Inta badan inta badan somalida. Hii ni idhaa Kiswahili ya Sauti America VOA kitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. jina jina langu Harrizon kama na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano Aprili 3 mwaka 2024, ambapo tunasikika kupitia redio shirika za FM kwenye eneo zima la Maziwa Makuu, ikiwemo Radio Citizen nchini Kenya. Vilevile vile tuko kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com Kwenye matangazo yetu hivi leo, mgomo wa madaktari nchini Kenya ulioanza Machi 15 waendelea baada ya kukosa maelewano kati yao na maafisa wa serikali. Je, nini kilichopelekea mgomo huo? Kuna makubaliano, chama cha kupigania haki za madaktari kilisikizana na serikali mwaka wa elfu mbili na kumi na saba kuwa serikali itaweza kutimiza hayo masharti na hadi wa leo hakuna hata moja imetimiza na katika taarifa nyingine mahakama ya katiba ya Uganda yakataa kubadili sheria yenye utata iliyopitishwa awali na bunge dhidi ya wapenzi wa jinsia moja. Ni vidokezo tu vya baadhi ya tulionayo hivi leo, lakini kwanza, mwenzangu Idi Ligongo anakusomea habari za kimataifa. Jeshi la Israel Jumatano limesema mashambulizi yake ya anga yaliyoua wa wafanyakazi saba wa misaada huko Gaza ni kosa kubwa. Mkuu wa jeshi la Israel Luteni Jenerali Herzi Halevi amezungumzia shambulizi hilo ambalo limewaua wafanyakazi wa ua wa kundi la misaada la World Central Kitchen WCK baada ya kutambuliwa kimakosa nyakati za usiku wakati ambapo kuna mazingira ya mkanganyiko wakati wa vita. Mkuu huyo wa jeshi amesema taasisi ya WCK ina wafanyakazi kote ulimwenguni ikijumuisha Israel, ambapo hufanya kazi nzuri katika mazingira magumu. Amesema jeshi la Israel linafanya kazi pamoja na taasisi ya WCK na linashukuru kwa kazi inayofanyika. Mwanzilishi wa kundi hilo Jose Andres amesema katika taarifa iliyotolewa Jumatano na New York Times kwamba Israel ilifanya shambulizi dhidi ya magari yanayotambulika kabisa na vikosi vya Israel vilijua uwepo wake. Korea Kusini inachunguza meli inayoshutumiwa kukiuka vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Korea Kaskazini, imesema wizara ya mambo ya nje ya Seoul Jumatano, baada ya kuripotiwa kushikiliwa kwake mwishoni mwa wiki. Uchunguzi huo umefanyika baada ya Moscow wiki iliyopita kutumia kura ya turufu kumaliza uangalizi rasmi wa vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Korea Kaskazini ikiwa ni katikati ya uchunguzi wa silaha zinazodaiwa kusafirishwa kati ya Moscow na Pyongyang. Serikali ya Korea Kusini ilishikilia meli ya mizigo ya tani elfu tatu inayofahamika kama Dei Jumamosi, ambayo haijasajiliwa na nchi yoyote ikiwa katika bahari ya Korea Kusini, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Seoul Yonhap. Waziri wa mambo ya nje wa NATO anakutana Jumatano mjini wanakutana Jumatano mjini Brussels na wanatarajia kujadili mapendekezo ya kuunda mfuko wa dola bilioni mia moja kwa ajili ya mapendekezo ya kuunda mfuko huo wa kusaidia taifa hilo la Ukraine kwa ajili ya masuala yake ya kijeshi inapokabiliana na taifa la Russia. Mpango huo ambao uliwasilishwa na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg unajumuisha kuifanya NATO ihusike moja kwa moja na jukumu la ambalo lilikuwa likifanywa na Marekani katika umoja huo wenye zaidi ya mataifa hamsini wanachama. Stoltenberg amewaambia wanahabari juu ya kile ambacho kimetokea kwamba umuhimu wa msaada kwa Ukraine ni mkubwa na inabidi kuondokana na kuwa na hali ya kusikili, kujito, kutojitosheleza katika u, u, msaada huo na kupata msaada wa muda mfupi na kujitegemea, ahadi ambazo zinakuwa zikitolewa za muda mrefu na NATO. Amesema makamanda wa Ukraine watakuwa na uwezo wa kujipanga vizuri katika uwanja wa mapambano kwa uhakika na zaidi, waziri mkuu wa Senegal Ousmane Sonko ni mwanasiasa mwenye ushawishi ambaye aliwahamasisha vijana wa Senegal ili kuweza kumchagua luteni wake wa juu Basiru Diomaye Faye kama raisi, na ambaye sasa kama ilivyotarajia amepata nafasi ya juu. Mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili, mpinzani mkali wa rais wa zamani Macky Sall. Sonko mwenye umri wa miaka 49, alizuiliwa kugombea katika uchaguzi wa urais wa Machi 24 mwaka huu kwa sababu ya kukutwa na hatia ya kashfa. Alikanusha kufanya makosa yeyote, lakini alimchagua Fai asiyejulikana sana kama mtu wa kushika nafasi yake, huku akitoa wito kwa wafuasi wake kumuunga mkono Fai badala ya yeye mwenyewe Sonko. Sonko na Fai wote wakaguzi wa zamani wa kodi wamejiweka kama wapinzani wa ufisadi na usomi na kutoa wito kwa Senegal kukataa kile wanachokiona kama uhusiano wa kudumu wa ukoloni wa Ufaransa. hatutaacha juhudi zozote kufikia malengo tuliyoahidi kwa watu wa Senegal, ambayo ni kuachana na yaliyopita, maendeleo na, na mabadiliko ya uhakika, Sonko alisema baada ya uteuzi wake katika ilani yao ya kampeni. Wawili hao waliahidi kujadili upya mikataba ya madini, mafuta na gesi, pamoja na kuwa na sarafu mpya ya kitaifa. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Tetemeko la ardhi la kipimo cha 7.2 limetokea Taiwan mapema Jumatano na kusababisha kukatika kwa umeme na kuanguka kwa baadhi ya majengo mashariki mwa Taiwan. Takribani watu saba wamefariki dunia na zaidi ya mia saba wamejeruhiwa. Kitovu cha tetemeko hilo kipo kilomita 25 kutokea mwambao wa mashariki na wa kisiwa hicho kikiwa na kina cha kilomita 15.5. Idara ya utabiri wa hali ya hewa ya Taiwan imesema tetemeko limesababisha kiwango cha maji kubadilika katikati ya mwambao wa mashariki na kutoa tahadhari ya tsunami. Tahadhari hiyo iliyoondolewa majira ya saa tano asubuhi kwa saa za huko tokea tetemeko la ardhi la kwanza ambalo lilitokea majira ya saa moja na dakika hamsini na nane asubuhi kwa saa za huko. Zaidi ya matetemeko madogo madogo mia moja baadaye yamegunduliwa na wataalam, ni tetemeko kubwa kutokea Taiwan katika kipindi cha miaka ishirini na mitano. Mtoto mwenye umri wa miaka kumi na miwili anayeshukiwa kumpiga risasi na kumuua mwanafunzi mwenzake na kuwajeruhi wasichana wawili katika shule moja nchini Finland amesema alichochewa kufanya hivyo kutokana na uonevu aliyokuwa akiupitia, polisi wamesema Jumatano. Bendera zilipandishwa nusu mlingoti wakati nchi hiyo ya kaskazini mwa Ulaya kwa ajili ya usiku ya maombolezo, siku moja baada ya mvulana huyo kufyatua risasi darasani katika shule yake jijini Vanta, Ufini. Nia ya kitendo hicho kufanyika ni kwa sababu ya kutokana na uonevu waliokuwa wakiukabili, polisi wamesema katika taarifa yao. Mshukiwa amewaambia polisi wakati wa mahojiano kuwa amekuwa mwathirika wa uonevu, na habari hii pia imethibitishwa katika uchunguzi wa awali wa polisi. Polisi pia wamesema mshukiwa huyo ni mwanafunzi katika shule hiyo toka mwanzoni mwa mwaka jana na wataalamu wa masuala ya haki za binadamu wanaonya kwamba hali ya usalama inayotetereka kila mwaka mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inazidi kuzorota, huku ghasia za silaha zinazofanywa na wanajeshi wa Kongo na mataifa ya kigeni wanaopigania udhibiti wa eneo hilo zikiongezeka na kutishia kuenea nchini kote wakati wa ukosefu wa usalama una hali hiyo imezidi kuwa mbaya kwa raia wa kawaida kabisa. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba mahakama ya katiba ya uganda imetoa hukumu ya kupinga kubadilishwa kwa sheria ya kupinga ushoga na usagaji iliyopitishwa mapema mwaka jana wanaharakati wa haki za binadamu nchini humo wanasema mahakama ilizingatia maoni ya watu kabla ya kufanya maamuzi yake na kwa hivyo itawasilisha hoja zake mbele ya mahakama kuu kupinga hukumu hiyo sada mubale anaripoti kamili kutoka kampala Wanaharakati wa haki za kibinadamu nchini Uganda wametangaza kuwasilisha hoja zao katika mahakama kuu ya Uganda baada ya mahakama ya kikatiba nchini humo kutoa uamuzi wa, wa kupinga kubatilisha sheria ya kupinga ushoga ya mwaka 2023 ambayo inatoa hukumu ya kifo kwa baadhi ya wapenzi wa jinsia moja kwa kuambatana na katiba ya Uganda. Wanaharakati wanasema uamuzi wa huo uliegemea maoni ya umma na siyo sheria. Nicolas Opio ni mwanasheria na mwanaharakati wa haki za kibinadamu Uganda. Katika uamuzi huu, mahakama imezingatia maoni ya umma, lakini lazima uamuzi wa mahakama uheshimiwe. Tunaheshimu uamuzi huo, lakini hatukubaliane nao. Tunaangalia hukumu hiyo, tutaisoma na kuwasilisha hoja katika mahakama kuu. Hatuwezi kuruhusu mahakama ya sheria ifanye uamuzi wa wake kwa tuhuma ambazo hazijathibitishwa. Katika hukumu hiyo, mahakama ilibatilisha baadhi ya vipengele katika sheria kuharamisha ushoga ambapo kifungu cha tatu cha 9, 11 d na 14 vilibatilishwa kwa kukiuka katiba inayompa kila mtu haki ya kupata huduma za afya, faragha na dini. Richard Butera ni hakimu wa Uganda. Tunapinga uamuzi wa kubatilisha sheria ya kupinga ushoga ya mwaka 2023 kwa ujumla wake. Hata hivyo, mahakama inaona baadhi ya vipengele vya sheria vinakiuka haki za kimsingi za kibinadamu kama vile haki ya kupata huduma za afya, faraga na uhuru wa dini. Baada ya hukumu hiyo kutolewa, baadhi ya viongozi wa kidini walikuwa na haya ya kusema. Ali Bakiti ni kiongozi wa dini nchini Uganda. si leo tunashukuru sana kwa mahakama kuu ya Uganda kwa kutupilia mbali sana fikra ya wale ambayo inaitwa kama uh, human rights, wanajiita human rights, lakini ukweli ni kwamba ni wa human wrongs. Kwa sababu gani? Kwa sababu hiyo kitendo ya ushoga ambayo inaitwa homosexuality kwa Kiingereza ni kitu ambacho ni kibaya na kinyume sana na maadili ya kibinadamu. Tangu sheria hiyo ipitishwe, Uganda imekabiliwa na vikwazo vya kimataifa, huku Benki ya Dunia ikisitisha ufadhili kwa nchi hiyo na Marekani kuweka vikwazo vya viza kwa maafisa wakuu wa serikali ya Uganda. Rais Museveni alitia saini sheria hiyo mapema mwaka jana, ambayo ina kifungu cha hukumu ya kifo na kifungu cha maisha kwa yeyote anayeshiriki katika mapenzi ya jinsia moja. Sadam Mubale, Sauti Amerika, Kampala. Basi, tukiondoka nchini Uganda sasa, tuelekee huko DRC ambapo kwenye kijiji cha Muholo, uh, huko Mabasa mkoani Ituri, ni tunaarifiwa kwamba raia mmoja wa China amefariki na wengine kujeruhiwa baada ya mgodi wao kushambuliwa na watu wenye silaha wasiojulikana. Austen Malivika ana ripoti zaidi. waliweza kuwashambulia ilikuwa tu kwa sababu ya kubeba pesa. Akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu, Kosta Sambagalwa akiwa wilayani Mambasa mkoani Ituri asema kuwa raia mmoja kutoka China amefariki dunia pamoja na mlinzi wake wakati wa shambulizi la mgodi wao unaopatikana katika kijiji cha Muholo Lwemba wilayani Mambasa, kilometa zaidi ya mia moja na hamsini kusini mwa muji wa Bunia mkoani Ituri. Waliweza kushambulia wana China ambao walikuwa wakichimba madini katika uh, kijiji Muholo na ni hapo ndipo waliweza kupiga risasi na kulikuwa hiyo mapambano kati ya wanamgambo wale na jeshi FARDC ambayo ilikuwa kwenye ulinzi ya wale wa wanachina, na kupitia hiyo mapambano, wanachina wamoja wamepoteza maisha na wengine kujeruhiwa vikali. Hii si mara ya kwanza raia wa China kuuawa na kushambuliwa mkoani Ituri ambako wa China wapo katika misitu kuchimba madini ya dhahabu kwenye misitu na vijiji ambavyo havina barabara wala hospitali, hata kukiwa hakuna shule nzuri huko Mambasa, huko Lwemba, wakaazi wao wanakuwa wakinungunika sana kuona uh, wanachina wanakuwa wakichimba majini, wana wanafaidika kupita raia ambayo inaishi huko katika hali ya umaskini, kwani hakuna hospitali kabisa ya, ya kuweza kusapoti afya ya raia huko Mambasa, huko Lwemba hawana shule. Ni hiyo malalamiko ya raia, barabara vile inaharibika, na wanashai, na wale wanatosha ile madini, wanatosha madini na kupeleka kwenye manjia zenye hazijulikani. Utafahamu kwamba raia kutoka China wanajishughulisha na uchimbaji wa madini kimagendo katika sehemu nyingi za Congo. Dieudone Losa ni mratibu wa mashirika ya kiraia mkoani Ituri, akiwa mjini Bunia. Mambo ya kweli ni ya kwamba wachina wakati wametoka kule kwenye wanatafuta madini wanakuwa na madini, ndiyo sasa watu wanaosilaha wanatafuta kunyang'anya ile madini, wakienda kuuzisha ii wapewe pesa, wapate pesa Haiko mambo ya kusema mambo ya barabara hapana. Ah, sio wa China peke yao ambayo wameuawa kwa Ituri. Raia wameuawa wakiwa wakienda shambani, wanauawa wakiwa wakipita barabarani, ni kwa sababu tu hakuna usalama kwa Ituri. Uh, government ndio anahitajika kusaidia Kaa, usalama kwa ajili ya raia yote ya Ituri. Hadi tukienda hewani, uchunguzi umeanzishwa na vyombo vya usalama kuhusu tukio hilo ambalo si la kwanza kutoka mkoa wa Ituri ambako kuna makundi mengi yenye silaha. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kumbuka mengine mengi yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Chama cha madaktari nchini Kenya cha KMPDU ambacho kimekuwa kikiongoza mgomo wa madaktari tangu Machi 15 kimesema kuwa kimekosa kuafikiana na serikali kuhusu mikakati ya kurejea kazini, wakati wahudumu wengine wa afya wanaofanya chini ya madaktari pia wakijiunga kwenye mgomo huo wiki hii. Kufuatia kuendelea kwa mgomo huo nimezungumza na Daktari MKW ambaye ni mpasuaji asiyetaka kutajwa jina kamili kwa misingi ya kiusalama, na kwanza nikamuuliza hali halisi kufikia leo. Kulikuwa na mikutano kadhaa imefanyika, lakini hadi wa leo kuna matunda imezaliwa, so ni kumaanisha mgomo bado unaendelea. Na daktari, wakati huu wote wa mgomo ambao sasa umechukua siku nyingi tu, labda hata zaidi ya wiki moja, imekuwaje sasa kwenye mahospitali? Si huduma zimesambaratika, zime, inakuwaje upande wa wagonjwa? Wagonjwa wanaendelea kuteseka um. Kuna wafanyikazi wanaitwa clinical officers, ni kama physician assistants wenye walikuwa wanahudumia wagonjwa, lakini kutokia wiki iliyopita pia wameingia kwenye mgomo, so hali saa hivi ni mbaya. Na unaweza kutueleza daktari, baadhi ya malalamishi ni yapi haya makubwa kiasi kwamba imekuwa ni vigumu kurudi kazini, kwa sababu pia huduma kwa wagonjwa inahitajika? Kuna makubaliano chama cha kupigania haki za madaktari kilifikizana na serikali mwaka wa elfu mbili na kumi na saba kuwa serikali itaweza kutimiza hayo masharti, na hadi wa leo hakuna hata moja imetimiza masharti haya. Ni kama vile kupatia madaktari insurance, that is bima ya matibabu. Kuna ile kupromote madaktari wenye wamekuwa kwa kiwango kimoja cha kazi kwa miaka mingi Halafu pia kuna ile wale madaktari wamemaliza shule ili waanze internship kutumwa ili wapate leseni ya kufanya kazi. Kuna madaktari walimaliza masomo ya chuo kikuu mwaka uliopita na hadi saa hizi bado wako nyumbani hawajapostiwa, kwa hivyo hawawezi anza kufanya kazi ya udaktari bila leseni. Hayo tu ni baadhi ya mambo yenye tunataka yatekelezwe na serikali na Daktari, kwa msikilizaji wa kawaida ambaye anatusikiliza, ni matumaini yapi tunaweza tukampa au nini yatarajie kutokana na mambo haya suluhisho? Labda kuna matumaini, kuna mazungumzo ambayo yamepangwa katika siku zijazo. Aa, nini tutarajie kuendelea mbele? Mazungumzo yamekuwa, lakini ikianza upande wa serikali unatoka nje, kwa sababu wanasema madaktari wameagizwa na mahakama warudi kazi lakini hawajarudi, so ni kumaanisha hawawezi fanya mazungumzo na madaktari kama bado wako kwa mgomo. Nao madaktari wanasema koti ilisema hiyo maagizo ipitishwe, lakini hamjapitisha, kwa hivyo pia nyinyi mmevunja sheria. Kwa hivyo kama tunavyoongea, ni kama kila pande imekaa ngumu, so hatujui hii mambo itatekelezwa lini, lakini tuko tayari kurudi kazini serikali ikitimiza upande wake. ni daktari wa upasuaji mkw akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Jumanne, Aprili tarehe mbili, ulimwengu umeadhimisha siku ya kimataifa ya ugonjwa wa usonji au autism mbali mbali kwa matukio mbalimbali ikiwemo kuhamasisha uelewa wa hali ya ugonjwa huu unaokumba watoto wadogo. Basi kufuatia hilo mwenzangu Miri Mgawe kwenye kipindi cha afya leo amezungumza na Daktari Raymond Mgeni kutoka Mbeya, Tanzania kujua mengi zaidi. Sikiliza makala hii. Usonji ni mojawapo ya matatizo yanayotambulika katika wigo wa magonjwa ya akili kwa kundi la watoto hali inayopelekea mtoto kushindwa kuchangamana au kushiriki michezo na watoto wengine au kuwa na tabia ya kujirudia rudia. Dkt. Mgeni anasema kati ya watoto mia moja mmoja anaweza kuwa na usonji ambapo mawasiliano yake yanaweza kuwa ya kutumia vitendo zaidi kuliko kuzungumza moja kwa moja. Kuona mtoto uchangamfu wake ni mdogo, vitu vya kujirudia rudia, ni muhimu kama mzazi au mlezi kuenda kwenye kituo cha afya ili wataalam kuanzia daktari saikolojia, um, na mtu wa tiba kwa kazi, kwa maana wanaweza wakabaini kwamba ni kweli mtoto ana usonji. Je, uh, mtoto huko katika ngazi gani ya usonji? Kwa hiyo kama mzazi akishajua haya baada ya kuyaona, au mlezi, ni muhimu kwenda kituo cha afya ili kuweza kubaini kwamba huyu mtoto kweli ana usonji au anaweza akawa na matatizo mengine kwao. Cha kwanza mzazi ni kujua na ya pili ni kazi ya mtaalamu kuweza kujua namna gani ya kumsaidia huyu mtoto katika ugonjwa huo usonji. Kuna ngazi mbalimbali mbali ambazo zinabaini kuwa mtoto anao ugonjwa, jambo ambalo ni la kuzingatiwa, ili kutoa huduma za mazoezi yaani therapy kwa njia ya kuzungumza na mara nyingine kwa vitendo. Kwa maana tunavyosema katika ngazi kwamba ya kati kawaida, labda kati na mbaya zaidi, nasema kwamba kwenye mbaya zaidi ni kwamba pale mtoto anaweza akawa na changamoto ambazo zina athiri yeye ushiriki wa watoto wengine, lakini pia kuna mngine anaweza akawa hana changamoto ya matumizi ya viungo vyake vya mwili, lakini akajikuta pia anashindwa kuvitumia viungo vyake vya mwili. Sasa hapa ndo anaweza tukasema anaweza kaa kwenye ile ngazi ambayo labda ni mbaya zaidi, kwamba licha anashindwa kuchangamana na wengine Uh, zungumzi moja kwa moja anatumia vitendo, lakini hata matumizi yake ya viungo yanakuwa ni hafifu. Ndio maana pia kuna mtu wa tiba kwa kazi anaweza kumsaidia katika kubaini hizi changamoto. Dkt. Mgeni anasema kama ilivyo katika baadhi ya magonjwa mbalimbali, kuna tiba usonji unao tiba yake ambayo mara nyingi inatuliza zaidi na kumfanya mgonjwa aonekane yuko timamu na ana madhara yoyote, lakini anakiri kwamba endapo atakosa tiba ya mara kwa mara inayotolewa na daktari hali inaweza kubadilika wakati wowote. Katika matibabu ya usonji, kwanza tuna matibabu ya dawa. Matibabu dawa ni pale ambapo usonji umekuja na matatizo mengine kwa mfano, wakati mwingine usonji, mtoto mwenye usonji anaweza pia akawa na kifafa, au mtoto mwenye usonji anaweza akawa na matatizo ya kukosa utulivu. Kwa kama kutakuwa kuna matatizo mengine anayohitaji dawa, tutaweza kutumia, au anaweza akawa anapandwa sana na hasira, kwa hiyo kunaweza kuka matumizi ya dawa, lakini mara nyingi matibabu makubwa yanafanyika katika kisaikolojia na tiba kwa kazi. Kwa maana huyu mkatiba kwa kazi ataweza kuchanganyua changamoto anazopitia mtoto. Labda mtoto anashindwa kushiriki michezo na wengine, e, mtoto labda anashindwa kutumia vizuri viungo vyake. Kwa hiyo anaweza kumsaidia katika kushiriki michezo, kuandaliwa michezo katika eneo labda la kliniki, ili kumsaidia kuwa sehemu ya ile jamii. Kwa hiyo matibabu makubwa ni hayo Msaikolojia, mtu tiba kwa kazi, na pale kama kuna matatizo mengine yanayohitaji dawa, hasa kama nilivyosema, naweza kawa kuna kifafa, changamoto ya utulivu, basi matumizi ya dawa yatatumika hapo, ili kuweza kukabiliana na tatizo hili la usonji. Madaktari wanashauri kwamba ni vyema kupata ugunduzi wa mapema na kuchukua hatua za kitabibu, badala ya kusubiri muda mrefu, hali ambayo inaweza kuleta madhara zaidi. Hadi wiki ijayo. Mimi ni Mery Mgawe, VOA. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na kwa niaba ya wote walioshiriki wa kwenye matangazo haya, msimamizi ni Sandey Shomari, mwelekezi Aida Isa kutoka Washington. Jina langu Harizon Kamau na nimekuwa hewani na Ed Ligongo, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo. Poteo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Ushirikiano unaokuwa kati ya Rasia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Watu wa Korea ulionekana wazi wakati wa kura ya kila mwaka ya kuongeza mamlaka ya jopo la wataalamu la 1718 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mnamo Machi 28, Rasia ilipiga kura ya turufu kupinga kuongezwa muda kwa kamati hiyo ambayo dhamira yake ni kufuatilia utekelezaji wa vikwazo dhidi ya Korea ya Kaskazini juu ya silaha zake za nyuklia na programu za makombora ya masafa marefu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Madhiu Mila alidokeza kwamba kwa miaka kumi na mitano iliyopita jopo hilo la wataalamu la kamati ya 1718 limekuwa na jukumu muhimu mno la kuwa kigezo cha msingi wa ukweli, kutoa uchambuzi huru na mapendekezo juu ya utekelezaji wa vikwazo vya Umoja wa Mataifa kwa Korea Kaskazini. Na kwa miaka mingi kufikia sasa, kuongezewa kwa muda wa mamlaka yake kumekuwa kukiidhinishwa hadi mwaka huu kwa makubaliano. Vitendo vya Russia leo vimedhoofisha amani na usalama wa kimataifa kwa dharau yote hayo ili kuendeleza makubaliano ya kifisadi ambayo Moscow imeingia na Korea Kaskazini. Moscow inaonekana kuwa na nia ya kuwezesha harakati haramu za DPRK au Korea Kaskazini ya kutafuta silaha za maangamizi. Na kura ya turufu hii leo ilikuwa ni juhudi za kibinafsi za kuzika ripoti ya jopo hilo kwa ushirikiano wake na Korea Kaskazini akupata silaha ambazo inaweza kutumia kuendeleza uchokozi wake dhidi ya Ukraine. Mwakilishi mbadala wa Marekani katika masuala maalumu ya kisiasa katika Umoja wa Mataifa Robert Wood alisema kwamba kura ya turufu ya Rusia itatia moyo tu jitihada za Korea Kaskazini za kutafuta silaha za maangamizi makubwa na makombora ya masafa marefu wakati Korea Kaskazini inahatarisha usalama wa kimataifa kupitia uundaji wa makombora ya masafa marefu na juhudi za kukwepa vikwazo. Hii si tabia ya nchi mwanachama anayewajibika achilia mbali mwanachama wa kudumu wa baraza la usalama. Na China, pamoja na kujiepusha kwake kupiga kura, imetuonyesha tena msimamo wake kuhusu kuzuia Korea Kaskazini kueneza silaha, Balozi Wood alisisitiza kwamba maazimio yote ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na hatua za Umoja wa Mataifa dhidi ya harakati zisizo halali za Korea Kaskazini za silaha za maangamizi makubwa na makombora ya masafa marefu bado zinatumika na ni wajibu wa kila nchi mwanachama kutii kikamilifu. Wajibu huu wa baraza la usalama, Marekani balozi Wood alitangaza, inaendelea kujitolea kuendelea kufanya kazi na washirika walio tayari kuiwajibisha Korea Kaskazini na watetezi wake wa matendo yake. Hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.