Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msomaji ni mimi Hidi Ligongo. Jeshi la Israel Jumatano limesema mashambulizi yake ya anga yaliyoua ya wafanyakazi saba wa misaada huko Gaza ni kosa kubwa. Mkuu wa jeshi la Israel Luteni Jenerali Herzi Halevi amezungumzia shambulizi hilo ambalo limewaua wafanyakazi wa kundi la misaada wa World Central Kitchen WCK baada ya kutambuliwa kimakosa nyakati za usiku wakati ambapo kuna mazingira ya mkanganyiko wakati wa vita. Mkuu huyo wa jeshi amesema taasisi ya WCK ina wafanyakazi kote duniani ikijumuisha Israel ambapo hufanya kazi nzuri katika mazingira magumu. Amesema jeshi la Israel linafanya kazi pamoja na taasisi ya WCK na linashukuru sana kwa kiasi kikubwa kazi inayofanyika. Mwanzilishi wa WCK Jose Andres amesema katika taarifa iliyotolewa Jumatano na gazeti la New York Times kwamba Israel ilifanya mashambulizi dhidi ya magari yanayotambulika kabisa, na vikosi vya Israel vilijua uwepo wake. Mawaziri wa mambo ya nje wa NATO wanakutana Jumatano mjini Brussels na wanatarajiwa kujadili mapendekezo ya kuunda mfuko wa dola bilioni mia moja kwa ajili ya kulisaidia jeshi la Ukraine. Mpango huo ambao uliwasilishwa na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg unajumuisha kuifanya NATO ihusike moja kwa moja kuratibu misaada ya kijeshi inayotolewa na, na nchi wanachama, jukumu ambalo limekuwa likifanywa na Marekani katika umoja huo wenye zaidi ya mataifa 50 wanachama. Stoltenberg amewaambia wanahabari Jumatano kwamba ni muhimu kwa msaada kwa Ukraine kuondokana na kujitolea zaidi wa muda mfupi na kutegemea ahadi ya muda mrefu ya NATO. Amesema makamanda wa Ukraine watakuwa na uwezo wa kujipanga vizuri katika uwanja wa mapambano na kwa uhakika zaidi. Korea Kusini inachunguza meli inayoshutumiwa kukiuka vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Korea Kaskazini, imesema wizara ya mambo ya nje ya Seoul Jumatano baada ya kuripotiwa kushikiliwa kwake mwishoni mwa wiki. Uchunguzi huo umefanyika baada ya Moscow wiki iliyopita kutumia kura ya turufu kumaliza uangalizi rasmi wa vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Korea Kaskazini, ikiwa ni katikati ya uchunguzi wa silaha zinazodaiwa kusafirishwa kati ya Moscow na Pyongyang. Serikali ya Korea Kusini ilishikilia meli ya mizigo ya tani elfu tatu inayofahamika kama Dei Jumamosi, ambayo haijasajiliwa na nchi yoyote ikiwa katika bahari ya Korea Kusini, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Seoul Yonhap. Wataalamu wa masuala ya haki za binadamu wanaonya kwamba hali ya usalama inayotetereka kila mwaka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inazidi kuzorota huku ghasia za silaha zinazofanywa na, na wanajeshi wa Kongo na mataifa ya kigeni wanaopigania udhibiti wa eneo hilo zikiongezeka na kutishia kuenea nchini kote, wakati ukosefu wa usalama unafikia viwango vya kutisha zaidi katika miaka ya hivi karibuni. Ninahofia kwamba kufurahia haki za binadamu nchini humo kutafutika, amesema Volkatuk, kamishina mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu. Kamishna huyo mkuu alikuwa mmoja wa wataalam kadhaa wa haki za binadamu walioshiriki katika mazungumzo ya maingiliano kuhusu hali ya DRC ambayo yalianza Jumanne na kuendelea Jumatano katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. na mtoto mwenye umri wa miaka kumi na miwili anayeshukiwa kumpiga risasi na kumuua mwanafunzi mwenzake na kuwajeruhi wasichana wawili katika shule moja nchini Finland amesema alichochewa kufanya hivyo kutokana na uonevu aliyokuwa akiupitia, polisi wamesema Jumatano. Bendera zilipandishwa nusu mlingoti wakati nchi hiyo ya kaskazini mwa Ulaya kwa ajili ya siku ya maombolezo, siku moja baada ya mvulana huyo kufyatua risasi darasani katika shule ya jijini Vunta nchini Finland. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, ungana na mwenzangu Huba Abdi kwa ajili ya matangazo ya Kwa Undani. Jina langu ni Hoba Abdi. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa undani. Leo katika sehemu ya kwanza, azma ya Somalia kujiendeleza kama mwanachama wa EAC huenda ikakumbwa na changamoto iwapo Kenya itashikilia msimamo wake wa kutoifungua tena mipaka yake na Somalia kwa sababu ya athari za kiusalama, wakati ambapo jukumu la ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika ATMIS katika nchi hiyo jirani ikikaribia kukamilika. Na katika sehemu ya pili, matabibu na madaktari nchini Kenya wagoma, wakishinikiza serikali ya Kenya kutekeleza makubaliano ya pamoja yanayohusu marupurupu na mazingira bora ya kufanya kazi. Mwaka elfu mbili ishirini tatu Kenya na Somalia ziliridhia kufungua mipaka ya mataifa hayo mawili katika kile walichokitaja kuendeleza uhusiano bora na kibiashara. Hata hivyo kufunguliwa kwa mpaka, mashambulizi yalishuhudiwa na kuzidisha wasiwasi kuhusu hatua ya Kenya kufungua mipaka yake, na serikali ya Kenya sasa inashikilia kuwa haina nia tena ya kufungua mpaka wake kufuatia mashambulizi ambayo bado yanashuhudiwa nchini Somalia. Hivi karibuni ikiwa ni, ni kuuawa kwa wafanyabiashara wa Kenya katika taifa la Somalia. Idara za usalama za Kenya Kenya zinaamini kuwa usalama unahitajika ili kuanza tena biashara mipakani ambayo bado haujawekwa. Maamuzi ya Kenya sasa yanaweka breki ushirikiano wa Somalia katika jumuia ya Afrika Mashariki. Maafisa wa usalama wanapanga kuongeza kwa ufuatiliaji wa mitandao ya kijamii ambayo inazidi kutumiwa na makundi ya kigaidi na idadi ya mashambulizi yanayotekelezwa nchini Kenya ikionekana kupungua, lakini wadadisi wa maswala ya usalama wanahoji kwamba bado hatari ipo. Ufunguzi wa muda mrefu wa mpaka wa ardhi kati ya Kenya na Somalia ulitarajiwa kufanyika kwa hatua kwa muda wa miezi kadhaa. Msikilizaji, katika kujadili swala hili, naungana na mchambuzi wa maswala ya usalama Nicodemas Minde ambaye anatoka katika taasisi ya utafiti wa usalama ISS. Karibu sana bwana Minde. Lakini pamoja na Somalia kuwa mwanachama mpya zaidi wa jumuia ya Afrika Mashariki EAC, ina haki ya kunufaika na biashara zinazofurahiwa na nchi nyingine wanachama wa jumuia hiyo, labda kwa kuanza, ipi athari ya kutofunguliwa kwa mpaka wa Kenya na Somalia ambao ulionekana ungetoa fursa nzuri sana za kibiashara? Na hakuna ukifahamu kwamba hata wako ndani huko Mogadishu na mbali kabisa na mpaka wa, wa, wa, wa Somalia, lakini kumbuka kwamba jambo um, ambalo pia ni la kuzingatia ni kwamba Somalia sasa hivi wanaweza kuwa wamekuwa wanachama katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo Kenya anakuwa kwenye mtanziko kidogo, uh, kuelekea mbele kwamba kwa, uh, kwa sababu Somalia sahivi atakuwa ni mwanachama mpya wa jumuiya ya Afrika Mashariki, basi inalazimisha uh, kutokana na makubaliano kuwa kuna boda zio zimefunguliwa, lakini suala la Atmis ni kwamba kweli uh, kuondoka kwa Atmis kutakuwa kutatarisha uh, kutatarisha masuala ya usalama ndani ya Somalia. Lakini sasa hivi uh, kumetokea kwamba kuna juhudi za kutaka ku kuwa na, na, na kikosi kingine ambacho kinaweza kuja kurithi um, ATMIS ambayo kwa sasa mandeti yake inaenda kuishi Disemba mwaka huu, na Kenya ikiwa basi itafungua mpaka wake labda siku za usoni, mambo gani yanafaa kuangaziwa kwanza na serikali? Maanake mwaka jana kwa wengi waliona kwamba ni Um, hatua ambayo ilichukuliwa ya kiharaka, maanake kama ulivyotanguliza, baada ya kufunguliwa kidogo tu mashambulizi yalifanyika. Kwa hivyo ikiwa serikali inalenga kufungua mpaka wake, labda ni mambo gani yanafaa kuangaziwa? Ukitizama uh, na wadadisi wa usalama wanasema hivi ni kwamba hata um, mashambulio anaofanywa unakuta labda sio kwa na na, na, na hiki kikundi cha Alshababu kwamba unakuta kuna watu ambao wana- wananufaika na, na, na, na, na boda kufungwa na ambao wanauza labda uh, bidhaa za magendo na kupitisha magendo, ndio maana unakuta wanachagiza kwamba uh, usalama uendelee kuto kuwepo, ili uendelee kupitisha uh, magendo na bidhaa uh, bila kulipa kulipa ushuru kwa hiyo serikali ya Kenya inatakiwa pamoja na mshirika wake wa Somalia kuzingatia masuala kama jinsi e, gani wanaweza kuondoa hizi biashara haramu na magendo uh, na kuweza kuwa na usalama uh, kwa maana unakuta watu wengi wananufaika kwa kutokuwa na usalama, sana sana wafanyabiashara ambao wanafanya biashara za magendo kama nilivyokuambia. Kwa hiyo hizi serikali mbili zinatakiwa zifanye juhudi kwa pamoja, ili waweze kuzingatia ku, waweze kujua kwamba ni jinsi gani wataenda kuondoa hii biashara ya magendo, pamoja na kuweka usalama zaidi ili, ili um, wanaweza kufungua boda, hatimaye utuone uh, na Somalia unapoingia kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki basi inaenda kwenda vizuri namna kama ulivyotaja hapo kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa itawezekana vipi raia hawa wa Somalia kuvuka, kutangamana na mataifa mengine ambao ni wanachama wa EAC kwa sasa? Nadhani hiyo ndio changamoto kubwa ambayo ni kama inapasua kichwa kati ya kwenye watu ambao wanafanya sera na mikakati na, na, na nadhani ni jambo ambalo Uh, Kenya walikuwa wanalifahamu hili na pia Jumuiya Afrika Mashariki walikuwa wanafahamu kwamba ndiyo Somalia inaenda kuwa mwanachama mpya kuanzia Machi mwaka huu, lakini kuna masuala ya kiusalama ambayo yalikuwa yanatatiza ya masuala hayo, kwa hiyo nadhani ni kufahamu kwamba kwenye protokali ama itifaki East African Community Uh, ule mwingiliano wa watu na, na, na, na kuvuka mipaka bila kuzingatia masuala mengine ni, ni jambo ambalo limekubaliwa kwenye hizi protocols za Afrika Mashariki. Kwao itakuwa ni swala ambayo kidogo itakuwa ni gumu kisera kwa Kenya, lakini wanabidi wafanye kwa ushirikiano na kwa mkubwa. Maana hata ndio maana hata mi navyozungumza napoona kwamba kuondoka kwa ATMIS, nadhani itakuwa ni juhudi za Afrika Mashariki kuwa ajumuiya i kutoa kikosi ambacho kinaweza labda kuleta amani na ku, na kudumisha amani ndani ya Somalia na katika mipaka ya Somalia kwa pamoja, kwa maana uh, serikali ya Somalia kwa sasa hawajaweza kuwa na vikosi vya usalama vyao wenyewe ambazo wanaweza kulinda, kwa maana uh, tunafahamu kwamba ni nchi ambayo imekumbwa na machafuko kwa muda mrefu na swali langu la mwisho labda, serikali zote mbili zinaweza kuwalinda vipi raia yake? Maanake tunavyozungumza mwishoni mwa mwezi Machi tu wiki, siku chache zilizopita, wakenya sita waliuawa, na ni wazi kwamba walikuwa ni wafanyi biashara katika taifa hilo. Ina maana kwamba ushirikiano wa mataifa haya mawili yalitoa nafasi za ajira kwa raia wa pande zote mbili, lakini sasa kuwawa kwa Wakenya hawa pia kumetoa ama kumezua hisia uh, kinzani miongoni mwa Wakenya. Kwa hivyo, labda mtazamo wako, pia serikali zote mbili zinaweza kuwalinda vipi raia wake hasa wale wanaosafiri kwa ajili ya kibiashara? Uh, nadhani uh, ni elimu zaidi inabidi kutolewa, kuhusiana kwa mfano japo, hata uh, kabla sijajibu hilo swali lako, ni ule uelewa wa kuingia kwa Somalia katika jumuiya ya uh, Afrika Mashariki. Unakuta watu labda wanachama, wananchi wa wanachama labda wa Kenya na pamoja na Somalia, bado labda hata hawajashirikishwa kwa kikamilifu kuhusiana na mchakato mzima wa kuingiza kwa Somalia. Lakini uh, uh, jinsi gani hizi serikali mbili hasa serikali ya Kenya inabidi ku kulinda wananchi wake, nafasi ni, ni, ni, ni kuimarisha mipaka pamoja na kuimarisha usalama na ile vigilance katika boda pamoja na, na kushirikishana pamoja na serikali ya Somalia lakini pia tukumbuke kwamba kuna juhudi za kikanda ambazo ziko, ukitizama kuna juhudi na vikosi labda, uh, juhudi za kikanda kutoka iga juhudi za kikanda kutoka Umoja uh, wa Afrika pamoja na mashirika mengine ya, ya, ya, ya nchi kwa hizi juhudi za kituo zishirikishi, sio tu juhudi za za Kenya. Of course tunafahamu kwamba Kenya ni, ni mshirika na mdau mkubwa, uh, kwa maana mpaka wao ni mkubwa sana ambao wanashia wana, wana, wana na Somalia lakini nadhani zinakuwa ni juhudi shirikishi ili kuleta amani na ku na na, na, na, na ulinzi kwa raia wa, wa, wa nchi zote mbili sana sana wa Kenya ambako kwa muda wa hivi karibuni wamekuwa wakipata ki, wa mashambulizi wa. na kuuawa nam swali langu la mwisho sasa kabisa kutakuwa na hasara gani Kenya isipofungua mpaka wake na Somalia kutofunguliwa mpaka wake Of course hasara ni kwamba ni hizi nchi ukiondoa kwamba kuna hii biashara haramu ambazo ni wanapitisha magendo pamoja na na na, na, na, na bidhaa ambazo ni haramu kama alivyosema, ikumbuke kwamba kuna aa, hizi, kuna hizi opportunity kubwa sana kwa hizi nchi kuendelea kushirikiana hasa kwenye swala la biashara kwao. Kuendelea kufungwa kwa mpaka kwa upande mmoja utazorotesha juhudi za halali za kufanya biashara ikizingatia kwamba sasa hivi Somalia wamejiunga rasmi na Jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini la pili, tukumbuke kwamba kutofunguliwa kwa boda pia kunasababisha na kuhalalisha hizi biashara haramu. Kwa hiyo unakuta ni kwamba kama ni mkinzano wa kiasi fulani. Kwa hiyo kuendelea kufungwa kwa boda kunanufaisha wanabiashara ambao sio hawafanyi uh, biashara halali na inaweza kufanya na inaweza kuendelea kufanya ya mashambulizi pamoja na hali ya usalama kutokuwa uh, kubwa katika uh, mpaka. Kwa hiyo tunaweza kuitizama kwa upande zote mbili. Naam, jambo lolote ungependa kuongeza labda sijauliza lakini waona pia inaweza kutufaa katika mada ya leo? Nadhani uh, inatakiwa kukumbuka kwamba Kenya aa, ni, ni mshirika mkubwa kwenye suala la usalama. Kwa hiyo wanatakiwa achukue usukani aa, katika kujadili masuala ya usalama katika ukanda huu wa wanaitwa wa pembe ya Afrika pamoja, hasa kuzingatiwa kwamba sasa hivi pia Somalia wanawaita wako kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo Kenya kama nchi ambayo kwa kiasi kikubwa kwa miaka mi, miaka iliyopita imekuwa ni mbia na mshirika mkubwa katika masuala ya ya amani na ulinzi, wanatakiwa kuchukua usukani katika ku- uh, kuendesha swala zima la amani na ulinzi katika uh, eneo la pembe la Afrika. Amekuwa ni mchambuzi wetu wa masuala ya usalama, Nico Demas Minde kutoka taasisi ya utafiti wa usalama ya ISS nchini Kenya, tukizungumzia masuala ya usalama baina ya Kenya na Somalia. Punde tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. na katika sehemu ya pili kutoka Mombasa, matabibu na madaktari nchini Kenya wanagoma wakishinikiza serikali ya Kenya kutekeleza makubaliano ya pamoja yanayohusu marupurupu na mazingira bora ya kufanya kazi. Licha ya mgomo huo, serikali ya Kenya imeshikilia msimamo mkali wa kutaka maafisa hao kurejea kazini, mahakama pia ikiwaamuru warejee kazini. Na sasa nampisha Collins Adede na Josephat Kioko wakituletea awamu hii ya kwa undani kutoka studio zetu za Mombasa. Na asante. Kama ulivyogusia, sekta ya afya nchini Kenya inapitia kipindi kigumu kutokana na migomo ya wadau muhimu katika sekta hiyo. Wiki hii matabibu wameanza mgomo wao, kando na mgomo mwingine wa madaktari ambao umeingia wiki yake ya tatu sasa. Matabibu wanadai serikali imekataa kusaini mkataba wa pamoja wa malipo na maelewano unaoangazia maswala tata kumi na mbili, ikiwemo ulipaji wa marupurupu ya kufanya kazi katika sehemu hatari, kuwapandisha vyeo matabibu ambao wamehudumu kwa kipindi kirefu, kuwapa bima ya matibabu na pia kuwapa ajira ya kudumu wale ambao wamehudumu kwa kipindi kirefu chini ya kandarasi. Tukio la karibuni kabisa kuanzia Jumatatu wiki hii ni pale ambapo baadhi ya matabibu wanaowakilisha wenzao zaidi ya elfu thelathini waliosoma, wanasema zaidi ya nusu hawajapata kazi katika serikali, licha ya wengine kupewa kazi kuanza kusaidia pale ambapo madaktari wanagoma. Wameeleza kwamba tangu mgomo wa madaktari waanze zaidi ya wiki tatu zilizopita na hata migomo ya miaka iliyotangulia, wao ndio huachiwa kazi ngumu zaidi kimoja ambacho wamesema hapa ni kwamba ugatuzi, tangu ulipoanza miaka 11 iliyopita wengi hawajaajiriwa, lakini wanafanya kazi nyingi zaidi ya kibarua. Zaidi wameongeza ni kwamba tangu kipindi cha Covid 19 baadhi yao walichukua na serikali kusaidia, lakini hadi waleo hawajapata barua za ajira. Ndio maana sasa wameamua kwamba nao ni muhimu kama madaktari wanaogoma. Hali hii ya mgomo wa matabibu imeingiza sekta ya umma katika hali mbaya kwa kuwa matabibu huhusika na kutoa huduma katika zahanati, kliniki ambazo zinafanya kazi katika maeneo mbalimbali ikiwemo mbali, mashambani. Kwa undani, tunazungumza na George Gibore ambaye ni katibu mkuu wa muungano wa matabibu nchini Kenya. Nini kinasababisha nyinyi matabibu Kenya mgome? Kama umeweza kupata fursa ya kuangalia kwenye ile ilani tuliyoitoa kwa serikali, tulikuwa tumeipua maswala kumi, ingawa yengine unaweza yafunganisha kwa sababu yanaweza kuwa natengamana ama yanahusiana. Tukitaja ile makubaliano ya CBA, Collective Bargaining Agreement ambayo tumekuwa tukiongea na serikali ili waweze kumaliza na tuweze kuiregister kotini tangia mwaka wa elfu mbili na kumi na saba hadi leo hatuja kuwa na mwelekeo mwafaka, kwa sababu tuko kwenye meza leo, kesho hatuko kwenye meza. Kwa hivyo tumeishi miaka saba na hatujaweza kuwa na mwelekeo wowote, na tunaona kwamba serikali haina nia ya kuweza kumaliza hiyo, pia kwa, kwa masuala ambayo iko ndani ya hiyo Tunaita maro grupu ya risk allowance ambayo inahusiana na hali yetu ya kazi ambayo tunajiweka katika hali ya tahadhari. Kwa sasa maafisa tabibu wanalipwa kiwango cha elfu tatu peke yake ambacho ndio cha chini katika sekta ya afya licha ya kwamba sisi ndio tunakuwa wa kwanza kuonana na wagonjwa wanapokuwa wamekuja, na tukikumbuke kwamba wakati wa COVID kumi na tisa watu wetu waliweza kuumia sana. Wasa, uh, kwa namna hiyo ikawa ndiyo, in, eh, ndiyo chanzo cha kusema kwamba wazawazisha, kwa sababu wale wanalipwa juu katika sekta yetu ya afya wanalipwa elfu tukaitisha elfu thelathini lakini serikali ikaongea nasi, wakaomba kwamba waanzie elfu kumi na tano tukawa tume ile tunaita return to work formula kwa sababu tulikuwa kwenye mgomo, lakini wakakataa kutia sahihi wakati huo. So haya matatizo yapo yameishi na sasa ni kidonda, kwa sababu watu wetu wanateseka hali duni ya hospitalini ambayo inaendelea kuwaweka katika hali ya tahadhari lakini pia hawapata. Serikali haitaki kuwalipa ridhaa ama kuwaonyesha kwamba wanawakumbuka. Lakini sasa George, kwa nini sasa hmm, ndipo mgome, wakati ambapo wenzenu madaktari wanagoma? Hii haitalemaza sekta ya afya nchini Kenya? Hatuna interest na hatuna nia yoyote ya kulemaza shughuli za afya. Sisi tuliwapatia kabla hata tuende kwenye mgomo, tuliwapatia ile barua tunaita demand letter yenye ambayo ilikuwa ina raise hizi vitu zote, tukawapatia siku kumi na nne ili waweze kutuita kwenye meza tuweke mwafaka ama tuelewane vile ambavyo watakavyotatua na hawakutuita, tukayafuatilia na siku saba, halafu pia hawakutuita, ndio tukaweka uh, ile notisi ya, mko, ya mgomo. Kunao maafisa wa utabibu ambao ni nyinyi walioajiriwa na serikali, kuna wengine wamesomea mm, lakini wanafanya kazi hospitali za kibinafsi, wengine wamefungua kazi zao binafsi. Kwa jumla ni wangapi Kenya, na wanapanga kuendelea na mgomo mpaka lini? Na wale hawataki kugoma, mnawafanya nini? Mgomo huu unahusiana hasa hasa na wale ambao wameajiriwa katika sekta ya afya ya umma na hiyo inahusisha watu zaidi ya elfu saba na mia nane hivi. Wale ambao wameweza kuhitimu kuwa uh, maafisa tabibu nchini ni jumla ya elfu thelathini na mbili. Kwa sasa serikali ya Kenya iko na vituo karibu zaidi ya elfu saba na mia tatu gibore. Katika katiba ya Kenya afya iligatuliwa sasa swala hili lishughulikiwe na serikali za majimbo ama ni lazima lishughulikiwe na serikali kuu kupitia wizara ya afya? Unajua tu ukifanya stadi yako utagundua kwamba kuna nchi mingi ambazo zimeweza kugatua sekta ya afya na bado wakashindwa kuendeleza, wakarudisha sehemu moja. Tuko na utata mkubwa, na lazima sasa tuweze kuona kwamba licha ya kwamba afya imegatuliwa, kama vile ambavyo anasema ni sehemu tu iliyogatuliwa, sio yote na ndio maana utaona kwamba lazima mali zote ambazo zinatumika ama hela zile zina ambazo zinatakiwa kutumika katika sekta ya afya zinatoka uh, serikali kuu bado. Iwapo serikali kuu haijaweza kutenga hizo hela, ndio maana utaona kwamba hakuna serikali ndogo ya ugatuzi ambayo inaweza fanya uamuzi wowote kuhusiana kuongeza marupurupu kwa mfanya kazi wowote. Huyo ni George Gibore, katibu mkuu wa muungano wa matabibu nchini Kenya. Wagonjwa sehemu mbalimbali nchini Kenya wameelezea kuteseka kwa kukosa huduma za madaktari. Lakini la mno zaidi kufahamu ni kwamba nchini Kenya, baada ya wanafunzi kusoma katika vyuo vikuu na kuhitimu kuwa madaktari, hawaruhusiwi kuanza kazi kabla ya kupata vyeti maalum kutoka kwa serikali. Ndiyo maana sasa wanatumwa katika zahanati na hospitali mbalimbali mbali kwenda kupata mafunzo na wanapokea marupurupu kutoka kwa serikali. Sasa katika mgomo huu, wale wanaogoma zaidi ni madaktari wanafunzi, ambao wanasubiri kupata ajira za kudumu kutoka kwa serikali. wanawakilisha wanachama zaidi ya elfu saba ambao wamehitimu kuwa madaktari nchini Kenya. Huku nyuma, serikali imekosolewa pamoja na magavana kwamba wanalazimisha madaktari kurejea kazini. Sehemu mbalimbali wamenukuliwa kwamba wanashirikiana na wasimamizi wa hospitali za umma nchini ili kuwalazimisha madaktari kurejea kazini. Muungano wa madaktari umekataa kata katakata kwamba wanachama wao hawatalazimishwa na hili limeshuhudiwa. Wakati serikali nayo, wizara ya elimu pia ikikosolewa kwamba inasukuma madaktari kurejea kazini. Dkt Ekuru Ekot ni mwanasheria na pia mgombea wa urais katika uchaguzi mkuu nchini Kenya, na hapa anasema ni rahisi sana kutatua mgogoro huu wa sekta ya afya. Wanajua haya mambo ni rahisi sana maanake, uh, wanachodai madaktari ni kwamba CDA yao, collective bargaining agreement, ambayo serikali imepuuzilia mbali kwa muda mrefu sana na ambayo sio pesa nyingi sana ni kitu kama labda takriban uh, bilioni kumi hivi, na ukiangalia pesa ambazo serikali inavuja hata katika tu usafiri wa rais peke yake ingekuwa imemalizia hao madaktari yote matatizo, conditions zao za kazi, kulipo mishahara, basic things, ambayo kwa kusema kweli kila mfanyakazi anahitaji ili ndio aweze kufanya kazi. Sasa haya, hii ni haki yao, uh, kukugoma kulingana na kipengele cha thelathini na saba ya katiba ya Kenya. Maanake ukiangalia hii ripoti uh, ya mkaguzi mkuu wa mali ya umma, pesa za umma, mabilioni ya pesa inaibiwa ya? <laughs> Lakini serikali kuu haijafanya chochote kuhusu hizi hizi pesa ambazo zinaibiwa, na madaktari, wauguzi wa na pia clinical officers, kila wanachohitaji tu sio hata pesa nyingi vile ni kwamba tu kwamba heshimuni eh, uh, collective bargaining agreement yetu, mtulipe mishahara yetu uh, msifanyie vitisho kwamba kututishia kwamba tutafuta kazi wakati tunagoma, maanake ni haki yao kikatiba kugoma, Bwana Okot. Sasa hapa ni faali wawili wanaopigana na naye umia ni Mkenya, tukitilia maanani ni jambo ambalo pia ni la kikatiba, wewe ukiwa miongoni mwa wale waliobuni katiba hii mpya iliyotenga sheria na kusema kwamba afya igatuliwe. Kwa kusema kweli ambaye anawakosea Wakenya hapa sio madaktari um. Ndio madaktari wal, wal, walikula kiapo kwamba wataokoa maisha, lakini pia serikali iko na jukumu. Maanake kwa nini tukuwe na ministry ya health ambaye haishughulikii mahitaji ya a, a, a, madaktari? Maanake serikali ilisema kwamba tahakikishia tutakuwa na afya, madaktari wata, wata, wat, wat, watalipwa, maspitali itakuwa na madawa, lakini serikali haifanyi hivyo. Ndio madaktari wanasema sasa sisi mnatupatia kazi, amja tupatia zile chuzi. Ni kama kuambia mtu naenda utalime shamba, lakini amjampatia jembe, atalima vipi shamba? Bwana Okoti, wewe ni miongoni mwa watu ambao wakenya wametazamia, na ushasimama urais uchaguzi wa hapo nyuma e, ni kitu gani unataka serikali ifanye kwa sasa ili mgomo huu umalizike na wakenya waache kuumia katika sekta ya matibabu met, met, cha kwanza ni kwamba wakae chini na madaktari wale ambao ni policy decision makers, kama kwa mfano ile ile mkutano ambaye ilitibuka nafikiri wiki iliyopita, walituma tu representative watu ambao hata hawawezi hawawezi kutoa uamuzi wote. Kwa nini cabinet secretary na kumicha mwenyewe na PS, eh? mwenyewe, na hata ikiwezekana rais mwenyewe akae na wawakilishi wa madaktari na awa wauguzi na clinical officers awaambie ah, bwana tatizo iko wapi? Kwa hivyo lazima watu wakae chini kwenye meza, manake mambo ya afya sio mambo ya kuchezea. Pia ni mambo ambayo yamekuwa garanti katika katiba ya Kenya, isio ni mambo ya vitisho hati kwamba tutawafuta kazi nini. Ya pili ukiangalia ile malalamiko ambayo madaktari wako naye, mishahara awalipi hmm. Serikali yenyewe ukiangalia vile inavovuja ina, ina, ina pesa za umma, it does not make sense kwamba huwezi kuwalipa watu ambao ni very muhimu sana, wanaokoa maisha ya binadamu, wanaokoa maisha ya watu ambao wewe unasema kwamba unawaongoza kwa hivyo walipe marufuku yao, walipe mishahara on good time. Kama ni hiyo collective bargaining agreement, ilipo mara moja. Maana ni pesa ngapi? kitu kama 10 15 billion? Hiyo ni pesa ndogo kidogo sana katika nchi yetu ya Kenya hii, kulingana na vile hata, hata ushuru ambao tunaokota wenyewe. Kama kama kama kutakuwa na afya, Wakenya wataenda kufanya kazi vipi? ni vipi wataweza kulipa ushuru kama hawana afya? Kwa hivyo hii ni kitu ambayo serikali lazima ichukulie very serious. Akuru wa Ukotu, mtaalamu wa masuala ya kikatiba na pia aliwahi kugombea kiti cha urais nchini Kenya mgomo huu unafuatia mgomo wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja ambao matabibu wanasema serikali haikushughulikia chochote kwa ujumla sekta ya afya nchini Kenya, baina ya serikali na wahudumu ambao wamekuwa wakiang'ania mkataba wa serikali wa malipo unaojumuisha zaidi ya dola milioni mia moja ili wasuluhishe migogoro yote katika sekta ya afya. Shukran za dhati Collins Adede na Josphat Kioko, mkiwa katika kaunti ya Mombasa nchini Kenya. Kwa Undani inakamilisha muda wake leo. Mmekuwa nami Hoba Abdi, mwongozaji wa kipindi amekuwa ni Aida Isa. Kwa heri.