Dasturiga ah sida e, maart barlmanka io iyagana magacyaa loo Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na mimi naitwa Sunday Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Aprili 5 mwaka 2024, ambapo tunasikia kupitia Radio Free Africa nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, bila ya kusahau Radio Citizen kule nchini Kenya, vile vile kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea mjadala wetu wa Ijumaa, yani live talk, ambapo tunazungumzia ni namna gani michezo inaweza kuchangia kuleta maendeleo. Na katika taarifa nyingine utasikia kuhusu habari muungano wa wafanyakazi wa mafuta nchini Nigeria wamomba Rais Bola Tinubu kupeleka wanajeshi zaidi, wakiwemo wakuu wa kijeshi kukabiliana na wizi wa mafuta. Basi hayo ni baadhi tu ambayo tutakayekuletea katika matangazo yetu ya hii leo, ikiwa ni Aprili tano mwaka huu wa 2024, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia, na hapa zinasomwa na Sandey Shomari. China imemwalika waziri wa nishati wa Uganda mjini Beijing ili kujadili kuhusu bomba la mafuta ghafi la dola bilioni tano la nchi hiyo. Ofisi ya rais ya Uganda ilisema leo Ijumaa. Maendeleo hayo yanaweza kuashiria mafanikio katika juhudi za Uganda kuwashawishi wafadhili wa China kufadhili bomba hilo ambalo nchi hiyo inahitaji kuanza uzalishaji ghafi kutoka kwenye maeneo ya mafuta ambayo yaligunduliwa mwaka 2006. Ufadhili unaowezekana, uwezekano wa China unachukuliwa kuwa muhimu baada ya benki za nchi za magharibi kukataa kufadhili bomba hilo baada ya shinikizo kutoka kwa wana mazingira ambao walisema mradi huo utaongeza uzalishaji wa hewa chafu duniani. Muungano wa wafanyakazi wa mafuta nchini Nigeria umemwomba Rais Bola Tinubu kupeleka wanajeshi zaidi wakiwemo wakuu wa kijeshi ili kukabiliana na wizi wa mafuta na kuongeza pato la taifa hilo. Ili kusaidia uchumi huo mkubwa zaidi barani Afrika, inahitaji kukabiliana na uhaba wa dola, afisa mmoja alisema hii leo. Wizi mkubwa wa mafuta kutoka kwenye mabomba na visima umekuwa mojawapo ya changamoto kubwa zaidi za Tinubu katika miaka ya hivi karibuni, kupoteza fedha za, za serikali na kupunguza pato na mauzo ya nje ya nchi. Nigeria, ambaye ni mzalishaji mkubwa wa mafuta barani Afrika, inategemea bidhaa hiyo kwa zaidi ya theluthi mbili ya mapato yake na takriban asilimia 90, ya mapato ya fedha za kigeni, imepata shida kuongeza pato, kwani wizi na hujuma zimewalazimu kampuni kuu za mafuta ikiwa ni pamoja na Shell na Exxon Mobil kuondoa mali zao katika eneo la pwani. Pato la mafuta lilifikia mapipa milioni 1.4 kwa siku za mwezi Februari, kwa mujibu wa data kutoka shirika la nchi zinazouza petroli OPEC. Ingawa uzalishaji wa mafuta unaoimarika hatua kwa hatua bado uko chini ya lengo la bajeti ya mapipa milioni 1.7 kwa nane kwa siku. Israel ilisema hii leo kuwa inachukua hatua kuwezesha ufikishaji wa misaada ya kibinadam kwa ukanda wa Gaza, ikiwa ni pamoja na kufungua kufungulwa tena kwa kivuko cha Erez na matumizi ya bandari ya Ashdodi. Kivuko cha Erez ndicho kituo pekee cha abiria ambacho watu wanaweza kutumia kusafiri kwenda kutoka Gaza. Wakati huo huo, usafirishaji wa misaada ya kibinadamu kwa ajili ya Gaza utashughulikiwa kupitia bandari ya Ashdodi ya Israel. Usafirishaji wa misaada ya Jordan pia utashughulikiwa huko msaada huu ulioongezeka utazuia janga la kibinadamu na ni muhimu ili kuhakikisha kuendelea kwa mapigano na kufikia malengo ya vita, ofisi ya wa waziri mkuu ilisema katika taarifa yake. Taarifa hiyo haikufafanua juu ya idadi au aina ya vitu vya kuingizwa. Maendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Ukraine imesema hii leo kuwa imeharibu takriban ndege sita za kijeshi za Rusia katika kambi ya jeshi la anga katika mkoa wa kusini wa Rostov katika mfululizo wa mashambulizi ya usiku kucha. Kiev ilifanya moja ya mashambulizi yake makubwa zaidi ya usiku katika wiki kadhaa, kurusha ndege zisizo na rubani zaidi ya 50 katika eneo la Rusia, kulingana na wizara ya ulinzi ya nchi hiyo. Chanzo cha usalama mjini Kiev kililiambia shirika la habari la AFP kwamba shambulio dhidi ya kambi ya anga ya Morozovsk katika eneo la Rostov kusini mwa Rusia limeharibu takriban ndege sita za nchi hiyo na nyingine nane ziliharibiwa vibaya. Hii ni operesheni maalum muhimu ambayo itapunguza kwa kiasi kikubwa uwezo wa mapigano wa Rusia, chanzo kilisema, na kuongeza kuwa shambulio hilo lilitekelezwa na idara ya usalama ya SBU pamoja na jeshi Wanaume tisa wa Misri waliokuwa ndani ya mashua ya wahamiaji iliyozama katika kutoka Ugiriki mwaka jana na kuwa mamia ya watu watakabiliwa na kesi mwezi ujao, wakituhumiwa kwa kusafirisha kwa watu kwa magendo, vyanzo vya mahakama ya Ugiriki vilisema Ijumaa. Mazingira ya kuzama kwa Adriana mwezi Juni yanasalia kwa chanzo cha mzozo kati ya mamlaka ya Ugiriki na makundi yanayounga mkono haki za walionusurika na wahamiaji, ikimaanisha kuwa kesi hiyo inaweza kuwa fursa ya kwanza ya kusikiliza rasmi ushahidi wa baadhi waliokuwepo wakati huo. Walionusurika wamewashutumu walinzi wa pwani ya Ugiriki kwa kuzamisha mashua. Maafisa ambao walifuatilia meli ya Adriana kwa saa nyingi wanasema ilipinduka wakati meli ya walinzi wa pwani ilipokuwa umbali wa mita sabini. Idara ya ulinzi wa pwani imekanusha makosa yoyote yale. Bado haijafahamika ni nini kilifanyika kati ya walinzi wa pwani na kuharifiwa kuhusu kuwepo kwa meli hiyo hadi ilipopinduka. Na waajiri Marekani walitoa nafasi nyingine za kazi mwezi Machi, na kuongeza wafanyakazi laki tatu na tatu elfu katika mishahara yao, na kuimarisha matumaini kwamba uchumi unaweza kuondokana na mfumuko wa bei katika wakati ambapo kuna viwango vya juu vya riba. Ukuaji wa nafasi za ajira mwezi uliopita uliongezeka kutoka laki mbili sabini elfu mwezi Februari, na ulikuwa juu zaidi ya utabiri wa wanauchumi laki mbili. Kwa vyote vile ilifikia mwezi mzima wa kuajiri na ilionyesha uwezo wa uchumi wa kuhimili shinikizo la gharama kubwa za kukopa zinazotokana na ongezeko la kiwango cha riba cha serikali kuu. Ripoti ya Ijumaa kutoka wizara ya kazi pia ilionyesha kuwa kiwango cha ukosefu wa ajira kilipungua hadi asilimia tatu nukta nane kutoka asilimia tatu nukta tisa kwa mwezi wa Februari. Kiwango hicho cha sasa kimekuja chini ya asilimia nne kwa miezi ishirini na sita mfululizo ikiwa e ni kipindi kirefu zaidi tangu miaka ya sitini. Nam, karibu sana msikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, mara baada ya kusikiliza habari za dunia ambazo zimesomwa na Sande Simba Shomari. Moja kwa moja tunaelekea katika mjadala wetu wa Ijumaa na siku ya leo eh, ni siku shupavu kwelikweli kweli. Tunazungumzia masuala ya michezo kama tulivyokudokeza hapo awali, wakati tunaanza kufungua matangazo yetu hii leo. Tunazungumzia namna gani michezo inaweza kuchangia kuleta maendeleo, wakati huo huo tukiangalia dokezo za michezo ambayo inatarajia kupigwa baadaye, michezo ya klabu bingwa barani Afrika katika nyanja za soka. Ninayekukaribisha mimi hapa nipo, jina langu ni Idi Ligongo. Nitakuwa na mwenzangu Sande Simba Shomari kukuendeshea mjadala wetu huu uh, wa Ijumaa na vilevile vile katika laini ya simu tunaye Bwana Fredi Achola Boki eh, vile, kutoka kule nchini Kenya, na tunaye mwanahabari Juma Ayo eh, kutoka kule nchini Afrika ya Kusini ambapo hivi sasa anahudhuria mtanange um, ule wa timu ya Yanga na Mamelodi Sundowns. Halikadhalika tunatarajia kuwa naye Juma Ikanga. Huyu ni mwanariadha nguli kutoka kule nchini Tanzania ambaye e, tutajiunga naye. Naamini sahivi labda anajipanga panga katika mambo ya futari e, kumaliza maliza. Basi kama nilivyokuambia, wageni wetu, na hii leo ikiwa tunaelekea kuangazia ile siku ya kimataifa ya michezo kwa ajili ya maendeleo na amani ambayo huadhimishwa Aprili tunaangalia namna gani michezo kwenye mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki na Kati yameweza ku, uh, imeweza kuleta maendeleo hayo, lakini vilevile vile kuleta hali ya amani kwa kuanza, uh, tukianza na Bwana Fredi Achola. e, kile ambacho unaweza kutueleza wewe ukiwa mdau mkubwa kabisa wa michezo e, kwa namna gani hii michezo manake, e, hawa wataalam wanatuambia kwamba michezo ni sehemu ya kuleta maendeleo na amani, kwako hili linakuja vipi? Asante. Mimi kwangu mimi, kwanza ningependa kujitambulisha, naitwa Fred Achola na anafanya kazi na shirika lisilo la kiserikali naitwa Glad Souls Kenya. Glad Souls inatumia michezo kutoa watoto kwenye street wale sisi tunaita street connected children, so tuna mchezo kama wa football, wa boxing na volleyball. Na sisi tumepata pata maendeleo kutokana na michezo, kwa sababu tunaona inabadilisha vijana tabia. Tulipoanza mwanzo kulikuwa na uhasama kati ya hawa watoto wanaorandaranda randa barabarani na inspectorate. lakini kwa kupitia michezo tumewafanya kwa marafiki, wale maofisa wa inspectorate wanaunderstand watoto wa barabarani na shida zao wakabili, na watoto wa barabarani pia wanaunderstand wale inspectorate. So imetoa ile uhasama na ikaleta urafiki, na kwa hivyo watoto wanaweza kukua na wakapata maendeleo. Tukitumia michezo tumeweza kurejesha watoto wengi sana shuleni. Watoto wakiwa katika barabara, basi amani inakosekana kwa kuwa eh, kila saa wana shida na askari wale wanaomiliki mjini, wana shida na wafanyikazi wanaoogopa. Lakini kwa kuwatoa street na kuwapeleka shule, basi tabia zinabadilika na wengine pia wanashughulia michezo kama chombo cha kuleta, kuleta maendeleo na ustaarabu. Asante, shukran sana uh, bwana Fred Achola Boki. Kwa kweli tukama tunavyosema michezo inaleta maendeleo na amani na kukusanya vijana pamoja. Labda nije kwako bwana Juma Ayo, wewe ukiwa Afrika Kusini hivi sasa unajiandaa uh, kuangalia mechi hii kubwa ya soka ya Afrika ya Mashariki na Afrika kwa ujumla. Labda utueleze kwa upande wako kitu ambacho unashuhudia hivi sasa katika swala zima la michezo kwa vijana, hasa nataka kugeukia hapa mashuleni. Pengine unaona vinafanyika vya kutosha kuwaunganisha vijana eh, kuweza kufanikisha malengo hasa ya kuwaweka pamoja kama hivyo kupata amani vilevile ikiwemo afya kwa sasa. Nikiangalia pengine kwa upande wa nchi mbalimbali, nakumbuka nchi za kwa mfano Tanzania siku za nyuma walikuwa na michezo ya miseta ilikuwa ikiunganisha sana vijana katika mashule mbalimbali, pengine hichi unaona kinafanyika vya kutosha kwa sasa au nini? Nashuhudia huko ili uh, inaweza nikasema uh, kwa kiwango kikubwa uh, michezo imesogea ime, ime, ime, ime, ime, ime, japo bado kuna mahitaji makubwa sana ya kufanyia maboresho. Eh, kama ambavyo umejaribu kutaja michezo ya umiseta na umitashuta kama unakumbuka uh, kipindi cha nyuma nchi eh, yetu iliwatoa wachezaji wengi sana eh, waliofanya vizuri katika ukanda wa Afrika ya Mashariki kupitia michezo hiyo, na walifika mbali, na wakawa pia wana michezo mashuhuri, wakaleta umoja kwenye nchi mbalimbali za ukanda wa Afrika Mashariki. Na hata wanasiasa wengi walikuwa wakitumia michezo hiyo kukutana kwa pamoja na kuzungumza na watu wao. Michezo imegeuka kama sehemu ya jukwaa safi kabisa lakini nadhani siku eh, za karibuni pamoja na maendeleo ya michezo kote duniani, katika eh, nchi zilizoendelea, bado ukanda wa Afrika Mashariki tunahitaji kuendelea kuboresha michezo hii ya snaashu, lakini hata michezo ya vijana mashuleni ambayo sasahivi yapo, lakini yanaweza kawa hayafanyiki kwa kiwango kikubwa, hasa kwa kukosa wataalam ambao wanaweza kuwapa elimu ya eh, kutosha vijana wetu gani na, na na kuona namna wanaweza kujikwamua kutoka kwenye eh, hali ya umaskini na kutumia michezo eh, kwa kiwango kikubwa. Kwa hiyo sasa hivi unaona kitiada ya wachache ndio imekuwa ikiwatoa lakini sio hiyo mifumo ya moja kwa moja, lakini kiukweli, e, michezo inawakutanisha vijana. Ukipita kwenye shule za serikali, ukipita kwenye shule binafsi, kuna akademi chache kwenye nchi hizi za Afrika Mashariki, unakuta watoto wanafurahia michezo na wanacheza kiukweli, lakini mwendelezo wake nadhani ndo unapungua, kwa sababu bado hiyo mifumo endelevu ya kuwafikisha katika ndoto zao eh, bado haijatengenezwa kwa kiwango kikubwa, lakini kuna baadhi ya nchi chache. Ukienda Uganda wanafanya na nachuti. Tanzania kwa hivi unaona, kuna michezo hii ya inter school inafanya vizuri, tunawatoa watoa watoto wanakwenda kwenye mashindano ya kimataifa. Kwa kiukweli, michezo inazidi kusogea. Endapo tutatengeneza mifumo, tunaweza tukawafikisha mbali zaidi vijana wetu. Asante uh, sana Bwana uh, Juma Ayo kwa kueleza hayo kwa kina. Uh, Fredi, kimoja ambacho umekizungumza hapo sasa, uh, umeangalia swala ambalo kwa kweli ni naweza nikasema ni jema kabisa kwa kuwawezesha hawa vijana kuondoka katika mazingira hatarishi na kuingia katika maswala ya michezo na kusogea mbele, lakini kwa kwenda mbele zaidi kwa maendeleo yao ya kipato ama maendeleo ya familia zao, hili liko vipi nalo? Kwa kweli kila kitu maendeleo inategemea masomo. Kwa kutoa hawa watoto barabarani na kuwapeleka skuli, basi ni kuboresha maisha yao ya baadaye. Kama kwa sasa tuko na vijana wengi sana waliotoka barabarani na sasa wanafanya vizuri katika shule za upili, wamemaliza shule za msingi na wameingia shule za upili, na hiyo inajenga maisha yao usoni. Zamani wakiwa kwenye barabara basi walikuwa wame- wamebadilishwa kwa kuwa kazi ile wanaweza fanya, pengine ni kutekea watu maji, kuzoa takataka kwenye maduka, kuosha magari, lakini sasa kuona kuwa mpaka wanaweza operate computers, wanaweza fanya makosi za kueleweka kama carpentry, kama mechanics wale ambao hawahizi skuli na wale wako skuli wanania kufika chuo kikuu na kuwa hata madaktari na mainjinia. Kwa hivyo ni kujenga kwa future. Mtu hapandi akavuna saa hiyo hiyo, so kwa, kwa hivyo sisi tunaona hawa watoto tunaotoa barabarani future yao iko bright, kwa sababu wanapata elimu na ujuzi. Asante sana, na kwenye laini ya simu. Asante uh, Shomari. Uh, tunaelezwa kwamba kuna msikilizaji basi. Msikilizaji wetu, karibu sana katika matangazo yetu ya leo, na jitambulishe, na karibu sana katika mchango wako. Asante uh, sana. Kwa majina ni Uchieng Joji, nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Uh, mimi kile ambacho naweza sema ni kwamba kwa kweli mchezo ambayo inashirikisha vijana unaleta amani, tena unafanya vijana wanaweza kutangamana kwa pamoja. Kwa mfano, juzi uh, kuna vijana ambao walitoka Kenya wakaenda ughaibuni kucheza soka na kucheza michezo zingine, unakuta ulipata kuwaunganisha na watu wengine ambao hawafahamiani nao na hiyo inaleta umoja fulani, inaleta wale ku- katika ile kujumuika pamoja na kupatana katika masuala fulani fulani, wanapata kujifunza mambo mambo ambayo hawakuwa wanajua. Kwa hivyo ikiwa dunia na hasa hapa Afrika Mashariki tutaweza kushiriki hizi michezo uh, katika mataifa mbalimbali mbali, ili iweze kuleta vijana pamoja, basi watapata kutangamana na kuweza kujuana zaidi, na itaweza kusababisha amani ambayo labda umedorora kwenye sehemu zingine. Kwa mfano ukienda kule Kongo unakuta kuna mgogoro, na huu mgogoro unaweza epukwa ikiwa vijana wanawezawekwa pamoja wakafahamiana wakacheza waka pamoja na katika ile harakati ya kucheza wakaweza kuelimishwa umuhimu wa waku, kudumisha amani popote walipo, kwa sababu hao vijana wakifundishwa haya wako na uwezo mkubwa wa kuhakikisha kwamba pia wanaelimisha wengine na pia kuwaambia wazazi wao umuhimu wa kuweza kudumisha amani. Asante sana, ni Uchieng George nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya, na ninawapata kupitia Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Asante sana, sana, George, Uchieng'. <laughs> <laughs> sawa kabisa, haya basi, imepata maelezo mazuri sana kutoka kwake. Lakini bila shaka idi, narudi pale kwenye ile swala ambayo nikuwa naizungumza kwa upande uh, wa juma uh, nijaribu kutu kumsikia akieleza uzoefu wake kuhusiana na maswala ya michezo katika mashughuli mbalimbali kule nchini Tanzania, lakini vivile nitaka kupata uh, mtazamo kama huu pia kutoka kwake Fred Achola. Labu tueleze kwa upande wa Kenya vipi swala zima la michezo hasa mashuleni e, umuhimu wake unavyouona, changamoto zake unazoziona, na hali iko vipi, na kuwapa nafasi na fursa vijana kushiriki kwenye michezo kwa namna zote, na pengine nini kinafanyika kuwasaidia kuweza kufanikisha haya malengo. Uh, challenge tunaopata kwenye education na sport ni moja wa wazazi wana, wanataka sana watoto waende shuleni na performance imewekwa sana katika masomo, so nataka saa za kucheza kwa watoto ni nadra sana. Watu wanategemea sana elimu kuliko kuboresha mchezo, na kwa hivyo talent zinafaa kukuzwa kama watoto bado ni wadogo. Ikiwa tutawaweka sana sana kwa skuli basi kusiku, kukuza vile vipaji vitakuwa ngumu siku za usoni. Kwa hivyo mimi kwangu mimi ni serikali idara ya elimu ione vile inaweza balance kati ya masomo ya shule na muda wa kucheza, kwa sababu zote zio zote mbili ni muhimu. Kwa hivyo tukilalia pande moja sana masomo, basi tutaua vipawa vya michezo. Kama tunaweza toa curriculum ile itabalance both, basi hapo michezo zitakuwa Thank you. Bila shaka na tunaelezwa tuna kwamba kuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Basi msikilizaji wetu, karibu sana na tueleze jina lako, na tunaokaribisha kusikia mchango wako. Bila eh, shaka ni Josphat Ayora kutoka Taribo Kenya. Eh, nimefurahishwa na mjadara wa leo. Nampongeza huyo chengi kutoka Kenya mwenye ameongea maneno mazuri, lakini niko na changamoto hapa yenye nataka hawa wenye wanaongea waweze kutuchuliza vizuri. Mara mingi tunaona michezo inapofanyika katika nchi zetu eh, eh, za, za eh, mashariki ni, ni kuenda tuko na nia ya kushinda ama kushindwa. Na baada ya hiyo michezo tunaenda nyumbani mpaka tena kipindi kingine kiwe. Nitakosa kukubaliana na wenzangu wanaposema hii michezo inaleta umoja. Mani, timu fulani inatoka pengine Kenya, ni kwenda kutafuta tuwe nambari moja, tupewe kikombe na tuende nyumbani. Uu, hatujapata njia nzuri, baada ya hii michezo tuwe na kiini cha kuweza kueleza hao watu, leo vile tumekutana Wakenya na Waganda, wa je kutoka hapa tufanye nini? ili watu wakitoka pale, wengine wanaweza kuona, wengine wanaweza kwenda kufanya kazi pande ile, wengine wako na vitu kama vitu eh, kama samani. Tulikuwa tunasema 4K club, yani wanatembeleana. Wakichua je hawa watu wanafanya nini? Kuna kilimo fulani wanafanya pale, kuna kuna samaki wanafuga pale, wanasoma katika hiyo hali. Tunapasa tumeleta umoja, lakini je kama tunamaliza hii michezo na kuenda umoja utatoka wapi? kuna hii sehemu ingine ya kusema kuleta maendeleo. Michezo inapokuja mahali kama ni hapa Kenya, pengine Nairobi, watu wanafaidika ni wale wa biashara, wanauza biskuit, wenye wako na manyumba za kulala, na michezo ikiiza, hayo maendeleo yana na ya nafikiri, na hawa wachambuzi nataka wajaribu kutueleza tutafanyaje baada ya kuleta michezo hii tuweze kuunganisha hao watu, tuweze kuleta amani kamili, tuweze kujitambua kama watu kama ni wa, eh, eh, nchi za mashariki tunafanya nini iwe tuweze kuendeleza ule umoja, ili amani iweze kuja na maendeleo yaweze kujipitiwa. Ni Josephat Ayola kutoka, karibu Kenya. Asante ah, sana bwana ah, Josephat Ayola. Naamini eh, wageni wetu hii leo ndani ya ah, studio wamekusikia vizuri kabisa. Na kama unajiunga nasi, tunasikiliza eh, unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika na hii leo tukiwa kwenye live talk tunazungumzia michezo e, na maendeleo na kama nilivyokuambia hapo awali, tunaendelea kwa mtafuta Juma Ikanga, hu mwanariadha wa siku nyingi kule nchini Tanzania. Tunaona laini ya simu kidogo inaleta mushkeli, basi moja kwa moja tupate e, kuangazia wale wasikilizaji wetu waliotuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook kusomea yale Naanza naye huyu hapa ni Bahame Bote ee, anasema ku, anapatikana kule Ntobo Meatu ee, ya michezo huchangia sana kuleta maendeleo na kufuatilia sana e, kwa mfano Tanzania kufuzu robo fainali timu mbili inaleta hamasa kwa nyingi katika taifa hilo. Haya, huyu mwingine ni Pins Ole Leto Maika, anasema yuko kule Kwale County, Kenya anasema hakika michezo ina uwezo mkubwa wa kubadilisha maisha ya mtu binafsi, kutoka masikini ukienda utajiri, na mtu akitajirika, ndio taifa husika nao linatajirika. Huyu hapa ni Majalii wa pili, anasema anapatikana kule Zanzibar, Tanzania. Anasema michezo eh, ina faida nyingi, na huleta afya na kuchangamsha mwili na kufanya mtu kuwa mwepesi. Mzungu feki yuko kule. Faraj anasema yuko wapi? Yuko Mahuralu, Kigoma, manyovu Tanzania anasema kwamba anaona mpira unaweza kuleta maendeleo makubwa, hasa kwa kiasi kikubwa sana, kwa sababu una watu wengi sana. Naam, sande Shomari. Kwenye laini ya simu tuna msikilizaji, ngoja tumpe fursa ya kutoa maoni yako kama msikilizaji wetu. Karibu sana, na utuelezi unapiga simu kutoka wapi, na karibu kuchangia. Mimi naitwa kutoka Garissa, Kenya na, na, nawasalamia wa, ii wwasi wa Amerika ilee maoni mazuri asante sana. Tunashukuru, tupe maoni yako sasa. Sasa mi nasema tuko na watu wanacheza manjira eh, kukimbia East Africa sasa tumekuwa tumekuwa kama watu wameendelea kutoka huko Amerika na Europe sasa Afrika wata watakuwa na Uh, watu wachezaji wazuri na watu wa kutoka hapa wanasiasa wanasaidia. Sasa kama Kenya na Tanzania na Uganda wataweka 2027 Africa Africa African Cover Nation. Sasa mariadha iko kila mtu iko sasa. Eh, tutaendelea na wasalamia sana South, eh, America Asante sana tunashukuru sana na, e wasalimie wote hapo uh, Garisa amesema eh? Eh, ya Garisa, kule kwenye mpaka karibu naam, kaskazini mashariki mwa Kenya, mwa Kenya. Ehe, ndiyo mambo yanavyozidi uh, kwenda hivyo sasa. uh, labda tukirejea tena, tumwalike tena juma uh, ay juma ayo, ayo tunajua kwenye harakati e, za kwenda kuangalia mtanangi wa leo baina ya Mamelodi Sun, Sundowns na pamoja na timu ya Young Afrika, katika mchezo wa e, robo fainali ya klabu bingwa barani Afrika, labda utupe tu mandhari ya hali ikoje huko, ukiwaanisha na mada yetu tunayozungumza leo. Hali ni nzuri, hali ni nzuri uh, idi nafande na navyozungumza na, na ninyi hivi sasa tuko eh, kwenye proposhani ya kuingia uwanjani. Watu ni wengi kwelikweli, na zile tiketi ambazo zilikuwa zikiuzwa hapa eh, zimekwisha kumalizika na kusema ukweli, mchezo una una hali kubwa, na kila mmoja hapa ana hamu eh, na ghamu kutaka kutazama. E, ni kitu gani kitatokea, kita katika mchezo huu ambao mechi ya kwanza kule Dar es Salaam ulimalizika kwa kwenda suluhu, na watu hivi sasa wanapata iftar hapa uwanjani, e, lakini kama nilivyosema katika, uh, kipindi hapo jana hapo kio wanaitaka mechi Mamelodi Sundowns kwa sababu wanajua eh, kwa historia waliokuwa nayo katika mashindano haya, licha ya kwamba na wao wanajitafuta kuchukua ubingwa wana wa michuano hii, lakini lazima washinde mchezo huu. Wananchi wameongezeka kwelikweli, kutoka Dar es Salaam walikuja na basi zaidi ya watu arobaini na nane kwa njia ya, ya barabara na wamefika jana. Leo wameongezeka viongozi wengine wakiwemo kutoka TFF na sasa hivi nao wanaingia uwanjani. Eh, tunatarajia kuona zaidi ya watu elfu ishirini katika uwanja huu wa Loftus uh, ni, ni, ni wakiamikiza, lakini kuniseme tu jambo moja, kutokana hata na mjadala tulionao, watu wanapenda mpira vijana eh, wadogo wamejitokeza, haijalishi mechi inachezwa usiku, lakini na wao wapo na wazazi wao wanawashikilia. Hata kwa huu mjadala ambao tunajadili, mtoto anayekuja kuangalia mchezo kama huu, watu wakiwa wamechezana uwanjani moja kwa moja, na yeye anakuwa na mapenzi ya dhati, hawezi kupata mtanziko wala mgagaziko kesho, akifikia kwamba michezo ni sehemu ya furaha na ajira. Kwa hiyo kwa kweli watu ni wengi naam, na tunatarajia kuona na kabumbu maridhawa leo. Asante ah, sana. Basi endelea kuwa nasi hapo na kwa hapa studio tunakamilisha sehemu si hii ya kwanza ya matangazo yetu haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, lakini muda si mrefu ujao tutarejea tena kwa ajili ya sehemu si ya pili ya Livetalk. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ambapo leo siku ya Ijumaa kama ilivyo kawaida huwa tunakuletea mjadala wetu wa Ijumaa ama Live Talk, ambapo hii leo tunaangazia juu ya michezo eh, namna gani inaweza ikaleta maendeleo lakini vilevile vile kuleta amani eh, na afya tele. Ikumbukwe kwamba siku hii huwa inaadhimishwa kila aprili sita eh, ya kila mwaka ambapo E, michezo inaangaziwa kwa kile ambacho kinatarajiwa. Michezo imekuwa ikileta amani, ikileta afya njema, burudani vilevile vile, lakini e, kuondoa yale ambayo yamekuwa ni madhalimu kwa watu na kuwapa watu ajira. Basi kama ndo unajiunga nasi hivi sasa, wageni wetu tuliokuwa nao hii leo ni eh, Fredi Achola eh, kutoka Glads of Kenya na vilevile mwanahabari eh, Juma Ayo ambaye yuko kule nchini Afrika ya Kusini. Fredi Achola yeye yuko nchini eh, Kenya, lakini wewe msikilizaji wetu ambaye umetuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook utapata fursa vilevile ya kuchangia, tutasoma maoni yako, lakini pamoja tutakupigia vilevile simu endapo eh, tutapata fursa hiyo, ili kuweza kutoa ule mchango wako. Sasa uh, tukielekea katika uh, kile ambacho uh, kipo, e, Bwana Fred, kwa mazingira ambayo yapo, Sunday Simba Shomari alikuwa anataka kujua kile ambacho kipo kwa michezo ama programu mbalimbali za kufanikisha um, uh, michezo hii iweze kuwezesha kasi ya maendeleo kukua. Sasa hebu tuje kuangalia kwa wazazi, maanake nyinyi wadau, mara nyingi mmekuwa mkisema kwamba ni vyema michezo ikaanzwa kushirikishwa kwa vijana wadogo wakiwa na umri mdogo kabisa. Na changamoto nyingine, unakuta wazazi wamekuwa si rafiki sana kwenye kukubali watoto wao kuingia katika michezo. Hili swala liko linaonekana sana siku za nyuma. Sijui kipindi hiki hali iko vipi ukiacha wale wache wana michezo ambao mmekuwa mkiwatoa mtaani, vipi wale ambao wanatoka kwenye familia ambazo zipo vizuri? Je, wazazi bado wana huo mtazamo kwamba michezo pengine si jambo ambalo linatakiwa litiliwe mkazo kama vile ilivyo elimu? Fredi. Kama, uh, kidogo bado kuna ugumu na ugumu huu unaletwa na mfumo wa elimu hapa Kenya. Kenya watu wanahimiza sana watoto kwenda shule na kwa sababu ya competition katika skuli unapata kuwa mtoto anaingia shuleni usubuhi kama saa kumi na mbili na nusu kisha jioni pia atatoka ile saa saa kumi na mbili na nusu. So, muda wa kucheza ni ndogo sana Mzazi atahimiza mtoto wake aende shule kwa sababu kuna kasumba imeenea kuwa elimu tu ndio ufunguo wa maisha, lakini kwa kwa, kwa kiwango fulani wazazi kadhaa wamepata kuelewa ubora na uh, matunda ya michezo. Kwa hivyo wanaruhusu watoto wao wacheze. Ningependa kupatia mfano wa hapa kwetu Mombasa, tunakoishi sisi sisi programu yetu inatumia sport na tuko na senta ambayo watoto baada ya kucheza wanaenda pale kusoma na kupata exposure kwa vitu kama kompyuta. Kwa hivyo vitu kama hivyo vinafanya wazazi waweze kurelisi watoto wao wakuje kucheza, kwa sababu watajua watacheza na watasoma. So tukiwa na programu kama hizo mayouth centers ambazo zinaweka michezo na masomo pia pamoja, basi wazazi watarindizi watoto kwenda kucheza. Lakini kama ni kucheza kucheza na watoto, wazazi haoni matunda, basi wazazi hawatarindizi watoto. Hivyo ndivyo mimi naona. Asante sana uh, Fred Chola. Na katika mtazamo mta, mta huo huo nigeukie kwako, kwa kwa Juma kwa upande wako pengine, uh, unaona hivi sasa vituo hivyo vya kuwakutanisha watoto. Mi nakumbuka vituo, kwa mfano kituo cha Don Bosco uh, mjini Dar es Salaam, Tanzania kule Upanga, kilikuwa kinakushajisha vijana wengi sana kucheza basketball, hatimaye ilipatikana timu pale ya Don Bosco kushiriki kwenye michezo ya basketball na pazi na vijana nyinginezo. Vile vile michezo mingine kama badminton na kadhalika ilikuwa ikifanyika pale na kuibua vipaji vya vijana. Pengine hili swala kwa upande wako unaliona linapata nafasi aina gani kwa sasa, au kuna maboresho gani ambayo yanaendelea kuonekana hivi sasa, au bado kuna hitajika kufanyika nini eh, katika upande huo kuinua mapaji na vilevile kuwapa fursa vijana kukutana? Juma, unanipata? Mchezo bado pengine ili angalau uh, watu binafsi wenye uwezo pamoja na, na, na, na asasi ambazo sio za kiserikali waweze kuweka pesa nyingi katika uh, vituo hivi vya michezo na viwe vingi zaidi. Lakini jambo zuri ni kwamba kwenye mchezo wa mpira wa miguu angalau sasa ukienda Mwanza utakutana na vituo kama Lions, ukienda Dodoma vituo kama Fountain Gate, Dar es Salaam zimeongezeka kwa kiwango kikubwa, na umetaja Don Bosco, lakini pia kama unakumbuka eh, shule ya uh, Kipingu pia ilikuwa inafanya vizuri sana, lakini kwa kiwango kikubwa bado imehitajika nguvu ya kutosha, kwa maana ya ya, ya vyama vya michezo nchini kwa kushirikiana na serikali kuona umuhimu wa kuweza kutengeneza vituo hivi ili angalau tuwe na michezo mingi ambayo inaweza ikawachezwa zaidi, eh, sio mpira tu wa miguu hata hiyo basketball kama ulivyoitaja, baada ya ichezo pia kwa kiwango kikubwa, ni maeneo machache tuwe na michezo mingine kama futsal, na michezo kibao. Juzi timu zetu za taifa, ukiangalia mchezo wa futsal, timu imetolewa nyumbani, lakini ukiangalia hakuna ligi, hakuna eh, kituo chochote ambacho kinaweza kia kinasimamia kina, michezo hii hata baada ya timu za taifa kucheza. Kwa hiyo ni lazima ikuwepo na ongezeko ya vituo hivyo, na tusio na kituo kimoja tu ambacho kinaweza kikabeba eh, wanamichezo wengi, kwa sababu wanamichezo ni wengi nchi nzima, na mkiamua kufanya kwenye mkoa mmoja, maanake tutazinyima fursa vipaji vingine vilivyoko mikoa mingine kama ya kanda ya Ziwa. Kwa angalau katika kila mkoa tuwe na vituo hivi viwili vitatu kama vya Don Bosco na maeneo mengine a, tukawa tunacheza michezo mingi, na nitoe tu mfano leo hapa nchini Afrika ya Kusini. E, chuo kama cha Pretoria limepita kidogo, ina michezo mingi sana ambayo inachezwa na viwanja zaidi ya elfu moja. Sasa hii ni rahisi sana kuona vipaji uh, kwa kila mtoto ambaye anauwezo wa kucheza mchezo zaidi ya mmoja, wakawa wanapata nafasi ya kuweza kuonyesha vipaji vyao. Kwa hiyo hii ikifanyika kwenye nchi za Afrika Mashariki huko Kenya, lakini nyumbani Tanzania, hapana shaka tutakuwa na uzalishaji mkubwa wanamichezo ambao tutakuwa na uwezo wa kuwatoa nje ya Tanzania hata leo wachache wanaocheza Don Bosco pale uh, wanakwenda wana, wana watu watamaliza michezo yao kucheza kwenye ligi za uh, rba na na baada ya hapo hatuwapate tena. Tulipopata shimu akaondoka, lakini wengine wanaokwenda kwenye NBA wako wapi? Wanamaliza vipaji vyao lakini mwisho siku bado michezo hii hailipi ndani ya nchi, inahitaji zaidi watoke nje. So hatuwezi kuwatoa kama hatuna vituo vingi zaidi ambavyo wanaweza kuonyesha vipaji vyao bila shaka hilo ni swala la msingi sana la kuweza kutoa zaidi na kutafuta vipaji. Uwekezaji ni jambo moja, weke michezo ni jambo jingine, wazazi kushirikishwa ni jambo jingine. Pengine eh, Juma, uh, na nijudi kwako Fredi, uligusia swala hili la wazazi, upande wa Kenya, pengine kitu ambacho ungependa kuona kinafanyika kusaidia kuwapa fursa wazazi kushiriki zaidi, na vengine kuwasaidia watoto kuweza kushiriki zaidi ni kitu gani kwa ushirikiano ambao ungependa kuona ukitengenezwa hapa? Mimi ningependa kutengezwe masenta ma kama vile umezungumzia juu ya Don Bosco. So hapa Kenya pia tungeweza kuendeza vitu kama hivyo. Wakati wa ukoloni, kulikuwa na hizi social halls zilivutia sana vijana na wakakuza vipawa, na kama wakati huo ndio tulipata machampions katika boxing hapa Kenya, tukaweza kupata wakimbiaji, waogeleaji, kwa sababu tulikuwa na hizi kama wa MTA eh, hizi centers za michezo. So sisi, ningeomba kwangu mimi, serikali hasa county government na municipalities, kama zinaweza rudi katika hiyo enzi ya kujenga masports centers, masocial hall, basi hapo michezo inaweza rudi tena ikawa vile ilikuwa zamani kuvuma ningependa kuonyesha mfano wa mchezo mmoja ambao watu hawajaitilia maanani sana. Sisi tumeshiriki mara tatu na tumeona faida yake. Hii inaitwa Street Child World Cup, Street Child Olympics na Street Child Cricket World Cup, cup. Tumeweza kupeleka watoto katika hizi mashindano na kwa hakika wale watoto wameshiriki katika hizo mashindano, wamerudi Kenya wamebadilisha maisha yao kwa sababu wameona jinsi watu wengine wanavyoishi kule Brazil tulienda Rio, kule Doha tulienda sko, tulienda na watoto wale walishiriki katika hizo michezo. Waliporudi Kenya hali yao ilibadilika. So mimi ningependa haswa government iweze kurudi katika drawing board na kuleta hizi social halls na playing centers, karibu na watoto. Asante, asante sana uh, Freddy kwa kueleza hayo. Tuna msikilizaji wetu kwenye laini ya simu. E, msikilizaji karibu sana na tuambie, unapiga simu kutoka wapi, jina lako, na karibu kutoa maoni yako. Mi e, naitwa Salumu Nyoha kutoka Dar es Salaam Tanzania. E, maoni yangu katika leo katika michezo ni kuhusu hii michezo sasa hivi yani mpiga hatua sana kwa Tanzania, mpaka tunaingiza vilabu viwili kwa fainali one ni mshukuru sana Rais wa Tanzania Mheshimiwa Dk Samia Suluhu Hassan, e, amefanya vizuri sana miamko ya michezo, mpaka hadi sasa hivi tunafikia huko. Timu yetu ya taifa, Taifa Stars, nayo iliingia Afcon, kaenda kacheza kule mwona. Kwa hiyo sasa, katika michezo hii huleta uchumi mwingi sana Tanzania na sasa hivi tuna mashindano tulio tulioyaomba yafanyike katika nchi hizi mbili Tanzania na Kenya na Uganda. Kwa hiyo sasa, hapa ndo tunagundua kwamba michezo inaleta mafanikio makubwa sana katika serikali na katika nchi mwone. Kwa hiyo sasa, cha msingi hapa zidi kujikita sana kuinua vipaji vya vijana pamoja na vilabu vio na, na vijana ili kwa ajili ya maendeleo ya baadaye, na hi tutafika mbali sana katika sekta ya michezo. Ni hayo tu. Asante sana kwa hayo ambayo umeeleza kwa kirefu kabisa. Naamini eh, ni sehemu moja ya kuonyesha namna gani nchi inaweza ikajikita eh, katika michezo sasa. Uh, tukije kwako bwana uh, Juma Ayo uh, Juma Ayo umegusia mambo mengi sana ambayo yalikuwa yakiashiria kama alivyouliza mwenzangu Sande Shomari hapa, juu ya kituo cha Don Bosco. Kituo hiki hata mimi mwenyewe nimecheza ni sana soka, japokuwa mm -hmm. eh, ni Don Bosco ile ya Oyster Bay pale eh? Eh, karibu na makutano ya ile barabara ya Ali Hassan Mwinyi na barabara ya Haile Selassie Yeah. Pembeni mwa kanisa la St. Peters jijini Dar es Salaam. Sasa kikubwa ambacho uh, tunakiona hapa, changamoto zilizopo bado ni miundombinu. Wakati tunapanga uh, kuja kufanya matangazo haya, wakati anazungumza na mzee Juma Ikangaa, alikuwa anazungumza kwamba kuna mambo matatu uh, ambayo ni ya msingi. La kwanza alikuwa na, anazungumzia sera uh, je zipo ambazo zinaweza kufanya hii michezo ikaenda mbele. Kingine akazungumzia uh, miundombinu yani, miundombinu kama vile viwanja eh, sehemu za kufanyia hii michezo. Mm -hmm. Cha tatu akanazungumza kwamba swala la vifaa, na hili swali litaenda kwa uh, wote nyinyi wawili, bwana Fredi pamoja na Juma, lakini tukianza na Juma, je, unadhani kwamba mataifa yetu haya yamejipanga vilivyo katika hizi nyanja tatu, yani sera, miundombinu pamoja na vifaa? Mimi naweza kusema hivi kwamba hili eneo la sera ni eneo muhimu sana, kabla ya vifaa na miundo mbinu. Tukiwa na sera ambayo itakuwa ni nzuri, ambayo ni rafiki kwenye michezo, hiyo sera itaelekeza tuwe na vitu gani eh, vya michezo. Maanake sera itatuelekeza tuwe na viwanja vya michezo vya eh, kila aina na michezo chezo nchi nzima. Maanake hata serikali itasimamia kutenga viwanja na sehemu sahihi kwa ajili ya michezo. Leo ukija Dar es Salaam na maeneo mengine e, eh, e, eh, hivi umekaa Dar es Salaam inawezekana, oh, kuna maeneo ulikuwa unapita unakuta shule watoto wanacheza, sasahivi ukipita utakuta watu wamejenga baa na maeneo mengine kama kumbi za starehe. Kwao hiyo haielekezwi na kitu chochote zaidi ya sera, kwao lazima tusimamie sera, na sera yetu ikiwa thabiti na kurekebishwa, manake tutakuwa tunaiondoa michezo kwenye mazingira ya kufurahia tu, kwa maana kwamba ukifanya mazoezi basi umekuwa na afya, tutaipeleka kwenye tutaiondoa kwenye kwenye ule uzamani na kuleta kwenye usasa, ambao ni mchezo, ni ajira vilevile, na kuwakwamua vijana kutoka kwenye umaskini, kwa tuanze na sera na ukiangalia nchi zetu hizi, sera bado ni za zamani sana, hasa kwetu. Eh, sera imekuwa ina, inakwenda inabadilika, lakini bado haijawa, uh, sera ambayo inaendana na tunasema, eh, modern sports ya kisasa ambayo italazimisha sisi tuwe na uh, miundombinu bora, alafu tuwe na vifaa vya michezo. Sasa leo tundoa sera ya nyuma kidogo, lakini tunataka tununue vifaa vya michezo. Je, eh, watoto watachezea wapya? Tutakosa miundombinu tukijenga miundombinu kama miwili mitatu, kuna watoto wengine, kapasiti ni kubwa ya wanamichezo. Sera ni ya zamani, hatutawatoa wachezaji na wanamchezo wengi ambao watawakilisha nchi na watapata fedha nyingi kwa ajili ya kukwamua wazazi wao. Na ndio maana kuna mchangiaji mmoja pale nyuma alisema, mzazi anaona kwamba leo umuhimu wa mtoto kusoma ni mkubwa kuliko kucheza, kwa sababu haoni future, lakini ni kwa sababu hatujatengeneza sera. Michezo imebaki tu kama sehemu ya burudani. Kwa hiyo, mimi nyongeza yangu kwenye hivi vyote vitatu, ni vya muhimu sana, lazima vifaa vya michezo huwe nazo, viatu, usafi, tracksuit lakini kuichezea wapi? Viwanja watu wamejenga kumbi za starehe. lakini kwa nini kajenga kumbi za starehe? Ni kwa sababu hakuna sheria inayomzuia watu kuacha maeneo wazi kwa ajili ya watoto kuchezea, na ndio maana nimetoa mfano leo Pretoria hapa, kuna viwanja zaidi ya elfu moja kwenye eneo moja, na kila aina ya michezo, watu kuna ya kutosha. Je, tumetenga maeneo ya kutosha huko, uh, uh, uh, katika nchi zetu za Afrika Mashariki? Hakuna. Ni kwa sababu tuna sera ambayo ilikuwa inatambua michezo tu kama sehemu ya furaha na afya, lakini tunatakiwa tutengeneze sera mpya ambayo italazimisha michezo iwe ni ajira, na hapo ndipo tutaanza kutengeneza vifaa vya michezo vingi, kutatenga maeneo safi kwa ajili ya kuchezea, kwa maana ya miundombinu bora ya mchezo. Vipi kwa upande wako bwana uh, Fredi, labda ungetuelezwa kwa upande wa uh, Kenya e, hali hii ikoje upande <coughs> wa Kenya? Ama kwa hakika Sera iko, sera tena imeandikwa vizuri sana sheria, Sports Act, very clean kabisa, lakini utekelezaji ndio hakuna. Utekelezaji bure kabisa. Lakini policy kwa karatasi, kwa document iko nzuri sana. Sports Act very clear, utekelezaji hakuna, resources vifaa hakuna. Kwa hivyo kukuwa na sera bila utekelezaji bila vifaa, basi ni kazi bure. Asante, na mimi nigusie tu hapo hapo swala la sera pengine ni muhimu sana, na wewe ulizungumzia kuhusu ile World Cup ya watoto wa mitaani, na ukiitaja hivyo basi nakumbuka mwaka elfu mbili na kumi na nne timu mbili za watoto wa kiume kutoka Afrika Mashariki zilicheza fainali, Tanzania na Burundi, na Tanzania ikatoka na ushindi wa bao tatu kwa moja na kuchukua eh, ushindi huo. Sasa ukijiuliza, hawa watoto wa mitaani walioshinda kombe la dunia elfu mbili na kumi na nne Tanzania, Idi umemwona na mmoja wao yupi? mpaka sasa yuko wapi? Nikikuuliza, sijui kama wanaweza wakanipa jibu. Hatujui hata walipo, pengine au kitu ambacho walipewa baada ya michuano ile kupata ushindi mkubwa kama huu. Pengine hizi sera ambazo mmezitaja, nafikiri ndio hapa zinapopata mahala pake, ziweze kufanyiwa kazi inapokuja kwenye masuala kama haya ya michezo. Mikubwa kama hii inawapa watoto fursa kubwa ya kipekee kabisa lakini baada ya hapo tunawaendeleza vipi? Hicho ndiyo kitu ambacho nikipenda kusikia kutoka kwenu wote wa wawili, ambacho pia mngependa kukiona katika swala so zima la sera za kusaidia michezo hii kuwainua zaidi vijana wetu. Nikiendelea kwako wewe uh, nikianza na wewe mwenye Juma, ulizungumzia iliswala uh, ningekuelezea kuwa kuna mchezaji alikuwa captain wa Tanzania katika World Cup Tanzania iliposhinda anaitwa Zadok. Zadok alipata sponsorship na yuko university Cambridge. Mchezaji wa Burundi Antony pia alipata sponsorship, na wachezaji kadhaa walipata sponsorship kutoka nchi tofauti. Wachezaji kama ishirini na moja wako university kule Cambridge. Jaribu kufuatilia hii shirika la Tanzania latoka Mwanza, ndio alishinda. Zadok anatoka Mwanza na Zadok yuko university kule Cambridge. Taarifa nzuri sana hizo kuzipata kwa hao vijana na unajua, inapokuja kwenye michuano mikubwa kama hii, fursa ni muhimu kwa vijana wetu. Kwa hiyo wanapata fursa kama hizi, inasaidia sana, na kitu ambacho pengine hawa wafadhili ambao wamejitokeza kusaidia ni jambo jema kwa hawa vijana, lakini pia inabidi tulione likisaidia vijana wengi zaidi eh, kupata fursa eh, kuweza kupata yale ambayo yanatokanayo na michezo mikubwa kama hii. Juma, hayo pengine kwa upande wako, nini ambacho ungependa kuona kwa upande wa kuwasaidia hawa vijana ambao wanajituma kuelekea kwenye maeneo kama haya nadhani usimamizi uongezeke kwa simamia, kwa sababu unajua uh, basic ya wanachokifanya hatuna hasa huku kwetu, kwahiyo nguvu inahitajika kubwa sana bwana, kwa ajili ya kuhakikisha kwamba hawa vijana wanapotoka hapa chini waweze kuwa na mwendelezo. Kuna vijana wengi wamekuwa na vipaji hapa katikati na baadaye wamekata tamaa kwa ajili ya kuendeleza vipaji vyao, kwa sababu pengine hakuna namna ya kuwashika mikono. Kwahiyo tunatakiwa haya yote tuliyazungumza, tukatengeneza sera, tukatengeneza viwanja tukatengeneza tukawa na vifaa vya michezo basi tuwe na watu sahihi ambao wanaweza kuwashika mikono vijana, lakini pia ni hatua inahitaji hatua muda mrefu sana kuweza kupiga kutoka hapa tulipo kwenda mbele kwenye michezo. E, tumekuwa ni watu wa matukio zaidi, tunahitaji kupata matokeo ya haraka. Tunahitaji pia kuvumilia, tuweze kuona matunda yake, kama leo tunawatoa wachezaji wengi wa, wa michezo mbalimbali wanakwenda kimataifa. Basi tunatakiwa kuamini kwamba tukivumilia na kuwatengeneza, kesho ya vijana wetu inaweza kuwa bora zaidi. Bila shaka nakushukuru sana Juma uh, katika kuongeza hilo. Lakini wakati tunaendelea na matangazo haya, msikilizaji, kama unavyoungana nasi, hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC, na hivi leo tunamulika swala so zima la uh, michezo kuleta amani na hali kadhalika uh, kusaidia maendeleo basi moja kwa moja upande wa Facebook na wengi sana wametoa maoni yao, tulisoma machache pale, lakini ngoja tuendelee tena kusoma zaidi, wale ambao mmeendelea e, kutoa maoni yenu. Mimi nikiendelea naye, huyu si mwingine, ni Dani Yanga Kuzwa, anasema anapatikana kule Iringa, Tanzania. Anasema kiukweli, michezo inaleta fursa kwa vijana na wanapata ajira a, nyingi kabisa. Haya, mimi nakutana naye huyu Kaisi Musa Kaisi akiwa Mbagala. Anasema michezo inaweza kuunganisha vijana e, kwa sababu anasema jamii ambazo zilikuwa na ukorofi au vita na amani ikapatikana. Michezo ina nguvu kubwa sana, anasema tumeona pale Ivory Coast miaka kadhaa iliyopita pale Didiya Drogba aliposimama, e, vita vilisimamishwa vya wenyewe kwa wenyewe kwa sababu ya mpira wa miguu, na wote waliungana na kusapoti nchi yao. Huu ndio mfano ambao tungependa kuuona miongoni mwa mifano mingi. Nam Kaisi Musa Kaisi huyo ametoa yeah, e, ujumbe mzuri kabisa. Huyu hapa ni David Sechenga e, David Sechenga anasema michezo inaweza kuchangia kuleta maendeleo, kwa sababu michezo ni ajira. Vijana wasio na kazi kupitia michezo watakuwa wamepata ajira kupitia sekta hii, hivyo michezo ina mchango mkubwa katika maendeleo za moyoni haonga akiwa kule mbe, Mbozi Songwe Tanzania anasema ama kwa hakika michezo na burudani inaondoa stress <laughs> bila shaka <laughs> kwa wapenda michezo. Lakini hasa kuja kwenye sekta ya maendeleo, michezo pia inasajia, inachangia kwa asilimia kubwa ya pato kwa mataifa haya ya kwetu. Anasema kwa mfano, ligi yetu ya Tanzania bara inasajia wachezaji wengi wa kigeni na wachezaji hawa wanapata kulipa kodi ambayo inaongeza mapato eh, kwenye serikali na wafanya biashara wengine. Huyu hapa ni uh, Shukuru Bahati Dastan. Ee, anasema kwamba michezo inasaidia kwa kiasi kikubwa kuleta maendeleo. Imekuwa ikitumiwa na wanasiasa kipindi cha kampeni e, kinapowadia na hao hao wamekuwa ni bega kwa bega e, kuunga mkono michezo. Alexi Jeremia anasema inaleta fursa za kibiashara baina ya nchi na nchi, vilevile kufahamiana zaidi kati ya mtu na mtu kwenye masuala yote haya ya michezo. Huyu hapa si mwingine ni Mustakbal, Official Voice of Luanda. Umesikia jina hilo? Nimesikia jina. Anasema nam, michezo inaweza leta maendeleo eh, katika kila nchi, taifa, na hata ulimwengu mzima, ila tu viongozi watilie maanani jambo hili la kuhakikisha kuwa michezo mbalimbali mbali, ama talanta inakuzwa vizuri. Anasema yeye ni kijana mwenye umri wa chini ya miaka ishirini na miwili, anaona kama kuna haja ya kukuzwa kwa michezo mbalimbali mbali, na nambari yake ni mbili tano nne. Hakika basi atakuwa uh, anachangia hii kutoka kule nchini Kenya. Kenya. Bila shaka vilevile mi ninaye Kapedo Shem Vivi kutoka huko huko Kenya, mbili tano nne anasema michezo ni muhimu, inaleta maendeleo, vijana wengi wanapata ajira. Pia ni muhimu kwa nchi kupata tuzo ambazo zinaleta maendeleo na wafanya biashara kupata ajira kutokana na hiyo michezo. Naam, naona muda unazidi kusongasonga mbele kweli kweli. Eh, tuanze kutoa ile zile uh, michango ili kukamilisha kamilisha, tukianza na bwana uh, Fredi Achola, labda wewe binafsi unaona nini hasa kikubwa ambacho kinapaswa kufanyika ili e, michezo iweze kuwa na ufanisi zaidi. Maanake mnafanya mengi hapo. uh, Gladys of Kenya uh, naamini kabisa mtakuwa mna yale ambayo mngependa kuyasisitiza ili kufanikisha ile ama malengo yenu ya afikiwe jinsi inavyotakikana. Kwangu mimi ni kuomba tu serikali itie mkazo katika kutekeleza Policies, zile hao wenyewe wameweka wameweka policies lakini hawazifatilii. Ikiwa hizi policies zitafatiliwa kikamilifu, basi siku za usoni ningeona Premier League kama ile ya Ulaya ikicheziwa hapa Kenya, na ningeona pia vijana wengi wakiweza wa kupata maendeleo na uajira na na kubadilisha maisha yao kwa kupitia michezo. Mchezo ni other source of income, ni another industry completely so serikali tu itekeleze policies zile hao wenyewe wame-. Kwa mfano, acha nikwambie population ya Mombasa ni karibu 2 milioni, lakini sports ofisa ni mmoja. Michezo itakuwa vipi? So, government iweke poli- itekeleze polisi zile hao wameweka. Asante, bila shaka maoni mazuri hayo kutoka kwako. Na vilevile Juma Ayo, unaweza ukatoa maoni yako ya kukamilisha, lakini kabla ujakamilisha, eneo ambalo upo leo linatoa historia ya soka <laughs> kwa upande wa Afrika ya Mashariki hatuwezi kuacha kugusia. Hii ni historia kwa sababu si tu kwamba eh, Tanzania kama nchi ya Afrika Mashariki ina timu hapo Afrika ya Kusini kwenye michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika ambayo iko robo fainali, lakini pia ina timu nyingine iko kule Misri kwenye michuano hiyo hiyo kwenye michuano ya hatua ya robo fainali. Pengine suala hili binafsi unaweza ukaleleza vipi kwa soka eh, la Tanzania na Afrika Mashariki kwa ujumla? katika sande kuna ukuaji uh, mkubwa sana ukuaji mkubwa sana, sana wa soka katika nchi yetu ya Tanzania. Leo tunazungumza hapa, Yanga wanajiandaa kucheza, lakini Simba nao baadaye saa tano kwa saa za Afrika Mashariki watakuwa wanacheza na Ali kule Misri. Hatujawahi kuingiza timu mbili katika tuas fainali, na endapo zitafanikiwa, hata timu moja ikifanikiwa kuvuka hapa, msimu ujao tunarudisha tena timu nne kwenye mashindano ya kimataifa. Ni tofauti na zamani ambapo wakati huo kina vijijini wakiwa wanacheza mpira mkubwa, lakini bado hatukuweza kufanya vizuri katika mashindano ya kimataifa. Timu zetu zinafunzwa hadi za taifa kwenye michuano mikubwa kama ya AFCON, kombe la dunia. Kwa upande wa akina dada, maendeleo ya soka naona yako nyuma kwetu, ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, mama yetu Samia Suluhu Hassan, e, lakini pia Rais wa TFF Wallace Karia wanaonekana wanasimamia michezo vizuri, lakini kama tulivyosema tu pale mwanzo tumebakiza sehemu ndogo sana, tukiongeza jitihada kwa wadau wenyewe, lakini uwekezaji ukiongezeka maradufu, tutafika mbali. Leo ligi ya Tanzania ni ligi inayoongoza kuwa na, na wachezaji wengi wanaotoka katika ukanda wa maziwa makuu na nchi zingine kuja kucheza kwa sababu inalipa vizuri. Kumbe kuna ukuaji mkubwa. So, kwa hiyo tunasubiri kuona tumeshaingia eh, tayari uwanjani mechia ambapo tayari timu zote zikiwa zinafanya mazoezi leo. Hakika watanzania kwa ujumla wanasubiri kuona timu mojawapo ama zote mbili kwa wakati mmoja vikikundu katika hatua ya nusu fainali. Simba wanatafuta nafasi hiyo kwa muda mrefu sana, Yanga ni mara ya kwanza. Je, nani atavuka hatua hii? Lakini ni sehemu ya maendeleo makubwa sana katika soka la Tanzania. Asante sana uh, Juma. Hayo naamini kabisa, eh, mambo yatakuwa vyema kabisa, eh, mchezo wa leo wa Yanga dhidi ya Mamelodi Sundowns hali ah, kadhalika timu ya Simba Sports Club ikikabiliana eh, na National Al Ahly ya Misri, na tukiangalia hapa kwenye mitandao tunaonaona vikosi eh, vya timu zote mbili kule Afrika Kusini vimeshatolewa eh, Mamelodi, huku Yanga nayo wakiwa wameshatoa eh, lisi ile ama orodha ya wachezaji wanaokipiga kipiga, na habari ni kwamba E, haucho hayupo e, vilevile mchezaji yao, yao hayupo, bila kusahau Zizwa. Kwa hiyo pakome, shughuli pakome, Zizwa shughuli ni pevu sana. Tukushukuru sana Fredi Achola kutoka Glads of Kenya kwa kuwa nasi hali kadhalika, Juma Ayo kutokea pale Afrika Kusini, na wewe msikilizaji wetu ambaye umetuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook, hali kadhalika mliopiga simu, e, tuwasem, tunasema kwamba shukrani. Na sisi tunakamilisha matangazo haya. Mimi naitwa Idi Ligongo, nilikuwa na mwenzangu Sande Simba Shomari kutoka Washington DC. Shukran kwa kuwa nasi.