Nam ni Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, na kukaribisha kwa matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatatu nyingine tarehe ikiwa ni nane mwezi Aprili mwaka elfu mbili ishirini na nne. Ninayekukaribisha mimi naitwa BMJ Mridhi. Na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Redio Racombo na Ghana, Redio Baraka, RTL, Redio Beni, zote hizo zikiwa DRC, Mwananchi Redio Nakuru na Sayare FM Eldoret Kenya, Nuru FM Iringa Tanzania, bila kusahau UBC Redio Uganda, miongoni mwa nyingine. Vilevile tunapatikana kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Katika e matangazo yetu ya leo, wasiwasi waendelea kutanda katika eneo la tukio baada ya zaidi ya watu 90 kufariki wakati boti iliyojaa watu ilipozama katika pwani ya kaskazini mwa Msumbiji. Na katika taarifa nyingine, wakimbizi katika kambi mbalimbali mbali pembezoni mwa mji wa Goma nchini DRC waendelea kuiomba serikali kuwaondoa watu wote wenye silaha ikiwa ni pamoja na wanajeshi wa serikali katika eneo hilo kwa kuhofia usalama wao. Watu wenye kushika silaha hawapashi kuwa ndani ya makampi ya awadiplase, na ile inapashwa shurutishwa, wote watoke kwa kinguvu, watoke ndani ya makampi, waache raia wapumuzike, hata ndani ya mateso yao ya uhami, lakini wasikuwe na masilaha ya kila siku. Utayapata hayo na mengine mengi ikiwa ni pamoja na yaliyojiri nchini Rwanda wakati wa kumbukumbu ya -kumbu, miaka 30 tangu mauaji ya kimbari mwaka 1994. Lakini kwa sasa Patrick Ndwimana anaanza kwa habari za dunia. Zaidi ya watu 90 walifariki wakati boti iliyojaa watu wengi ilipozama katika pwani ya kaskazini mwa Msumbiji, mamlaka za eneo hilo zilisema Jumapili. Boti hiyo iliyokuwa ya uvuvi ilikuwa imebeba watu 130 ilipata matatizo ilipojaribu kufika kwenye kisiwa kilicho karibu na mkoa wa Nampula. Maafisa walisema, kwa sababu boti hiyo ilikuwa imejaa watu wengi na haikufaa kubeba abiria, iliishia kuzama. kuna watu 91 waliofariki Alisema katibu wa mkoa wa Nampula, Jem Neto. Aliongeza kuwa watoto wengi ni miongoni mwa waliokufa. Waokoaji walipata manusura watano na walikuwa wakiwatafuta wengine zaidi, lakini hali mbaya ya hewa baharini ilifanya operesheni ya kuokoa watu kuwa ngumu. Nchi hiyo ya kusini mwa Afrika, moja ya nchi maskini zaidi duniani, imerekodi takriban visa elfu kumi na tano vya ugonjwa unaosababishwa na maji machafu na vifo 32 tangu mwezi Oktoba. Kulingana na takwimu za serikali, mkoa wa Nampula ndilo eneo liloathiriwa zaidi, ukiwa na theluthi moja ya visa vyote. Ujumbe wa Hamas uliwasili mjini Cairo kukutana na mkuu wa idara ya ujasusi ya Misri, Abel Kamel. Taarifa ya kundi la Hamas ilisema Jumapili Hamas imesisitiza madai iliyotoa katika pendekezo katika pendekezo la tarehe 14 Machi kabla ya azimio la baraza la usalama la Umoja Mataifa la kutaka kusitishwa kwa mapigano katika ukanda wa Gaza ambalo lilipitishwa tarehe 25 Machi. Madai hayo yanajumuisha sitisho la mapigano la kudumu, kuondoka kwa wanajeshi wa Israeli huko Gaza, kurejea kwa waliohama makazi yao na ubadilishanaji wa wafungwa wa Palestina na mateka wa Israel wanaoshikiliwa Gaza, taarifa hiyo imesema. Taarifa hiyo imeomba pia msaada kwa Wapalestina na kuanza ujenzi wa ukanda huo unaokaliwa na hayo. Akiarifiwa, maafisa wa Israeli walisema Jumapili kwamba wanajiandaa kwa operesheni za kijeshi katika eneo la kusini mwa Gaza la Rafa, miezi sita baada ya vita ambavyo vimesababisha maafa makubwa na uharibifu wa mali. BMJ Morithi anaarifu zaidi. Israeli iliondoa vikosi vyake kutoka kusini mwa ukanda wa Gaza siku ya Jumapili, miezi sita baada ya mashambulizi dhidi yake yaliyofanywa na wanamgambo wa Hamas hapo tarehe saba mwezi Oktoba mwaka jana. Lakini waziri wa ulinzi wa Israeli Yoav Galanti alisema wanajeshi walioondoka katika mji wa Khan Yunis baada ya miezi kadhaa ya mapigano ili kujiandaa kwa operesheni za siku zijazo, ikiwa ni pamoja na huko Rafa. Viongozi wa dunia wameelezea masikitiko yao na mipango ya uvamizi wa mji huo karibu na mpaka wa Misri ambapo wakazi wengi wa Gaza wamepata hifadhi. Baada ya wanajeshi kuondoka maeneo ya ndani na karibu na mji ulioharibiwa kwa kiasi kikubwa wa Khan Younis, idadi kubwa ya wa wapalestina waliokimbia makazi yao walitembea huko, wakiwa na matumaini ya kurejea makwao kutoka kwenye makazi ya muda katika eneo hilo la Rafa. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu alisema Israeli imebakisha hatua moja tu kupata ushindi, lakini wanamgambo wa Hamasi na wadee wanaowaunga mkono wana maoni tofauti. Katika siku ambayo mazungumzo kuhusu makubaliano ya mapatano yalipangwa kuanza tena mjini Kairo, Netanyahu pia alisisitiza kuwa hakutakuwa na usitishaji wa mapigano bila kurejea kwa mateka. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Makundi ya waasi yanaendelea kudhibiti maeneo zaidi mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo baada ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa kutoka India kuondoka kwenye vituo vyao karibu na mji mkuu wa jimbo. Kulingana na waraka wa ndani wa Umoja wa Mataifa ambao shirika la habari la AFP limeuona, kikosi cha Umoja wa Mataifa nchini DRC MONUSCO kimesema katika taarifa kwa wafanyakazi wake kwamba hali ya sasa ya usalama inaendelea kuwa tete, huku waasi wa M23 wakifika kwenye vitongoji vya kaskazini mwa mji wa Sake. Sake ipo umbali wa kilomita 25 kutoka mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini wa Goma, ambako idadi ya watu imeongezeka maradufu hadi watu milioni mbili, huku wakimbizi wakikimbia kusonga mbele kwa kundi la M23, kulingana na taarifa hiyo ya MONUSCO. Waasi wa M23 wameteka wa angalau vituo vitatu karibu na mji wa Sake tangu wanajeshi wa India walipoondoka. M23 na jeshi la Congo walirushiana makombora mwishoni mwa juma karibu na mji wa Sake na vitongoji vya Goma, wakazi walisema. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski Jumapili alisema kwamba Ukrain itashindwa katika vita vyake dhidi ya Rusia ikiwa bunge la Marekani halitaidhinisha msaada mkubwa wa kijeshi, huku wanajeshi wa Rusia wakiendelea kujiimarisha kwenye uwanja wa mapambano. Jeshi la Ukrain limekiri kuwa mapigano karibu na mji wa Chaziv Yar yamekuwa magumu na makali, lakini limesisitiza kuwa wanajeshi wake wamesimama imara, huku pande zote zikifanya mashambulizi ya anga. Rusia ilisema kuwa ndege moja isiyo na rubani ya Ukraine ilishambulia kiinu cha nyuklia cha Zaporizhia ambacho imekikalia tangu muda mfupi baada ya kuanzisha uvamizi wake mwaka 2022. Ukraine imekuwa ikitoa wito wa dharura kwa marekani kuanza kuwasilisha mswada wa dola bilioni 60 ambao umekwamishwa na Warepublican katika baraza la wawakilishi kwa miezi kadhaa. Ni muhimu kuliambia bunge hasa kwamba ikiwa halitasaidia Ukrain, Ukrain ita, itashindwa vita, Zelenski alisema katika mkutano kwa njia ya video. Itakuwa vigumu kwa Ukrain kusimama imara bila msaada huo, Zelenski aliongeza. Ikiwa Ukrain itashindwa vita, mataifa mengine yatashambuliwa. ni matangazo ya Kumekucha Afrika ambayo yanakujia mubashara kutoka hapa Washington DC, studio zikiwa ni nambari kumi na tano. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu ni kutoka huko Rwanda. Viongozi wa mataifa na serikali waliohudhuria maadhimisho au kumbukizi za mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi wa Rwanda miaka thelathini iliyopita wamesema kwamba ulimwengu sasa unakumbwa unakumbukwa kwa kuwa ambao ulishindwa kuzuia mauaji hayo na wala dunia haijapata funzo lolote kutokana na kile kilichoendelea mwaka huo wa 1994. Ni baadhi ya kauli zilizotolewa mjini Kigali, Rwanda katika mwanzo wa juma la kuadhimisha kumbukumbu kumbu hiyo ya mauaji miaka hiyo thelathini iliyopita. Kutoka huko, mwandishi wetu Silvano Sikaremera anayo ripoti kamili. Maadhimisho haya yaliyofanyika nchini Rwanda na nchi za nje ambako kunaishi raia wa Rwanda yalihudhuriwa na marais wa mataifa mbalimbali, akiwemo rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, pamoja na manaibu raisi, mawaziri wakuu, viongozi wa mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa na viongozi wengine waandamizi kutoka Ulaya, Afrika, Asia na kwingineko. Ni zoezi ambalo pia lilitawaliwa na shuhuda za kusononesha ambazo zilivuta hisia za watu hasa kutoka kwa wale walionusulika mauaji hayo. Ainhamiel Louise, alinusulika mauaji hayo akiwa na miaka kumi na mmoja alikuwa ni miongoni mwa mia ya watuti waliokimbilia katika kanisa la Nyange wilayani Ngororero, kusini mwa Rwanda, lakini baadaye kanisa hilo likavunjwa na watu wote wakauawa. yatanze uburenganzira bwo gusenya kiliziya yose ilitolewa amri ya Baba Paroko Atanazi Seromba kuhakikisha jengo zima la kanisa tulipokuwa tumekimbilia linabomolewa na kuwekwa chini. Kanisa lilivunjwa na maisha wote ya ndugu zangu wote yakaishia hapo. Ni shuhuda ambazo zilionekana kuwafanya baadhi ya watu kudondosha machozi. Wawakilishi wa Umoja wa Ulaya pamoja na mwakilishi wa Umoja wa Afrika wote wamekiri kwa pamoja kwamba jamii ya kimataifa ilishindwa kusimama kidete na kuzuia mauaji hayo licha ya taarifa za kile kilichokuwa kinatarajiwa kutokea. Mwakilishi wa Umoja wa Ulaya Charles Michel, na raia wa Ubelgiji, nchi iliyopoteza walinda amani wake kumi nchini Rwanda wakati wa mauaji hayo, kwa mara nyingine tena ameonekana kunyenyekea Nasikitishwa na, na mzizi wa historia hii lakini pia nikiwa na aibu kubwa mimi kama raia wa Ubelgiji na mtu kutoka bara Ulaya ambalo lilikuwa na uwezo pamoja na nchi yangu, lakini sote tulishindwa kufanya lolote kuyasimamisha mauaji haya. Hotuba hizi zilizotolewa zimekuwa zikisota kidole kwa viongozi kushindwa kuchukua hatua kuokoa maisha ya raia wa Kitutsi walikuwa wakiuawa mbele za macho ya kimataifa. Mkuu wa kamisheni ya umoja wa afrika Musa Faki Mahamat akahoji pia vipi Kelimu, na kwa nini na ilikuwaje ikawa kwamba kunawezekana kumaliza maisha ya watu wengine kwa nini? Tunaendelea kuhoji. Ilikuwaje? Kwa nini? Dunia ilikuwa wapi? Miaka thelathini imepita lakini Paulo Kagame, rais wa Rwanda, akaonekana kama anafanua mzizi wa tatizo hilo unayoendelea kuwepo hasa ukando wa mazao makuu. Rais Kagame amesema wanamgambo wa Kihutu wa Interahamwe FDLR waliofanya mauaji hayo na kukimbilia mashariki mwa DRC wanaendelea kuwa tishio. Majeshi ya wauaji yalipokimbilia Zaire ya zamani sasa hivi ni DRC, kwa msaada wa wadau wao kutoka nchi za nje, waliendelea kupanga mashambulizi dhidi ya Rwanda ili kurudi na kukamilisha mauaji hayo. Kuwepo kwao kule mashariki mwa DRC hadi sasa kumesababisha maelfu ya raia wa Kitutsi kule DRC kukimbilia Rwanda na mataifa mengine na mpaka sasa wamesahaulika kwa miaka 30, iliyopita Rais wa zamani wa Marekani Bill Clinton, ambaye wakati wa uongozi wake kama rais wa Marekani analaumiwa kutofanya lolote kuyasimamisha mauaji hayo, lakini pia na yeye alikuwepo. Hata hivyo, nchi za Nigeria, jamhuri ya Czech pamoja na New Zealand zimepongezwa kwa mara nyingine tena kutokana na ujasiri wa mbalozi wao katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wakati huo kusimama wima na kukemea huku akitaja kilichokuwa kiendelea ya Rwanda, yalikuwa ni mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi. Silvanus Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Zimegonga saa tano na dakika kumi na tatu hapa Washington. E, penginepo sijui uko wapi msikilizaji, lakini muhimu ni kwamba ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani. Sasa nimpishe tena mwenzangu Patrick Ndwimana aendelee na habari za dunia. Watu 20 waliuawa wa Jumapili katika mapigano katika mkoa wa Siria wa Dara siku moja baada ya mlipuko kuua kundi la watoto. Shirika la haki za binadamu linafuatilia vita limesema Dara ulikuwa mkoa ambapo uasi dhidi ya Rais Bashar al Assad uliibuka mwaka elfu mbili kumi na moja, lakini ulirejea chini ya udhibiti wa serikali mwaka elfu mbili kumi na nane kufuatia makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyoungwa mkono na Russia. Mkoa huo wa kusini mwa nchi umekumbwa na mzozo tangu wakati huo. The Syrian Observatory for Human Rights lilisema. Ahmed al Labad ambaye anaongoza kundi la waasi ameshutumiwa na kundi hasimu kwa kutega bomu ambalo liliua watoto wanane Jumamosi katika mji wa Al Sanamayan. Labad ambaye awali alifanya kazi kwenye idara ya usalama ya serikali alikanusha kuhusika na mauaji hayo. Shirika hilo linalofuatilia vita lenye makao yake Uingereza lilisema Jumapili kundi hasimu la wasi linaloongozwa na mtu ambaye aliwahi kuwa mwanachama wa kundi la Islamic State na akiwa hivi sasa mshirika wa idara ya ujasusi ya jeshi aliingia katika mji wa Sanamayan na mapigano ya kazuka. Shirika hilo limesema washambuliaji walichoma nyumba za familia ya Labad na kuwaua wanaoishi ndani ya nyumba hizo. Shirika hilo liliongeza, miongoni mwa watu ishirini waliouawa, watatu walikuwa kutoka familia ya Labad na kumi na wanne walikuwa wapiganaji wake. Shirika hilo limesema vyombo vya habari vya serikali ya Siria havikuripoti mara moja mapigano hayo. Shirika la habari la serikali sana limenukuu polisi wakisema watoto saba waliuawa katika mlipuko wa Jumamosi katika mji wa Sanamayan, wakiwashtumwa magaidi kuhusika na shambulio hilo. Wanaharakati wanne wa mazingira ambao walikaa gerezani kwa zaidi ya miaka mitano baada ya kupatikana hatia ya ujasusi wataachiliwa huru kufuatia msamaha wa kiongozi mkuu wa Iran, vyombo vya habari vya serikali viliripoti Jumapili. Ayatola Ali Khamenei aliwasamehe zaidi ya wa wafungwa elfu mbili kwa kukamilisha mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tarehe ya kuachiliwa kwao haikutangazwa wazi, lakini wakili wao Hojat Kermani alisema wataachiliwa katika siku zijazo. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Twende nchini DRC. Wakimbizi katika kambi mbalimbali pembezoni mwa mji wa Goma wanaiomba serikali kuwaondoa wanajeshi wazalendo na watu wote ambao wana silaha katika kambi zao, ambapo wanasema kwamba zinasababisha ukosefu wa usalama na wanaendelea kuhofia usalama wao. Oseo Malivika anayo ripoti kamili kutoka Goma. Wakizungumza na Sauti ya Amerika baada ya kualikwa kambini, wakimbizi katika kambi za Mugunga Samsam wasema kwa sasa wanapitia hali ngumu na ya wasiwasi, na mbaya zaidi wakati huu ambao bomu zimekuwa zikilipuka katika kambi na kuwajiruhi wakimbizi wenzao na hata wengine kufariki dunia. Akisema mama huyu aliyehifadhi jina lake, tunateseka pamwe, hizi kambi tunachangana changana na basoda ba mingi banakuya banajifanya na badevloki hapa, balitumanisha machakula za guvena basoda balivipokea vikwa tafuta bakwenda bapokelea bakimbizi ba bakabakia ba, ba ba vile tunasumbuka sa kula vikwa pigapiga masasi ovyoovyo make kupie bapia na matelefoni ovyoovyo, tunateseka sana sana tena, wakiomba serikali kuwaondoa wanajeshi na wazale ndo wanaoingia na kukaa katika kambi na silaha zao, swala linalowaweka mashakani. Tusaidie, mtutoshea hawo makambi, muve mukambi ah, yao yeah. Muvatia mjo mumakambi zao, nashe mtubakia hapa mu kibakimbizi yeah, yeah, yeah. Wabakia vo ngambi kote na vasoda wavakiavo kote tunateseka sana, unasikia masasi kila iavamakazuaunucetemea sa. tunateseka sana baba. Hii ni baada ya watu kumi na sita kujeruhiwa kwa bomu katika siku tatu mfululizo na kambi kushambuliwa na bomu ambazo haijulikane wapi zimekuwa zikivurumishwa hadi kushambulia wakimbizi. Meja Jenerali Peter Chirimwami ni gavana wa Kivu Kaskazini. Tulisha kupana instruction. Watu wenye kushika silaha hawapashwi kuwa ndani ya makampe ya wadeplase na ile inapashwa shurutishwa, wote watoke kwa kinguvu, watoke ndani ya makampe, waache raia wapumuzike hata ndani ya mateso yao ya uhami, lakini wasikuwe na masilaha ya kila siku. Peter Chirimwami ametembelea kambi za wakimbizi hasa waliojiruhiwa mwishoni mwa wiki na hata kuendesha mazungumzo ya moja kwa moja na wakimbizi pamoja na viongozi wa kambi mbalimbali kuhusu usalama wao. Kwa sasa tulikia zungumuza na wakimbizi kusudi kwanza niwapatie pole na yote yenye nayopita na, na niwapongeze zaidi na kuwambia kama wakuwe na uvumilivu. Rais kuwa anatumika mchana na usiku kusudi tuone kama wanaweza kurudia kwao mamuda mfupi, na tunawaelezea pia kama waache watu wenye hawana na mapendo na nchi kuanza kuwasuleve kontre mainstitution ya republik, kwani hatuna nchi yingine na hatuna mainstitution zingine. Utafahamu kwamba kambi nyingi zinazozunguka mji wa Goma zipo karibu na uwanja wa mapigano ambako M23 imekuwa ikitupiana mabomu na jeshi la Congo FARDC na kusababisha watu wengi kujeruhiwa na hata wengine kufariki dunia. Wakazi hao wakiomba amani kwenye vijiji vyao, kwani mali yao imeendelea kuporwa katika miji na vijiji vyao kama muji wa Sake. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Safi kabisa wewe, kitu hicho sijui Patrik kinakupeleka karibu na nyumbani nini? Nimeshangaa e, sana kuona dadi Balawe anacheza wimbo wa kutoka kule kwetu Burundi, unaelezea utamaduni wa Burundi e. E, unaelezea utamaduni wa Burundi, zile ngoma uh, za Burundi nini, ndio nasikia ina kufanya mtu atake kudansi, densi hapa yeah, studio kwa kweli eh, ni wimbo safi kabisa. Lakini tukiachana na hayo msikilizaji eh, twende nchini Tanzania ambako licha ya hatua zilizopigwa katika taifa hilo katika masala ya afya bado nchi hiyo inakabiliwa na uhaba wa wataalamu wa afya, huku wananchi wengi wakipata ugumu kupata huduma za afya hasa katika maeneo ya pembezoni mwa miji. Wakati dunia ikiadhimisha siku ya afya, mwenzetu Amri uh, Ramadhan ametuandalia ripoti ifuatayo. Changamoto katika sekta ya afya Tanzania zinaonyesha umuhimu wa kufanyika kwa jitihada zaidi katika kuboresha huduma za afya. Uhaba wataalamu na vifaa tiba bado ni changamoto, haswa katika maeneo yaliyo pembezoni mwa miji ikilinganishwa na maeneo ya mijini. Na Ilejileji Asia, mratibu wa masuala ya jinsia katika shirika la mtandao wa mashirika yasiyo ya kiserikali yanayofanya kazi na jamii za asili Tanzania, amesema kuwa katika vituo vingi vya afya, hasa katika maeneo ya vijijini, kuna upungufu mkubwa wa watumishi wa afya ikiwa ni pamoja na wauguzi na madak unaenda hospitali au zahanati, tunamkuta daktari mmoja au unamkuta nesi mmoja, yeye ndio nesi, yeye ndio daktari, bado ile satisfaction ya mtu kupata huduma inakuwa ipo chini sana, kwa hiyo bado ni changamoto kubwa. Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ndiyo umekuwa kimbilio la wananchi wengi nchini humo, lakini bado mfuko huo umeendelea kukumbana na changamoto za kiuendeshaji, ambapo kwa mujibu wa ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG, Mfuko huo kwa mwaka wa fedha wa 2022-2023 umepata hasara ya shilingi bilioni 156.7. Daktari Wilfred Lutahoile, daktari wa magonjwa ya moyo kutoka Dodoma, amesema ili kusaidia kupunguza mzigo katika mfuko wa bima ya afya, serikali inapaswa kuja na mpango wa kuwalipia wananchi asilimia kadhaa ya gharama za matibabu na wananchi wachangie asilimia zinazobakia. Ingeshauri kwamba serikali ingeweza kulipia asilimia labda alafu asilimia thelathini, asilimia thelathini au asilimia arobaini igharamikiwe na mgonjwa mwenyewe. Kwa kufanya hivyo kidogo, angalau mfuko utaweza kuweza kuwa na, na akiba. Lakini kama wanatumia wao kulipia gharama zote wenyewe, mgonjwa hakuna anachokichangia, mfuko utaendelea kulemewa. Hata hivyo, Daktari Rimigiurga Kingira ambaye ni daktari mbobezi nyanja ya mfumo wa mkojo amesema jamii inapaswa kuanza kutengeneza wataalam kutoka kwenye jamii zao ili kusaidia ku ata wataalamu watakaokubali kufanya kazi katika maeneo ya pembezoni mwa miji pamoja na serikali kuongeza motisha ya fedha kwa madaktari hao. Nadhani pia ni wakati sahihi jamii kutengeneza wataalam, pia tutengeneze ile hali ya kutaka kurudi nyumbani. Ni wito ambao unaweza tukatoa pia ni kuongeza incentives katika sehemu ambao tunafikiria kwamba inaweza ikawa ni korosi kidogo, inaweza ikasaidia kuongeza idadi ya wataalam. Maadhimisho ya siku ya afya duniani elfu mbili ishirini na nne yamebeba kauli mbiu isemayo afya yangu haki yangu, ikilenga kusisitiza kuwa ni haki ya kila mwanadamu kupata huduma bora za afya bila kujali hali zao za kiuchumi, kijamii au kiutamaduni. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Katika jamii na maendeleo hii leo, tunaelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tukiangazia ufugaji nyuki katika jimbo la Kivu Kusini na faida zinazotokana na, na biashara hiyo katika mji wa Bukavu. Mwanahabari wetu Mitima De Lechance ametuandalia makala yafuatayo. Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni eneo lenye milima linalofaa hasa kwa ufugaji nyuki kutokana na hali ya hewa yake na uoto wake wa miti na mimea ambao unafanikisha uhifadhi mzuri wa asali. Katika miongo kadhaa iliyopita ufugaji wa nyuki ulikuwa nadra, ila kwa sasa wafugaji nyuki wanajitahidi kuboresha sekta ya ufugaji nyuki. Dieu merci Mahano ni msimamizi wa shirika linaloitwa ulimwengu wa nyuki, kwa lugha ya Kifaransa, monde d'abeille. Anaeleza zaidi kuhusu ufugaji wa nyuki. Kufuga nyuki ni rahisi sana, kwa kuwa inakuwa kazi ambayo inakuwa inawezi fanyika kwanza na kila mtu, au mtoto au mzee au mkubwa. Hailombe nguvu, aseme nguvu za mikono, hapana, na haikulombe wakati ya mingi ya kisasa. Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pia imekuwa ikikabiliwa na hali ngumu ya kisiasa kwa miongo kadhaa. Inayoashiria migogoro ya mara kwa mara ambayo ina athari kubwa za kibinadamu na, na mazingira. Ukosefu wa usalama vijijini umesukuma idadi ya watu wengi kuhama mara kwa mara ili kuepuka migogoro. Kuna pia ongezeko la idadi ya watu, ukosefu wa miundo mbinu, pamoja na ukataji miti unaofanyika ndani ya misitu na mbuga. Hali hizi zilisababisha ongezeko la umaskini wa kutupwa, ila kwa sasa wakazi wa Kifu Kusini wanajaribu kupambana na umaskini kwa kufuga nyuki. Akiwa pia mwanasheria Zozo Sakali ni msimamizi wa shirika la ufugaji nyuki linaloitwa Kicheko kwa wasio na kicheko, kwa lugha ya Kifaransa sourire ou sans sourire. Nimeongea naye pia. mwaka uliisha tulifikia kupata tone mbili za, za asali na ilionekana iko kidogo sana hapa Bukavu kwenyewe inabidi na, nafikiri juu hata ya, ya, ya, ya toni kumi na tano kwa mwaka, lakini tukienda mfasi e, ambapo wanatuhitaji na natuita na, tutume asali unakutana inakuwa nyingi sana, na sisi hatuwezi kuweza kueneza na kupitia hiyo asali, kunakua ingine e, ma, e, mambo ambayo inakuwa ndani ya mzinga. Watu mingi hawajui kama kunakua ile wanawaza wana ni uchafu, japokuwa hapana, kuko propolis sir kunakua siri, dabe. Ni mambo mengi ambayo inakuwa ndani ya mzinga ambayo inahitajika na inakuwa ikisaidia vitu mingi sana. Alafu ndani ya mzinga hakupashe kuwa kitu itatupiwa, ni yote inakuwa ni pesa. Licha ya juhudi zao, wafugaji nyuki hasa wanaotumia mizinga ya kitamaduni wanasema wanataka kufanya kazi yao kwa mtindo wa kisasa, ila wanasema hadi sasa si rahisi, wakielezea baadhi ya changamoto katika kazi yao hiyo. Hipokrat Marume pia ni msimamizi wa mradi unaoitwa Asali Chemchemu ya Afya, kwa kifupi PAKAF, Kivu Kusini. Hatuyakuwa na vifaa kama vile tulikuwa tunataka vya vya kisasa, tunakuwa tuna ile usindikizaji wa serikali yetu kwa kuweza kutupatia uh, kutusindikiza na hela huku na huku, na hata kwa kuweza kukinga wafuga nyuki. Kwa hiyo shida ambao wanakuwa wakipitia mo ndani, tunakuwa tuko tunakosa miti, sababu watu wanakata miti kiolela. Nilikata miti kiolela inakuwa na tuma nyuki hapate chakula mingi, pahali nyuki ziende kutafuta chakula, zinabaki ndani ya muzinga, zikianza kupiga mabawa kwa kupunguza ile joto ndani ya muzinga, kwa kuwa mule ndani ya muzinga temperatura inapashwa baki ku 33 degree makumi tatu na tatu. E, wakati joto inakuwa nyingi, nyuki hazitaenda tena kutafuta chakula, zinaanza ziko napiga mabawa ili zipunguze kwa ile joto e, vitoto visikufe na joto ndani ya mzingi. Pia mara nyingi wafugaji nyuki wanasema wanafanya shughuli zao bila msaada wa kiufundi au kupewa mafunzo yoyote, hali ambayo huwafanya kushindwa kupata faida zaidi sokoni na wengine wanasema kwa muda mrefu wamechukuliwa kuwa wachawi, haswa katika baadhi ya vijiji kwa vile wanafuga nyuki, ila wanasema hawatakata tamaa. ni tima de la chance jamii na maendeleo mukafu. Sasa na kusomea muktasari wa habari za dunia. Zaidi ya watu 90 walifariki wakati boti iliyojaa watu wengi ilipozama katika pwani ya kaskazini mwa Msumbiji, mamlaka za eneo hilo zilisema Jumapili. Ujumbe wa Hamas uliwasili mjini Cairo kukutana mkuu wa idara ya ujasusi ya Misri Abbas Kamel, taarifa ya kundi la Hamas ilisema Jumapili. Na maafisa wa Israeli walisema jana kwamba wanajiandaa kwa, wanajianda kwa operesheni za kijeshi katika eneo la kusini mwa Gaza la Rafa, miezi sita baada ya vita ambavyo vimesababisha maafa makubwa na uharibifu wa mali na makundi ya wa waasi yanaendelea kudhibiti maeneo zaidi mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo baada ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa kutoka India kuondoka kwenye vituo vyao karibu na mji wa Sake. Na kwa hizo taarifa tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, leo siku ya Jumatatu. Kwa niaba ya wote ambao wameshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, produsa wetu Dadi Balawe. Mimi naitwa BMJ Mridhi, hapa hewani nimeshirikiana na Patrick Ndwimana. Kwa pamoja tunakutakieni siku njema.