Kwa undani. Jina langu ni Hoba Abdi. Karibu msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa undani. Leo katika sehemu ya kwanza, awamu ya nne ya mazungumzo ya mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira inajadili jinsi ya kukabili uchafuzi wa plastiki duniani. Ni mkutano ambao unaendelea Ottawa nchini Canada na katika sehemu ya pili wafanyikazi wa serikali ya Kenya wasiopungua 30 wameshtakiwa kwa madai ya kutumia vyeti ghushi vya masomo na kuajiriwa katika sekta ya umma. limeleta changamoto nyingi ikiwa ni pamoja na uchafuzi wa mazingira unaochangia kwa asilimia kubwa maafa yanayotokana na mabadiliko ya tabia ya nchi. Takwimu kutoka shirika la Umoja wa Mataifa linakadiria kuwa tani zaidi ya bilioni tisa za plastiki zimezalishwa huku idadi kubwa ya taka hizo zikisalia kwenye mazingira na kuhatarisha viumbe hai. Nchi kadhaa barani Afrika zimepiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki au kuchukua hatua kali dhidi ya matumizi yake. Baadhi ya nchi hizo ni pamoja na Kenya, ilipiga marufuku mifuko ya plastiki mwaka elfu mbili kumi na saba. Taifa la Rwanda lilipiga marufuku mifuko ya plastiki tangu mwaka elfu mbili na nane. Nchini Tanzania, taifa hilo pia lilichukua hatua kudhibiti matumizi ya mifuko ya plastiki. Mauritania ilichukua uamuzi wa kupinga marufuku mifuko ya plastiki mwaka elfu mbili kumi na tatu na Morocco inatekeleza marufuku ya mifuko ya plastiki tangu mwaka elfu mbili kumi na sita. Sio tu madhara yake kwenye mazingira lakini pia inashukisha uchumi wa nchi, kwani ushughulikiaji wa taka za plastiki unahitaji rasilimali nyingi za kifedha na teknolojia. Na uchafuzi wa plastiki unaweza kudhoofisha shughuli za kiuchumi hasa katika sekta za utalii na uvuvi. Hata hivyo, kuelimisha umma kuhusu madhara ya plastiki na kubadilisha tabia za matumizi ya plastiki ni changamoto kubwa, hasa kutokana na utegemezi mkubwa wa plastiki katika maisha ya binadamu ya kila siku. Katika kujadili swala zima la mazingira na hatari ya plastiki kwenye mazingira, naungana kwa njia ya simu na Helen Dena kutoka shirika la Greenpeace Kenya. Mkutano wa nne wa kamati ya majadiliano ya kiserikali ili kuunda mkakati wa kisheria kimataifa kuhusu uchafuzi wa mazingira kwa kutumia plastiki ikiwemo mazingira ya baharini unaendelea Ottawa, Canada, sehemu ambayo wewe Helen Dena upo. Washirika kutoka nchi mbalimbali ikiwemo bara la Afrika wanahudhuria mkutano huu ambao unatarajiwa kumalizika ukiwa na mkakati mpya. Tangu kuanza kwa mkutano huu Je, yeah. Kumekuwa na maafikiano gani au mwelekeo gani wa matumizi ya plastiki katika miaka ijayo? Asante Huba, mkutano huu umeanza jana, kwa hivyo mataifa mbalimbali yamekuwa yakizungumzia ama yakipeana matamko yao ya kwanza ama kwa kimombo tunaita opening statements, na tunaona kwamba mataifa haya yanataka kuendelea kwa mkutano huu kwa sababu ule watatu ambao ulikuwa kule Nairobi mwaka jana. Uh, mataifa mbalimbali yalikuwa yamefanya uh, mazungumzo ya dorori, lakini kwa sasa naona ni kama mataifa yanataka tuendelee mbele, yanataka uh, mwenyekiti basi, um, tayari ya waweke katika vikundi vile vidogo vidogo amba, ambavyo kwa kimombo tunaita contact groups ili watu wajadiliane kwa undani mambo ya, ya um, mkataba huu kwa hivyo tunaangalia pengine kuanzia leo na siku zijazo, basi tuone uh, kwa kikamilifu ni nini haswa ambacho itakuwa kimejadiliwa uh, katika na, kwa katika baadhi ya mataifa ambayo yako katika mji huu wa Otawa. Naam, katika kutanguliza Helen, umezungumzia kuhusu mkutano ambao ulikuwa umefanyika um, mwaka jana nchini Kenya, na baadhi wanaotaja kwamba ni mkutano ambao kidogo haukupata mafanikio makubwa. Je, ni mambo gani yalikuwa ni kizingiti au changamoto kuu ya mkutano huu kuonekana kutofaulu? Sana sana ilikuwa kuangalia katika ule mkataba wenyewe, sana sana unaegemea upande upi, kwa sababu kulikuwa na mgawanyiko katika wajumbe, baadhi ya wajumbe na si wengi sana, sana wajumbe kutoka katika nchi ambazo zinazalisha plastiki ndio hawakutaka kupunguzwa kwa uh, plaku, uzalishaji wa plastiki, na hapo ndio kulikuwa na changamoto. Hao walitaka tu waangalie mambo ya kusafisha mazingira, mambo ya uchakataji wa plastiki, lakini sio kupunguza uzalishaji. Lakini chanzo chenyewe cha uchafuzi wa mazingira kutokana na plastiki ni uzalishaji wa plastiki. Hivyo basi, um, mataifa mengi yalikuwa yanasema tusipoangalia chanzo, basi tutakuwa tunafanya kazi bure, na hapo ndipo ambapo hawaku walitofautiana na hivyo basi, hakukuwa na mwelekeo ama hakukuwa na kuendelezwa kwa mazungumzo yale. Na basi, hele, ni mkakati gani ambao kwa sasa inapendekezwa katika mkutano ambao unaendelea kwa ajili ya kupunguza matumizi ya plastiki ili kudhibiti uchafuzi wake? Uh, kwa wakati huu mataifa yanajaribu yani, kuona kwamba kila mtu yani, yale matakwa ya kila mtu yanawekwa kwa meza na kujadiliwa. Kwa hivyo vile tunavyoona ni kama pengine hata wasipokubaliana kwa kila kitu kuna mataifa mengine itabidi yaje ya katika ile meza, na kwa ile tunaeta kwa kimombo ku compromise, yani hata kama hautataka hautapata matakwa yako yote, lakini baadhi mata ya matakwa na, ambayo yanafaa kuendeleza mazungumzo haya basi yawe yamejadiliwa. Kwa hivyo tunatarajia tuna kuwa mataifa pia hayatakuja hapo na kujiangalia tu wao wenyewe, kuangalia pia yale matakwa yao, lakini waangalie, waangalie pia jinsi ambavyo taka za plastiki bado zi, zinaendelea kuathiri mazingira na afya ya wanadamu, na kwa hivyo wapatie wa hilo kipa hicho kipaumbele, ndio maana hata mkataba huu basi uweze kuwa wa maana kusuluhisha changamoto hii. Na mjadala kuhusu swala la plastiki sio geni, ni mambo ambayo mmekuwa mkiyazungumzia nyinyi kama wana mazingira. Je, washirika wengine wanatathmini athari za muda mrefu za uchafuzi wa plastiki kwa sababu uh, wa, wa, wanasayansi na vilevile watafiti kama nyinyi mmezungumzia kuhusu hatari yake? Maanake ni, ni ni plastiki ni kitu ambacho hakiozi, kwa hivyo inasalia kwa mazingira kwa muda mrefu. Je, mumeangalia jinsi ya kutathmini hatari za muda mrefu za plastiki na jinsi za kuukabili? Cha ku, cha kushangaza, ama cha kushangaza ni, ni kuwa kila mtu, hata wajumbe, hata wale uh, wajumbe kutoka zile uh, Uh, nchi ambazo zinazalisha uh, plastiki wote wanajua athari zake. Wote we, we, yaani ni kama ikikuja mambo ya athari za plastiki, sote tunakubaliana, lakini ikikuja kwa jambo ili swala la kuwa je, tutafanya vipi ama tutafanya nini, ndo maana kusitisha ama kupunguza athari hizi, basi hapo ndo kunakuwa na mgawanyiko, kwa sababu wale pia wanaangalia jinsi ambavyo nchi yao uh, itaendelea kutengeneza uh, uh, plastiki itaendelea pia kupata faida kwa sababu kwao pia ni, ni, ni biashara, na mm -hmm. ni kitega uchumi, so kwa hivyo kwao, sana sana, wanajua athari ziko ndio, lakini pia wanajiangalia wenyewe wakisema tukisitisha kutengeneza ama kuzalisha plastiki basi pia uchumi wa nchi yetu utaenda chini, na hapo ndio shida iko, kwa sababu tukiangalia, tusisi, tukiangalia tu tukijiangalia tu sisi tukijiangalia tu nchi yetu na uchumi wetu, basi hatutasonga mbele na athari hizi bado zitaendelea kuwa you know, katikati yetu, na si, si, si, hi, hi, hizi athari haziko tu kwa nchi moja, kwa sababu plastiki ina iko kila mahali. Kwa kimombo tunasema transboundary, yani haina mipaka, iko kila mahali. Kwa hivyo ni wajibu wa wa, wa serikali zote za dunia zije pamoja wakiangalia ki, athari uh, hizi pia waangalie ni nini haswa ambacho kinaweza kuwa kitatatua, um, shida hii ama changamoto hii. Helen, mfano Marekani na hata taifa ambalo wewe upo pale Canada, uh, kutokana na zile sera zao za kufanya ile kitu ambacho kwa kimombo wanaita recycling, naona ikifanya vyema sana katika mataifa haya. Je, barani Afrika tunaweza kujisaidia vipi? Maanake kwetu recycling kidogo imekuwa ni changamoto. Uh, ni kweli, hasa uchakataji wa plastiki ama, ama recycling haitatosha kumaliza ku, ku, ku, ku changamoto hii ya uchafuzi wa mazingira. Mm-hmm. Na sababu ni kuwa Um, tukiangalia pengine hata haya hizi nchi ambazo pengine ni tajiri na zina huo uwezo hazijaweza hata kuchakata plastiki kwa asilimia hamsini. Kwa hivyo tuseme, t, tukiangalia sana zile zimeenda sana tunasema al, asilimia arobaini, lakini tukiangalia pia um, duniani kwa jumla tunasema asilimia kama kumi peke yake ya plastiki ndo zinaweza kuchakatwa ama uh, zinaweza kuwa recycled. Lakini pia hata tukiangalia mambo ya uchakataji wa plastiki hiyo peke yake haita, haita tuwezesha kumalizana na um, hii hi changamoto ya, ya uchafuzi wa mazingira. Pia katika ule uchakataji wenyewe, hiyo proses ya kufanya uchakataji, huwa pia kuna mambo kadha wa kadha. Mara nyingi, pengine plastiki inachomwa ndo itengeneza kitu chingine, na katika ule uchakataji basi inatoa pia um, um, moshi ama toxins mm-hmm, ambazo pia zinadhuru zina wanadamu, kwa hivyo jambo jambo, jambo kuu ama jambo ambalo linaweza tu kumaliza hii changamoto ni tuona kwa ya kwamba ule uzalishaji unapunguzwa, mataifa yanaangalia njia mbadala ambazo wanaweza tumia, kama ni uh, kwa kutengeneza um, bidhaa zingine ambazo zinaweza kutumiwa kando na plastiki. Nafaa kuweka sheria tena, baadaye tuende tuelimishe, iwapo ni wananchi, iwapo ni wale watengenezaji wa plastiki, iwapo ni wale ambao wana, watumii, wanatumia hizi plastiki zenyewe. Amekuwa ni Helen Dena kutoka shirika la Greenpeace ambaye yuko utaa wa Kanada kwenye mkutano wa plastiki. Muda si mrefu tunaingia sehemu ya pili ya kwa undani na katika sehemu ya pili, kutoka Mombasa, wafanyikazi wa serikali ya Kenya wasiopungua 30 wameshtakiwa kwa madai ya kutumia vyeti ghushi vya masomo na kuajiriwa katika sekta ya umma. Rais William Ruto amekariri kuwa lazima waliohusika wajiuzulu serikalini na kulipa pesa waliolipwa kupitia ajira ya ufisadi. Josephat Kioko ameandaa sehemu hii ya kwa undani kutoka Mombasa. Tume ya kitaifa inayohusika na maadili na ukabili ufisadi inasema kufikia sasa watu wasiopungua thelathini wamekwisha kamatwa na kusimama kizimbani kujibu mashtaka kuhusiana na stakabadhi za masomo na stakabadhi za kazi ambazo zimetajwa kuwa ni gushi. Mambo hayo hayajaanza leo. Mwaka jana uchunguzi ulianza rasmi baada ya madai kwamba watu zaidi ya elfu mbili walikuwa tayari wameingia serikalini kufanya kazi wakiwa wametumia njia za mkato, yaani stakabadhi za masomo kuanzia shule za sekondari, vyuo vikuu, kwamba zilikuwa ni bandia. Kuna baadhi ya taasisi ambazo tayari zilikuwa zimechukua hatua ya kuwafuta kazi au kuwasimamisha maafisa wanaopatikana na hatia kama hiyo, baada ya kufanya uchunguzi wa ndani, naibu rais Rigathi Gachagua anasema idadi hiyo huenda ikawa ni zaidi ya elfu mbili watakaopatikana na hatia hiyo. Upande wake, rais William Ruto ameshasema serikali haitashindwa kuwakabili watu kama hawa. Those who have fake certificates working for government at any level. Please, wale walio na vyeti ghushi na wanahudumu serikalini katika walfa wowote, tafadhali jiuzulu na uondoke, rejesha fedha tulizowalipa kwa mishahara na marupurupu ili tuondoshe ulaghai. Kando na hayo, tume ya EACC, idara ya ujasusi lazima wafanye kazi kwa wepesi kurejesha mali ya umma iliyotumika kulipa hawa watu ni Rais William Ruto kwamba serikali sasa itachukua hatua ya kuwalazimisha waliohusika na stakabadhi gushi wajiuzulu kazi mbalimbali serikalini na hata fedha waliolipwa waanze kuirudisha. Tume inayokabili ufisadi hapa nchini Kenya imesema kufikia sasa umefaulu kurudisha zaidi ya dola za Marekani 90 zimeshapatikana kupitia watu waliosimamishwa kazi au kupatikana na hatia ya kutumia stakabadhi bandia miongoni mwa wale walioshtakiwa. Je, ni vita baina ya mtumishi wa umma na serikali kuu? Kwa sababu serikali imeshatangaza kwamba uchunguzi huu unahusisha watumishi wa umma katika serikali ya kitaifa na serikali katika kaunti mbalimbali nchini Kenya. Kwa mujibu wa gazeti la Standard, vyeti ambavyo vimekuwa vikichunguzwa ni kuhitimu kutoka shule ya sekondari kuingia chuo kikuu na pia vyeti watu waliotumia ili kupata ajira serikalini. Tunaye mchanganuzi wa maswala ya sera na utawala bora Alex Manyasi. Manyasi, lazima umefuatilia sakata hii inayozidi kuchukua mkondo mpya kila wakati, wakati uchunguzi ukiendelea. Jambo nzuri, kwa sababu mara nyingi nimesema kwamba sababu ya watu kufanya maovu uh, na kuendelea kuencourage wengine kufanya maovu ama kufanya mambo ambayo hai, kio, hayako sawa Uh, ni kwa sababu wanajua kwamba kuna mtu ametenda na hakuna jambo lililofanyika ama hakuna uh, hatua ambayo ilichukuliwa dhidi yao. Kwa mfano tu, tumesikia mara nyingi ya kwamba labda wanasiasa wamekuwa na vyeti ghushi uh, wameenda kotini uh, wakasafuta mzao uh, ikamalizika, wakatafuta kura tena wakapewa na mwananchi uh, wakaendelea kuwa viongozi kwa hivyo ikiwa mtu ataweza uh, kufanya jambo na asiadhibiwe, kuna uwezekano ya kwamba wengine wataiga mfano huo huo, wafikiria ya kwamba njia ya mikato ndiyo njia ya pekee ama njia ya rahisi. Uh, kwa hivyo hakuna haja ya kuweza kung'ang'ana na mambo mengi ikiwa unaweza kutumia njia ya mkato na uweze kufika mahali ambapo umefika. Kwa hivyo ni jambo nzuri, uh, hakuna mtu anaweza rudia fanya jambo kama hilo, um, siku za baadaye. Sasa tukija e, hoja ya kwamba hata kama ni miaka kumi, mtu amefanya arudishe pesa kwa serikali, hebu zungumzia hilo. Mwanzo, watu kurudisha fedha kwa serikali itakuwa vigumu sana. Um, nasema itakuwa vigumu kwa sababu mtu anapopata mshahara, kuna wale labda unapata mshahara leo unaopangia, utakuwa umetumia ule mshahara, umeisha kidogo, itakuwa ni changamoto kuweza kupata ile fedha kutoka kwa hawa watu labda rahisi kidogo, na sijui kama kuna njia rahisi. Ni kuhakikisha kwamba labda wale viongozi wakubwa wakubwa wa serikali wa wa ambao labda wamehusika katika mambo haya, wao wanaweza ambiwa kwamba kuna asilimia fulani ambayo utarejesha. Kwa mfano, ikiwa umeajiriwa kama director, kwa mfano e, mshahara ambao ungelipwa ukiwa mtu wa form four bila digrii ulikuwa elfu kumi na tano kwa mfano na ulikuwa na degri gushi kwa hivyo kupitia kutoka kwa form four ukwenda ile degri labda ukawa na nyongeza ya kama shilingi elfu hamsini utaambiwa wa kwamba hiyo utaweza kuregesha kwa sababu uh, kusema kweli pia ukisema watu warudishe fedha zote ambazo wame Kupata kutoka labda umefanya kazi ni ya 30 ya 40, itakuwa ni kibarua kigumu sana. Vyombo vya habari nchini Kenya vimeripoti kuwa baadhi ya watu ambao ni wafanyikazi katika sekta ya umma ambao wanachunguzwa kuhusiana na stakabadhi gushi, baadhi yao wanafanya kazi katika sekta ya kawi, sekta ya afya nchini kupitia hospitali yani. Pia ripoti za vyombo vya habari vimezungumzia wanasiasa ambao pia wanasemekana huenda wamehusika kutumia stakabadhi kama hizi ili kupata kazi kupitia uchaguzi wa kisiasa au ajira zaidi inayotolewa na serikali. Wanaosemekana kuwa na makosa haya ni watu zaidi ya elfu mbili lakini serikali inasema tayari wamepatikana watu zaidi ya mia saba na wameanza kupokonywa hiyo pesa. Tume ya inayochunguza ufisadi ESC inasema haina meno ya kuuma, wanataka mamlaka. Wewe ni mtaalamu wa hmm, mambo ya sera Nafikiri EACC wameongea mambo ya kutaka mamlaka zaidi kwa muda mrefu sana. Um, na kwangu mimi sidhani kama ni mamlaka zaidi wanahitaji uh, kwa sababu kuna vitengo vingi tu vya serikali ambavyo vinashughulikia mambo tofauti tofauti. Kwa mfano uh, EACC ina uh, mambo ya kushughulikia na DPP ana nafasi ya kuweza kushtaki watu kwa chini. Kuna DCI ambao pia wana nafasi ya kuweza kufanya uchunguzi uh, kwa kina fulani Uh, kuna pia uh, zile serikali kwa mfano kama uh, qualification authority ambayo pia ina nafasi katika kuweza kuchunguza vieti ama kuweza kuhalalisha vieti uh, vya watu. Kwa hivyo sio lazima shirika moja liweze kupewa mamlaka yote, kwa sababu ikiwa uh, lile shirika basi, litakuwa kwa kizungu tunaita rock, ikiwa ni la kunyanyaza watu. Kwa mfano, unaweza imagine ikiwa ni shirika moja lina mamlaka yote na linanyanyasa watu na lina haki Uh, ile itatoka wapi? Kwa hivyo sio lazima wapewe mamlaka yote yale walionayo. Wanaweza fanya hayo, yakachunguza na wakakabidhi kwa wengine washtaki, ndio hivyo sasa, kwa sababu ikiwa wanaweza fanya kazi ya uchunguzi vizuri na wakabidhi wengine kama DPP wa kuweza kufa, kufa, kufa, kufanya prosecution, basi iende ile route, na sababu nafikiri, sababu ya Rais kusema kwamba watu wajizuli kwa sababu uh, process ya kuweza kumwondoa mtu kwenye ofisi ni process mrefu sana. Lazima uweze kupeleka mahakamani, ili ya kwamba mtu aweze kuhukumiwa kwamba alitumia vietugushi, na kulingana na historia ya Kenya tumeona ya kwamba hizo kesi huwa zinachukua muda mrefu sana na huenda ya kwamba zikaweza kuzaa matunda. Kwa hivyo so, njia fupi ni ile watu waweze kujiondoa uh, kwenye ofisi wenyewe na kama ni mimi, si ningesema ya kwamba walipe, ningesema kwamba wewe jiondoe kwenye ofisi. Tunajua kwamba ulikosea, ulifanya mambo haya, lakini sisi na wewe utapoteza zile terminal juice zako zote, akupea kitu lakini usiregeshe, hiyo itakuwa njia rahisi. Lakini tuseme ya kwamba watu waregeshe pesa, utaona kesi ambazo zitakuwa kotini ni nyingi sana, na hiyo kesi rahisi, ataondoka ofisi kama azizaishi mchakato ni mkubwa huu, ambao unahusisha serikali kuu, serikali za kaunti, uchunguzi kupitia tume ya wa maadili inayokabili ufisadi, na pia kuna polisi wanaokamata watu kwenda kuwashtaki. Sasa, mifumo ya utawala na taasisi mbalimbali zina udhaifu gani ambao unasababisha mtu kusoma akose ajira na mtu kutosoma lakini apate ajira? taasisi za umma zina dosari gani? Ile kuna kuna ile kwa Kizungu tunaita fundamental challenge um, ile ile changamoto ya kimsingi, zile mashirika za serikali kwa zile zinafanya kazi, kwa mfano National Qualification Authority, zile university zetu za Kenya ikiangalia na Commission for Higher Education, hizi uh, ni taasisi ambazo zinafaa uh, katika, ukienda kwenye mtandao kwa click of a button ujue ni mtu fulani alipata, um, alienda shule gani akapewa cheti gani lakini kwa sasa uh, unapata y kwamba kama kuna mambo kama haya lazima uchunguzi ufanywe. Uh, jambo ambalo najiuliza ni tunafanya uchunguzi vipi, na ili hali kuna taasisi university zetu za Kenya ambazo uh, ni rahisi sana kujua kama mtu aliweza kuenda shule au la. Tunafaa kuwa na ile platform ambayo mtu akimaliza shule uh, university zinashare ile information kwa ile platform na wewe ukitaka kujua mtu fulani alienda shule gani akapata cheti gani, inakuwa rahisi kujua. Haitakuwa na haja ya kufanya uchunguzi, na pia itapatia muda wa rahisi, atajua kama huyu mtu ana vyeti vya halali ama hapana. Kwa sababu tunasema mambo ya serikali, lakini imajini ile uh, mashirika ya kibinafsi, wao wanapitia changamoto iliyo hivi. Alex Manyasi huyo, mchanganuzi wa maswala ya sera na utawala bora, tukiwa naye hapa kuhusiana na sakata hii ya utumiaji wa stakabadhi gushi za masomo na ajira serikalini. Ni warejeshe Washington. Shukran za dhati kwa mwenzangu Josphat Kioko kutoka kaunti ya Mombasa nchini Kenya. Kwa Undani inakamilisha muda wake leo. Umekuwa nami Huba Abdi, mwongozaji mahiri wa kipindi amekuwa ni Aida Isa. Kwa heri. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliofanyika wiki hii. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki oh, hatuni waweke wazi, mubaki na mishangao kuswa ya mapenzi, nataka kuyaeleza na leo tena. Waite ni paparazi, warushe kwa mitandao, siataki mapenzi, nataka jipongeza