Angazia vita vya Rusia nchini Ukraine, Marekani imetoa msaada wa dola bilioni 61. Je, utasaidia kumaliza vita na ushindi kwa Ukraine au utaongeza vita zaidi? Sehemu ya pili, tunajadili ongezeko la kodi kwa wafanyabiashara katika nchi za Afrika Mashariki, wakati nchi hizo zinatafuta kila mbinu kufadhili bajeti zake. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Baraza la Seneti la Marekani limeidhinisha msaada zaidi kwa Ukraine kwa kiasi cha dola bilioni 61. Msaada huo umetolewa baada miezi ya miezi kadhaa ya pingamizi za kisiasa kati ya wademokrat na Warepublican. Wademokrat wakiongozwa na Rais Joe Biden walionya kwamba Ukraine ilikuwa katika hatari ya kushindwa na Russia katika vita hivyo iwapo msaada huo haungeidhinishwa na kupelekwa kwa haraka iwezekanavyo nchini Ukraine. Wanajeshi wa Ukraine wanategemea msaada kutoka kwa wafadhili kupigana na wanajeshi wa Russia wenye silaha za kutosha. Licha ya kupokea kiasi kikubwa cha msaada wa kijeshi kufikia sasa, baadhi ya wataalamu wa vita wanasema vita hivyo vimefikia hatua ya kukosa mabadiliko yoyote. Baadhi wanasema msaada wa sasa wa dola bilioni 61 utasaidia Ukraine kushinda vita hivyo. Spika wa baraza la wawakilishi Marekani ambaye ni Republican alikubaliana na wademokrati katika kupitisha msaada huo akisema kwamba Rasia imeungana na Iran na China katika vita hivyo vinavyotishia usalama wa Marekani na kuwepo kwa dunia iliyo huru. Baadaye mswada wa msaada huo ulipitishwa na Senati. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski anasisitiza kwamba ni lazima Ukrain ishinde vita hivyo. Idadi ya vifo vya raia kutokana na vita vya rasha nchini Ukrain vilivyoanza Februari mwaka 2022 haijulikani. Umoja wa Mataifa na mashirika ya kufuatilia haki za kibinadamu yanakadiria kwamba raia wa Ukrain elfu kumi wamefariki na zaidi ya elfu ishirini kujeruhiwa. Wanajeshi elfu thelathini na moja wa Ukrain wamefariki. Rasha haisemi idadi ya wanajeshi wake ambao wamefariki, lakini uchunguzi wa vyombo vya habari huru na mashirika yasiyo ya kiserikali unakadiria kwamba Rasia imepoteza karibu wanajeshi elfu hamsini. Rasia imepuzilia mbali hesabu hiyo na kusema wizara yake ya ulinzi pekee ndiyo yenye haki ya kutoa hesabu kuhusu wanajeshi wake ambao wamefariki na kwamba haijafanya hivyo kwa kuheshimu kanuni za siri za nchi. Rasia inaendelea na mashambulizi katika sehemu tofauti za Ukraini huku wanajeshi wa Ukraini pia wakirusha makombora hadi ndani ya mipaka ya Rasia. Rasia imesema kwamba msaada wa kijeshi kwa Ukraini ambao umepitishwa na Marekani utapelekea uharibifu mkubwa na vifo, na kudai kwamba Marekani inapigana na Rasia kupitia kwa Ukraini. Marekani na muungano wa kijeshi wa NATO wamesema kwamba hawana mpango wowote wa kutuma wanajeshi nchini Ukraini kupigana na Rasia. Hakuna dalili za kufanyika mazungumzo kumaliza vita hivyo. Ibrahim Rahbi ni mchambuzi wa vita na diplomasia, yupo Dar es Salaam Tanzania. Ibrahimu, Ukraine wamesubiri msaada huu kwa miezi kadhaa, kwa kiwango gani wanahitaji huu msaada na utakuwa na nguvu gani katika vita hivi? Vitamalizika au ndiyo mwendelezo wa uharibifu na umwagikaji wa damu? Uh, bila shaka tunaweza tukashuhudia hali tofauti. Uh, kwanza ningependa kuweka wazi kuwa kuna hii kauli inasema, msaada kwa Ukraini. Marekani huwa anatoa msaada kwa Israeli, lakini hizi nchi zingine zinakuwa zinapokea ni mkopo kwa hiyo Ukraine wanapokea mkopo wao mwingine kutoka kwa Marekani. Utakumbuka taarifa ya mwisho wa mwaka jana iliyoonyesha Marekani imefanya vizuri sana kwa uuzaji wa silaha nje, kati ya miaka miwili miaka miwili ambayo inajumlisha pia vita ya Urusi na Ukraine. Kwa hiyo Ukraine wanapokea msaada ambao kiasi wamekuwa wakiutaka kwa kiwango hicho, licha ya kuwa msaada wa nchi za Magharibi pamoja na Marekani ha, haujabadili sana mwelekeo wa vita lakini kwa Ukraini kuna wakati unawaonyesha kama umeleta nafuu. Ukitazama ukirudi nyuma, angalia wakati uvamizi wa Urusi unaanza kwenye ardhi ya Ukraini, utaona kuwa Ukraini haikuwa na ulinzi wowote wa anga, na ndio maana unaona kuwa Urusi ilikuwa inaweza kupiga popote ndani ya ardhi ya Ukraini bila kizuizi. Lakini utagundua baadaye, baada ya muda na misaada kuingia na silaha kuanza kwenda na mafunzo baadhi ya askari wa Ukraini, uliona kuwa vita imebadilika. hivi sasa Uh, Ukraini ana uwezo hata wa kupangua droni zinazokuja za Urusi, anaweza kulinda baadhi ya sehemu. Lakini si hilo, ana uwezo hata wa kufanya mashambulizi ndani ya ardhi ya Urusi. Kwa hiyo unaweza ukaona kuwa wakati mwingine msaada wa magharibi eh, umeenda kusaidia kiasi fulani jeshi la Ukraini, lakini kikubwa kuwa msaada huu au unaweza kusema kuwa mkopo huu hauendi kusaidia lolote, isipokuwa tunaweza tukashuhudia mwendelezo wa vita ya muda mrefu kwa sababu Uh, mkopo huu au msaada huu unaenda kuifanya Ukraine kuwa iendelee kubaki kuwepo kwenye vita kwa muda mrefu. Sasa kama ilikuwa Ukraini ina fikra za kusema kuwa labda nimepoteza sana nikae kwenye meza, lakini kwa kupeleka msaada huu unawapa hope mpya kuwa tunaweza tukasimama kwa kipindi kingine zaidi na tukaendelea na vita. Kwa hiyo kitendo cha kusema vile ni kitendo ambacho kitashuhudia pia mauaji ya pande zote. Kwa wastan umri wa wanajeshi wa Ukraini ni kama miaka 43, katika nguvu kazi. Huu ni umri ambao unaanza kuzidi, si vijana ambao watachimba chimba handaki kwa haraka, wakuwe na ile motisho ya haraka harakaharaka, kurusha makombora huku na kule, kwa nia ya kutaka kushinda, wajihisi katika jamii kwamba tumeshinda kabisa. Hawa ni watu ambao labda kinachowasukuma ni uzalendo zaidi. Ukraini haijatoa ripoti au taarifa kwamba imesajili kikosi kikubwa cha wanajeshi kupambana na Rasha namna ambavyo tumeona na Rasha ikisema tunasajili tunasajili. Rais wa Ukraine Zelenski amerekodi ujumbe wa video akishukuru kwa msaada huo kutoka Marekani na kusema Ukraine sasa ina nafasi ya ushindi. Bilioni 61 zinatosha kwa Ukraine kumaliza vita hivi. Kama ulivyosema hapo awali, ukitazama Ukraini kuanzia mwanzo wa vita, inapigana vita ya kizalendo, ukilinganisha ukubwa wao, uwezo, teknolojia, maarifa na kila kitu na Urusi hali ilikuwa inaenda tofauti kwenye uwanja wa vita, kwa sababu wanaonekana kuwa kama wanajeshi wa Urusi waliingia kwenye vita hali ya kuwa hawahitaki, yani ni kama vile wanahisi tunaenda kuua ndugu zetu. Kwa hiyo kuna wakati mwingine wanahisi kuwa hatuna haja ya kufanya vile, lakini wakati huo wanajeshi wa Ukraini wenye umri mkubwa na ambayo walikuwa na umri mdogo waliingia kwenye vita hali ya kuwa wakihisi kuwa tunaenda kulinda uzalendo wetu au tunalinda taifa letu. Kwa hiyo ari yao ilikuwa juu, na ndio maana matokeo ya vita yalikuwa yanakuja kuonyesha tofauti kubwa. Kwa hiyo kitendo cha hivi sasa cha kwenda kwenye vita katika kipindi hiki, bado tunaweza tukashuhudia ile hali ambayo ilipita ya Ukraine, ambayo kuwa kila siku wanalishwa kuwa mna haki ya kulinda mipaka yenu na ardhi yenu dhidi ya uvamizi. Kiuhalisia inaweza ikasoma vile, kwa sababu kilichofanyika ilikuwa ni uvamizi, licha ya kuwa hata kama una madai mengine, lakini kilichofanyika ilikuwa ni uvamizi. Kwa hiyo nawaona Ukraine kuwa wana uwezo wa kuendelea kubaki kulinda nchi yao kwa muda mrefu, lakini gharama ya kulinda nchi yao kwa muda mrefu ni gharama ambayo inakwenda pamoja na, na, na maisha yao. Kwa hiyo hili walitambue kuwa watakaa nalo kwa muda mrefu zaidi, kwa sababu uh, nchi za magharibi uh, kama zitaendelea kutoa misaada yao, bado Ukraine ataendelea kubaki kwenye vita, licha ya kuwa inaweza kuwa asishinde vita wala Urusi asishinde vita, lakini wakabaki kuwepo kwenye vita ya muda mrefu kabisa. Kama mkakati labda wa magharibi unataka vile, Urusi akae kwenye vita ya muda mrefu au wanataka Ukraine abaki kwenye vita ya muda mrefu, nadhani wachora ramani wenyewe wanaona vita gani inao inayostahili ina, hapo ziposemi kwamba msaada huu wa Marekani ni ujumbe kwamba Marekani haitaiacha Ukraine, unavyosema vita vya muda mrefu, haitafanya hivyo labda ikilinganishwa na namna ilivyofanya Afghanistan, na kwamba Marekani itaendelea kusaidia Ukraini kwa kila hali, kushawishi washirika wake, kushawishi NATO kwamba tukiacha Ukraini na sisi pia tumemalizika, lazima tupambane na Rusia, lazima tupambane na Putin. Hizi semi unakubaliana nazo? Usemi huo unategemea na kile kitachokuja kutokea baada ya uchaguzi wa Novemba wa Marekani, kwa sababu mwelekeo wa vita halisi ulivyo unaelekea uchaguzi wa Marekani. Uchaguzi wa Marekani utatoa picha kamili ya nini kitaendelea. Je, vita itaendelea kwa muda mrefu au vita itasimama, kwa sababu ukitazama mgombea wa Republic ambaye, yeye anajionyesha wazi kabisa kuwa ni mpinzani wa vita ambayo inaendelea licha ya kuwa ukiangalia kwenye kura za mabunge yote mawili pia, wabunge wengi wameunga mkono kupeleka msaada kwa kwa kwa Ukraine. Hata wabunge wa Republika wengi wameunga mkono suala kama hilo, lakini msimamo wa mgombea Trump unaonyesha tofauti kuwa kwenye mwelekeo wake wa vita huenda asipende vita au asitake vita, na mivutano yake ya Trump muda mrefu, yeye na NATO, yeye na washirika wengine wa magharibi, muda mrefu amekuwa akijaribu hata kuitishia Marekani kuwa ataiondoa kwenye NATO. Kwa hiyo kitendo kile kina kinaipa nguvu Urusi, kuwa huenda akiingia Trump, uh, hii vita itakwisha, na sisi hata tukikaa kwenye meza tutakuwa tuna, tuna masharti mengi zaidi ambayo yatatekelezwa upande wetu, kwa sababu sisi tunashikilia kilicho kikubwa. Lakini ikiwa atarudi Biden kwenye nafasi hiyo, basi tutegemee kuona vita tena ya muda mrefu, kwa sababu eh, Biden naungana na, na wenzake wa magharibi na washirika wa, wa NATO ambao kuwa hawajakata tamaa kuendelea kupambana na Urusi kwa muda mrefu. Kwa hiyo hili tunaweza tukalishuhudia kwa pande zote. Kwa hiyo mwelekeo wa vita ya Urusi na Ukraini utaamuliwa baada ya uchaguzi wa Novemba wa Marekani. Alijaribu rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan, lakini alilofaulu ni nafaka kutoka Ukraini kuelekea mataifa ambayo yalihitaji nafaka zaidi, hasa Afrika. Ikaripotiwa na jaribu China, lakini vilevile vile China akasema siegemei upande wowote. Hatua ambazo amepiga hazionekani. Russia anaonekana amepata mshirika wa karibu zaidi Iran, kiasi kwa kwamba anamsaidia na silaha. Huyu ni adui mwingine wa Marekani, wanapimana nguvu. Ama masilahi ya Russia kupata sehemu ya Ukraine bado yapo na kupindua utawala wa Ukraine, na masilahi ya Marekani kuisaidia Ukraine ni kushinda Rusia ni kupimana nguvu ama ni masilahi ya utaifa kutoka Rusia na kutoka Ukraine. Bila shaka kila mmoja anatafuta ukubwa wake. Hapa Marekani, kwa kushirikiana na wenzake wa NATO, anatafuta ukubwa wa kusogea zaidi, lakini uh, uh, Urusi naye anajaribu kujikwamua, japo kujaribu kuwarudisha nyuma. Unajua, ukirudi nyuma kidogo uh, miaka ya labda tuseme ya themanini mpaka mwanzo wa miaka ya tisini, hapakuwa na mpaka unaoshirikisha kati ya Urusi na na NATO. Mpaka wa mwisho ulikuwa mbali. Nakumbuka baada ya kuvunjika uh, ukuta wa Berlin mwisho wa miaka ya themanini kwenda mwanzo wa miaka ya tisini, hapakuwa na NATO yoyote kwa sababu Poland alikuwa hajaingia huku laki tunachozungumza kuwa Marekani na washirika wake tayari wameshamsogelea sana Urusi. Ana mpaka mrefu wa Finland kilomita elfu moja mia tatu lakini tayari kuna Slovenia, Slovakia, Lithuania, zote zinaitazama Urusi pamoja na jirani yake Belarus kwa karibu sana. Kwa hiyo unaweza ukaona kuwa ni ukubwa unaotafutwa kusogea pembeni, lakini umezungumzia kuhusu uh, Rajab Tayyip Erdogan alijaribu kusuluhisha kwa njia yake na akasema hana upande, lakini mara zote amekuwa akifahamika kuwa yeye pia Uh, ni, ni, ni, ni mwanachama mtukutu wa NATO, lakini ni mshirika wa upande wa, wa pili wa, wa Urusi. Lakini utaangalia hata yeye alichosaidia wakati huo kilikuwa ni masuala ya la nafaka, lakini kiliposhindikana hata Urusi kuvunja mkataba wa nafaka, tunaona nini kilichokuja kutokea. Kwa sababu hawa nchi za Western walichoamua wa kuwa hakuna makubaliano ya nafaka, isipokuwa Ukraine atumie nguvu sasa kupitisha nafaka zake, na ndio mwanaona kuwa mifumo ya ulinzi wa anga ilipelekwa kwa nguvu kwenye miji ya Odessa ambayo kuwa ilisababisha kuondoa meli karibu nyingi za Urusi zilizokuwa zimepaki kwenye pwani ya Crimea zikavutwa mpaka mbele kule Sevastopol na kuacha ile korido ambayo ilikuwa inapitisha nafaka na, na, na Ukraine akaendelea kusafirisha nafaka zake, na ndio maana leo husikii story yoyote kuhusu nafaka na nafaka zinaendelea kutoka kama kawaida. Kwa hiyo wanafahamu nini wanakifanya kuwa tukishindwa hiki tutatumia hiki. Ukimtazama Uchina ambaye anasema yeye hana upande, lakini kiuhalisia yeye ndio mnunuzi mkuu wa mafuta ya, ya Urusi kwa upande mmoja, lakini ni mshirika wa karibu wa Urusi kwa hiyo kuingia kwa Irani ambayo ilikuwa ni adui wa upande wa pili naye akitoa msaada wa kijeshi ambao kwa Marekani wamemtaja wa, wa, wa, wa, wa kuwa alipeleka drone nyingi karibu drone elfu mbili zilikwenda ambazo zilinunuliwa kutoka Iran. Kwa hiyo unaona kuwa bado mpasuko wa mashariki na magharibi unahusisha una, una, una pro, proxy war ambazo tunaweza kusema vita vya wakala ambao vinachezwa vina nje ya uwanja. Na ndio maana unaona kuwa hivi sasa dunia karibu vita zote zinazopigwa duniani kwa hivi sasa ni proxy war, vita za vya mawakala. Yaani nchi husika zinazopigana unakuta hata si lengo lao kupigana, lakini zinakuwa zinawakilisha malengo ya nchi fulani, lakini vita inapigwa ndani ya ardhi zao. Ibrahim Rahbi ni mchambuzi wa vita na diplomasia, amekuwa kwa laini ya simu kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Shukran Ibrahim. Asante. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Hii ni Sauti Amerika, VOA. Sehemu ya pili ya kwa undani. Mimi ni Kenneth Bwire. Wafanyabiashara katika nchi za Afrika Mashariki wapo katika mizozo na serikali zilizopo madarakani wakipinga ushuru mkubwa, wakati serikali hizi zinatumia kila mbinu kutafuta njia za kufadhili bajeti, huku kukiwa na uhaba wa pesa unaosababishwa na ulipaji madeni na kudorora kwa uchumi. Mwandishi wetu wa Nairobi Jason Nyakundi Anaangazia kodi zinazotozwa nchini Kenya, Uganda na Tanzania na ni kwa njia gani zinaweza kuathiri ukuaji wa uchumi, maisha ya watu wa kawaida na uwekezaji wa kigeni. Serikali za Kenya, Uganda na Tanzania zimetangaza misururu ya mapendekezo ya kodi yenye lengo la kupata mapato zaidi licha ya malalamiko kutoka kwa walipa kodi. Nchini Uganda, wafanya biashara wamekuwa wakipinga mipango ya serikali ya kutoza ushuru wa ziada ili kufikia lengo lao la shilingi trilioni 30 au dola bilioni 7.87 kwa mwaka ujao wa fedha. Nchini Uganda, hazina inakabiliwa na uhaba wa fedha ili kukidhi naksi yake ya sasa ya bajeti na bajeti ijayo ya mwaka wa fedha 2024 2025. Kwa hiyo, serikali inahitaji shilingi trilioni tano nukta 64, au dola bilioni 1.48, pesa za ziada ili kufadhili bajeti yake ya shilingi trilioni 58 au dola bilioni 15.3 kwa mwaka wa fedha wa 2024-2025. Lakini mamlaka ya ukusanyaji ushuru inasema walipa kodi wakuu wanatoweka, malimbikizo yanaongezeka na, na, na wafanyabiashara wanapinga kulipa ushuru wa ongezeko la thamani. Uganda inajikuta katika hali hii baada ya uamuzi wa Benki ya Dunia kuacha kutoa mikopo mipya ya masharti nafuu kutokana na sheria za kupinga mapenzi ya jinsia moja iliyopitishwa mwaka jana. Miswada mipya ya ushuru bungeni inalenga kuongeza ushuru wa vifaa vya ujenzi, mafuta, juisi, maji ya kunywa, bia na faida kutoka kwa mauzo ya hisa za kampuni. Mtaalamu wa uchumi nchini Tanzania, Walta Nguma, anasema mzio wa sasa wa kodi katika nchi za Afrika Mashariki wakuwavunja moyo wafanya biashara na walipa kodi. Kodi katika nchi hizi tatu uh, kwa kweli imefikia kiwango kikubwa sana ambacho hakiendani na maisha ya watu, hakiendani na uchumi wa watu, lakini akiendani pia na ukubwa wa biashara ambazo zinafanyika katika hizi nchi zetu za Afrika ya Mashariki kiasi kwamba Eh, unaweza ukashangaa kwamba wafanyabiashara ambao tunao katika nchi zetu hizi, unaweza kuona kwamba kwa asilimia kubwa hawakui, bado wanaendelea kubakia nafasi ile ile, kwa sababu ukiangalia wote wanalalamika kana kwamba eh, wanafanya kazi kwa ajili ya serikali, kwa maana ya kwamba kwa ajili ya kutoa tu kodi. Kwa hiyo ni jambo ambalo eh, kwa kweli linakatisha tamaa kwa wafanyabiashara wengi, lakini pia linakatisha tamaa kwa watu wengi ambao e, wanatamani kuona kwamba wanaingia katika upande wa biashara kwa sababu e, kila kinapofikia kipindi ambacho tunaenda kwenye e, kwenye mwaka mwingine wa kibajeti au bajeti ya bunge inaenda kupitishwa, e, mara nyingi ukiangalia wafanyabiashara wengi wanakuwa katika hali ya msononeko, wanakuwa katika hali ya msononeko kwa maana ya kwamba wanajua kwa vyovyote vile eh, kodi inaenda kuongezeka. Eh, watakwambia kuna tozo, watakwambia kuna kodi, kuna nini vyote hivyo eh, vinaengezwa kwa lengo la kwamba serikali inaona kwamba eh, kuna mahitaji ambayo eh, yanahitaji watu kuchangia katika mfumo wa kikodi, kitu ambacho tunakuta kwamba kinakwenda kuumiza sana eh, wafanyabiashara. Ukija kuangalia asilimia kubwa ya ya bajeti zetu inaenda kwenye matumizi ya kawaida. Njoo angalia kwa mfano hivi sasa ukiangalia, uh, kwa mfano kwenye haya mabunge yanayoendelea uh, kwa ajili ya, ya matayarisho ya bajeti mpya ya mwaka elfu mbili na ishirini na nne uh, ishiri na tano uh, unaona kwamba asilimia kubwa zinaangukia kwenye matumizi ya kawaida, kununua vitu kama magari. Eh, magari kwa mfano, Tanzania zaidi ya, ya bilioni mia moja sabini na kitu zinatakiwa kwenda kutumika kwa ajili ya kununua magari ya, eh, ya wakurugenzi pamoja na wakuu wa wilaya. Sasa unaweza kuona kwamba eh, katika hali ya kawaida uh, mwananchi mtoa kodi lazima atajikuta kwamba ana, anasononeka kwa sababu anaona kwamba e, fedha hizi zote hizi kwa nini tusingeajiri madaktari wengi wa kutosha kwenye, kwenye vituo vya afya kwenye zahanati na kwenye mahospitali yetu, lakini vilevile vile, e, kwa nini zisingetoa ajira kwa, wana, kwa, kwa, kwa, kwa, e, kwa walimu kwa ajili ya kufunza watoto wetu mashuleni. Nchini Kenya, serikali ya Rais William Ruto inabuni serikali kwa lengo la kuinua nchi kutoka kwenye mtego wa madeni na kuimarisha fedha zake kupitia ushuru. Msimamo huo wa kisera ambao umeibua hasira za wananchi kote nchini umesukuma uchumi katika njia panda katika masuala muhimu ikiwa ni pamoja na iwapo ongezeko la ushuru litachangia moja kwa moja katika mapato ya juu ya serikali na kuchochea ukuaji wa uchumi bila kuumiza watumiaji na wafanya biashara. Kuimarisha sera ya fedha huongeza viwango vya kodi na kupunguza matumizi ya serikali, na hivyo kupunguza uwezo wa ununuzi na watumiaji na biashara, huku sera ya fedha iliyolegezwa kuongeza mahitaji ya jumla moja kwa moja kupitia kupunguzwa kwa viwango vya kodi na ongezeko la matumizi ya serikali. Wataalamu wa kodi wanasema kuongeza kodi na kupunguza matumizi ya serikali hakuna tija na kutapunguza uwekezaji na shughuli za kiuchumi. Serikali inatumia zaidi ya asilimia tisini ya makusanyo yake ya kodi kulipa madeni na mishahara kwa watumishi wa serikali na hivyo kusababisha hitaji la kukopa zaidi. Kuongezeka kwa utozaji ushuru kumepunguza nguvu ya matumizi kwa watumiaji na wafanya biashara na kuacha mamlaka ya ushuru ya Kenya KRA kuhangaika kufikia malengo yake ya kukusanya mapato yale malengo ambayo tuna tunategemea kuyaona yakifanikiwa katika umoja wa Afrika ya Mashariki inawezekana tusiuone, kwa sababu kuna ndoto fulani ya kutaka kuiona Afrika ya Mashariki inakuwa kama uh, umoja wa Ulaya jinsi ulivyo, kwamba uh, watu wanaweza wakafanya biashara katika mazingira ambayo ni rafiki zaidi. Moja ya kero kubwa ya wawekezaji duniani ni pale ambapo wanakumbana na msururu wa kodi kila sehemu, kila kona kila eneo wanakutana na kodi. Maana yake ni kwamba wanaona wana, kana kwamba eh, hii ni shida kubwa, kwa hiyo ni afadhali wakatafuta sehemu nyingine ya kuweza kwenda kufanya uwekezaji. Sasa wakienda sehemu nyingine, mataifa yetu yanakosa kodi, lakini vilevile ukija kuangalia ni kwamba eh, wananchi wetu wanakosa, eh, wa, wa, wa, wanakosa ajira, na ukiangalia tatizo la ajira ni kubwa sana katika, eh, katika ukanda huu wa Afrika ya Mashariki, lazima serikali hiyo ni namna gani ya kuweza kuzitumia vizuri rasilimali tulizo nazo, rasilimali gesi, rasilimali rasilimali watu tuende, rasilimali madini tuende kwenye kwenye kila kona hivi tulivyo navyo, tunavitumia vipi? Kama ni utalii tunautumia vipi? kwa uhakika na kwa asilimia kubwa katika kuhakikisha kwamba tunaengeza mapato katika nchi yetu, ili kumpunguzia mwananchi gharama ya kulipa kodi nchini Tanzania ya serikali inatazamia zaidi kuongeza ufadhili wa ndani katika bajeti yake ya kila mwaka na kupunguza ukopaji kutoka nje kutokana na kuongezeka kwa takwimu za ukusanyaji wa kodi katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Makadirio ya bajeti ya nchi ya shilingi trilioni 49 au dola bilioni 19 kwa mwaka wa fedha 2024 2025 ni pamoja na ongezeko la asilimia kumi la fedha za ndani kutoka bajeti ya mwaka lengo jipya la mapato ya ndani limepangwa kuwa trilioni milioni 33 au dola bilioni 13 ambayo itakuwa asilimia 70.1 ya bajeti yote kutoka asilimia 60 au shilingi trilioni 30 au bilioni 11 mwaka uliopita. Katika mawasiliano yake ya miongozo ya bajeti kwa Bunge Machi 11, waziri wa Fedha Mwigulu Njemba alikadiria kuwa mapato yatokanayo na makusanyo ya kodi kupitia mamlaka ya ushuru Tanzania, TRA, yatafikia shilingi bilioni 29.85 au dola bilioni 11.7 katika mwaka ujao wa fedha ambao ni wastani wa shilingi bilioni 2.48 au chini ya dola milioni moja kwa mwezi. Hii inafuatia mwenendo thabiti uthabiti wa makusanyo ya kila mwezi ya TRA yanayozidi shilingi bilioni 2 au dola 784,300 tangu Agosti mwaka jana na kufikia kiwango cha juu kabisa cha shilingi bilioni 3.05 au dola milioni 1.19 mwezi Disemba mwaka 2023. Dkt Nchemba liliambia bunge mwanzoni mwa mwezi Machi kuwa mkakati unaoendelea ni kuendelea kupanua wigo wa kodi, kuboresha mazingira ya ulipaji kodi kwa hiari na kuimarisha usimamizi wa sheria za kodi ili kutatua changamoto zinazoletwa na ukwepaji kodi pia litaja mipango ya kuhimiza matumizi zaidi ya mifumo ya teknolojia ya mawasiliano kukusanya kodi katika sekta ya ardhi na majengo. Ripoti ya Jason Nyakundi inakamilisha kwa undani. Shukran kwa kusikiliza. Mimi ni Kenneth Bwire kutoka Sauti Amerika VOA, nikutakie usiku mtulivu. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliyofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya