hujambo mpenzi msikilizaji hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu kwenye matangazo yetu ya alfajiri ikiwa leo ni siku ya jumatano mei mosi mwaka elfu mbili na ishirini na nne Namna huyo aliyezungumza hapo anaitwa Sande Shomari, na upande wangu mimi naitwa BMJ Mridhi, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Dodoma FM, Chuchu Redio kule Zanzibar, Redio Manyama Nambari Moja Kindu, Redio Jambo Isiro DRC, pamoja na Redio Mitume Kitale, sasa redio huko Bungoma Kenya, na vilevile vile UBC Redio Uganda, kati ya nyingine tunapatikana pia kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com karibuni katika ripoti zetu. Wabunge waandamizi wa chama cha demokrati nchini Marekani wametangaza kwamba chama chao kitamsaidia spika wa baraza la wawakilishi Mike Johnson kubaki madarakani iwapo Republican watajaribu kumuondoa. Je, hiyo ina maana gani kwa siasa za Marekani? Wanademokrati wametangaza waziwazi hivyo. Sababu la kwanza ni kwamba wakimuunga spika Johnson, atashawishika kwa njia moja au nyingine kuunga miswada ya wanademokrati. Na katika taarifa nyingine, mahakama moja inayoungwa mkono kimataifa katika jamhuri ya Afrika ya Kati Jumanne ilitoa hati ya kimataifa kukamatwa kwa rais wa zamani wa nchi hiyo aliye uhamishoni Francois Bozize kwa ukiukaji wa haki za binadamu kuanzia mwaka elfu mbili na tisa hadi elfu mbili na kumi na tatu Hivyo ni baadhi tu ya vidokezo utakazosikia katika matangazo yetu yanayodumu kwa nusu saa, lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu BMJ Muridhi akusomea habari muhimu za dunia. Kutoka e, chumba chetu cha habari ni kwamba rais wa Kenya William Ruto Jumanne alituma wanajeshi kuwahamisha watu wanaoishi katika maeneo yanayokumbwa na mafuriko katika taifa hilo la Afrika Mashariki, huku ikielezwa kwamba takriban watu 171 wamepoteza maisha yao kutokana na mvua kubwa zinazoendelea tangu mwezi Machi. Mvua hizo pia zimesababisha uharibifu mkubwa wa mali na miundo mbinu katika taifa hilo, huku mafuriko yakikumba vijiji na kutishia kusababisha uharibifu mkubwa hata zaidi katika wiki zijazo. Katika kisa kibaya zaidi ambapo takriban wanakijiji hamsini walifariki, wakiwemo watoto, bwawa la muda lilipasuka katika bonde la ufa kabla ya alfajiri Jumatatu na kusababisha mafuriko na matope kutiririka kwa wingi chini ya milima na kufagia watu na mali. Eruto ambaye aliwatembelea waathiriwa wa mafuriko hayo katika eneo la Kamuchiri baada ya kuongoza kikao cha baraza la mawaziri Jumanne jijini Nairobi, alisema serikali yake imetambua vitongoji na maeneo ambayo yako hatarini kukumbwa na mafuriko. Watu wanaoishi katika maeneo yaliyoathiriwa wamepewa saa 48 na serikali kuhama. Baraza la mpito la Haiti Jumanne lilimchagua Fritz Belizaya, waziri wa zamani wa vijana na michezo kuwa waziri mkuu mpya wa nchi hiyo. Baraza hilo ambalo linaongoza taifa hilo lenye machafuko la Karibian lilichagua Belizaya wakati wa hafla iliyofanyika katika mji mkuu Port-au-Prince kufuatia kujiuzulu kwa waziri mkuu Ariel Henry mwezi Machi mwaka huu. Michael Patrick Boisvert, waziri wa zamani wa fedha alikuwa akishikilia nafasi hiyo kwa muda mfupi. Baraza hilo la wapiga kura la watu saba liliapishwa wiki iliyopita ili kurejesha usalama katika nchi hiyo ambayo imekumbwa na matatizo. Mahakama hiyo maalum ya jinai iliundwa katika mji mkuu Bangui ili kushughulikia uhalifu wa kivita na ukiukwaji mwingine wa haki za binadamu uliofanywa wakati wa mapinduzi na ghasia ambazo nchi hiyo imekumbwa nazo tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Msemaji wa mahakama Gerve Bedaji Laule alisema hati hiyo ni ya uhalifu uliofanywa chini ya uongozi wa Bozize katika gereza la kiraia na katika kituo cha mafunzo ya kijeshi katika mji wa Bosembelem ambapo watu wengi waliteswa na kuuawa. Hati hiyo inashughulikia uhalifu kutoka mwaka 2009 hadi 2013 na walinzi wa rais na vikosi vingine vya usalama. Laule alisema Buzize kwa sasa anaishi uhamishoni nchini Guine Bisau ambapo rais wa nchi hiyo Umaru Sisoko Embalo aliliambia shirika la habari la Associated Press kwamba hajapokea ombi lolote kutoka Bangui kuhusu hati ya kukamatwa kwake na kwamba sheria za nchi hiyo haziruhusu kurejeshwa mtu ili aweze kushitakiwa. Ilikuwa ni ripoti ambayo imesomwa na Sandi Shomari kuhusu mahakama moja ambayo inaungwa mkono kimataifa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati, ambapo ilitoa hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa rais wa zamani wa nchi hiyo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia zikikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amekutana na, na huko mjini Aman Jumanne na viongozi wa juu wa Jordan na mratibu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa huko Gaza huku kukiwa na msukumo wa kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israeli na Hamas na kufikisha misaada zaidi katika ukanda wa Gaza. Blinken alifanya mazungumzo tofauti pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Jordan, Ayman Safadi na Mfalme Abdullah wa Pili kabla ya mkutano wake na Sigrid Kaag ambaye ni mratibu mwandamizi katika Umoja wa Mataifa kuhusiana na masuala ya kibinadamu na ujenzi mpya wa Gaza. Wakati wa mkutano wake na Abdullah, Blinken alijadili juhudi za kufikia makubaliano ya sitisho la mapigano ambalo litapelekea kuachiliwa kwa mateka na kusisitiza kwamba Hamasi inapaswa kukubali pendekezo lililo mezani. Na Uingereza imemtuma mtafuta hifadhi wake wa kwanza nchini Rwanda chini ya mpango wa hiari, gazeti la The Sun limeripoti Jumanne likisema mhamiaji huyo ambaye hakutajwa jina alisafirishwa nje ya nchi siku ya Jumatatu. Mpango huo wa hiari ni tofauti na mpango wa kuwahamisha watu kwa lazima ambao Uingereza inakaribia kuanza katika miezi michache ijayo, ikitaka kuwazuia wanaotafuta hifadhi kuvuka bahari na kuingia Uingereza kwa boti ndogo kinyume cha sheria <muchas> naendelea kusikiliza kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari ambayo BMJ tumeipatia uzito wa juu alfajiri hii, mm -hmm, ni siasa za hapa Marekani, hapa hapa Marekani, bila shaka uh -huh, na swala ambalo linazungumzwa sana BMJ, mm -hmm, e, ni swala ya kuhusiana na spika wa bunge na wabunge waandamizi. Sasa cha Democrat, wa chama cha Demokrat wametangaza hii siku ya Jumanne kwamba chama chao kitamsaidia spika wa baraza la wawakilishi Mike Johnson kubaki madarakani. Hii ni kwa nini? Hii ni wapo wa Republican watajaribu kumwondoa, kwa sababu kuwa na juhudi hizo tayari kwa muda mrefu sasa, wamekuja akieleza hivi. Na wabunge hao wanasema kwamba ni kwa sababu wabunge wa hafidhina walikasirishwa na uamuzi wa Johnson wa kwenda kinyume nao katika chama chake kupitisha mswada wa dola bilioni 61 katika msaada wa kijeshi kwa nchi ya Ukraine. Sasa muda uliopita nimezungumza na mchambuzi wa siasa hapa Marekani, profesa David Monda, na kwanza kutaka kujua nini hasa kilipelekea wabunge bunge hao kutangaza uamuzi wao waziwazi. Wanademokrati wazi. Wametangaza waziwazi hivyo, nadhania kwa sababu mbili. Sababu la kwanza ni kwamba wakimuunga uh, huyu spika Johnson atashawishika kwa njia moja au nyingine ku, kuunga miswada ya ya wanademokrat kwa sababu uh, wameokoa kazi yake. Pia kwa upande mwingine wanademokrat wamefanya hivyo kwa sababu wameona, uh, ya kwamba pengine akilinganishwa na McCarthy spika aliyekuwa siku za nyuma eh, Mark Johnson amekuwa na ule uwazi wa kujaribu kujadiliana na kutafuta mwafaka na upande wa upinzani. Kwa hivyo, wamesema watamuunga mkono, lakini jambo hilo tena linaleta hali ya mtafaruko upande wa wanarepublican, ambao wanamwona Mark Johnson kama ni kibaraka wa wanademokrati. Lakini vipi sasa kwa upande wa hawa wa Republican ambao eh, wanajaribu kumwondoa na ikionekana kwamba hili limeshindikana, upande huo nao hali itakuwa vipi? Nadhani wao wataendelea bado kuleta kuzua vurugu eh, wakiongozwa na Marjorie Taylor Greene, manake wao wanasema kwa miswada inayo eh, bana uchumi wa Marekani, uhamiaji ya kwamba wanasema mpaka upo wazi. Kwa maadili ya kiconservative ya kichama cha Wanarepublican, ni kwamba Mark Johnson amesahau njia, ameunga mkono miswada ya mrengo wa kushoto. Kwa hivyo nadhani wao, hususan na hiki kikundi cha Freedom Caucus kinaongozwa na Marjorie Taylor Greene, kitaendelea kumtishia kumuondoa uh, Mark Johnson hata ingawa hawana uh, kura za kufanya hivyo. Lakini pia lazima niongezee ya kwamba Wanarepublican wengi uh, wa mrengo wa wastani uh, wao hawataki kumpiga uh, Mark Johnson kalamu, kwa sababu hakuna yeyote atakayeweza kuchukua kazi yake Johnson akiondolewa, na pia Uh, ile hali ya mtafaruko, hali ya sintofahamu itakayoibuka uh, Mark Johnson akipigwa uh, kalamu, uh, pengine kisiasa, huenda ikawa pigo kubwa kwa wanarepublican mwezi wa Novemba. Kwa hivyo, pia upande wa wanarepublican wana hiyo hofu ya kumwondoa uh, Mark Johnson kwa wakati huu. Ni mchambuzi wa siasa, Profesa David Munda, akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka New York. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia Vyombo vya habari vya serikali ya China ambako maandamano yamepigwa marufuku au wanaoshiriki kuadhibiwa vikali, vimekuwa vikiunga mkono maandamano ya kuunga mkono wa Palestina kwenye vyuo vikuu mbali mbali hapa Marekani, huku vikipinga kile vinavose, vinachosema ni ukandamizaji mkali wa uhuru wa kujieleza na mamlaka hapa Marekani. Ikiwa kweli wanasiasa wa Marekani wanahisia za demokrasia na haki za binadamu, wanapaswa kuacha kuunga mkono Israeli, kuacha kuunga mkono vitendo vya Israeli na kufanya mambo mengi zaidi yanayoleta amani duniani, vinginevyo itakayo tuhumiwa tu ni Marekani yenyewe, iliandika Yun Zeping Studio, ambayo ni akaunti ya mtandao wa kijamii inayoendeshwa na kituo cha utangazaji cha habari cha jeshi la ukombozi la watu wa China katika maoni ya Aprili 26. Na mamlaka ya kusimamia maswala ya dawa hapa Marekani inatazamiwa kuchukua hatua ya kihistoria kuelekea kuainisha upya bangi kama dawa ya kulevya isiyo hatari sana mabadiliko hayo yanatarajiwa kuondoa bangi katika orodha ya dawa katika ratiba inayoitwa ya kwanza, kikundi cha dawa zenye uwezekano mkubwa wa matumizi mabaya hadi kwenye dawa ya ratiba ya tatu ambayo ina uwezo wa wastani hadi chini ya utenge, utegemezi wa mwili na kisaikolojia. Ratiba ya kwanza inajumuisha dawa za kulevya kama vile heroin, wakati ratiba ya tatu ikijumuisha dawa maarufu kama steroids. Ikiwa mabadiliko hayo yataidhinishwa, yanaweza kuwa mabadiliko muhimu zaidi katika sera ya matumizi ya bangi katika miongo kadhaa hapa Marekani. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na katika taarifa za waandishi wetu tukiendelea ni kwamba mkutano wa kimataifa wa awamu ya nne chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa ulimalizika mapema Jumanne mjini Ottawa kule Kanada, na hii ni bila makubaliano juu ya kupiga marufuku kabisa uzalishaji wa bidhaa za plastiki. Sasa bmj wanaharakati wa ulinzi wa mazingira wanasema wameondoa kwenye mkutano huo bila ya kuridhika. Sasa basi, mwenzetu Patrick Ndwimana amezungumza na Heleni Kahaso, huyu ni kutoka shirika la Greenpeace kule nchini Kenya. mm -hmm. E, na kwanza kutaka kujua juu ya hali hii Mkutano wenyewe, matokeo yake hayakuwa ya kuridhisha um, kwetu sisi kama wana mazingira. Ni kwa sababu katika um, siku ya mwisho basi, mwenyekiti alifaa kupeana ujumbe wa kuendeleza mazungumzo haya uh, kwa ule muda wa katikati, kwa kimombo tunaita intersessional work. na kwetu ni e, cha muhimu ilikuwa sana sana waangalie pia ule upunguzaji ama kupunguza uzalishaji wa plastiki, lakini kwa kusema kweli, hilo halikutiliwa maanani na mwenyekiti na hata wajumbe mbalimbali waliokuwa katika mkutano huu. Kwa hivyo ile kazi ya katikati ndio walikubaliana, lakini sio um, katika upunguzaji wa plastiki, na tunaona kwamba basi kama wajumbe hawatajadiliana kuhusu jambo hili, maana hili ni jambo la muhimu. Kama tunataka kupunguza ule uchafuzi wa ma mazingira kutokana na taka za plastiki, lazima tuangalie chanzo chenyewe, na chanzo ni katika uzalishaji wa plastiki. Kikwazo hasa ilikuwa ni upande gani? Kwa nini hawakaweza kuchukua hatua za kupunguza uzalishaji wa plastiki? nchi mbalimbali ambazo zinazalisha plastiki ama ambazo zinachimba mafuta ya kisukuu basi ma na, mafuta ya kisukuu yenyewe ya yanatumiwa nat, ya kutengeneza plastiki kwa hivyo, tunaona haya mataifa sana sana hayataki mambo ya kupunguza plastiki, kwa sababu ukipunguza plastiki basi inamaanisha kwao uh, haw, hawana biashara kwao, kutengeneza ama utengenezaji wa plastiki kwao ni kitega uchumi. E, unasema hamtavunjika moyo upande wa Greenpeace na wanaharakati wengine wa kuhifadhi au kulinda mazingira, mtafanya nini sasa? Tutaendelea kuwasihi uh, wajumbe mbalimbali kwa sababu ukiangalia madhara ambayo hizi taka za plastiki zinaleta ni mengi, na si madhara tu kwetu sisi, lakini madhara pia kwa vizazi vijavyo. Kwa hivyo tunaendelea tu kuwasihi, tutaendelea tu kuwaomba hata yale mataifa ambayo yanatengeneza hizi plastiki yasiangalie tu kitega uchumi, yasiangalie tu biashara, yasiangalie tu faida kwao, lakini pia waangalie athari za hizi plastiki katika mazingira lakini pia afya ya binadamu kwa sababu hilo ni la muhimu pesa ndiyo lakini athari hizi za plastiki basi zitakuwa changamoto kubwa sana huyo ni helen kahaso ambaye alizungumza sauti amerika kutoka otawa canada bmj kuhusiana na suala hilo Kala asan, ukiniuliza BMJ nikueleze nini hii nazungumzwa hapa, sitakueleza wa kwa kweli, kwa sababu anaimba kwa lugha ya Kifaransa. mm huyu -hmm. ni haya Nakamura mm -hmm. kutoka kule nchini Mali. kile anachokisema mm -hmm. siwezi kukwambia ni kitu gani Lakin, ni yuko Ufaransa naambiwa eh? Mzalishaji ki, lakini kitu ki cha kushangaza sana ni eh. kwamba kati ya nyimbo zake sijui kama na huu mmoja, lakini kwenye fe, kwenye YouTube uh -huh. kuna umbo mmoja uko na 960 milioni 960 milioni. Hiyo sio jambo la mchezo, ni kwamba ana umaarufu mkubwa sana inaelekea bilioni kwa kweli. Kwa kweli hali yake ni nzito sana mhm mm Safi kabisa, msikilizaji, ndivyo mambo yalivyo hapa VOA uh, katika matangazo ya Kumekucha Afrika, siku ambayo sande. Kabla sijasahau, mm -hmm. ni siku yetu, wajua sisi nani? mm -hmm. wafanya kazi Aha, siku ya wafanyakazi duniani. Hey, yani bila shaka. Hey, hey, safi kabisa, safi. Lakini tukiachana na hayo, katika kesi ya rais wa zamani Donald Trump hapa Marekani huko New York, mchapishaji wa zamani wa gazeti la udaku ametoa ushahidi kuhusu eh, juhudi zake za kumsaidia mgombea uraisi eh, huyo wakati huo kuficha habari za kuzuia taarifa hasi kumhusu mgombea huyo anayemuunga mkono. Ni mazoezi yanayojulikana kama uandishi wa habari wa kitabu cha fedha checkbook journalism kwa Kiingereza. Arashe Arabasadi wa VOA anafafanua na Sandi Shomari hapa anaisoma ripoti yake. Waandishi wa habari wakikusanyika nje ya mahakama ya New York ambapo majaji wanasikiliza ushahidi katika kesi ya rais wa zamani Donald Trump kuhusu makosa 34 ya kugushi taarifa za fedha. Rais huyo wa zamani anashutumiwa kuficha malipo yaliyokusudiwa kuzuia taarifa hasi kumhusu yeye katika juhudi za kushawishi matokeo ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Miongoni mwa waliotoa ushahidi kizimbani ni David Pecker, mkuu wa zamani wa gazeti la National Inquirer. Mchapishaji huyo wa gazeti la udaku alishuhudia kwamba aliahidi kuwa macho na masikio ya Trump katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Hiyo ilijumuisha ahadi ya kuchapisha taarifa chanya kuhusu Trump, kuchapisha hadithi mbaya kuhusu wapinzani wake na pia kununua haki za kipekee za habari hasi kutozichapisha kamwe, tabia inayojulikana kama kamata na kuua. Kitendo cha kununua hadithi kinajulikana kama uandishi wa habari wa vitabu vya hundi. Hii ndiyo maana yake: uandishi wa habari wa vitabu vya hundi au uandishi wa habari wa bahasha, kama unavyojulikana barani Afrika, ni mahali ambapo ofisi za mashirika ya habari hulipa vyanzo vya mahojiano ya kipekee au hukubali pesa ili kuripoti jambo fulani vyema au kama inavyodaiwa katika kesi ya Trump, hata kidogo. Rick Edmonds ni mchambuzi wa masuala ya biashara. Miongoni mwa mambo mengi mabaya ni kwamba inakuza vyanzo visivyoaminika ambavyo vinaweza kuwa tu vinatafuta pesa na vinaweza kuficha ukweli au uh, katika hali zingine kutunga tu. Nchini Marekani na Uingereza, mazoezi haya ni ya kawaida katika vyombo vya habari vya udaku. Katika nchi nyingine huja kwa njia ya hongo au majaribio ya kushawishi utoaji wa taarifa. Jumuiya ya wanahabari wataalam inawaambia wanachama kuwa waangalifu na vyanzo vinavyotoa fedha, na mwongozo wa VOA yenyewe unasema ni ukiukaji wa maadili ya uandishi wa habari. We don't want people to become cynical about news sources," anasema um, hatutaki watu we don't have to wawe na wasiwasi kuhusu vyanzo vya habari. Tunataka waelewe kuwa um, shirika la habari linaloaminika uh, halitalipia vyanzo uh, au taarifa uh, kwa sababu inaweza kuathiri usahihi wa kile wanachoripoti. Malipo yanayotolewa ili kupata habari kwa kiasi kikubwa yanaonekana kama suala la kimaadili. Mashirika kama vile Shirikisho la Kimataifa la Wanahabari hutetea malipo ya juu ili kuepuka mvuto wa fedha taslimu kwa maudhui. Sehemu ya wasiwasi wasi ni kupoteza usawa na, kwa upande wake, kupoteza uaminifu kutoka kwa watazamaji. huku kesi ya kwanza ya jinai ya Trump ikisonga mbele, rais huyo wa zamani amekanusha mashitaka yote 34 dhidi yake ya kugushi rekodi za biashara, mahakama inaangazia swala hili gumu la maadili ya vyombo vya habari. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Uganda ni mojawapo ya nchi ambazo zimeathirika kwa kiasi kikubwa na ongezeko la wasichana waliolazimika kuondoka shuleni kwa sababu ya kupata mimba mapema na kukosa ufadhili wa kutosha kutoka kwa wazazi wao. Leo katika jukwaa la vijana, tunamulika taasisi za kielimu ya Smart Girls Foundation nchini humo ambayo inajaribu kusaidia wasichana hao kwa kuwapa ujuzi wa ustadi wa maisha kwa ufadhili unaotolewa na mashirika mengine ya kibinadamu nchini humo. Mwandishi wetu Sada Mubare aripoti kamili kutoka Kampala. Kama bado nijapata mimba, ni nilikuwa mwanafunzi mzuri, nilikuwa nasoma vizuri, lakini baba yangu alikuwa nanisumbua sana kwa school fees. Kila mwaka angalau wasichana elfu kumi na tatu hulazimika kuacha shule nchini Uganda. Inakadiriwa kuwa asilimia ishirini na tano ya hawa huacha shule kutokana na mimba za mapema, kulingana na takwimu za Wizara ya Elimu ya Uganda mmoja wa wasichana hao ni Namruasira Hadija mwenye umri wa miaka kumi na nane ambaye alilazimika kuacha shule baada ya kupata ujauzito uzito. Namruasira alikuwa kidato cha tatu tu. Anasema wazazi wake hawakuweza kumpatia mahitaji ya kimsingi akiwa shuleni. like, kama bado nijapata mimba, nilikuwa mwanafunzi mzuri, nilikuwa nasoma vizuri, lakini babangu alikuwa nanisumbua sana kwa school fees so nilikuwa kama vitu zingine, nikienda shuleni najepata sina, na wenzangu wako nazo, so nikapata hiyo roho ya kutamani tamani vitu eh, nikajepata kama nimefanya nini, nimeenda kwa hizo groups those peer groups eh, nikajepata kama niko na nini na boyfriend, and that boyfriend akanipatia nini mimba. Na Mulwasira hayuko peke yake, na sio Sharifa mwenye umri wa miaka 16 pia ni mwathirika Alilazimika kuwacha shule kwa darasa la saba. Wazazi wake hawakuweza kumudu ada ya usajili. Anasema, mama yangu ako singomadha, baba yangu alimuwacha kama bado niko mdogo. Sasa amepitia mengi kunifundisha, na sijaenda sija, sikujoin secondary, nilikoma tu primary p7, nikakaa chini so vile nilifika p7 kufanya registration kuwa mimi Mama alifanya kila kitu. Wawili hao sasa walipata ufadhili wa msamaria mwema Jamila na Mayanja, mmiliki wa taasisi ya Smart Girls Foundation inayotoa mafunzo na kuwapa wasichana stadi za maisha. Na Mayanja anasema baadhi ya wasichana wanaopokea masomo wamezaa, na wazazi wao wamekata tamaa na kukosa matumaini nao Wengi wao wamepitia hali ngumu, wamepoteza matumaini na maisha yao. Wazazi wao tayari wamepoteza matumaini nao, hasa Sharifa alikuwa haamini kwamba anaweza kufanya uhandisi. you know, um, Sadam Masud ni mwalimu katika kituo hicho, anasema wasichana wengi anaofundisha tayari huwasili kama wamekata tamaa na wanahitaji ushauri na mawaidha Jili, tuko naye wengi kama klasi yangu mimi mwenyewe kama plumbing hmm? Nikunae kwa watoto wawili hmm? Akunae watoto amesha hmm? Lakini unafaa, unawaleta alafu unawaambia, kwanza value fai, kwanza wajue nini, nikafanya hii namna hivi kwa ajili shida utapata, utapata ule atakwambia, eh nataka kwanza kuchukua kuchu, mtoto wangu kwa shule, bwana wangu amesema namna hivi. Kwa wale ambao wamepata stadi za maisha wana matumaini kuhusu maisha yao ya baadaye eh? Naweza mata kwa nyumba, ninaweza like put sockets nikaziweka. Kwa nini kwa nyumba nikuja hapa kama sijui hata kutumia kompyuta ama laptop. Nilipigia mama simu nikamwambia mama. Nimejisaidia, nataka kufanya, akaniambia uwe una nguvu. Au taweza nikamwambia nitaweza tuma ni. Smart Girls Foundation ilianzishwa mwaka wa elfu mbili kumi na tisa. Zaidi ya wasichana elfu moja wamehitimu katika taaluma mbalimbali kama uhandisi kompyuta na masomo mengine. Sada Mubale, Sauti ya Amerika, Kampala. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Kenya William Ruto ametuma wanajeshi kuhamisha watu wanaoishi katika maeneo yanayokumbwa na mafuriko, huku ikielezwa kwamba takriban watu 170 wamepoteza maisha yao kutokana na mvua kubwa katika taifa hilo la Afrika Mashariki tangu mwezi Machi. Baraza la mpito la Haiti Jumanne lilimchagua Fritz Belizaya waziri wa zamani wa vijana na michezo kuwa waziri mkuu mpya wa nchi hiyo. Baraza hilo ambalo linaongoza taifa hilo lenye machafuko la Caribbean lilimchagua Belizaire wakati wa hafla iliyofanyika katika mji mkuu Port-au-Prince, kufuatia kujiuzulu kwa waziri mkuu wa zamani Ariel Henry mwezi Machi mwaka huu na katika kesi ya rais wa zamani Donald Trump huko New York, mchapishaji wa zamani wa gazeti la udaku ametoa ushahidi kuhusu juhudi zake za kumsaidia mgombea huyo wa urais wa wakati huo. na na kufikia hapo, matangazo ya alfajiri yanafikia tamati, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo, msimamizi ya Diriami, mwelekezi Dari Bala, fundi mitambo Jumbe Hamza. Naitwa Sandei Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu h