Hujambo msikilizaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotusikiliza, tunakukaribisha katika VOA Express kutoka studio namba 15, hapa Washington. Ni siku nyingine, leo ni May fest, labor day kimataifa. <laughs> Naam, basi tunakukaribisha na tunakuambia popote pale ulipo, kama wewe ni mfanyakazi, hata usiye mfanyakazi ni, ni muhimu kukumbuka siku ya leo. Uh, muhimu kabisa kwa wale wote ambao wanafanya kazi kufanya gurudumu la dunia hii iende. Mei Mosi, tunakukaribisha ndani ya matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Shukrani sana msikilizaji, mengi tumekuandalia, na kuna shughuli mbalimbali zinaendelea katika kusherehekea hii siku ya May Day kutoka mataifa mbalimbali mbali. Lakini je, tukiangalia swala la vijana Wanaizungumzia vipi siku hii ya leo? Fursa za ajira ziko vipi? Changamoto kwa upande wa ajira kama vijana wanaziona vipi? Wakati uh mataifa yakiadhimisha siku hii ya kimataifa ya wafanyakazi. Tutawasikia wa vijana kutoka maeneo tofauti huko ukanda wa Afrika Mashariki wakielezea ya kwao. Hali kadhalika kumbuka, VOA Express inaambatana na burudani ya muziki, tutakuwa naye J Mo akishirikiana na country wizi wanakuambia mokasi. Hali kadhalika basi, tutakuwa naye Neiwa Mitego na kile kibao chake cha Bachelor. Mzalishaji wa matangazo siku ya leo kama kawaida ni Aida Isa nam. Sasa mkamiti, pamoja kwamba changamoto mbalimbali mbali zipo katika masuala mazima ya ajira, mm -hmm, lakini tunaelezwa, uh, sekta ya teknolojia ama tehama inatoa nafasi kubwa sana kwa vijana kujiajiri, lakini japo kuna changamoto mm -hmm. nyingi tutakuja mm -hmm. kuziangalia hizo hapo uh, baadaye. Kwa kwanza basi tuanze kuangalia siku ya leo muhimu kabisa ya Mei Mosi, tarehe moja mwezi wa tano mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Sasa mm -hmm. ni kupe kituko tarehe ya leo ndio watu kule nchini Tanzania mm -hmm. Wanaweka, wanaanza kuweka nembo ya Simba mm -hmm. nembo ya Yanga eh -hmm. alafu mwisho wanamalizia 224, na na hiyo namaanisha nini yani Simba moja eh -hmm. Yanga tano hiyo, eh -hmm. tarehe moja, eh -hmm. mwezi wa tano, eh -hmm. mwaka wa 22. Kweli hapo ni kipute kimeputika. Haya basi hapo tuelekea huko nchini uh, Tanzania, kwa kijana msichana Lilimbaga yeye anaelezea kwa mtazamo wake kama kijana, fursa za upatikanaji wa ajira kwa vijana anaziona vipi, wakati dunia ikiadhimisha leo siku ya wafanya kazi. Kwa kweli, kwa upande wangu, bado hali ya ajira kwa mwanamke au kwa kijana ambaye umri wake sasa hivi unatakiwa kwamba amemaliza chuo afanye so kazi, bado ni changamoto. Vijana wengi bado wana shida ya kupata ajira, wanaishia tu kufanya kujiajiri wenyewe, lakini kuajiriwa kama kuajiriwa na serikali bado ni changamoto, kutokana na vijana wako wengi na waliomaliza chuo wengi, wana ujuzi wana digrii, lakini bado hali sio nzuri kwa ajili ya kupata ajira serikalini au sehemu nyingine. Shukrani uh, Lili, kwa mtazamo wako, lakini pia Idi, kama unavyofahamu uh, vijana wenyewe wana mitazamo tofauti kuhusiana na siku hii ya leo. mm-hmm. Huyu hapa ni Abu kutoka nchini Uganda, naye anayapya kusema kuhusiana na mtazamo wa fursa za ajira kwa vijana, wakati ambapo dunia ikiadhimisha siku hii muhimu kwa wafanyakazi. Uwezekano wa vijana kupata ajira kwenye siku ya lebadei Uwezekano ikiwa upo ni unakuwa mdogo sana kwa sababu tofauti, sababu sababu tofauti uh, tofauti uh, sababu sababu mojawapo wa sababu hizi, ikiwa wengi wa, wengi wa watu ambao wako katika afisi tofauti tofauti ambazo zinaweza kugawa ajira ambazo waweza kuona kwamba ni za vijana, wanajitakiza wao wenyewe, licha ya kwamba kwa mtazamo wa jamii tunaona kwamba wao wamekomaa, wamefika katika umri wa makamu ambapo wanafaa ku, kujiuzulu au hata kubali kustaafu, ila wamekatalia hawang'atuki kutoka katika mamlaka yao tofauti tofauti. Leo iki, ikiwa tarehe mosi Mei ile baadaye, ndiyo na kuna pilkapilika nchini Uganda za kuhesabu idadi ya watu nchini Kazi hizi zinafaa zichukuliwe kwamba ziwe za vijana, kwa sababu kuna kuna vijana wengi sana nchini Uganda ambao hawana ajira. Ajira kama hizi ambazo zinaweza kujitokeza kama vibarua zinafaa zirudishe vijana, lakini unaangalia katika idadi ya watu ambao wamechukuliwa kusaidia katika harakati hizi hawako katika umri wa umri wa ujana. Naam. Nam basi, Abu, hayo uliyoeleza, wakati ambapo shirika la kazi ya kimataifa ILO, uh, kauli mbiu yake ya mwaka huu inajikita katika kuhakikisha usalama na afya mahala pa kazi. Haya basi, tuje kwako Lili, changamoto hizi mnazoziona zinaendana na uhalisia huu kwa mwaka huu? Kwa kweli, nimeiomba serikali yangu ya nchi ya Tanzania au kwa upande mwingine wote wa mashirika ma, mengine ya umma iangalie sana vijana ambao wana ujuzi na wamemaliza shule, iwasaidie sana, kwa sababu bado changamoto ni kubwa na uizaji wa kazi kwa vijana wetu bado mwingi. Wengi wanamaliza shule, wanasoma vizuri, wajitahidi, wana madigri mkononi, lakini changamoto bado, kupata ajira ni ngumu sana. Haya basi, mtazamo wa changamoto pia unaelezewa tofauti kwa Abu, lakini naye pia anakuja na nini kifanyike ili kuhakikisha vijana wanapata fursa za ajira na kujiona kwamba wako sehemu ya maendeleo ya nchi yao. Uh, mambo ambayo yanaweza wana, kufanywa, jambo la kupewa kipaumbele ni vijana wasaidiwe na serikali wa, waweze ku, kupewa training speciali katika nyanja tofauti tofauti katika kazi ambazo waweza kutumia mikono yao, kwa mfano useremala, ujenzi, utokasi, mambo kama haya tofauti tofauti, ili nao waweze kujikita katika nyanja tofauti tofauti ambazo wanaweza kunufaika kupitia mikono yao, kwa sababu ukitazama mfumo wa elimu ambao wengi wa vijana tumepitia, tunaangalia tuna tunaona kwamba kariki -kari na mama silabasi ambazo tumesoma sisi zilijikita, zilijikita katika upande mmoja wa, wa kupata, tu, kupata tu ujuzi wa mambo ambayo yanafaa kutumiwa, ila ujuzi huu haujaweza kuunganishwa au Haya basi, naona kuna tatizo hapo la simu kutoka kwa Abu Mubale huko nchini Uganda. Shukran sana Abu kujumuika nasi katika Vo Express. Tunasonga mbele kupata burudani ya muziki kabla ya kuendelea zaidi. Naam basi, hapa ni J Mo akiwa ameshirikiana naye Country Wizzy. E, wanakuambia wanakwambia mokasin. Unajua mkamiti eh? mm -hmm. kuna vile viatu vile ambavyo vina mchongoko kwelikweli, vinang'ara <laughs> inaitwa mokasin <laughs> Yani, ukitembea ukitembea, lazima viwe, uwe vinasikika unatembea. tukio bado, tupo tunaangaziangazia masuala ya Mei Mosi mokasini hiyo j mo e, naona amerejea tena j mo huyu. Watoto wa 2000 sijui hata kama wanamjua vizuri, inabidi wa <laughs> ende google, google. huyu <laughs> e, jamaa alitokea kwenye kundi moja la wateule e, watoto wa maeneo wa kijito wa kiji nyama pale jijini Dar es Salaam wakina Jafarai na wengine wengine wengi mchizi Mox vilevile <laughs> na kundi lao hilo. Haya, tunasonga mbele na VOA Express. Sasa kile ambacho tunakizungumza e, ni kuhusiana na bado masuala ya Mei Mosi na fursa ambazo zipo katika sekta ya teknolojia Uh, sekta ya teknolojia inatoa fursa nyingi sana vijana wa eneo lote la Afrika Mashariki hivi. E sasa ukiangalia wanatumia kweli teknolojia na hasa wamejikita katika mitandao ya kijamii. Eh, ukiangalia wengi wamekuwa content creators kwa hiyo anatengeneza vitu ambavyo vinazalishwa ama kujipatia fedha kwenye mitandao mbalimbali, wengine kupitia TikTok, kupitia eh, Instagram, lakini vilevile vile hasa YouTube eh, na mambo mengine, lakini wapo ambao wanafanya shughuli zao kwa uzalishaji wa vitu vya kidijitali. Eh, Kasim yupo katika laini ya simu hapa. Kasim, labda tueleze changamoto ambazo unaziona, si vijana tu labda kijana wa Kenya wa kijana wa Uganda wa Tanzania au wa Rwanda, vijana ambao wote wako eneo zima hilo la Afrika Mashariki. E, unadhani changamoto hizi ambazo wamekuwa wakilalamikia, kwa mfano kama kupata vitu kama software hata e, hardware ambazo labda naweza nikasema hizi kompyuta zenyewe na vitu vingine e, unaona kwamba bado inatoa fursa au inazidi kukandamiza ile ari ya vijana e, kujiajiri wenyewe? Kwanza nashukuru sana Nashukuru sana. Mimi nasema kwamba hii imeleta teknolojia, imeleta ajira nyingi sana kwa vijana wengi wa Afrika Mashariki na kati na duniani kwa ujumla. Na changamoto zipo nyingi, lakini changamoto si sehemu ya mtu kushindwa kufanya kitu fulani. Kwa mfano kama kutumia hizo kompyuta kufanya biashara mbalimbali, naona vijana wengi wamejiajiri, kwa ujumla wamejiajiri kupitia shughuli nzima ya kompyuta e, kupitia teknolojia wameajiriwa vijana, yani wamejiajiri vijana wengi zaidi, na kwa ujumla imetoa fursa nyingi zaidi kwa vijana, kwa sababu ukiangalia, si tu kwa ajili ya kuagiza mizigo mbalimbali kupitia mtandao, bali hata kompyuta zenyewe, kompyuta mpakato laptop, na kompyuta zingine zinatumika kama sehemu ya kufungua library mbalimbali na kufanya biashara mbalimbali za mbali, kujipatia fedha. Kwa hiyo kwa ujumla niseme tu kwamba changamoto hazijawazuia vijana kujiajiri, ila tunapambana nazo ili kutafuta namna nzuri ya kufanya ili changamoto hizo zigeuzwe kuwa fursa kwa ajili ya kujiajiri zaidi, kwa sababu tukitegemea ajira za serikali, duniani kote kwa ujumla, hakuna serikali ambayo itaweza kuajiri vijana wote. Kwa hiyo mimi binafsi nasema ni kwamba vijana tunafurahia zaidi, tunafurahia zaidi ujio wa teknolojia kwa sababu ni mojawapo ya ajira duniani. Naam, asante uh, sana bwana uh, Kasim umeeleza hayo. Basi moja kwa moja hivi sasa tuelekee katika habari za dunia. maafisa wa Uingereza wameanza kuwazuia wahamiaji kwa matayarisho ya kuwapeleka Rwanda katika muda wiki tisa wa wiki tisa hadi 11 zijazo. Hatua hiyo inadhihirisha mwanzo wa utekelezaji wa sera ya uhamiaji ya Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak. Sheria ya kufanikisha hatua ya kuwatuma wahamiaji nchini Rwanda wanapowasili Uingereza bila idhini ilipitishwa bungeni mwezi April, na Sunak anataka ndege ya kwanza yenye wahamiaji hao ianze safari hapo mwezi Julai. Zaidi ya wahamiaji 17. 750 wamewasili Uingereza wakitumia boti ndogo kutoka Ufaransa mwaka huu, na serikali imesema hatua hiyo itawazuia wahamiaji kusafiri kwa njia ya hatarishi baharini kuelekea Uingereza. Serikali ya Uingereza imetangaza vikwazo kadhaa kwa, kwa, kwa spika wa bunge la Uganda na maafisa wengine wa ngazi ya juu wa serikali. Spika Anita Among na wabunge wawili wa, wa chama tawala cha NRM wamewekewa vikwazo vya kusafiri kuingia Uingereza na mali zao kuzuiliwa kutokana na ufisadi. Wengine waliokuwa mawaziri wa eneo la Karamoja, Meri Kitutu na Agnesi Nandutu, walipatikana na maelfu ya mabati ya wizi yaliyokuwa yametolewa na serikali kwa ajili ya kuwajengea nyumba watu wa Karamoja. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Stephen Sejon, amewasili Cairo huko Misri kama sehemu ya juhudi za kidiplomasia kutafuta makubaliano ya sitisho la mapigano kati ya Israel na Hamas. Sejon atakutana na maafisa wa Misri katika ziara yake ambapo pia ataitembelea Lebanon, Saudi Arabia na Israel. Mji wa Cairo umekuwa mwenyeji wa mikutano ya mashauriano yanayohusiana na wapatanishi kutoka Marekani, Misri na Qatar, ambapo wamepokea mapendekezo namna ya kumaliza vita Gaza. Mapendekezo yanataka vita kusitishwa kwa wiki kadhaa, kuachiliwa mateka wanaoshikiliwa na Hamas, kuachiliwa wafungwa wa Palestina wanaozuiliwa Israel na kuongeza misaada ya kibinadamu kwa watu wa Ghaza. Idadi kubwa ya raia wa Marekani wanaamini kwamba China inatumia TikTok kushawishi fikra za watu nchini Marekani. Haya ni kulingana na utafiti uliofanywa na shirika la kukusanya maoni la Ipsos kwa ushirikiano na shirika la habari la Reuters. Ukusanyaji huo wa maoni umefanyika wakati Marekani inakaribia kuchukua hatua za kuzuia kabisa mtandao wa TikTok nchini humo. Asilimia 58 ya waliohojiwa katika utafiti huo wa siku mbili wamesema kwamba China inatumia TikTok kushawishi fikra za Wamarekani mm. Haya basi, msikilizaji, ndiyo mambo yanakwenda hivyo hapo. Lava Lava akiwa na Diamond Platnumz wanakuambia kwamba kibango <laughs> kibango, vijana wana Kweli kweli, maghusi hizo watoto wa mm -hmm. yeah, elfu mbili wanapata tabu, wanaonewa skuzi, kila kitu. Unaambia mtoto wa elfu mbili hajui, lakini mitandao ya kijamii imewafanya wanakuwa wanajua mambo mengi kushinda vile ambavyo. Bwana nadhani sasa moja kwa moja unaelekea katika barazani, ambapo tulitaka kujua wewe eh, unaonaje kutokana na utafiti wa shirika la haki za binadamu nchini Tanzania kubaini kuwa wanawake wananyanyasa Uh, wanaume wana wananyanyaswa na wanawake, kulikoni? Yani utafiti wa shirika la haki za binadamu Tanzania umebaini kuwa wanaume wananyanyaswa na wanawake kulikoni? Yeah. Sasa tukianza hapa, mi nikianza naye huyu, eh, Francisca Shirima anasema kwamba mwanaume gani wa Kitanzania utamnyanyasa? Kuangalie tu labda hawa wakulelewa na ni haki yao maana wanatakiwa kutafuta kwa jasho kuhakikisha familia e, ina furahi. <laughs> Ujumbe huo, ujumbe mzuri yeah. Masanja Deus yeye, anasema anapatikana Geita, Tanzania, anasema sababu sauti ya wanaume imemezwa na sheria kandamizi. Mfano, upeleke kesi yako ustawi wa jamii, hata kama ikishinda kesi hiyo lazima faini umlipe. Ndiyo maana mengi tunabaki kimya, ila mioyo yetu tuna majonzi, hasa kutokana na haya yanayoendelea. Dikson Teubaldi Katebalirue anakuambia haki za wanawake wamechukulia na kuielewa kuwa ni kunyanyasa wanaume. Kuwezesha wa wanawake kiuchumi imechukuliwa na kueleweka kuwa ni kuhamisha kile cha mwanaume na kukifanya cha mwanamke. Yote hayo na mengine yamewafanya wanawake kuwa na kiburi kupitiliza na kuharibu mshikamano na umoja uliokuwepo zamani kati ya mwanamke na mwanaume. Ni msiba mkubwa huyu. Basi ni Dikson eh, Teobald akiwa anaeleza hayo eh, mambo hayo, na tushukuru basi wengine ambao wametuandikia mm -hmm, akiwemo Daniel Male, tunamshukuru Pierre Bachani, shukran sana Felix Mutunda, Hamis Obote, Baraka Medadi, Rafael Simbili na wengine wote mliotumia muda wenu katika kueleza kile ambacho tumewauliza, swali ambalo limewagusa moja kwa moja wanaume. Haya, tuende kwenye ngoma. Tunakutana naye hapa Nei wa Mitego, e, anakuambia bachela, sikiliza kitu iko, wakati tunasonga mbele napenda kuwa free, wengi wapo kwenye ndoa na hawatuli sema yes. No, ndoa no hata mnitangaze BBC. Alipo furaha nipo kama moyo wangu na wifi mashani kuchagua, tumechagua happiness. hayeno ndoano vicwa vina mambo mengi tuna refresh Ya moyoni. E, wanakuambia wataki wakitandika kizile pombe zao. mm -hmm. E, maswali yao kwa kwanini umelewa sana <laughs> au wakichelewa kutoka huko wanakotoka <laughs> E, waanze kuulizwa vipi, kulikoni, mbona umechelewa kurudi? Ah, yote unayopata ndani ya VOE Express. Sasa, uh -huh. basi unajua siku ya Jumatano huwa tunakupatia wewe kijana msikilizaji, popote pale unaposikiliza VOE Express, maswala ya biashara au teknolojia. Leo hii basi, tunaangazia biashara katika juhudi za kukabiliana na kupanda kwa gharama ya maisha nchini Kamerun, serikali ya huko imekuwa ikitekeleza mpango wa utoaji ruzuku katika baadhi ya masoko kwenye miji mikubwa nchini humo. Hata hivyo basi, baada ya muda wa mpango huo kumalizika, wakazi wa mji wa pwani wa Duala wanasema wanaumia kwa sababu mfumuko wa bei uliopo, na wanaitaka serikali ya Kamerun kuongeza muda uto wa utoaji ruzuku. Katika hilo BMJ Muridhi anaielezea ripoti hii mfumuko wa bei nchini Kamerun ulifikia asilimia 7.2 mwishoni mwa mwezi Januari mwaka huu, hasa kutokana na ongezeko la asilimia 10.4 la bei za vyakula na kupanda kwa asilimia 16.2 kwa gharama ya usafiri. Kulingana na taasisi ya taifa ya takwimu, gharama ya mafuta, chakula na usafiri iliongezeka. Awali, serikali ilitenga maeneo ambako ruzuku ilikuwa ikitolewa ili kukabiliana na hali hiyo. Bei za chini kwenye maeneo hayo ziliwavutia hasa watu wa kipato cha chini. Ruzuku hiyo ililenga bidhaa za kila siku kama vile mchele, mafuta, sukari, unga na nyingine, ambazo kwa kawaida huharibika kwa haraka kama vile nyanya, maharage na kadhalika. wazalishaji na waagizaji ambao walikubali kushiriki katika mpango huo walipokea ruzuku ya serikali kama malipo baada ya kusafirisha bidhaa kutoka viwandani au mashambani hadi kwenye maghala maalum. Kisha bidhaa hizo zikasambazwa kwenye masoko mbali mbali katika miji mikubwa kote nchini, lakini sasa hali imebadilika. Manuela Mbani ni mfanyabiashara mjini Duala. Hatujui serikali inataka tufanye nini, hata hatuuzi tena, biashara itakwisha hivi karibuni, tutarudi vijijini. Na tutaenda kufanya nini? Tutafanya nini wakati gharama ya maisha inazidi kupanda? Sukari imepanda bei, mafuta ni gali, mchele ni gali. Hizi ndizo bidhaa ambazo zinatusaidia kidogo sokoni. Unataka tuuze vipi? Mpango huo ambao ulikuwa umeongezewa muda na serikali uliendelea hadi wiki ya mwisho ya mwezi Aprili. Tangu wakati huo, Alfonso Ayisi Abena, mwenyekiti wa taasisi ya kutetea haki za wateja, anasema hali imekuwa ngumu zaidi. Bei ya mafuta imepanda maradufu. Bei ya petroli ya maduka makubwa, kwa mfano, imepanda kutoka faranga 730 hadi 840 kwa lita. Kwa kweli haivumiliki. Kila kitu kimepanda sokoni: mchele, samaki, mafuta ya mboga, sukari, na hata usafiri wa umma na usafirishaji wa bidhaa. Kwa hivyo ni vigumu kwa watu wa Kamerun na tunapitia nyakati ngumu sana. Serikali ya Kamerun ilikuwa imetoa faranga bilioni tatu kujenga mahara kote nchini, hatua ambayo ilikuwa imepokelewa kwa furaha na wakazi ambao sasa wanahoji mustakabali wa mpango huo na kutumai kwamba muda wake utaongezewa tena. Kutoka meza ya biashara BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika. Asante sana BMJ muridhi kwa kutueleza hayo, eh, katika meza ya biashara. Basi sasa, eh, moja kwa moja sisi tuelekee eh, kwenye lile swala zima la swali eh, la leo. Swali ambalo tumekuuliza wewe msikilizaji wetu kwa ajili ya kutueleza yale ambayo unayaona e, katika masuala mbalimbali e, muhimu ambapo tuliuliza: Je, unadhani nchi yako ilijitayarisha kushughulikia mafuriko e? Nikianza naye huyu Samuel Nyandas anasema hapana ya kutoa tahadhari kwa watu wa jangwani tu. E, Wals Arsen Wabwire anasema ndio inajiandaa na itafanya. Natumai mnanielewa hapo, ama namna gani, watu wangu e? huyu hapa ni Godfrey Mujoma anasema kutoka kule uh, Trans Nzoia County, Kenya e, anakuambia, viongozi e, wenyewe huwa hukusanya tu pesa za kushughulikia maafa ili wagawane, lakini sio kujipanga. Basi ni hayo tu maoni ambayo wametuletea wasikilizaji wetu, lakini vivyo hivyo tuwashukuru wakina Justin Bridges, Jason Patrick Itaga, Jared Orure, Matereti Vikman Vikman na wengine wote kutoka hapa Washington DC. Mimi eh, naitwa Idi Ligongo, nilikuwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Eh, tunakuacha na mambo hayo. Shukran kwa kuwa nasi.