They won the hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Barabara kabisa, hewani ni matangazo ya VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, leo ikiwa ni Alhamisi tarehe 2 Mei mwaka wa 2024 studio uko nami Patrick Ndwimana, lakini vilevile niko na mwenzangu hapa mzee wa kazi. Mimi naitwa Idi Ligongo na ninakusihi uwe nasi katika gurudumu hili la VOA Express ambalo litazunguka mpaka pale itakapofika majira ya saa kumi na moja kamili kabisa kwa saa za Afrika ya Mashariki, ikiwa ni kumi kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Mambo ni mengi leo uh, pato ni mengi, lakini kama kawaida najua, uh, kipindi hiki huwa uh, zaidi tunawapa nafasi vijana kueleza yale ambayo wanataka yafanyike kuhusu ajira na mengineyo. Basi utasikia kijana mmoja ambaye anafanya kazi ya uh, kuendesha bajaji huko Dar es Salaam Tanzania, eh, atazungumza kuhusu mradi ambao ulitangazwa jana na kampuni ya Mohamed Enterprises, kuhusu kuwahamasisha vijana kwenda kuchukua mikopo kwenye taasisi hiyo ya kifedha ili waweze kujiinua ki, kiuchumi. Patrick, kuna utafiti ulifanyika hapa hapa Marekani na ukaonyesha kwamba asilimia kubwa ya vijana sasa hivi e, hawa wanaoitwa Gen Z, eh? Gen Z ni watoto ambao nadhani wamezaliwa kuanzia miaka ya tisini na Uh, saba hapo tikuje juu 97, mm -hmm. Nafikiri 96. Uh, sasa wanachokieleza ni kwamba hawa watoto wengi ambao wamezaliwa kipindi hicho wenyewe wanataka sana kufanya kazi ambazo zinahusiana na mambo ya kimtandao, kwa hapa Marekani kuwa kama vile content creators. Lakini kule sasa Afrika Eh, mambo ya burudani tutaliangalia. <laughs> Naam, kama kawaida barazani tutakuwa na mada ambayo tumeiweka pale na uh, tayari wasikilizaji wamekusha jibu tuliuliza, je, una uelewa wa kutosha kula vyakula kama unavyoshauriwa na wataalamu maswala mm -hmm. ya lishe eh? Wataalamu maanake wanakwambia, bwana ukila, sio lazima ule kilo tatu za ugali <laughs> kula sio kushiba eh, eh. Inabidi kile chakula ambacho unakila je jipanga, unajua draft eh, ukicheza unaenda mbele, unarudi nyuma. Sasa je, ile meza yako ya chakula eh, imekaa kama draft ama imeka inaenda tu kama fundi cherehani? Sije kama wale ndugu zangu wa kule mtaa wangu wa Buenzi kule. mm -hmm. Sasa mimi ilimradi nimeshiba tu, mambo mengine usiniulize <laughs> nimepiga ugali wangu nimeshiba eh, na samaki au na nyama inatosha. Basi ni baadhi ya mambo ambayo utayasikia uh, katika Express leo uh, moja kwa moja Ligongo. Kama nilivyogusia uh, ni kwamba jana wakati wa kuadhimisha siku ya kimataifa ya kazi na wafanyakazi, uh, katika kukabiliana tatizo la ajira Tanzania, ni kwamba vijana wametakiwa kujitokeza kuomba mikopo ya pikipiki na bajaji za kufanyia biashara kwa lengo la kujikwamua kiuchumi. Hii ni ripoti ambayo ameandikwa na wenzetu wa Mwananchi wakinukuu uh, mkurugenzi wa kampuni ya Mohammed Enterprises Tanzania Limited na More Finance, ni taasisi za kifedha hii eh, Fatema Deuji alipokuwa akizindua rasmi kampuni ya mikopo ya More Finance itakayokuwa ikitoa mikopo ya vyombo hivyo, alisema kwa zaidi ya mwongo mmoja sasa kampuni hiyo ya bajaji imebadilisha maisha ya Watanzania wa hali ya chini na kwa asilimia kubwa katika ujikimo kiuchumi. Basi kutokana na hii na, na swala hilo nilizungumza na Mustafa Kiondo, huyu anafanya kazi ya bajaji au ni dereva wa bajaji pale Dar es Salaam, na kutaka kujua kwamba ana taarifa yoyote kuhusu mradi huu na pengine amekwisha jihusisha na masuala haya ya kuomba mikopo kwenye benki au taasisi nyingine za kifedha mimi kama mimi, kiukweli kuhusiana na taarifa za mikopo nafahamu tokea hapo awali, isipokuwa kuhusiana na kampuni hiyo ya Muhamed Enterprises sijafuatilia, kwa sababu hapo awali kulikuwa na kampuni tofauti tofauti kama watu, lakini kuna benki kama NMB benki, CRDB benki, lakini hao, hati, hao hizo kampuni zilikuwa na vigezo. Sasa moja ya vigezo ni lazima utangulize kiasi cha asilimia , mfano NMB walikuwa wanahitaji asilimia ishirini ya bei ya chombo, ndipo wakupatie mkopo. Lakini katika hizo asilimia ishirini kuna kusema, ni chama cha madereva, chama cha madereva Dar es Salaam, wao wanakuwa kama wadhamini. Lakini wale mabwana, ukishajiunga wenyewe wana process kidogo, inakuwa ni kuna proses ndefu hadi unapata. Kwa hiyo me binafsi sikuweza kufikia hiyo asilimia ishirini ya bei ya bajaji, ndio maana sikuweza kukopa, ila nimechukua kwa i binafsi mkataba. Naam, unasikia yeye ameamua ku, kuingia mkataba na bosi wake sababu, uh, masharti kidogo ya benki hizo ambazo zinatoa mikopo ya hivi vyombo vya mm -hmm. usafirishaji. Uh, inakuwa ni uh, mazito kidogo. Nilimuuliza Mustafa, je ukiwasiliana na hawa hii taasisi ya More Finance uh, unaweza ukawaomba nini upande wa kusema labda wafanye uwepesi kwa vijana waweze kupata uh, mikopo hii wanayohitaji, ambao walikuwa wanachukua nafuu ni yao NMB na riba yao ni ndogo. mm-hmm. Lakini ukiangalia watu watu walikuwa wanatanguliza milioni moja lakini hesabu yake ni kama ya bosi wa kawaida, ambao unaingiza kila siku. Kwa hiyo ukipiga mahesabu inakuwa ni gharama, kwa sababu unaanza kiasi cha shilingi milioni moja ya Kitanzania, lakini bado utahitajika kupeleka pesa kama kawaida kila siku kama kwa bosi. Kwa hiyo ukipiga mahesabu ni bora uchukue tu kwa bosi, kwa sababu bosi anakuwa anakukatia kila siku, mfano ashuarensi anakupa ana, chombo kilikuwa kimekamilika, lakini ukienda kuchukua kampuni kama watu inakugharimu kwa sababu kwanza ni lazima uwe na kiasi kisichopungua milioni moja pe, pengine sijui wewe uh, unashauri nini hawa uh, ambao wana nia ya kuweza kutoa mikopo kwa vijana pengine wapunguze masharti au sijui unasema nini? Uh, mi kama kijana wa Kitanzania ninachoshauri wangekuwa wanapunguza masharti, mfano kianzio kwa sababu mtu vijana wengi wa Kitanzania hawana mitaji, hawana mitaji. Kwa hiyo swala la fedha linakuwa ni gumu. Kwa hiyo kama umeamua kumsaidia mtu, vikwazo pia vipungue, kwa sababu hata ukiangalia, mfano asilimia ishirini ya bei ya bajaji ni nyingi sana, ni pesa isiopungua kwa karibia milioni mbili. Sasa je, huyo kijana anaipata wapi milioni mbili? Kijana ambaye eh, yupo tu ni jobless mtaani, inakuwa ni changamoto. Kwa hiyo kama walikuwa wana nia dhahiri shahiri ya kusaidia vijana, basi walitakiwa wapunguze, wapunguze eh, masharti. Sana sana sharti ambao litakiwa wapunguze ni linalogusa hela moja kwa moja, mfano hizo asilimia. Naam, ni Mustafa Muslim Kiondo, huyu ni dereva wa bajaji kule Dar es Salaam. Basi tupumzike kidogo na wimbo huu wa Kidumu Jean Pierre Nimbona maarufu Kibido. Amabwire Amabwire ni wimbo kabisa katika albumu yake ya kwanza, eh, alipoanza ku, eh, kutambulika kabisa kama msanii ambaye ana kipaji huko Burundi. Amabwire Kidumu. mki amabwire, unajua maana yake ya amabwire ni maneno maneno ya watu mm. Yani, unakuona unasikiliza, unakwambia hili na hili hili na hili. Sasa yeye anasema usiwasikilize hao watu, nakupenda na usiju ukabadilika tu. Wengine wanakwambia wengine wanakwambia tantali tantalila, wengine wanakwambia tantali, eh? ngende ngende unasikia huku kule hivi na hivi manake, hayo sio mapenzi. Mm. Aida Issa, <laughs> <laughs> tunakwenda wapi papa? <laughs> Uh, sasa tunakwenda kwenye ile swala ambalo tuligusia kidogo juu ya tafiti ambazo zimefanyika hapa Marekani kwamba vijana hawa wanaitwa Gen Z wenyewe wanataka kufanya zaidi kazi za mambo hayo, yaani mambo ya kimtandao mtandao, kuwa content creators na nini eh, kukaa mbele ya kamera kutengeneza YouTube channel ndio vitu ambavyo wanatamani na mpaka wakasema kwamba hiyo inahatarisha mustakabali wa Marekani kwa sababu wanahitajika watu ambao watakuwa watakuwa ni mafundi wa kutengeneza eh, yaani nguvu kazi. Nguvu kazi, kama kuna nyumba imebomoka basi fundi bomba, fundi umeme eh, fundi huyu. Lakini sasa watu wanasema, jamani, kama tukienda hivi itakuwaje? Lakini za kule nyumbani, kinachoonekana ni kwamba vijana wengi na hata wale ambao wako kwenye vyuo vikuu eh, unaambiwa wao wanatamani sana kuingia kwenye fani ya burudani Yaani fani ya burudani, iwe ni muziki, iwe ni kucheza mpira, iwe mambo ya kuwa upo kwenye mitandao sana, sijui unatengeneza, unaenda unasafiri kule. Na ukiangalia sasa hivi kwenye mitandao, vijana wengi sana wanasafiri, wanatengeneza, wana, wana, wana, wana zile vlog. Kusafiri ni jambo zuri, lakini wameamua hiyo ndo iwe kazi yao. Sasa watu wanauliza je, hili swala lina mwendelezo au ni swala la nguvu? So, uh, se, uh, ya soda, unaelewa nguvu ya soda? Nikisema soda, soda, nguvu ya ya gesi, nikisema najua soda gesi ya Coca-Cola <laughs> <laughs> mimi kwa, kwa aseno sipo huko <laughs> Sasa tumezungumza na uh, keisi Ahura kutoka kule Ohima, uh, uh, kule nchini Uganda na tukataka kujua kwa nini labda anakiona hiki kinajitokeza kwa hawa vijana. Vijana sasa hivi wanapenda burudani, aidha ni kwa sababu wanapenda sana, yani wanataka kuwa kama wale maselebriti. Naona enzi hizi za enzi hizi za teknolojia, kama mikondo ya kijamii, vijana huwa wanafuata hawa akina maselebriti, wanapenda sana Maisha ya raha wanapenda so, sana maisha ya burudani, wanapenda sana kukua kama walimakina maselebritis, waimbaji, watungaji nyimbo, wale wachezaji burudani kama vile wanasoka, wanapenda sana ile yale maisha ya kuishi kama ya, ya, ya, ya maisha ya raha, maisha ya kupumzika, maisha ya maisha ya kifahari. Sasa kile ambacho uh, watu ambao wanafanya hivi ama watu ambao wanaelewa maswala haya, nini ambacho unatakiwa ama wanatakiwa kukifanya, ndugu yangu? Kwa sababu mwelekeo ndio huu wa hawa vijana, e, wanataka e, kuelekea huko, kuwa kwenye uselebrity huo, ninachoweza kuwashauri vijana wadogo ni kwamba takadali wa, wa... Tafadhali wamalize kwanza kwanza, wasome wa watumize wa, jukumu lao la kusoma, yaani kusoma ni jukumu kweli. Kwanza wahitimu wa shuleni, wahitimu vioni vikuu, hapa basi watajiunga katika tamasha la burudani. Hicho ndicho ninawezi kuwashauri vijana wa kisasa. Mi ni kushukuru sana kwa hayo yote ambayo umeyazungumza na tukiangalia muda unakimbia kweli kweli, na muda una taradad vile vile. Wa habari za dunia, e, ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa leo imeeleza kwamba serikali ya Taliban yenye msimamo mkali nchini Afghanistan imepunguza juhudi zake za kutekeleza kanuni za mavazi ya Kiislamu au hijabu kwa wanawake. Hata hivyo tume ya msaada ya Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan au YUNMA ilieleza katika ripoti yake ya robo mwaka kwamba ukiukwaji wa haki za binadamu kwa ujumla uliendelea chini ya utawala wa Taliban. Taliban wameamuru kwamba wanawake wa Afghanistani wavae kile kinachojulikana kama hijabu ya Sharia hadharani, kufunika nyuso zao kabisa au kuonyesha macho yao tu. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema katika mahojiano yaliyochapishwa Alhamisi kwamba itakuwa ni makosa kukataa hatua zozote za kukabiliana na uvamizi wa Russia nchini Ukraine, akisema kufanya hivyo kunadhoofisha uwezo wa kuzuia Russia. Katika mahojiano na gazeti la The Economist, rais Macron aliulizwa kama anasimamia kauli yake ya mapema mwaka huu ambapo alisema atafikiria kupeleka wanajeshi nchini Ukraine. Na Korea ya Kusini iliyoongeza kiwango chake cha tahadhari ya ugaidi kwa balozi tano leo Alhamisi, vyombo vya habari vya Korea Kusini vimeripoti na kuionya Korea Kaskazini inaweza kujaribu kushambulia wanadiplomasia wa Korea Kusini nje ya nchi. Ripoti hizo zimesema kituo cha taifa cha kupambana na ugaidi cha Korea Kusini kiliongeza kiwango cha uangalizi wa ugaidi wa nchi hiyo hadi hadhi ya tahadhari, ikiwa ni ngazi ya juu ya pili katika mfumo wa ngazi ya nne ikionyesha uwezekano mkubwa wa shambulizi la kigaidi. Polisi walielekea kukabiliana na kambi ya waandamanaji wanaoiunga mkono Palestina katika chuo kikuu cha California los Angeles mapema Alhamisi, kuondoa kizuizi na kuwakamata watu kadhaa baada ya kutoa amri ya watu kuondoka. Hatua hiyo ya polisi ilifanyika kwa saa kadhaa huku maafisa wa awali wakisimama karibu na kambi ya waandamanaji na kuondoa kwa muda eneo hilo kabla ya kurudi nyuma huku waandamanaji wakishangilia. Takriban saa moja baadaye, kundi kubwa la maafisa walirejea katika eneo hilo, na wakati walipoulizwa kwenye sehemu ya kusonga mbele na mamia waandamanaji waliokuwa wameziba njia, maafisa walikusanyika kwenye kambi kuu ya maandamano kutoka upande mwingine na kuanza kuibomoa. Haya basi, msikilizaji ni, ni J. Melody anakuambia, Diamond mambo ni matamu kwelikweli, kibao morwa sana, nikiashiria kwamba sasa tunaelekea kwenye kipengele cha barazani. Tuliuza, je una uelewa wa kutosha? Kulavya kula vyakula kama unavyoshauriwa na wataalamu. Mm-hmm. Tukianza naye huyu Godlisten Mwasha anasema, bila Daktari Janabi siamini mtaalamu mwingine huyu Daktari Janabi ni mkurugenzi wa hospitali ya taifa ya taifa Muhimbili. Uliza swali hili nchini uh, Tanzania nani producer Aida nikasema mbona namzungumzia. Dr. Janabi ni nani huyu? <laughs> Sasa Dr. Janabi, unajua bwana, ni kule Tanzania ni celebrity kweli kweli, ni mkurug... ni mkurugenzi wa hospitali ya taifa ya Muhimbili. Sasa jamaa huwa anafanya presentation mbalimbali Eh, moja kati ya vitu ambavyo anafanya ni kwenye vyombo vya habari, lakini pia hospitali hmm, katika mtandao ana mtandao rasmi ambao kila siku fulani nafikiri ya wiki huwa wanatoa yeye anaenda kufanya presentation yeye mwenyewe pale daktari mkurugenzi. mm -hmm. mm -hmm. Na kwa hiyo anawambia watu namna ya mitindo ya maisha, namna ya kula, namna. Sasa unawambia janami bwana, jinsi anavyokuambia vitu vyake kwamba vyakula vile, uh, watanzania wengi wanasema sasa, ah, Dokta Janabi, hii imekuwa sasa too much <laughs> A <laughs> jamaa, lakini anamwamini sana, anamwamini sana saa. Ana, bila Dr Janabi siamini mtaalamu mwingine. Haya, <laughs> tumwone huyu Trebole Filemon Ndigura kutoka Kampala, Uganda. Anasema kwa sasa kipato ni kidogo. Sule Sulesh anakwambia yeye anatokea kule uh, Malindi nchini Kenya. Uelewa upo ila tatizo chakula unachoshauriwa kula, baadhi ya watu hata hawanavyo nyumbani kuna watu kutwa wanashinda na dagaa na sima kwa mwezi mzima, yani dagaa na ugali ndio ile, tunazungumza mambo ya buenzi, akishapiga zake ugali. <laughs> eh, zake loe na, na, na mgebuka aa, kusha kazi, akiongeza na kule kwetu tunasema sombe. Sombe na Tanzania, ni sombe, kisamvu. Kisamvu sasa sombe tayari ni, ni, ni kama imetoka kwenye nani si, kwenye, kwenye mti wa muhogo, ni kama vile umekula chakula kile. Kile, kile. <laughs> Aya, Jasper Jones mm -hmm. Wataalamu hao wangekuwa wanatushauri kisha wanatupa na hivyo vyakula vyakula, so sio ku, sio kushauri, then washauri hivyo vyakula. Hatuna huyu hapa, ni Tumaini Mkakilo anasema, hao wataalam tutawapata wapi? si mpaka e, tugue Tanzania sie sawa na Marekani? Wanakuambia haya tano Pita wa Buzira, Yombo Chato, Tanzania, kuhusu uelewa wa vyakula tunavyoshauriwa na wataalam: baadhi ya vyakula hivyo nina uelewa, lakini baadhi sina uelewa, nahitaji kuelimishwa. Basi akamwone Dr. Janabi sasa Janabi anakwambia bwana, wakati mwingine Janabi huwa anakwambia jamani, msio mnakunywa pombe sana, alafu Janabi kesho yake anaweza akatoka akato, tena kwambia bwana, ukipiga zi bia mbili zile au kama bia, kama unapiga bia bia zile e, una inabidi unywe kwa taratibu sana. Yani eh, ndani kama saa nzima unapata eh, bia yako moja. Sasa watu wanakwambia bwana Janabi. Eliud Nyongesa anasema uelewa upo ila uwezo wa kuvila ipasavyo Uh, mara tatu au mara mbili ndiyo haupo. mm -hmm. Isaya Luteshi kutoka Kenya anakuambia hao wataalamu walikuwa wapi wakati Mungu alipokuwa anawashauri watu kula vyakula ambavyo wao kama wataalamu wanavipinga. Haya, uh, basa bas, bas, basianija Marekani tembo mm -hmm. Yale tulikuwa tunasema hapa Ligongo mm. Yeye anasema ni kutoka Mtwanga mm. Mimi bora ni shibe <laughs> Didi ya sahani kk hodari anasema anayupo kule Lubelo, Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema kwamba uelewa upo ila tu kipato ndio hakuna, nasi tunataka e, tutumie chakula tunachoandikiwa na madaktari na kinasaidia afya kwa afya E, tusipuuzi hayo. Sasa tukirudi kwa Janabi, Janabi anasema watu wengi sana wa, wanalalamika hii hii pointi anayoizungumza ndugu yangu Didi hapa, kwamba hawana pesa. Lakini ukweli wanakuambia, bwana, vyakula ambavyo huhitaji pesa n, vina rutuba uh -huh. mwilini ni vyakula vingi ambavyo havihitaji pesa kabisa. Haya, tuende Bazi, kwenye burudani ya muziki nashukuru wote waliochangia kwenye mada hii nzuri kabisa mm -hmm. muziki tunaungana naye najitahidi kusikiliza kidogo hapa yani, mm. kuelewa kwa nini ameita wimbo shantie. Shantie ni msingi mm. mfano na mradi wa kujenga nyumba mm. pale unaanzaanza kufanya msingi na nini inaitwa shantie mm. hadi utakapomaliza kujenga maake nyumba imekamilika, lakini mm. mwanzo pale ni shantie. Sasa yani msingi. Msingi anasema na, na mapenzi ni hivyo, ni kama msingi unaanza polepole pole, lakini mwishowe lengo lako kwa yule ambaye unampenda hmm. itakamilika. Bob Binos... Ee, wiki jana huyu alifanya vyema kweli kweli, haraka, harakaharaka ligongo kwenye masuala ya burudani hmm. uh, ulikuwa unazungumzia uh, hapa Marekani hata kule Afrika Mashariki watu wanapenda kufanya yale, yani creators ya content mm, kwenye mitandao mm, ya kijamii yeah. Na huko Rwanda kuna mchekeshaji mmoja ni, ni msanii anaitwa Tito Kimenyi ana umri wa miaka ishirini na minne alianza kuweka video za hiyo uh, yani mambo ya comedy mwaka wa elfu mbili na ishirini sasa hivi karibuni amesherekea kuwa na followers mm -hmm. wafuasi laki moja. Ongera eh, kwake. Lakini anasema ni kazi ngumu, inabidi ujitume kabisa, na kitu siri anasema hapa, alishirikiana wasanii wen, wengine wale creators, mm, yani kufanya teamwork kushirikiana, lakini vilevile mm, vile, na kuzungumza na wale wanamfuatilia, wanamhoji kuhusu zile video ambazo ameziweka pale, mm, anajibu mambo kama hayo. Basi tuende kwenye swali letu ambayo tuliuliza jana. Je, waajiri wanawajibika ipasavyo ili wafanyakazi wajisikie ni sehemu ya taasisi. Kenken ken anasema kwamba yeye akiwa kule Nakuru, Kenya ukweli si, anasema hadhani kabisa kama wanawajibika. Ukisema uongezewe mshahara unatolewa, na mwingine anapewa nafasi yako. Eh, tano pita kutoka kule Chato anasema waajiri wa wengi sana nchini Tanzania wanalalamika walalamikia mishahara yao na kutopata mafao yao kwa halali. Basi Kufikia hapa, mm -hmm. tunakamilisha Express naam. Patrick Ndwimana na Idi Ligongo na upande mwingine mwongozaji wa kipindi Aida Isa, tunawageni ukiwatakia jioni njema.