Sana ni mchana katika studio za sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Nduimana. Kundi la wanamgambo wa Hamas limetoa taarifa Jumatatu likiridhia pendekezo la sitisho la mapigano la Misri na Qatar. Wapatanishi mjini Kairo wamekuwa wakijaribu kusimamisha mapigano kwa muda na kuachiliwa kwa mateka ambao bado wanashikiliwa na Hamas huko Gaza. Israeli ilikuwa haijatoa msimamo wake ambapo jeshi lake la Jumatatu lilisema watu katika maeneo ya mashariki mwa mji wa Rafa wanapaswa kuelekea kwenye eneo ambalo jeshi limeliita eneo kubwa la kibinadamu ambalo linajumuisha Khan Younis, katika hatua ambayo inajiri kabla ya shambulizi iliyopangwa la Israeli huko Rafa. Msemaji wa jeshi la IDF akiandika kwenye mtandao wa kijamii kwa Kiarabu alisema jeshi la Israeli litachukua hatua kali dhidi ya taasisi za kigaidi huko Rafa na kwamba yeyote ambaye yuko katika eneo hilo atakuwa ameyaweka maisha yake hatarini israeli inaandaa operesheni ya wigo mdogo huko rafa msemaji wa jeshi alisema na inakadiriwa watu laki moja ndio wameombwa kuondoka katika eneo la uokoaji idadi ya watu wanaokabiliwa na uhaba mkubwa sana wa chakula katika mataifa ya burkina faso mali na niger imeongezeka hadi milioni saba na nusu shirika la marekani la misaada international rescue committee irs limeonya jumatatu kiwango cha uhaba mkubwa wa chakula na utapia mlo unaohusiana nao unazidi kuongezeka katika eneo hilo, limesema shirika hilo linalowasaidia wale wanaokabiliwa na mizozo na majanga. Karibu watu milioni sabini wanaishi katika mataifa hayo matatu ambayo yote yanapambana na uasi wa wanajihadi. Hali inaweza kuwa mbaya na kuenea hadi Cameroon, Chad na Nigeria katika musimu wa mavuno wa Juni na Agosti, IRS imesema katika taarifa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Jaji anayesimamia kesi ya jinai ya Donald Trump Jumatatu amesema atamwajibisha rais huyo wa zamani kwa kuidharau mahakama kwa mara ya kumi na kusema atatafakari kumfunga jela akikiuka amri ya mahakama kwa mara nyingine. Jaji Juan Merchan amesema faini ya dola elfu moja aliyomwekea kufikia sasa inaonekana haijamzuia ya Trump kukiuka amri ya mahakama ambayo inamkataza kutoa maoni hadharani kuhusu wajumbe wa baraza la mahakama mashahidi, na familia za jaji na waendesha mashtaka, ikiwa taarifa hizo zinakusudia kuingilia kati kesi. Marshan amesema kifungo cha jela itakuwa hatua ya mwisho ambayo alijaribu kuiepuka kwa njia zote, lakini amesema Trump kuendelea kukiuka amri ya mahakama kwa makusudi ni sawa na kushambulia moja kwa moja utawala wa sheria. Sitaki kumchukulia adhabu ya kifungo. Na nimefanya kila niliwezalo kuepuka kufanya hivyo, lakini nitafanya hivyo ikibidi. Marshan amesema akiwa kwenye kiti chake bila kuwepo baraza la mahakama. Rais wa Faransa Emmanuel Macron na rais wa tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen wamemshinikiza rais wa China Xi Jinping katika mkutano mjini Paris Jumatatu kutumia ushawishi wa Beijing kusitisha vita vya Rasia dhidi ya Ukraine. Wamemwambia pia kiongozi huyo wa China kukubali sheria za biashara ya kimataifa yenye usawa. Ziara ya siku mbili ya kikazi ya nchini Ufaransa ni ya kwanza barani Ulaya tangu mwaka 2019, ziara ambayo itamfikisha pia Serbia na Hungary ambapo atafanya mazungumzo na viongozi wa nchi hizo. Hatarajiwi kubadili msimamo wake na wachambuzi hawatabiri hatua yoyote muhimu kuhusu Ukraine au biashara. Akifungua mkutano wa awali wa pande tatu uliohudhuriwa na von der Leyen, Macron amesema uratibu wa Beijing kuhusu mizozo mikubwa ukiwemo ule wa Ukraine ni jambo la muhimu kabisa na kuhimiza sheria zilizo sawa kwa wote katika biashara kati ya Ulaya na China. Mwanasiasa mkongwe wa Scotland John Swinney Jumatatu ameteuliwa kuwa kiongozi wa chama kinachotetea uhuru cha SNP na kujiandaa kuwa kiongozi wa Scotland. Swinney mwenye umri wa miaka 60 amesema kwenye mtandao wa X kuwa amepewa heshima kubwa kwa kuchaguliwa kama kiongozi wa SNP kufuatia kujiuzulu kwa Hamza Yusaf wiki iliyopita baada ya zaidi ya mwaka mmoja kama kiongozi wa Scotland na kiongozi wa chama cha Scottish National Party SNP. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio naendelea naye mwenzangu Kenneth Bwire katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema undani mazungumzo ya kusitisha vita katika ukanda wa Gaza yanaonekana kukwama. Hakuna upande unaonekana kulegeza msimamo, huku Israeli ikisisitiza kwamba lazima kundi la wanamgambo wa Hamas lisambaratike. Rwanda imetakiwa kuondoa wanajeshi wake DRC, shinikizo sasa linatoka Marekani. Rwanda imesema haijahusika na shambulizi dhidi ya kambi ya wakimbizi liloua raia. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Karibu ya kupatikana makubaliano ya kusitisha vita katika ukanda wa Gaza yanaonekana madogo sana kufikia sasa. Kundi la wanamgambo wa Hamas likionekana kushikilia msimamo kwamba ni lazima Israeli isitishe vita ndipo liachilie watu ambao linawashikilia, msimamo ambao waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amefutilia mbali. Pande zote zinaendelea kulaumiana kutokana na mazungumzo kukwama. Waakilishi wa wanamgambo wa Hamas katika mazungumzo hayo wameondoka Kairo wakisema wanarudi kwa wakubwa wao kwa majadiliano zaidi. Wanatarajiwa kurudi Misri kesho Jumanne kwa mazungumzo zaidi. Wajumbe wa Hamas wamesisitiza kwamba makubaliano yoyote lazima yahakikishe kwamba vita vinamalizika. Mazungumzo yanasimamiwa na maafisa Misri na Qatar. Wajumbe wa Israel hawajaenda Kairo kwa mazungumzo hayo yasiyokuwa ya moja kwa moja yanafanyika kupitia kwa wapatanishi wanaokutana na kila upande kivyake. Waziri mkuu wa Israeli, Benjamin Netanyahu, amesisitiza kwamba msimamo wa Israeli tangu vita vilipoanza, lengo kubwa ni kumaliza kabisa kundi la wanamgambo la Hamas kwa minajili ya usalama wa Israeli. Netanyahu amesema kwamba Israeli ipo tayari kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza ili kuruhusu kuachiliwa kwa, kwa watu wanaoshikiliwa na Hamas wanaodhaniwa kuwa 130 lakini lazima kwanza walioshikiliwa waachiliwe huru. Netanyahu amesema kwamba japo Israeli imeonyesha nia ya kumaliza mapigano, wanamgambo wa Hamas wameendelea kushikilia msimamo mkali, ikiwemo kutaka Israeli kuondoa wanajeshi wake wote kutoka ukanda wa Gaza na kuacha Hamas kuendelea kuongoza sehemu hiyo. Amesema Israeli haiwezi kukubali hilo. Profesa David Monda ni mhadhiri wa siasa na diplomasia katika chuo kikuu cha City new York hapa Marekani. Monda, mbona misimamo mikali, ni lazima kila mmoja atimize analotaka? Na hili linawezekana? Ni vile umeangazia ya kwamba kila mmoja anataka atimize yale anayoyataka lakini, pia tukipiga darubini kwa undani, pia tus, uh, inabidi tusisahau ya kwamba hivi ni vitisho uh, vya vya uh, majadiliano ya kidiplomasia uh, kwa mfano uh, Israel uh, hivi karibuni kutishia sasa ya kwamba uh, raia zaidi ya laki moja waondoke Rafa ya kwamba pengine inajitayarisha kwa vita kuendeleza vita eh, hawa wakimbizi laki moja waondoke eh, hivi karibuni Israel ilipiga kalamu shirika la Aljazira kuweza kutangaza kutoka Israel, pengine na ni kisingizio kwa wapatanishi kutoka Qatar ya kwamba lazima wafurushe, eh, viongozi wa Hamas walioko pale Qatar, eh, na kule Doha na pia upande wa Hamas ya kwamba wao pia wanaona ya kwamba maslahi yao bado hayako vizuri kwenye meza ya kidiplomasia. Pia wanasema lazima ku- kuwe na kusitishwa kwa vita. Kwa hivyo ni kama pande zote mbili zimewekwa misimamo mikali kwa meza kuweza kujiendelea kujiendeleza kidiplomasia. Vyanzo vya habari imesema kwamba mazungumzo ya Kairo yanaonekana kuelekea kusambaratika. Waziri wa ulinzi wa Israel Yoav Gallant amesema kwamba Hamas wanaonekana kutozingatia uzito wa mazungumzo hayo. Gallant amesema kwamba hatua ya Hamas ina maana kwamba Israel itaanza operesheni za kijeshi katika Rafa katika siku za hivi karibuni na katika sehemu zingine za ukanda wa Gaza. Mkuu wa Hamas Ismail Henia ametoa taarifa muda mfupi baada ya Netanyahu kusema msimamo wa Israel. Ismael amesema kwamba kundi lake linazingatia namna ya kumaliza kabisa vita na kuondoka kwa wanajeshi wa Israeli katika ukanda wa Gaza. Amesema Hamas wanataka kufikia makubaliano na Israeli ya kuachilia huru mateka kwa kubadilishana na wafungwa wa Palestina wanaoshikiliwa katika magereza ya Israeli. Hamas wanalaumu Netanyahu kwa vita vinavyoendelea na kile wanadai kuwa kuvuruga mazungumzo. Qatar ambapo kundi la Hamas lina ofisi yao ya kisiasa na Misri zinajaribu kusimamia mazungumzo huku shinikizo la kimataifa likiendelea kutokana na kuongezeka kwa vifo katika Gaza na hali mbaya kibina ya kibinadamu ya watu milioni 2.3 katika Gaza. Vita vilianza baada ya wanamgambo wa Hamas kushambulia Israeli Oktoba 7 kuua watu 1200 na kushika mateka mia mbili hamsini na wawili kulingana na hesabu ya Israel. Wizara ya afya ya Gaza imesema kwamba zaidi ya wa wapalestina wameuawa na zaidi ya elfu sabini na saba kujeruhiwa katika mashambulizi ya jeshi la Israeli katika ukanda wa Gaza. Mashambulizi yameharibu Gaza na kupelekea mgogoro mkubwa wa kibinadamu. Je, Profesa Monda, Netanyahu anaweza kuondoa wanajeshi wake Rafa na ukanda wa Gaza kwa jumla? Kwa sasa, kulingana mazingira yalivyo, na kulingana na misimamo mikali kutoka kila upande, sidhani uh, uh, Netanyahu anaweza kufanya hivyo. Eh, kwa sababu mbili kuu ya kwamba eh, Netanyahu amebanwa sana na hivi vyama vyenye msimamo mkali wa mrengo wa kulia . Eh, mawaziri wake kama umeangazia, kama Gallant eh, hawajafurahishwa na msimamo wa Israeli, wangependa Israeli iendeleze makali ya kivita, na pia kwa upande mwingine ni kwamba Netanyahu hawezi kuondoa wanajeshi pale, kwa sababu bado kuna wale mateka zaidi ya mia moja eh, raia wa Israel na wanajeshi wa Israel walio mateka eh, wa Hamas. Kwa hivyo akiondoa wanajeshi au akionyesha uh, dalili ya udhaifu ya kuondoka kule, eh, umma Israel itaona ya kwamba pengine uongozi wake ni dhaifu na pengine kuna hofu ya kwamba eh, akifanya hivyo kuondoa wanajeshi eh, au kutokuwa na makali kwenye meza ya kidiplomasia pia, Hamasi itatia fora na ita, itaweza kuendeleza nafsi zake za kivita eh, kwenye meza ya kidiplomasia yaani wanaHamas. Kwa hivyo hali ni tete na hali ni ngumu kwa wakati huu, eh, kwa mambo ya majadiliano kati ya hivi vikundi viwili. Kwa muda wa miezi kadhaa Israeli imekuwa ikionya kwamba inapanga kushambulia Rafa kijeshi. Rafa ni mji ulio kusini mwa Gaza, karibu na Misri, ambapo mamilioni ya watu waliokosesha makao wanaishi kwa sasa. Israeli inaamini kwamba maelfu ya wapiganaji wa Hamas wamejificha Rafa, inaamini kwamba mateka kadhaa wanashikiliwa. Ofisi ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa imesema kwamba operesheni ya kijeshi katika Rafa itaweka katika hatari maisha ya mamilioni ya watu na kuvuruga juhudi za kufikisha msaada kwa watu sehemu hiyo. Wakazi na maafisa wa afya katika Gaza wameripoti kwamba ndege na vifaru vya Israel vimeendelea kutekeleza mashambulizi katika sehemu kadhaa za Gaza. Vifo na majeruhi vimeripotiwa. Kundi la Hamas limedai kutekeleza mashambulizi katika kivukio cha Karem Shalom, kati ya Israel na Gaza. Vyombo vya habari vya Israel na Palestina vimeripoti kwamba shambulizi hilo imesababisha vifo vya wanajeshi wa Israeli. Lakini je, nini kinafuatia iwapo Israeli itaendelea na operesheni yake katika mji wa Rafa? Msimamo wa Israeli kwa wakati huu haujabainika wazi, na nasema hivyo kusema hivi: je, Israel ikishambulia Rafa, ikishambulia eneo uh, hii ambako wanaharakati wa sugu wa Hamas walipo ambapo uh, wa, raia uh, wengi uh, watajeruhiwa na kuuawa na pia mateka wa Israel pia huenda wakawawa. Kweli uh, itasaidia Israel hilo? Ni swali la kwanza, na la pili ni kwamba pia kuna changamoto ya kwamba kwa wakati huu Israel haijaonyesha ishara ya siku za mbele ya kwamba kweli Israel itakalia eneo hili ya Rafa ya Gaza Eh, kwa mwaka mmoja eh, mwaka mmoja ujao, miaka miwili, miaka mitano ya kwamba, kwamba eh, mstakabali wa, wa, wa Gaza siku za mbele utakuwa ni upi. Lakini pia upande wa Hamas ya, inajua pia haiwezi kushinda Israeli kwa njia ya ya kijeshi, ina, in, in, in, in, in, inatumia raia wasio na hatia kama njia ya kujihami na hilo ni kosa kubwa kwa sheria za kimataifa. Kwa hivyo hali ni ngumu, na vile nimesema eh, lazima mkondo wa kidiplomasia eh, utiliwe maanani. Marekani pamoja na mataifa mengine ya Magharibi wanataka kundi la Hamas ambalo wanatambua kuwa kundi la kigaidi kukubali mapendekezo yaliyo mezani na kumaliza vita. Mkurugenzi wa ujasusi wa Marekani William Burns ambaye amekuwa Cairo Anatarajiwa Doha kwa mkutano wa dharura na waziri mkuu wa Qatar. Mazungumzo yanalenga kushinikiza sana Israel na Hamas kuendelea kufanya mazungumzo, japo pande zote zina misimamo mikali na tofauti kuhusu namna ya kumaliza vita. Israeli imekubali pendekezo la kuachia mateka kati ya 20 na 33 walio mikononi mwa Hamas na kuachilia wafungwa wa Palestina wanaozuiliwa katika magereza ya Israeli imekubali pia kusitisha mapigano kwa wiki kadhaa. Iwapo hilo litawezekana, Hamas wataendelea kushikilia karibu mateka mia moja katika ukanda wa Gaza. Israeli imesema baadhi ya mateka wamefariki wakiwa chini ya Hamas. Serikali iliyogawanyika. Upande mmoja wanahisi kwamba cha muhimu zaidi ni hawa mateka kuachiliwa huru. Upande mwingine wanahisi kwamba Israel kukubali kufanya mazungumzo na kukubali yale ambayo Hamas wanataka ni kujiweka fedheha mbele ya ulimwengu, kwamba serikali iliyotambuliwa nchi nzima kama Israel imepiga magoti mbele ya Hamas na kufikia makubaliano. Wote wana misimamo yao, nani anaweza kulegeza msimamo wake mwanzo na mwingine aone kwamba ipo haja ya kufanya kila ambacho ulimwengu unataka tufanye: vita visitishwe, mateka waachiliwe, na watu waishi pasipo kuwepo vitisho vya kiusalama. Utaalamu wa kidiplomasia wa hali ya juu lazima uh, utiliwe maanani, ili pande zote zisionekane, kukiwa na suluhu au makubaliano, pande zote mbili zisionekane ya kwamba e, zimeaibika kwa njia moja au nyingine. E, upande wa Israel ionekana ya kwamba usalama wake e, ume, umeweza kutiliwa maanani, ya kwamba a, kikundi cha Hamas na vitisho vyake e, vikome kwa Israel, lakini pia kwa upande wa Hamas na wa Palestina ya kwamba hii dhana ya Israel kuikalia maeneo e, ya Gaza maeneo ya Uh, ya Wapalestina eh, miaka mikaka ni hali ambayo uh, haiwezi kuendelea, na ya kwamba Israel pia lazima ikubali ya kwamba eh, Wapalestina wana haki ya taifa lao eh, kwa hivyo nafikiria, eh, kwa utaalamu wa kidiplomasia lazima kila pande ipate sehemu ndogo ya eh, kile ambacho in inaitaka. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Hii ni Sauti Amerika, VOA. Unasikiliza kwa undani kutoka sauti Amerika VOA. Muungano wa nchi za maendeleo kusini mwa Afrika sadek umetangaza kuanza vita vikamilifu dhidi ya kundi la waasi la M23. Taarifa ya sadek imesema kwamba jeshi la muungano huo samidirsi, kwa ushirikiano na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC, wataanza operesheni ya kumaliza nguvu M23 na kurudisha usalama na utulivu, pamoja na kulinda raia wa DRC na mali zao. Taarifa imesema operesheni hiyo inalenga kufungua barabara na kuhakikisha kwamba raia hawaishi chini ya vitisho, bali wanaishi maisha ya kawaida. Nchi zenye wanajeshi wake nchini DRC chini ya muungano wa SADEK ni DRC, Afrika Kusini, Burundi, Tanzania na Malawi. Taarifa ya SADEK imetolewa baada ya mauaji ya raia kumi na sita katika kambi ya wakimbizi hii itakuwa mara ya kwanza kwa wanajeshi wa SADEK kukabiliana moja kwa moja na waasi wa M23 tangu walipoingia DRC Desemba 15 mwaka 2023. Kuna wanajeshi elfu kumi wa SADEK nchini DRC. Kuna taarifa kwamba muungano wa SADEK umekuwa ukipeleka silaha za masafa marefu kwa sehemu zinazozunguka Goma kwa matayarisho ya kuanza mashambulizi dhidi ya kundi la M23. Marekani imesema kwamba ni lazima Rwanda na kundi lake la M23 kuacha upanuzi wake na kushikilia sehemu kadhaa mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Katika taarifa, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje wa Marekani Matthew Miller amesema kwamba Marekani inakemea sana shambulizi la Ijumaa kutoka kwa jeshi la Rwanda na waasi wa M23 dhidi ya kambi ya wakimbizi ya Mugunga na mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo taarifa hiyo inasema kwamba shambulizi lilitokea sehemu inayoshikiliwa na wanajeshi wa Rwanda, RDF, na waasi wa M 23 wanaoungwa mkono na Rwanda. Kambi ya Mugunga inapatikana karibu na mji wa Goma, Kivu Kaskazini. Mila amesema kwamba shambulizi hilo limesababisha vifo na kujeruhi watu 33, wengi wao wakiwa wanawake na watoto. Mapigano makali yameongezeka kati ya kundi la M23 na wanajeshi wa serikali ya DRC waasi hao wanaripotiwa kuungwa mkono na Rwanda wameshika sehemu kadhaa katika siku za hivi karibuni na kupelekea kuongezeka kwa wasiwasi katika utawala wa Kinshasa. Msemaji wa serikali ya Rwanda Yolande Makolo amekanusha ripoti ya Marekani kwamba wanajeshi wa Rwanda RDF ndio waliotekeleza shambulizi hilo na badala yake kudai kwamba waasi wanaoungwa mkono na DRC ndio waliohusika, manake kundi la waasi la Wazalendo. Kwenye taarifa iliyochapishwa kwenye ukurasa wa X, Rwanda imesema kwamba haihusiki na shambulizi dhidi ya kambi ya wakimbizi wa ndani karibu na Goma na wala haitawajibika na ukosefu wa usalama wala mapungufu ya serikali ya DRC. Wataalam wa silaha wamesema kwamba kombora lililotumika kushambulia kambi ya wakimbizi limetengenezwa na kampuni ya Israel ya Elbit. Kombora lina shabaha ya hali ya juu. Kombora kama hilo lilitumika dhidi ya kambi ya wanajeshi wa Afrika Kusini mnamo mwezi Februari na kuua wanajeshi wawili. Kombora kama hilo vilevile lilitumika vile kupiga ndege ya madaktari wa Umoja wa Mataifa. Wanajeshi wawili wa Umoja wa Mataifa walijeruhiwa katika shambulizi hilo dhidi ya ndege yao. Rwanda imeshitumu jumuia ya kimataifa, ikidai kwamba japo inadai kusaidia katika kutafuta suluhu la kisiasa na amani imechangia kutoa silaha na wanajeshi mashariki mwa DRC na kuendeleza vita na hali mbaya ya kibinadamu kwa mamilioni ya raia wa Kongo. Taarifa ya Rwanda inaendelea kusema kwamba rais wa Kongo, Felix Tshisekedi, na utawala wake wametishia kila mara kuvamia Rwanda kijeshi na kupindua utawala wa Rais Paul Kagame, na ndiyo sababu Rwanda itaendelea kuchukua hatua kuhakikisha kwamba kuna ulinzi wa kutosha katika mpaka wake na DRC, pamoja na kuchukua hatua kuhakikisha kwamba inajilinda. Mapigano Kivu kaskazini yamesababisha wimbi kubwa la wakimbizi wanaokimbilia Goma. Zaidi ya watu elfu mia tano wamekimbilia Goma kutoka sehemu zingine mashariki mwa DRC. Lawrence Kanyuka ni msemaji wa kundi la waasi la M23. Sadek abapende amani International Community, African Union na, East Africa, na, United Nations, na Security Council banasema tufanye dialogue na siye tuko tayari kufanya dialogue. Basi bao na Chisekedi banapenda tu vita kuua Bakongomani. Sasa tetu malomba balomba kama banapenda bakwe kumeza. Sasa banasema tusumulie, tunapasha kusumulia kumeza kufanya dialogue. Kama banapenda vita kuatake population, tuta defend population na ku protect population. Basi priorite yetu ni ku protect civilian na abakazi zabo ndio tuko nazo. 2013 tulipigana na Sadek, hakuna nchi ilipikaka M23. M23 aligombanaka nabo mzuri tena, dialogue arrangement ilifanya, sie tutosha statement Novemba 5 2013 013 tulitosha statement, tunasema tunaacha state ya rebellion, tutaendelea kufatilia biyu. Umesema kwamba nia yenu ni kulinda raia. Shambulizi la wikendi liloua raia kumi na sita, Marekani inasema kwamba shambulizi lilitoka sehemu mlipo. Kombora ambalo lilirushwa lilitoka sehemu yenu na likaingia kwa kambi ya raia, na Marekani inasema kwamba CM23 nyinyi tena, kwamba nyinyi mnasaidiwa na jeshi la Rwanda. Mnalinda raia ambao mnatuma makombora kuua Nazani na, na naisha kwambia sa sayote si etuko bakongomani, na ya kwanza kwenye etuko atuko ya vifaa ya namuna hii kutupa kwende mbali, vile ile vifaa iko ya FRDC na bazalendo babo na bar bamerceneri na baobatu ba ya Burundi na South Africa, atuna ile vifaa vifaa natokea kwa government. Pia MONUSCO naye anasema Government atie bale batu ku justice maneno banaua batu iko wa forces ya Burundi na forces ya FARDC na bawazalendo iko M23. Ndugu Lawrence, waziri wa ulinzi wa DRC Jean Pierre Bemba amesema kwamba idadi ya wapiganaji wenu wa M23 inaendelea kuongezeka sana, na hawajui mnasajili kutoka wapi, haionyeshi wapiganaji wenu mnawatoa wapi, lakini wanadai kwamba wapiganaji wenu wanatoka Rwanda, wanapitia mipaka ya Kibumba, Kabuganga na katika mbuga ya kitaifa ya Virunga. Bwana Mbemba anapashi kuikala kimya, afunga kinywa yake, maneno ye anayua bene anafana bibaya ndani ya Kungu, anaua batu mingi pale kule na operation effacer le tableau. Anaua bapigmi, anaua bakongomani za mingi. Ye iko rebeli ya zamani, anaua batu mingi Sie tuko bakongomani, tuko na kumbania inchi yetu, tuko na kumbania ya survival. Ye iko nasema mambo siku yote, alienda kule Ituri, anakamata bakodeko benye banauwa baemama, siku ema masiku yote. Anabakamata sasa, iko na batia ndani ya FRDC kubatuma uko Masisi kuuwa batu tena, inazani sasa inafika batu saa za Mbemba ba Tshisekedi ifu bafungwe bakwa charge With crime against humanity and war crimes. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa hapo DRC Bintu Keita naye aliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba nyinyi, M 23 sio waasi tu wa kawaida, sio watu tu ambao wamechukua silaha hapa na pale kuanza kupigana. Hapana, kwamba mnaonekana nyinyi ni jeshi kamili, na wala tu sio kundi lenye silaha. Kuwa jeshi kamili maana yake kwamba munaakilisha nchi fulani. Keita kama anasema tuko, tuko jeshi. Yes, jeshi maneno ya discipline. mbele kitu ya kwanza kwetu iko discipline, tunaonyesha tuko na batu tuko na vision atuko batu saa bale ba, FRDC banakuya tu kufanya babiashara ba, na kuua batu. Sasa wiki iliyopita mliteka sehemu ambayo ina madini ya cobalt. munania yao madini ama mbona mliteka tu hiyo sehemu e? Rais wa DRC Chisekedi akiwa Ujerumani alisema Rwanda ndio inawatumia kuiba madini yake. Baadaye siku chache mkateka ile sehemu ambayo ina madini. nia ilikuwa yale madini? vile miko nasema sai, tuangalie maneno ya Kongomani, tuangalie namuna tutafanya amani kwetu, tutafute namuna ya ku solve problem kwetu, atuchie batu bengine problem iko Kongolis, tuishe problem kwetu Bakongomani. Chisekedi amesema hawezi kufanya na nyinyi mazungumzo. Nyinyi munasema munataka mazungumzo, tufate gani? We njo utakuwa jaji, we njo utaona vyene international community iko nasema, vyene United Nation iko nasema. Anasema tukale kumeza tusumulia madeno ya Kongo, na sie tunaetika basi. Yeye bwana anakataa. Sasa we utasema ai, mtapigana we mi si sema mi na mi na sema wewe, itafanya nini? Utajibu nini? maneno siye tuko tayari, tunakuwaka deja tayari, kwenye batasema, tutaonana, tunaekala, tunasumulia maneno wa Kongo, mani maneno ya maneno ya kwetu, tutazifanya kama anakatala. community international atuambie, sasa mtu huyu anakatala, tufanye nini? nadhani itakuwa mzuri unitujibu. Ni msemaji wa kundi la M23 Lawrence Kanyuka, akikamilisha kwa undani. Mimi ni Kenneth Bwire, asante kwa kusikiliza. Sauti Amerika VOA