Ni saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki. Hapa Washington DC, Marekani ni saa 8 mchana. Hizi ni habari kuu za dunia kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Rais wa Kenya Dr William Ruto ametangaza Ijumaa wiki hii kuwa siku kuu ya kitaifa kuomboleza vifo vya watu 238 waliofariki kutokana na mafuriko. Ruto amesema maombolezi yatafanyika kwa kupanda miti ili kusaidia katika kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Kenya pamoja na nchi nyingine za Afrika Mashariki zimekabiliwa na mafuriko ambayo yamepelekea zaidi ya watu 235 kuachwa bila makao na darzeni wanaishi katika kambi. Rais Ruto vilevile ametangaza kufunguliwa kwa shule kote nchini Jumatatu wiki ijayo baada ya masomo kuahirishwa kwa wiki mbili kutokana na mvua kubwa na baadhi ya shule kuharibiwa na mafuriko. Serikali ya Kenya imesema kwamba zaidi ya shule elfu moja zimeathiriwa kutokana na mafuriko hayo, na pesa zimebajetiwa kwa ukarabati. Watabiri wa hali ya hewa nchini Kenya wanasema kwamba mvua kiasi itaendelea kunyesha katika siku zijazo katika sehemu kadhaa za nchi. Marekani imesitisha upelekaji wa msaada wa mabomu kwa Israeli kutokana na wasiwasi kwamba Israel ilikuwa inakaribia kushambulia mji wa Rafa kusini mwa Gaza kinyume na matamanio ya Marekani miongoni mwa silaha hizo ni mabomu yenye uzito wa kilogramu 900 na kilogramu 225. Shirika la habari la AP limenukuu chanzo cha habari ambacho hakijatajwa kutokana na usiri wa habari hiyo. Zaidi ya watu milioni moja wanaishi katika mji wa Rafa baada ya kukimbia Gaza kutokana na mashambulizi ya Israel dhidi ya Hamas yaliyoanza baada ya wanamgambo wa Hamas kuishambulia Israel Oktoba 7. Utawala wa rais wa marekani Joe Biden ulianza kutathmini msaada wake wa silaha kwa serikali ya Benjamin Netanyahu baada ya kuonekana kutaka kuivamia Rafa licha ya pingamizi kutoka White House. Maafisa wa Ukraine wamesema leo Jumatano kwamba mashambulizi kadhaa ya anga yakiwemo makombora 55 na ndege zilizokuwa na rubani 21 yameharibu kituo cha kuzalisha umeme katika mkoa wa Lviv magharibi mwa Ukraine. Kampuni kubwa binafsi ya kuzalisha umeme DTEK imesema kwamba makombora ya Rasia yamesababisha uharibifu mkubwa kwa mitambo yake mitatu kati ya sita nchini Ukraine. Gavana wa Liviv, Maxim Korziski, ameandika ujumbe wa Telegram kwamba makombora ya Rasia yameharibu vituo vya kuzalisha umeme katika wilaya ya Chevrohand na katika wilaya ya Sirtri. Hakuna ripoti za vifo. Kwingineko, gavana wa Korovhad ameripoti kifo cha mtu mmoja na kumi na tatu kujeruhiwa pamoja na nyumba kadhaa kuharibiwa katika mashambulizi ya rasha. Maafisa katika vinistia vilevile wameripoti mashambulizi ya makombora ya rasha ambayo yameharibu miundombinu muhimu. Jeshi la anga la Ukraine limesema kwamba mfumo wake wa ulinzi umeharibu makombora 39 kati ya 55 yaliyorushwa na ndege zisizokuwa na rubani 20 kati ya 21. Mahakama ya juu ya Ghana imeanza kusikiliza kesi inayotaka kubatilisha sheria inayopinga ushoga nchini humo. Wabunge walipitisha mswada unaojulikana kama ya haki za kimapenzi na maadili ya kijamii mnamo mwezi Februari na kusababisha shutuma za kimataifa, licha ya kuungwa mkono na raia katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Swala la haki za mashoga limepata umaarufu sana nchini Ghana, nchi hiyo inapojitayarisha kwa uchaguzi mkuu mwezi Desemba. Licha ya kwamba rais wa Ghana Nana Akufo-Addo hajasaini mswada na kuwa sheria, mtangazaji maarufu nchini Ghana Dela Sky amefikisha kesi mahakamani kupinga mswada huo. Mwanasheria mkuu wa Ghana ameomba mahakama kuruhusu vikao vya kusikilizwa kesi hiyo kupeperusha moja kwa moja na televisheni ili kuonyesha uwazi na Qatar na Umoja wa Afrika wameelezea wasiwasi kuhusu mgogoro wa kibinadamu unaoendelea katika mji wa Rafa kusini mwa Gaza kutokana na operesheni ya jeshi la Israeli katika sehemu hiyo. Qatar imekuwa moja ya nchi zinazoongoza juhudi za upatanishi kutafuta makubaliano kati ya Israeli na Hamas, na leo Jumatano imesema kulazimishwa kwa nguvu kuwakosesha makazi raia kutoka Rafa itakuwa ni ukiukaji mkubwa sana wa sheria za kimataifa. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Qatar imelaani mashambulizi ya Israeli katika ukanda wa Gaza, hasa Rafa, na kutaka hatua za haraka za kimataifa kuchukuliwa kuwazuia wanajeshi wa Israeli kuingia mjini humo. Nakomea hapo kwa sasa, nampisha Huba Abdi kuletea kipindi cha kwa undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Jina langu ni Hoba Abdi. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha Kwa Undani. Leo katika sehemu ya kwanza, tunaangazia maendeleo ya teknolojia ambayo yamefikia kiwango cha kutishia ajira ya binadam kutokana na uvumbuzi wa programu ya kompyuta ya akili mnemba, yani AI na katika sehemu ya pili tunaangazia kwa undani jinsi Kenya na Somalia zimeafikiana kuimarisha uhusiano wa kuimarisha uchumi na biashara, usalama na vilevile vile elimu. Lakini kabla ya kuungana na mtaalamu wetu wa masuala ya teknolojia, hii hapa taarifa niliyoandaa kuhusu teknolojia ya AI hapa Washington DC. Katika juhudi za kutangaza teknolojia ya AI na kuboresha matumizi yake maonyesho ya programu ya AI ilifanyika hapa Washington DC wiki hii ambapo wataalam, wafanyi biashara na wamiliki wa makampuni makuu ya mipango ya kompyuta duniani walihudhuria. Maonyesho hayo yanayoonyesha jinsi ubunifu wa AI unavyoweza kukabili kuleta mabadiliko makubwa katika nyanja mbalimbali mbali za maisha, ikiwa ni kilimo, elimu na masuala ya afya katika ukumbi wa Convention Center jijini Washington, maonyesho ya akili mnemba maarufu AI yaliyoleta pamoja wataalam wa teknohama wachambuzi wa, wa mipango ya kompyuta wapenzi wa teknolojia na viongozi wa mashirika makuu ya teknolojia chini ya pamoja. Maonyesho haya ya kuvutia mwaka huu yalikuwa na lengo ya kuonyesha kile kinachokuja katika teknolojia ya akili mnemba maarufu AI. Vibanda vilivyopambwa na kila aina ya teknolojia na vifaa vya hali ya juu vikionyesha teknolojia za kuvutia zinazosubiri kugunduliwa. Danley Howard ni mshiriki aliyewasili katika maonyesho hayo kujionea aina za uvumbuzi wa teknolojia ya AI. Well, kuna baadhi ya vikao vilizungumzia AI kwa biashara na jinsi inavyotumika, na pia jinsi mtaji wa biashara unavyoangalia AI na jinsi unaweza kuanzisha biashara. Wanaenda kwa wafanya biashara na kufafanua aina gani ya uwekezaji watafanya na jinsi gani itatumika kuimarisha Dr Simon ni mmoja ya kibanda ambacho kilionyesha jinsi AI inavyoweza kusaidia katika nyanja ya afya ya akili na kuweza kuwasaidia watu wenye matatizo ya msongo wa mawazo pasi na kupitia unyanyapaa kwa kuzungumzia hali yao hadharani au kuandika na kujaza majibu. Kama anavyofafanua Guanzusho, mtaalamu wa maswala ya msongo wa mawazo, msaidizi huyu wa afya anatoa mapendekezo ya matibabu ya kibinafsi, ikionyesha enzi mpya ya huduma kwa wagonjwa really... Unapoingia kwenye maswala ya afya ya akili, wewe sio timamu sana, au hujui kabisa maswala yako ya akili, na pia hauko tayari kusema ukweli. Wengi hawaendi hospitali ya wagonjwa wa akili kwa sababu ya unyanyapaa wa kijamii. Kwa hivyo kupitia kujaza data yako unaweza ondoa hizi shida zote. Kwa hivyo wewe unapotumia, unajua, vifaa mahiri, ingawa vitambuzi vyako hufuatilia hali yako ya kiakili sawa, bila kukukatisha tamaa. Maonyesho ya AI aidha yalitoa fursa kwa raia waliowasili kufahamu kwa undani teknolojia imefikia wapi na mipango ya teknohama katika siku za usoni. Washiriki waliondoka wakiwa wamepata elimu ya kutosha kuhusu AI. Alexander Sado anasema utumiaji wa AI unasaidia sana wakulima barani Afrika na jinsi ya kukuza mimea yao, lakini like je, tunaundaje zana za AI zinazoboresha ufikiaji, upatikanaji wa huduma bora za afya, elimu bora, upatikanaji wa zana zinazoboresha maisha ya wakulima? Wiki mbili tu zilizopita, kupitia AI yetu, tuliwafundisha wakulima nchini Zimbabwe jinsi ya kutumia AI. Mhandisi wa shirika la Alliance AI Perez Ogayo anasisitiza umuhimu wa maendeleo ya AI hasa katika bara la Afrika, katika upande wa mawasiliano, muundo mpya wa ubunifu wa AI kama magari yasiyo na dereva na ubunifu unaoendelea na jinsi unavyotarajiwa kubadilisha maisha ya kila siku. Natarajia kwamba sisi kama Waafrika tutakuwa tumejumuishwa katika hii teknolojia, kwa sababu kwa sasa unapata uh, hii teknolojia ya AI haiwezi kututambua sisi kama Waafrika, haijui lugha zetu, haijui uh, tunavyofanana sura zetu. Na sasa sisi kama lansfo ya AI na mimi uh, kibinafsi na hope kuwa kwa katika siku za usoni tutakuwa kama Afrika tuna, tunaweza kuitumia teknolojia ya AI kutusaidia kibiashara, kielimu, um, kikazi na pia tunaweza pia kupata hiyo uh, representation katika hii teknolojia. Basi katika kujadili suala zima la teknolojia ya AI naungana na Roshan PR kwa njia ya simu kutoka Tanzania. Karibu Roshan. Labda moja kwa moja, faida ya ujio wa AI. Je, unaweza kutueleza faida kuu ya ujio wa teknolojia ya AI katika jamii yetu leo, na vipi AI inaweza kuchangia katika kuboresha ufanisi na vilevile vile ubunifu katika sekta mbalimbali, kwa mfano afya, biashara au hata elimu na vilevile vile AI inavyoweza kusaidia kuboresha maisha ya watu na kutatua matatizo ambayo wengi wanayataja ni magumu. Kwanza kabisa ni kwamba lengo kuu la AI, AI ilikuja kwa sababu ya kuwa msaada kwetu sisi yeah. Na uh, kubwa zaidi ilikuwa ni, ni, ni kuhakikisha kwamba inapunguza ina, ina uh, ule ugumu wa, wa, wa aina ya kazi ama shughuli kuzifanya kuwa rahisi zaidi. Hiyo ndio kwa ni lengo kuu zaidi la, la kuwa na AI. Sasa <coughs> tukija uh, katika uh, msaada katika hizi engo ambazo umesisema, tunaweza tukazungumzia engo kadhaa uh, labda kwa elimu, tunaweza tukaona kwamba kwa wanafunzi sasa hivi badala ya kupoteza muda mwingi sana stationery sasa hivi eh, kwa kutumia AI uh, unaweza uka, ukauliza uka, uka, uka chochote kile ambacho unakitaka na AI ikakupa msaada wa kile kitu ambacho unataka kukifanya. So kama vitu ambavyo viko vigumu kama dissertations, lakini nao kwa kutumia AI inaweza ikakusaidia kwa urahisi zaidi kuweza kutimiza kile kitu ambacho unataka kukifanya. Hiyo ndio uh, lengo na kazi hasa ya AI. Hata tukiangalia katika engo zingine kama kama kilimo. Ndiyo. AI sasa hivi kwa kutumia AI, kama una AI sensors maanake, ukienda shambani uh, itaangalia uh, rutuba ya udongo uh, itaweza kukupa suggestion hata ya zao gani ambalo unaweza ukapanda pale, au nna ni, ni, ni aina gani ya mbolea ambao unaweza so ukatumia. Na asante Roshan, kwa kuangazia faida za ujio wa AI. Sasa tuchambue kidogo kwa undani hapo kwa elimu mwanafunzi anapouliza maswali na AI kamjibu, na basi ndio hivyo, amemaliza mambo yake. Je, huoni kwamba tunaleta uvivu, au vilevile vile tunaweza kusema kwamba tunaondoa ile nafasi ya mwalimu kuwa pale shuleni? Maanake mtu anapoweza kuuliza maswali, anapoweza kusoma kupitia AI, je, pana haja huyu mtoto sasa kuenda shuleni? Maanake ninaona kwa kidogo ni kama inachukua nafasi ya mwalimu. Ha, no, hapana, haiko hivyo. Hapa hapa ndo kidogo nadhani tungewekana sawa kidogo iyo, na watu wengi ambao wanatusikiliza sasa hivi tuweze kuona utofauti kidogo uko wapi. Nafasi ya mwalimu inabaki kuwa nafasi ya mwalimu, na AI haifanyi kazi ya kumreplace mtu mwingine. AI inafanya kazi ya kuwa msaada kwa yule mtu ambaye ana anataka msaada wa AI. Kwa mfano tukiongelea kwa mfano assignment. Utapokuwa na assignment AI haiwezi kukupa 100% ya ile assignment yako, yeah. Ila inaweza kukwambia ni namna gani unaweza ukafanya assignment yako. Kwa mfano kama wewe si mwanafunzi na haujui ni kitu gani ambacho unatakiwa kuuliza, that means hiyo AI haitaweza kukusaidia. Ndio maana AI inahitaji mtu ambaye atakuwa nyuma yake kuweza kuiongoza kui, kui kufanya kile kitu ambacho anataka kifanyike. So nafasi ya mwalimu nabaki nafasi ya mwalimu, ila AI ni kumgaidi tu, kama tuition, kama kitu cha ziada kumgaidi yule mwanafunzi kuweza kumfanikisha ile assignment ama task ambayo anakuwa nayo katika uh maonyesho ambayo tunayasema yalifanyika hapa Washington DC, kulikuwa na wataalamu wengi, wafanyabiashara na vilevile washiriki ambao waliwasili hapa Washington DC kuangalia jinsi ambavyo watu wameleta maonyesho tofauti ya AI. Lakini kikubwa ambacho kilinivutia ilikuwa ni watu ambao wanatumia app ya AI katika kuwasaidia wakulima. sijui kama kwa undani zaidi, tunaweza kulizungumzia hili swala inavyosaidia mkulima, na je, ni sahihi mkulima kuweza kutumia hiyo AI? Kama ulivyosema ni msaada tu, lakini katika kumsaidia kuchagua mbegu na vilevile vile, jinsi anavyoweza kukuza mazao yake. Let's see, hata kama uh, wewe hujawa mkulima bado na una mpango wa kuwa mkulima so, ka kutumia AI, ina uwezo wa kukupa idea uh, za uh, mazao tofauti tofauti ambao unaweza uka, ukapanda uka, uka, uka, inaweza uh, ikakusaidia kujua ni ukanda upi ambao uta, utafaa kwa baadhi ya mazao uh, kadhaa. So, na pia kama vile ndivyosema kuhusu udongo, kuhusu masoko, kuhusu magonjwa, namna ya, ya, ya, ya kuweza ku maintain shamba unajua mm. na aina ya vifaa so kila kitu AI ina uwezo wa kusaidia. Kwa mfano zamani, uh, AI tuseme, uh, kwa- kwa Afrika especially Tanzania, mpaka sasa hivi ni bado inabidi tutumia mabwana shamba kwa sababu mm. bado teknolojia uh, ina- inakua ina, ina, ina bado, lakini kwa, kwa sehemu zingine, maanake sasa hivi bwana shamba haina haja ya kufika uh, shambani muda wote kwa maana kwa kutumia teknolojia tayari mtu ana uwezo wa kujua ni kitu gani na kitu gani. So hata mtu anapowasiliana na bwana shamba ni kuhitaji tu ile uh, ile assistant ya ya ya ya, ya, ya ziada, kwamba mm. okay, kitu fulani basi uh, utatumia labda uh, labda kampuni fulani ndio nzuri zaidi, ama kinapatikana sehemu fulani ama hivi na hivi, lakini unajikuta pale mwanzoni tayari una, una, una, una, una yule msaidizi ambaye yupo kiganjani kwako ambaye anakuwa na kuguide muda wote ko hiki ni kitu kizuri, nakwenda kwenye masoko hivyo hivyo. So unaweza kusema kwamba okay, zao fulani soko lake kubwa zaidi lipo sehemu fulani no, zao fulani soko lake kubwa zaidi lipo sehemu fulani, ama unataka kuexport, sio kwa kutumia AI, itakwambia maka na ni makampuni gani ambayo yana dili na hicho kitu, ni makampuni gani ambayo inaweza kukusaidia kufanya hivi, au kama niwe mwenyewe, ni hatua gani ambazo uweze kuzichukua katika kujisajili kusudi uweze kuweza kuexport na vitu kama hivyo, mm -hmm. So hiyo ndio namna ambavyo AI inaweza ikamsaidia mkulima. Na, lengo ni kubwa, ni kama ambavyo nilisema, so ni ni, ni kuhakikisha kwamba kila mtu katika sekta yake anakuwa na msaidizi ambaye atakuwa na mguide muda wote, na kama sisi tunavyoamka asubuhi tuka mm. Ukapanga uh, ratiba yako ya siku, nitafanya moja, mbili, tatu. AI ikiamka asubuhi haipangi hivyo ila wewe ndo unaipangia AI kufanya ile kazi ambayo unataka wewe ya AI ifanye, kwa sababu bila kuwepo na mtu nyuma yake, yenyew haiwezi kafunction. Ni lazima yenyewe iambiwe ni nini ufanye, ndo ifanye. So that means tunakuelekea, tupo nayo, tusikatae, tuendelee, tuendelee to embrace and then, ni, ni, ni kitu kizuri na, na kipo kwa ajili ya kuwa msaada mzuri sana. Asante sana Roshan Piar, mtaalam wa maswala ya teknolojia kutoka Tanzania. Shukran sana kwa kuungana na sisi kwa njia ya simu kutoka Tanzania. Yes, karibu katika sehemu ya pili. Kenya na Somalia zimeafikiana kuimarisha uhusiano wa kuimarisha uchumi, biashara usalama na vilevile vile elimu. Mataifa hayo yameafikiana baada ya mkutano kati ya waziri mkuu wa Somalia na naibu wa rais wa Kenya Rigathi Gachagua. Colin Sadede na Amina Chombo wanaangazia hili katika kwa undani kutoka studio zetu za Mombasa, Kenya. Asante. Serikali ya Kenya na Somalia zimeweka mkataba wa maelewano kushirikiana katika sekta za biashara, ulinzi, elimu na utafiti na siasa. Mataifa hayo pia yamekubaliana kushirikiana na kubuni mbinu za kukabiliana na ugaidi, kuimarisha usalama, kuondoa vikwazo vya usafiri na kukuza biashara ya uchukuzi, uchumi wa baharini na pia kilimo cha ufugaji. Haya yamejiri baada ya ziara rasmi ya waziri mkuu wa Somalia Hamza Abdi Bare ambaye alikutana na naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua. Makubaliano hayo ya kuboresha mahusiano katika biashara na uwekezaji pia yameangazia kuondoa makateli ambao wamekuwa wakidhalilisha wengine kwenye biashara baina ya mataifa hayo, na hivyo basi kuhimiza uwazi na biashara endelevu baina ya raia wa mataifa hayo na wadau wote kwa ujumla. Naibu Rais Rigathi Gachagua wa Kenya anasema kwamba mwaka 2022 Kenya ilisafirisha bidhaa za kima cha dola milioni 124 kuelekea Somalia na huku Somalia wakituma bidhaa za dola 1581 uh, kuingia nchini Kenya. Pia makubaliano hayo uh, yameangazia kuondoa vikwazo ili kuwezesha uhuru wa wafanyi biashara katika mataifa hayo na pia kusafirisha bidhaa ambazo uh, zitainua na kufungua masoko mapya katika mataifa hayo ya Afrika Mashariki katika biashara za kilimo na ufugaji, zimeagiza mawaziri wa wizara husika katika kilimo na ufugaji kumalizia mikataba ya makubaliano ili kuboresha biashara katika kilimo cha mimea, ufugaji na masoko. Licha ya kuwepo changamoto ya maswala ya usalama haswa mipakani kati ya mataifa haya mawili, kumekweko na uhusiano wa karibu kati ya viongozi wa mataifa hayo mawili. Mwangi Maina ni mwandishi habari wa maswala ya diplomasia wa kidiplomasia kati ya Nairobi na Mogadishu umeweza kuimarika takriban miaka miwili iliyopita kuanzia mwaka wa ishirini na mbili wakati rais wa Somalia ambaye ni Hassan Sheik na rais wa, wa Kenya William Ruto aliweza kuteuliwa na kuapishwa mwezi wa Septemba mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili pale Somalia. Rais Hassan Sheik aliweza kurudi mamlakani mwezi wa Mei mwaka huo, lakini yale mahusiano yakawa yanaimarika kwa kiasi cha juu zaidi kwa sababu aliweza kutembea nchini Kenya kumwaga rais ambaye alikuwa na ondoka Uhuru Kenyatta na vilevile aliweza vile, kuhudhuria kuapishwa kwake Rais William Ruto. Kuanzia hapo kukawa na mijadala ya kuweza kutatua yale ya, ya, ya maswala ambayo yalikuwa yanaleta uhasama. Kwa lugha ya kimombo tunasema diplomatic frictions, kwa sababu kumbuka, uhusiano wa Kenya na Somalia umekuwa ambao ni wa kihistoria, lakini kumekuwa na vita za wenyewe kwa wenyewe kati ya viongozi, lakini kwa sasa uhusiano huu umeweza kuwa umeimarika, umenuliwa kwa ki, kiwango cha juu, kwa sababu Nairobi na Mogadishu wameweza kujituma na kusema kuwa tuweke maswala ya matatizo kando, tuweze kuimarisha jamii, tuweze kuimarisha jumuia ya Afrika Mashariki, kwa sababu Somalia imesha kujiunga na muungano huu wa jumuia ya Afrika Mashariki. Kwa hivyo nchi hizi mbili zinaweza kukumbwa na lile janga la, la, la ugaidi. Kwa hivyo Kenya na Somalia wanashirikiana iwe ni eh, suala la, la, la usalama kijeshi ili kuweza kukabiliana na, na, na hilo tatizo. Wamezungumza cha muhimu suala la Uh, la, la kisiasa. Tukisema kisiasa kwa lugha ya kimombo wanasema political consultations, kwa hivyo inamaanisha kuwa mataifa haya mawili yataweza kuzungumza kwa karibu sana. Mwangi, licha ya hivyo, kuna hali ya hatihati -hati, kati ya uhusiano wa mataifa haya mawili kwamba Somalia huwa inahisi kuna inakerwa na uhusiano wa kati ya Kenya na Somaliland, yani Hargeisa. Unazungumziaje hili ndio? mm -hmm. Uh, suala la Somaliland ni suala ambalo Somalia ama Mogadishu imeweza kuipa kipaumbele kwa sababu, ukiangalia ule mjadala wa, wa, wa maswala ya, ya kimataifa foreign policy ya Somalia, kitu ambacho kwanza wanaangazia ni kuwa Somaliland ni region ambayo ipo kwenye Somalia ndani, kwa hivyo sio taifa ambalo limeweza kuungwa uh, mikono kwenye jumuiya ya kimataifa na vilevile Kenya haija wahi ingawa waliwahi kuonyesha kwa wakati mmoja wakati wa rais Uhuru Kenyatta wali kuwa walikuwa wanajaribu kuegemea upande wa wa Harigeisa kwa sababu mahusiano hayakuwa mazuri, mazuri wakati ule, lakini serikali hii ya sasa ya William Ruto kwa China imeweza kuonyeshana kuwa ipo tayari kuweza kuimarisha mahusiano kati ya ya Kenya na Somalia. Katika yale ambayo amezungumzwa ni pamoja na siasa, maswala ya elimu na usalama. Kama ulivyosema, je, katika swala hili la elimu labda uh, mwanaafrika mashariki anajiuliza ni vipi huyu raia wa Somali ama wa Kenya atafaidika katika haya, ni lipi ambalo analifafanua zaidi katika ushirikiano huu wa kielimu? Ni, ni muhimu kuzingatia kuwa suala la elimu linaweza kuleta nchi tofauti kwa kwa karibu kwa lugha ya Kimombo wanasema education diplomacy. Kwa hivyo ule mjadala ambao umeweza kutiwa sahihi ni mjadala wa maswala ya masomo uh, kuwa wale wananchi ama wale wasomi wa kutoka nchi ya Somalia wanaweza kuja Kenya na kuweza kupata mafunzo bila kuwa na matatizo mengi kwenye shule za hapa Kenya. Ni vizuri kuzingatia kuwa Somalia imeshajiunga na Muungano wa Afrika Mashariki na kwenye sheria za muungano huu wa Afrika Mashariki ni kuwa wananchi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki hiwe ni wananchi wa Somalia, wale wanatoka Uganda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanaweza kuzunguka kwenye mataifa yote manane. Hivyo Somalia kuwa, eh, kuna yale ambayo yanatendeka kule, kuna lile janga la ugaidi, ni kuwa maswala ya masomo yameweza kutatizwa kidogo. Kwa hivyo wanafunzi wakipata fursa ya kuja jijini Nairobi, na sio tu jijini Nairobi, hadi hapo Mombasa, sababu tupo na mpaka wa pamoja ambayo ni kubwa sana kwenye upande huu wa, wa jumuiya ya afrika mashariki. Unadhani uhusiano huu sasa utafaidi sana Somalia ama unamfaidi sana Kenya? Wanafaidi mataifa yote mawili kwa sababu wanaweza kutatua haya maswala yote, huwe ni ugaidi, iwe ni kero za kibiashara. Nafikiri amani, upendo na na mahusiano haya yataweza kuimarika. Tukushukuru sana Mwangi Maina, mwandishi habari anayeegemea sana maswala ya diplomasia, akiwa Nairobi. Asante. Mnamo Februari, shirika la Kenya Airways lilianzisha, lilianzisha safari za moja kwa moja za ndege kutoka Kenya hadi Mogadisho, wakisema kwamba safari hizo za mara tatu kwa wiki zinanuia kuboresha biashara katika mataifa hayo. Awali usafiri wa ndege ulikuwa umeanzishwa mwaka 2018 lakini ukakwamishwa na janga la COVID-19, na hivyo kutiwa saini kwa mkataba uh, wa maelewano kati ya Kenya na Somalia Agasti 2023 ulitoa fursa kwa safari za ndege za moja kwa moja, ambapo biashara kama vile eh, za miraa zimekuwa zikifanyika baina ya mataifa hayo, ingawa hali bado ni tete mipakani, kwa kuwa Kenya bado haijafungua mipaka yake. Kati ya Somalia na taifa hili la Kenya kumekuwepo na biashara ambazo zinaendelea na biashara ambayo imekomaa sana kwa miaka mingi kati ya Somalia na Kenya ni biashara ya miraa. Patrick Kinoti ni mfanyibiashara wa miraa. Patrick, unaposikia kwamba sasa serikali ya Kenya inayetoka mkataba wa maelewano ikihusisha masuala ya biashara kati ya Kenya na Somalia, mkataba huu una maana gani kwako wewe, kulingana na masuala ya biashara? Kulingana ya Meru, na vile jamii ya Wameru, ile biashara tunafanya na Wasomali inatusaidia sana kwa ile kaunti, e, ile ya Meru, kwa vile inaleta pesa mingi na watu wanainuka kwa biashara, na hata watoto tunaenda shule na mambo yale tunafanya ni mengi yale tunafanya biashara na Wasomali tunakubali, na tunawapena watena zetu, na tunaomba vile waziri ameongea na vile wamefanya mkutano ja mzuri sana, tutafaidika na biashara tunafanya pamoja na wao, watafaidika na biashara tunafanya pamoja. Hali imekuwaje wakati kumekuwa kuna na mvutano, mvutano kati ya mataifa mawili? Hakuna biashara yote ilikuwa inaendelea. Kuna watu walikuwa wamepewa leseni wa kufanya biashara ya miraa, na sahiyo walikuwa ni watano wanacontrol biashara ya miraa, hakuna mwingine anafaidika, walikuwa watu tano, na tunaomba wengine waongezewe ndio kila mtu hiyo bargaining power, ukijua wewe ndio unafanya biashara. Ukiwa watu wawili watatu, unaweza control hiyo kaunti, ukisema bei isimame, kama ni mia tano isimame hiyo bei mia tano. Na wakulima wengi wanalia sana kwa vile tulikuwa tumefungiwa miraa araundi miezi mbili, hakuna kununua na hakuna kuuza, na wale wakulima wale wandogo wame wameingia wame hasara sana kwa vile tumefunga miraa miezi mbili. Wanajua ile mimea ya miraa ukifunga miezi mbili inaharibika. Sasa nimesema ni vyema kwa vile wamesikikana na wameona tufanye biashara ya nchi ya Somalia na ya Kenya, hata biashara mingi hata tusipokuwa miraa tunafanya na Wasomali. Mnamo mwezi Februari mwaka huu kumekuwa na safari za ndege moja kwa moja kutoka Kenya hadi Somalia. Kufunguliwa kwa safari hizi za ndege zimekuwa na maana gani kwenu katika kusafirisha biashara yenu hiyo? itatusaindia sana jamii yote ya ya Meru kwa vile hiyo biashara ilikuwa imefungwa miezi mbili, watu wameumia na wakafanya maandamano kwa vile hakuna biashara, yote ilikuwa inaenda, hakuna inaenda ia naenda komale, wala walipewa, walikuwa wana Meru mzima wakulima walipeseka sana, na vile mumefanya kitu kama hiyo, imekuwa biashara mzuri na itasaindia kila mkulima. Asante sana, Patrick Kinoti, mfanyi biashara wa miraa jijini Nairobi. Umeshukuru ndugu yangu. Mataifa hayo mawili hata hivyo, yanashindana katika wadhifa wa wenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika, ambapo Kenya inamuunga mkono Raila Odinga na Somalia inamuunga mkono Fauzia Adam ambaye aliidhinishwa na Shirika la Muungano wa Kiislamu. Shukran sana Amina Chombo na Colin Sadede kutoka kaunti ya Mombasa nchini Kenya. Kwa undani inakamilisha muda wake. Leo mlikuwa nami Huba Abdi. Mwongozaji wa kipindi alikuwa ni Deseleng. Kwa heri ya kuonana.