0 hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo jumamosi yanaokujia saa moja na nusu kwa saa za afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati jina langu ni sandei shomari Tutasikia pia kupitia washirika wetu Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko nchini DRC tutasikia kupitia Radio Butembo na Radio Progress mjini Bunya. Na katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida la wiki ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yanayotokea ya Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza kabisa, tupate habari muhimu za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Nduimana. Umoja wa Mataifa na mamlaka za Taliban Jumamosi wamesema idadi ya vifo kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa za msimu iliyoonyesha katika jimbo la kaskazini mwa Afghanistan la Baglan imepanda na kufikia watu mia tatu. Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani WFP limesema mafuriko hayo yaliharibu zaidi ya nyumba elfu moja. Limesema kwamba haya ni moja ya mafuriko mengi yaliyotokea katika wiki chache zilizopita kutokana na mvua kubwa zisizo za kawaida. Afisa mkuu wa utawala wa Taliban amesema katika ujumbe wa video kwenye mtandao wa kijamii kwamba janga la Ijumaa lilisababisha vifo vya watu 150 katika wilaya ya pekee huko Baglan inayoitwa Naharin. Gulan Rasul Kani amesema idadi ya vifo inaweza kuongezeka na kubaini kuwa helikopta za kijeshi ziliwasili katika eneo hilo kuwasaidia katika shughuli za uokoaji. Msemaji wa serikali ya Taliban Zabihullah Mojahid alisema kwenye mtandao wa X kwamba mafuriko yalisababisha uharibifu katika majimbo mengine kadhaa ya kaskazini na magharibi mwa nchi yakiwemo Badakaschan, Gor na Herat. Idadi ya vifo kutokana na mvua kubwa zilizonyesha katika jimbo la Brazil la Rio Grande do Sul imeongezeka hadi 136 kitengo cha ulinzi wa raia katika eneo hilo kilisema Jumamosi, kutoka idadi ya awali ya mia moja, na ya mia moja ishirini na sita siku moja kabla, huku watu wengine 125 wakiwa hawajulikani walipo. Dhoruba na mafuriko yanayokumba jimbo la kusini la nchi hiyo ya Amerika, ya Amerika kusini lenye wakazi milioni kumi na laki tisa yamewaacha pia karibu watu laki tatu na elfu arobaini bila makazi, kulingana na kitengo cha ulinzi wa raia katika eneo hilo. Israeli imeshambulia Gaza Jumamosi baada ya Marekani kuikosoa tena jinsi inavyoendesha vita, huku Umoja wa Mataifa ukionya kuwa janga baya linaweza kutokea ikiwa Israel itauvamia mji wa Rafa wenye msongamano mkubwa. Waandishi wa habari wa FP wameripoti mashambulizi katika maeneo mbalimbali ya eneo la pwani ambako Umoja wa Mataifa unasema misaada imezuiliwa baada ya wanajeshi wa Israel kukaidi upinzani wa kimataifa na kuingia mashariki mwa Rafa wiki hii na kufunga vivuko viwili. Ripoti ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani iliyosubiriwa kwa muda mrefu ilisema siku ya Ijumaa kwamba huenda Israel ilikiuka sheria za kimataifa katika matumizi yake ya silaha kutoka Marekani, mfadhili wake mkuu wa kijeshi, lakini haikupata ushahidi wa kutosha ili kuzuia usafirishaji wa vifaa vya kijeshi kwa Israel. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani iliwasilisha ripoti yake siku mbili baada ya rais Joe Biden kutishia hadharani kwamba atazuia baadhi ya mabomu na silaha ikiwa Israel itaendelea na mpango wake wa kila aina ya mashambulizi dhidi ya Rafa, ambako Umoja wa Mataifa umesema watu milioni moja na laki nne walikimbilia huko kutafuta hifadhi. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa, Antonio Guterres, alisema Ijumaa kwamba Gaza inaweza kukabiliwa na janga baya la kibinadamu ikiwa Israel itaanzisha operesheni kamili huko Rafa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa zamani wa Evercost, Laurent Bagbo, aliteuliwa siku ya Ijumaa kuwa mgombea wa, mgombe wa chama chake kwenye uchaguzi wa rais wa 2025 ingawa amepigwa marufuku kuwania kwa sababu ya kifungo cha miaka 20 jela. Bagbo, ambaye alikuwa rais wa taifa hilo la Afrika Magharibi kuanzia mwaka 2000 hadi 2011, alikuwa rais wa kwanza wa zamani kukabiliwa na kesi ya uhalifu dhidi ya ubinadamu katika mahakama kima ya kimataifa ya uhalifu mjini The Hague na aliachiliwa mwaka 2019 baada ya kutopatikana na hatia. Bagbo mwenye umri wa miaka 78 hata hivyo alihukumiwa kifungo cha miaka 20 jela mwaka 2018 kwa kuhusika kwake katika uporaji wa benki. Alisamehewa mwaka 2022 lakini bado haruhusiwi kugombea wadhifa wa umma. Chama chake cha Africans people Ivory Coast PPA-CI kilimteua hata hivyo kama mgombea wao siku ya Ijumaa. Katika hotuba ya zaidi ya saa moja, Bagbo alisema atahudumu muhula mmoja tu na kuchukua hatua za kutokomeza ufisadi uliokithiri na kuifanya mahakama kuwa uhuru zaidi. Mapigano makali yamekuwa yakiendelea Jumamosi kwa ajili ya udhibiti wa vijiji kadhaa vya Ukraine karibu na mpaka wa Russia, huku jeshi la Rusia likijaribu kuongeza mashambulizi yake katika mkoa wa kaskazini mashariki wa Kharkiv. Gavana wa mkoa huu amesema, kufikia sasa adui anaendelea kujaribu kuongeza mashambulizi katika eneo la kaskazini la mkoa wetu. Wanajeshi wetu walizima mashambulizi tisa, Ole Sinyehubov aliuambia mkutano wa vyombo vya habari. Wizara ya Ulinzi ya Rusia ilisema wanajeshi wake waliteka vijiji vitano vya mpakani katika mkoa wa Kharkiv. Hata hivyo Sini ya Hubahov amesema mapigano yamekuwa yakiendelea katika vijiji hivyo vyote vitano vilivyopo umbali wa wakati ya kilomita tatu na tano kutoka mpaka wa Rasia. Jeshi la Ukraine limesema wanajeshi zaidi walipelekwa katika eneo hilo kusaidia kurejesha usalama na kuwazuia wanajeshi wa Rasia kusonga mbele baada ya kuanzisha tena mashambulizi yao siku ya Ijumaa. Na waokoaji na wapita njia walishangilia na kupiga makofi Jumamosi wakati manusura mmoja alipookolewa baada ya saa 116 kutoka chini ya vifusi vya jengo lililoporomoka nchini Afrika Kusini, ajali ambayo iliua watu 13. Ni muujiza ambao sote tumekuwa tukiutarajia, mkuu wa jimbo Alan Winde alisema kwenye mtandao wa X. Jumba la ghorofa lilokuwa likijengwa katika mji wa kusini wa George liliporomoka siku ya Jumatatu alasiri wakati wafanyakazi 81 walikuwa kwenye eneo la ujenzi. Tuliposhuka chini ya kifusi ambacho hatukuwa tumekiona tulisikia mtu ndani, na tukasimamisha shughuli zote kubwa, Colin Deina, mkuu wa shughuli za uokoaji, aliwaambia waandishi wa habari. Waokoaji walimwita manusura huyo na akajibu, Deina ameongeza. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu hivi sasa, na waacheni na wenzangu katika kipindi cha jarida la wiki Jarida la Wikendi. Hujambo na karibu kipindi. Kinatayarishwa kwa ushirikiano wa Citizen TV nchini Kenya, Azam TV nchini Tanzania na Sauti Amerika. Mimi ni Kennes Bwire nikiwa makao makuu ya VOA Washington DC, na mimi, Ivona Kemuntu wa Azam TV nikiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kuelekea uchaguzi wa Marekani mwezi Novemba kati ya Rais Joe Biden na Donald Trump, tunajiuliza kipi cha tofauti kati ya uchaguzi huu na uliopita. Kutoka studio za runinga ya Citizen nchini Kenya, mimi ni Jamila Mohamed. Kabla ya kuwatambulisha wageni wetu kwa mjadala wa leo, hii hapa ripoti iliosomwa na mwandishi wa Sauti ya Amerika, Abdishakur Abud. Maandamano ya wanafunzi wanaunga mkono Palestina, kesi ya uhalifu inayomkumba Donald Trump ya kutoa fedha kwa mchezaji filamu wa ngono, msaada wa Ukraine na Israel, uhamiaji ni miongoni mwa mambo mengi yanayoikumba siasa za Marekani katika siku za hivi karibuni. Ujumbe wa Biden na wa Demokrat ni kwamba wanasimamia demokrasia na kwamba demokrasia na uhuru ni swala iliyopo katika upigaji kura mwaka huu. Biden hata hivyo, anakabiliwa na ukosoaji mkubwa kutokana na jinsi anavyokabiliana na vita vya Israel katika ukanda wa Ghaza. Wengi kati ya wanaolalamika na kuandamana kupinga vita vya Israel ni vijana. Biden alipata asilimia 60 ya kura za vijana katika umri wa miaka 18 hadi 29 katika uchaguzi wa mwaka 2020 sababu ya sisi kuwa na nchi inayokuwa kwa kasi zaidi duniani, na kwa sababu gani sisi ndiyo bora zaidi katika uchumi, ni kwa sababu ya uhamiaji. Ndiyo maana tuko hapa. Nimeona madaktari ambao ni Walatino, walimu, wanariadha, wasanii, wafanyakazi wa ujenzi wamejiweka kwenye mstari ili kutuweka salama sisi wengine. Kwa upande wa Republican, kampeni ya Trump inakumbwa na kesi kadhaa mahakamani. Rais huyo wa zamani anakabiliwa na kesi za uhalifu, ikiwemo inayoendelea hivi sasa katika mahakama moja huko New York ambapo aligushi nyaraka zinazohusu malipo kwa mwanamke anayedai alifanya mapenzi naye, Stormy Daniels. Mara nyingi uchumi wa Marekani huangaziwa pia, kuna maswala mengine kama haki ya wanawake kutoa mimba, uhamiaji na mambo ya nje. United... hatuhitaji majihadi katika nchi yetu ya Marekani. Hatutaki miji yetu ambayo ilikuwa ya kifahari kuwa vitovu vya ugaidi. Na katika siku moja wa rais wa Trump inayorejesha marufuku ya kusafiri kusimamisha uandikishaji wa wakimbizi na kuwaweka magaidi nje ya nchi yetu kama nilivyofanya hapo awali. Utafiti wa hivi karibuni wa maoni ya wananchi uliofanywa na, na Pew Research Center poll ulibaini kwamba karibu nusu ya wapiga kura Marekani wana mtizamo kwamba Biden na Trump hawangegombea urais na wangewaondoa kwenye kinyang'anyiro, wangekuwa na uwezo kutokana na umri wa Biden na kwamba tabia za Trump hazimruhusu kuwa rais. Asante shakuru. Ni siasa za Marekani ambazo bila shaka zinafuatiliwa kila mahala kote duniani. Wageni wetu kujadili swala hili ni Dr Francis, mjumbe kwenye kamati ya utendaji wa chama kikuu cha upinzani Tanzania, Chadema, yupo studio za Azam TV Dar es Salaam. Kwenye skype kutoka Canada ni Amini Mwidau, mchambuzi wa siasa na diplomasia. Karibu wageni wetu. Nianze na wewe Amin, yanaonekana ni marudio ya kinyang'anyiro kati ya Donald Trump na Joe Biden. Nini kimebadilika kati ya hawa wawili au mazingira ya ushindani ni yale yale. Maswala ambayo kwamba yatajadiliwa katika uchaguzi huu ambao kidogo yatakuwa ni tofauti na uchaguzi uliopita, uh, lakini kwa kikubwa zaidi, haya ni maregeleo ama ni mwendezo wa upinzani ulioanza uh, mwaka wa elfu mbili na ishirini ambao ulikuwa na utata wakati wa rais Trump aliposhindwa katika uchaguzi wa, wa, wa Novemba elfu mbili na ishirini. Na maswala makubwa ambayo kwamba pengine yameibuka kwa wakati wa sasa ni yale maswala ya kiafya yenye ausu wakina mama, haswa maswala ya utoaji mimba, na kwa wakati wa sasa tunavyoonelea ni swala la la Gaza, vita vinavyoendelea dhidi ya Israel na Wapalestina. Kwa haya ndio mambo makubwa zaidi ambayo yamebadilika, lakini maswala mengine yote yaliyo katika uchaguzi ama yatakokuweko katika uchaguzi ni maswala ambayo yataendelea kutoka kipindi kile cha mwanzo walipopingana kwa mara ya kwanza. Sasa Dokas, nije, nije kwako kwa uchaguzi huu wa Marekani ambao tunataraji kushuhudia mwezi Novemba kwa uh, bara la Afrika hususan ukanda wa Afrika Mashariki, wategemee nini? Maana wao ni kama tu waangalizi wa uchaguzi huu. Ashinde Biden ashinde uh, Trump, uh, Trump kwao wao ni sawa tu wategemee nini? Ah, uzuri ni kwamba katika masuala haya ya kidiplomasia na mahusiano ya kidiplomasia tayari kunakuwa na uh, tunasema program ambazo zimekuwepo zikifanyika regardless ni utawala utakuwa wa nani, kwa sababu kuna mashirika mbalimbali mbali ya Kimarekani ambayo tuna ushirikiano nao, ambayo yenyewe tayari imeshajipambanua kama ni katika kilimo, katika masuala ya uongozi, demokrasia, masuala ya afya na kadhalika, na kadhalika, kadhalika kwa sisi. Licha ya kwamba zile sera zao ni za ndani ya nchi yao, lakini nyingine zinakuwa zinato affect zina sisi kama watazamaji lakini kwa sababu tayari kuna sera ambazo zipo zinatekelezeka. Kwa hiyo sisi pa, pamoja kwamba licha kuwa ni wapenzi watazamaji mm. <laughs> ila tuna sera yetu ya mambo ya nje ambayo imejikita ime katika economic diplomacy mm. kwao na sisi, huwa tuna matakwa yetu kama nchi, kulingana na portfolio ya nchi yetu, kama ni maswala ya tourism, maswala ya kilimo, maswala ya, ya, ya miundombinu na nini, lakini katika hivyo vyote, sera zao sisi zinaweza zikatua f moja kwa moja, lakini, po, sabaki kwa moja lakini kwa wapenzi watazamaji, kwa sababu pia ni national sovereignty. Kwa hiyo hata kama kwenye uchaguzi wao chochote kitakachotokea, bado ile mamlaka kamili kama nchi kwao na kama nchi kwetu na mahusiano yetu ya kidiplomasia Jamila. Um, Amin, swali langu kwako ni kuhusu swala hili zima la yanayoendelea kule Gaza. Tulimsikia katika ripoti ya Shakur kuhusu muhimu wa kura ya vijana katika uchaguzi uliopita haswa kwake Biden. Je, haya ambayo yanashuhudiwa katika vio vikuu vya Marekani na misimamo ya Biden na pia ya Trump kuhusu swala hili zima la Gaza zitaathiri vipi kampeni za pande zote mbili na pengine hatimaye uchaguzi mkuu? Nafikiri tukiangazia tuki ile maneno aliyozungumza Abdu Shakur asilimia 60 ya vijana walipopiga kura katika kura ya elfu mbili na ishirini walimpigia kura Biden, lakini hawa vijana ndio waliokuwa na shinikizo kubwa zaidi la ku, ku, katika serikali ya Biden kusimamisha ama kusisitiza vile mashambulizi yaliyopo dhidi ya Palestine. Kwa hiyo hawa ni, ni washikadau ama stakeholders wakubwa katika lile kundi ambalo kwamba linamuunga Rais Biden. Asa ukiangalia ya kwamba idadi ya, ya kura alizoshindia katika zile battleground states ama zile uh, uh, mikoa ya kinyang'anyiro kura zilikuwa ni chache sana baina ya Biden na Trump. Kwa hiyo kukosa ushabiki wa aina yoyote kutoka kwenye kundi lolote yaliyokuwa nalo kwa wakati wa kura zilizopita, yaweza ikaleta athari kubwa sana katika kuchaguliwa kwa Biden katika kura ya Novemba mwaka huu. Kwa hiyo bila shaka aa, nafikiri wao wamechangia pakubwa sana katika uchaguzi wake na uamuzi wao wa kuendelea na yeye ama kumwacha kando waweza ukasababisha kushinda ama kushinda kwake katika kura zinazokuja. Dorcas, uki, ukichukua hayo anayosema Amin na ripoti ambayo tumeangazia, hawa vijana wengi pia wamesema wangekuwa na uwezo hawangependelea kumwona Biden kwenye debe wala Trump kwenye debe. Umezungumzia maswala ya kiuchumi, masilahi ya kiuchumi ya Marekani, wanapoangazia hawa wagombea wawili ambao wanakuja, ambao wanaonekana hawaridhishi vijana, na unapoangazia masilahi ya taifa, haya ni maswala mawili. Je, mpiga kura ataangazia zaidi masilahi ya taifa, ama ataangazia zaidi nani yupo kwenye debe? Uh, katika swala zima la upigaji kura, kuna wapiga kura wa aina tofauti tofauti kuna watu watapiga kura kwa sababu ya ni nani yupo kwenye debe, na kuna watu watapiga kura kutokana na kuelewa zile sera, na ndio maana kuna kipindi cha campaign. na ndio maana kuna sera mbalimbali mbali watu wanazieleza, lakini vile vile kuna watu wataweka maslahi ya taifa mbele. Ukiweka maslahi ya taifa mbele, ndio pale nakuja sera, kwa sababu sera za taifa zinakuja kumgusa wananchi moja kwa moja. Kwa hivyo, kwa kuangalia uchaguzi huu Aa, na kama unavyoona, uh, watu hawakumdhania Trump angeweza kuleta ushindani ambao wameuleta, na vijana tayari, hata katika polls vijana wameweza kuonyesha kwamba ndio hawa watu wawili, hatuata, unajua kuna mwenye naafuna afadhali, lakini unaona kabisa Trump anaendelea kukimbiza zaidi, na ana namna yake, anaweza kuteka vijana. Kwa hiyo katika maslahi ya nchi watu wamegawanyika, na wapiga kura wamegawanyika vile vile kuhusu umuhimu wa vijana katika uchaguzi huu, ama ni nani ambaye yuko katika debe? Kwa sababu masuala kama haya pia yanatu e, athiri sisi sana hapa Afrika. Wakati ambapo tunaangalia, tunampigia kura nani, huwa tufikirii sana sera, tunafikiria zaidi ni nani yule ambaye tunamchagua katika misingi ya kikabila ama eneo analotoka, na sio haswa kwa sababu analeta nini wapo atachaguliwa. Kinyume na hapa ni kwamba wanaangalia zaidi maslahi ya Marekani, wanaona Marekani ndio msuluhishi mkubwa wa maswala mengi duniani, ndiye anapatanisha watu wengi kiuchumi, maswala ya wanajeshi. Ametuma wanajeshi katika sehemu nyingi duniani, na hivyo anaongoza zaidi sera ya mambo ya nje. Ikija katika maswala ya migogoro, yupo siku zote. Kwa hivyo bwira anapokuwa kwenye debe, wanaangalia je, taifa kama Marekani katika ushawishi wetu kote duniani tunavuna nini? Sio kabila lake, wala si nini ambacho kinamsukuma aje akuwe kiongozi wa hili taifa, ama a, hapo Tanzania wanasemaje? hivyo ni hey, tegemeana kama ambavyo uh, uh, Jamila amesema mapema kwamba kwa huku kwa Afrika kidogo mambo uti, matala, ni tofauti mathalani, hata hapa Tanzania wao wanaangalia kama hivyo na kama mtu yupo ama hayupo, lakini vilevile pamoja ya kwamba eh, Marekani ana nafasi kubwa katika ku, uh, kudrive ama ku, kuongoza eh, eh, kimajeshi, kiuchumi na kila aina naye pia amekuwa lawamani kwa upande wetu huko kwa Afrika kwamba amekuwa ni sehemu ya migogoro. Hawaoni kama Marekani anaingia moja kwa moja, na wakati ana uwezo wa kufanya mambo yasitokee na kama mabaya kwa kiwango hicho. Kwa hiyo tafsiri zinakuwa kidogo zina mtanzuko, kila mmoja akiwa na aina yake. Na Jamila, uchaguzi mkuu nchini Marekani mtazamaji utaandaliwa mnamo Jumanne tarehe tano mwaka huu wa 2024 na tayari wawaniaji wa kiti hicho ni rais wa sasa Joe Biden, na mpinzani wake ambao ni rais wa zamani Donald Trump, anawakilisha chama cha Republicans na rais Biden ni wa chama cha Democrats, ila wanatarajiwa kuidhinishwa rasmi na vyama vyao katika kongamano kuu la vyama hivyo. Rais Biden anatafuta kipindi kingine cha uongozi wa miaka minne. Sheria za nchi hiyo zinaruhusu rais kuchaguliwa mara mbili pekee. Kwa upande wake, rais Trump anatafuta nafasi ya kuongoza tena baada ya kushindwa mwaka 2020 alipokamilisha kipindi chake cha kwanza cha uongozi. Wakati huo matokeo ya uchaguzi yalipotangazwa, Trump alikataa matokeo hayo na kupitia wafuasi wake walifanya jaribio fulani la kutaka kubatilisha matokeo hayo ya uchaguzi. Jaribio hilo ambazo ambazo, ambazo zilitatiza sana na zilishutumiwa sana katika taifa hilo, ambapo walikuwa wanajaribu kutatiza kuidhinishwa kwa Biden kama rais. Ila usisahau kwamba kuna kampeni ambazo zinaendelea, ila zitashika kasi zaidi baada ya wawili hao kuidhinishwa rasmi na vyama vyao katika kongamano hilo. ambalo nilikuwa nalisema vyama vyote vya Republican na Democrats takuwa na kongamano ambapo wataidhinishwa rasmi. Ila unafaa kufikiria ni masuala gani ambayo kweli yanaibuka katika uchaguzi huu. Tulisikia baadhi ya masuala hayo yakizungumziwa. Amin, masuala haya yanahusu uhamiaji, uchumi, usalama mpakani, swala hili la utoaji mimba ambalo pia linazungumziwa sana katika taifa hilo. Mabadiliko ya hali ya hewa ni jambo lingine ambalo pia linaangaziwa sana katika kampeni hizi na pia mapigano yanayoshuhudiwa katika ukanda wa Gaza sisahau kwamba suala so, hilo la Gaza limezungumziwa sana katika maeneo tofauti haswa so, kule Marekani kwa sababu taifa hilo linaonekana linapiga linaunga mkono taifa la Israel na limezua mgawanyiko nchini Marekani, taifa hilo ambalo lina uhusiano wa karibu na Israel kwa miaka mingi, ila uhusiano huo sasa umezua mtafaruku na matukio ya vipunde hakikuwa, ambayo inawahusisha wanafunzi katika vio vikuu nchini Marekani, wameandamana na kupiga kambi vioni wakipinga mapigano hayo na kwa upande wake Trump, haya anayomkumba Biden yake ni tofauti kidogo. Yeye anakabiliwa na kesi mahakamani, na kesi hizo zimetajwa, amesemekana amehusika na nne ambazo zinaendelea, na kuna zingine mbili, na mojawapo ya kesi hizo inaendelea kusikizwa jijini New York kuna ile ambayo pia inahusu jaribio la la Trump la kutaka kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa mwaka 2020. Na iwapo atapatikana na hatia, wenda hilo likaathiri mipango yake ya kuwania urais baada ya mwaka huu, lakini kilichosalia kwa sasa ni wananchi wa taifa hilo la Marekani kutulia na kutazama na kusubiri taswira ya kisiasa itakuwaje kufikia tarehe hiyo ya uchaguzi tuliyosema itakuwa mnamo mwezi Novemba mwaka huu. Ni hayo tu kwa taarifa yangu. Hebu tusikize wananchi, baadhi ya wananchi wanasema nini kuhusu swala hili zima la, la uchaguzi huu wa Marekani. Ni kwamba wote wawili wako na sera ambazo zimechanganyika, ambazo zingine mimi naweza kuunga mkono. Kwa mfano kama Trump, history ya abortion, wapata kwamba yeye kabisa kabisa anapinga maswala ya abortion, na kikwetu sisi especially wa Afrika Uh, ambao tunaamini Biblia ambao tunaamini vitabu vya dini ni kwamba aturuhusu masuala ya abortion. Hii anatafuta kiki tu ya kuingia madarakani. Lakini baadaye akishaingia nadhani kwamba atayafuta hadi siku zinavyokwenda. Hiyo ndio udanganyifu wake. Wakati fulani ukimwangalia Trumpo kwamba yeye anawajali wananchi wake wa Marekani. Ukiangalia wakati fulani unaona sera zake zimekaa vizuri kwa ajili ya kulihami taifa lake. Swala hili la visa wafanyikazi la Waafrika kutoka katika mataifa ya Afrika kuelekea nchini Marekani kutafuta makazi, je, litaathirika kwa namna gani? Na pia vilevile vile tunaangalia e, e, e, e, rais wa Marekani wa sasa, sera anaendesha sera gani kwa sasa? Ni sera zipi ambazo amekuwa akizipatia e, kipaumbele katika muda wa, wa miaka mitano amekuwa mamlakani? ni baadhi ya maoni ya wananchi hususani wa ukanda huu wa Afrika Mashariki. Mwidau, nije kwako kwa. Katika nyakati kama hizi tunazishuhudia siasa za matumizi makubwa sana ya kijeshi uh, duniani, lakini vilevile Marekani akihusishwa moja kwa moja, matumizi makubwa ya vit, uh, uh, vitisho vikubwa vya matumizi ya nyuklia uh, uh, kule Urusi, lakini vilevile Marekani akihusishwa uh, wakati huu ambapo pia Eh, sera ya uhamiaji inakuwa nayo inaingizwa kwenye siasa humo humo Marekani, naye anahusishwa. Tunapata picha gani hasa watu wa Afrika Mashariki, kwamba Marekani anajibabavua, kwamba yeye ni mbabe wa aina ipi hasa? Marekani kwa, kwa muda mrefu sana alikuwa ni nchi ya pekee ulimwenguni ambaye alikuwa ni superpower baada ya kuanguka kwa uh, ile serikali ya Soviet Union ya USSR, kwa hiyo kwa, kwa watu wengi sana ulimwenguni alikuwa ni tegemeo kubwa kwamba yeye ndo alikuwa ndio kinara ama mwenye kuonyesha njia katika masuala ya utawala na masuala ya demokrasia. Na njia mojawapo ya, ya kuonyesha utawala wake ama kueneza uh, influence yake katika ulimwengu ni kwa kimombo tunaita projection of power, kuonyesha ubabi wake na uwezo wake wa, wa kushurutisha nchi mbalimbali mbali katika siasa zao na sera zao za masuala ya kiuchumi, masuala ya kijamii na masuala ya kisiasa. Kwa hiyo uh, nchi kama Rasia nayo ikiwa yatishia kwa wakati wa sasa haswa katika vile vita vyake vya baina ya wao na Ukrain ni pia ni moja ya ishara ya kwamba uh, ile sehemu ambayo kwamba Marekani ilikuwa ikikalia zamani ya kuwa pweke katika ule utawala kama ndo superpower pekee yeah. Umekuwa um, umepata ushindani. Sasa kuna ushindani wa kiuchumi unaotoka sehemu kama vile China, lakini husia ushindani wa kijeshi unaotoka kama vile Russia na ushindani wa ki, wa kisiasa katika pande mbalimbali mbali. Asa ulimwengu umetoka katika lile mambo ulipokuwa tukiita unipolar world to bipolar world. Asa kuna vitengo mbalimbali na sehemu mbalimbali ambayo kila mmoja hapo inajivutia katika sehemu yake. Kwa hiyo kwa ufupi, jambo kubwa sana katika sera za Marekani ni jaribu kutafuta uongozi uh, wa utawala wa kilimwengu uh, na huu uongozi si huu lazima umeambatana na maswala ya kisiasa, maswala ya ambayo yanachanganya demokrasia, maswala ya kiuchumi, lakini yote haya yamebebwa na maswala ya, ya kijeshi. Asante Amin, naarifiwa kwamba muda umetupa kisogo sana. Ni mjadala ambao bila shaka wengi wanataka kufuatilia kwa karibu sana kwa sababu uchaguzi wa Marekani unakuhusu, ewe mtazamaji, liwe liwalo, kwa namna moja ama nyingine lazima utakuhusu. Mwisho wa jarida. Asante Amin Mwidau ukiwa Canada na Dorka Francis ukiwa Dar es Salaam, Tanzania, mtangazaji wako wamekuwa Ivona Kamtu wa Azam TV Dar es Salaam, Tanzania, jamila Muhammad, ukiwa Citizen TV Nairobi, Kenya. Asante mtazamaji, kwa muda wako kutoka Washington DC, Marekani. Mimi ni Kenneth Bwire. Shukran Kenneth Bwire na wenzako katika kipindi cha Jarida la Wikendi. Sasa na kusomea muktasari wa habari za dunia. Umoja wa Mataifa na mamlaka za Taliban Jumamosi wamesema idadi ya vifo kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa za msimu zilizonyesha katika jimbo la Kaskazini mwa Afghanistan la Baghlan imepanda na kufikia watu 300. Na idadi ya vifo kutokana na mvua kubwa zilizonyesha katika jimbo la Brazil la Rio Grande do Sul imeongezeka hadi 136. Kitengo cha ulinzi wa raia katika eneo hilo kilisema Jumamosi, kutoka idadi ya awali ya 126, huku watu wengine 125 wakiwa hawajulikani walipo. Na Israeli ameshambulia Gaza Jumamosi baada ya Marekani kuikosoa tena jinsi inavyoendesha vita hu, huku Umoja Mataifa ukionya kuwa janga baya linaweza kutokea ikiwa Israel itauvamia mji wa Rafa wenye msongamano mkubwa raisi wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo aliteuliwa siku ya Ijumaa kuwa mgombea wa chama chake kwenye uchaguzi wa rais wa 2025 ingawa amepigwa marufuku kuwania kwa sababu ya kifungo cha miaka 20 jela. Mapigano makali yamekuwa yakiendelea Jumamosi kwa ajili ya udhibiti wa vijiji kadhaa vya Ukraine karibu na mpaka wa Rusia, huku jeshi la Rusia likijaribu kuongeza mashambulizi yake katika mkoa wa kaskazini mashariki wa Kharkiv, gavana wa mkoa huo amesema. Na waokoaji na wapita njia walishangilia na kupiga makofi Jumamosi wakati manusura mmoja alipookolewa baada ya saa 116 kutoka chini ya vifusi vya jengo lililoporomoka nchini Afrika Kusini, ajali ambayo iliua watu 13. Mwisho wa muktasari wa habari. Mlikuwa nami Patrick Nduimana, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC. <tune>