Hii ni Kwa Undani. Jina langu ni Hoba Abdi. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, katika kipindi cha Kwa Undani. Leo katika sehemu ya kwanza tunaangazia maendeleo ya teknolojia ambayo yamefikia kiwango cha kutishia ajira ya binadamu kutokana na uvumbuzi wa programu ya kompyuta ya akili mnemba yaani AI, na katika sehemu ya pili tunaangazia kwa undani jinsi Kenya na Somalia zimeafikiana kuimarisha uhusiano wa kuimarisha uchumi na biashara, usalama na vilevile vile elimu lakini kabla ya kuungana na mtaalamu wetu wa masuala ya teknolojia, hii hapa taarifa niliyoandaa kuhusu teknolojia ya AI hapa Washington DC. Katika juhudi za kutangaza teknolojia ya AI na kuboresha matumizi yake, maonyesho ya programu ya AI ilifanyika hapa Washington DC wiki hii, ambapo wataalam, wafanyi biashara na wamiliki wa makampuni makuu ya mipango ya kompyuta duniani walihudhuria maonyesho hayo yanayoonyesha jinsi ubunifu wa AI unavyoweza kukabili kuleta mabadiliko makubwa katika nyanja mbalimbali za maisha, ikiwa ni kilimo, elimu na masuala ya afya. Katika ukumbi wa Convention Center jijini Washington, maonyesho ya akili mnemba maarufu AI yaliyoleta pamoja wataalamu wa Teknohama, wachambuzi wa mipango ya kompyuta, wapenzi wa teknolojia na viongozi wa mashirika makuu ya teknolojia chini ya pamoja. Maonyesho haya ya kuvutia mwaka huu yalikuwa na lengo ya kuonyesha kile kinachokuja katika teknolojia ya akili mnemba maarufu AI vibanda vilivyopambwa na kila aina ya teknolojia na vifaa vya hali ya juu vikionyesha teknolojia za kuvutia zinazosubiri kugunduliwa. Danley Howard ni mshiriki aliyewasili katika maonyesho hayo kujionea aina za uvumbuzi wa teknolojia ya AI. Well, kuna baadhi ya vikao vilizungumzia AI kwa biashara na jinsi inavyotumika na pia jinsi mtaji wa biashara unavyoangalia AI na jinsi unaweza kuanzisha biashara. Wanaenda kwa wafanya biashara na kufafanua aina gani ya uwekezaji watafanya na jinsi gani itatumika kuimarisha Dr. Simon ni mmoja ya kibanda ambacho kilionyesha jinsi AI inavyoweza kusaidia katika nyanja ya afya ya akili na kuweza kuwasaidia watu wenye matatizo ya msongo wa mawazo pasi na kupitia unyanyapaa kwa kuzungumzia hali yao hadharani au kuandika na kujaza majibu, kama anavyofafanua Gwanzu Sho, mtaalamu wa masuala ya msongo wa mawazo. Msaidizi huyu wa afya anatoa mapendekezo ya matibabu ya kibinafsi, ikionyesha enzi mpya ya huduma kwa wagonjwa really... Unapoingia kwenye maswala ya afya ya akili, wewe sio timamu sana, au hujui kabisa maswala yako ya akili, na pia hauko tayari kusema ukweli. Wengi hawaendi hospitali ya wagonjwa wa akili kwa sababu ya unyanyapaa wa kijamii. Kwa hivyo, kupitia kujaza data yako unaweza ondoa hizi shida zote. Kwa hivyo, wewe unapotumia, unajua, vifaa mahiri ingawa vitambuzi vyako hufuatilia hali yako ya kiakili sawa, bila kukukatisha tamaa. Maonyesho ya AI aidha yalitoa fursa kwa raia waliowasili kufahamu kwa undani teknolojia imefikia wapi na mipango ya teknohama katika siku za usoni. Washiriki waliondoka wakiwa wamepata elimu ya kutosha kuhusu AI. Alexander Sado anasema utumiaji wa AI unasaidia sana wakulima barani Afrika na jinsi ya kukuza mimea ya yao. How do we build AI tools that improve access? Lakini je, tunaundaje zana za AI zinazoboresha ufikiaji, upatikanaji wa huduma bora za afya, elimu bora, upatikanaji wa zana zinazoboresha maisha ya wakulima? Wiki mbili tu zilizopita kupitia AI yetu tuliofundisha wakulima nchini Zimbabwe jinsi ya kutumia AI. Mhandisi wa shirika la Alliance AI Perez Ogayo anasisitiza umuhimu wa maendeleo ya AI hasa katika bara la Afrika katika upande wa mawasiliano, muundo mpya wa ubunifu wa AI kama magari yasiyo na dereva na ubunifu unaoendelea na jinsi unavyotarajiwa kubadilisha maisha ya kila siku. Natarajia kwamba sisi kama Waafrika tutakuwa tumejumuishwa katika hii teknolojia kwa sababu kwa sasa unapata uh, hii teknolojia ya AI haiwezi kututambua sisi kama Waafrika, haijui lugha zetu, haijui uh, tunavyofanana sura zetu. Na sasa sisi kama Lance for AI na mimi uh, kibinafsi na Hope kuwa kwa katika siku za usoni tutakuwa kama Afrika tuna, tunaweza kuitumia teknolojia ya AI kutusaidia kibiashara, kielimu, um, kikazi na pia tunaweza pia kupata hiyo uh, representation katika hii teknolojia. Basi, katika kujadili swala zima la teknolojia ya AI naungana na Roshan PR kwa njia ya simu kutoka Tanzania. Karibu Roshan, labda moja kwa moja faida ya ujio wa AI. Je, unaweza kutueleza faida kuu ya ujio wa teknolojia ya AI katika jamii yetu leo, na vipi AI inaweza kuchangia katika kuboresha ufanisi na vilevile vile ubunifu katika sekta mbalimbali mbali, kwa mfano afya, biashara au hata elimu, na vilevile vile AI inavyoweza kusaidia kuboresha maisha ya watu na kutatua matatizo ambayo wengi wanayataja ni magumu? Kwanza kabisa ni kwamba lengo kuu la AI AI ilikuja kwa sababu ya kuwa msaada hmm, kwetu sisi hmm, na uh, kubwa zaidi ilikuwa ni ni, ni kuhakikisha kwamba inapunguza ina, ina wa ule ugumu wa, wa, wa aina ya kazi ama shughuli kuzifanya kuwa rahisi zaidi. Hiyo ndio kwa ni lengo kuu zaidi la, la kuwa na AI sasa. <coughs> tukija uh, katika Uh, msaada katika hizi engo ambazo mmezisema, tunaweza tukazungumzia engo kadhaa let's say, uh, labda kwa elimu. Indeed. Tunaweza tukaona kwamba kwa wanafunzi sasa hivi badala ya kupoteza muda mwingi sana stationary, sasa hivi eh, kwa kutumia AI uh, unaweza uka, uka, uka, uka, ukauliza chochote kile ambacho unakitaka na AI ikakupa msaada wa kile kitu ambacho unataka kukifanya. So kama vitu ambavyo viko vigumu kama, lakini nao kwa kutumia AI inaweza ikakusaidia kwa urahisi zaidi kuweza kutimiza kile kitu ambacho unataka kukifanya. Hiyo ndio lengo na kazi hasa ya AI. Hata tukiangalia katika engo zingine, kama kama kilimo AI sasa hivi, kwa kutumia AI kama una AI sensors, maana yake ukienda shambani uh, itaangalia uh, rutuba ya udongo itaweza kukupa suggestion hata ya zao gani ambalo unaweza ukapanda pale au ambole, ambole, so na gari ya mbolea ambayo unaweza ukatumia. Na asante Roshan kwa kuangazia faida za ujio wa AI. Sasa tuchambue kidogo kwa undani hapo kwa elimu mwanafunzi anapouliza maswali na AI kamjibu na basi, ndio hivyo, amemaliza mambo yake. Je, huoni kwamba tunaleta uvivu? Au vilevile vile tunaweza kusema kwamba tunaondoa ile nafasi ya mwalimu kuwa pale shuleni? Maanake mtu anapoweza kuuliza maswali, anapoweza kusoma kupitia AI, je, pana haja huyu mtoto sasa kuenda shuleni? Manake ninaona kwa kidogo ni kama inachukua nafasi ya mwalimu. Ha, n no, hapana, haiko hivyo. Hapa hapa ndo kidogo nadhani tungewekana sawa kidogo, na watu wengi ambao wanatusikiliza sasa hivi tuweze kuona utofauti kidogo uko wapi. Nafasi ya mwalimu inabaki kuwa nafasi ya mwalimu, na AI haifanyi kazi ya kumreplace mtu mwingine. AI inafanya kazi ya kuwa msaada kwa yule mtu ambaye ana anataka msaada wa AI. Kwa mfano utapokuwa na assignment, AI hawezi kukupa 100% ya ile assignment yako. Ile inaweza kukwambia ni namna gani unaweza kufanya ukafanya assignment yako. Kwa mfano, kama wewe si mwanafunzi na haujui ni kitu gani ambacho unatakiwa kuuliza, that means hiyo AI haitaweza kukusaidia. Ndio maana AI inahitaji mtu ambaye atakuwa nyuma yake kuweza kuiongoza kui kufanya kile kitu ambacho anataka kifanyike. So nafasi ya mwalimu inabaki nafasi ya mwalimu, ila AI ni kumguide tu kama tuition, kama kitu cha ziada kumguide yule mwanafunzi kuweza kumfanikisha ile assignment ama whatever task ambayo anakuwa nayo. Maonyesho ambayo tunayasema yalifanyika hapa Washington DC. Kulikuwa na wataalam wengi, wafanya biashara na vilevile vile washiriki ambao waliwasili hapa Washington DC kuangalia jinsi ambavyo watu wameleta maonyesho tofauti ya AI. Lakini kikubwa ambacho kilinivutia ilikuwa ni watu ambao wanatumia app ya AI katika kuwasaidia wakulima. Sijui kama kwa undani zaidi tunaweza kulizungumzia hili swala inavyosaidia mkulima na je ni sahihi mkulima kuweza kutumia hiyo AI kama ulivyosema ni msaada tu lakini katika kumsaidia kuchagua mbegu na vilevile vile, uh, jinsi anavyoweza kukuza mazao yake yes, see hata kama uh, wewe hujawa mkulima bado na una mpango kuwa mkulima so, yuko kutumia AI ina uwezo wa kukupa idea za uh, za mazao tofauti tofauti ambao unaweza uka, ukapanda uka, uka, uka you know? uh, inaweza ika, ikakusaidia ika kujua ni ukanda upi ambao utafaa kwa kwa baadhi ya mazao uh, kadhaa s so na pia kama vile ndivyosema, kuhusu udongo, kuhusu masoko, kuhusu magonjwa you know? namna ya, ya, ya, ya kuweza ku, kumaintain shamba unajua, na aina ya vifaa and so ever, kila kitu AI ina uwezo wa kusaidia. Kwa mfano, zamani kabla ya AI uh, tuseme uh, kwa kwa Afrika, especially Tanzania, mpaka sasa hivi ni bado nabidi tutumia mabwana shamba, kwa sababu bado teknolojia uh, inakua ina, ina, ina, ina bado. Lakini kwa kwa sehemu zingine, maanake sasa hivi bwana shamba haina haja ya kufika uh, shambani muda wote kwa maana kutumia teknolojia tayari mtu ana uwezo wa kujua ni kitu gani na kitu gani sio. Hata mtu anapowasiliana na bwana shamba ni kuhitaji tu ile uh, ile assistant ya ya ya ya, ya, ya ziada kwamba mm. kitu fulani basi, uh, utatumia labda uh, labda kampuni fulani ndio nzuri zaidi, ama kinapatikana sehemu fulani ama hivi na hivi, lakini unajikuta pale mwanzoni tayari una, una, una, una, una yule msaidizi ambaye yupo kiganjani kwako ambaye anakuwa na kuguide muda wote kwa hiki ni kitu kizuri, nakwenda kwenye masoko hivyo hivyo. So naweza sema kwamba okay, zao fulani soko lake kubwa zaidi lipo sehemu fulani no. zao fulani soko lake kubwa zaidi lipo sehemu fulani, ama unataka kuexport, sio kwa kutumia AI itakwambia maka ni makampuni gani ambayo yana dili na hicho kitu, ni makampuni gani ambayo inaweza kukusaidia kufanya hivi, au kama manyewe, ni niwe mwenyewe ni hatua gani ambazo uweze kuzichukua katika kujisajili kusudi uweze kuweza kuexport na vitu kama hivyo mm -hmm. So hiyo ndio namna ambavyo AI naweza ikamsaidia mkulima Ta, lengo ni kubwa, ni kama ambavyo nilisema. So ni ni, ni kuhakikisha kwamba kila mtu katika sekta yake anakuwa na msaidizi ambayo atakuwa na mgaidi muda wote, na kama sisi tunavyoamka asubuhi ukapanga uh, ratiba yako ya siku nitafanya moja mbili tatu, e, ai ikiamka asubuhi haipangi hivyo ila wewe ndo unaipangia AI kufanya ile kazi ambao unataka wewe ya yeah, AI ifanye, kwa sababu bila kuwepo na mtu nyuma yake, yenyewe haiwezi kafunction. Ni lazima yenyewe iambiwe ninini yofanye, ndo ifanye. So that means tunakuelekea, tupo nayo, tusikatae, tuendelee tuendelee kuitest tu, embrace and then ni, ni, ni kitu kizuri na, na kipo kwa ajili ya kuwa msaada mzuri sana. Asante sana Roshan PR, mtaalam wa maswala ya teknolojia kutoka Tanzania. Shukran sana kwa kuungana na sisi kwa njia ya simu kutoka Tanzania. Karibu katika sehemu ya pili. Kenya na Somalia zimeafikiana kuimarisha uhusiano wa kuimarisha uchumi, biashara, usalama na vilevile vile elimu. Mataifa hayo yameafikiana baada ya mkutano kati ya waziri mkuu wa Somalia na naibu wa rais wa Kenya, Rigathi Gachagua. Collins Adede na Amina chombo wanaangazia hili katika kwa undani kutoka studio zetu za Mombasa, Kenya asante serikali ya kenya na somalia zimeweka mkataba wa maelewano kushirikiana katika sekta za biashara ulinzi elimu na utafiti na siasa mataifa hayo pia yamekubaliana kushirikiana na kubuni mbinu za kukabiliana na ugaidi kuimarisha usalama kuondoa vikwazo vya usafiri na kukuza biashara ya uchukuzi uchumi wa baharini na pia kilimo cha ufugaji Haya yamejiri baada ya ziara rasmi ya waziri mkuu wa Somalia Hamza Abdi Barre, ambaye alikutana na naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua. Makubaliano hayo ya kuboresha mahusiano katika biashara na uwekezaji pia yameangazia kuondoa makateli ambao wamekuwa wakidhalilisha wengine kwenye biashara baina ya mataifa hayo, na hivyo basi kuhimiza uwazi na biashara endelevu baina ya raia wa mataifa hayo na wadau wote kwa ujumla. Naibu rais Rigathi Gachagua wa Kenya anasema kwamba mwaka 2022 Kenya ilisafirisha bidhaa za kima cha dola milioni milioni mia moja ishirini na nne kuelekea Somalia, na huku Somalia wakituma bidhaa za dola elfu mia tano themanini na moja uh, kuingia nchini Kenya. Pia makubaliano hayo uh, yameangazia kuondoa vikwazo ili kuwezesha uhuru wa wafanyi biashara katika mataifa hayo na pia kusafirisha bidhaa ambazo uh, zitainua na kufungua masoko mapya katika mataifa hayo ya Afrika Mashariki katika biashara za kilimo na ufugaji. A, zimeagiza mawaziri wa wizara husika katika kilimo na ufugaji kumalizia mikataba ya makubaliano ili kuboresha biashara katika kilimo cha mimea, ufugaji na masoko. Licha ya kuwepo changamoto ya maswala ya usalama, haswa mipakani kati ya mataifa haya mawili, kumekwekwa na uhusiano wa karibu kati ya viongozi wa mataifa hayo mawili. Mwangi Maina ni mwandishi habari wa maswala ya diplomasia muhimu kidiplomasia kati ya Nairobi na Mogadishu umeweza kuimarika takriban miaka miwili iliyopita kuanzia mwaka wa ishirini na mbili wakati rais wa Somalia ambaye ni Hassan Sheik na rais wa, wa Kenya William Ruto aliweza kuteuliwa na kuapishwa mwezi wa Septemba mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili pale Somalia. Rais Hassan Sheik aliweza kurudi mamlakani mwezi wa Mei mwaka huo, lakini ya mahusiano yakawa yanaimarika kwa kiasi cha juu zaidi kwa sababu aliweza kutembea nchini Kenya kumwaga rais ambaye alikuwa anaondoka Uhuru Kenyatta, na vilevile aliweza kuhudhuria kuapishwa kwake Rais William Ruto. Kuanzia hapo kukawa na mijadala ya kuweza kutatua yale maswala ambayo yalikuwa yanaleta uhasama, kwa lugha ya kimombo tunasema diplomatic frictions, kwa sababu kumbuka uhusiano wa Kenya na Somalia umekuwa ambao ni wa kihistoria, lakini kumekuwa na vita za, za, za wenyewe kwa wenyewe kati ya viongozi. Lakini kwa sasa uhusiano huu umeweza kuwa umeimarika, umenuliwa kwa ki, kiwango cha juu, kwa sababu Nairobi na Mogadishu wameweza kujituma na kusema kuwa tuweke maswala ya matatizo kando, tuweze kuimarisha jamii, tuweze kuimarisha Jumuiya ya Afrika Mashariki, kwa sababu Somalia imesha kujiunga na muungano huu. Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hivyo nchi hizi mbili zinaweza kukumbwa na lile janga la, la la ugaidi. Kwa hivyo Kenya na Somalia wanashirikiana iwe ni eh, suala la, la, la usalama kijeshi, ili kuweza kukabiliana na, na, na hilo tatizo. Wamezungumza cha muhimu suala la Uh, la, la kisiasa tukisema kisiasa, kwa lugha ya kimombo wanasema political consultation. Kwa hivyo inamaanisha kuwa mataifa haya mawili yataweza kuzungumza kwa karibu sana, Mwangi. Licha ya hivyo, kuna hali ya hati-hati kati ya uhusiano wa mataifa hayo mawili kwamba Somalia huwa inahisi kuna, inakerwa na uhusiano wa kati ya Kenya na Somaliland, yani Hargesa. Unazungumzia ya jihili? mm-hmm. Ndio uh, suala la Somaliland ni suala ambalo Somalia ama Mogadishu imeweza kuipa kipaumbele kwa sababu ukiangalia ule mjadala wa, wa, wa maswala ya kimataifa foreign policy ya, ya Somalia, kitu ambacho kwanza wanaangazia ni kuwa Somaliland ni region ambayo ipo kwenye Somalia ndani, kwa hivyo sio taifa ambalo limeweza kuungwa uh, mikono kwenye jumuiya ya kimataifa na vilevile Kenya haija wahi ingawa waliwahi kuonyesha kwa wakati mmoja, wakati wa Rais Uhuru Kenyatta kuwa walikuwa wanajaribu kuegemea upande wa wa Hargeisa kwa sababu mahusiano hayakuwa mazuri, mazuri wakati ule, lakini serikali hii ya sasa ya William Ruto kwa China imeweza kuonyeshana kuwa ipo tayari kuweza kuimarisha mahusiano kati ya ya Kenya na Somalia. Katika yale ambayo amezungumzwa ni pamoja na siasa, maswala ya elimu na usalama kama ulivyosema. Je, katika swala hili la elimu, labda uh, mwanaafrika mashariki anajiuliza ni vipi huyu raia wa Somali ama wa Kenya atafaidika katika haya? Ni lipi ambalo anilifafanua zaidi katika ushirikiano huu wa kielimu? Ni, ni muhimu kuzingatia kuwa swala la elimu linaweza ku meta nchi tofauti kwa kwa karibu, kwa lugha ya Kimombo wanasema education diplomacy. Kwa hivyo ule mjadala ambao umeweza kutiwa sahihi ni mjadala wa maswala ya masomo uh, kuwa wale wananchi ama wale wasomi wa kutoka nchi ya Somalia wanaweza kuja Kenya na kuweza kupata mafunzo bila kuwa na matatizo mengi kwenye shule za hapa Kenya. Ni vizuri kuzingatia kuwa Somalia imeshajiunga na Muungano wa Afrika Mashariki, na kwenye sheria za muungano huu wa Afrika Mashariki ni kuwa wananchi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, iwe ni wananchi wa Somalia, wale wanatoka Uganda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanaweza kujumuika kwenye mataifa yote manane. Hivyo Somalia kuwa kuna yale yani ambayo yanatendeka kule, kuna lile janga la ugaidi, ikuwa maswala ya masomo yameweza kutatizwa kidogo. Kwa hivyo wanafunzi wakipata fursa ya kuja jijini Nairobi na sio tu jijini Nairobi, hadi hapo Mombasa, sababu tupo na mpaka wa pamoja ambayo ni kubwa sana kwenye upande huu wa, wa jumuiya ya Afrika Mashariki. unadhani uhusiano huu sasa utafaidi sana Somalia ama unamfaidi sana Kenya? Uta faidi mataifa yote mawili, kwa sababu wanaweza kutatua haya maswala yote, huwe ni ugaidi, iwe ni kero za kibiashara. Nafikiri amani, upendo na, na mahusiano haya yataweza kuimarika. Tukushukuru sana Mwangi Maina, mwandishi habari anayeegemea sana maswala ya diplomasia akiwa Nairobi. Asanti sana Mnamo wa Februari, shirika la Kenya Airways lilianzisha, lilianzisha safari za moja kwa moja za ndege kutoka Kenya hadi Mogadisho, wakisema kwamba safari hizo za mara tatu kwa wiki zinanuia kuboresha biashara katika mataifa hayo. Awali usafiri wa ndege ulikuwa umeanzishwa mwaka 2018 lakini ukakwamishwa na janga la COVID-19 na hivyo kutiwa saini kwa mkataba uh wa maelewano kati ya kenya. Kenya na Somalia Agosti 2023 ulitoa fursa kwa safari za ndege za moja kwa moja, ambapo biashara kama vile e, za miraa zimekuwa zikifanyika baina ya mataifa hayo, ingawa hali bado ni tete mipakani kwa kuwa Kenya bado haijafungua mipaka yake. Kati ya Somalia na taifa hili la Kenya kumekuwepo na biashara ambazo zinaendelea, na biashara ambayo imekomaa sana kwa miaka mingi kati ya Somalia na Kenya ni biashara ya miraa. Patrick Kinoti ni mfanyabiashara wa miraa. Patrick, unaposikia kwamba sasa serikali ya Kenya inaye kutoka mkataba wa maelewano ikihusisha masuala ya biashara kati ya Kenya na Somalia, mkataba huu una maana gani kwako, wewe kulingana na masuala ya biashara? Kulingana na vile jamii ya Wameru, ile biashara tunafanya na Somali inatusaidia sana kwa ile e, ile kaunti ya Meru kwa vile inaleta pesa mingi na watu wanainuka kwa biashara, na hata watoto tunaenda shule na mambo yale tunafanya ni mengi. Yale tunafanya biashara na Wasomali tunakubali na tunawapenda nbalidiki zetu, na tunaomba vile waziri ameongea na vile wamefanya kutano ivya mzuri sana. tutafaidika na biashara tunafanya pamoja na wao, watafaidika na biashara tunafanya pamoja. Hali imekuwaje wakati kumekuweko na mvutano, mvutano kati ya mataifa mawili? Hakuna biashara yote ilikuwa inaendelea. Kuna watu walikuwa wamepewa leseni wa kufanya biashara ya miraa, na saa hiyo walikuwa ni watano. Biashara ya miraa hakuna mwingine anafaidika, walikuwa watu tano, na tunaomba wengine waongezewe, ndio kila mtu kuwe na bargaining power. Ukijua we ndio unafanya biashara, ukiwa watu wawili watatu, unaweza control hiyo, ukisema bei isimame, kama ni mia tano isimame hiyo bei mia tano. Na wakulima wengi wanalia sana, kwa vile tulikuwa tumefungiwa miraha araundi miezi mbili, hakuna kununua na hakuna kuuza, na wale wakulima wale wandogo wameingia wame, wame hasara sana, kwa vile tumefunga miraha miezi mbili. Wanajua ile mmea ya miraha ukifunga miezi mbili inaharibika. Sasa nimesema ni vyema kwa vile wamesikizana na wameona tufanye biashara ya nchi ya Somalia na ya Kenya, hata biashara mingi, hata sipokuwa miraha tunafanya na Wasomalia. Mnamo mwezi Februari mwaka huu, kumekuwa na safari za ndege moja kwa moja kutoka Kenya hadi Somalia. Kufunguliwa kwa safari hizi za ndege zimekuwa na maana gani kwenu katika kusafirisha biashara yenu hiyo? kusaidia sana jamii yote ya ya Wameru kwa vile hiyo biashara ilikuwa imefungwa miezi mbili, watu wameumia na wakafanya maandamano kwa vile hakuna biashara, yote ilikuwa inaenda, hakuna ile ikuwa inaenda Somali. Wale walikua walikuwa wana control Meru mzima, wakulima waliteseka sana, na vile vumefanya kitu kama hiyo, imekuwa biashara mzuri na itasaidia kila mkulima. Asante sana, Patrick Kinoti, mfanya biashara wa miraa jijini Nairobi. Nashukuru. Mataifa hayo mawili hata hivyo yanashindana katika wadhifa wa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika ambapo Kenya inamuunga mkono Raila Odinga na Somalia inamuunga mkono Fauzia Adam ambaye aliidhinishwa na shirika la muungano wa Kiislamu. Shukran sana Amina Chombo na Colin Sadede kutoka kaunti ya Mombasa nchini Kenya. Kwa Undani inakamilisha muda wake leo. Mlikuwa nami Huba Abdi, mwongozaji wa kipindi alikuwa ni Deseleng. Kwa heri ya kuonana nam. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.