Kugura... <tipas> moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jina langu ni bmj muridhi Jina langu ni Kennes Bwire. Tunasikika msikilizaji kupitia Redio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya na kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Sasa hii leo katika taarifa tulizonazo, kati ya nyingine ni kwamba watu wasiopungua 18 wameuawa mashariki mwa DRC katika shambulizi linaloshukiwa kutekelezwa na waasi wa ADF. Baadhi ya viongozi wa kisiasa wanasemaje kuhusu uh, tukio hilo? Tulifikiri eh, muungano wa UPDF na FRDC unaweza kusaidia kitu fulani. Hasa ni huzuni sana, mauaji yanaendelea maeneo ya Kivu Kaskazini na Ituri na katika habari nyingine, rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesifu Marekani kwa msaada wa dola milioni 800 kuiwezesha kupambana na Rusia, wakati waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amezuru nchi hiyo. Ni kati ya yale utakayosikia katika matangazo haya takriban dakika 30, kutoka hapa Washington DC ikiwa ni Jumanne tarehe 14 mwezi huu, uh, mwezi wa ngapi? Uh, mei mwezi wa Mei, mwezi wa tano mwaka elfu mbili ishirini na nne. Kabla ya kwenda kwa habari za waandishi wetu tunapata habari za dunia zikisomwa hapa studio na Kennes si Bwire. Vifaru vya Israel vimeingia mashariki mwa Rafa hii leo na kufikia baadhi ya sehemu zinazokaliwa na watu katika mji huo wa mpakani unaokaliwa na zaidi ya watu milioni moja waliokimbia huko kutokana na vita vya miezi saba. Washirika wa Israel wa kimataifa na mashirika ya kutoa msaada wamekuwa wakipinga operesheni ya kijeshi katika mji wa Rafa wenye idadi kubwa ya watu, wamekuwa wakisema kwamba operesheni hiyo itasababisha janga kubwa la kibinadamu. Mahakama ya usuluhishi wa migogoro baina ya nchi ICJ imesema itaanza kusikiliza kesi iliyowasilishwa na Afrika Kusini kutaka hatua za dharura kuchukuliwa kwa ajili ya Rafa. Qatar imesema juhudi za kusitisha vita zimekwama kutokana na operesheni ya kijeshi katika Rafa. Afrika Kusini inataka mahakama kulazimisha Israeli kusitisha vita katika ukanda wa Gaza, ikisema Israeli imekiuka sheria ya kimataifa. Israeli imepuuzilia mbali hoja za Afrika Kusini na kusema hazina msingi wowote wa. Waandamanaji wanaopinga vita vya Israel na Hamas wameondoka bila kusurutishwa kutoka bustani ya chuo kikuu cha Harvard leo Jumanne baada ya uongozi wa chuo hicho kukubali kujadiliana nao. Hatua hiyo itafikisha mwisho maandamano ya amani yaliyovunjwa na polisi katika vyuo vingine vikuu Marekani. Wanafunzi waliongozwa maandamano hayo katika chuo kikuu cha Harvard kuunga mkono Palestina. Wamesema katika taarifa kwamba maandamano yamepitwa na wakati kwa kulinganisha na matakwa yao. Kaimu rais wa chuo kikuu cha Harvard Alan Gaba amekubali kukutana na wanafunzi wanaoandamana ili kujibu maswali yao. Wanafunzi waliokuwa wakiandamana katika viuo vikuu kadhaa wamekuwa wakitaka viuo hivyo kusitisha ushirikiano na Israel na biashara zinazounga mkono Israel. Wizara ya fedha ya Marekani imetangaza vikwazo dhidi ya raia wa Rasia na kampuni tatu za Rasia kutokana na kujaribu kukiuka vikwazo vya Marekani ambavyo vingepelekea zaidi ya dola bilioni 1.5 thamani ya vipuri vinavyomilikiwa na mfanyabiashara tajiri Oleg Deripaska. Deripaska ambaye naye anakabiliwa na vikwazo vya Marekani tangu Aprili mwaka 2018 alianza biashara ya vipuri baada ya muungano wa Kisovieti kuanguka na kupata pesa zilizomwezesha kununua hisa katika kampuni tatu. Jarida la Forbes linalotangaza utajiri wa watu limesema mwaka huu kwamba ana dola bilioni mbili nukta nane. Wizara ya Fedha ya Marekani imesema kwamba mnamo Juni mwaka elfu mbili ishirini na tatu Derpasca alishirikiana na raia watatu wa, wa Russia akiwemo Dmitri Belogavol, mmiliki wa shirika la fedha la Russia es Oganchenoi. Utawala wa Biden umetangaza mipango ya ushuru mpya kwa magari ya umeme ya China, betri za hali ya juu, seli za nishati za juu, chuma na vifaa vya matibabu, hatua ya mwaka wa uchaguzi ambayo inaongeza mzozo kati ya nchi hizo mbili zenye uchumi mkubwa zaidi duniani. BMJ Muridhi anasoma ripoti kamili. Ushuru huo mpya unatangazwa wakati Marekani ikiwa katikati ya kampeni kali kati ya rais Joe Biden na mtangulizi wake Mrepublican Donald Trump, ambapo wagombea wote wawili wanashindana kuonyesha ni nani ana sera kali zaidi kwa China. Serikali ya China ilijibu hatua hiyo mara moja, ikitoa taarifa Jumanne kusema kwamba ushuru huo utaathiri sana mazingira ya ushirikiano wa nchi hizo mbili. Wizara ya mambo ya nje ya China ilitumia neno uonevu. Ushuru huo, hata hivyo, huenda usiwe na athari kubwa kwa mfumuko wa bei, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Maafisa wa utawala wa Biden walisema wanafikiri ushuru huo hautaongeza mvutano na china lakini wanatarajia kwamba China itajaribu kutafuta njia za kujibu hatua hiyo kupitia bidhaa zake. Haijulikani kama ushuru huo utakuwa na athari ya muda mrefu kwa bei au kama utachangia mzozo mkubwa wa kibiashara. Unasikiliza habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, VOA watu watatu waliokuwa wamejihami kwa silaha wameua maafisa wawili wa magereza na kujeruhi wengine watatu katika shambulizi dhidi ya msafara wa magari ya kubeba wafungwa na kupelekea mfungwa mmoja mwenye uhalifu wa juu kutoroka muhamed amra alikuwa akisafirisha kwa gari kuelekea jeli la evrek baada ya kesi yake kusikilizwa mahakamani mjini Rouen. Waziri wa sheria Eric Dupond Moretti amesema kwamba atashiriki mkutano wa dharura kujadili tukio hilo. Amesema kwamba hatua zote zimechukuliwa kutafuta wahalifu hao na kwamba mamia ya polisi na maafisa wa usalama wameamurishwa kufanikisha operesheni hiyo. Msako mkali unaendelea kaskazini magharibi mwa Ufaransa kutafuta wahalifu. Amra alikuwa anafuatiliwa sana na alikuwa amehukumiwa kwa wizi wa kimabavu alikuwa pia anachunguzwa uh, kwa utekaji nyara na mauaji. Serikali ya Uganda inafanya mazungumzo na kampuni ya kujenga mtambo wa kuzalisha umeme ya China Sign Hydro kwa ajili ya uwekezaji wa dola bilioni 180 katika kujenga mfumo wa umeme utakaoiwezesha Uganda kuuza nguvu za umeme kwa Sudani Kusini. Ofisi ya rais wa Uganda imesema kwamba taarifa ya maandishi kwamba makamu rais wa kampuni ya Sainohedro Yang Sin Shin, Shin ameongoza ujumbe uliofanya mazungumzo na rais Yoweri Mseveni jana Jumatatu. Mradi huo utahusisha ujenzi wa mfumo wa kusambaza umeme wenye urefu wa kilomita 138 na kutoka Uganda hadi Sudani Kusini. Na Shin amemwambia Mseveni kwamba wapo tayari kujenga mfumo huo. Taarifa inasema kwamba Mseveni ameahidi kuunga mkono ujenzi Uganda na Sudani Kusini zilisaini makubaliano yatakayoruhusu Uganda kuuza umeme kwa Sudani Kusini. Kampuni hiyo ya China inakamilisha ujenzi wa mtambo wa kuzalisha megawati 600 za umeme kwa kiasi cha dola bilioni 1.5 kwenye mto Nile, kaskazini mwa Uganda. Uganda itatumia uzalishaji huo kuiuzia Sudan Kusini. Maafisa wa Marekani na China wamefanya mkutano nchini Switzerland na kujadili kuhusu usalama wa matumizi ya akili mnemba maarufu AI. Maafisa wa China wamesema kwamba mazungumzo ya mjini Jeneva hayataruhusu China kuvuruga sera ya teknolojia. Wawakilishi kutoka nchi hizo mbili watajadili namna ya kupunguza hatari inayoweza kuletwa na matumizi ya akili mnemba. Beijing na Washington wanashindana kuhusu teknolojia ya akili mnemba. Marekani ina wasiwasi kwamba China inaweza kutumia akili mnemba kuvuruga usalama. Baadhi ya maafisa wamesema Marekani inashindana na China kuweka kanuni zinazosimamia matumizi ya akili mnemba zitakazokubaliwa katika nchi zote. Na kiwango cha ukosefu wa ajira nchini Afrika Kusini kimeongezeka na kufikia asilimia 32.9 katika robo ya pili ya mwaka. Takwimu hizo zimetolewa siku mbili kabla ya uchaguzi mkuu ambao kunradi umetolewa kabla ya uchaguzi mkuu ambao chama kinachotawala cha African National Congress ANC kinakabiliwa na ushindani mkali, na ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba ufuasi wake umepungua. Uchaguzi utafanyika katika muda wa wiki mbili zijazo. Kiwango cha ukosefu wa ajira kinakaribia kufikia asilimia 35.5 ilivyokuwa mwaka 2021 wakati wa janga la virusi vya corona. Afrika Kusini itandaa uchaguzi mkuu Mei 29 na ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba huenda chama cha ANC ambacho kimekuwa madarakani tangu kumalizika kwa utawala wa udhalimu kinaweza kukosa kupata idadi kubwa ya viti bungeni. Shukran sana Kenes si Bwire kutusomea habari hizo. Msikilizaji, ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yanakujia mubashara kutoka hapa Washington DC. Tukielekea kwa ripoti za waandishi wetu, tunaanza huko DRC. Watu wasiopungua kumi na wanane wameuawa katika shambulizi linalodhaniwa kutekelezwa na waasi wa ADF katika kijiji cha Ndimo, wilaya ya Irumu, Ituri Kaskazini. Mwandishi wetu Ostel Malivika anaarifu zaidi kutoka mjini Goma. Diedonelosa dekana, mash... Diedone Dekana ni kiongozi na mratibu wa mashirika ya kiraia mkoani Ituri, anasema watu 18 wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto ndio waliuliwa na watu wanaozaniwa kutoka kundi la ADF. Wanamgambo wa ADF waliweza kuingia kwa kijiji ambacho kinaitwa ndimo um, huko kwa kaskazini ya Irumu na imearifiwa kwamba watu kumi na nane wameuawa na manyumba kuunguzwa. Hivi tumefikiria kwamba hii idadi hiwezi kuwa kabisa ya kamili akose watu wengine wamejeruhiwa ama wamekufa hawajajulikana bado tangu asubuhi. Alafu tunashangaa sana, kwa sababu ile sehemu kunakuwa na jeshi ya muungano wa UPDF na FRDC ambao wanaongoza operesheni kule, lakini bado watu wameendelea kuuawa kila siku. Dekana ameomba muungano wa jeshi la Uganda UPDF na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC kuendesha msako wa wapiganaji hao ambao wametoroka misitu ya Beni, Kivu Kaskazini hadi Ituri. Tukaliomba kwa gavmenti afanye nguvu eh, kusudi mambo yale yakomeshwe. Kitu moja sisi sote raia tunayohitaji ni salama, na ile salama itatoka kwa gavmenti kwa sababu yeye eh, pekee yake ana mamlaka ya kulinda raia na mali yake. Nimezungumza hata hivyo naye Kizeriboka Sereka Watevwa Mbunge wa zamani wa Beni, nilikuwa nikisema kwamba tulifikiri eh, muungano wa UPDF na FRDC unaweza kusaidia kitu fulani, hasa ni huzuni sana. Mauaji yanaendelea maeneo ya Kivu Kaskazini na Ituri, na hata jana wameua watu. Ndimo kinachotakika kufanyika, namna ninavyozoea kusema ni kuhusisha raia, kwa sababu sote tunawatembea tukiwa ni, ni, ni wafu kabisa lazima tuangalie kipi kifanyiki, kama watatua watu wedi moya, lakini tujipiganie wenyewe. Wabunge wa sasa wakiomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwajibika, akisema Mumbere Bwana Pua, ni mshangao mkubwa, wakati tunaona kama mambo ya kama hiyo inaendelea kujitokeza, sababu uh, kunapita siku chache uh, government wala guverneur wa Ituri alisema alipana bila kwa ya kwake akionyesha ya kwamba amani inaanza kurejea. Kitu ya pili, tunaomba komunote uh, international iweze kudiligente maenkete zenye ziko serieuse de maniere ke waweze kudenishe wale watu ambao wanafanya hiyo mauaji na waweze kuwakamata. Kwa sasa wapiganaji wa ADF wametoroka misitu ya chini ya milima ya Rwenzori, wamoja wakielekea mkoa wa Ituri na wengine wakikimbilia misitu ya magharibi mwa mji wa Beni, ambako wanaendesha mauaji ya watu na kuchoma vijiji. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Barabara kabisa ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu, ni kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Anthony Blinken, yuko ziarani nchini Ukraine ambako amekutana na rais wa nchi hiyo, Vladimir Zelenski, pamoja na viongozi wengine waandamizi katika serikali yake. Ni ziara ambayo inajiri kufuatia kupitishwa na bunge la Marekani kwa mswada ulioibua utata, msaada wa takriban dola milioni mia nne kusaidia katika vita vyake na Russia. Kuangazia ziara hii, Profesa David Monda mchambuzi wa siasa za kimataifa anaungana nasi hivi sasa kwa njia ya simu kutoka New York. Profesa, kwanza kabisa, ni kwa nini Blinken amechagua kuitembelea Ukraine wakati huu? Ni kwa sababu kumekuwa na hofu kwa upande wa taifa la Ukraine, kwa Rais Zelensky ya kwamba ile imani ya Ukraine kwa usaidizi wa Marekani na washirika wake wa, wa magharibi eh, unafifia. Eh, tumeona wana Republican wengi wakipinga msaada kwenda Ukraine. Kwa hivyo nafikiria ni kiegezo cha kujaribu kumwonyesha Rais Zelensky na pia wana, wa Ukraine ya kwamba Marekani na washirika wake bado wapo kidete na taifa la Ukraine kwa mbarika yake uh, kwa wakati huu tumeshuhudia misaada ambayo imekuwa ikitolewa na Marekani, saa zingine ikiingia kwenye utata. Hali ya utata, unakumbuka wiki iliyopita eh, Rais Biden alizungumza kuhusu eh, msaada ambao ametoa eh, kwa Israeli na kaweka kama vikwazo. Je, kwa Ukraini kuna lolote ambalo linaweza kuzuia silaha hizi ziwafikie kama ambavyo ilipitishwa na bunge la Marekani? Nafikiria ni vitu viwili tofauti. Mbarika ya Israel na ile ya Ukrain ni tofauti uh, huu usaidizi ambao unaenda kwa Ukrain uh, wakati mwingine wa, wa uh, serikali ya Ukrain imekosolewa kwa ufisadi ule usaidizi ya Waisraeli eh, ni kwa sababu ya haki za kibinadamu kukiukiwa kule uh, Gaza. Lakini kwa jambo la Ukraine, nafikiria kwa wakati huu Marekani itaendelea bado kutoa usaidizi eh, lakini sifikirii maswali haya ya ufisadi kwenye serikali ya Ukraine eh, yameenda au yametatuliwa. Rais Zelenski amesema siku za awali kwamba msaada ambao umetolewa hautoshi, na kuzisihi au kutoa rai kwa nchi za magharibi kuisaidia hata zaidi Ukraine. Unadhani kwamba misaada hii itaweza kusaidia Ukraini kuibuka mshindi katika vita ambavyo inapigana na Russia? Kwa wakati huu hata ingawa uh, Rais Zelenski amesema ya kwamba E, msaada huu hautoshi. Nadhani bado utaendelea kupewa, lakini sioni kama msaada huu utaongezwa kwa kiwango kikubwa. E, na sababu ni kwamba Marekani ina matatizo yake ya kiuchumi. Uh, kuna upinzani kwa msaada huu kwenda kwa Ukraine kupitia kwa wana Republican na pia uh, vita hivi ni kama umma hapa Marekani wamechoshwa na hivi vita vimekuwa kwa muda mrefu. Shukran sana Professor David Monda, kuzungumza na Sauti ya Amerika kutoka hapo New York. Asante uh, kaka, kunialika kuchangia mada ya leo. Ni nadra kwa maswala ya sera za kigeni kusisimua wapiga kura wa Marekani na kwa Wamarekani, Wamarekani wa wengi wanaotazama chaguo lao la rais mwezi Novemba mwaka huu, sera ya Afrika si jambo linalozingatiwa sana. Wachambuzi wanasema mgombea atakayeshinda atakabiliwa na changamoto kubwa kujaribu kurejesha ushawishi na heshima ya Marekani katika bara la Afrika. BMJ Muridhi anasoma ripoti kamili. Afrika ni bara la mkusanyiko wa nchi nyingi inashikilia utajiri mkubwa wa historia, rasilimali na mila na wigo wa mapambano yanayokabili mataifa mengi machanga. Na wakati bara linalokuwa kwa kasi zaidi ulimwenguni lina jukumu ndogo katika jukwaa hili, mtu ambaye atashinda uchaguzi wa rais wa Marekani, iwe ni rais wa zamani mu Republican Donald Trump au rais wa sasa mudemokrat Joe Biden atahitaji kufanya maamuzi ya sera ambayo yanashughulikia hali ya kiuchumi na usalama yanayobadilika kwa kasi barani Afrika. Trump kuhusu bara la Afrika, wanasema unaweza kuelezwa kwa neno moja lisiloweza kuchapishwa ambalo anadaiwa alitumia kuelezea nchi za kiafrika na taifa la karibian la Haiti. Michael Walsh ni mchambuzi wa Afrika katika taasisi ya utafiti wa sera za kigeni. I mean, namaanisha alitumia kwa umaarufu lafudhi hii kuhusu nchi kadhaa barani Afrika na kisha akafuata mkakati wa sera ambayo ililenga sana kujaribu kuangalia maswala motomoto barani Afrika, maswala ya usalama na kisha kujaribu kuyaondoa, lakini kwa kweli hakukuwa na mkakati mkubwa zaidi. Biden amesisitiza ushirikiano unaozingatia maadili katika bara hilo, lakini mengi ya hayo yamegubikwa na msukumo wa utawala wake dhidi ya ushawishi wa Russia barani Afrika na uungaji mkono wa Marekani kwa Israeli. Utawala wa Biden ulipoulizwa na VOA hapo mwezi Januari ulipuzilia mbali kesi hiyo kama isiyo na maana. Miret Mabruk ni mwanafunzi wa maswala ya Misri na Pembe ya Afrika katika taasisi ya mashariki ya Kati. Utahitaji uaminifu huo kwa sababu wakati mmoja mtu atasema au nguvu nyingine kubwa itaingia na kusema, sawa, sina upendeleo, sijali sana haki za binadamu katika sehemu yoyote ya ulimwengu, na kwa hivyo angalau hilo hunifanya kuwa bora zaidi. Kameron Hanson ni mshiriki mkuu katika programu ya Afrika kwenye chuo kikuu cha mafunzo ya kimkakati na kimataifa. Nadhani rais yoyote mpya wa Marekani atalazimika kukabiliana na kupungua kwa ushawishi ambao Washington inayo katika bara la Afrika. Na ni kiasi gani nchi za kiafrika zinadai haki zao na kuzungumza zaidi kwa sauti moja, kunaweza kuwa na njia ya kusaidia kubadilisha mwelekeo huo, kwa kushughulikia suala ambalo wote hawajalipatia kipaumbele wake wa wagombea wamefanya ziara rasmi nchini Kenya, Namibia, Misri na Malawi, wakati rais Biden akimtuma makamu wa rais Kamala Harris nchini Ghana, Tanzania na Zambia. Hata hivyo hakuna kati ya wagombea hao watarajiwa, siyo Biden wala Trump, amewahi kutembelea bara hilo kama rais. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Tanzania ambako watetezi wa haki za binadamu nchini humo wameitaka serikali kubuni sheria maalum kwa ajili ya kupambana na ukatili dhidi ya wanawake na wasichana, kutokana na kuwepo kwa ongezeko kubwa la ukatili katika kipindi cha hivi karibuni, hali inayoendelea kutia wasiwasi, huku watetezi hao wakisema sheria iliyopo bado ina mapungufu makubwa yanayoendelea kutoa nafasi ya wanawake kuendelea kufanyiwa ukatili. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhani ametuandalia makala ifuatayo. Ukatili dhidi ya wanawake na wasichana ni miongoni mwa changamoto ambayo inaendelea kushuhudiwa sehemu mbalimbali nchini Tanzania. Ukatili huo ukihusisha wa kimwili, kijinsia, kisaikolojia na hata unyanyasaji wa wanandoa ambapo unaonekana kuongezeka pili Shabani ni mkazi wa Kijichi, Dar es Salaam, ambaye aliishi na mume wake kwenye ndoa kwa miaka mitano na kulazimika kuivunja ndoa yake baada ya vitendo vya ukatili dhidi yake kukithiri, ikiwemo kupigwa, unyanyasaji na vitendo vyengine. Hapa anaeleza hali aliyopitia kwenye ndoa hiyo. Baada ya kama mwaka na nusu ndani ya ndoa, mambo yalibadilika. Mume wangu alikuwa ni mtu mkali sana, linapotokea tatizo kidogo ni mtu ambaye atakukoromea sana. Muda mwingine inafika kwamba labda nimekosea katika upishi ni atakupiga. Ikafika mahali kiukweli nikawa nimechoka vipigo yani, ilikuwa inafika wakati kwamba kiukweli nashindwa nielezee vipi, ila ndoa ilinishinda kwa hiyo ilifikia nikaomba talaka nikarudi kwetu. Kwa mujibu wa ripoti ya mkaguzi wa uchunguzi wa jinai inaonyesha katika kipindi cha miaka mitano 2018 mpaka 2022, nchini Tanzania, wanawake 2438 walipoteza maisha yao kutokana na ukatili, ikiwa ni sawa na wanawake 492 kwa mwaka na wanawake 43 kwa mwezi, huku kwa mwaka onyesha ongezeko la wanawake 53 waliofariki kila mwezi, hali inayoleta wasiwasi. Jetruda Biabene ni afisa mwandamizi wa masuala ya jinsia, wanawake na watoto, katika kituo cha sheria na haki za binadamu, anaeleza sababu ambayo imepelekea kuwepo kwa ongezeko la vitendo vya mauaji ni kutokana na watu kupitia vitendo vya ukatili na kutotoa taarifa mapema, pamoja na mifumo ya haki haitoi msaada wa haraka kwa wanaopitia vya ukatili ko ni watu kupitia vitendo vya ukatili na kutokutoa taarifa mapema. Kwa hiyo inawapa nguvu wale wanaofanya kuhisi kwamba wako salama na kuendelea kufanya zaidi, kwa hicho nacho kimekuwa changamoto. Lakini kitu kingine kinachochangia mauaji ni mifumo yetu ya haki kutotoa msaada wa wa haraka kwa mwanga wa ukatili. Biabeni anaongezea kuwa mifumo ya haki iliyopo nchini inashindwa kutoa msaada wa haraka kwa wanawake wanaopitia vitendo vya ukatili kutokana na kesi kutumia muda mrefu kusikilizwa pamoja na watuhumiwa kupewa ruhusa ya kutolewa dhamana pale wanapofikishwa katika vyombo vya dola, suala ambalo linaongeza zaidi madhara ya ukatili. Fundikira wa Zambi ambaye ni mkuu wa kitengo cha utafiti kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu amesema mfumo wa sheria kuto kutoa msaada wa haraka umepelekea wananchi kuviona vitendo vya ukatili kama vitendo vya kawaida, suala ambalo linaendelea kuongeza madhara zaidi kwa wanawake. Suala zima la ukatili kuonekana ni jambo la kawaida, sasa hiyo inachangia kuendelea kutokea kwa vitendo vya kikatili na hatimaye kupelekea kutokea kwa mauaji, wengine wakiwacha wakiwa na ulemavu wa wa kudumu na majeraha mbalimbali katika mwili, lakini pia tuna changamoto ya ombwe katika sheria mambo ambayo tulikuwa tukipigia kelele ni kwamba tuwe tuna sheria maalum ya masuala ya ukatili. Hata hivyo, changamoto nyingine inayoelezwa na Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni kukosekana kwa takwimu za jumla kutoka wizara zinazoonyesha picha halisi ya kila mkoa ili kuweza kufahamu sehemu ambazo mauaji ya wa wanawake na ukatili umekithiri ili kuyapa kipaumbele katika kuyashughulikia, suala ambalo mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu Anahenga amesema kukosekana kwa takwimu za kila eneo inaleta ugumu katika namna ya kupambana ukatili kutokana na kutofahamu maeneo gani yaliyoathirika zaidi. Pia inaleta ugumu katika ugawaji wa bajeti ya kushughulikia ukatili wa kijinsia. Unashindwa kulishughulikia tatizo inavyopaswa, kama ujajua takwimu zake, kwa sababu unakuwa hujui tatizo kwa ukubwa wake kwa uhalisia. Maanake serikali ikitoa yenyewe itatoa kata kwa kata, kijiji kwa kijiji, au kaya kaya kwa kaya. Sasa ikitoa kaya kwa kaya, maanake hata serikali itaweza kuweka bajeti mahususi kupambana na hilo tatizo. Katika kuhakikisha serikali inapambana ipasavyo na mauaji ya wanawake pamoja na ukatili, watetezi wa haki za binadamu wanashauri kuundwa kwa sheria maalum kwa ajili ya kupambana ukatili wa kijinsia itakayoelezea kwa upana masuala mazima ya ukatili, kutokana na sheria iliyopo kuyaacha baadhi ya mambo ikiwemo mauaji ya wanawake kama anavyoeleza Biabene. Sheria ya ukatili wa kijinsia ni kitu ambacho kila siku tunasema tuwe na sheria maalum ya ukatili wa kijinsia itakayoweza kueleza kwa mapana na marefu masuala yote ya ukatili ambayo yako yameelezwa kwenye sheria ya kanuni ya adhabu, lakini yameelezwa kwa ufupi sana na kuna masuala mengi yameachwa, ikiwemo hata masuala ya mauaji ya, ya weza yakae kabisa kwenye sheria maalum ya, ya ukatili wa kijinsia au sheria ya, ya ukatili wa majumbani. Henga amemalizia kwa kuitaka jamii kujenga mazoea ya kuripoti matukio ya ukatili mapema pale tu yanapojitokeza ili kusaidia kuzuia madhara zaidi na kutoa ushirikiano kwa jeshi la polisi pale wanapohitaji kutoa ushahidi ili ku isha kila mtu anapata haki yake na inakuwa funzo kwa wengine. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Kwa mhutasari, vifaru vya Israeli vimeingia mashariki mwa Rafah hii leo na kufikia baadhi ya sehemu zinazokaliwa na watu katika mji huo wa mpakani unaokaliwa na zaidi ya watu milioni moja waliokimbia huko kutokana na vita vya miezi saba. washirika Waisrael wa, wa kimataifa na mashirika ya kutoa msaada wamekuwa wakikosoa operesheni ya kijeshi katika mji wa Rafah wenye idadi kubwa ya watu, wamekuwa wakisema kwamba operesheni hiyo itasababisha janga kubwa la kibinadamu. Waandamanaji wanaopinga vita vya Israel na Hamas wameondoka bila kusurutishwa kutoka Boston ya chuo kikuu cha Harvard leo Jumanne baada ya uongozi wa chuo hicho kukubali kujadiliana nao. Wizara ya fedha ya Marekani imetangaza vikwazo dhidi ya raia wa Rasia na kampuni tatu za Rasia kutokana na kujaribu kukiuka vikwazo vya Marekani ambavyo vingepelekea zaidi ya dola bilioni moja nukta tano thamani ya vipuri vinavyomilikiwa na mfanyabiashara tajiri Oleg Deripaska. Watu watatu waliokuwa wamejihami kwa silaha wameua maafisa wawili wa magereza na kujeruhi wengine watatu katika shambulizi dhidi ya msafara wa magari ya kubeba wafungwa na kupelekea mfungwa mmoja mwenye uhalifu wa juu kutoroka. Na kwa hizo ripoti, tunatamatisha matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. ni washukuru nyote mliotusikiliza, vilevile ni washukuru wote waliofanikisha matangazo yenyewe. Msimamizi mkuu Hadija Riami, upande wa pili hapa studio kama mwelekezi wetu amekuwa ni Aida Isa. Nimeshirikiana na Kenneth Bwide aliyekusomea habari za dunia. Jina langu ni BMJ Mridhi. Kwa pamoja tunakutakieni usiku mwema kutoka Washington.