Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Rais wa Rwanda Paul Kagame ametangaza kuwa atagombea tena kiti cha rais kwa muhula wake wa nne, akisema kuwa kitu nchi za magharibi zinafikiria sio tatizo langu, baada ya Marekani na wengine kukosoa kuondolewa hapo awali sheria ya ukomo wa utawala ili kuongeza muda wake. Rais Kagame alitoa tangazo hilo katika mahojiano kwa lugha ya Kifaransa yaliyochapishwa wiki hii. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 65 amekuwa rais tangu mwaka 2000 na alitangazwa mshindo wa uchaguzi uliopita wa mwaka 2017 kwa zaidi ya asilimia 98. Uchaguzi wa mwaka ujao utakuwa wa kwanza ambapo watu waliozaliwa katika utawala wa Kagame na hawamjui kiongozi mwingine wataweza kupiga kura. Kagame ni mmoja wa viongozi wa Afrika walioongeza muda wa utawala wao kwa kufanya mabadiliko ya sheria ya kuondoa muda wa muhula. Israeli imekosoa vikali kesi iliyowasilishwa na Afrika Kusini kwa mara nyingine mbele ya Mahakama ya Sheria ya Kimataifa ICJ, ikieleza kwamba inapotosha ukweli wa mambo, wakati Pretoria ikiwahimiza majaji wa mahakama hiyo kuu ya Umoja wa Mataifa kuamrisha usitishaji mapigano kwenye ukanda wa Gaza. Gilad Noam, wakili mkuu wa Israel, ameielezea kesi ya Afrika Kusini kama dhihaka, kulingana na mkataba wa mauaji ya kimbari ya Umoja wa Mataifa ambayo Israel inatuhumiwa kukiuka kwenye kesi hii. Lakini wakili wa Afrika Kusini Zane Dangor anasema kile walichosikia hii leo kutoka Israel haihusiani kamwe na ukweli wa matukio. Pretoria imewasilisha mashtaka mbele ya ICJ ili kuitaka mahakama kuiamrisha Israel kuzuia shambulizi lake dhidi ya mji wa Rafa, kusini mwa Gaza, ambao Israel inadai ni muhimu ili kumaliza kundi la Hamas linalotuhumiwa kufanya mashambulizi ya Oktoba 7 huko Israel. Jeshi la Marekani limesema malori yenye misaada ya dharura yameanza kuondoka kutoka gati maalumu iliyojengwa na kikosi cha kanda ya kati ya Marekani, CENTCOM, huko Gaza, kuanza kusambaza msaada wa dharura kwa Wapalestina wa ukanda huo ulioharibiwa kabisa na vita. Taarifa ya CENTCOM imesema kuwa hakuna wanajeshi wa Marekani walioingia katika ukanda huo Hizi ni juhudi za pamoja zinazoendelea kusambaza msaada zaidi kwa raia wa Palestina walioko Gaza kwa kutumia njia ya majini ambayo inahusu msaada wa kibinadamu tu. Taarifa imeongeza kusema picha zilizotolewa Alhamisi na CENTCOM zimeonyesha msaada wa kibinadamu ukipakizwa kwenye meli kutoka bandari ya karibu ya Israel, Ashdod. Wapalestina wanakabiliwa na njaa baada ya Israel kuzingira ukanda huo na kusababisha upungufu wa chakula pamoja na ukosefu wa maji safi, madawa na mafuta kwa watu wake milioni 2.4. Umoja wa Mataifa ulisema kufunguliwa njia za ardhini kuruhusu magari zaidi kuingia kupeleka msaada Gaza ni njia pekee ya kuondoa mzozo wa kibinadamu unaozidi kupamba moto. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Korea ya Kusini imesema kwamba Korea ya Kaskazini imefyatua makombora kadhaa ya masafa marefu leo Ijumaa, saa chache baada ya dada ya Kim Jong Un kukanusha madai kwamba Pyongyang inatoa silaha kwa, sila kwa Russia. Makombora hayo ni ya hivi punde kuvurumishwa na Korea Kaskazini katika msururu wa kurusha makombora uh, katika miezi ya hivi karibuni, katika hatua ambayo nchi hiyo yenye silaha za nyuklea inasema ni mpango wa kuimarisha zaidi mfumo wake wa ulinzi. Marekani na Korea Kusini zimeshutumu Korea Kaskazini kwa kutoa silaha kwa Russia, hatua inayokiuka vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya nchi hizo mbili wataalamu wanasema kwamba majaribio ya silaha yanayofanywa na Korea Kaskazini katika siku za hivi karibuni huenda inahusisha silaha zinazotumika na Rusia katika uvamizi wake nchini Ukraini. Mwisho wa habari za dunia, ulikuwa nami Meri Mdao. Waandishi wa habari msikilizaji, kipindi ambacho kinakujia kila siku ya Ijumaa kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Kutoka nchini Malawi yupo Ifrahim Kali Banda, mwandishi wa shirika la habari la SABC. Hili ni shirika la habari la Afrika Kusini, anaandikia shirika hilo kutoka Malawi kutoka Nairobi, Kenya, yupo Duncan Maiche, mwandishi wa habari wa ITV pia mwandishi wa kujitegemea kuhusiana na masuala mbalimbali mbali. Karibu sana waandishi wenzangu, nashukuru sana asante sana ah, ndugu... Kukukumbusha msikilizaji kwamba kipindi hiki kwa sasa kinasikika moja kwa moja kupitia KBC Radio Taifa, shirika la utangazaji la serikali ya Kenya, kote nchini Kenya na nchi jirani Afrika Mashariki, ikiwa ndiyo mshirika wetu wa hivi karibuni. Tuanze na suala la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Diplomasia yake na Rwanda inaonekana sasa imevurugika zaidi. Zimekuwepo juhudi chungu nzima za kupatanisha hizi nchi mbili, lakini juhudi hizo zinaonekana zinaendelea kugonga mwamba zaidi zimetumika hata mbinu za kijeshi. Jeshi la Jumuiya ya Afrika Mashariki likaingia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwa juhudi za kuleta amani, kupambana na kundi la wasi la M 23 ambalo ripoti nyingi tu na viongozi wengi na nchi zenye nguvu duniani zimesema kwamba kundi hili linaungwa mkono na serikali ya Rwanda katika kupigana mashariki mwa DRC. Hivi punde sasa DRC inasema inaelekea katika mahakama ya kimataifa ya usuluhishi ICJ. Maiche, umezifuatilia taarifa zaidi za kanda ya afrika mashariki. Hatua ya ICJ kwa maoni yako sasa, ndiyo itakuwa ni afueni kwa DRC kuishurutisha Rwanda ambayo imetuhumiwa kuondoka? Naam, kwanza eh, suala na la DRC kuelekea ICJ binafsi sioni ikiwa labda litakuwa lina, linapata lina suluhu ya kudumu katika mzozo ambao uko katika mashariki mwa DRC kwa sababu huenda e, ni nani atakayefuatilia uamuzi ambao utakuwa una- unatolewa na, na ICJ. Baada ya labda huenda kesi hiyo kutamatika, e, binafsi kila ambacho labda mimi naonelea ingefanyika ni viongozi wawili wa mataifa haya mawili, DRC na Rwanda, wakutane kisha wakubaliane ni nini ambacho inastahili kufanyika ili amani ipatikane mashariki mwa DRC. E, kumbuka hii si mara ya kwanza mataifa ha, mataifa barani Afrika ama mataifa kote duniani kuelekea ICJ. E, kumbuka kumekwepo na kesi dhidi ya Israeli ya ICJ e, kesi ambayo iliwasilishwa na Afrika Kusini. e, je, mimi swali ambalo najiuliza baada ya, ya kupatikana kwa ama baada ya mahakama ile inekukiwa uamuzi, ni nani ambaye atahakikisha kwamba uamuzi ambao umetolewa utakuwa unatekelezwa kikamilifu? ni suala ambalo mimi binafsi sioni wapo. Labda Rwanda itakuwa inafuatilia kile ambacho mahakama eh, ya ICJ itakuwa inatoa uamuzi huo. Kumbuka hii si mara ya kwanza eh, hatua kama hizi kutaka kuchukuliwa. Eh, kumekuwepo na viongozi wengi wa magharibi eh, Marekani, Uingereza, Ufaransa zimetaka Rwanda kukoma kujihusisha na kundi la M23, yapo. Rwanda imekana kujihusisha ama kuhusika kufadhili kundi hili na hii haijasitisha mzozo ule, na ama M23 hawajaacha kutekeleza mashambulizi yake mashariki mwa DRC. Nahisi kwamba kile ambacho kinastahili kufanyika ni viongozi wa mataifa haya mawili ikimzungumzia Kagame wa Rwanda na Antoine Sherif Chisekedi wa DRC Congo waketi chini ili kuhakikisha kwamba wanamaliza mzozo huu. Kumbuka mamilioni ya raia katika eneo hili hawajaona amani kwa miaka mingi mno, wengi wanaishi katika kambi za muda Nakumbuka ni majuma mawili tu yaliyopita kambi moja ya wakimbizi ilishambuliwa. Haya, hivi ni vitu ambavyo havistahili kuwa vinafanyika katika karne hii, katika haswa katika e, bara la na Afrika. Nakumbuka huu si adui wa kutoka nje ya bara hili, ni adui wa ndani kwa ndani, na utapata jamii ambazo zinazozana ni jamii ni jamii moja. Nijani ni utapata ni makabila ambayo yanagawanywa tu na mipaka ya mataifa haya mawili, kwa hivyo binafsi nahisi kwamba ICD haitakuwa natoa suluhu la kudumu. Kile ambacho tunasaidia kufanyika baina ya mataifa haya mawili ni viongozi wakutane, kisha wakubaliane nini ambacho kitakuwa kinafuata, ila viongozi pia wanastahili wanastahili ku e, wasiwe na msimamo mikaji, waende katika ile meza ya mazungumzo wakiwa, wakiwa, me, wakiwa na fikra kwamba Tumekuja hapa tutafute suluhu ya kudumu ili wananchi wetu waache kuhangaika. Ifrahim, una maoni tofauti? Uh, mimi naweza nikaungana na mwenzangu huyo uh, huko Kenya uh, kusema kwamba uh, uh, sidhani kama kwenda katika mahakama hiyo ya ICJ kwama kutasaidia kuondoa tatizo lilipo huko DRC Congo. Nadhani kikubwa ambacho kinatakiwa kufanyika kwa sasa sio tu kwenda katika mahakama hiyo kwa sababu kuna watu wengi ambao hata hivyo, hata mahakama hiyo, wengine, nchi zingine za huko Afrika hazina imani hata na hiyo mahakama. Kwa namna hiyo, uh, jambo ambalo linatakiwa lifanywe kwa sasa hivi, niungane na mwenzangu kusema kwamba viongozi wa nchi hizi mbili uh, uh, Felix Tshisekedi na Po Kagame wakae chini na walizungumzie hili swala, wasizungumzie eh, wakiwa na hasira zaidi, lakini waketi chini na kuzungumza. Nadhani pia uh, ni wakati mwafaka sasa kwamba, wa kusema kwamba viongozi wa nchi za Afrika wana uwezo wa kuleta suluhisho hili linalofanyika au mzozo ambao uliopo kati ya DRC na na na na Rwanda wanaweza wakaketi chini hawa viongozi. Tuna viongozi wa staff ambao tunao katika nchi mbalimbali, kazi yao ni nini? Hawa viongozi, hebu tuwafanyie kazi tuwa, uh, tuwape kazi watu hawa walete eh, majadiliano. Nadhani kila kitu uh, wakiketi chini na kujadiliana hawa viongozi wawili uh, itaweza kuleta amani, inaweza ikarejea, lakini E, kama ni mfumo huo huo tu wa kwenda katika mahakama hiyo, sidhani kama suruhu linaweza kupatikana uh, huko N, hawa watu kama nilivyosema mwenzangu kwamba ni majirani hawa na wengine makabila mengine ambayo, ambayo wako uh, Rwanda na ambao wako DRC wanaingiliana hawa watu kwa namna hiyo, kinachotakiwa uh, ni kuketi chini na kuzungumza kwa viongozi hawa wawili, wasikimbilie kwenda huko kwenye hiyo mahakama ya ICJ, kwa sababu hata mahakama hiyo Uh, watu hawana imani nayo. Pengine kwa mfano inaweza uh, uh, uh, Rwanda inaweza ikasema kwamba mimi najiondoa, sio mwana, sio mwanachama tena wa, wa, wa mahakama hiyo. Na mahakama hiyo uh, haiwezi kawa na nguvu juu ya Rwanda, Rwanda ikiamua kusema kwamba inajiondoa kuwa mwanachama wa mahakama hiyo. Hey, swala so tete hili hapa sijui itakuwaje ndiyo suluhu la DRC lipatikane na maslahi ambayo yaliomo DRC inadai kwamba wa majirani wanatumia makundi haya kuiba rasilimali zake. Lakini ndani ya DRC pia uongozi ni hafifu unaonekana, si ni uongozi dhaifu ambao umekuwepo kwa muda mrefu. Na rais wa Rwanda amesema hilo kila mara kwamba ni maswala ya kisiasa yanastahili kutatuliwa kisiasa na wala sio kijeshi. Maiche, tuingie hapo, Kenya ameondoka Uh, Rais Yoweri Museveni huyu tumwite kama ndiye baba wa marais wengine wa jumuiya Afrika Mashariki amekuwa hapo Nairobi kwa siku tatu, lakini anakuja Nairobi baada ya miezi michache tu Kampala na Nairobi kuwa na matatizo kiasi kwamba Uganda ilifika hadi katika mahakama ya jumuiya Afrika Mashariki na kuishtaki Kenya, kisa na maana kwamba Kenya ilikuwa imezuia kuagiza mafuta yake kupitia E, ndani ya Kenya kwa sababu baada ya Kenya kubadilisha mfumo wake wa uagizaji wa mafuta, Mseveni alituma wajumbe wake Tanzania kujaribu kupata suluhu, lakini inaonekana suluhu halikupatikana. Ndiyo inaweza kuagiza mafuta kupitia Dar es Salaam, lakini gharama ya hayo mafuta kufika Kampala inaonekana haingekuwa na maana yoyote, kwa sababu gharama ingeongezeka zaidi. Sasa amerudi na kuketi hapo na mwenzake Dr. William Ruto kwa siku tatu, yaliyojadiliwa makuni yapi? Kuna mikataba kadhaa ambayo ilitiwa saini. Kwanza ni mkataba wa mafuta e. Sasa kampuni ya kitaifa ya mafuta ya Uganda itakuwa inaagiza bidhaa za petroli kupitia bandari ya Mombasa, na pia mkataba mwingine ambao pia ulipiwa saini ni uendelezo kwa ujenzi wa reli ya kisasa kutokea Naivasha kuelekea Kampala, kuelekea mpakani Malaba, kisha Kampala, kisha kuelekea DRC Congo. Wanasema kwamba mkataba eh, reli hii itarahisisha usafirishaji wa bidhaa. Na pia mkataba mwingine ni ushirikiano kwenye nyanja za spoti vijana. Hii ndio baadhi ya mikataba ambayo ilitiwa saini jijini Nairobi hapo jana katika ikulu ya rais, na Rais Museveni anasema kwamba eh, kile ambacho mataifa mengi Afrika yanastahili kufanya kuhakikisha kwamba yanawekeza zaidi katika miundo mbinu ili kuhakikisha kwamba wanapunguza gharama ya usafirishaji wa bidhaa na pia bidhaa hizi zinasafirishwa kwa urahisi. Pia suala lingine amezungumzia sana Kiswahili, akasema kwamba ya eh, eh, jumuia Afrika Mashariki na kwa ujumla bara la Afrika inastahili kukumbatia lugha ya Kiswahili ili kuhakikisha kwamba lugha hii inaunganisha wananchi wa mataifa haya, akitoa mfano kwamba eh, kwa mfano tuzungumzie E bunge la bara Ulaya, u ni bunge ambalo utapata lugha ambazo zinazungumziwa barani Ulaya. Ni lugha nyingi tu, Kiingereza, Kijerumani, Kifaransa. Yule ye akasema kwa upande wake, mtazamo wake, akasema kwamba kanda hii ya Afrika mas mashariki na na na, na Afrika, lugha hii inazungumziwa na zaidi ya watu milioni mia mbili, zungumzia Kenya, Uganda, Tanzania, Burundi, e, kaskazini mwa Zambia, kaskazini mwa, mwa Msumbiji, mataifa mengi tu ambayo yanazungumza lugha hii. Kwa hivyo alikuwa anashinikiza ama anasisitiza kwamba hii ni lugha ambayo itakuwa inaunganisha bara la Afrika na haswa na pia akisisitiza sana kanda hii Afrika Mashariki na, na pia alikuwa anazungumza kwamba ulichukua muda mrefu sana, e, kati ama e, kwa mfano hii redi ya kisasa kurefushwa kutoka ama kujengwa kutokea Naivasha kuelekea Uganda hadi DRC ilichukua muda mrefu <mimbraces> zaidi ya miaka sitini kuanzia uhuru. Kwa hivyo anasema kwamba ni mradi ambao ulistahili kuwa unatekelezwa hapo awali, liisha kwamba wananchi wa mataifa haya wanafurahia kile ambacho anasema ja kwamba ni uhuru ambao babu zetu walipigania. Ziara ambayo imekuwa na maswala mengi, alipata kuzuru katika bustani ya kihistoria ya uhuru kufanya eh, mkutano. Kumekuwepo na baadhi ya picha akiagwa katika uwanja wa ndege ya kimataifa Jomo Kenyatta na kiongozi wa upinzani a Raila Odinga, na pia swala lingine ni amekubali kuunga mkono azma wa ama ya Raila Odinga kuwa mwenyekiti wa tume ya Afrika AU. mambo mengi kweli yamezungumziwa hapo. E, Ifrahim, unapotazama ziara za Mseveni kila anakokwenda akitoa hotuba zake, hata akiwa Tanzania alionekana ni kama amepasua mbarika, yani amefanikiwa pakubwa. Anapoondoka Kenya pia inaonekana ile msukomsuko uliokuwepo wa kidiplomasia ni kama umetatuliwa. Hii miradi ambayo wanasaini haya maswala wanayozungumzia kila mara ni ya kudumu, ama haya ni masuala ya muda tu? Uh, ka kabisa, mimi uh, kusema ukweli niseme tu uh, mm-hmm. makubaliano maridhiano, au mikataba mbalimbali ambayo uh, nchi ya uh, ya nchi ya Uganda na na Kenya wamefanya Uh, iwe mikataba ile ya kweli kabisa, iwe mikataba ambayo itanufaisha nchi zote mbili, na hii tuwapongeze hawa marais, viongozi hawa wawili uh, kwa jambo ambalo wamelifanya hili, kutokana na kwamba tukilitazama hili swara huko mwanzoni lilikuwa na, na na utata mkubwa zaidi ambao ulikuwepo, lakini kwa sasa hadi wamefikia pamoja, wamekaa wameketi na, ku, uh, na kuzungumza na kufikia mwafaka, hilo ni jambo la kuwapongeza sana. Uh, viongozi hawa, na ndio maana mara nyingi tunazungumza sisi, tunasemaga, mimi mara hususa na mimi nasemaga kwamba pakiwa tatizo nchi ingine na nchi nyingine, ni muhimu sana kwamba viongozi ndio wanatakiwa wawe mstari wa mbele na kuketi na kuzungumza, kwa sababu kama viongozi ndio watakuwa mstari wa mbele uh, ku, uh, kutokuwa na nia ya kuzungumza, ya kuelewana, inakuwa vingu, itakuwa vigumu sana, ambayo inaweza ikasababisha kwamba hata uchumi wa inzi, wa nchi hizi za Afrika uwe unakuwa una dorora zaidi. Sasa kwa namna hiyo ni jambo njema, hebu tuombee kusema kwamba makubaliano haya yawe makubaliano ya dhati, yasiwe tu ya kisiasa tu kusofu. Kwa sababu kwamba nchi zingine e, tunaelekea kutakuwa na uchaguzi mbalimbali ambazo zinakuja kufanyika sasa siyo jambo la kisiasa, lakini liwe jambo la kweli kabisa. Na kwa suala hilo ambalo amelizungumzia na Kiswahili e, Swahili ni, ni lugha kabisa, ni lugha ambayo inazungumzwa katika nchi mbalimbali. Niungane na mwenzangu kutoka Kenya huko, hata hapa Malawi kuna watu wengi ambao wanazungumza Kiswahili kwa sasa, ambapo hadi wanafikia sasa, hadi Kiswahili kianze kufundishwa kuanzia shule ya msingi hadi kwa uh, hadi chuo. Sasa ni muhimu sana zaidi inatuliwa mkazo kwamba alivyosema Dankan Maiche kwamba reli ya mwendo wa wastan NSGR Kenya ilijenga hadi Naivasha, sio sio? Mwenzangu Maiche, imejengwa hadi Naivasha sio? na, na, na, hadi Naivasha. Sasa kutoka Naivasha wamekubaliana kwamba waijenge hadi Kampala, ikitoka Kampala ielekee jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, iingie hadi Sudani Kusini, na vilevile usafirishaji wa mafuta kutumia bomba la mafuta la Kenya ambalo linapitia kutoka Mombasa, linapitia Eldoret, linaingia hadi e, Uganda inachukulia mafuta yake pale mpakani. Unasikiliza maoni ya waandishi wa habari kutoka Sauti Amerika, VOA, kipindi ambacho kinakujia kila siku ya Ijumaa. Vilevile msikilizaji, ni kutaarifu tu kwamba mshirika wetu wa hivi punde KBC Redio Taifa, ambaye anachukua matangazo haya itakapotimia kila siku inapotimia saa tatu, saa za Afrika Mashariki. Wangwana, tuangazie. Bado tukiwa katika suala la jumuiya ya afrika mashariki, tuangazie siasa za Tanzania zinarindima zaidi. Wanazungumzia mabadiliko katika kanuni na sheria za uchaguzi, miaka kadhaa baada ya kuingia utawala wa ama, siasa za vyama vingi. Bado wanazungumzia nani anastahili kusimamia tume ya uchaguzi, nani anastahili kumteua wanazungumzia kwamba chama kinachotawala kina mamlaka yote ya kumteua mwenyekiti na bodi nzima ya tume ya uchaguzi, na kwamba hata uchaguzi wa mikoa unasimamiwa na waziri. Waziri ndiye anateua wale watu ambao wanaenda kusimamia, wale watasimamia uchaguzi wa mikoa, na wala sio tume ya uchaguzi. Kenya imekuwa katika hali hii kwa muda mrefu, Maiche, hawa wanaangaliana, tufanye nini? Wanafanya vitu sawa, maana hata kilio kama hiki kipo Uganda pia, wameanza kusema aa, tuzungumzie mabadiliko ya tume ya uchaguzi. Inakuwa vigumu sana, yaani watu kuketi chini na kukubaliana kwamba tume ya uchaguzi iongozwa na mtu fulani, lakini iwe tu ni kwamba sisi tulio madarakani tufanye uamuzi. Siasa kama hizi za Tanzania, hapo Kenya wanaziangaliaje? na kama mwandishi ambaye unaandikia e, shirika la habari la Tanzania kule Tanzania kwenyewe wanahisiaje miaka thelathini baada ya uchaguzi wa kwanza wa vyama vingi? Ni kinaya kikubwa unapompata waziri ndio anayeteua ama viongozi e, ambao wanasiasa siasa ambao wako katika upande wa serikali ndio wanaoteua watu ambao wanastahili kusimamia chaguzi. Hii ni kinaya ambacho e, mpiga kipenga bado pia anashiriki kwenye ule mchezo. Haiwezekani, hakutakuwa na haiweze kani, hakuta uwazi e. Kwa mfano hapa Kenya tume ya uchaguzi ni huru, yeyote ambaye anasimamia uchaguzi nchini Kenya haruhusiwi kuwa e, mtu ambaye anatoka chama cha kisiasa. Kwa hivyo labda umewadia wakati ambapo Watanzania waangalie kwa kina suala hili likuwa na uwazi zaidi, kwa sababu iwapo kutaendelea kuwa ni mkondo huu, watu ambao wanateua viongozi wanaosimamia chaguzi wanatoka kwenye serikali iliyopo madarakani basi kutakuwa e, minong'ono ya nani aliyeshinda ya kwa njia haki ya haki, ama nani aliyeshindwa itakuwepo tu, hakutakuwepo na uwazi. Nadhani mataifa ya mataifa mengine ya Afrika Mashariki, Uganda na Tanzania, nastahili labda kukumbatia ama kuchukua ule mkondo ambao Kenya ilichukua, mkondo ambao tume ya uchaguzi inastahili kuwa huru, isiwe inaingiliwa vivyo vyote na, na, na serikali ama uongozi wote uliopo madarakani. Na ndio maana hata wakati wa uchaguzi, maafisa wa polisi ambao wametumwa katika vituo vya kupigia kura huwa wanapewa wanapewa orders na maafisa hawa wa tume ya uchaguzi hawapewi mwelekeo na wakuu wao wa vitengo vya polisi. Kwa hivyo, labda nahisi kwamba umetumia wakati ambapo mataifa haya yanastahili kuhakikisha kwa kwamba watu ambao wanasimamia chaguzi katika mataifa haya maka kwa mfano tunapozungumzia taifa ya Tanzania, nastahili kuwa ni mtu ambaye eh, hana mwingilio wote wa kisiasa na chama chochote, awe ni mtu ambaye ni member katika ile ama na katika nafasi ambayo yeye anashikilia. Efrahim, hapo Lilongwe, Malawi, wanazungumziaje operesheni ya kijeshi ya Israeli katika mji wa Rafa, ukanda wa Gaza? Na kuna uh, mazungumzo tofauti tofauti au mawazo tofauti tofauti ambayo uh, wengine uh, raia wanazungumza kwa hapa nchini Malawi. Ikumbuke kuwa kwamba hata uh, nchi ya Malawi ina hivi karibuni imepeleka vijana wake wengi sana kule nchini Israel ambao wanafanya kazi kule mashambani mbali mbali, ambapo watu wengine kwa sababu ya uh, hizi vurugu vurugu ambazo zinazofanyika uh, mapigano ambayo yanayoendelea huko kati ya Israeli na uh, uh, Hamas, wana wengine wameanza kuwa na hofu kusema kwamba wengine vijana wao hata huko Israel waliko wanaweza kashambuliwa, lakini kikubwa wanachokizungumzia watu hapa wanasema kwamba uh, umwafaka umwafaka, uh, upatikane. Wengine wanasema kwamba Israel, inatakiwa ipunguze mapigano alafu ikae chini, waketi chini na wazungumzie, wafikie mwafaka, kwa sababu ukitazama swala hili e, sio tu kwamba ni swala tu ambalo uh, lina uh, ni kwamba uh, jamii fulani jamii nyingine inahitaji kwamba ijitawale. Ukitazama hili swala ni kwamba Israel, ikiamua kusema kwamba wale Palestina wakae na wawe na serikali na, na serikali yao waachie wawe na, na serikali yao. Unaweza ukaona kwamba uh, mzozo wote huu unaweza kwamba ukawa kwamba umeshatatuliwa, lakini kutokana na kwamba uh, serikali ya Israel inaonekana kama uh, uh, inaona vigumu sana, pengine kwa namna fulani hii, niseme hivyo kwamba inaona vigumu kusema kwamba iachie kusema kwamba uh, nye uh, Palestina jitawaleni, kutokana na uh, na masomo mengine ambayo wanayafikiria uh, wanayafikiria wao. Sasa kwa ujumla ni kwamba watu wa hapa nchini Malawi wanahitaji sana kusema kwamba aa, aa, mapigano ambayo yanaendelea huko hayo huko kati ya Israel na Palestina yaishe, ili sasa angalau, uh, mambo mengine ambayo hata Malawi inategemea uh, kutoka katika hizi nchi zingine eh, yawe yanakwenda salama kabisa. Maiche, unapozungumza na watu kadhaa na hata pia uko kwenye mitandao ya kijamii kaishi kwamba wengi wanahisi kwamba huenda wamefikia wakati ambapo mataifa haya mawili anastahili kuketi chini, viongozi waketi chini, wakae chini, wasitishe hivi vita, kwa sababu wananchi wanaumia. Unapozungumza upande wa Palestina, unasema umepoteza zaidi ya watu elfu thelathini na tano upande wa Israeli, unasema zaidi ya watu elfu mbili wameaga dunia kupitia mashambulizi haya. Hiyo vizuri, kumbuka pia kule upande mwingine kule, kuna vita kati ya Ukraine na Urusi na katika siku za hivi punde mashambu urusi imeendeleza ambayo imeimarisha mashambulizi yake dhidi ya Ukraine. Kwa hivyo e, baadhi ya wachambuzi ama wengi wachambuzi wana, e, wanahisi kwamba wakati huu ulimwengu unakabiliana na mambo mengi sana, changamoto za kiuchumi mm. e, baadhi ya mataifa yamekuwa kipambana na changamoto za mafuriko. Kenya kumekuwa na tatizo hilo, Brazil kumekuwa na haya matatizo, Uchina. Kwa hivyo ulimwengu unakabiliana na matatizo mengi ambayo yanastahili labda kuwa yanashughulikiwa kwa pamoja na ulimwengu mzima na wana sio sio vita. Kumbuka pia hapa juu Sudan bado kuna vita e. Kwa hivyo wengi wanahisi kwamba umeitumia wakati ambapo waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu na saidi ya keti chini na viongozi wa Palestina ili kupata mwafaka na kupitisha vita. Kumbuka e, kumekuwepo bado na mashambulizi eneo la Rafa, na mashambulizi haya hayafanyi ile hali kuwa nzuri yanazidisha hali kuwa mbaya zaidi. Ulimwengu kwa ujumla unakabiliwa na changamoto nyingi mno. Kwa hivyo wachanganuzi wengi wanahisi kwamba labda eh, kupatikane mwafaka, wale ambao bado wapo katika mikono mikono ya, ya, ya wapo katika eneo la gaza waachiliwe huru na Israeli pia upande wake ihakikishe kwamba wanaanza kuondoka katika baadhi ya maeneo ambayo wameyakalia. kwa So, hivyo kwa ujumla, huu si wakati wa labda ya kuwa na misukosuko ambayo ipo katika kila kona ya dunia: Ukraine, Sudan, e, na sasa eneo la Gaza. Ni washukuru sana waandishi wenzangu, ni kushukuru Duncan Maiche, mwandishi wa ITV Tanzania, ukiwa hapo Nairobi, Kenya. Ni kushukuru Efraim Mikali Banda, ukiwa Lilongwe, Malawi, mwandishi wa shirika la habari la SABC. Asante, msikilizaji, kwa kusikiliza Meza ya Waandishi wa Habari kutoka Sauti ya Amerika, VOA, na asante kwa redio wa shirika kupeperusha matangazo haya. Mimi naitwa Kennes Bwire. Uwe na Buire, usiku mtulivu.