Assalamu alaikum mpendo msikilizaji, hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu katika matangazo ya Kwa Undani ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi, na hii leo katika Kwa Undani tunaangalia kile wananchi wengi wa Tanzania wanasema ni kwamba wako katika njia panda kufuatia mkakati mpya wa kitaifa wa kuanzisha matumizi ya nishati safi kwa ajili ya kufika, na huko Kenya nchi inashuhudia uhaba wa chanjo muhimu zinazotolewa kwa watoto wachanga kuzuia magonjwa mbalimbali. Basi ungana nami katika dakika 25 zijazo katika kwa undani. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Karibu kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America. Basi kwanza kama alivyosema, tunaangalia kwa undani. Wananchi wengi wa Tanzania wanasema wako katika njia panda kufuatia uamuzi wa serikali kutangaza mkakati mpya wa kitaifa wa matumizi ya nishati safi ya kupika, ikilenga ifikapo mwaka 2033 kiwango cha matumizi ya kuni na mkaa kiwe kimepunguka kwa asilimia 80. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, George Njogopa, ana taarifu zaidi. Hatua ya serikali ya Tanzania kutangaza mkakati wake wa matumizi ya nishati safi ya kupikia kwa wananchi wake imeziwa e, wasiwasi mkubwa kwa baadhi ya makundi ya watu, wanaona kwamba mpango huo huenda ukaweka njia ya panda. Hivi karibuni, Rais Samia Suluhu Hassan alizindua mkakati wa taifa wa matumizi ya nishati safi ya kupikia kwa lengo la kuhakikisha kwamba Asilimia themanini ya watanzania wanatumia nishati hiyo ifika hapa mnamo mwaka elfu mbili na thelathini na tatu. Mkakati huo unatekelezwa ni, ni kutokana na mahitaji ya kuwa na mpango wa jumuishi wa kitaifa katika kukabiliana na ongezeko la uharibifu wa mazingira pamoja na athari za kiafya, kiuchumi na kijamii zinazotokana na matumizi ya nishati isiyo safi ya kupikia. Hivyo rais Samia alisema mkakati huo ambao ndio miaka kumi kutoka sasa utasaidia taifa kuondokana na hali ya uharibifu wa mazingira unaendelea kushuhudiwa sasa katika maeneo mbalimbali ya nchi. Mkakati huu wa kitaifa pia utachangia jitihada za serikali kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi kutokana na uharibifu wa misitu ambao huchangiwa na shughuli za kibinadamu kwa sasa. Inakadiriwa kuwa takriban hekta laki nne na sitini na tisa elfu za misitu zinakatwa kila mwaka. Hatua hiyo iliyotangazwa na serikali inaonekana kuwapa wasiwasi mkubwa wa wananchi wengi, hasa wanawake ambao ndio sehemu kubwa ya watumiaji wa kuni pamoja na mkaa katika shughuli mbali mbalimbali za maisha. Ingawa serikali inasema kuwepo kwa mbadala wa hatua hiyo, ikisema matumizi ya gesi pamoja na vifaa vya umeme ni jambo lisilokwepeka wakati ukitekeleza mkakati wake. Hata hivyo uzoefu unaonyesha kwamba huduma za gesi pamoja na umeme bado sio rafiki kwa wananchi wengi. Huduma ya gesi haijasambazwa vya kutosha katika maeneo mengi ya nchi, hasa huko vijijini, na hata ile chache inayopatikana nchini inauzwa kwa bei ya juu. Hatua hiyo inawasukuma kinamama wengi, ikiwemo wale wa mijini kuendelea kukutegemea mkaa pamoja na kuni, kwani ni nyenzo muhimu katika kuendesha maisha, na kwamba kuletwa kwa mpango mpya matumizi ya nishati safi ya kupikia ni sawa na kibano katika kuendelea kumudu gharama za maisha. Nitumie so, mkaa kama pia wali wagamaa nyingi sana kama wali mkubwa wezi kupigia kwenye gesi, lazima chutumia jiko la mkaa. Katika hivyo ningeshauri kwamba sio sawa kwamba kila mtu atumie gesi, kuna sehemu zingine lazima utumie mkaa. Kwa swala la kijijini, kwa swala la kijijini bado gesi hazijajaa hazijaenda bado hazijawafikia. Kwa hiyo wengi sana sana wanatumia mkaa na kuni kwa hiyo sijajua tunafanyaje mpaka ili gesi ziwafikie wote, kwa sababu kuna vijiji vingine bado vinatumia kuni na mkaa, hasa mkaa. Wengine watumi mara kwa mara ni kuni tu. Na kule nyumbani wewe ulivyoondoka kuja Dar es Salaam hali iko vipi katika matumizi ya mapishi? Mi kwetu nilivyoondoka, niliacha anatumia kuni na mkaa, na bado anatumia kijijini. Sasa gesi haijafika, so kwa hivyo, yani sisi tunatumia gesi kwenye kupikia chipsi inatusaidia, lakini sasa ukisema ki, itumike, itumike gesi peke yake haitaweza, kwa sababu gharama zake pia ziko juu, na na sisi na, mara nyingi tunatumia gesi kama mbadala, lakini mara nyingi tunatumia umeme zaidi ya asilimia tisini ya kaya nchini Tanzania hutegemea nishati chafu itokanayo na kunimka pamoja na mabaki ya kinyesi cha wanyama kwa ajili ya kupikia na shughuli nyingine za majumbani hata hivyo hali ambayo wataalamu wa mambo wanaonya kwamba imekuwa sehemu kubwa ya ongezeko la matatizo ya kiafya kwa wengi huku pia uharibifu wa kimazingira ukivunja rekodi. Kwa maana hiyo, serikali inasema uandaji wa mkakati huo umezingatia sera, sheria, kanuni pamoja na miongozo ya ya ya kitaifa na ya kitaifa, na ile ya kimataifa inayohusu nishati safi ya kupikia. Miongozo hiyo ni pamoja na malengo ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa ya mwaka 2030, Ajenda ya Umoja wa Afrika ya mwaka elfu mbili na sitini na tatu mkakati wa sita wa maendeleo ya jumuiya ya Afrika Mashariki, ajenda ya Tanzania ya nishati endelevu kwa wote, pamoja na dira ya taifa ya maendeleo ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Ingawa mkakati wa serikali unatizamwa na wana mazingira kama ni hatua mujarabu ya kukabiliana na uharibifu wa mazingira, hata hivyo wengi wanasema utekelezaji wake huenda ukakabili na wakati mgumu, hasa kwa vile mamia ya wananchi wanaendelea kutegemea kuni pamoja na mkaa kwa ajili ya shughuli za kupikia na mahitaji mengine muhimu kwa maisha. Haya sisi watanzania wa hali ya chini kwa gesi, kwa kweli natugalimu sisi, serikali ibalansi kama imetuhamishia kwenye matumizi mengine, tuache miti. Gesi huku inabana, iko tupeo bule. Gesi tunajeza kwa hela, inashindikana nini? Gesi niuziwe, iko niuziwe. Unaona bwana, hapa si mimi <laughs> nachemshwa mara kumi sisi tunaona bwana. Ya mkaa serikali ituachie tu mkaa, toka zamani toka, na bibi zetu wanatumia kuni hizo hizo <laughs> leo hii utaka kupiga vita kuhusu kuni, mtatuua bure huko mapolini. Kuni toka mababu, tungeona wameathirika kwa kuni kwa, tuwe kusikia hospitali mtu kaathirika na kuni, toka kuanza kuhudumia hizo, ili epukane na hii vita ya watu kukata mikaa huko polini, majiko itupe bure. Tunatengeneza gesi natoka hapa kwetu bure, tuuziwe gesi. Mimi naweza kwenda kujaza gesi shilingi 6000, 5000 au sio, bwana? Jiko nimepewa kisha lazima tu nikanunue, sasa hivi ni elfu. Serikali tu iangalie kuhusu hili swala kuhusu kuni hizi ili tuepukane nazo, kama haijajipanga ituache tu tutumie kuni. Tunaiomba serikali iweze kutupa mbinu mbadala ili tuachane na majiko ya, ya mkaa. Ripoti zinaonyesha kwamba kila mwaka nchini Tanzania watu 33,000 hupoteza upoteza maisha kutokana na mikasa mbalimbali hasa ile inayosababishwa na matumizi ya nishati isiyo salama. Kiwango hicho kina dhiri zaidi katika eneo vijijini ambako uwepo wa nishati safi na salama ya kupikia bado ni ndogo mno. Ama wakati serikali ikianza kutekeleza mkakati huo, baadhi ya wafuatiliaji wa mambo wamebainisha changamoto kadhaa zinazoikabili huo, ikiwemo ni uelewo mdogo wa wananchi na taasisi kuhusu umuhimu wa matumiza nishati safi ya kupikia mambo mengine ni pamoja na uhaba wa mali ghafi na miundo mbinu ya upatikanaji wa nishati safi ya kupikia nchini, gharama kubwa ya wali na na na na na na matumizi ya ya nishati safi, vifaa na majiko sanifu ya kupikia. Nyingine ni upungufu na ukinzani wa sera pamoja na sheria na kanuni na miongozo kuhusu nishati ya kupikia, uwekezaji mdogo katika nishati safi ya kupikia pamoja na uwezo mdogo wa utekelezaji wa miradi ya nishati safi ya kupikia. Mbali na hayo, suala la uhitaji wa kuimarisha utawala bora katika maswala yanayohusu nishati safi ya kupikia limeguswa kuwa ni sehemu ya changamoto zinazoikabili mradi huo mpya. Baadhi ya wataalamu wa mambo wanasema ili kukwamua mazingira pamoja na kufanikisha utekelezaji wa mkakati huu wa kitaifa, ni muhimu kwa mamlaka za kiutendaji ikiwemo serikali yenyewe kuanza kujikita katika kutoa elimu kwa wananchi juu ya nishati safi ya kupikia ya nahisi elimu ni kitu cha kwanza kwanza, elimu itolewe kwa wananchi wengi, na taasisi mbalimbali za serikali ziweze kushiriki kwa ujumla kuelimisha wananchi kuhusu matumizi ya gesi. Na serikali imepanga bajeti ya shilingi trilioni 4.6 kwa ajili ya kufanikisha mkakati huo, ikiwemo usambazaji wa nishati safi katika maeneo mbalimbali ya nchi, hasa huko vijijini na katika sehemu ya utekelezaji mipango ya ulinzi wa mazingira na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, kuanzia Januari mwaka huu, serikali ilipiga marufuku matumizi ya kuni pamoja na mkaa kwa ajili ya shughuli ya kupikia katika maeneo yanayokusanyia idadi ya watu wanaozidi mia moja kama vile vio, mahospitalini, jeshini pamoja na na taasisi nyingine za umma. Na mpaka hapo tumefikia tu tamati katika makala haya ya kwa undani ambayo kwa leo ilimulika wasiwasi unaoanza kuwakabili wananchi baada ya serikali kuanza kutekeleza mpango wa matumizi ya nishati safi ya kupikia, mpango ambao umelenga ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini na tatu asilimia themanini ya watanzania wanatumia nishati safi ya kupikia. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Ninayekwaga ni George asante. Huyo ni George Mgopa akitokea Dar es Salaam katika Kwa Undani. Mpendwa msikilizaji, katika sekunde chache tu tutarudi katika sehemu yetu ya pili Kwa Undani. Ungana nasi zaidi kwenye mtandao na redio yake. Nam mpendo, msikilizaji, katika sehemu hii ya pili kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tunaelekea katika studio zetu za kule Mombasa, Kenya, ambapo kuna ripoti kwamba Kenya inashuhudia uhaba wa chanjo muhimu zinazotolewa kwa watoto wachanga kuzuia magonjwa mbalimbali. Uhaba huu umetokana na Kenya kuchelewa kulipa madeni yake ya kununua chanjo pamoja na kupunguza fedha za kununua chanjo hizo. Collins Adede na Amina Chombo wanaangalia swala hili katika kitengo hiki cha kwa undani kutoka huko Mombasa. Asante. Maelfu ya watoto wachanga nchini Kenya wako hatarini kuambukizwa magonjwa ambayo huzuiwa kwa chanjo kutokana na uhaba wa chanjo hizo nchini Kenya. Majimbo zaidi ya kumi kati ya 47 yameripoti uhaba wa chanjo sita muhimu, ikiwemo polio, kifaduro, pepopunda, homa ya mapafu yani nimonia, homa ya njano yani yelo fiva, malaria na kadhalika. Chanjo hizo hazipatikani kwa mwezi wa pili sasa. Wadau katika sekta ya afya wameelezea wasiwasi kwamba uhaba huo huenda ukasababisha magonjwa hayo ambayo yamedhibitiwa kwa muda mrefu kurejea tena na kuanza kuenea. Tayari kuna hali ya wasiwasi katika jimbo la Garisa ambako wame ripoti kuzuka kwa ugonjwa wa ukambi. Kaimu mkurugenzi wa afya Daktari Patrick Amoth amethibitisha kuwepo kwa uhaba huo wa chanjo nchini Kenya, uhaba huo ukichangiwa kwa kukatwa kwa bajeti ya fedha ambapo ilipunguzwa kutoka ile ya bilioni mbili nukta sita hadi bilioni moja nukta mbili Madaktari wa watoto wameonya athari ya mkurupuko wa maradhi ya watoto endapo hali hiyo haitathibitiwa kwa wakati. Ripoti inaonyesha kuwa wizara afya iliagiza chanjo ya di Piti, miezi kumi iliyopita huku chanjo ya BCG ikikosa kuagizwa katika kipindi cha miezi minane 8 iliyopita barua kutoka kwa Baraza la Magavana Mei 16 kwa Wizara ya Afya ikitoa ishara kwamba uh, chanjo za watoto zimepotea na kumekuwa na upungufu katika majimbo yote 47, huku kumi yakiathirika zaidi. BCG ni chanjo ambayo inapewa watoto pindi tu wanapozaliwa, uh, chanjo ambayo imethibitishwa na Shirika la Afya Duniani WHO akisema uh, kwamba kuna haja ya chanjo hiyo kuweza kutoa kwa wakati kwani Kenya ni miongoni mwa mataifa ambayo bado yanakabiliwa na mzigo wa ugonjwa wa TB. WHO vilevile inasema vile kwamba chanjo hiyo inapunguza visa vya maradhi aina mbalimbali ya TB ambayo huwakumba watoto vilevile. Vile chanjo ya rotavirus ambayo inatolewa kwa wiki sita na wiki kumi ni muhimu kwa kuzuia magonjwa ya kuharisha serikali imeahidi kwamba kufikia Juni itakuwa chanjo hizo zimefika nchini Kenya. Miongoni mwa majimbo ambayo yanapitia tatizo hili ni Garisa, Baringo, Elgeo Marakwet, Nyamira, Kilifi, Siaya, Migori na Kwale. Tumepata fursa ya kuzungumza na mama mmoja kutoka pwani ya Kenya, japo hakutaka kujitambulisha jina lake, lakini anatuelezea hali ilivyo sasa. Mi nilijifungulia Kwale tarehe nne mwezi wa tano lakini tulipozaa, mi na wenzangu, tuliambua kuwa hatutaweza pata ile chanjo ya kwanza ya BCG mpaka mwezi mmoja labda baadaye ndo tunaweza kupata, na pia hawako hawakoshua kama itakuwa imeshakuja. But before hapo ilikuwa nishamuuliza mwenzangu ambao kuwa anafanya naye kazi, ameniambia kuna uwezekano kuwa kwa kaunti nyingine, amesikia kununu kuwa kutapatikana hizo chanjo. Sasa nilipozaa baada ya siku nne ndo nikaambua zile chanjo kule kwa ile kaunti ya Mombasa zimepatikana, ikabidi nishie namba, maanake zilikuwa limited. Ile siku tulipata watu kumi na sita peke yake ndo walipata hizo BCG, ambapo wengine wote wenye ambao hawakupata ilibidi warudishwe nyumbani mpaka tarehe nyamboa, ambao watakawaambia kuwa hizo chanjo zimeshafika. Ukiwa okay, pale kwale walikuelezea sababu ilikuwa gani ya kukosekana kwa chanjo kwa wakati hadi baada ya mwezi mmoja? No, hawakutueleza, walikuambia tu chanjo ya BCG haitowezekana kupatikana labda mwezi na kama mtu mwenyewe ana uwezo wake wa kuudua pesa aende kwa hospitali ya private akajaribu kama kuwa atapata huko, lakini kwa serikali zote pale kuku hazipatikana. Ni nini, nini ambacho wewe kimkusukuma kama mzazi kuona ni lazima mtoto wako apate chanjo hiyo ya BCG? Maanake um, BCG ni muhimu kwa sababu mtoto mtu mostly huwa mtoto akizaliwa huwa sana watu hupata wageni, kuna kuja watu tofauti tofauti, na ile chanjo ya kwanza huwa inasaidia mtoto ku kuzuia mambo kama hayo uh, TB magonjwa yale ya, ku, ya kuathiri watoto. Na sasa mzazi wezi kuashua kuwa nani atambeba mtoto, nani asimbebe. Ndo maana nikaona muhimu ili niulizie kwa akaunti nyingine, at least hata nikipata mgeni wangu atakuwa on the safe side. Tukimalizia, baada ya wiki sita atarajiwa kupata chanjo nyingine. Je, yeah, una imani kwamba mtoto wako ataipata chanjo ya wiki sita kwa wakati? Sina uhakika maanake pia wao wenyewe pia hawana uhakika, lakini ingawaje tarehe pale tulikuwa tushapewa kuwa tuwafate ni tarehe fulani, lakini pia wao hawana uhakika kuwa kama hizo chanjo zitakuwa zimefika. Asante sana uh, mzazi kwa kuweza kuzungumza nasi. Ni sauti yake mzazi kutoka maeneo ya Kwale ambaye tutamwita jina la Meri baada ya kukataa kuitwa kwa jina lake. Watoto milioni moja nukta sita wako katika hatarini sawia na wanawake wajawazi kupata maradhi iwapo watapata chanjo na huku wasichana laki saba elfu hamsini wa chini ya umri wa miaka kumi pia wakiwa hatarini endapo watakosa chanjo ambayo inawalinda dhidi ya saratani ya kizazi. Mwaka jana pekee, Kenya ilishuhudia mkurupuko wa ugonjwa wa ukambi ambapo zaidi ya visa elfu moja na hamsini viliripotiwa katika maeneo ya Trukana, Mombasa, Samburu, Kilifi, Garisa, pamoja na Nairobi na Kwale. Kufuatia uhaba kama huu, ambao ulikuwa unashuhudiwa, licha ya serikali kutia bidii kuhakikisha kwamba chanjo hizo zinafika katika maeneo mbalimbali mbali nchini Kenya, wakishirikiana na mashirika mbalimbali mbali ya misaada kama vile Gavi bado kuna tatizo kubwa ambapo takriban watoto elfu arobaini na nane hawapokei chanjo kikamilifu nchini Kenya kila mwaka. Robert Pukose ni mbunge wa eneo la Endebis ambaye pia ni mwenyekiti wa kamati ya maswala ya afya katika bunge la kitaifa. Wewe kama mwenyekiti wa maswala ya afya, je, una habari kuhusiana na hili? Jana tukijadili uh, bajeti ya, ministry ya, ya health. hasa State Department ya Medical Services, tuliweza kujadili kujadiliana na kuweka pesa katika bajeti ambayo tumeweka pesa bilioni mbili nukta tano bilioni ambayo tumeiweka katika supplementary budget. Kwa hivyo hiyo pesa italipwa kwa kafi na tunatarajia kwamba mambo itakuwa sa sawa. Kwa hivyo nataka kuambia Wakenya wasikuwe na wasiwasi na wa, kwamba serikali imechukulia hiyo jambo kwa haraka na inafanya vilivyo kuhakikisha kwamba pesa yetu tunahitajika kulipa kwa kama counterpart funding kwa kafi imewekwa katika bajeti na tutalipa kwa sasa hivi. Kaunti kumi zinakosa chanjo hizo. Kina mama ambao tunazungumza na wao wanasema wanasafiri eneo mbali sana, labda suluhu ya haraka ni gani? E, nafikiri tutajaribu kuomba wizara ya afya iweze ku kuona, unajua sehemu zingine wanaweza kuwa na chanjo mingi ambazo hawatumii, kwa hivyo waweze kuangalia kushirikiana na makaunti, na nataka kuomba pia kuombapi washirikiana na ministry of health so that waweze kuangalia sehemu ambazo wako na kiwango kubwa ambayo inaweza kutumika kupeana katika kusambaza katika sehemu ambazo hawana, ili waweze kupewa. But, pia tunataka things tumeiweka kwa budget na tumeihakikisha. Tungependa pia ministry iweze kumove na kwa haraka ili kuhakikisha kwamba hiyo eh, nini pesa inapeanwa kwa sababu iko kwa budget, wanaweza kupeana pesa wakubaliana, n tweshara kupeana na under 223 article 223 ya Constitution, na hiyo pesa ita, kwa sababu bunge itapitisha. Hatuna tashwishi ya bunge kupitisha, kwa sababu hii ni afya ya Wakenya ikiwa afya ya Wakenya ina inapata tisho namna hiyo ni lazima tushughulikie kama serikali. Ah, Mheshimiwa, tatizo hili linatokana na kupunguzwa kwa bajeti ya afya hasa katika masuala hayo ya chanjo. Je, mwaka huu mnatarajia kwamba mtaweka kiwango cha kutosha ili suala kama hili lisishuhudiwe? kwa sababu tunazungumzia uhaba wa chanjo sasa hivi kwa miezi miwili, ambao ni hatari kwa mamilioni ya watoto. Unajua sio wizara ya afya peke yake ndio pesa imekatwa, kulikuwa na rationalization kwa idara zote za maministries yote, na walipunguza kwa asilimia thelathini. Kwa hivyo tu, tunapoangalia kama bunge kumulika bajeti tunaangalia ni services gani ambazo lazima tuishughulikiwe bila kudhuru ku, ku, afya ya Wakenya. Kwa hivyo, na mmoja yao ni mambo ya chanjo, katika main budget tumeweka pesa na kuhakikisha kwamba hiyo jambo zilitokea tena wakati ingine. Inasemekana kumekwepo na mvutano kati ya serikali ya Kenya na wale washirika wanaotusaidia, tukiwa na deni ya shilingi bilioni nne nka kuna nini kinafanyikando na kulipa kwa, kwa haraka. Nafkiri ni kuchelewa kwa serikali kulipa, kwa sababu unaangalia sasa, kama tumeweka 2. 5 inamaanisha kwamba itabaki bilioni mbili, na kwa hivyo hiyo ni ambayo ni nzuri kwa kulipia, kwa hivyo sioni kama ni kitu ambayo itakuwa gumu kuweza kuhakisha imelipwa. Tukilipa sahizi katika supplementary 2.5 tuje pia katika main budget tuweke pesa ingine namna hiyo namna hiyo, then nafikiri tutakuwa katika hali nzuri na Global Fund ambayo inahusika inaitwa Kafi. Mwisho kabisa, naona serikali ya Kenya imeweka mkataba na serikali ya Marekani. Hii ina maana yeah, gani kwa sekta yenu ya afya, wewe ukiwa mwenyekiti uh, Unajua, CDC ni Center for Disease Control kule Marekani, iko based in Atlanta na CDC ili, iliweza kuanzishwa kwa sababu kulikuwa na magonjwa ya malaria katika sehemu hii ya Atlanta na baadaye ikaweza kugrow na kuweza kushughulikia magonjwa aina mingi. Na katika Kenya tumeanzisha pia organization ambayo inafanana na CDC, inaitwa National Public Health Institute na hiyo inashughulikia. Na ukiangalia juzi tukiwa na hata juzi tumekuwa na mambo hii ya mambo ya outbreaks, mambo ya flooding, mambo ya cholera outbreak. CDC iko na kuna pia CDC Africa ambayo wote wako katika jengo moja kule katika, karibu nyuma ya Kenyatta National Hospital. Na utakuta kwamba mambo mingi wanashughulikia kumonitoring mambo ya wanafanya monitoring mambo ya magonjwa katika sehemu hii na hasa katika jamhuri yetu ya Kenya, na mainji jirani, na pia wanapata data kuangalia katika ulimwengu nini inafanyika kwa mambo ya magonjwa ambayo yanatokezea. Kwa hivyo nafikiri ni ushirikiano ambaye ni mzuri, na kuweka hiyo maktaba itatusaidia sisi kwa mambo ya watu wetu kupata elimu na ku develop what we call capacity building, hasa kulingana na ile utaalamu ambayo imekuwa kwa muda mrefu katika CDC. Atlanta. ni kushukuru sana Bwana Robert Bukose, ambaye ni mbunge na mwenyekiti wa kamati ya afya katika Bunge la Kitaifa. Shukran, asante sana vioe, kwa kuweza si mara ya kwanza kwa watoto nchini Kenya kukosa chanjo muhimu kipindi cha Covid 19 mwaka 2019 2022, zaidi ya watoto laki sita nchini Kenya walikosa chanjo muhimu maishani, wengi ya watoto hao wakitoka maeneo yaliyotengwa ambayo yanakosa maji na bidhaa nyingine muhimu maishani. Mashirika kama vile Gavi yamesaidia mataifa mengi Afrika ya Afrika kuhakikisha kwamba yamenunua na pia kusambaza chanjo. Uh, muhimu katika maisha ya watoto na kuwafikia jamii maskini. Kenya hupokea zaidi ya shilingi bilioni 6.5 kutoka kwa washirika mbalimbali ambao husaidia taifa hili kununua chanjo hizi na kuzisambaza katika maeneo yote nchini Kenya. Hao ni Collins Adede na Amina Chombo, katika sehemu yetu ya pili ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikikamilisha matangazo yetu ya hii leo. Hapa studio nilikuwa mimi Abdu Shakur Abud, msimamizi wa kipindi Meri Mgawe na mwongozi wa kipindi Aida Isa, tukisema asanteni, usiku mwema kwa e Nam. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani, yanafanyika wiki hii. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.