Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tutaangalia hatua ya bunge la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kumchagua Vital Kamerhe kuwa spika wa bunge la taifa hilo na katika sehemu ya pili tunaangalia mzozo wa taifa la Sudan, mzozo ambao unaonekana kusahaulika na kugubikwa e, na migogoro mingine ya kidunia, hasa ule wa Israel na Hamas huko Gaza, hali kadhalika vita vya Ukraine na Russia. Ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo ya Kwa Undani. Ikiwa leo ni Alhamisi, Mei 23 mwaka huu wa 2024. karibu Tunaanzia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo bunge la taifa hilo lilimchagua Vital Kamere ambaye nyumba yake ilishambuliwa vibaya siku ya Jumapili kuwa spika wa bunge. Bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo lilimchagua Vital Kamere ambaye nyumba yake ilishambuliwa vibaya kabisa siku ya Jumapili katika jaribio la mapinduzi, ambapo amefanikiwa kuwa spika katika kura ambazo ilicheleweshwa, ikiwa ni hatua muhimu kuelekea kuunda serikali miezi mitano baada ya uchaguzi wa rais. Nafasi ya spika inamfanya Kamere mshirika wa karibu na Rais Felix Chisekedi kuwa mtu wa pili mwenye mamlaka katika nchi hiyo ya Afrika ya Kati. Katika wabunge 47 waliopiga kura siku ya Jumatatu 371 walipiga kura kumuunga mkono Kamere kugombea uspika. Wabunge pia walitazamiwa kuwapigia kura wagombea wa nyadhifa nyingine sita katika baraza kuu la bunge. Hassan Kizunguruka ni mchambuzi wa masuala ya siasa za DRC, anasema Kamere ana uzoefu mkubwa katika siasa za nchi hiyo na anaweza akawa mtu sahihi wa kuongoza bunge. Vital Kamere ni msomi, ni mtu ambaye anakuwa na uwazi sana katika kushughulikia mambo ya nchi, na ni mtu ambaye anakuwa na experience kubwa, sababu ameanza kazi muda mrefu, kaanzia hizo enzi za mzee Laurent Kabila na basi Rais Joseph Kabila naye akaingia akafanya naye kazi, kuwa hata katibu mkuu wa chama cha Joseph Kabila. E, akawa pia spika wa bunge katika mla wa pili na wazie wa kwanza wanani wa Joseph Kabila. Baada ya hapo basi kukawa hali ya kutokuelewana kati yake na Joseph Kabila, halafu wakaachana, na hivyo akaunda hicho chama chake cha UNC. Kwa hiyo ni mtu ambaye kweli ni mkongwe katika siasa, na wazia kwamba kufuatana na ujuzi wake wa siasa nchi e, anaweza akakaribisha mambo. Naweza nikasema kwamba mapokezi yalikuwa mazuri, ni watu wengi walikuwa wanatarajia kwamba bwana kamera atakuwa spika wa bunge, lakini kufuatana na hizi shida ambazo zilitokea siku zilizopita basi kulikuwa si mtojua lakini hivi sasa amechaguliwa, ama matokeo anaweza nikasema kwamba alikuwa mazuri kabisa katika jumuiya nzima lakini, pia habet masomeko anasema Kamere ana uzoefu mkubwa lakini atakabiliwa na changamoto kubwa katika kufanikisha kazi yake ya uspika, kubwa zaidi ikiwa ni matarajio ya raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ya kuhakikisha usalama unarejea katika maeneo ambayo wa raia wanataabika kutokana na mauaji yanayofanywa na makundi ya wenye silaha, lakini kubwa zaidi ni mgogoro unaoendelea na kundi la waasi wa M23 kundi ambalo linadaiwa kusaidiwa na taifa la Rwanda licha ya serikali ya Rwanda mara kadhaa kupinga madai hayo ambayo vile vile yalitolewa na marekani na umoja wa mataifa changamoto ya kwanza ni usalama kwa sababu hiyo asamblia nasional itakuwa kusema kwamba hiyo asamblia nasional itafanya bajet ya nchi na hiyo kufanya bajet ya nchi huko changamoto ya kwanza ni kusema hiyo ilipita walikuwa wakisahau jeshi wanapatia mafuta kidogo wala mubajet hawataangalia ngambo ya jeshi. Wanapunja jeshi wanapatia makuta mingi sana, hiyo tunaita political institutions ine. Itakua, itakuwa changamoto ya kwanza ya kusema kwamba aangalie ngisi ya kuangalia hiyo mambo ya jeshi, itakuwa na bajeti ya kutosha. Changamoto ya pili ye, yu, tunaita social life, ikiangalia hiyo mwanga ma hospitali ya mashule, bajeti wanakuwa wakipunja sana, itaomba kwamba veka, kama tafungiza ta, kamera nakuwa kwa sasa presidenti. Kwa hiyo assemblei national aangalie namna gani atatengeneza, ataameliorate hiyo budget ya education, hiyo budget ya mambo ya ya, ya hospitals na kuacha nchi iendelee. Changamoto ya tatu na ndio ya mwisho ni kwa ajili ya infrastructure. Itaomba kwamba ni budget ya nchi ajikaze sana, afanye kukuwa kwa kukuwa hiyo mainfrastructure, mjengewe kukuwa mabarabara nchini Kongo, nitaacha e, nchi inaendelea mzuri, lakini kunakuwa changamoto ingine ya tatu na, ya nne inakuwa ya kubwa sana, ikisema hiyo mapolitical institutions zinakuwa zikamata budget yote ya nchi wanakuwa wakisahau zengine ma sectors like justice like medicine and so on. Itaomba kwamba vital Kamere aangalie hiyo kazi ya kupunguza hiyo tunaita kwenye lugha ya Kimombo, 3DV ya, ya hiyo mapolitical institution kusema kwamba nchi iendelee mzori. Kura hiyo ilikuwa imepangwa kufanyika Mei kumi na nane lakini ilicheleweshwa na Rais Felix Tshisekedi. Mei 19, vikosi vya usalama vya Kongo vilisema vilizuia jaribio la mapinduzi na kuzima shambulio dhidi ya nyumba, la, nyumba ya Kamere katikati mwa mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kinshasa. Msemaji wa Kamere Michael Moto Muhima alisema walinzi wawili waliuawa katika shambulizi hilo. Muungano wa Sacred Union, muungano wa rais Felix Chisekedi, una wingi wa wabunge ndani ya bunge, ukiwa na angalau asilimia 90 wabunge waliochaguliwa wa viti 500. Hasan Kizunguruka anasema haitakuwa kazi kubwa kwa Kamere kufanya kazi kwa kuwa ana wingi wa uungwaji mkono ndani ya bunge. Nadhani atakuwa spika ambayo ataleta, anaweza akaleta balansi kabisa. Kwanza yeye mwenyewe ana, ana mabunge wengi katika chumba hicho, alafu pia yuko katika lile kundi lao lile la Inyosake ambao wanaita kwa Kifaransa. Kwa hiyo nawazia kufatana na uwingi wa, wabunge kutoka hiyo Inyosake, basi itakuwa ni hali ambayo itamrahisisha ita apate kuwa na uongozi bora katika chumba. Yeye mwenyewe akazungumzia kwamba atapata fursa ya kuwa spika wa bunge, basi atahakikisha kwamba ile hali ya ufisadi ambayo inachukua mwanya mrefu katika uongozi, atahakikisha kwamba ufisadi unapunguka kabisa. Hii alizungumzia e, e. Mwenyewe ya pili akasema kwamba vita vya mashariki atavitilia kipaumbele, yeye mwenyewe kama vile raia kutoka mashariki mwa Kongo, atachugulia kabisa kipaumbele vita vya huku mashariki. Vital Kamere mwenye umri wa miaka sitini na mitano alimfanyia kampeni rais Felix Chisekedi katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane. Amewahi kuhudumu chini ya rais Chisekedi akiwa mkuu wa wafanyakazi na naibu waziri mkuu anayeshughulikia uchumi. Mwaka elfu mbili na ishirini alikamatwa kwa mashtaka ya uchunguzi wa ubadhirifu wa fedha. Licha ya hayo, Habed Masomeko anasema bado ni mtu sahihi kwa nafasi hiyo. Vital Kamerhe ni mtu anastahili kukuwa spika wa hiyo tunaita huko DRC asambla nasionali, kwa sababu kwanza alikuwa alikuwa spika kwenye hiyo uchaguzi ya kwanza kwa nchi ya DRC, na alifanya kazi muhimu sana kwenye hiyo sasa ni mtu mwenye makuwa na experience ni siasa ya DRC. Ni mtu mwenye ameshatumika sana kwa government ya Congo na ameshatumika hizo Kabila, na miaka ya Rais Laurent Kabila ameshatumika na Joseph Kabila. Tunawaza kwamba kwa leo hiyo iko na uhimu inafaa kwa kusema hiyo ansemble national ya DRC ikuwe uh, mzuri sana na kukuwe demokrasia e, so, so, kwa sasa kwa kwangu mimi inawaza kama vile uh, mtafiti na kama vile mchambuzi wa masuala ya siasa kama Kamere, kwa kuangalia au wenza au wagombea wengine wote wenye walikuwa wiko naye, kwani yeye anastahili sana kuongoza hiyo eh, Assemble National, kwa sababu anakuwa na ujuzi anakuwa na experience ku mambo ya siasa na ameshatumika na watu mingi sana, lakini itaomba kukuwa hiyo wanaita conscience ya kusema kwamba atafanya kazi mizuri, lakini anakuwa akikuwa na experience inastahili kwa kuongoza hiyo Assemble National lakini kama ilivyo kwa binadamu yeyote au kiongozi yeyote yapo yale yanayozungumzwa kama mapungufu ya mwanasiasa ama mtu yoyote. Lakini mtu anaweza kumzungumzia mapungufu gani ambayo anayo Vital Kamerhe ambayo yanaweza kufanya kazi yake au kuleta wasiwasi miongoni mwa umma wa wapiga kura wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Hassan Kizunguruka anaeleza haya kama mapungufu ya Vital Kamerhe. Unajua, yeye mwenyewe Vital Kamerhe alikuwa, alishakuwa na doa mbaya ile ambayo ilimpeleka huko mahakamani na kufungwa kufuatana pia na huo ufisadi. Sasa hiyo doa hiyo, na wazia, itakuwa kitu ambacho kitaleta ukosefu wa uaminifu zaidi katika shughuli zake za kila siku kama spika wa bunge. Lakini unajua ilifika tu, ni anaweza akajikaribisha na akawa spika zuri. Kitu cha pili, itakuwa na hiyo hali ambayo inakuwa ya kutokuelewana kabisa kati yae mwenyewe spika bunge mpya Vital Kamere na na yale ambayo anazungumziwa katika familia ya raisi, basi kunakuwa kama ile kutokuelewana, kutokuwa na confidence kabisa, kati ya watu wawili hawa. Lakini bado tu tusichezee mate na wino hupo, basi tusubiri kidogo, tuone jinsi kazi zitakavyochapa huko mbele. Mimi mtizamo wangu hasa hasa kufuatana na mla huu unakuwa mla wa mwisho wa raisi Chisekedi, basi hapa kutakuwa shida kidogo. Yale ambayo tunasikia kutokana huku na kule, inawezekana kwamba raisi Chisekedi akasukuma ile bunge hilo lipate kuleta mabadilisho makuu katika katiba ya nchi. Hayo mabadiliko baadhi ya vipengele kuna vile ambavyo haviruhusiwi kugusiwa. Naweza nikazungumzia kama vile kipengele cha kuhusu muhula wa rais, ambayo anaweza kugombania. Kwa sasa inakuwa ni rais anaweza wakagombania muhula wa kwanza na wa pili basi, lakini tunasikia kwamba wanaweza wakafungua rais aendelee na Vital Kamere mwenyewe, watu wengi wanakuwa na hiyo na hayo mawazo ya kusema kwamba katika mwaka wa ishirini ishirini na nane naye anaweza akajitupa jukwaani ili apate kugombania urahisi. Kwa hiyo kuna vile vipengele ambavyo yeye mwenyewe hawezi kabisa kuwa pamoja na wale ambao wataunga mkono kwamba vipengele hivyo vigusiwe, hususan kuhusu mla wa raisi kuwa madarakani. Kwa hiyo hiyo inaweza ikawa shida ya kwanza. E, ya pili itakuwa kufuatana na hali ya vita hivi ambavyo vilitokea Kinshasa. Kama jinsi nilivyosikia siku ambazo zilipita, kulikuwa basi fununu fununu kwamba kuna baadhi ya watu ambao wako karibu ya raisi ambao walikuwa wanashikilia mkono kwamba Bwana Vitali Kamere waendelee maisha na ndo kwa maana wale waasi wale walikwenda moja kwa moja na kuanza kutiza basi masasi katika nyumba Vital Kamere. Ndo watu wengi walikuwa wanajiuliza kwa nini waanzie kwa Kamere, ambayo ni waziri wa zamani, hapo alikuwa bado hawajachaguliwa, wasiende katika ikulu, maana walikuwa wanataka kugeuza mambo. Sasa ndo kunakuwa watu wengi wanakuwa na hiyo hali ya kusema kwamba kuna wale ambao wanakuwa na wa mkono wa kulia wa karibu ya rais, ambao hawaoni wa vizuri Vital Kamere kuwa pale na ambao walikuwa wanashingiria hiyo kusema kwamba watu waende kule kwa kamere kule wapate kumletea fujo sasa hiyo so, hali inaleta kweli sintojua wakati yao wenyewe, na itachukua muda mrefu ili kupate kuwa hiyo hali ya kuelewana na kupata hiyo hali ya, ku, ya kuwa na moyo wa kufunguka zaidi kwa kuboresha kazi. Naam, na hapa ndo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kumbuka tulikuwa tunaangalia kuchaguliwa kwa Vital Kamerhe kama spika wa Bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa ni hatua muhimu kuelekea kuunda serikali ya Rais Felix Tshisekedi. Muda mfupi ujao, tutarejea tena kwa ajili ya sehemu ya pili ya matangazo haya ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo hivi sasa tunaangalia zaidi ya mwaka mmoja ukiwa umepita tangu kuzuka kwa vita mbaya katika taifa la Sudan. Bado hakuna makubaliano yoyote ambayo yameafikiwa mpaka hivi sasa. Jitihada mbalimbali zimekuwa zikifanywa na wadau wa mbalimbali ndani na nje ya bara la Afrika ili kutuliza mzozo huo kati ya kundi ya, la wanajeshi wa akiba yani, RSF na jeshi la Sudan bila kuzaa matunda, hali ambayo imeitumbukiza Sudan katika hali hiyo mbaya ya changamoto zaidi zikiwemo za ukosefu mkubwa wa chakula. Sasa kuna wasiwasi mkubwa kuwa huenda mzozo huu wa Sudan usipate suluhu hivi karibuni kutokana na kwamba macho yameelekezwa katika mizozo mingine mikubwa duniani kama ule wa Israel na kundi la Hamas huko Gaza, Palestina, hali kadhalika vita vya Rusia na Ukraine. Kwa undani hii leo, mwandishi wa Sauti ya Amerika nchini Kenya, Jason Nyakundi anaangazia hali ilivyo nchini Sudan na iwapo mzozo huu mpya umesahaulika. Vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan vilivyoanza Aprili 2023. Sasa vimepewa jina vita vilivyosahaulika, kwa sababu ya kukosa kuangaziwa na ulimwengu kama vinavyoangaziwa vita vingine vikiwemo vya Gaza na Ukraini. Vita vya Sudan vimesababisha maelfu ya vifo vya raia kuwa hadi nusu ya wa wakazi wa nchi hiyo na hatari ya kukumbwa na janga kubwa zaidi la njaa duniani. Vita hivi ni kati ya jeshi la Sudan na kundi la waasi wa RSF, huku kukiwa hakuna upande ulio na nguvu za kutosha kumshinda mwingine. Vita hivyo pia vimesababisha mauaji ya kikabila, unyanyasaji wa kingono, mauaji ya kiholela na kulengwa kwa jamii ya Wakristo nchini humo. Tangu Aprili 15, 2023 wakati ya vikosi vya RSF vilipoanzisha mashambulizi dhidi ya vikosi vya wanajeshi wa Sudan, wahusika kutoka kanda hii na nje wameshiriki kwa njia moja au nyingine katika kutafuta kukomesha au kurefusha vita. Wahusika hawa ni pamoja na wanachama wa Jumuia ya Maendeleo ya Kiserikali IGAD, kama vile Sudan Kusini na Kenya, majirani wengine wa Sudan kama Chad na Misri, nchi za guba kama Falme za Kiarabu na Saudi Arabia, Urusi pamoja na nchi zingine za Magharibi. Profesa Chacha Nyegoti Chacha ni mtaalamu wa diplomasia, na kwanza nimemuuliza maoni yake kuhusu ulikofikia mzozo wa Sudan. Mimi ninaona ni kama nchi za ulimwengu zimesahau mgogoro wa Sudan, watu wangali wanahangaishwa, raia wamezubaishwa mpaka hawana makazi, hawana makao. Lakini yale maongezi yaliyokuwa rasmi kuhusu hii shida ya Sudan, ni kama sasa hakuna mtu anayeyafikiria na hakuna mtu anayewaleta hao watu pamoja. Uh, kwa hivyo labda tunaweza kusema kwamba kumekuwa na migogoro mbalimbali katika dunia mingi, kwa mfano hii ya Gaza na Hamas pamoja na ile ambayo ilikuwa ya awali ya Russia na Ukraine, na inaonekana watu wanajali sana uh, vita inayoendelezwa na watu hao ambao si watu wa bara hili la Afrika. Nafikiri shughuli na shida za bara la Afrika huwa wakati mwingine zinasaulika, na ndio maana mahala pengi tulikuwa na matatizo. Kwa mfano kule DRC bado kuna matatizo na suluhisho imekuwa limekuwa ni ngumu sana kupatikana. Kulingana na ripoti iliyotolewa na Human Rights Watch, huenda mauaji ya halaiki yamefanywa katika jiji lililo Dafur magharibi la El Geneina katika mojawapo ya ukatili mbaya zaidi wa vita hivyo vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa zaidi ya mwaka mmoja. Inasema mauaji ya kikabila na uhalifu dhidi ya binadamu umefanywa dhidi ya makabila ya Masalit na jamii zisizo za kiarabu katika mji huo na vikosi vya RSF na washirika wake wa kiarabu. Ripoti hiyo inatoa wito wa kuwekewa vikwazo wale waliohusika na ukatili huo, akiwemo kiongozi wa RSF Mohamed Hamdan Dagalo maarufu kwa jina la Hemeti. Umoja wa Mataifa unasema takriban watu elfu kumi na tano wanahofiwa kuuawa huko Elgadaina mwaka jana. Mashahidi walieleza jinsi RSF ilivyokusanya na kuwapiga risasi wanaume, wanawake na watoto ambao walijaribu kutoroka ghasia za kikabila katika jiji hilo lenye machafuko. Na Bendowa Moto ni mchambuzi wa siasa huko Uganda. Wajua, wakati hawa majemedari wawili wa huko Sudan, Hemedi na mwenzake aliye serikalini upande wa jeshi ya serikali huko Sudani, ulimwengu ulikuwa bado unaangazia sehemu ya Sudani, lakini kulikotokea vita vya uko Israeli na hao wenzetu wa warabuni, kuongezea ile vita ya Urusi na Ukraine, wazungu wote wa huko Ulaya na wazungu wa pande ya Amerika wakasahau Afrika na wakawaacha Wasudani wakiumia peke yao. Kwa hivyo majenerali wawili, nafikiri wakati walipokuwa wanapendelea kidogo tu kukaa na kuongea, ilikuwa inahusu sana waarabu wa huko Saudi Arabia, nafikiri unakumbuka ndugu Nyakundi na na watu wa kata serikali ya kata na hao wawili ndio walikuwa sana kuwafanya majemedari wawili wa Sudan kukaa kwenye meza moja na wakubaliane kuacha vita ambavyo vinaangamiza wananchi wa huko Sudani na Saudi Arabia, unakumbuka. Kwa wakati huu sasa pia inaangazia ni nini inaendelea upande wa Israeli na sehemu ya Uarabuni huko Palestina. Tunauliza, ikiwa wazungu wamesahau vita vya huko Sudan, kwa nini umoja wa Afrika nao umekaa kimya? Ripoti zingine zinasema kuwa moto ulioanzishwa na wapiganaji umeharibu mamia ya vijiji, kwa mujibu wa shirika la kutetea haki za binadamu lenye makao yake makuu nchini Uingereza, likitaja matumizi ya moto kama silaha ya vita. Wachunguzi kutoka Sudan Witness Mradi unaoendeshwa na shirika la Center for Information Resilience wanasema mwezi Aprili ulikuwa mbaya zaidi kwa idadi ya mioto iliyorekodiwa na makazi yaliyoathiriwa tangu vita vilipozuka mwezi Aprili 2023. Kikosi cha RSF mara nyingi kimekuwa kikitumia moto na kuteketeza vijiji vizima hasa katika eneo la Darfur magharibi mwa Sudan. Visa vya moto viliongezeka haswa kaskazini na magharibi mwa Alfasha, mji mkuu wa jimbo la Darfur kaskazini ambao unakabiliwa na mashambulio. Angalau mioto zaidi ya mia mbili imetokana na mapigano tangu vita kuanza, kulingana na Sudan Witness. Mimi nafikiri viongozi wa Afrika wanalegea sana inapokuja masuala yanayohusu nchi ambayo ni ya Afrika, lakini hawajahamasishwa na hiyo nchi yenyewe na wakati mwingine nchi za Magharibi na hili ni suala ambalo lina utata mkubwa, kwa sababu viongozi wa Afrika wamesahau majukumu yao ambayo yameorodheshwa kwenye mikataba mbalimbali, mbali na makubaliano ya mahusiano ya itifaki ambayo hizi nchi zime yapa kipaumbele kwamba ndiyo yatawaongoza katika mahusiano ya kimataifa. Sudan ilikuwa na idadi kubwa zaidi ya watu waliokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula duniani mwaka elfu mbili ishirini na tatu kulingana shirika na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO. Vita kati ya majenerali hawa hasimu vilimaanisha Sudani ilichangia theluthi mbili ya watu milioni kumi na tatu nukta tano waliohitaji msaada wa haraka mwaka jana. Asante sana Jason Nyakundi kwa kueleza hayo yote. Na hapa basi ndipo tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na ninasema shukran kwa kuwa nami. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliyofanyika wiki hii. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.