One the hits. Kutoka studio 15, hii ni VOA <muchas> Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni siku safi, siku ya Jumatano tarehe ikiwa ni tarehe 29 Mei mwaka 2024. Tukiwa kwa kweli tumekuandalia mengi tu yakiwa karibu na yakiwa mbali, vilevile muziki kama ilivyo ndani ya VO Express. Kwa kweli usiondoke, jina langu Harrison Kamau. Ukitaja mziki naona Kizz Daniel Barnabas, Awilo Longomba, Carolina siku eh, Siku shua ni baadhi ya rekodi ambazo zitachezwa hivi leo kwenye VO Express. Kenneth Bwire jina la kwangu, msikilizaji katika pilikapilika zako za kumaliza siku kuelekea nyumbani ama kufunganisha vyako ofisini, sisi tunakuarifu yale ambayo yapo kwa wakati huu. Niseme tu karibu. Basi leo ikiwa ni siku maalum kabisa, ambapo wapiga kura wa Afrika kusini wanapiga kura ya ubunge, na kura hiyo ya ubunge baadaye wabunge wataamua <laughs> ni nani atakayekuwa rais. Kwa hivyo lazima uh, pale kuna hali ya vuta ni kuvute, chama kikuu cha ANC kikitarajia kupata wingi wa kura ili kuendelea na utawala wake, na vyama vingine pia, muungano wa upinzani, vikiwa na matumaini kwamba pia mambo huenda akabadilika. Kwa hivyo, yote hayo tunayaachia uamuzi watu wa Afrika kusini, japo tutasikia kid taswira ilivyo huko Afrika Kusini na hali ikoje huko Kenya, Bwire? kuna mmea ambao unaitwa muguka. Huo ah, umeleta matatizo, umeleta matatizo makubwa kamao. Yaani watu wanasema hapana, hii kitu ipigwe marufuku. Anasema haiwezi kupigwa marufuku, lakini tutaambiwa kwa nini. Haya basi, ili tutaelewa hayo ya muguka hmm. unaitwa muguka si muguka <laughs> <laughs> mugu, muguuka, muguuka. Muguuka. Aya, si muguka si, lakini tutaelezana, tuta bora tuwe tunafahamu fahamu hmm. tunachosikisema, lakini uh, kama nilivyokueleza ni kwamba leo Afrika Kusini uchaguzi unaendelea, ni siku muhimu kwa taifa hilo ambalo, kwa kweli uh, kampeni zimeisha kuisha zile za ubunge na wapiga kura hatimaye leo wanafanya maamuzi yao, bila kupoteza wakati basi na kupeleka Afrika Kusini moja kwa moja hadi huko Pretoria, ambapo tunakutana naye Raymond Shaban Omari. Huyu ni mzao wa Tanzania lakini mkazi wa Afrika Kusini. Shabani, hebu tueleze hali ikoje sasa hivi tunapozungumza, taswira na uchaguzi umekuwaje? Tunajua kwamba na tumesoma na tunajionea kwenye matelevisheni kwamba unaendelea, lakini hebu tueleze taswira kamili, wewe ukiwa Pretoria sasa hivi. Kiukweli, hali ya uchaguzi kwa jinsi ambavyo ninavyoona tangu zoezi hili limeanza mpaka sasa, ninaona watu uchaguzi unaenda vizuri. Watu wana, wame, wame, wana, wana, wanaenda kuvoti, wengine wamesharudi, wengine ndio wanaenda. Kwa hiyo naona utulivu na ninaona ajenda, yaani jinsia, vijana wanaenda wanavoti. Kwa hiyo nimeona uchaguzi ume, umeenda, unaenda vizuri. Kura ya maoni ilikuwa ikionyesha kwamba vijana wengi hawakuwa na ari ya kushiriki kwenye zoezi hilo. Sijui umeona asilimia kubwa ya vijana waliojitokeza, au hali hiyo imekuwaje kuhusiana na vijana? Aa, ni kweli kwa sababu unajua unajua hisia za vijana wengi, kuna kitu walitarajia, lakini mwisho wa siku unaona kilichotokea mahakama. Kwa hiyo wanaona kwamba mtu um, walikuwa wanamtaka au wanaona demokrasia kama ime unajua unajua kuna mambo kama hayo kwa vijana kuzungumza, lakini kwa upande ambavyo niliona nine, ambavyo walivyozungumza kwamba kweli waliona kama nguvu yao imesishia nine, kwa sababu ya matokeo ya maamuzi ya mahakama. Lakini nimeona siku ya leo kuna vijana wengi tu wametoka kupiga kura. Tunajua sasa hivi ni mida ya jioni, hasa huko Pretoria ambapo upo sasa hivi Shabani. Na tutarajie nini, zoezi lenyewe linafungwa saa ngapi la upigaji wa kura? Ah, watu bado wanaendelea wanaendelea kupiga kura mpaka jioni, mida ile ya kazi, bado watu wanaendelea kupiga kura. Aa, kuna visa vyovyote vya ghasia au hali imekuwa tulivu kote nchini? mimi ninaona amani kabisa. Mm -hmm. Asanti sana Shabani Omari, labda pengine kwenye matangazo mengine tutapata nafasi ya kupata zaidi mambo yalivyo au taswira ilivyo, lakini Bwire ni mm. kama ambavyo we umekuwa ukijionea kura za maoni na nini mm. wanasema katika miaka thelathini ya utawala wa ANC tangu kujipatia uhuru mm, mambo ngumu, wanasema wakati huu ndio mgumu zaidi kwa ANC kwana matatizo mengi ukosefu wa ajira umepanda hadi asilimia 33, kiwango cha juu zaidi kuwahi kurekodiwa duniani kwa wakati huu. Umeme hamna kama una jenereta ndugu, alafu wanasema wanasema wanasema kwamba kwamba idadi kubwa. Mm. Wanasema idadi kubwa kubwa kubwa, asilimia zaidi ya wapiga kura watarajiwa, wakati ule vijana vijana, na na na na ajira sasa. Aa, sasa sasa hao hawana itakuwaaje? Lakini lakini lakini ni mtihani mkubwa sana wa Afrika Kusini, chama chama chama cha cha cha ANC ANC, kuna kile cha cha Malem, pia katika wadadisi wanasema kwamba hakuna chama kikuu kingine mm. na ANC, hata hivyo mm. lakini wanasema hofu kubwa ni kwamba huenda nchi ikakosa wingi wa bunge ambao sasa itabidi itafute vyama hivyo vinavyosema kikiungana na EFF, right? Kitafute chama cha huyu Zuma ambako ameunda ANC chenyewe, alafu waseme kuje pamoja aunde, si ni ANC bado? Sababu hao wote wametoka ANC, lakini kuna vyama la kama havitakubali kuungana na ANC tutaona mambo yatakavyokwenda, lakini zoezi lenyewe linaendelea kama ambavyo umesikia kutoka huko Pretoria, lakini tutakuarifu zaidi kwenye matangazo yetu mengine mm. Hapa Kis Daniel Banabas, ja, ja, ja. Jamaa anahangaika afanye uchaguzi kati ya kanisa ama kilabu Buji ama nguo atafute ardhi ama atafute nini, mambo yanamvuta, lakini anasema Mungu sasa wewe kuja katikati. Lakini Kiingereza bwana, Kiingereza yani, kila mtu ana Kiingereza chake. Hakuna kila ambacho mtu anasema Kiingereza safi cha hapa. Nigeria atazungumza cha kwake, ukienda Uganda utasikiliza vile wanazungumza vya kwao Afrika Kusini kwingine. Uh -huh. Ukikutana na muhindi anazungumza ya kwake, na kuna kingine kicha kleo wanasema kama haiti wanaotumia pale. Uh -huh. Na pia Caribbean, Caribbean yani, lakini bado kiingereza tu kilichoko na kifaransa ndani yake. Lakini nyinyi mkiambiwa kiswahili wanasema kiswahili chako kisafi, hizi kichafu. Hamna kiswahili pia, kiswahili tu yani. Ukienda Kongo unasikia utamu wake wakizungumza, ukienda Burundi utamu wake tu. Ah, yes. Express msikilizaji ni dakika ishirini hivi itimie pale saa kumi na moja tunasikika kupitia redio wa shirika sasa fm redio bungoma kenya na mwenedo fm voi kenya pamoja na kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com umesema huu mmea unaitwaje muguka Aha, sasa huo mmea umesababisha siasa kubwa sana nchini kenya kuna magavana watatu pwani ya kenya wamepiga mmea marufuku lakini mahakama ya juu imebatilisha marufuku yao sasa rais anataka kukutana na wale magavana awape elimu <laughs> kuhusu umuhimu wake muguka. mm -hmm. Sasa kuna mirana, kuna muguuka, hebu nisaidie hapa tofauti. Sasa mimea yoyote, ndio naeza tukasema ni familia moja, kwa sababu uh, haja yake inapotumiwa na mtumizi ama mtafunaji ni kwamba inamletea uh, hali fulani ya kujihisi kama mle, eh, lakini sasa tofauti ni mwonekano wake. mm. muguuka unakuwa ni matawi ndio yanatafunwa matawi yenyewe mm. Lakini miraa inakuwa ni kama kijiti ah. Chenyewe ndio kinatafuna pale kijiti uh, kirefu lakini muguka ni majani lakini Vyote vinatoka kwa upande wa Meru lakini aa, sana mguuka unapatikana kuanzia Embu, miraa inapatikana kule Meru, lakini yote mm, inakuwa hali yake inavyohitajika kwa mtafunaji ni sawa ah. Kule kwetu kule kule kwetu Busia kule tunatafuna miwa basi, yeah. Tukishakula miwa mumiasi pale kutoka mm, pale Webuye tuko vizuri, alafu tu alafu alafu mguuka bei yake ni nafupia kidogo oh, kwa hivyo ni rahisi kupatikana. Sasa mguuka umeleta siasa nchini Kenya, ha magavana wanasema kwamba hapana, ha hii hii ni dawa ya kulevya inatusumbua sana. Mimi nimemtafuta Boniface Ndiragu. Ndiragu alikuwa mraibu, mtumizi mkubwa wa madawa za kulevya. Sahizi bwana ameachana na hayo maneno na yupo chini ya ofisi ya second lady, mama ma, mke wa naibu wa rais, second lady, sio Doricas, Doricas nani Gachagua, Gachagua anasaidia wale watu ambao wamezidiwa na pombe maishani mwao, yani rehabilitation. Nikamuuliza Boniface, mbona siasa hizi nyingi sana kuhusu muguka? Kitambo muguka kazi yake ilikuwa ni kuweka miraa ikae fresh, lak lakini wakati economy ilianza kushuka chini, halafu watu wakaona pia ya kwamba muguka ndovu ikila ndovu ikila mvukaa ina- mpaka ina, ina, inaanguka. Hiyo hapo ndio walionelea kwamba hey, tusome hii kitu, hii kitu iko na highness. Hapo ndio sasa mambo ikawa ulevi, sasa unaingia ulevi, unaingia katika hali ya mvukaa. Sa mguka imeikolea, mugukaa iko around for 20 years, imekuwa ikitumiwa hapa Kenya na watu wengi, kwa sababu ya economy na vitu zimekuwa bei gali, wanafuata ile ambayo itapatikana katika bei rahisi. Uh, pombe imekuwa ni imepata wateja wengi sana kwa sababu ni bei rahisi katika, kwa sababu Waislamu hawakubalii kunywa pombe, imeshika sana kwenye coast, coast Mombasa, na pale vijana wako wengi na vijana ambao hawakubalii kutumia pombe ya ude, pombe sasa mogoka ndiyo imekuwa drug of choice yao. Kuna research ambayo imefanywa juzi juzi, kaonyesha kwamba mogoka iko na very good big correlation na mental health issues. Watu wengi wale wanatumia mogoka wanadevelop mental health problems. Mimi nimeona uh, ni wengi. Katika the last 20 years, nimekuwa nikifanya kazi ya kusaidia mambo ya rehabilitation. Watu wengi ambao wanatumia wanatumia mogoka Wana developmental health issue. Kama unaonaje hii muguka ikipewa kila mtu hata State House, mm -hmm. Watafune kidogo ndio tujue, yani practical. Sasa sisemi chochote, alafu akishamaliza ndio tujue kama ina <laughs> <laughs> ina athari zake. Sijui sijui sijui kabisa itakuwaje, nimesikia lakini... ni swala la bei pale bei linajua kwamba muguka ni bei nafuu ukilinganisha na miraa, kwa hivyo ina maana kwamba mm. Kwa utumizi basi inaweza ikaenda juu kutokana na hali ngumu ya uchumi, kwa sababu wengi watamudu bei ya muguka. Bonifasa, anasemaje kwa kumalizia? Eh, muguka ilihalilishwa 2013 walipoifanya kwa sheria ikuwe kitu kinaitwa cash crop, lakini before that eh, muguka ilikuwa a among, among ambazo ziko katika psychotropic drugs walihalilisha kwa, wali, kwa sababu ya siasa wakahalilisha ikawa mgoka inakubaliwa. Uh, na nchi nyingi kwa sasa duniani mzima zinahalali they prefer to legalize, kulegalize. Hata ukiona marijuana sasa inakuwa legalize katika shi, nchi nyingi uh, kwa sababu pia E, nchi nyingi zimeona kwamba kuifanya e, ikuwe halali kwa sheria, problem inakuwa zaidi kwa sababu inaenda underground. Kama sasa Mombasa, pia kuna problem kubwa ya heroin, kuna problem kubwa ya cocaine. Lakini kusema ati itolewe kuwa halali haita maanisha ya kwamba watu wa hawataipata, itakuwa tu bei itapanda juu labda e, alafu E, askari watashika watu wengi, itakuwa ita, ita, ita tu ni kama heroin ama hizo zingine e, kuwe na control za kwamba kama vile pombe ama dawa zingine za kutumia, kuwe na controls, mtu anaweza tumia saa ngapi, inaweza uzwa saa ngapi, saa gani, bei kidogo iongeze tax iongezeke kidogo, kwa sababu bei ni rahisi sana. ni Bonifas Ndiragu, najua sehemu nyingi ni chang'aa, chang'aa ndio inakuwa bei rahisi ule Kenya na vita vinakuwa vingi kuhusiana na changaa. Sasa mguu kapi pia imefika na ni mumea tu. Haya basi, hebu tupate habari za kimataifa hapa VOA Express. Chama tawala nchini Afrika Kusini kinapambana kukabiliana na dhana kwamba kinaweza kupoteza udhibiti wake wa kisiasa wa miongo mitatu huku wapiga kura wakijitokeza kwenye uchaguzi mkuu. Zaidi ya wapiga kura milioni 27 wamesajiliwa katika uchaguzi ambao mshindi wake si bayana, tangu chama cha African National Congress ANC kuliongoza taifa hilo kutoka kwa utawala wa kibaguzi, na huku Rais Cyril Ramaphosa akiomba kuchaguliwa tena huku changamoto za upinzani kutoka upande wa kushoto na kulia, ukosefu wa ajira na uhalifu wa viwango vya juu, na kizazi kipya kinachochukua bila kumbukumbu kumbu ya mapambano dhidi ya utawala wa watu weupe walio wachache, chama tawala kinaweza kuhitaji kugawana madaraka na vyama vingine. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amejadiliana na mkuu wa jeshi la Sudan Abdel Fattah la Burhan haja ya kumaliza vita nchini Sudan. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema wawili hao wamejadili haja ya haraka kumaliza mzozo nchini humo na kuruhusu usambazaji wa misaada ya kibinadamu bila pingamizi, ili kupunguza mateso ya wananchi wa Sudan. Msemaji Matthew Miller amesema katika taarifa katika katikati ya mwezi Aprili Marekani ilisema kwamba mazungumzo ya amani kuhusu vita vya Sudan yataandaliwa na Saudi Arabia katika mji wake wa Jeda ndani ya wiki tatu zijazo, ingawa tarehe ya majadiliano bado haijatangazwa. Kiongozi mpya wa Senegal Basirou Diomaye Faye aliyechaguliwa mwishoni mwa mwezi Machi mwaka huu, anatarajiwa Alhamisi huko Mali kisha kuelekea Burkina Faso ikiwa ziara yake ya kwanza katika nchi mwanachama wa muungano wa nchi za Sahel Ice ambazo hivi karibuni zimepiga kisogo ECOWAS. Ofisi ya rais huyo imesema ziara hizo ni sehemu ya juhudi za kuimarisha uhusiano wa kihistoria na ujirani mwema, urafiki na undugu, mshikamano na ushirikiano wa pande zote, ilisema taarifa iliyotumwa kwa vyombo vya habari hapo mapema leo. Tangu kuhapishwa kwake mwanzoni mwa Aprili, Faye tayari amefanya ziara nyingi Afrika Magharibi kwa majirani zake kadhaa, ikiwa ni pamoja na Ivory Coast na Nigeria. Jeshi la Ukraine limesema leo Jumatano kwamba limeshambulia ndege zisizo na rubani za Rasha zilizolenga maeneo ya magharibi kati ya kusini mwa Ukraini, huku kombora la Rusia likiwaua watu wasiopungua wawili katika eneo la Sami. Jeshi la anga la Ukraine limesema limenasa ndege 13 zisizo na rubani kati ya 14 zilizotumwa katika mashambulizi ya usiku dhidi ya mikoa ya Mikolaiv, Kirovahand na Areven. Nakuambia mambo safi sana, Carolina. Mambo yanarudisha nyuma, nakukumbuka kwamba miondoko hiyo ilikuwa kweli imeshamiri kweli, kweli, na ni wimbo ambao bado unaendelea kutia Carolina fora sana e, e. Ukitufungulia barazani, ambapo tumeuliza mfumo wa mkopo unarahisisha ujasiliamali kwa vijana katika eneo lako, na maoni naona ni mengi sana ah, ah, ma, yani kama mikopo inarahisisha maisha au hali ya biashara kwa vijana Maoni mengi Zabron. Uh, ma huyu kijana mkongwe anasema yuko Beni DRC yeye, yeah, anasema kwake kwamba, um, kikweli hilo uh, swala, baadhi ya vijana huwa wanafaidika huku wengine wakiwa maskini, sababu unapochukua mkopo, ni vyema ujue jinsi ya kurudisha pesa za wenyewe, sio kwenda kuoa mwanamke mwingine ama. Bedhi Almerua akiwa kule Arusha anasema, kwa upande wangu sijawahi kuona mpango wa mkopo zaidi ya hiyo mikopo ya serikali inakuja inagawanywa na kuangalia sura tu ya mtu <laughs> Ye Abdu <laughs> Muhamedi anasema hapana, hapa vijana hapa wengi wanaochukua mkopo huishia kwa umaskini na kufilisika vibaya mno. <laughs> Maneti Magongo anasema ni kule Iringa. Iluti anasema haurahisishi kamwe, wala nasema unazidisha kutuumiza sisi kama vijana na Ingute. Naona maoni ni mengi, lakini, lakini, hebu ameandika nini? Nininguti ili Hakim anasema hapana, maana wanaweka kiwango kikubwa cha riba na pia hawaelewi uchumi uko vibaya. Kwa mfano mtu anataka mkopo kuna masharti, lipa shares kiwango fulani ndipo upate kiasi cha pesa hitajika mtu anapambana sana hadi pale ambapo anataka kupata pesa, lakini anaambiwa leta kile cheti kuonyesha kwamba we unamiliki ardhi unamiliki gari. Sasa kijana atatoa wapi? mi maskini, nataka kujisaidia mambo mengi. Na kweli ni maoni ya vijana wengi. Asanteni nyinyi wote mlioshiriki, muda hauturuhusu kusoma ujumbe kila ujumbe, lakini asanteni sana kwa kuchangia. Ni VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Napomwona Nadia Mukami anasema wakiwa naye darasa siko sure Yani, unataka unywe pombe ndio ujue kama utanimisi? Si basi tuachane tu uta tu. E, safi sana Nadia Mukami, hapo wakiondoka wakiwa na darasa siko shua. Ambapo sasa tunaelekea kwenye maswala ya teknolojia yakiwa yameandaliwa naye Salma Muhamed kutoka kule Mombasa. Hebu tusikie anavyosema kuhusiana na masomo ya kidijitali hapa ni katika ukumbi wa Swahili Pot Hub, kituo cha kijamii kuhusu maswala ya teknolojia Mombasa tunawakuta walimu kutoka shule tofauti wakiwa darasani wakijadiliana kuhusu masomo ya kompyuta chini ya programu maalum ya Advanced Computer Literacy. Programu hii inayoongozwa na timu ya walimu 22 waliohitimu inafanyika kila Jumamosi, lengo likiwa kutoa mafunzo katika makundi ya idadi ya walimu 50, kwa matarajio kwamba wataweza kuwaelimisha wenzao. Susan Olo, mwalimu katika kundi la waliohitimu, anaelezea vipi programu hiyo itamrahisishia kutekeleza wajibu wake. Tulikuwa na changamoto kufundisha science and technology. Kuna baadhi ya mambo ambayo tunafundisha na wakati tulikuwa college, hatukuwaifundisha hatukuwaifundishwa hatu, kwa mfano coding, walimu wengi hawajui coding, na ukipitia katika shule waulize kama wanafundisha hiyo topic, tunaiacha hivyo utafundisha ukifika hapo, unaachana nayo, unafundisha yale mambo unajua. Mtaala wa CBC bado unazua wasiwasi kwa wazazi wengi, kama Irene Kenga anavyoeleza kuhusu uhalisia na uelewa wake kutoka kwa watunga sera. katika Eh, teknolojia kuna mambo mengi pale, na kama mm, mzazi hauko karibu kuangalia mtoto anaingilia wapi, utapata mtoto anaenda kwa programu zingine ambazo hazifai zingine ziko na vitu vibaya, vibaya ambavyo mtoto hafai kuvijua kufi, lakini sasa kwa sababu ni jambo ambalo pia ni zuri kwa upande mwingine, sasa ni wewe mzazi uwe uwe pale ukim, ukimsaidia huu mtoto mwambie kwamba hapa ni kwa kufanya hivi, hapa ni kwa kufanya hivi hivi, hapa jua kwamba kichombo hiki ukiingia hapa kuna madhara fulani. Hata hivyo, wataalam wa teknolojia Kenya wanapendekeza serikali kutenga bajeti maalum ya kuboresha mafunzo katika vyuo vya walimu pamoja na kuendelea kuwasaidia katika kuimarisha uwezo wao kuambatana na mabadiliko ya elimu ya kidijitali. Paul Akwabi mkurugenzi katika chuo cha teknolojia cha Tech Kids Africa, anaelezea kuhusu ushirikiano wake na serikali ya kaunti ya Mombasa kufanikisha programu hiyo. Chenye tunajaribu kufanya, tuna complement chenye serikali imeshaanzisha. Mnakumbuka kuna laptop zilikuwa zinapelekwa mashule na tablets zile laptop na tablet zilipelekwa kwa mashule lakini hazijakuwa zikitumika. Sasa unapata masomo kama haya yatafanya zile tablet ziweze kutumika na pia kufanya serikali iweze sasa kukomit kuleta laptop mingi ama tablet mingi kwenye hizi mashule. So tunajaribu tu kutumia zile resources ambazo ziko already kwa hizi mashule, alafu pia tunajaribu kuongea na wafadhili wengine waweze kusupot kwa sababu knowledge iko na uwezo wa kutumia hizi devices ziko, lakini sasa hatuna laptop, hatuna devices za kuweza kuhamasisha haya masomo. Hatua hii mijiri wakati Marekani imetangaza kuwekeza angalau dola milioni 32 kwa mfumo wa elimu nchini Kenya, hatua ambayo wataalam kama Paul wanaimani itatoa suluhu ya vikwazo vingi katika kuendeleza elimu hiyo. Lazima tuweze kuprepare hawa watoto ndio waweze ku, uh, ku, ku, kutumia zile opportunity ambazo nchi za ng'ambo zinataka zitusaidie, na hiyo itasaidia especially now the uh, ni uh, upande wa kazi sahizi unapata tunalalamika kwamba hakuna kazi za kutosha, lakini ni kwa sababu hatuna kapasiti ya watu ambao, ambao wanafanya kazi za kidijitali wa kutosha, na unapata huu ni mradi ambao unaenda kusawazisha ninaenda kusaidia tuweze watoto wetu na ma youth waweze kukua competitive in a global level. Salma Muhamed wa Mombasa, asante sana Salma Muhamed. Hiyo ni hatua nzuri sana ya kufundisha masomo ya kidijitali kuelekea siku za kesho kwa vijana. Basi tunapokaribia kumaliza, tuende kwenye swali ambalo tuliuliza: je, idara ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa inapoadhimisha miaka sabini na sita, je, unadhani walinda amani wameweza kuleta mabadiliko yoyote katika maeneo ya migogoro? Maswali si haba hapa navyoona, na mambo ni mengi na majibu ni mengi vilevile vile kuhusiana, kuhusiana na, na, na, na swali hilo, na nitaanza tu naye. Ndi, ndi, ndi, anasema hakuna kitu wameweza kufanya. Mfano hapa kwenye nchi yangu ya Congo DRC hakuna mabadiliko yoyote ambayo yanaonekana kutokana na walinda amani. Juma Hassan Jaka anasema binafsi sioni chochote. Chris K Majaba anasema vita vinaendelea na malengo ya nchi zenye nguvu na ndio zinatuzunguka kwa kujitolea kwa misaada. Kwa hivyo yeye, yeah, anasema hakuna chochote anazokiona. Victor na Mujabi vilevile vile. Asanti sana Justin Zablon, Shukuru Munyasi miongoni mwa wengine wengi kama mlivyoleta maoni yenu kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Tukuachia awilo Longomba akitufungia na rekodi yake ya Carolina. Asante washirika wetu, ikiwemo sasa redio redio Mwenedi na kwenye VOA Swahilicom. Kennes Bwire jinda la kwangu mwelekezi, upande wa pili aida Isa msimamizi Meri Mgawe Harisoni Kamau ndiyo mwenzangu nimeshirikiana naye. Asante mimi nikutakia wakati mwema.