Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumatano, tarehe 30 Mei mwaka wa 2024. Naitwa Patrick Ndwimana. mimi ni mkamiti kibayasi tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Dodoma FM, Mbea Highlands FM zote nchini Tanzania, Redio Manyema namba 1 Kindu nchini DRC, Redio Racom Bunagana huko DRC, sasa Redio Bungoma huko DRC, Redio Mitume ya Kitale nchini Kenya na UBC radio... Uganda kati ya nyinginezo. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Katika ripoti tulizokuandalia, zoezi la kuhesabu kura linaendelea nchini Afrika Kusini, huku baadhi ya wa waangalizi wakiamini kuwa hali itaendelea kuwa shwari wakati wananchi wakisubiri matokeo ya uchaguzi. Serikali imeweza kutumia jeshi la polisi, jeshi la wananchi, kwa kuweza kudhibiti katika zile sehemu ambazo waliona kutakuwa na migogoro ya tofauti, aina mbalimbali. Katika taarifa nyingine, dhahabu ya Afrika yenye thamani ya mabilioni ya dola inauzwa kwa njia ya magendo kila mwaka nje ya bara hilo, kulingana na shirika la maendeleo la Uswisi, Swiss Aid. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa. Lakini Mkamidi Kibayasi anakusomea habari za dunia. Raia wa Afrika Kusini wamepiga kura Jumatano katika uchaguzi mkuu ambao unaweza kumaliza wingi katika bunge kwa chama cha African National Congress ANC kwa mara ya kwanza tangu kumalizika kwa ubaguzi wa rangi mwaka 1994 takriban watu milioni ishirini na wanane walistahili kupiga kura katika uchaguzi wa kitaifa kwenye majimbo tisa ya Afrika Kusini. Wapiga kura walichagua vyama ambavyo vitaamua muundo wa bunge na wabunge hao wanamchagua rais mpya wa Afrika Kusini. Vyama hamsini na moja vinashindana na vina ANC katika uchaguzi wa mwaka huu. Taarifa zaidi utazipata hivi punde ndani matanga ya matangazo haya ya Kumekucha Afrika. Ndege nyingine ya Marekani aina ya MQ9 reaper isiyokuwa na rubani ilianguka nchini Yemen. Picha zilionyeshwa Jumatano wakati waasi wa, wa kihouthi nchini yemen wakiendelea na mashambulizi ya meli katika bahari ya Sham kutokana na vita vinavyoendelea vya Israel na Hamas. Wahuthi walitoa kanda ya video ambayo walisema ilionyesha ndege hiyo ikilengwa na kombora kutoka ardhini kwenda angani katika eneo la jangwa kwenye mkoa wa kati wa Marib nchini Yemen. Hii ni mara ya tatu kwa tukio hilo kufanyika mwezi huu pekee. Picha zilizoelezewa na shirika la habari la Associated Press zilionyesha MQ9 imeanguka katika jangwa hilo, eneo lake la mkia limekatika kutoka kichwa cha ndege. Angalau mlango mmoja dharura kwenye drone hiyo ulionekana kufunguliwa baada ya kutua, ingawa drone ilibakia kwa sehemu kubwa bila uharibifu wowote uliowekwa wazi kuhusu mlipuko. Picha moja ilionyesha tarehe ya Jumatano drone hiyo haikuonekana kuwa na alama zozote. Dhahabu ya Afrika yenye thamani ya mabilioni ya dola inauzwa kwa njia ya magendo nje ya bara hilo kila mwaka, nyingi ikipelekwa Dubai kabla ya kusafirishwa kwa njia halali kwenda nchi nyingine, shirika lisilo la kiserikali kutoka Uswisi limeeleza siku ya Alhamis. Patrick Ndwimana anaisoma ripoti ifuatayo. Shirika lisilo la serikali la maendeleo la Uswisi, Swiss Aid, lilichapisha ripoti likisema kwamba kati ya tani 321 na 474 za dhahabu kutoka Afrika inayozalishwa kupitia uchimbaji kwa kutumia mikono kwenye migodi midogo inasafirishwa kimagendo kila mwaka, na thamani yake ni kati ya dola bilioni 24 na bilioni 35. Afrika ni mzalishaji mkubwa wa dhahabu duniani, huku Ghana, Afrika Kusini, Mali na Burkina Faso zikiongoza kwa uzalishaji huo mwaka 2022, kulingana na shirika hilo la Uswisi. Usafirishaji wa dhahabu ya Afrika kwa njia ya magendo umeongezeka, uliongezeka maradufu kati ya mwaka 2012 na 2022. Shirika hilo linasema madini hayo ya thamani ni chanzo cha mapato kwa mamilioni ya wa wachimbaji wadogo, ni chanzo kikuu cha mapato kwa serikali nyingi, ni bidhaa ya kufadhili makundi yenye silaha na sababu ya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu na uharibifu wa mazingira. Ripoti hiyo imeitaja Dubai kama kitovu cha biashara ya dhahabu ya Afrika ambayo inasafirishwa kuelekea nchi nyingine ikiwemo Uswisi. Shirika hilo linakadiria kuwa mwaka 2022, asilimia 66.5 sawa na tani 405 za dhahabu iliyoagizwa kutoka Afrika na kuingizwa ndani ya Umoja wa Falme za Kiarabu ilisafirishwa kimagendo nje ya nchi za Afrika. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Naibu waziri wa fedha wa, wa Marekani Wali Adeyemo amewasili Kiev siku ya Jumatano kukutana na maafisa wa Ukraine kwa mazungumzo kuhusu kuimarisha vikwazo dhidi ya Rusia pamoja na msaada wa kifedha kwa Ukraine. Alisema Marekani inapanga kuchukua hatua zaidi ili kuweka shinikizo kwa uchumi wa Rusia. Uchumi wa Russia umekuwa uchumi wa wakati wa vita, ambapo kila njia ya uzalishaji na viwanda sasa imejikita katika kujenga silaha za kupambana na vita vyao ilivyovichagua na uvamizi hapa Ukraine. Adeyemo alisema Jumatano katika mji mkuu wa Ukraine, tunahitaji kufanya kila tuwezalo zalo ili tufanikiwe. Baada ya hapo, Adeyemo amesema kipaumbele cha hazina ni kupunguza mapato ya Russia na kuizuia Russia kupata bidhaa inazozihitaji ili kuzisaidia ngome zake za viwanda vya ulinzi ikijumuisha bidhaa za matumizi ya nchi mbili kutoka China. Marubani wa kwanza raia wa Ukrain wamekamilisha mafunzo ya ndege za kivita za F16 katika kambi ya kijeshi katika jimbo la Arizona nchini Marekani, na wengine hivi karibuni watafuata hatua hiyo katika msimu huu wa joto kali nchini Marekani. Kundi la kwanza limehitimu na marubani wengine wa Ukrain wanamaliza mafunzo yao hapa mwishoni mwa Agost, msemaji wa kikosi cha ulinzi wa taifa cha Arizona Kaptein Erin Henigan aliyeambia VOA. Wahitimu hao ni pamoja na marubani kamili wa Ukraine ambao walipatiwa mafunzo katika kambi ya ulinzi wa taifa ya Morris Air huko Tucson. Kulingana na afisa wa Marekani aliyezungumza na VOA kwa masharti ya kutotajwa jina kwa sababu za kiusalama. Kutokana na tahadhari kubwa kwa usalama wa marubani, maafisa walikataa kutoa idadi kamili ya waliohitimu au idadi ya wale wanaoendelea kubaki katika mafunzo ya F-16. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yakikujia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari kuu leo inatupeleka kule Afrika Kusini. Zoezi la kuhesabu kura za uchaguzi nchini Afrika Kusini linaendelea baada ya watu kupiga kura jana Jumatano kuwachagua wawakilishi wa bunge la taifa nchini humo. Uchaguzi huo ulikumbwa na changamoto za kimtandao, hali ambayo ilisababisha upigaji kura kuendelea hadi usiku wa manane katika baadhi ya vituo. Kutoka mjini Pretoria, mwandishi wetu Bryson Bichwa ametuandalia ripoti ifuatayo. Baada ya shughuli nzito ya jana ya kupiga kura, zoezi linaloendelea sasa ni kuhesabu kura. Zoezi hili lilianza mapema katika baadhi ya vituo huku katika vituo ambavyo vilikuwa na wapiga kura wengi uhesabuji kura ulianza usiku wa manane. Kai Zweli ni mfanyabiashara katika eneo la Soshanguve, eneo linalopatikana kilomita 46 kutoka makao makuu ya Afrika Kusini, Pretoria, ni mmoja wa watu waliopiga kura usiku sana. ya, switchi, ndena, ichi, ichi. Nilikuwa nafanya kazi na ndiyo maana nimechelewa Mchana nilikuwa hapa lakini watu walikuwa ni wengi, nikaamua nirudi kazini. Uchaguzi huu unaotajwa na wachambuzi wa mambo kwamba ulikuwa na ushindani mkubwa, pia umekumbwa na changamoto ya kimtandao na kupelekea vituo vingi kumaliza zoezi la kupiga kura na kuanza kuhesabu kura usiku wa manane. Mabaso Rafinyane ni msemaji wa tume ya uchaguzi jimbo la Free State lilipokuja a... suala la hitilafu za mfumo, kifaa chetu cha usimamizi wa wapiga kura kilikosa mtandao, lakini ilitubidi kuwasha upya mashine yetu. Hadi inatuma ripoti hii, hakuna tatizo la kiusalama lililokuwa limeripotiwa, japo hali yaweza kubadilika kadri matokeo yatakavyokuwa yakitangazwa. Profesa Francis Hiera ambaye ni daktari bingwa na mkuu wa kitengo cha kinga katika chuo kikuu cha udaktari cha Walter Sisul huko Eastern Cape anaimani hali itaendelea kuwa shwari. Serikali imeweza kutumia jeshi la polisi, jeshi la wananchi kwa kuweza kudhibiti katika zile sehemu ambazo waliona kutakuwa na migogoro ya tofauti aina mbalimbali na mpaka sasa hivi hakuna kilichojitokeza. Ndio sababu naamini kwamba kila kitu kitakuwa shwari na vile vile serikali imesema au mapolisi na wanajeshi wa jeshi la wananchi watakuwa katika sehemu hizo zote ambazo wanatarajia labda kunaweza kuwa na hali ya purukushani kwa muda wa siku zilizopungua saba. Awali kura za maoni zilionyesha chama tawala cha African National Congress huenda kikapata kura chini ya asilimia hamsini na kupelekea kuundwa kwa serikali ya mpito. Hata hivyo alipokuwa akiongea na waandishi wa habari baada ya kupiga kura huko soweto jijini johannesburg rais wa afrika kusini anayepambana ili aweze kuongoza taifa hili kwa muhula wa pili alisema anc kitashinda uchaguzi na atarudi madarakani bryson bichwa sauti america pretoria Kama ndivyo, bado najiunga nasi. Hii ni Kumekucha Afrika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi muda mfupi, Mkamiti Kibayasi anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Afisa wa ngazi ya juu wa Israel amesema anatarajia vita vya Israel dhidi ya Hamas katika ukanda wa Ghaza vitadumu hadi mwishoni mwa mwaka huu, licha ya wito unaoendelea kutolewa wa kusitisha mapigano. Tunaweza kuwa na miezi mingine saba ya mapigano ili kuimarisha mafanikio yetu na kufikia kile tulichokielezea kama kuharibu nguvu za Hamas na uwezo wa kijeshi. Mshauri wa usalama wa taifa Zabi Hanegbi aliambia redio ya umma ya Israel siku ya Jumaa tano. Wakati huo waziri wa, wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken, wakati wa ziara yake Moldova, alisema Israel inahitaji mpango wa baada ya vita haraka iwezekanavyo na kwamba kutokuwepo kwa mpango huo kunaweza kusababisha machafuko na ninadhani hii inasisitiza umuhimu wa kuwa na mpango wa siku baada ya hapo, kwa sababu kukosekana kwa mpango wa siku baada ya hapo, hakutakuwa na mpango wa siku zijazo, Blinken aliwaambia waandishi wa habari. Kama sivyo, Hamas itaachwa madarakani, jambo ambalo halikubaliki, au kama sivyo, tutakuwa na machafuko, ukosefu wa sheria pamoja na mapigano. Hatua lazima zichukuliwe mara moja kushughulikia mgogoro wa kibinadamu katika Sahel, au nchi nyingine zitaingizwa huko na itakuwa tatizo kwa ulimwengu, afisa wa UNHCR alionya siku ya Jumatano. Hali tete nchini Niger Mali na Bukina Faso inaleta hatari ya kuenea katika nchi jirani, mkurugenzi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi kwa nchi za magharibi na kati barani Afrika, Abduratif Gone Konde alimeliambia shirika la habari la AFP katika mahojiano mjini Brussels. Ghuba ya Guine, Togo, Benin, Ghana, Ivory Coast tayari wanateseka kwa sababu ya kuongezeka kwa ukosefu wa usalama na hali ya kibinadamu. Hali kama hiyo huko Mauritania na Algeria, alieleza. Kama hatutachukua hatua sasa, kama hatutajibu hivi sasa, kama hatutapata njia ya kubaki huko kukaa na kuendelea kushiriki kutafuta suluhisho, basi kwa namna fulani nchi hizo zitazidiwa, serikali itazidiwa na litakuwa tatizo kwa ulimwengu, alieleza. Mwisho wa habari za dunia. Baada ya kuzifuata habari za dunia na Mkamiti Kibayasi, tunaendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Wabunge wa nchi zinazozungumza kifaransa kutoka mataifa 30 ya Afrika wanakutana katika mji mkuu wa Cameroon, Yaunde, kutafuta suluhisho la kukosekana kwa uthabiti wa kisiasa katika mataifa yao. Kutoka Yaunde, Moki Edwin Kinzeka anaripoti kwamba wabunge wanasema kuwa miongoni mwa suluhu za mizozo inayoongezeka ni mazungumzo, kurejea kwa utaratibu wa kidemokrasia na kukomesha ushawishi wa kigeni. BMJ Muridhi anaarifu zaidi. Wabunge hao wapatao 150 wanachama wa kande Afrika ya chama cha wabunge wa nchi zinazozungumza Kifaransa au APF wanasema nchi nyingi za Afrika zinazozungumza lugha hiyo zimekumbwa na misukosuko ya kisiasa na kiuchumi na vitisho vya usalama ndani ya miaka minne iliyopita. Makoloni kadhaa ya zamani ya Ufaransa iliendelea kuwa na ushawishi wa kisiasa, zimeshuhudia mapinduzi ya kijeshi au unyakuzi wa mamlaka ikiwa ni pamoja na Niger, Burkina Faso, Guine, Mali, Gabon na Chad. Kundi hilo linasema kando na mapinduzi ya kijeshi, mataifa ya Afrika yanayozungumza Kifaransa pia yana rekodi ya viongozi ambao wanahudumu kwa muda mrefu. Raisi wa Kameruni Paul Biya, kwa mfano, ametawala kwa miaka 41. Theodoro Obiang Nguema kutoka nchi jirani ya Equatorial Guinea amekuwa madarakani kwa takriban miaka 45, na Denis Sassou Nguesso ameongoza Jamhuri ya Kongo kwa miaka 38 na Francis Duwine, mzaliwa wa Canada na rais wa chama cha wabunge wa nchi za Afrika zinazotumia lugha ya Kifaransa alizungumza huko Yaunde siku ya Jumaatano. Bon si anasema on... Vijana katika nchi za Kiafrika zinazozungumza Kifaransa wanalalamika kwamba ukosefu wa utulivu wa kisiasa bado upo juu na raia wanachukizwa kwa sababu uhuru wao unazidi kukandamizwa na viongozi waliohudumu kwa muda mrefu na serikali za kijeshi. Anasema umaskini, kuto kuwepo kwa demokrasia na vitisho vya usalama vinaingiza raia katika mateso na tabu. Ruina anasema vijana wa eneo hilo wanatamani uhuru wa kushiriki katika kufanya maamuzi yao. Wabunge waliohudhuria mkutano huo walisema Senegal inajipambanua kuwa kielelezo cha demokrasia baada ya uchaguzi wa rais wa Machi 24 ambapo rais aliyekuwepo Makisao alishindwa na Basiru Faye mwenye umri wa miaka 40, ambaye wabunge hao wanasema ni kijana mwenye mitazamo mipya. Wabunge hao wanasema ushawishi wa Ufaransa kwa makoloni yake ya zamani ya Afrika ni chanzo cha wasiwasi miongoni mwa viongozi vijana wanaotaka kudhibiti maslahi yao ya kitaifa. Zelasim Donagibaye Felix ni mchambuzi wa siasa na mratibu wa New Day, mojawapo ya vyama vya upinzani vya Chad. Anakosoa uwepo wa wanajeshi wa Ufaransa katika makoloni ya zamani ya nchi hiyo. Alizungumza na Sauti Amerika kutoka mji mkuu wa Chad, Jamena, Jumatano. la societe civile a constate que ke... Anasema wanajeshi wa Ufaransa waliopo barani Afrika aidha wanalinda viongozi watiifu kwa Ufaransa au wanavuruga serikali zinazopinga ushawishi mkubwa wa Ufaransa. Wabunge wanaohudhuria kongamano hilo wanasema mazungumzo ya kudumu na viongozi wa kijeshi na watawala waliohudumu kwa muda mrefu yanaweza kuandaa njia ya kuboreshwa kwa maisha ya kisiasa, kiuchumi, kijamii na kitamaduni katika nchi za afrika zinazozungumza kifaransa l'homme au grand cœur patien musaka exprime sa gratitude envers maman mwamini musaka ea Haswa, na wakati kama huu ambao ni alfajiri kule Afrika Mashariki, ni muda mzuri kabisa wa kusikiliza rumba kutoka kwa Inos B, ndani ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Inakuandaa vyema kabisa, uwe tayari kwenda kazini kutafuta riziki za kujiingizia kwa siku. Na sisi hapa ndio hivyo tena, tunakupa mambo mazuri, tunaendelea na ripoti. Na tunakwenda wapi sasa hivi? Tunaelekea huko nchini Nigeria ambapo ni mwaka mmoja sasa tangu Bola Tinubu kuwa rais wa Nigeria. Watu wengi nchini humo wanahisi kwamba ahadi yake ya kuleta matumaini mapya bado haijatekelezwa. Na ifahamike kwamba Tinubu aliingia madarakani akitoa ahadi ya matumaini mapya kwa Wanigeria wakati wa kipindi cha changamoto ambazo hazijawahi kushuhudiwa kwa nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani Afrika. Patrik, umekuwa ukiifuatilia ripoti hii, inaeleza nini kwa kina? Ahadi ya rais Tinubu imewapa baadhi ya wananchi matumaini ya kuboresha hali yao ya maisha, na wengine wakiwa na mashaka kuhusu uwezo wa serikali. Lakini ongezeko kubwa la bei ya petroli lilisababisha kupanda kwa gharama ya bidhaa na huduma nyingine nchi nzima na hivyo kupunguza zaidi mapato ya kujimudu kimaisha kwa wananchi wengi. Ajani Lola ni mfanyakazi wa serikali kutoka kusini magharibi mwa Nigeria. Ameuelezea mwaka uliopita kama mmoja ya kipindi kigumu sana. hiyo ni serikali ambayo ilifanya wananchi wake wasifurahi, katika mwaka mmoja uliopita haikuturidhisha Ilituweka sote katika hali ya wasiwasi kuhusu chakula, fedha na mambo mengine. Imekuwa serikali ambayo imeleta hali ngumu sana kimaisha. Kipaumbele cha ilani ya Tinubu ilikuwa kubuni ajira, kukuza uzalishaji wa bidhaa za ndani, kuwekeza katika kilimo na miundombinu ya umma na kuimarisha usalama wa taifa. Hata hivyo, wakili Oladipo Kazim Adebowale Anaamini kuwa serikali ya Tinubu imeshindwa kukidhi mahitaji ya msingi. I don't know this we can use for this government. Sijui ni kipimo gani tunaweza kutumia kujua utendakazi wa serikali hii. Serikali hii imeshindwa vibaya kulingana na tathmini yangu. Watu wanateseka sana nchini, na wakati mwingine katika hali ambayo watu sasa wanajilaumu, kwa nini bado wako hai? Sijui ni aina gani ya serikali inayotuongoza. Huku mwaka wa kwanza wa utawala wa Tinubu ukiwa uligubikwa na utungaji wa sera shirikishi na mageuzi yanayolenga kushughulikia changamoto nyingi za Nigeria, mafanikio hayajaonekana. Uchumi unakuwa polepole, huku Wanigeria wengi wakiwa bado wanakabiliwa na mfumuko wa bei na ukosefu wa ajira. Helen George ni afisa msimamizi In office. We are still hoping that... mwaka mmoja akiwa madarakani bado tunatumai kwamba pengine kuna kitu ambacho kitabadilika nchini Nigeria, lakini kwa jinsi mambo yamekuwa yakiendelea Nigeria na kwa kila raisi anayeingia madarakani, nimeona kuwa hali inazidi kuwa mbaya zaidi. Changamoto za usalama zinaendelea katika majimbo mengi, na baadhi wanaeleza kwamba kasi ya maendeleo ya miundombinu na juhudi za kupambana na ufisadi inahitaji kuharakishwa. Wachambuzi wa uchumi wanaona kuwa ingawa kumekuwa na mafanikio katika baadhi ya sekta, bado kuna kazi kubwa ya kufanya kufikia malengo ya utawala ya kuboresha maisha ya wanaijeria wote. Raia wa Afrika Kusini wamepiga kura Jumatano katika uchaguzi mkuu ambao unaweza kumaliza wingi katika bunge kwa chama cha African National Congress ANC kwa mara ya kwanza tangu kumalizika kwa ubaguzi wa rangi hapo mwaka 1994. Ndege nyingine ya Marekani aina mq9 isiyokuwa na rubani ilianguka nchini Yemen. Picha zilionyeshwa Jumatano wakati waasi wa kihouthi nchini Yemen wakiendelea na mashambulizi ya meli katika bahari ya Shamu kutokana na vita vinavyoendelea vya Israel na Hamas. Dhahabu ya Afrika yenye thamani ya mabilioni ya dola inauzwa kwa njia ya magendo nje ya bara hilo kila mwaka, nyingi ikipelekwa Dubai kabla ya kusafirishwa kwa njia halali kwenda nchi nyingine, shirika lisilo la kiserikali kutoka Uswisi limeeleza siku ya Alhamis. Naibu waziri wa fedha wa Marekani Wali Adeyemo amewasili Kyiv siku ya Jumatano kukutana na maafisa wa Ukraine kwa mazungumzo kuhusu kuimarisha vikwazo dhidi ya Rusia pamoja na msaada wa kifedha kwa Ukraine. Marubani wa kwanza raia wa Ukraine wamekamilisha mafunzo ya ndege za kivita za F16 katika kambi ya kijeshi huko Arizona nchini Marekani, na wengine hivi karibuni watafuata hatua hiyo katika msimu huu wa joto kali nchini Marekani. Afisa wa ngazi ya juu wa Israel anasema anatarajia vita vya Israel dhidi ya Hamas katika ukanda wa Ghaza vitadumu hadi mwishoni mwa mwaka huu, licha ya wito unaoendelea kutolewa wa kusitisha mapigano. Hatua lazima zichukuliwe mara moja kushughulikia mgogoro wa kibinadamu katika Sahel au nchi nyingine zitaingizwa huko na itakuwa tatizo la ulimwengu, afisa wa UNHCR alionya siku ya Jumatano. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riyami, mwelekezi wetu Dadi Balawe, naitwa Patrick Nduimana. Hewani nimeshirikiana, mshirikiana Mkamili Kibayasi, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na, na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani na Kenya wanasherehekea miaka 60 ya uhusiano wa kidiplomasia uliojengwa katika misingi ya uhuru, demokrasia, utawala wa sheria pamoja na kuheshimu haki za binadam. Rais wa Marekani Joe Biden hivi karibuni alimkaribisha rais wa Kenya William Ruto huko White House kwa ajili ya maadhimisho hayo pamoja na kuangalia mustakabali wa siku za baadaye. Kwa pamoja Marekani na Kenya wanashirikiana katika kutatua changamoto ambazo zinahusu maisha ya watu wetu, alisema Biden. Changamoto hizo ni pamoja na usalama wa afya, usalama wa kiuchumi, usalama wa kimitandao na usalama wa hali ya hewa. Rais Biden alisifu uongozi wa Rais Ruto kutokana hasa na sekta ya nishati mbadala. Asilimia 90 ya umeme nchini Kenya unatokana na nishati safi. Zaidi ya nyumba milioni moja zinatumia umeme utokanao na upepo Mradi wa kihistoria wa Africa Green Industrialization Initiative ulioanzishwa mwaka jana unakisiwa kuleta matokeo sawa na hayo kwenye mataifa mengine na hasa barani humo kote. Katika kanda hiyo, Kenya na Marekani wanahamasisha ubora wa hali ya juu ya uwekezaji ambao utaimarisha hali ya wafanyakazi, teknolojia na mazingira. Shirika la kimataifa la maendeleo ya kifedha la Marekani lilitangaza makubaliano yatakaoweza ya kuinua uwekezaji wake nchini Kenya kwa hadi zaidi ya dola bilioni moja pamoja na na mikataba mingine na sekta za kibinafsi ukiwemo uwekezaji mpya kwa kampuni ya Coca-Cola wa dola milioni mia moja sabini na tano nchini Kenya. Mikataba hiyo pia ni pamoja na makubaliano mengine yanayotarajiwa kuongeza mamilioni ya dola zaidi kwenye uchumi wa taifa. Kwa pamoja, Kenya na Marekani wanashirikiana dhidi ya ugaidi unaotekelezwa na ISIS pamoja na Alshabab kote Afrika Mashariki, uchokozi unaotekelezwa na Rusia dhidi ya Ukraine, pamoja na kasia ambazo zimeangusha demokrasia kadhaa kote barani Afrika na kwenye mataifa ya Amerika. Tupo kwenye wakati muhimu katika historia ambapo maamuzi tutakayofanya sasa yataamua hatima yetu kwa miongo kadhaa ijayo, alisema Rais Biden nani. Na ninaamini na matumaini kwamba kama ilivyokuwa miaka ya nyuma pale wazalendo wa Kenya walipopeperusha bendera yao mpya usiku wa manane, kwa kuwa Kenya na Marekani wanasimama pamoja kwa ajili ya watu wetu, na kujenga pamoja ulimwengu ulio bora zaidi, ulimwengu wenye nafasi zaidi, hadhi, usalama na uhuru. Wa Marekani wote pamoja na Wakenya. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya Marekani. <muchas>