This is VOA 1, the Hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Express, unajua kuna kipindi ambacho msikiliza mtangazaji angeanza show na kusema right <laughs> Umetoa api, ulikuwa unataka kuanzisha bio Express <laughs> hivyo na ingekuwa tofauti. DMJ anapendama barabara kabisa msikilizaji um, ni VOX Express, mambo ndio hayo, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa tareheni tarehe 31 Mei mwaka 2024 na nalo jina langu Harrison Kamao. Labda kwangu niseme tu right, eh, tumetoka mbali. Aya, endelea basi, tumetoka mbali. Aya, eh sema mtu right, na useme jina lako. Naitwa Kenes Bwire. Msikilizaji asema raha jipe mwenyewe. Tu. Sawa, sawa, mambo ya Friday mm, ndio hivyo. Furaha ilioje hapa studio 15 Washington DC, ambapo tumekuandalia mengi tu leo, ikiwa Ijumaa, kama ilivyo ada, kuna jicho jicho letu tutasikia linamulika lini, kuna mziki kama ilivyo ada ndani ya VOA Express mm, na vilevile tutazungumzia changamoto zinazowakumba vijana katika hali ngumu ya maisha, na wanajipata katika hali gani, ni mambo gani wanajipata wakifanya au ya wakiyafanya bila kupenda kutokana na kusukumwa na kusukumwa hali ngumu ya maisha tupo kwenye voaswahili.com, ama www.voaswahili.com. Tunasikika kupitia Mwenedu FM, pwani ya Kenya, magharibi mwa Kenya, tupo kwenye sasa redio, tupo kwenye redio wa shirika. Hapo ulipo msikilizaji, basi tukukaribishe rasmi. Unajua leo ni ile siku ya m, kupambana na uvutaji sigara, na hasa leo anasema kwamba wahakikishe kwamba uvutaji wa sigara usim, yule moshi usimkaribie mtoto. Najua kuna kipindi fulani nchini Kenya mwaka nafikiri elfu mbili kumi na nane hapo, utafiti ulifanyika kwamba waraibu wa sigara walikuwa wanavuta sigara wakidani ni sigara, kumbe mm -hmm, mtu kachukua randa zile za mbao, najua mm -hmm, zile randa mm -hmm, za workshop zile mm -hmm, katengeneza, kafinya mle ndani, watu wanavuta randa, uf, uf, wanafikiri ni sigara, kumbe randa Madara yake ni kama, ya ni kama kuni zinapikwa zinaingia kwenye mapafu navuta moshi wa kawaida, mm. <laughs> <laughs> basi, sasa, basi, wa ulimwengu unapoadhimisha siku hii ya kuzuia watoto <laughs> au kuepusha watoto na adhari mm. uh, uh, za tumbaku hapo utasemaje? Nimezungumza Dokta Chihela, unajua hawa ndio najua utaalam, sisi ni kutangaza tu, tunawauliza alafu anatuambia, tunakuja tunakuambia. O msikilizaji so, Achi Hela ni mhadhiri wa masuala ya tiba katika chuo kikuu cha Francis University, Dar es Salaam, na ameanza kwa kueleza madhara ambayo. Mbona iwe marufuku kabisa, hata baba, usivute sigara mahala palipo mtoto. hmm. Watoto hawavuti sigara, lakini sisi tunaovuta sigara, lakini ndio tunawaambukiza watoto. Ule moshi wakivuta ndio kama wao ndo wamevuta sigara. Na sigara nyingi zinakuwa na filta, ambapo yule anayevuta kidogo ule, ule moshi unapitia kwenye filta, lakini huu moshi ambao unatoka na ukimfikia kwa mtoto unakuwa ni mbaya zaidi, hasa kwa umri wake. Kwa hiyo ndio maana kusema kwamba, na tunakataza watu kupiga public kwenye mkusanyiko wa watu, kwenye vyombo vya usafiri ambapo ndani ya vyombo hivyo kuna watoto na watu ambao hawavuti sigara. Zimekuwepo kampeni, si mara moja, kampeni za muda mrefu kwamba tumbaku ipigwe marufuku kabisa. Mbona hili halijafanikiwa? Katika baadhi ya nchi tumbaku linaingiza kama source of income katika nchi hizo, kwa hiyo kuipiga marufuku moja kwa moja kwa wanasiasa nafikiri ndio wanaweza kutoa na hawa policy makers, hizi sheria ambazo ziliwekwa, ziliwekwa kwamba watu wawe na sehemu maalum za kuvuta sigara katika nchi za Afrika Mashariki, unaona kama zinatekelezwa ama zimepuuzwa? yeah. Naona hazitekelezwi kwa sana, kwa sababu hata ukienda kwenye sehemu za jumuia, ukienda kwenye sehemu za nani, unakuta hakuna area, kwa sababu infrastructure ni tabu kutengeneza eneo maalum kwa ajili ya kuvutia, isipokuwa watu wanatekeleza kwa kutuweza, kama anaamua kuvuta, kama yuko kwenye ukumbi au yuko kanisani au wapi, anasogea nyingi ambapo hakuna watu wanaendelea kuvuta. Lakini kutengeneza unakuta kutengeneza sehemu maalum kwa ajili ya kuvutia, kwa ajili ya infrastructure, bado hatujafikia sehemu hizo maalum. Ndugu, unapovuta sigara unahatarisha moyo wako, unajiweka katika matatizo ya kupata kiharusi yana stroke, unajiweka katika matatizo ya kupata saratani ya mapafu. La zaidi hamna, ila tukueleze tu, unapovuta tumbaku ama sigara <coughs> faida zake labda unazijua, lakini sisi tunajua hatari na madhara yake. Basi ndivyo hivyo, anamwona hapa David anasema ana available yote ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Safi sana, anaelab Davido akituelekeza kwenye stori yetu ya pili, tukiondoka kwenye hiyo ya kuwazuia au kuwaepusha watoto na adhari za tumbaku. Sasa basi, tunaangalia adhari za kiuchumi ambazo kwa kweli zimeelemea vijana wengi kote ulimwenguni na kupelekea vijana wengi tu wanandoa pia wachanga au wapenzi wachanga kujipata katika hali ngumu za kimaisha, na labda pengine wakifanya maamuzi ambayo hayakuwa makusudio yao ili tu waweze kujikimu na kuweza kumudu maisha magumu ya sasa ya kiuchumi. Basi tunaye Celine Julius ambaye ni kijana yuko kule Dar es Salaam. Na Celine, ni yapi baadhi mbambo ambayo unaona ugumu wa maisha unasababisha vijana kujipata, hali iko vipi? Um, ugumu wa maisha kupelekea vijana kujiingiza katika makundi ambayo siyo sahihi. Um, mfano wa makundi hayo ni mfano, um, kama kujiingiza kwenye maswala ya madawa ya kulevya ili wanufaike wapate kwa njia rahisi. Tatizo lingine ni kujiuza kutumia miili um, yao ili kupatia fedha nyingine, kufanyishwa kazi za ndani kama vile kuwa house girl and house boy. Kitu kingine pia kujiingiza katika makundi hatari zaidi kama vile kuwa majambazi au wezi, na kundi lingine pia ni kuzamia nchi jirani bila kuwa na kibali kufika kutoka nchi hiyo. Na sijui kama Celine pia unaona kama kuna athari kwa wanandoa wachanga au wapenzi wachanga, labda pengine wanatenganishwa na hali ngumu ya kiuchumi unakuta, labda mwanamke ameshaondoka ameenda zake, kwa mfano Uarabuni, na huku labda amemwacha mtoto mdogo na, na baba yake, vitu kama hivyo. Ni kweli kabisa, inapele, ina athari sana kwa wanandoa au watu ambao wako in a relationship kwa sababu inapelekea hata familia kuwa kutembarasika. Unakuta mama ni baba ni jambazi, amekimbilia kujikwamua na maisha ili kukimu familia yake, lakini ameacha familia yake katika nchi nyingine o inapelekea familia kutokuwa na ile um, umoja. Unaona kama kuna suluhisho? Unaona kama labda mamlaka, serikali au hata jamii inasaidia vijana kuweza labda kuishi maisha ya kawaida? Serikali bado inagichu, kusaidia um, i, haya makundi kupungua kwa kufanya ajira kutumia fursa za ajira, lakini pia serikali tunaona inahamasisha vijana wengi kuanzisha fursa zao, yaani kujitegemea, kuwa entrepreneur kwa so kuwapatia mikopo uh, lakini mikopo hiyo sasa inategemea, kwa sababu mikopo mingi uh, kama tuseme mikopo ya halmashauri, mikopo ya halmashauri ambao vijana wanapewa uh, inakuwa ni tuseme ni nne nne kwa mbili, mikopo inapewa kwa vijana wanawake na watu walemavu au watu wenye makundi binafsi. Asanti sana Celine kwa kutuangazia na kudokeza baadhi ya matatizo changamoto wanazopitia vijana na vilevile ukaelezea, uh, kwamba pia kuna matumaini ya kupata hata labda mikopo kutoka kwa mashirika au hata serikali ili kuweza kujikwamua kiuchumi. Ni VOA Express tunapopata habari za kimataifa. Hukumu ya kihistoria ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump katika mahakama ya New York kwa makosa 34 ya uhalifu hapo Alhamisi imeibua hisia kali kutoka kwa pande zote za kisiasa kampeni ya mpinzani wa Trump katika uchaguzi na mgombea urais wa chama cha Democratic, Rais Joe Biden, imesema uamuzi wa jopo la majaji ya New uh, kumpata hatiani rais wa zamani unaonyesha kuwa hakuna mtu aliye juu ya sheria hapa nchini. Donald Trump amekuwa akiamini kimakosa kuwa hatawajibishwa kwa kuvunja sheria kwa manufaa yake binafsi, ilisema taarifa ya kampeni ya Biden na Harris. Lakini bado kuna njia moja tu ya kumzuia Trump kurudi katika White House kwenye sanduku la kura. Kampeni ya Trump Trump ilidai katika taarifa kwamba hakuweza kutendewa haki kwenye kesi katika moja ya maeneo yenye uhuru zaidi katika taifa. Vyama vya Afrika Kusini vilikuwa vikijiandaa kwa mazungumzo ya kuunda serikali ya muungano siku ya Ijumaa, huku chama tawala cha African National Congress ANC kikionekana kushindwa kupata wingi wa kura kwa mara ya kwanza katika miaka 30 ya demokrasia Wakati chama hicho cha hayati Nelson Mandela kilionekana kuwa na uwezekano wa kubakia kuwa nguvu kubwa zaidi ya kisiasa, wapiga kura walionekana kukiadhibu, licha ya kwamba ndicho kilicholeta ukombozi ambacho nguvu zake zimekuwa zikididimia. Kwa mujibu wa matokeo kutoka kwa asilimia 57.3 ya vituo vya kupiga kura, ANC kina asilimia 41.9 ya kura, ambacho ni kushuka kwa kasi kutoka asilimia 57.5 ambazo kilipata katika uchaguzi uliopita wa kitaifa mwaka 2019. Waziri wa ulinzi wa Marekani na mwenzake wa China, Dong Jung, wamefanya mkutano wao wa kwanza wa ana kwa ana pembezoni mwa kongamano la Sangrila nchini Singapore mapema leo. Maafisa hao wawili wamebadilishana mawazo kuhusu maswala mbalimbali yenye utata, ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa mvutano katika mlango bahari wa Taiwan, makubaliano yanayoendelea kati ya Ufilipino na China katika bahari ya South China Sea pamoja na migogoro mikubwa ya kimataifa kama vile vita vya Rusia nchini Ukraine na mzozo wa mashariki ya kati. Wakati wa mkutano wao wa dakika 75 Austin na Dong wote wameangazia umuhimu wa kudumisha njia ya wazi ya mawasiliano kati ya majeshi ya nchi zote mbili na kuapa kurejesha njia ya kuwasiliana kwa dharura. Katika, kati ya makamanda kutoka pande zote mbili katika miezi ijayo. Idadi ya watu wanaokimbia makazi yao kwa sababu ya vita gese na mateso imefikia milioni 114 na inaongezeka kwa sababu mataifa yameshindwa kukabiliana na visababishi vikuu vya mzozo huo na wapiganaji wanakataa kufuata sheria za kimataifa, mkuu wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa amesema katika hotuba yake kali. Filippo Grandi amelikosoa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo linashutumiwa kwa kudumisha amani na usalama wa kimataifa kwa kushindwa kutumia sauti yake kujaribu kutatua migogoro kutoka Gaza, Ukraine na Sudan hadi Kongo, Myanmar na maeneo mengine duniani. Ma chunga, hawakosekana mafisi mashala uga wangu nimenikolea, siambiwi, sisiki penzi lake, pombe nimelewa, jamani. Yani, inaonekana wimbo banaba umemshika mwenzangu hapa kabisa, na ni kweli wimbo mm. wenyewe unafaa kushika mtu vizuri, kwa sababu umepangilika ukapangwa vizuri mm. kabisa mm. ambao umetufungulia jicho letu leo, ikiwa ni Ijumaa, ambapo Lucy Patrick anasema kwamba kwenye jicho letu leo e, wanatazama changamoto za kisaikolojia ambazo mtoto anaweza kukumbana nazo endapo atalelewa na mzazi mmoja maarufu kama single mother, na anasema wako wa saikolojia naye ni Bwana Silvesta Mashuya, na anaeleza changamoto hizo baadhi yake. Hebu tusikie jicho hilo. Naitwa Mr Silvesta Mashuya, ni mtaalam wa saikolojia. Uh, madhara ya moja kwa moja ambayo ya kwanza yanaweza akawa ni ya kitabia, anaweza akaanza kuwa na tabia ambazo uh, hazina mipaka yani, kuna mambo ambayo mama akizungumza anahitaji backup ya baba ili mtoto huyu kumwelewa na kuweza kuyaacha yale mambo kwa kumaanisha. Kitu cha pili anaweza akakosa mentorship, ambayo hapa kimsingi unaangalia kwa namna gani anaweza akajifunza wajibu na nafasi ya mwanaume katika maisha yake na familia. Kwa hiyo kama anakosa mtu anayeweza kumwona na kumwonyesha kwa vitendo, obviously, mtoto huyu anaweza akapata gap hilo. Kitu cha tatu anaweza akapata changamoto ya inferiority na depression pale anapokuwa na wenzie amba amekuwa akishuhudia wakiwa na move na wazazi wao especially baba zao wakiwa wanasaidiwa na kufanyiwa vitu fulani na wazazi no, wao well, inaanza kumquestion na kumsababisha yeye aanze kuona gap kati yeye na watoto wenzie, na hapo ndipo unaonaga watoto wengi wanaanza kuuliza wazazi wao well, maswali magumu, lakini pia anaweza akapata changamoto ya ya gamophobias kuanza kuchukia mfumo huo au kuanza kuchukia jinsia kama pale wakati analelewa aliambiwa mambo au alifanyiwa mambo na mzazi mmoja naemlea dhidi ya mtu ambaye hayupo wedha, kama analelewa na mama lakini baba hapatikani kwao, yale maneno na ile nafasi ambayo anampa mtoto dhidi ya baba yake, inaweza ikamtengenezea kuanza kuchukia jinsia na kuanza kuchukia mfumo mzima wa familia na ndoa. Hmm. Hmm. Hmm. Hmm. Sasa hizi watoto wengi wanalelewa na mzazi mmoja kwa namna moja ama nyingine, labda pengine jamii angalie kwa kina zaidi athari zake. Ha, maisha inavyotupeleka maisha. uh -huh. maisha yanavyopeleka. mm -hmm. watu bana, haya basi, tutulize hayo yote kwa mziki. Namwona Eddie Kenzo anasema, mlelee tu mlelee tu mm. Ya, sasa mm -hmm. Mulele, Mulele tu nikusema nini? Ah, uamlunikusema kumbia uno wange wa maji yangu mfumbire no kukaunga sasa. Hiyo ndio kusema nini huyu ni wangu sasa. Nyinyi wenyewe mnataka kuongea, muongee. <laughs> ni kama paracetamol, tunajua ile dawa ya, ya, ya kupoesha uchungu. Sasa naposema ah, uno wange, huyu ni wangu. Sasa oh. Mm, nyinyi mkitaka kuongea ongeeni tu mm. Mimi niko sawa e, alafu anaongeza kusema wama jangweno omfumbire kukaunga. Yaani, njoo huku nipikie ugali ah, Nimeshakula kaunga ya <laughs> <nafamu. Kaunga, laughs> nimesha Kampala sana lakini basi eh. Tuelekee kwenye swali la leo kwanza ambapo mm. tunauliza, wakati dunia inaadhimisha siku ya kupambana na matumizi ya tumbaku unadhani unadhani vijana wamehamasishwa vya kutosha kuhusu adhari za bidhaa hiyo? Wanasemaje? Mambo ni mengi na maoni yametolewa tu mm, sio haba mm. Na unajua inaendana na uh, stori uliyoileta kwanza kabisa, kwa sababu inahusiana mm, na, na, na siku hii na Bashiru Mnalima wakosongea Tanzania, anasema mimi naona kama hamasa haipo. Kwa mfano sigara, ambayo tumbako hiyo hiyo imetoa onyo kwa uvutaji wa sigara, ni mbaya kwa afya yako, lakini pia ikaelekeza wanaotakiwa kuvuta si chini AM ya miaka kumi na minane. Kwa hiyo kwa ujumla, hamasa haipo, si kutoka kwa wanaharakati, watumiaji mpaka watengenezaji, labda wanahisi yeah, wa viwanda vyao vitakufa vitakufa zabroni. hmm. Mayongezo kijana mkongwe yuko kule beni ta DRC anasema hakika vijana wameambiwa adhari za tumbako, baadhi ya yao huwa wanavuta tu bila kuwa na kwa ya, hiari yao, labda kutokana na marafiki wao wabaya wanawapotosha inawezekana pia. Maneti magongo kione wa Iringa iluti anasema kuna adhari, mbona bado wanaitengeneza? mfano sigara cha ja kufanya watumiaji wapunguze uvutaji ni kuacha kutengeneza mara moja tu. Kuna wengine wanategemea kiuchumi, lakini sawa. hmm. Emmanuel Makumbwa Mkumbwa Mm. Mkubwa. Mm, mkubwa, mkubwa kutoka Nairobi <laughs> samahani, anasema mm, kwa Nairobi Kenya, anasema binafsi nadhani bado pana haja ya kuzidishwa kwa elimu ya umma kuhusiana na swala zima la adhari zake, yani za uvutaji wa sigara. Ah, kabla kuelekea kwenye spoti mm. na burudani basi shukuru mnyasi, namshukuru alafu, kuna anaitwa Shukuru Mnyasi, unamshukuru e, Msai mm. alafu kuna Maneti Magongo na Maneti na Shukuru Mnyasi pia na Masanja Deus Richard Kambale na washukuru wote kwa kuchangia muda nao hautulusi. Unajua uzuri ma, uh, kabla tu kuingia spoti na Kioko unajua mm. uzuri kama nchi kama hizi zilizoendelea hapa Marekani kuna mm. sehemu maalum za watu kuvuta sigara, huende tu popoto anza kuachilia sigara ba utakuwa mm. unajipata katika matatizo makubwa. Alafu nyumba pia zimewekwa ile alam, yani mm. zinakushtaki zenyewe tu, unaanza kuvuta ina, kuna mtu hapa atakusikia mambo mengi mm. tuingie katika sporti na Josephat Kioko. Asante, na nimejiunga nanyi. Naona nianze kuhusu mpira wa kikapu BAL, ubingwa wa ligi ya Afrika. Niwape kionjo hali ilivyokuwa mapema jana katika ukumbi wa Biki Arena, Kigali, Rwanda huu ulikuwa ni mchezo wa nusu fainali wa kutafuta timu mbili za kuingia fainali. Na katika mchezo huu Petro Luanda ya Angola ilishinda Cape Town Tigers ya Afrika Kusini 96 kwa 86, na ukata tiketi ya pili ya kucheza katika fainali ya kesho katika ukumbi huo wa Biki Arena Kigali. Bridgeful... watamenyana katika fainali na timu iliyoingia msimu huu Al Ahli Li ya kutoka Libya, waliangusha Rivers Hoopers ya Nigeria 89 kwa 83 katika nusu fainali ya kwanza iliyochezwa siku mbili zilizopita. Mashabiki wa mpira wa kikapu kutoka sehemu mbalimbali za Afrika wamefurika katika ukumbi huu wa Biki Arena mjini Kigali kushuhudia fainali hiyo ya kesho. Lakini leo kuna mchezo wa tatu baina ya Rivers Hoopers ya Nigeria na Cape Town ya Afrika Kusini, walioshindwa kuingia fainali watapambana usiku huu ili kuamua mshindi wa tatu katika mashindano hayo makubwa zaidi ya basketball ya kulipwa barani Afrika. Wenyeji wa Rwanda wenyewe hawana raha kama mwaka uliopita waliposhuhudia timu yao Rwanda Energy Group ikicheza katika fainali hizo. Timu zingine kutoka kanda ya afrika mashariki zilizojaribu lakini hazikuingia fainali za Kigali ni pamoja na City Oilers kutoka Uganda, walikuwa katika kitengo cha Nile Conference na Dinamo ya Burundi ambao waliondolewa kutokana na kutoelewana katika ushiriki wa michezo hiyo. Kulikuwa na utata kuhusu vazi la kuchezea. kimoja kikuu katika fainali za bar kila mwaka ni kuwapa motisha vijana wa Afrika wanaocheza kikapu, hasa wanafunzi waliosajiliwa katika NBA Elevate Academy ili kupata fursa zaidi kucheza katika NBA huko Marekani. Rais wa Rwanda Paul Kagame atakuwa miongoni mwa mashabiki wa kesho Jumamosi kushuhudia fainali kati ya Petro Luanda ya Angola na Al Ahli ya kutoka Libya. Nikamilishe na burudani ambapo Wakenya wanataraji tena baada ya miaka minne kumwona mwanamuziki wa Marekani Kirk Franklin ambaye huimba nyimbo za Injili ametangaza kwamba anarejea Kenya katika miezi mitatu ijayo. Runinga Citizen katika mtandao wake ikiwa ni chini ya kampuni ya Royal Media Services wametangaza kushirikiana na Maverick Music City ya Marekani kufanikisha ziara ya Kirk Franklin atakokuwa anaburudisha Uhuru Gardens Nairobi na katika ukumbi wa ICC Mombasa mwezi Agosti ziara yake barani Afrika, Kirk Franklin atakapozuru Mombasa, Nairobi, atakuwa pia anaelekea barani Ulaya na Asia kutumbuiza waliomwalika wa. Ni hayo tu, spoti na burudani. Wenzangu hapo Washington, nawakabidhi tena kijiti, mkamilishe. Kijiti tumekichukua, na kijiti kweli kinatamba kwenye mitandao. Malema Malema, amezungumzia Malema anashinda kwenye mitandao, ikija katika maswala yenyewe kwenye debe iko shida. Haya, tutafuatilia uchaguzi wa Afrika Kusini takujuza zaidi, msikilizaji tunamaliza na sauti ya nani huyo? Um, davido anasemaje, Kamau? Haya, Kennes Bwire jina la kwangu mwelekezi, ambayo nimemuuliza sauti ya nani huyo, anaitwa Aida Isa. Sauti yake ikuji pande huu anatupa ishara tu. Mary Mgawe ametusimamia matangazo, Harison Kamau tumeshirikiana naye. Asante kwa muda wako.