Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, na mimi naitwa BMJ Mridhi. Kwa pamoja tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa Mei 31 mwaka 2024, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika za FM katika eneo la maziwa makuu, ikiwa ni pamoja na Radio Citizen kote nchini Kenya, vile vile Tuko kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. <tune> Nam, basi, leo ikiwa Ijumaa, kama ilivyo ada, ni siku ya live talk, ambapo leo tunashirikisha wageni pamoja na wewe msikilizaji wetu tukizungumzia kupatikana na hatia kwa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kwenye zaidi ya makosa 34 ya uhalifu. Uh, jambo ambalo ni kutokana na jopo la mahakama mjini New York Alhamisi. Tutaangalia athari zake Uh, makadirio ya kisiasa kuendelea mbele na pengine hali itakuwaje uchaguzi unapojitayarisha uchaguzi mkuu wa Marekani mwishoni mwa mwaka. Na katika taarifa nyingine, idadi ya watu wanaokimbia makazi kutokana na vita, hasia na manyanyaso ulimwenguni yafikia milioni 114, sababu kubwa zikiwa ni pamoja na mataifa kushindwa kukabiliana na visababishi vikuu ni vidokezo tu lakini kwanza, kabla ya kuingia kwenye mjadala wa live talk, hebu tupate habari za kimataifa, zikisomo hapa na mwenzangu BMJ Mridhi. Hukumu ya kihistoria ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump katika mahakama ya mjini New York kwa makosa yote 34 ya uhalifu ambayo ilitolewa jana Alhamisi, leo Alhamisi, kunradhi, ambayo ilitolewa jana Alhamisi iliibua hisia kali kutoka kwa pande zote za kisiasa. Kampeni ya mpinzani wa Trump katika uchaguzi na mgombea urais wa chama cha Democratic Joe Biden imesema uamuzi wa jopo la majaji wa New York kumtia hatiani rais huyo wa zamani ina unaonyesha kwamba hakuna mtu aliye juu ya sheria. Donald Trump amekuwa akiamini kimakosa kuwa hatawajibishwa kwa kuvunja sheria kwa manufaa yake binafsi, ilisema taarifa ya kampeni ya Biden na Harris. Lakini bado kuna njia moja tu ya kumzuia Donald Trump kurudi katika White House: kwenye sanduku la kura. Kampeni ya Trump ilidai katika taarifa kwamba hakuweza kutendewa haki kwenye kesi katika moja ya maeneo yenye uhuru zaidi katika taifa hili. Wakati huo huo spika spika wa baraza la wawakilishi Mike Johnson, kiongozi wa ngazi ya juu wa Republican, alisema katika taarifa kwamba jana ilikuwa ni siku ya aibu katika historia ya Marekani na kwamba lilikuwa ni zoezi la kisiasa, siyo la kisheria. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin na waziri wa ulinzi wa China Dong Jun walifanya mkutano wao wa kwanza wa ana kwa ana pembezoni mwa kongamano la Shangrila nchini Singapore leo Ijumaa. Maafisa hao wawili walibadilishana mawazo kuhusu masuala mbalimbali yenye utata, ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa mvutano katika mlango wa bahari wa Taiwan, makabiliano yanayoendelea kati ya Ufilipino na China katika bahari ya South China, pamoja pia na migogoro mikubwa ya kimataifa kama vile vita vya Rusia nchini Ukraini na mzozo wa mashariki ya kati. Wakati wa mkutano huo ambao ulidumu kwa dakika 75, na na Austin na Dong wote waliangazia umuhimu wa kudumisha njia za wazi za mawasiliano kati ya majeshi ya nchi hizo mbili, na vilevile vile kuwapa kurejesha njia za mawasiliano kwa dharura kati ya makamanda kutoka pande zote mbili katika miezi ijayo vyama vya Afrika Kusini vilikuwa vikijiandaa kwa mazungumzo ya kuunda miungano ya kisiasa siku ya Ijumaa, huku chama tawala cha African National Congress, ANC kikionekana dhahiri kwamba kitashindwa kwa wingi wa kura kwa mara ya kwanza katika miaka 30 ya demokrasia katika nchi hiyo. Wakati chama hicho cha hayati Nelson Mandela kikionekana kuwa na uwezekano wa kubakia kuwa na nguvu kubwa zaidi ya kisiasa, wapiga kura nao walionekana kukiadhibu, licha ya kwamba ndicho kilicholeta ukombozi na ambacho nguvu zake zimekuwa zikididimia katika miaka ya karibuni, kwa mujibu wa matokeo kutoka kwa asilimia 57.3 ya vituo vya kupigia kura. ANC kilikuwa na asilimia 49.41.9 ya kura ambako, ambapo ni kushuka kwa kiasi kikubwa kutoka asilimia 57.5 ambazo kilipata katika uchaguzi wa mwaka wa 2019. Muungano unaounga mkono mambo ya biashara wa Democratic Alliance ulikuwa na nafasi ya, pikuwa, nafasi ya pili ukiwa na asilimia 23.4 ya kura. Na Umgonto Wesizwe si, MK chama kipya kinachoongozwa na rais wa zamani Jacob Zuma kilikuwa na asilimia 11.3 ya kura na kilipata kura nyingi kutoka ngome za ANC hasa katika jimbo la KwaZulu Natal, nyumbani kwa Zuma. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Vikosi vya Israeli leo Ijumaa vimeshambulia maeneo ya ukanda wa Gaza, huku mashahidi wakiripoti uvamizi wa angani kuzunguka mji wa kusini wa Rafa, eneo ambalo limekuwa likiangaziwa zaidi katika vita vya karibu miezi minane sasa. Israeli ilianzisha uvamizi wake wa kijeshi katika mji wa Rafa mapema mwezi Mei licha ya pingamizi za kimataifa kuhusu usalama wa raia wanaoendelea kupata hifadhi katika mji huo kwenye mpaka wa Gaza na Misri. Shambulizi lililoua watu kadhaa katika kambi ya watu waliokimbia makazi yao mwishoni mwa juma lilizua wimbi la shutuma mpya. Walioshuhudia walisema Ijumaa kwamba mashambulizi ya Israeli yalipiga eneo la Rafa pamoja na Nuseirati katika, uh, ka, ambao, ambao ni mji ulio katikati mwa Gaza. Na mwandishi wa AFP aliripoti mashambulizi makali ya mabomu kaskazini mwa Gaza. Idadi ya watu wanaokimbia makazi yao kwa sababu ya vita, hasia na mateso imefikia milioni mia moja 14 na inaongezeka, kwa sababu mataifa yameshindwa kukabiliana na visababishi vikuu vya mzozo huo, na wapiganaji wanakataa kufuata sheria za kimataifa, mkuu wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa alisema jana Alhamisi. Katika hotuba yake kali, Filippo Grandi alikosoa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo linashutumiwa kwa kudumisha amani na usalama wa kimataifa kukataa kudumisha amani na usalama wa kimataifa na vilevile kushindwa kutumia sauti yake kujaribu kutatua migogoro huko Gaza, huko Ukraine na vilevile Sudani hadi Congo, Myanmar na maeneo mengine mengi. Pia alishutumu nchi ambazo hazikutajwa kwa majina kwa kufanya kilewa alichokiita maamuzi ya sera ya kigeni yasiyo na mustakabali wa muda mrefu wa mataifa hayo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, wakati sasa ukiwa umewadia wa Live Talk, na kama tulivyodokeza hapo awali ni kwamba eneo leo tunazungumzia hatua ya jopo la mahakama ya New York kupata na hatia rais wa zamani Donald Trump kwenye zaidi ya mashtaka thelathini hapo jana Alhamisi. Hilo limejiri wakati joto la kisiasa hapa Marekani likiendelea kupanda, ikizingatiwa kuwa uchaguzi mkuu unafanyika Novemba mwaka huo. Basi kupatikana na hatia kwa makosa hayo 34 ya uhalifu kumefikisha kikomo kesi hiyo ya kihistoria, lakini bado kumebaki sehemu muhimu ya hukumu, na labda pengine kifungo cha jela, haijulikani ingawa kwa hakika anatarajiwa kukata rufaa. Kiongozi huyu wa zamani, kando na tukio la Alhamisi, ana kesi nyingine tatu za uhalifu zinazoendelea kusikilizwa dhidi yake, wakati pia akiwa amelenga kampeni kuelekea kwenye ikulu kwa mara ya pili, kama itawezekana. Sasa basi kuna mengi yanayojitokeza. Je, kupatikana kwa hatia au na hatia kwa Trump kuna adhari zipi kuelekea mbele kisiasa? Chama chake cha Republican, je, kimechukuliaje hatua hiyo? Upande wa Democrat chini yake Joe Biden unasema nini? Na hali hiyo inatoa afueni kwa chama hicho cha Democrat? Sheria za Marekani basi nazo zinaruhusu Trump kuendelea na kampeni zake na hatimaye kuingia ofisini iwapo atashinda ili kutathmini hayo na mengine mengi, basi kwenye live talk tutakuwa nao wageni Charles Wanjohi, ambaye ni wakili kutoka jimbo la North Carolina hapa Marekani na anayefanyia kazi zake za uwakili kule mjini New York na hapa Washington DC tunaye Daktari Timothy Sadera ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kijamii kutoka jimbo la Georgia vilevile hapa Marekani na Profesa Haman Manyora ambaye ni mchambuzi wa kisiasa na maswala ya kimataifa kutoka Nairobi. Mimi jina langu Harrison Kamau na hapa hewani au studio tunaye BMJ Muridhi, ambaye tutakuwa tunasukuma gurudumu pamoja. Basi popote ulipo, we msikilizaji, karibu sana. Kumbuka kwamba waweza ukaendelea kutoa mchango wako kupitia ukurasa wetu wa VOA Swahili kwenye Facebook, na vilevile kuna maoni mengi yanayoendelea tayari, yameshaingia ambayo tukipata nafasi tutayasoma, na bila kupoteza wakati mm -hmm, BMJ naona tukaribishe wageni wetu na, na, mara moja. Mimi naanza na aliye mbali, naanza na aliye Kenya kule. mm -hmm. Naanza nawe, uh, Profesa Herman Manyora, karibu sana kwenye kipindi cha Live Talk anatumai uh, Nairobi mambo ni sawasawa sawa. Lakini mwanzo kabisa tu kwa utangulizi, wewe ukiwa sasa na mtazamo wa kimataifa, ukiwa nje ya Marekani, uh, hatua iliyotokea jana au uh, uamuzi uliofanyika jana kutoka kwa jopo la mahakama New York, uh, swala hilo limechukuliwa vipi kimataifa huko nje ya Marekani? Nafikiri wengi hapa, kuna wengi ambao kuhakika wanaunga Democrats mkono kuliko Republicans, kwa hivyo basi kumuunga Joe Biden kuliko Trump. Lakini tukio hili la jana na mambo haya ambayo yanamkumbwa ya ya Trump, wengi wanaanza kuonelea kana kwamba mahakama inatumiwa ili kumuondoa katika kinyang'anyiro au kudunisha nafasi yake hata wale ambao ni watu wanamuunga Biden mkono wanaelekea sasa kuwa na hali kwamba ah, bana, mbona hakuna usawa. Na pia katika Kenya watu najua wengi ni wale wanadhani kwamba eh, rais eh, ama rais wa zamani Trump iwapo amepatikana na hatia na anangojea hukumu, iwapo atahukumiwa, basi nafasi yake itakuwa imedidia ime sijui wataalamu wa huko wanasheria watatuambia namna gani. Manake kama ingekuwa ni hapa Kenya, ingekuwa ni vigumu sana, baada ya kwamba umeshtakiwa na umefika labda umewekwa jela. Uh, kuna hali ambayo si rahisi mm -hmm. kueleweka hata hapa Kenya, sijui kule namna gani, lakini kwa ufupi ni kwamba wengi waliokuwa wakimuunga mkono Joba kidogo wanaanza kurejareza, hapana ashinde vizuri, sio? Asaidiwe kushinda. Nam, asanti sana bwana Manyora. Uh, BMJ ungetaka tuende, tuende wapi? Tuingie Georgia? Safi kabisa, tuende moja kwa moja mpaka Georgia kama ulikuwa umemtambulisha e, wakili Charles Wanjohi, na ni muhimu sana kwa sababu maswali yameanza kuibuka alipo uh, uh, jaji aliposema uh, kundadi wakati ilitangazwa ili kwamba ni kweli jopo limempata na hatia. Maswali mengi yaliibuka na mengi hayo ni ya kisheria, na umemsikia hapo Profesa Manyora akisema kwamba labda wataalam watatueleza sasa. Hapa tuna wakili anafuata masala ya, ya sheria na pia anahudumu katika eh, eneo ama katika mji wa New York pamoja na hapa Washington. Wanjohi, swali la kwanza ambalo limeibuka moja kwa moja, je, sheria au hatana katiba ya Marekani inasema nini kuhusu e, hali hii ya rais wa zamani Donald Trump kwamba sasa amepatikana na hatia na jopo la mahakama. Je, atafungwa kama, kama hatafungwa mambo yatakuwaje kisheria? Asante ah, sana. Sasa ah, juu amepatikana na hatia, sheria zile zitazingatiwa zita, zita ni za huko New York na vile itakuwa ni tarehe kumi na moja mwezi wa Julai, jaji sasa ataenda atoe sasa hukumu yenyewe. Na vile iko jaji, anaweza amua amfunge, na anaweza wekwa kifungo cha kuanzia mwaka moja mpaka miaka ishirini, ama jaji anaweza punguza kabisa, kama siku kadhaa ama wiki kadhaa ama miezi kadhaa. So inaweza kuwa kifungo ya ndani, na inaweza anzia siku moja iende mpaka miaka ishirini, vile jaji iyataamua. Kuna ile ya pili, jaji anaweza amua amfunge kifungo cha nje. Ile sasa atakuwa kuna ile masharti ambayo atapatiwa awe aambiwe lazima utilie hii, ufuatilie hii masharti ndio tusikuweke ndani. Sasa anaweza ambiwa sasa, uh, kama miaka moja, mwaka moja, miaka tano, miaka ile miaka tu, jaji ataamua, anaweza sema amemfunga hicho kifungo cha, uh, cha nje. Na ya tatu jaji anaweza amua ampatie ile ile fine, amwambie sasa, nimekutoza kiasi fulani, na baada ya kukutoza hiyo kiasi fulani lazima ulipe kwa siku, atapatiwa ile muda, lazima alipe hiyo, hiyo fine atapatiwa, na akilipa atakuwa sawa. Kwa hivyo anaweza fungwa ndani anaweza fungwa nje ama anaweza tozwa faini. Hiyo yote jaji ndiyo atamua hapo. Hata ataki usaidizi wa jopo. Ile usaidizi atahitaji ni huyu uh, DA wa New York, huyo ndio atamsaidia atasema, mimi nataka afungwe, ama yeye ataelekeza vile angependeke, atapendekeza vile angetaka hukumiwe na Trump na yeye atakuja apendekeze vile anaweza taka jaji am, am, uh, amhukumu kwa hivyo hiyo sasa ndio tunangojea kuanzia leo mpaka tarehe kumi na moja Julai tujue vile itaenda. Asanti sana Wakili wa Njohi. Uh, Timothi Sadera, wewe maswala ya siasa za Marekani umefuatilia kwa muda mrefu na bado unaendelea kuangalia kwa kina, kwa upande wa kisiasa na mtazamo wa kisiasa, hasa ukiwa katika jimbo ambalo kwa kweli liliwasha moto sana wakati ule mwingine wa Trump alipokuwa uh, uchaguzi uliopita, swala hili limechukuliwa vipi kisiasa huko Georgia na labda Marekani kwa ujumla? Asante kaka, jambo hili lime name... kidogo naona tuna... wana... Wana... Wana... Tizo, lakini amerudi karibu. Uh, Profesa Sadera, ulikuwa umekatika hapo kidogo, anza tena, limepokelewaje kisiasa hapo Georgia na Marekani kwa jumla? Uh, amakweli asante amakweli, hapa Georgia ambapo tu... Republican State. Na wengi wa hapa wanaunga mkono bwana bwana Trump, bwana Trump ana sifa kubwa sana hapa kwa so, hivyo wengi walichukulia kwamba uh, ni kuonewa, anaonewa na pia bwana Trump ametokea kusema wimbo wake wa kawaida, nimeonewa. Na leo hivi alipokuwa akitoa hotuba ya yake akasema kwamba hiyo ni scam, yani ya, maanake ni wizi, wangawira tuseme, akawa uh, ni kwamba anaibiwa. Lakini kwa uhakika ni kwamba wengi wa Republican wanapinga na lakini wa Republican wa Democrat pia wanaonelea kwamba kama eh, na, jopo lililoamua si jaji mmoja, jaji mkuu ndiye aliyetoa matukio ya kwa hivyo uh, jaji japo ya kwamba ndiye mwenye kutangaza, ndiye mwenyekiti. Kwa hivyo anapozungumza anazungumza matukio ya jopo lote nzima la watu kumi na wawili. Kwa hivyo kama vile mwenzangu amesema pale, sheria ikifuatwa ifuatwe kwa kila mmoja wao na wala si kwamba eti rais Biden anaonelea kwamba anasaidiwa. Hapana, ni sheria ifuatwe. kama umevunja sheria ya nchi Ah, je, sheria ya nchi inasemaje? Mtu yoyote ambaye anapatikana na, na kosa kama hili, kwanza angestahili, kama ni mwananchi wa kawaida angefungwa jela, lakini kwa sasa hivi hadhi inayopatiwa rais wa zamani mm -hmm, inampa kile kibali cha kuweza kuendelea na, na uchaguzi wake, na pia ataendelea kupigania kura za urais. Asante sana, uh, bwana Manyora. Nikirudi kwako, wakati kama huu wa siasa za Marekani ambapo zinaendelea kushika kasi Uh, huwa kuna misimamo mingi tu na mataifa tofauti ya, ki, ya ulimwengu. Kwa mfano, kuna mrengo ule wa Rasia. Unakumbuka kulikuwa na tetesi kwamba Rasia waliingilia uchaguzi uliopita na kesi kama hii inaweza ikafanya labda mahasimu cha Democrat, ama ama wa chama cha Democrat ama maadui wa Marekani wakapata nafasi ya kupenya na kuingilia siasa za Marekani. Uamuzi huu wa Trump unaona kama kuna rafiki zake wa nje hasimu wa Marekani ambao labda watashinikiza na kusema kwamba Trump anaonewa kisiasa na kimchezo mchezo, wakapata upenyo wa siasa za Marekani wakati huu ambapo zinapamba moto. Nimekuwa nikifuatilia siasa za Marekani kwa miaka mingi, chaguzi nyingi zilizopita, uh, sijapata kuona kama ushawishi wa nje unaweza ku-, ku kuwasaidia wa Marekani, labda ushawishi kutokana na na, na sera za Kimarekani au kutokana na labda vita vya Wamarekani nje ya Marekani au labda, lakini sidhani, kwa moja moja, kwa moja kunaweza kuwa na taifa au kundi la watu nje ya Marekani ambao wanaweza kuwa na ushawishi. Ndio sababu wakati Trump aliposhi-, shinda mara ya kwanza watu wakawa wenye kusema kwamba Urusi hiyo oh, ilichangia labda katika hacking, labda kutumia mitandao labda kutumia teknolojia, lakini hilo watu wengi walilichukulia kwamba ni kama haliwezekani. Watu wa mataifa ya nje, mataifa kama sisi Kenya huku, madogo na makubwa, tunaamini kwamba Wamarekani wanafanya mambo yao pese yao na kwamba demokrasia yao imejikita hivi kwamba ni vigumu kwa sana, uh, moja kwa moja, uh, mataifa mengine ku-, kuingilia uchaguzi wa Marekani. Sidhani, sijapata ushahidi wa kutosha, ila sera za Marekani mm -hmm. hatua rais wa Marekani anaweza chukua nje ya, ya Amerika. Hatua kama hizo zinaweza kuwashawishi wapiga kura Labda Wamerika wanapenda mtu ambaye ni mkali kidogo hivi, ja mtu jasiri, labda ameenda katika Iran aka aka fail yule kata, wakamwona ni dhaifu, basi wakampigia Reagan na mambo kama hayo. Lakini kwamba moja kwa moja mataifa mengine au makundi mengine, mimi sina usha ushawishi kwamba inawezekana. Shukran sana profesa Manyora, tunaomba usiondoke kwa sababu tuna mengi tu ya kuzungumza hapa. Msikilizaji, matangazo haya yanakujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ni Live Talk, matangazo ambayo ni majadiliano ya wiki. Tunaangalia suala la kupatikana na hatia kwa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump, manake nini? Na sasa tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu msikilizaji, jina lako, pahali ulipo, alafu toa hoja zako asante sana. Kidogo naona tuna matatizo ya mitambo Harrison, eh, na huyo msikilizaji kama nimemsikia vizuri, nasikia kama ni Ocheng George, George. Labda sijakosea eh, tutajaribu kumpata tena kwenye laini ya simu eh, Harrison, lakini eh, ninaweza kuendelea kama. Asante, asanti sana. Tukimpata msikilizaji, na ninajua ni wengi tu wanajaribu kupiga simu kwa kweli, tutasikia hoja zao. uh, uh, bwana Wanjohi, sasa upande wa sheria pale ulidokeza kwamba ni mengi tu yanayotarajiwa. Kuna uamuzi wa jaji ambao unatarajiwa Julai, uh, na pia kuna mengi tu ya kisheria yaliyopo sasa swali kuu ambalo watu wote wanajiuliza, na wengi wanajiuliza, iwapo uamuzi utafanyika labda akahukumiwa kifungo cha nje au cha ndani, uh, itakuwaje basi upande wa, wa, wa upigaji kura? Yeye bado atakuwa kwenye uh, uh, kinyang'anyiro cha urais au la? Katiba inamruhusu, ya Marekani inamruhusu awe akiwa amefungwa au hajafungwa kushiriki? Na iwapo basi hatashiriki itakuwaje, na iwapo atashiriki kutakuwaje kisheria? Asanti sana. Sasa sheria ya mar Marekani itamruhusu, sababu katiba ya Marekani inasema ili upiganie kiti cha urais, lazima uwe Marekani ambaye amezaliwa huku Marekani na yeye sasa, Trump ako na hiyo. Lazima uwe kwa umri umefikisha miaka thelathini na tano, hiyo yote amefikisha, na lazima uwe ulikuwa umekaa Amerika kwa muda wa miaka kumi na nne, hiyo yote ameweza Hakuna kitu nyingine inaweza mkataza uh, uh, uh, apiganie kitu cha urais. Na tukiangalia vile uamuzi wa Supreme Court ulikuwa miezi iliyopita ilisema state haiziwezi weka sheria ambazo zikitakataza mtu kusimama kama rais. Unakumbuka state ya Colorado ilikuwa imesema kwa sababu ye ali, ile maneno ilifanyika mwaka 2020, ati, sasa ita 2021 ati itamkataza, kusimama, lakini Supreme Court ilisema lazima asimame akitaka. Sheria za za za state haziwezi mkataza kusimama, kwa hivyo hiyo, lazima sheria ya Marekani kupitia katiba ya huku itamwezesha kusimama. Kile kitu sasa inaweza kuwa sasa iko na shida kidogo ni yeye mwenyewe kuwa na uwezo wa kupiga kura kwa sababu yeye sasa ni mkaaji wa, wa Florida. Na Florida iko na sheria zake za mpigaji kura, na lazim, vile zinaze, zinasema yeyote anaweza piga kura huko Florida bora tu ave, hata kama ako na kifungo, amemaliza hicho kifungo na lazima awe amemaliza kifungo ile ya ndani kama ni ya ndani, kama ni ile ameachiliwa baada ya ku ukaa ndani siku kadhaa, ile inaitwa parole ambayo amemaliza, ama kama ni kifungo cha nje probation, lazima awe amemaliza hizo zote. Sasa Julai vil, kulingana na vile jaji atasema, Florida inaweza sema wewe huusahili kwa sababu kuna kifungo, lakini wataangalia, Florida sheria ya Florida itaangalia sheria sheria ya Florida bado inasema, kama umefungiwa nje ya Florida, tutaangalia sheria za hiyo inje, uh, hiyo, hiyo state. Sasa kama sasa Florida wataangalia vile sheria ya New York inasema. Kama New York inampatia ina ruhusa ya kupiga kura anaweza. Nayo sheria ya New York inasema, kama umefungwa ndani huwezi piga kura mpaka uma, umalize hicho kifungo lakini kama umeachiliwa ama umefungwa nje, unaweza unaweza piga kura. Kwa hivyo kama hatafungwa kifungo cha ndani na ametoka siku ya kupiga kura, ataweza ataweza kupiga kura. Lakini akifungwa tuseme kama sasa jaji aseme amemfunga miezi tano awe ndani hiyo miezi tano mm -hmm, na asikate rufaa hiyo, sasa inaweza mfanya asiwe na uwezo wa kupiga kura, lakini na kwa kawaida tunaona ataweza kupiga kura safi kabisa. Uh, Wanjohi uh, Charles uh, wakili akizungumza kuhusu uh, kesi hii ambayo imekuwa ikimkabili rais wa zamani Donald Trump. Nasikia tu na tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu msikilizaji, jina lako, pahali ulipo, toa hoja zako. Mimi naitwa kutoka Garissa. Endelea. Ilikuwa nataka kujua kujua tu sita eh, kuingilia sana, lakini sheria ya Amerika as, as... lakini subiri kidogo, subiri kidogo, naomba upunguze. Uh, nafikiri una redio yako ambayo tunasikia sauti yake kwa upande huu. Ukipunguza wakati tunazungumza, unaweza kuongeza baadaye. Kama rais kama alikuwa anasimamia mambo ya rais na sasa amepatikana amefanya mkosa si uh -huh. akifanya tu sitaki kuongea sitaki kujua, kama yake kama kama yake ama lakini kwa yangu ini maoni yangu mimi tu hiyo kura maanake, eh, eh, huko Amerika wamesema sijui kuna kesi thelathini na tatu amepatikana mm -hmm lakini sasa sijui kama watakubalia aendelee wa, kura na kampeni yake ama aendelee na biashara yake, maanake karamba alikuwa mtu wa biashara. Sasa maone yangu tu mimi nilikuwa nataka kuuliza tu wale wa, waloya na wale wa, wako karibu yako, kama hiyo inaharibia jina, afadhali akijitotoa mm, aseme mimi nilijitoa rahisi, ndio pengine heshima yake ikibakia lakini akisema tu mimi naendelea, alafu afungwe, alafu watu wote wanasema hata huyo shafungwa. Asanti sana, wengine e, watu wanaongea ndio. Asanti sana. Swali lako limepatikana, na kwa kweli tutaendelea kuangalia. Kuna jambo nzuri sana ambalo umeleta kwamba iwapo uamuzi uliofanywa jana unaweza ukaathiri biashara zake au hata msimamo wake kama mwanasiasa au hadhi yake, heshima yake. Kwa kweli hilo tutalizungumzia, naona kwamba sehemu ya kwanza ya Live Talk inaendelea kukaribia, na msiondoke kamwe. tutaendelea kwa sehemu ya pili japo kwa upande wa internet. Kupitia www.voswahili.com, kwa hivyo wageni wetu Muendelee kubaki pale, wasikilizaji wetu mbaki pale, tutaendelea na mjadala huu ambao tayari umeanza kuibua maswali ambayo wageni wetu watajaribu kujibu, na tutazungumzia tu kwa kina zaidi kwenye mm -hmm. Sehemu ya pili. Jina langu Harrison Kamau, na niko naye BMJ Muridi kwenye studio. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, na kipindi ni Live Talk, ambapo tunajadili masuala muhimu katika jamii, yawe ni siasa, uchumi na kadhalika. Leo tunaangalia hukumu ya kihistoria ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump katika mahakama ya New York ambapo alipatikana na hatia ya makosa yote thelathini na nne ya uhalifu hapo Alhamisi hiyo jana ambayo imehibua hisia mseto kutoka pande nyingi zikiwa ni pamoja na zile za kisiasa hapa Marekani. Tuna wageni wetu kwenye laini za simu, tunaye profesa uh, Profesa Herman Manyora kutoka jijini Nairobi, na vilevile vile tunaye profesa Uh, kutoka kule Georgia tuna Profesa Sadera uh, Timothy Sadera na vilevile vile tuko na Wakili Charles Wanjohi na nilikuwa nije kwako uh, wa uh, Sadera hapo Georgia. Tumeona, tumeshuhudia hapa eh, kwamba kumekuwa na maandamano katika miji mbalimbali tangu hukumu hiyo eh, itolewe eh, eh, hapo jana eh, wengine wanamuunga mkono Rais Trump wengine wanampinga wana kwamba hiyo hukumu haikufaa kuwa namna hiyo. Sijui hii, hii na athari zozote kisiasa na katika ujumla wake kwenye kampeni hizi ambazo zinaendelea? Haya maandamano yana maana gani? Maandamano uh, sasa pa, unajua panapokuwa kuna kundi la upinzani na pia kuna kundi linalo ungo kwa uh, uh hivyo wengi ambao sasa hivi wanajitokeza kusherehekea wengi wao ni wale wanaounga mkono demokrasi. Kwa hivyo utaona ya kwamba kundi la upinzani linaona ya kwamba uh, ni wameonewa ama pengine majaji waliokuwa wamefanya uamuzi walipata kutilia mkazo na rais aliyepo, lakini jambo hilo halipo. Maanake sheria za Marekani zinafuatiliwa jinsi ilivyo kiratiba kineno, uh, kila hatua. Kwa hivyo uh, wale wengine ambao wanandamana upande ule mwingine ni wale ambao wanasema ya kwamba kama basi naashtakiwa kulingana na sheria. Kwa hivyo, wengine wanasema ya kwamba ijapokuwa alionewa, wengine wanasema sheria naifuatwe, maanake kama ni mtu wa kawaida, ungepada ya kwamba mtu akafanya kosa kama kubwa kama hilo, pengine mtu afanye kosa la jinai, pengine mtu apatikane na kosa ndogo. Mtu wa kawaida huwa anafinyika ana, lakini utakuta ya kwamba kama shamba la wanyama, kuna wale wanyama mbao, kuku wengine ambao wanadhamana kuu kuliko wengine kwa hivyo hapo ndipo wengine wanaandamana kusema haki na ifuatwe, sheria ifuatwe ili pasiwe na ulegezo wowote. Lakini kundi la kundi lile inaunga mkono bwana Trump linasema ya kwamba lazima akate rufaa, na akikata rufaa, basi wako tayari kuchangia, na wanataka kuandamana ili wathibitisha kwamba jambo hilo lilifanyika kwa kipendeleo. Kwa hivyo kati ya mambo haya na mengine ambayo yataendelea kujitokeza kesho, kesho kutwa aswa baada ya hotuba yake leo mwendo wa saa tano. mm -hmm, ni kumaanisha ya kwamba amesema ni scam, kwa hivyo anaposema ni scam, jana akawita yule jaji akamwita yule jaji ya kwamba alikuwa amehongwa ama pengine alikuwa ni kinywa chake. Kwa hivyo na ukumbuke majaji wengi waliopo katika vile jopo, wengi wao waliokuwa katika vile jopo ni wa Republican. Kwa hivyo anasema ya kwamba hawakutenda kulingana na jinsi alivyopendelea, lakini tukumbuke, bwana Trump ana historia ya kwamba hata kushindwa kwake tangia miaka ya zamani amekuwa akilia kwamba ameshindwa, ameonewa, ameshindwa, ameonewa, ndiposa ame, ame, ame, ame. Unakuta hata mwaka elfu mbili ishirini na moja kuna kesi ambazo zinamkabili sasa hivi hapa Georgia, uh, kwingineko kuna kesi nyingi sana ambazo bwana Trump, baada ya hii utakuta ya kwamba kuna kesi nyingine ambazo zitajitokeza ambazo athari zake kubwa ni kwamba wale tunawaita independent hawata, wengi wao kati asilimia sitini wanasema kwa, mm -hmm. Kwa hiyo zile vote atapoteza, zile vote za independent. Lakini wale ambao tunaita sugu, wanachama sugu, haijalishi ni kama ni za Kiafrika, utakuta rais alikuwa mbaya sana sanaasajbado kwa hivyo, hata hapa Marekani ni vile vile, kuna wale sugu kabisa kiasi cha kwamba wezi mm -hmm. Lakini kwa sasa wengi wanaona adui ni yule rais mwengine, lakini mwingine anaona ya kwamba Naam, mtu wao ndiye anayesahi a pale. Asante, safi kabisa, safi kabisa. Harrison, najua unataka kumuuliza swali au maoni, Profesa Uh, Haman Manyora, lakini tusisahau kwamba kuna msikilizaji aliyeuliza swali na wakati tunazungumza hivi, naona baadhi ya maswali ambayo aliyauliza ni kama yanajibiwa polepole. Uh, pole tu kuhusu siasa au biashara za Trump zitaathiriwa vipi na uamuzi huu. Nafikiri Charles wa uh, Wanjohi labda tukirejea, unaweza kuliangalia hilo kwa sababu najua pia wewe unachambua siasa. E, lakini kwanza Harrison alitaka kuzungumza na profesa Haman Manyora ambaye yuko nasi kutoka mjini Nairobi. Kweli kabisa, asante mwenzangu BMJ Muridi. Sasa kwangu narudi kwako Manyora, najua kwamba umekuwa ukiangalia siasa tu za nchini Kenya na siasa za kimataifa na kama wakili alivyosema ni kwamba kuna uwezekano Trump akawa kweli kwenye debe na chochote chaweza kutokea. Kwa mfano akashinda, tuseme, sasa ameshinda. Kwa mazingira haya yote, uamuzi wa jopo umefanyika na yote haya ameweza kuyashinda na kisha akawa rais. Sasa nauliza swali, kwa maoni yako, yeye akikamata ya madaraka, unaona kama huenda labda akashawishika kutumia madaraka yake au mamlaka, wakati huo, iwapo atashinda, kulipiza kisasi au ku kushawishi ulimwengu kuonyesha kwamba hakukuwa na haki wakati alipofanyiwa, maamuzi yaliyofanywa na labda pengine, kukawa kuna watu watafutwa na taasisi fulani fulani za serikali yakaziingilia. Kuna uwezekano huo, nadhani si lazima tungoje Trump ashinde, manake tayari anasema haya mambo yote, anaonewa anasema kwamba mahakama hayana haki, hayana haki Jaji na yule die ni watu ambao hawajui nini wanafanya. Tayari anasema hayo, hatuwezi kungoja labda ashinde. Tunayajua, lakini upande wa kwamba anaweza akaitumia afisi yake kwanza kulipisha kisasi, ni vigumu sana katika hali ya Marekani. Inakumbukwa alipokuwa rais, kuna mambo fulani alijaribu kuyafanya na ilikuwa ni vigumu, ilikuwa ni vigumu kwa sababu demokrasia ya Marekani inamu na mfumo wa Marekani wa wa, wa, wa uongozi a utawala. Mara nyingi mimi huwaambia watu urais ni kama straight jacket. Maanake alipochukua hatamu za uongozi Donald Trump, kuna wengi walichelea, kuna wengi waliogopa, wengi walisema kwamba sasa mambo mengi atafanyika mabaya atamaliza watu atafanya nini Mwenyewe akaahidi kujenga ukuta, kaahidi hili litafukuza watu ambao wa ni nani, lakini hakuyafanya kwa sababu gani? Na hata yale ambaye alijaribu eh, kwamba ukiwa rais unaweza labda ku, kuwasamehe wandani wako alijaribu, lakini ni vigumu sana, manake demokrasia ya Marekani inafanya ni mambo kuwa magumu sana kwa mtu kutumia fiki yake, ni vigumu sana kutumia afsi yako kulipisha kisazi, kuwafuta watu kazi. Unaweza kuwafuta wale ambao sheria inakupa uwezo. Kwa mfano unaweza kumfuta waziri wako eh? Lakini watu ambao wanafanya kazi zao ni vigumu sana. Hata Trump alijaribu, nakumbuka ile, ile wale katika ile ile naitwa nini, ah, polisi hawa anaitwa nani hawa, ninasahau lakini ni vigumu sana wale ambao ni kama DCI mnawaita nani hawa? FBI, sio rahisi. Kwa hivyo sidhani Trump hata akishinda, ndio atakuwa na ghadhabu, atakuwa na hasira, atakuwa na ukejeli kwa watu, atawatukana wengine, atawaonyesha madharau. E, si mtu wakupica kudharau, anakuambia atawatusi watu, lakini sidhani anaweza kusukuma mpaka akapika kiasi cha kwamba anaweza tumia afisi yake kuwanyanyasa watu wa Marekani au kufuta mtu kazi kiholela holela. Ndio watajaribu, lakini si kwa kiasi cha kujalisha. Safi kabisa, Profesa Haman Manyora um, Charles uh, Wanjohi eh, kujibu lile swali kwa haraka haraka, hasa kuhusiana na biashara, kwa sababu we najua pia ulikuwa unafuatilia mambo ya biashara za rais E, wa zamani Trump hasa kule mjini New York na na wapi na wapi hii. Inaweza kuwa na athari za moja kwa moja kwa biashara zake na kisiasa, ingawa tayari tunazungumza athari za siasa kwa sasa ha. Kwenye biashara, wacha tu nikubushe msikilizaji kuwa hiyo ilikuwa ishawekwa, isha kwa sababu isha Eh, kuna ile kifungo chingine, kuna ile kesi nyingine alikuwa imeletwa na na Leticia John, yule AG wa eh, huko New York, na Trump alipatikana na, na ile biashara yake iko na hatia na akatozwa faini kubwa sana ya milioni saini, milioni mia tatu na eh, hamsini na tano na kwenye hiyo hukumu hapo ndipo, eh, aliambiwa hawezi fanya, kuna zile biashara aliambiwa hawezi zifanya huko New York, kama ile inaitwa hii ya hawezi fanya biashara yoyote kwa miaka tano huko New York, na waliambiwa hawezi kuwa, kuna zile biashara hawezi fanya yeye na watoto wake, kwa kuingia inaitwa kuwa director wa kampuni zote za ziko huko New York, kwa hivyo ile ambayo sasa kibiashara ambayo itamwathiri sana ni, ni kile kifungo alipatiwa kwenye ile kesi nyingine alikuwa nayo, kwa sababu kama vile mnajua huyu ni mtu wa makesi kila wakati. Kifungo cha hii hiyo haiwezi hiyo haiwezi mletea madhara yote, kwa sababu sheria ya ya kikesi ya uhalifu haingilii biashara za mtu ni vile tu akienda akifungwa na hiyo akirudi, anaweza pata shida. Kuna zile zinaitwa leseni za kufanya kazi zingine kama zile zinaitwa professional. Kama yeye angekuwa sasa ni daktari, mm -hmm. Angekuwa ni wakili, mm -hmm. Angekuwa yeye ni engineer, sasa sahi anaweza nyimwa ile leseni ya kufanya hizo kazi no. na kazi anaweza nyimwa, lakini hizo zote tunajua yeye hafanyi kwa mm -hmm. hivyo kwenye biashara zake ataendelea sawa sawa, lakini New York, mm, ilikuwa tayari ashakatazwa kufanya biashara nyingi sana, na uamuzi mwingine wa koti hapo hapo mbeleni. Asanti sana wakili wa Njohi. Kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji, karibu sana, toa mchango wako, jina na sehemu unakotokea, karibu. Asante, ni Uchieng George. Kuna swali ambalo ningekuwa nilikuwa ningependa kuuliza wakili na ningependa kuuliza wakili, hivi ikiwa trump amepatikana na hatia na katika chama chake kulikuwa na labda yule ambaye alikuwa anagombania hiyo nafasi, ili waweze kupa, i aweze uh, kufika ile kiwango yaku kuwania kiti na Biden, je, ana nafasi kwenye chama chama bado inaweza mzingatia na impatie nafasi hiyo, ama hicho chama chake kitaamua sasa, kwa vile uh, Trump amepatikana na hatia, ipatie mtu mwingine nafasi hiyo, uh, ikiwezekana. Alafu swali la pili, uh, Trump kupatikana na hatia na ikizingatiwa kwamba amewahi kuwa rais wa Marekani e, je, uwe, iko uwe ya kuweza kumfunga kweli, ama ni zile tu kusema amepatikana na hatia na baadaye akuwe huru? Kwa sababu siamini kama rais aliyekuwa rais anaweza fungwa jela ama akakaa korokoroni. Asante. Asante sana George, nafikiri mengine alikuwa amesemwa pale mwanzoni kabisa na wakili, na ikasemekana anaweza hata akagombea na hazuiliki kamwe, kwamba hatuwezi tukasema kwamba hatagombea. Itategemea uamuzi wa jaji utakaofanyika mwezi wa Julai, hilo nafikiri lilikuwa limetajwa. Lakini kuna swali ambalo nimesikia George umeuliza, muhimu, iwapo kabisa kamwe Trump hataweza kuwa mgombea wa chama cha Republican. Je, chama chake kitaruhusu waliyekuwa akishindana naye ndani ya chama asimame yeye sasa kama mgombea wa Republican dhidi ya Demokrat? Nafikiri hilo nimelipata hivyo na, na, na George, hakusema yuko wapi lakini yuko magharibi mwa Kenya Bungoma nafikiri, si kitu kama bungoma Makakamega, lakini sasa hapo, sijui swali litakwenda bado kwako, wakili, utueleze kama nam karibu sawa <laughs> asante sana. kulingana na na na, na vile chama cha Republican wameweka sheria zao, ili uwe mgombezi wa kiti chao kuna ki, zile zimewekwa na katiba ya Marekani, zile tatu umri, umezaliwa Amerika na ume, umekaa Marekani miaka kumi na nne. Sasa hizo ndizo ziko alafu ya pili Eh, kila mwaka kuna ile inaitwa RNC National Delegate Council ile ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya Republican. Sasa hiyo RNC watakutana, eh, nafikiri wanakutana tarehe kumi na tano Julai. Sasa wakipata na hapo hawa kutakuwa na delegates na RNC wako na delegates aina mbili, kuna wale wanaitwa pledged na kuna wale wanaitwa unpledged sasa ili ukuwe mgobezi kiti wa Republican lazima wewe ipatikane uchaguliwe na hao delegate, isemekane wewe ndie umepata kura zaidi, na lazima upate e, kura e, nafikiri ni elfu moja mia mbili na kumi na tano ndiye uwe mshidi wa kiti cha urahisi kugobea kiti cha urahisi RNC. Kwa hivyo kile kitu muhimu wataangalia ni kama Trump amekiuka sheria za RNC na kufungwa, haitakuwa. Sio moja ya zile sheria wameweka RNC, kwa hivyo bado ataendelea. Lakini wakienda pale, wakienda pale kwenye hiyo hiyo uh, mkutano yao ya tarehe kumi na tano, kuna wale wanaweza badilisha, waseme sisi tulikuwa tumempatia kura zetu na tumeamua hatumpatii tena sasa wabadilishe, wakipatiwa ruhusa ya kubadilisha kutoka zile zilikuwa zimeitwa wazitoe wapatie mtu mwingine, sa hiyo mm -hmm. Inawezekana hiyo ndio tu inaweza fanya asikuwe mgombea kiti cha urais, lakini hawako uh, kwenye uh, sheria zao hawasemi mm -hmm. uh, kwa sababu wee umekuwa sasa, tuko na shida na wee, wacha tupatie yule alikuwa amekufuata Nikki Haley. Hapana, sasa wakienda pale kukutana tarehe kumi na tano delegate ndio wanaweza amua tubadilishe, tusipatie huyu, amue yule, atapatia atapatia huyo na na za... naye aitikiwe na na zaidi ya elfu moja mia mbili na kumi na tano wadelegate. Kwa hivyo kanuni za chama haziathiriwe kwa vyovyote vile na eh, hukumu hii au uh, sheria zinginezo ambazo ni za kitaifa. Harrison Kamau ndivyo wakili anaeleza. Naam, nafikiri hapo hata George amepata vizuri pia, hata mimi pia nimeelimika hapo vizuri. Asanti uh, sana umeelezea kwa njia iliyo mwafaka kabisa, uh, bwana Sadera. Kuna wakati mwingine kiongozi kama huyu anapopata masaibu mengi tu hivi, miongoni mwa wapiga kura kuna wale wanamhurumia, kunakuwa na sympathy vote, na kuna wale ambao ni, ni, ni wapiga kura ambao ni huru. Hapa Marekani wanaweza wakaenda upande wa Republican au Democrat. Unaona kama pia hatua kama hii, iwapo Trump bado atakuwa kwenye debe pale huenda labda ikamwongeza wapiga kura wengi, hata wengine kutoka kwa upande wa wale walioko huru, kwa sababu ya huruma, akawa yeye amefanya kampeni ya huruma, ikawa kuna sympathy kwamba wao oh, wameonewa na kweli amejitahidi, na kimchezo mchezo akawa amejiongeza kura hata zaidi ya wademokrat. Uh, nam wamo, kuna wale ambao kwa sasa hivi wanaona ya kwamba ni kama hivo wademokrat wameingilia kutumia sheria kujaribu kuvunja, lakini uh, uko wengine ambao ninaamini ya kwamba kati ya yale ambayo yamejitokeza hivi sasa, na nilipokuwa nikiongea na watu kadhaa hapa, makusikiza maoni, kufuatilia mitandao na jinsi watu wengi wanavyosema, ni kwamba haki lazima itendeke kwa kila mmoja wetu, kila mmoja wa mwananchi wa Marekani. Lakini kwa hivi sasa, kama yeye amepatikana na kosa, basi mbona asija akahukumiwa? Mbona sheria itumiwe visivyo kwa watu wengine, na kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba uh, sio sawa. Rais Biden jana alisema ya kwamba ni sheria, yani imeonyeshana ya kwamba katiba ya Marekani haiwezi kumtii mtu yoyote, sheria ni kwa mwananchi. Kwa hivyo kuna hali ya kwamba kuna wale watakaounga mkono kwa sababu ya kumsamea kuwa na huruma naye, na unaona ya kwamba ameweza mbe, kupatikana na makosa, lakini kwa upande ule mwingine kuna wengine ambao watasema sitapigia democrat kwa sababu hawataki sheria za Democrat na wengine watasema hata Republican. Kwa hivyo kuna uwezekano ya kwamba kuna kundi ambalo pia halitapiga kura, lakini hapa Marekani huwa inategemea wale walio huru, yani independent. wale independent au ndio mara nyingi katika majimbo tofauti kama vile Michigan ma, ma, yale makuu makuu, Arizona na kwingineko, wale ndipo unaona ma, wale pale ndio wao huangalia mambo yanaendaje, uchumi unaendaje, ya hali ya kisiasa, vita, wanazingatia mambo mengi mm -hmm. Wale ndio niliwataja pale, sio suku, wale ndio waamuzi ambao wanatumia uwezo wao, lakini kuna wale ambao pia watasema kwa sababu yeye ameshashtakiwa mwaka elfu mbili ishirini na moja akasutia, akachochea ghasia na hizo ghasia akapatikana kuwa na kosa, wakapiga kura, lakini japokuwa ya kwamba jopo lilimpata bwana Trump na makosa ili waweze kumuimpeach ama kumwonyesha kwamba ni rais aliyekuwa mamlakani anakosa. Republican wote ambao ndio walikuwa wengi kwenye Senate yeah. wote walisimama kwa sauti moja na wakasema ya kwamba hanakosa, lakini the House of Representatives wote walikuwa wamesema ya kwamba anakosa. Kwa hivyo unaona hapa chama mm -hmm. kinakuwa kina na mwelekeo. Kwa hivyo naamini ya kwamba Republicans watakuwa wanategemea sasa kuwashawishi independents waweze ku Mm-hmm. Sawa sawa kabisa ni uh, Sadera, Dr. Sadera yuko mjini Atlanta. Kama unaona tumebakia dakika kama saba hivi kabla hatujarudi kwa hawa ambao ni wageni wetu, tuangalie zitakuwa labda ni kauli za mwisho mwisho e, wakijiandaa kutupa kauli za mwisho mwisho e, kwa sababu pia nitamuuliza hasa wakili kuhusu rufaa hii ambayo inaelezwa kwamba uh, Trump uh, rais wa zamani Trump ata wasilisha lakini, je, kuna kipindi ambacho kimewekwa ambapo anaweza kuwasilisha hiyo rufaa au la? Atajibu hilo, lakini kwa sasa tuangalie wanasema nini kwenye mitandao ya kijamii asanti. Naona kweli ujumbe unaendelea kumiminika. Kuna Rebeka wa Kwaya, yuko Kenya, anasema: mimi kama mwananchi wa kawaida naonelea Trump alionyesha kutokomaa na hafai kuruhusiwa kamwe kugombea tena, japo ukusanyaji unaonyesha yuko kwenye mstari wa mbele katika ungaji mkono. huyo Rebeka Wakwaya kutoka Kenya. Shukuru Musayi naye anasema yuko kule Butembo, DRC n yani Congo. Uh, mimi binafsi naona kufungwa kwa Donald Trump ni kuleta machafuko huko Marekani. Serikali ya Marekani muwe na makini eh, sana. Kwangu kuzuia Trump kwenye uchaguzi wenu kunaweza kuleta vita. Salum Nyoha yuko kule Dar es Salaam, Tanzania, anasema nasikiliza, kwa kweli ili nipate elimu zaidi ya mtu aliyetiwa hatiani na kurudi kuja kugombea. Je, sheria itaambatana au hatia itakuwaje hatima yake ya kisiasa? Suleimani Kamara hakusema yu wapi, lakini anasema eh, hatowania urais wa nchi hiyo, lakini hawezi kufungwa jela, haikubaliki vyovyote vile. E, kumfunga jela rais wa Marekani sijui anamaanisha nini kwamba hata wania, lakini ni maoni yake. Kama nvama yuko kule DRC Bukavu, anasema yeye kwake anaona vyema, sio vyema rais wa zamani kufungwa wa Marekani aachwa huru aendelee na uchochezi wa... ya mataifa mengine. Kesi ahura huyu anatokea kule Uganda upande wa Hoima, anasema aidha mwanabiashara Trump atapewa kifungo angalau cha miaka thelathini na minne, sawa na mashtaka yaliyomuweza yaliyoaliyokuwa yal, yal, yal, yal, yanamkabili. Kwa hiyo anaona kila shtaka apewe mwaka mmoja. Zabroni ana Zabroni kijana mkongwe, yuko DRC kule Beni, anasema kesi ambazo rais mstaafu Donald ametuhumiwa hizo huenda tu ni njama za kumzuia Trump asipate neno la kusema nchini Marekani na kutowania tena kwenye uchaguzi. Muda nao unakimbia, naona tu ni washukuru Simon Masimba huko kule Mbagara na kina Amani Justin, kesi ya hura miongoni mwa wengine, na mwendelee tu tunasoma, japo muda hauruhusu tukasoma hewani kila ujumbe lakini asanteni sana kwa kuendelea kusikiliza VOA Live Talk kutoka hapa studio kumi na tano. Zitakuwa ni kauli za mwisho mwisho, msikilizaji, nilivyokuambia na wageni wetu, manake tumesalia dakika kama tatu nne hivi na tutajaribu kuzimanage vizuri. E, e, Profesa Manyora hajazungumza kwa muda mrefu, kwa hivyo nampa nafasi hii. Kabla labda hatujarejea kwa wakili, alafu tufunge na Dr. Sadera akiwa kule Atlanta, Georgia. Profesa Manyora, e, watu hawezi kusahau kwamba ni siku chache tu ametoka hapa Marekani, rais wa nchi hiyo ya Kenya William Mruto, na wakati tukizungumza kuhusu uchaguzi na kama rais Trump iwapo e, hatafungwa lakini atakuwa anaendelea kuwa kuelekea kuwa rais labda hili swali linawiana kwa njia hii, mambo mengi ambayo tumesikia kwamba rais wa Kenya wametia saini hapa na rais Biden, je, yule ambaye ataingia madarakani eh, mwaka ujao eh, iwe labda iwe sio rais Biden eh, mikataba hiyo inaweza kuathirika kwa njia yoyote, kulingana na eh, jinsi ambavyo unaelewa mambo ya mipango ya mi, mikataba ya kimataifa, Profesa Manyora? Bila shaka kuna mambo fulani yanaweza yakabadilika, sababu rais Biden ameshindwa na Trump ameingia lakini kuna mambo mengine ya kisheria ya mikataba fulani ambaye ina- ina, dumu, kumku, ina dumu mbele ya rais aondoke, mambo yanaendelea vilevile, na hata akitaka kuyatoa namna Trump alijaribu kutoa Obama tayari wakati, ni vigumu na wakati mwingine inachukua muda mrefu, na pia ningependa mukumuke kwamba Uh, ujumbe wa Kenya ulipokuwa Marekani wakiwa na Ruto pia walifahamu hilo. Ndio uliona wanaingia pale pale Congress wanaongea ndani na watu wakaongea na Mike huyu Mike Pence ama anaitwa nani huyo? Huyu Mike Johnson ama anaitwa nani? Huyu huyu speaker, Mike Johnson uyu, uyu speaker speaker, na, eh. Mike Johnson, eh, eh hey, he, eh hey, Mike Johnson. Hii ni katika hali ya kwamba eh hey, je, na huyu akiondoka na huyu aje namna gani Republicans wakishika hatamu. Kwa hivyo kuna yale wanaweza kubadilisha, na sio mengi. Kuna mengine wakitaka kubadilisha yanaweza chukua muda mrefu, na kuna mengine watakuta tayari yameanza kutekelezwa au yalishatekelezwa. Kwa hiyo sidhani kuna athari kubwa, ashinde Trump au ashinde Biden. Nam, asanti sana. Kwa kifupi, wakili wa Njohi, hapa kuna mambo ya rufaa na kuna pia muda ambao haupo sasa, wa kampeni ni kuelekea kwenye uchaguzi. Mambo mengi yanahitajika kufanyika tena kwa haraka sana. Kuna muda uliotolewa kwamba yeye uh, uliotolewa wa kukata rufaa, na itakuwaje basi kama hataweza kukata rufaa kulingana na sheria? Sasa lazima agojee mpaka hukumu itolewe mwisho mwisho. Kwa hivyo lazima agoje mpaka Julai eh, kumi na moja. Sasa jaji akipatiana ile hukumu, atampatia ndio sasa ako na siku uh, ikitolewa hiyo hukumu ile atatolewa, anaweza hifadhi rufaa, na hiyo itampatia siku thelathini kupatiana ile notice ya rufaa. Kwa hivyo atakuwa na muda sasa, akipatiana aki hiyo hiyo notice kwa siku thelathini, anaweza hapa aweke hiyo rufaa kabla siku thelathini iingie ziishe na zile anaweza sema ni kuwa ushahidi haukuwa sawa, ama aseme kuna sheria ilikaukwa, ama vile jaji amemfunga amekosea. Hizo ndizo sababu zile tatu anaweza tumia, mm -hmm. Na akiweka hiyo itaenda kwenye koti ile moja ya Supreme Court ya New York. Kuna moja inaitwa Appellate Division, ile moja inaitwa First Department, iko huko Manhattan. Hiyo ndiyo ataenda hiyo tena. Akishindwa hapo, atakuwa na nafasi ya kupeleka ile koti ya New York Court of Appeals nayo, na hiyo ikikataa apeleke Supreme Court sasa ya US. Kwa hivyo ako na muda, na hiyo muda inaweza kaa zaidi ya mwaka ama hata miaka miwili. Haya, Dr. Sadera, dakika ni moja tu eh. Tumeona pia hapa eh, kama ambapo eh, tumekuwa tukizungumza mara nyingi Rais Trump eh, Rais huyu wa zamani amekuwa akitumia nafasi hii E, kuongeza umaarufu wake kisiasa, lakini baada ya hukumu hii, je, unaona kwamba kuna hasa viongozi kutoka uh, mrengo wake wa Republican ambao watamgeuka na waseme sasa enough is enough wanavyosema wanavyosema Kiingereza pale hini ndio, lakini hii kama jinsi ambavyo rais alivyo, ni kwamba anataka kutumia jambo hilo kama kipigo a kuwapiga ma wapinzani wake Democrat. Kwa hivyo anaposema hivyo, mara atasema ameonewa, mara atasema hivi. Aa, jana niliona kwamba ameanzisha mtandao wake wa kuchangisha pesa ili aweze, watu wanajitolea. Kuna watu hapa ambao ni Republican, yaani hapa ni tofauti sana na nchi zetu za Kiafrika, maanake hapa wanazingatia sheria, na kama sheria ipo utakuta ya kwamba kuna wale sugu, wafuasi kabisa, wanafuata neno kwa hivyo hapa kuna wale ambao hata kufanya nini wao watakuwa ni, ni wale Republican ambao ni watetezi. Kwa hivyo wakati Trump anapotumia maneno kama yale ya kusema ni uongo mm -hmm. anawashawishi wale wengine ambao pengine mm -hmm. wanaona kama kuna ukweli mm -hmm. lakini anajaribu kuwageuza. Kwa hivyo jambo sasa litakuwa ni kuanza kueneza porojo na fununu propaganda mm -hmm. katika uh, media ama katika uh, televisheni na popote pale ili aanze kupaka uchafu. Asante. Asante sana wageni wetu, wakili Charles Wanjohi, profesa Herman Manyora na vilevile vile daktari Timothy Sadera kwa kushiriki pamoja na wageni wetu waliopiga simu na waliowasilisha uh, hoja zao kupitia mtandao au ukurasa wetu wa Facebook. Hapa studio jina langu Harrison Kamau, nimekuwa naye BMJ Muridhi upande wa pili akiwemo Aida Isa. Basi kwa pamoja tukikutakia wakati mwema na kukushukuru popote ulipo ulimwenguni. Asanteni hadi wakati mwingine, basi kwa heri ya kuonana.