Undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. Mimi ni Kennes Bwire. Sehemu ya kwanza, tunaangazia uchaguzi wa Afrika Kusini. Sehemu ya pili, tutaangazia siasa ambazo zinazunguka uuzaji wa mmea ambao unaitwa miraa au moguka katika pwani ya Kenya. Karibu. Wapiga kura Afrika Kusini wanasubiri matokeo kujua chama kitakachoongoza taifa hilo kutoka kwa masumbuko na matatizo ya umeme, uchumi, usalama, ufisadi na maswala mengine ya ndani ya nchi. Wamepiga kura hii leo na hesabu ya kura hizo inaendelea. Ni uchaguzi wenye ushindani mkali sana kuwahi kushuhudiwa tangu kumalizika utawala wa ubaguzi. Ukusanyaji wa maoni umekuwa ukionyesha kwamba chama kilicho madarakani sasa cha African National Congress, ANC, kina kibarua kigumu sana, na huenda kikashindwa kupata ushindi wa moja kwa moja wa bunge na kulazimika kutafuta kuunda serikali ya umoja wa kitaifa kwa kuhusisha vyama vingine vya upinzani, tukio ambalo halijawahi kutokea tangu Nelson Mandela alipoongoza chama hicho kuchukua madaraka miaka 30 iliyopita ukusanyaji wa maoni vilevile vile unaonyesha kwamba umaarufu wa chama cha ANC umepungua na upo chini ya asilimia hamsini. Profesa Hamza Mokiwa ni mchambuzi wa siasa za Afrika Kusini, yupo Pretoria. Karibu Profesa. Kwanza tueleze shughuli yenyewe ya upigaji kura hi leo imekwenda namna gani? Shughuli ya upiga kura kwa siku ya leo uh, mpaka muda huu tunavyoongea imekwenda vizuri uh hakuna ripoti mbaya au ripoti za kushitusha ambazo zimeripotiwa mpaka muda huu tunavyoongea, mambo yameenda vizuri. Idadi ya wapiga kura, idadi ya wapiga kura waliojitokeza kwa kweli inaridhisha, ni kubwa uh, hasa ukizingatia kwamba uh, takwimu zinasema kwamba asilimia sabini na saba ya wapiga kura wote ni wapya, na hii asilimia sabini na saba ni vijana na hii inamaanisha nini? Inamaanisha kwamba kumekuwa na eh, mwamko mkubwa sana miongoni mwa vijana, na elimu ya mpiga kura kwa kweli imeeleweka sana sana. Foleni zimeonekana, uh, unaweza kwa kutazama kwa macho. Vyombo vya habari ndani ya Afrika Kusini vimeonyesha foleni ndefu ama hali ya kuchoka kwamba wapiga kura kujitokeza wachache katika baadhi ya vituo. Mwamko umekuwa mkubwa, kwa hiyo foleni zimekuwa ni ndefu vituo uh, vya kupiga kura vilifunguliwa mapema kuanzia saa moja asubuhi lakini uh, watu wapiga kura walifika hapo mapema zaidi ya hapo kuanzia saa kumi na mbili uh, nimeona nimeshuhudia mwenyewe uh, watu wakijisogeza uh, misururu ikianza kuanzia saa kumi na mbili asubuhi na mpaka muda huu tunavyoongea uh, kwa mujibu wa sheria za hapa ni kwamba vituo vitafungwa saa tatu ya usiku kwa hiyo foleni bado zipo na watu bado wanaendelea kupiga kura kwa wingi. Haya, tuingie sasa kwa masuala yenyewe ambayo yanafanya wapiga kura Afrika Kusini wao wanasubiri matokeo haya kwa hamu kubwa zaidi ya ilivyokuwa miaka thelathini iliyopita. Hatuwezi kutupa sayansi, hatuwezi kuishi bila sayansi, na sayansi imetumika kufanya utafiti unaoonyesha kwamba chama kinachotawala ANC kinakwea mlima mzito sana, kipo katika kibarua kizito, kwamba huenda kishindwe kupata idadi kubwa ya wabunge ili kukiwezesha kuchagua kiongozi na kuongoza taifa. ANC kimefanya makosa gani ambayo wapiga kura waliofanyiwa utafiti wa kisayansi wanahisi kwamba potelea mbali hakistahili tena? Mimi kwa hilo naweza kusema ni mienendo tata ya uongozi wa chama ANC. Uh, kwa mienendo tata ya uongozi ninamaanisha kwamba, uh, kumekuwa na shutuma kwa viongozi wengi wengi wa chama tawala, chama cha ANC wakihusishwa na ufisadi ambao umepelekea umaskini kwa wananchi wa kawaida walio wengi. Kwa kweli, uh, kumekuwa na ongezeko kubwa la vijana au wa, wa, wa Afrika kusini wenyewe kukosa ajira. E, kumekuwa na masuala ya umeme kukatika, ni yani mgao wa umeme. Kuna kipindi tulikuwa tunakwenda kwenye mgao huo wa umeme kwa mpaka uh, masaa kumi na mbili ndani ya siku. Kwa hiyo hayo ni mambo ambayo kwa kweli yamewakera sana wananchi, mambo ambayo, ambayo yamepelekea ukosefu wa usawa katika jamii ya Afrika Kusini, na ndio hapo sasa uh, wananchi walio wengi wanasema hapana. Nadhani wakati umefika, uh, tufuate maneno yale ambayo alisema kiongozi wa kwanza wa taifa hili huru mzee Mandela aliposema kwamba wananchi wa Afrika Kusini, kama ANC itafanya yale yaliyofanywa na watawala wale wa kikoloni, mambo ya ubaguzi na kupelekea kutokuwa na usawa katika jamii basi ninawaomba wananchi wa Afrika Kusini mfanye yale mliyoyafanya kwa utawala wa kikoloni. Nadhani ni wakati ambapo umefika sasa, uh, wananchi wanatekeleza lile uh, angalizo alilotoa uh, mzee Mandela. Tume uhuru ya kupiga kura inasema watu milioni ishirini na nane wamepangiwa kupiga kura. Uh, itatoa hesabu zake baadaye. Vituo vimefungwa, lakini itatoa hesabu zake baadaye kutwambia ni wangapi wamepiga kura. Lakini kwa hao milioni ishirini na nane, mamilioni sayansi tena hapa, tunataja ukusanyaji wa maoni umeonyesha kwamba wengi hawana imani tena, wamechoshwa na mambo yalivyo. Viwango vya kukosekana ajira vimepanda hadi asilimia 33. Hii ndiyo kiwango kikubwa zaidi duniani cha ukosefu wa ajira katika nchi yoyote ile kwa sasa. Kuna uhalifu ambao umekithiri, umetaja ukosefu wa umeme ambao unasumbua biashara, na vilevile vile ANC kinasema kitatengeneza maneno ya zaidi ya wapiga kura wanavyofikiria kwa sasa. Je, Profesa, unahisi kwamba kunaweza tokea mwamko mwingine wa kisiasa mwamko mpya, ama kunaweza baki kusalia hali ilivyo? Kwa hali ambayo e, masahibu haya ambayo chama tawala chama cha c imejiwekea yenyewe, kwa kweli ni vigumu kusema kwamba uh, wananchi wanaendelea au wataendelea kukipa imani chama hicho. Hapana, kwa kweli masahibu haya ni makubwa na ndio maana uh, mwamko wa vijana wengi wamejitokeza kutoka uh, kuja kupiga kura zao, kwa kutegemea kwamba uh, wanahitaji mabadiliko, wanahitaji uh, sera uh, ambazo zitakuwa ni tofauti kidogo na sera za chama tawala. Ni imani yangu kwamba uh, baada ya uchaguzi huu uh, endapo Uh, kama wengi tunavyoona kwamba kutakuwa na serikali ya mseto basi tutegemee mabadiliko makubwa sana ya sera za ndani za nchi na zile za nje. Uh, mabadiliko yatakuwa ni makubwa sana, kwa sababu uh, vyama vya kisiasa hapa vina mitazamo tofauti uh, nikimaanisha sera zao kwa ndani na nje ya nchi mathalan Uh, vyama vingi vinatofautiana sana na chama tawala katika masuala ya mashirika ya umma. Mashirika ya umma kwa Afrika Kusini bado yapo, lakini kuna vyama vina mitazamo tofauti, vinahitaji mashirika hayo ya binafsishwe, na pia kuna vyama vingine vina kama chama cha bwana Julius Malema, wao wanapigania sana ardhi irudi kwa wananchi wanapigania sana rasilimali za nchi hasa migodi, e, ifanyiwe ubinafsishwaji, e, na hata ile misimamo ya kitaifa kama nchi tutegemee itabadilika sana kwa sababu e, kwa mfano chama tawala kina sapoti sana sana sana, uh, taifa la Palestina uh, wakati ambapo vipo vyama vya upinzani ambavyo wenyewe wanasapoti uh, taifa la Israeli. Wengi wametoka ANC Zuma na hiki chake cha MK usayansi nampa asilimia 18, ametoka ANC. Julius Malema na EFF wametoka ANC. Wote wana masuala ambayo wanabanwa, umetaja hapo EFF kupigania mashamba, lakini pia wanasemekana siasa zao ni siasa ambazo wa Afrika Kusini hawajakumbatia, siasa za mrengo mkali. Zuma kwa upande wake anatuhumiwa ufisadi namna ilivyo tu ndani ya chama cha ANC kwa mfano, bilioni randi bilioni mia tano ambazo ziliripotiwa kupotea nda chini ya ANC ni karibu tu bilioni kumi na nne zilipatikana, zingine hazijulikana zilipo. sayansi pia nchi fisadi zaidi kati ya mia moja themanini Afrika Kusini ni themanini na tatu. Democratic Alliance nayo vilevile kinatuhumiwa kwamba utajiri umo mikononi mwa watu wazungu ikilinganisha na Waafrika Kusini wenyewe. Nani hapa msafi ambaye anaweza tengeneza maneno? Hilo bado linabakia swali gumu. Kama ulivyoainisha mwenyewe na nilivyosema pale awali, ni kwamba hivi vyama uh, vina mitazamo tofauti, vina sera tofauti. Kwa kweli, tutakapokwenda kwenye serikali ya mseto uh, nadhani mambo yatakuwa ni magumu zaidi, kwa sababu kila chama wanakuwa na misimamo yao na kila chama kina hayo tunaita makando kando yao, yani skendo hizo. Kwa hiyo kwa kweli kuja kufikia, uh, kuja kusema kwamba uh, chama fulani au mseto wa chama fulani na chama fulani ndio utafaa, kwa kweli, kwa kweli kwa kwa mpaka sasa hivi bado ni ni, ni vigumu Lesego Makubela, ambaye ni msemaji wa ANC Gauteng, anasisitiza kwamba ANC kitapata ushindi, unasisitiza pia, unaamini katika sayansi kwamba huenda vyama vikaungana. Je, unatabiri kwamba chama gani kinaweza kaungana na ANC endapo hilo litahitajika na kama hilo litafanya kazi, kwa sababu wote wana misimamo tofauti? Uh, nimemsikiliza kiongozi wa Democratic Alliance uh, yeye amesema yuko tayari na alishafanya mazungumzo na vyama takriban kumi, uh, ili waweze kufanya serikali ya mseto ikiwemo ANC yenyewe na EFF. Hali kadhalika nao pia wame wa, wa, wa, wa ainisha kabisa kwamba tayari wameshaanza walishafanya mazungumzo na baadhi uh, ya vyama, japokuwa hawajaainisha ni vyama vipi kwamba watakwenda katika kuunda serikali ya mseto. Kwa hiyo katika hilo ninachoweza kusema ni kwamba hatutegemee kwamba lolote linawezekana katika hizi nyanja za siasa e, muhimu ni kwamba vyama vingi vimeweka wazi kwamba vitakuwa tayari kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. ANC kinaweza kushtua Afrika Kusini, kinyume na hii sayansi na ukusanyaji wa maoni, na kikaibuka mshindi kinyume na haya matarajio. Lolote linaweza, ku, lina, linaweza kutokea. Japokuwa mimi binafsi ninaamini katika sayansi, ninaamini katika utabiri na tafiti ambazo tumeletewa, ninaamini kabisa kwamba uh, kuna uwezekano mkubwa baada ya miaka thelathini, NC ipo hatarini kukosa kura za kutosha kuendesha serikali yake peke yake. Hilo mimi ninaliamini, naamini sayansi hiyo msukosuko ya kisiasa baada ya uchaguzi unaweza katabiri hilo msukosuko, kwamba hata wakiingia katika muungano wa siasa, kwamba si jambo la kawaida miaka thelathini ikawa ni mvutano wa hapa na pale, hata kama ni Democratic Alliance ama EFF ama MK chake Zuma kinaungana na ANC, kuvurugika kukawa zaidi. Mfumo gani unahisi kwamba unaweza ukafanya vizuri zaidi ya ilivyo sasa kuendeleza Afrika Kusini? Uzoefu, uzoefu unatuonyesha kabisa kwamba hizi serikali za mseto uh, zinakuwa na matatizo makubwa sana inapofika wakati wa uendeshaji. Uh, nitakupa mfano mmoja katika jiji la Johannesburg. Halmashauri ile ya jiji la Johannesburg, vyama uh, vyote vilishindwa kupata wingi uh, wa kura wa kuweza kuunda serikali ya madiwani wa kutosha ili kuunda Uh, halmashauri ile ya jiji . Kwa hiyo kilichofanyika ni kwamba ANC ambaye alikuwa anakaribia kufikia ile asilimia hamsini aliweza kutafuta vyama vidogo vidogo hivi eh, viwili na wakaunda serikali ya mseto, lakini ndani ya mwezi mmoja yule meya ambaye aliteuliwa kutoka kwenye chama kimoja wapo kidogo hakuweza kudumu. Yaani, ninachoweza kusema ni kwamba ndani ya mwaka mmoja kumekuwa kumetokea mabadiliko ya meya zaidi ya mara tatu. Hiyo tu inaonyesha kwamba ni vigumu kwa kiasi gani kwa hizi serikali uh, za mseto kuendeshwa. Sasa kuhusu muundo gani ambao una unafikiri una unaweza kufaa, ukweli bado hilo ni swali gumu kwa sababu Afrika Kusini bado iko katika kujifunza. Nadhani itabidi tuendelee kujifunza na haya makosa mpaka pale tutakapoweza kupata suluhisho la hizi serikali za umoja wa kitaifa, lakini mpaka kwa sasa hivi hatuwezi kusema kwamba uh, ni mfumo gani utaweza kusaidia baada ya hii, hii chaguzi ya sasa hivi. Profesa Hamza Mokiwa ni mchambuzi wa siasa za Afrika Kusini akiwa Pretoria. Shukran, prof, asante na sana. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Nasikiliza kwa undani kutoka sauti ya amerika VOA. Naitwa rais wa Kenya William Ruto amelazimika kuandaa mkutano na wakulima pamoja na viongozi wa kisiasa kutafuta suluhu ya mgogoro unaokumba zao la mugukaa unaokuzwa nchini humo. Hatua hii inafuatia marufuku iliyotangazwa na viongozi wa pwani ya Kenya dhidi ya uuzaji na mahakama kuu imebatilisha uamuzi wa magavana wa pwani ya Kenya, lakini Ruto ameitisha kikao kutafuta suluhu la kudumu kwa undani. Hii leo wenzangu Josephat Kioko na Salma Muhammad wameangazia hilo zaidi. Shukran sana wenzetu hapa Washington. Mvutano kuhusu mmea huu ambao ni aina ya miraa yaani muguka umeshuhudiwa sehemu tofauti, lakini sasa hivi ndiyo marufuku imetangazwa na serikali ambazo zinasimamiwa na magavana. Huu ni mmea ambao unapandwa na majani yake kutafunwa, kusababisha uraibu miongoni mwa watumiaji. Kaunti ya Mombasa, kaunti zingine zinazopatikana katika pwani ya Kenya zimesema hapana. Biashara hii haitaendelea. Vijana wanaathirika kwa wingi, na lazima wachukue hatua za haraka. Hivi ndivyo gavana wa Mombasa alivyozungumza baada ya kutangaza marufuku dhidi ya uuzaji na utumiaji wa muguka. Tufuateni maadili, pia sisi tuko na watoto, tunahitaji hawa watoto wetu wa waweze kuwa kitu katika jamii. Watoto wanachanga pesa, watoto wanaenda kununua mogoka kidogo. Kama kiongozi, unajiuliza unyamaze kimya ama ufanye kitu. Katika kaunti zote katika Kenya, kaunti ya Mombasa ndo inaongoza katika utumiaji wa mogoka. Kwa nini tusikonsume kile ambacho kwamba kinatuletea kina faida badala ya madhara? Biashara ambayo kwamba iko ni ya bilioni ishirini na mbili kwa mwaka, ukipiga hesabu mm -hmm. ikiwa ni Mombasa, inamaanisha maanisha ya kuwa bilioni saba inatoka kwa kwetu. Huwezi kuniambia mtoto ambaye kwamba anakula mogokaa, mtoto ambaye kwamba wa miaka kumi na tano kumi na sita inatuumiza mm -hmm. Saahii tayari kuna senta karibu kumi na mwenye kuuza ataki hata kujua, yeye anajua shilingi ishaingia. Gavana huyo Abdul Samad Nasir wa Mombasa alisema kuwa zaidi ya nusu ya watu wanaopata afueni katika vituo vya ukarabati vya Mombasa walikuwa waraibu wa, wa mogoka. Agizo sawia lilitolewa na magavana wengine wa kaunti jirani za Kilifi na Taita Taveta ambao waliapa kukabiliana na uzaji na matumizi yake. Hali hiyo ilizua maandamano katika kaunti ya Embu inayolima mugoka, huku wakulima na wafanyabiashara wakilalamikia hatari ya kufunga biashara kutokana na kupigwa marufuku zao hilo la faida kubwa. Lakini hata hivyo, wananchi ambao ndio waathiriwa, tunapata maoni yao kukiwa na mvutano huu wa viongozi pande zote mbili ajukuu zetu ndio waumia, mtoto wampa pesa ende shule iwaeka uwana eh? waume na wake watana, kisa ni mkokaa. Sasa huo mkokaa fadhali uende, hatutaki mkokaa tena. Mbona miraa iko miaka nenda miaka rudi, haijatoa madhara yote wala hmm, watu wajakataa, lakini sababu ya kukataa mkokaa una madhara kama wao wasomesha watoto wao, kisa ni mkokaa. Sisi wetu waharibika, wao watengezeke. Mkokaa imeweza kuinua ku watu wengi pia, kwa tuseme wasichana a wadogo ambaye wana watoto wao ambayevijana unajuakaada, wata unakuta wengi wao ndio hapa wa wanaweza maisha wa ile watoto wao na upande kwa wao vijana ambaye hawana pesa, una hamsini yako unawezapata mogoka yako, ndio unakuta saa zingine mogoka imeinuka zaidi kuliko miraa. Wasifunge wala wasibai, sio kitu kibaya wala sio sioo, eh? Ni kitu ambayo hata sisi wenyewe zetu tuna watoto tunawasomesha tuna kama sisi mabwana, umeelewa. Rais William Ruto kaandaa mkutano na wafanyi biashara na viongozi wengine wanatoka sehemu ya kati ya nchi ili kuhakikisha kwamba marufuku iliyotangazwa itaondolewa na waendelee kufanya biashara hiyo. Katika taarifa iliyotolewa na afisi yake, Rais Ruto alisema kwamba kwa kuwa mugoka umetambuliwa na sheria za kitaifa sheria au amri nyingine zozote zinazokinzana na sheria za kitaifa basi ni batili rais ruto alisema mugoka ni zao halali chini ya sheria ya mazao ya mwaka elfu mbili kumi na tatu na kanuni ya miraa ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu alisema serikali itatenga dola bilioni tatu nukta saba katika mwaka huu wa kifedha ili kupanua kilimo cha zao hilo la miraa marufuku hiyo ilikuwa imepata uungwaji mkono mkubwa kutoka kwa mashirika ya kidini, wakitaka mogokaa kuanishwa kama dawa ya kulevya. Ijapokuwa shirika la kitaifa kuhusu kampeni dhidi ya matumizi mabaya madawa ya kulevya na kada haijapiga marufuku mogokaa imeitaja kuwa hatari kulingana na vichocheo vya kathinon na kathin inayopatikana kwenye mmea huo. Tunaye daktari Mwinga Chokwe ambaye amehusika pakubwa kuhudumia vijana na watu wengine wanaosemekana kuathirika kiakili. Mukaa pamoja na ule mwingine unaitwa miraa iko na, na dawa ndani yake ambayo hizo dawa zake zimefanana na dawa ya kuchangamsha misuli ambayo inaitwa amfetamine. Tumesema amfetamine laitiesate, hizo dawa ndani yake lizochangamsha misuli, naifanya hiyo excitation, ndiyo inapoteza usingizi, ndiyo inapatia mtu concentration wanapenda, na inakupatia kitu kinaitwa euphoria, yaani kusikia vizuri. Lakini ni dawa inachangia sana mawazo kuharibika kwa wakati mrefu. Mimi mwenyewe kama daktari wa picha, mnaona wengi ambao wameathirika namna kazi nyebu na hata watoto wa shuda yenye zaidi, kwa sababu pia elimu na goropa una athari nyingi ambazo ni pamoja na kimediko na kisosiolojia, na shida yake ni kuwa inapatikana rahisi kwa urahisi na bei nafuu inaathiri huu mjadala wa miraa ama hiyo mgoka, hmm. Imekuwa kwa muda mrefu, tumeona juhudi hmm. pia shirika la Nakada, lakini inachukua hmm. kiwango gani mpaka iwe sheria itaweza kubuniwa kutokana na utafiti na vilevile vile usemi wenu kama madaktari kwamba kitu kama hicho ni athari kwa binadamu. Mi nafikiria hilo jambo limekuwa ni changamoto kubwa hata miraa hiyo mugokaa, lakini iliweka miraa kuwa cash crop, ikawa kama ni mmea. Lakini sasa hii mugokaa ni kama ulikuja baadaye na sheria sasa imeprotect ina, ina, ina miraa. Sheria hajaprotect mgokaa. Sasa mimi naona siasa inaingia hapo, mtu anachangia kuona afadhali ni kubali nisipoteze kura zangu. Waraibu wamesikiliza serikali kwamba msitumie hiki. Waraibu wale wale wamesikiliza wakulima na wamesikiliza wafanyi biashara, na sasa wengine wamejipata katika njia panda, wametafuna na wanashindwa kujiondoa katika ule mtego na kutaka zaidi. Wengine wanatajwa kwamba wafanyi lolote, wanakaa tu bila kufanya kazi kwa sababu ya uraibu huu. Mtu anapotaka kujiondoa afanye nini? Mko hapo, inakuwa ni vigumu sana sababu sasa usipotumia unapata dipete nasia huna raha unakuwa reflex inakubidi utumie zaidi hapo ndio sababu ungependa upate kama ni daktari akuwezesha kupatia dawa za kukukinga na ile dipreshen ambayo unapata lakini sana ni mawaidha ya mtu kuambia lazima awachane nao na pia awachane na zile vikunde maketi navyo Aa na na ma ma no, no. no. Kwa hayo mengi basi, tunawarudisha kwa wenzetu Washington. Taarifa yake Josphat Kiogo na Salma Muhammad inakamilisha Kwa Undani kutoka Sauti Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire, uwe na usiku mtulivu. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliyofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.