Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express Hii ni VOA Express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni ya Ijumaa, tarehe saba mwezi ni wa sita, mwaka elfu mbili ishirini na nne Nalo jina langu Harrison Kamau. Bila shaka Harrison Kamau hauko peke yake ndani ya studio za Sauti Amerika. Msikilizaji, nimekuusha jaa tele kama pishi la mchele ndani ya nyumba ya studio ya VOA Express. Niko tayari kabisa, msikilizaji, kuhakikisha kwamba nakuletea vitu vizito siku ya Ijumaa. Wengine wanaita furahi day Kamau, wengine ikishafika ijumaa wanakuambia ijumaa karimu. Unaona mambo yanakuwa ni mazuri kabisa. Basi alasiri kama hii, msikilizaji, niko standby. Naitwa Sunday Shomari, na moja kwa moja nakwambia Leo kuna vitu vingi vizito. Ijumaa yako itakuwa safi kabisa ukiendelea kukaa na kuungana nasi pamoja. Na vitu vizito ambavyo Sandey Shomari anasema ni pamoja na muziki ndani ya Voe Express, kuna burudani tunapoelekea kwenye wikendi. Vilevile kuna swali la leo, kuna baadhi yanayochangamsha mitandao ya kijamii na vilevile tunaangalia stori muhimu, mojawapo ikiwa ni mtandao wa X ambao ulijulikana kama Twitter kusema kwamba umebadili sera na sasa utakuwa unakubali au kuruhusu uh, picha na ujumbe wa kingono ndani ya mtandao huo. Hapo napo tutasikia maoni ni yapi, miongoni tu mwa yale tuliyo nayo bila shaka. Kama vilevile tutamulika e, huko nchini Rwanda na baadhi ya nchi za Afrika Mashariki kama vile Ethiopia na Liberia, tayari kuna fedha zimetolewa kuanzisha benki maalum ya vijana hii ikiongozwa na taasisi African Development Bank AFDB. Na hayo basi, tutayamulika ni namna gani yanaweza kuwa chachu kubwa kwa mtandao wa vijana ambao wengi wanataka kufanya biashara na kuwa wajasiriamali. Hii itasaidia vipi? Basi nacho kusihi ni kubaki pale, tuendelee kusafiri pamoja kwenye VOA Express. Lakini mwenzangu hapa Sande Shomari, nampa muda kwanza. Nasikia mambo ya benki kama yanavutia kwelikweli. Kweli, ifikapo ni swala la vijana, basi ni mambo ya maendeleo, na nimesikia umetaja Africa Development Bank. Ile ni banki ya maendeleo ya Afrika, kuna nini? Hebu tueleze zaidi kuhusu hatua hiyo. Bila shaka Harrison Kamao, benki ya maendeleo ya Afrika AfDB, na serikali ya Rwanda zilikutana hivi karibuni kuzungumzia juu ya mpango ambao benki hii inauwasilisha mpango wa benki hii ni kwamba wanataka kusaidia vijana wafanya biashara na vijana ambao ni wabunifu kuingia kuweza kupata mikopo kwa urahisi zaidi na kuwa na benki maalumu itakaowasaidia haya haya. Yanafanyika sio tu mazungumzo yako Rwanda yakiendelea, lakini benki hii tayari imekusha anza kazi katika nchi za Liberia na Ethiopia na tayari wamekusha ingiza dola milioni 16 paya Liberia na nyingine dola milioni kumi na mbili pale Ethiopia. Sasa Rwanda je, hali itakuwaje? Ndivyo ambavyo tunamulika na kutoka huko Rwanda. Kamau, tunaangalia je, benki hii kwa ujumla e, itawasaidia vipi hawa vijana, kwa sababu mengi yanafanyika katika benki kama hizi, na inapokuwepo, Kamau, ni rahisi mm. sana mm. e, kwa vijana kuweza kupata fursa au kupata nafasi ya kujiendeleza kibiashara, kwa sababu tatizo kubwa la wafanyabiashara wengi hasa vijana ni kwamba inapokuja swala la mkopo, ukienda kwenye mkopo inakuwa shida, na ukienda kwenye mkopo unaulizwa, je, cha kuweka chini unacho? Kutafuta mtaji, sasa hapo inakuwa shida. Mtaji sasa, nimezungumza na mwalimu wa chuo kikuu cha Katoliki huko nchini Rwanda, uh, Dr. Henry Mapesa, na kwanza kutaka kujua yeye kwa upande wake alipokea vipi swala hili. Maoni yangu ni kuwa huo ni mpango mzuri kwa vijana kupata maendeleo, ijapokuwa ya, yani mikopo inapokewa vile, oh, wale vijana isiwe, na pia yani yani, uh, ile interest ya kurudisha isiwe juu sana, yaani kuwangamiza tena vijana, lakini ikiwa ni kutumia tu yani vile pesa kwa wao kufungua biashara ni vizuri, ni vizuri. Vijana wengi wanataka kujiendeleza kimaisha, so kwa hivyo inaweza kuwa ni vizuri sana, ijapokuwa lazima kuwe na mipango myema ambayo inasaidia vijana kuwa wanaelimishwa, isiwe hiyo pesa yaani naendea yaani kiaribika kila kutengeneza biashara na je, mwalimu, kwa maoni yako, kuna namna ya kufanya labda mipango maalumu ya kuwafundisha inaweza kufanikisha vizuri, kuwa vijana wamepewa ma, wa yani, mafunzo vizuri mipango yani, yani, isianzishwe tu bila vijana kufunzwa, sababu wasipofungwa, yani takupata kuwa yani zile biashara zitaangamia bila kuendelea. O so, ni lazima wafundishwe sana. Asante sana. Basi kama ulivyomsikia huyo mkufunzi Henry Mapesa kutoka chuo kikuu cha Katoliki kule Rwanda, akizungumzia haya maswala ya kuweza kusaidia vijana. Safi sana, safi sana. Ni hatua ambayo kwa kweli tunawatakili wale vijana kila laheri. Hapa basi, naye NSB anasema olandi Hey, vitu vizito vizito hapo yote anafanyikia view express jiji kule Marekani Washington DC, ambapo tunaingia kwenye swala la pili. Unajua Sunday mtandao mm -hmm. um, wa X uliojulikana kama Twitter wake mm -hmm. Elon Musk mm -hmm. tayari yeye amekwisha sema kwamba amebadilisha sera ndani ya mtandao huo akisema sasa wataruhusu picha zenye uchi na picha za kingono zangono, ziwe zikitumika au kwenye, kwenye hata kuwekwa kwenye kitu, mambo yote hayo yamesema. Mm, lakini amesema kwamba hazitawekwa mahali kwamba ati moja kwa moja unazipatana nazo unapofungua si mtandao na kutana, lakini mm, pia wamesema iwapo umepita miaka kumi na minane basi una fursa ya kutuma kupokea mradi iwe kwamba kuna idhini ya watumizi au wenye video hizo na au ujumbe wa kingono. Lakini sasa ni jambo ambalo kwa kweli baadhi ya mataifa hasa ya Kiafrika yanatarajiwa kupinga kwa kuwa pia labda anaenda kinyume na utamaduni, kwa sababu tumeona kwenye mitandao mingine maadili kama mitandao mingine, kumekuwa na malalamishi kwamba imepitiliza. Lakini ili kufahamu labda hatua imechukuliwa vipi, hapa ninaye uh, Edith Nivakwe. Edith Nivakwe ni kijana yuko kule Rwanda. mm -hmm. Na anatoa maoni yake kuhusiana na mpango huo mzima tu wa X iliyofahamika uh, kama Twitter hapo awali. Eh, Edith, wewe kwako unaonaje hatua hii? Asante. kwa maoni yangu, um, mimi sidhani kwamba itakuwa ni hatua nzuri ambayo imechukuliwa, uh, kwa sababu hata kama ni mtandao tunautumia kama mtandao, lakini pia uh, tuna, tuna tuna ile haki yetu ya kutoona au kuonyesha kitu ambacho hakiendani na kile unachokitaka, kwa sababu mtu anaweza akawa yupo kazini anascroll kwenye Twitter anakutana na video ama anakutana na post ambayo ni ya kingono direct, inabadilisha mawazo ma, yake ka, kama mtu mzima. Kwa hiyo mimi naona kwamba ni ni kitu ambacho kinataka uh, kiangaliwe kwa umakini na pia wahakikishe wa pia wanananii wanaheshimu watumiaji wa, kama sisi ni kama wateja wao, inabidi watuheshimu, kwa sababu kwenye mitandao mingine yani wanakuuliza kabisa kwamba unataka kuona hiki kitu kwa sababu wanajua kwamba sio kila mtu anataka akutane na video za kingono, sio kila mtu anatakiwa akutane na hizo posti za kingono. Kuna watu wengine hataki kabisa kukutana nazo, kwa hiyo uh, mimi naona kwamba ni vizuri pia ha wazingatie haki ya wateja na sijui, pengine unaonaje kuhusu watoto? Itakuwaje, wanawezaje kujua kwamba watoto hawa wako chini ya umri wa kutazama vitu kama hivyo? Unaona kama kunakuwa na changamoto kwa upande wa watoto wadogo? Ni changamoto kubwa, kwa sababu um, ukiangalia hata leo hata leo tunapambana na hizo changamoto. Tunapambana na changamoto za kwamba watoto wetu wanapoenda kwenye mitandao ya kijamii wanakutana na posti ambazo haziendani na umri wao. toto kuandika kwamba hiyo under 18 ni kawaida, kwa sababu watoto wetu watoto sasa hivi wanaenda kwenye mitandao, wanajua, naweza nikaangalia nikaskoru hivi sasa, kama wanawa, wana tunawakataza watoto tunawalinda watoto. Nadhani hiyo pia itakuja kukiuka haki za mtoto kwa sababu uh, mtoto anaweza akachukua simu ya babake au ya mama yake, anascroll kwenye tita anakutana na hizo video. Sasa mtoto atamwonaje mtoto babake? Na sio kwamba baba, kwa baba alikuwa anataka mtoto aangalie hicho kitu, au baba alikuwa anataka yeye kama baba aangalie hicho kitu. Nadhani naani, uh, uzuri tu ni kuheshimu haki za wateja, na haki ya mteja ni kwamba unampa kile ambacho yeye anahitaji, sio unampa kile ambacho wewe unahitaji kumpa ili uweze kujiingizia pesa. mm -hmm. Nasikia mambo hayo, nasikia mambo hayo kama hao. Sasa pale kuna changamoto pia ya watoto. Utajuaje mtoto? Maanake unachohitajika kubonyeza pale kwamba umefika miaka kumi na minane, ndio. Lakini naje mtoto akibonyeza mtandao utajua kwamba wachinihuyu ni mtoto hawezi hey. kujua kwao hapo ni kwamba kuna changamoto kubwa kwa wazazi pia kimaadili. Ehe, na pia wazazi kuwa makini sana, mm. simu zao hasa kama wanatumia mitandao kama hivyo, kuhakikisha kwamba simu kama vile unaziweka mbali na watoto na kutokuwapa rusa mpaka wewe mwenyewe uwe karibu ndio waweze kuitumia. Basi itabaki kuonekana mambo yatajitokeza vipi kadri tunavyoendelea. Bila shaka Kamau, na moja kwa kama moja ni wakumbushe tu wasikilizaji wetu wanatupata kupitia Sauti ya Mwananchi redio eneo la Nakuru, Mwenendo nio kule Voi nchini Kenya, bila kusahau Sasa Redio pale Bungoma, Kamau unapajua vizuri sana, na kule Tanzania ni Dodoma FM makao makuu ya nchi Dodoma Nuru FM kule nyanda za juu Iringa na KFM kule Songea, bila kusahau Voice of Africa kule Korogwe, Tanga. Vilevile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wazee wa kazi, Redio Ngoma ya Amani kule Baraka, RNA Redio Manyema nambari ah. Ah. <laughs> E, manake nambari moja au nambari wan ya kule Kindu, bila kusahau Redio Kumi ya Bunagana, Malaika na nyinginezo nyingi na mtandao wetu wa VOA swahili.com. Sasa moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden amekutana na mwenzake wa Ukraine Volodomir Zelenski mjini Paris leo na kutangaza msaada mpya wa silaha wenye dhamani ya dola milioni 225. Mkutano huo umefanyika pembezoni mwa sherehe za kumbukumbu ya D-Day. Hayo yalikuwa mazungumzo yao ya kwanza ya ana kwa ana toka Zelenski alipotembelea Washington hapo Desemba, wakati wawili wao walipokubaliana walipokabiliana na upinzani wa chama cha Republican katika kutoa msaada zaidi wa Ukraine. Watakutana tena wiki ijayo katika mkutano wa G7 nchini Italy, huku mataifa tajiri yakijadili kutumia mali za Rusia zilizoshikiliwa baada ya uvamizi wa Ukraine. Wanaharakati wanaunga mkono wa demokrasia nchini Sudan hii leo Ijumaa wameripoti takriban watu 40 wameuawa katika shambulizi lililotekelezwa jana na wanamgambo wa kikosi cha dharura mjini Obduman, mji pacha wa Khatum. Sudan imeharibiwa na vita toka Aprili 2023 baada ya mapigano kuzuka kati ya jeshi linaloongozwa na, na mkuu wa jeshi Abdul Fatah al Burhani na kikosi cha dharura kinachoongozwa na naibu wa zamani wa Burhan Muhammed Hamdan Dagalo. Kundi la Karari, mojawapo wa mia ya makundi ya Sudan na unga mkono wa demokrasia, ambayo inaratibu misaada kote Sudan, imesema RSF ndio iliyohusika na shambulizi baya la Alhamisi huko Omdurman wanajeshi wa jeshi la anga la Ukraine wametungua makombora yote matano na 48 mengine kati ya 53 ya ndege zisizo na rubani katika mikoa 9 wakati wa shambulizi la usiku la Rusia. Jeshi la Ukraine limesema mapema leo wanajeshi wa Rusia walishambulia Kiev na ndege zisizo na rubani pamoja na makombora ya KH 101 KH 555 na kusababisha moto katika moja ya majengo ya kawaida, kwa mujibu wa mkuu wa mkoa huo huduma za dharura zilifanya kazi kuzima moto leo asubuhi bila kuripotiwa kwa vifo. Gavana wa mkoa wa Kaki Ole Senuhov amesema ndege isiyo na rubani ilishambulia na kuharibu madirisha ya takriban majengo matatu ya makazi ya watu katika eneo hilo. Na waasi wa Hudhi wa Yemen wanaungwa mkono na Iran wanawashikilia zaidi ya wanafanyakazi kumi na wawili wa kutoa misaada wakiwemo okay, wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa katika msako ulioratibiwa. Chanzo cha kidiplomasia na mashirika yasiyo ya kiserikali ya Yemen yamesema leo Ijumaa takriban wafanyakazi 18 wa misaada wa Yemen walitekwa nyara katika maeneo manne yanayodhibitiwa uthibi na waasi katika nchi hiyo yenye vita. Shirika la haki za binadam la Yemen Mayun limesema likiorodhesha wafanyakazi kumi kutoka mashirika ya Umoja wa Mataifa. Chanzo cha kidiplomasia ambacho kilizungumza kwa sharti kutotajwa jina, kiliambia AFP. E sauti Soul Susana, wanaume wala wa kazi sio mchezo, si umesha waona mara mbili tatu hapa DC? bila shaka, bila shaka, wakishuka mjini, mjini, mjini hapa mambo yanakuwa mengine kweli. Lakini unajua wengi wao wameenda solo. Sasa kila mtu anafanya ngoma zake na bado wao wanakuja. Basi ndivyo mambo yalivyo ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni Jumaa kama ilivyo ada, ni wakati wa jicho letu na jicho letu mm -hmm, leo lina mambo fulani fulani. Linamulika linamulika nini? Jicho letu leo linamulika mambo ya mpira, kama mambo ya soka, ni kwamba linaangazia changamoto ambazo mabinti wanaocheza mpira wa miguu wanapitia. Mwenzetu uh, Lucy, pa Lucy Patrick amezungumza na mmoja wa wachezaji hao, binti Rachel Robert, ambaye ni mchezaji wa mpira huo wa miguu pamoja na mama yake mzazi wakielezea saa zile changamoto ambazo wanapitia, na mzazi anachukuliaje kwa binti yake anapomwambia kwamba anacheza mpira wa miguu? Tumsikilize. Mi naitwa Lecho Robert, ni mchezaji wa mpira wa miguu. kuna changamoto nataka kuzielezea nazozipitia kama binti naecheza mpira wa miguu. ni vile watu wengine wanaponichukulia kama jamii Mfano, jamii inatuona kama tunaocheza mpira wa miguu ni kama wa kiume ambao hatujakamilika kuwa kama wanawake kamili. Lakini pia kwenye mahusiano kuna changamoto unapata. Naweza nikapata mwanaume akanidharau akaniona mimi ni wa kiume mwenzake, na wakati ni mwanamke. Kuna muda mwingine unaweza ukapata ule mwanaume na akakutamkia we si ni dume jike, ni mwanaume. Changamoto nyingine ni pale ninapoingia kwenye hedhi ama kwenye siku zangu, siwezi kuingia uwanjani kwa kucheza mpira kabla hiyo siku sijamaliza ko nasubiri hizo siku ziishe, baadaye niingie tena kucheza mpira. Lakini pia changamoto tunazozipitia ni changamoto za mazingira. Wanaume wanavyochukuliwa kwenye mpira ni tofauti na wanawake. Kitu kingine ni huku mtaani, changamoto unazozipitia, mamangu anaweza akaambiwa na watu kuwa amezaa mtoto ambaye ayuko sahihi, ni dume jike, amekaa ni kama wakiume ila sio wakiume. Wewe kama mzazi ulichukuliaje taarifa ya binti yako alipokwambia, kwamba mama, mimi nataka kwenda kucheza mpira wa miguu? Lakini vile vile una ushauri gani kwa yule binti ambaye anakusikiliza na anatamani kucheza mpira, lakini kutokana na mtazamo hasi wa jamii anakuwa anaogopa? Kama mama ambaye nina mtoto wa kike anayecheza michezo ya kiume, changamoto ziko nyingi na nyingi ni za wazi tu, sema kwangu ilikuwa rahisi kwa sababu mimi pia ninavyokuwa nilikuwa katika nilikuwa katika michezo hiyo, kwa hiyo sikushangaa sana, lakini nilikuwa shida kwa watu wengine namna wanavyomchukulia. Kwa hiyo kuna wengine pia wanaingiza dharau, wengine wanawachukulia kama mtoto ambaye hana maadili ya kike. Nafikiri kitu kizuri ni kumfundisha tu mtoto kwanza kujikubali yeye mwenyewe, na asichanganye mambo kwamba muda wa masomo ni wa masomo na muda wa michezo ni muda wa michezo. Haya, mda wa masomo masomo, wa michezo wa michezo, hiyo ndio sala ambalo wazazi wengi tunapata kazi kuwafundisha watoto wetu, lakini nafikiri jambo zuri, wakielewa hilo mambo yanakuwa mazuri bila shaka, au kama wewe unasemaje? Safi sana na vile vile ni ushauri mwafaka kabisa, ukija siku ya Ijumaa, basi jicho letu linakuwa ndio hivyo. Hapa naye na muona Diamond anasema Salome, yote yakifanyika Friday Friday, kama mwenzangu alivyosema, pata mambo Kio akidanganyima umejipodoa umepodoka mambo ya kuwa fiti sana hapa ndani ya V Express, na kama ilivyo hali ya kawaida ya Ijumaa ni kwamba tunaangalia mambo ya burudani na spoti tunapoelekea kwenye wikendi. Na kwenye laini ya simu tunaye Josephat Kioko akiwa Mombasa, Kenya. Kioko mambo vipi? Kioko huko, tuambie basi, naona mechi za kufuzu kombe la dunia zimetamba kwelikweli huko, tuambie mambo yako vipi na burudani nasemaje? Ah, karibu Kioko. Shukran ah, ah, ah, sana, Shomari. Mechi ziko nyingi nyingi, kuanzia jana na zitaendelea mpaka wikendi hii, ikiwa ni safari rasmi ya kuelekea Marekani, Mexico na Canada miaka miwili kuanzia sasa, kulingana na ule utaratibu wa FIFA. Hivi tukiwa katika Express sasa hivi, Harambee Stars wako uwanjani, wanacheza na Burundi. Naona ni muda wa mapumziko, lakini mechi inachezewa Malawi kwa sababu Kenya haikuwa na viwanja vilivyoidhinishwa na kaf kuchezewa mechi hii ya kufuzu kwa Kombe la Dunia. Hivyo mechi inaendelea katika mji wa Lilongwe huko Malawi na kufikia mapumziko wako sufuri sufuri. Mechi nyingine ambayo inaendelea saa hii Msumbiji na Somalia, Msumbiji inaongoza bao mbili sufuri, pia ni mapumziko. Na Zimbabwe wanacheza na Lesutu, Lesutu tayari kufikia mapumziko wanaongoza mabao mawili kwa sufuri. Jana la Misri, Rwanda haikuwa na bahati, walalazwa na Benin bao moja sufuri. Kisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikabahatika ikatoka sare moja moja na mabingwa wa Afrika kwa sasa, Senegal, katika mechi nyingine ya kufuzu, na mechi zinaendelea zaidi. Uganda Cranes wana mchuano baadaye leo usiku, watakuwa wanacheza na Botswana, na Moroko ikicheza na Zambia. Kisha mechi nyingine itashuhudia Nigeria kucheza na Afrika Kusini baadaye leo. Mechi nyingi sana, kutafuta timu kumi za kuelekea kombe la dunia miaka miwili kuanzia sasa, na mataifa yatakuwa ni zaidi zaidi kulingana na FIFA timu e, 48 zitakutana huko Marekani, Mexico na Canada kwa kombe la dunia. Ni kweli kama uh, ni kweli kama anaambia, mambo ni mengi sana wikendi hii, lakini pengine kama ujaenda kwenye suala jingine, wa Kenya wenyewe wanasemaje hasa kuto kuiona Harambee Stars kuchezea kwenye uwanja wa nyumbani? Katika hali kama hiyo, mashabiki wa kandanda Kenya wamevunjika moyo kwa sababu kukosa burudani kubwa kama hii, kuona timu ya taifa ikicheza mechi iliyotarajiwa kuchezwa katika uwanja wa Nairobi ikipelekwa hadi Malawi, nchi iliyo mbali zaidi. Wachache wamesafiri kwenda kuishabikia timu ya taifa, lakini wengi, maelfu, wamevunjika moyo kwa sababu viwanja havikuwa tayari kuwaburudisha. Sawa basi, tutaendelea kufuatilia hilo. Pengine kwa upande mwingine wa burudani, na mambo ni mazito sana, msanii wa huko Kenya Bahati ya wanafanya vitu gani huko? Mambo yako namna gani? Jana ilikuwa ni siku kubwa kwa Bahati, ambaye jina lake ni Kevin Kioko na mke wake Diana, wametamba zaidi katika sekta ya burudani na hivi mtandao mkubwa zaidi wa Netflix ulio na subscribers zaidi ya milioni mia mbili wamewakaribisha rasmi, wameingia, na kuanzia usiku wa leo utakuwa wanaonyeshwa eh, katika ile reality show yao wanaita The Bahati's Empire, familia nzima hiyo na wamezindua jana, wamealika wasanii wengi sana Kenya, walikongamana pamoja katika hoteli ya kifahari Nairobi. Na naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua alihudhuria hafla ya kuzindua, na akaonya vijana wazidi kuwa wabunifu zaidi, kujiepusha na dawa za kulevya, na akamtaja Kevin Bahati huyu kama mfano bora, wakiweka Kenya katika mtandao mkubwa zaidi wa Netflix kupitia burudani ambayo wametayarisha hapa Kenya. Asante uh, sana Kioko, na niliona hafla yote hiyo ilikuwa ni hafla ya kuvutia sana, wasanii wakiwa pale, na kweli ni hongera, na pia ni hatua zinazoonyesha kwamba pia Afrika inaamka na kuingia kwenye majukwaa ya kimataifa, ikifika ikianzia Netflix, tukitarajia kwamba kuna show nyingine nyingi ambazo kama nilivyosikia wakitaja jana zinatarajiwa pia zitaingia kwenye Netflix. Kwa hivyo asanti sana Kioko, uh, leo kutoka hapa studio ni kukutakia wikendi njema pia ukiwa upande wa Mombasa. Asante sana. Burudani inalipa. Asanti, asanti Kioko, kwa kweli, kwa hakika. Sandi, unasikia mambo hayo, nimesikia vitu ni vizito sana, sana, sana, na ninaona muda wetu unakimbia kabisa. Labda tukutaja kidogo kuhusu hawa Waafrika ambao wametanda sana kule kutoka Detroit, wakiwa wana hoteli yao ya Kiafrika kule Detroit, ambayo imeingia kwenye mashindano makubwa kabisa ya kimataifa. Sawa, yanasawazishwa na yale ya Oscar. Ifikapo ni upande wa filamu he, wakiwa mm. wa, ni kutoka Burundi. Namzungumzia Hamisi Mamba na Nania na Jivere ambao wamekuwa kama miaka kumi na hoteli yao wanaimiliki kule Detroit na sasa wamefika kiwango cha kwenda kwenye mashindano ya fainali yatakayofanyishia Chicago, na pale wameshapita na kufuzu kwenye vitengo ishirini na viwili Sasa wanashindana kuanzia upishi uh, wanavyoendesha hoteli yao ama mgahawa wao mm -hmm. Na tunawatakia kila la heri, wakiwa kwamba walifika hapa wakiwa kama wakimbizi na kupiga hatua kama hizo. Pia hongera kwao kabisa kwa kuinua uh, bendera ya Afrika hapa Marekani, jambo kubwa sana. Itabidi kama utupate nafasi tuwatafute hawa tuonge nao, lakini mda ndio hivyo unakimbia. Tukamlishe express kutoka Washington DC, langu jina Sande Shomari, upande wa pili Aida Isa fundi mitambo, kila asanteni na kwa herini, Jumaa njema.