sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa mbili afrika ya kati hapa washington saa nane za mchana zifuatazo habari za dunia msomaji wako sandey shomari rais wa marekani joe biden amekutana rais wa ukrain volodimir zelenski jijini paris hii leo ijumaa na kutangaza msaada mpya wa silaha wenye thamani ya dola milioni 225 mkutano huo umefanyika pembezoni mwa sherehe za kumbukumbu ya D-Day. Hayo yalikuwa mazungumzo yao ya kwanza ya ana kwa ana toka Zelenski alipotembelea Washington mwezi Desemba, wakati wawili hao walipokabiliana upinzani wa chama cha Republican katika kutoa msaada zaidi kwa Ukraine. Watakutana tena wiki ijayo katika mkutano wa G7 nchini Italia, huku mataifa tajiri yakijadili kutumia mali za Rusia zilizoshikiliwa za za baada ya uvamizi wa Ukraine bara dola bilioni 50 kusaidia Ukraine. Zelenski aliyeambia roiters mwezi uliopita kwamba nchi za magharibi zinachukua muda mrefu kufanya maamuzi kuhusu misaada. Wanajeshi wa jeshi la anga ya Ukraine wametungua makombora yote matano na 48 mengine kati ya 53 ya ndege zisizo na rubani katika mikoa 9 wakati wa shambulizi la usiku la Russia, jeshi la Ukraine limesema Ijumaa. Wanajeshi wa Russia walishambulia Kiev na ndege isizo na rubani pamoja na makombora ya Kh-101 na Kh-555 na KH na kusababisha moto katika moja ya maeneo ya kiwanda, kwa mujibu wa mkuu wa mkoa huo. Huduma za dharura zilifanya kazi kuzima moto huo leo asubuhi bila kuripotiwa kwa vifo. Gavana wa mkoa wa kakiv Ole Seynuchbov amesema ndege isiyo na rubani ilishambulia na kuharibu madirisha ya takribani majengo matatu ya makazi ya watu na kuharibu ofisi ya posta miongoni ya miundombinu ya hapo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waasi wa Hudhi wa Yemen wanaungwa mkono na Iran wanawashikilia zaidi ya wafanyakazi kumi na wawili wa kutoa misaada wakiwemo wafanyakazi wa Umoja Mataifa katika msako ulioratibiwa. Chanzo cha kidiplomasia na mashirika yasiyo ya kiserikali ya Yemen walisema wali takriban wafanyakazi kumi na nane wa misaada wa Yemen walitekwa nyara katika maeneo manne yanayodhibitiwa na waasi katika nchi hiyo yenye vita. Shirika la haki za kibinadamu la Yemen Mayun limesema likiorodhesha wafanyakazi kumi kutoka mashirika ya Umoja Mataifa. Chanzo cha kidiplomasia ambacho kilizungumza kwa sharti la kututajwa pia kiliambia AFP kwamba zaidi ya wafanyakazi kumi wa misaada, wakiwemo wafanyakazi, wafanyakazi wa Umoja Mataifa waitekwa nyara Alhamisi wanaharakati wa unga mkono wa demokrasia nchini Sudan Ijumaa waripoti takriban watu 40 wameuawa katika shambulizi lililotokea jana na wanamgambo wa kikosi cha dharura mjini Omduman, huu ukiwa ni mji pacha wa Khatum. Sudan imeharibiwa na vita toka Aprili 2023 baada ya mapigano kuzuka kati ya jeshi linaloongozwa na mkuu wa jeshi Abdul Fatah Al Burhan na kikosi cha dharura kinachoongozwa na naibu wa zamani wa Burhan, Mohamed Hamdan Daglo. Kundi la Karari, mojawapo ya mamia ya makundi ya Sudan yanayounga mkono wa demokrasia, ambayo anaratibu misaada kote Sudan, limesema RSF ndiyo iliyohusika na shambulizi baya la Alhamisi huko Omdurman. Shambulizi hilo la makombora limefanya siku moja baada ya RSF kushutumiwa kuwaua zaidi ya watu 104 wakiwemo watoto 35 siku ya Jumatano katika shambulizi katika kijiji cha Wad al Nura katika jimbo la Aljazira kusini mwa Khartum. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwa heri kwa sasa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika Washington DC ni meza ya waandishi, ambapo huwa tunazungumza kwa kina kuhusu mambo ambayo yanajiri na ambayo yamekuwa yakitanda kwenye vyombo vya habari. Katika kushiriki leo, nina wanahabari wenzangu watatu. Ninaye Halifa Said akiwa Tanzania, mwanahabari kutoka Tanzania. Ninaye Eric Kadenge, mwanahabari wa siku nyingi kutoka Kenya, ambaye sasa uh -huh. hivi yuko hapa Marekani katika chuo kikuu cha Howard na vile vile ninaye Kamau Wanderi ambaye ni mwanahabari kutoka Nairobi, kutoka kule kwenye kampuni ya Nation Media Group uh, upande wa Taifa Leo, na tunazungumzia maswala ambayo yanaendelea kutanda, mojawapo yakiwemo, ikiwemo ziara ya viongozi wa Afrika huko Korea Kusini, vilevile vile kuna mkataba wa amani unaoendelea kujadiliwa huko Gaza, na pia siku ya kimataifa ya mazingira imesherehekewa Juni tano, yaani wiki hii, kukiwa na masuala mengi na mapendekezo ambayo yameendelea kushughulikiwa. Basi bila kupoteza wakati, moja kwa moja mimi nayeongoza kipindi, jina langu Harizon Kamau na nitaanza na ndugu yetu Halifa Said ukiwa Tanzania. Uh, tumeona kwamba viongozi wengi tu takriban ishirini wamekuwepo ama zaidi ya ishirini na tano wamekuwepo kule Afrika, uh, kule Korea Kusini wakijadilia kuhusu uh, mikakati ya ushirikiano. Korea Kusini imeahidi hela nyingi tu kwa Afrika kupitia Benki ya Maendeleo ya Afrika na tunafahamu kwamba mataifa ya kiafrika yamekuwa na marafiki wengi tu. Kumekuwa na China, kumekuwa na Rusia, kumekuwa na Marekani na mataifa mengi tu. Kwa mtazamo wako kama mwanahabari, je, unaona kama huu ni mwamko upi kuelekea Korea Kusini, ambapo mataifa yote haya, viongozi wengi tu walisafiri kwa pamoja na wote wakarai Korea Kusini kuwekeza ndani ya Afrika? Je, mtazamo wako unaona kama huu ni mwamko wa aina gani? Asante sana Kamau. Mambo mawili kwa haraka harakaharaka, jambo la kwanza ni kwamba tukio hili limewaonyesha uh, waafrika nafasi ambayo nchi zao ipo, uh, kwamba miaka takribani hamsini iliyopita au sitini iliyopita Korea na nchi nyingi za Afrika kusema kweli hazikuwa na utofauti sana kiuchumi, lakini miaka hamsini baadaye au sitini baadaye tunaona kwamba Korea inaweza kuwakusanya viongozi wote takriban wote wa Afrika na kuwapeleka mjini Seoul, na kuambia habari za za kuwaletea maendeleo au za za kufanya kama hivyo. Hii ni kwa sababu Korea na serikali yake au serikali zake ambazo imekuwa nazo tangu ijipatie uh, uhuru au tangu iwe jamhuri ya Korea, wameweza kuchukua uh, kubuni na kutekeleza mikakati ambayo imejikomboa yenyewe kama nchi lakini na watu wake kutoka kwenye umasikini, na sasa ipo katika hali ya kiuchumi ambayo inaweza kuwa na jeuri au kiburi au ujasiri eh, wa kutamani kusaidia nchi nyingine. Nchi nyingi za Afrika, nikizungumzia kwa mfano kama hapa kwetu Tanzania, haipo katika nafasi hiyo, na ni kitu cha ajabu kwa sababu ukilinganisha utajiri ambao Tanzania iko nao Aa, na mazingira yake ambayo Tanzania iko nayo. Tanzania haijawahi kupigana vita kama Korea Kusini ambavyo imewahi kupigana, lakini ndo, sisi tuko hapa leo tunategemea mikopo kutoka Korea Kusini na sisi hatuwezi kuomba mtu yeyote mikopo. Kwa hilo nadhani ni funzo kubwa sana. Sisi kama Waafrika tunaliona kwamba wenzetu walijiinua wakapigania nchi zao, sasa hizi zipo katika nafasi za kuwa tayari kutusaidia sisi. Jambo la pili la haraka haraka ni kwamba matukio kama haya, kwa mfano kama hili la Korea, linathibitisha au linadhihirisha ule usemi maarufu unaoendelea hivi sasa kwamba kila mtu duniani ana mpango kuhusu Afrika isipokuwa Afrika yenyewe. E, tunaona sijui India Afrika sami, sijui Korea Afrika sami, China Afrika sami, Japani Afrika sami, lakini hatujawahi kuona Afrika for Afrika sami. Eh, uh, na kwa hiyo kuna watu China, Korea Kusini, sasa Japani, Uturuki, eh, Marekani, Uingereza, EU wote hawa wana mipango kuhusu Afrika isipokuwa Afrika yenyewe. Afrika haina mpango wowote eh, sisi hapa tuna umoja wa Afrika ambao akili ya kawaida ingekuambia kwamba ndiyo ingeialika Korea Kusini kuja Afrika kuzungumza na Waafrika kwenye bara la Afrika, lakini imetokea vinginevyo. Eh, tumekusanywa sisi tumepelekwa mjini, so kitu ambacho kidogo kinakupa simanzi na kuona kwamba safari kusema kweli ya kujikomboa na kufikia mm -hmm. hatua tunazo tunazozitamani itachukua muda mrefu sana kuliko vile mwanzo tulivyofikiria. Kamau, nikija kwako kuna zaidi ya bilioni kumi za dola ambazo Korea Kusini iliahidi na mataifa haya mengi ya Afrika, ambapo viongozi walizungumza, viongozi kutoka mataifa hata ya Afrika Mashariki na kule Afrika Magharibi wengi wao walionekana kuzungumza kwa sauti moja kwamba wote wanaalika taifa hilo Afrika. Je, unaona katika Afrika yenyewe mataifa ni kama yamefika kiwango cha ku, kuwa kitu kimoja na kusikilizana kama bara moja na kualika rafiki mmoja kuja kuwekeza Afrika? Unaona kama kama uhasama kati ya ya mataifa ya Kiafrika ni kama unamalizika, tukiangalia uh, kwa mtazamo wa kiuchumi? Kuna migawanyiko kweli iliyobaki Afrika? Na, asante sana Harrison kwa hilo swali. Uh, ukweli ni kwamba ni kama kwamba ni kama kwamba mataifa ya Afrika yameanza kuonyesha umoja wa aina fulani katika masuala ya kiuchumi. Manake ukiangalia kwanza ule mkutano uh, nadhani kulikuwa na matarajio kwamba uh, zaidi ya marais arobaini na nane wangehudhuria, lakini sijui uh, sidhani kama hiyo idadi ilifika, lakini eh, idadi tu kubwa ya marais waliweza kufika katika kile kikao na huu mkutano ama hili kongamano la Korea kati ya kati ya Korea Kusini na Afrika ni linafuatia makongamano mengine ambayo tumekuwa tukishuhudia makongamano baina ya uh, Afrika na Uchina, Afrika na Amerika, Afrika na Uturuki, Afrika na Urusi na, mako, na ma, makongamano mengine ambayo yamekuwa kizishiriki, yakizishirikisha nchi za Afrika na nchi, uh, uh, nchi zilizokuwa kiuchumi duniani na hata ikiwa kumekuwa na hofu kwamba eh, huu mwingiliano ama eh, uh, huu ukosefu wa umoja wa kisiasa ama ukosefu wa msimamo wa Afrika eh. Kwa mfano uh, kwa mfano kumekuwa uh, na nadhana na kwamba uh, Afrika eh, ama kwa mfano uwepo uh, wa Amerika na uwepo wa u, Uchina nchini, uh, barani humu uh, kumekuwa kukileta migongano ya kisiasa, lakini sasa u uh, huu moja huu moja ambao tuliona ama ambao tumekuwa tukishuhudia, eh, nchi hizi ziki- uh, zikihudhuria haya makongamano uh, zinaonyesha kwamba eh, yanaashiria kwamba uh, uh, kwa namna fulani nchi hizi zimetambua changamoto hasa za kiuchumi ambazo zikabiri na tayari zimeanza kuungana ili kutafuta E, msaada e, e, ili kutafuta msaada ama mkwa, m, ule e, msaada wa kifedha ili kuweza kujikwamua, manake hata tukiangalia ile uh, ile uh, orodha ya masuala ambayo uh, ya masuala ya uh, e, e, ule msaada wa kifedha ambao uta, uta, utaangazia kwa mfano ni kama teknolojia, e, uchumi wa kijani uh, masuala uh, uh, uh, uh, fiber optic, yani huu hu, hu, hu, um, mfumo wa wa waku, kusambaza mtandao ni masuala yanayounganisha ama ni masuala yanayounganisha haya mataifa ma, ma ya Kiafrika. Kwa hivyo, eh, kwa mimi, kwa maoni yangu ni kwamba eh, mataifa ya Afrika yamechangia yametambua me, ya kwamba eh, tukiungana tunaweza kuchuma kutoka kwa Amerika mm-hmm, tukiungana tunaweza kuchuma kwa uh, Uchina tuki, tukiungana tunaweza kuchuma kwa eh, Urusi na kwa hivyo eh, kwa maoni yangu hapa ni kwamba mataifa ya Afrika yametambua yame, yame eh, changamoto ambazo zimeyakabili na no. yametambua pia kwa kupitia umoja ni kupitia umoja eh, pekee ambapo yanaweza yakachuma kutoka mataifa eh, yaliyostawi kiuchumi eh, kama vile ah, niliyoyataja hapo juu Uchina ah, Urusi eh, Japan eh, Uturuki na kadhalika. Asanti sana uh, Kadenge. Tumeona viongozi wengi wa kiafrika ndio walikuwa kule Korea Kusini. Unafikiri kwamba wananchi wa kawaida wanahusishwa, huwa wanaelewa mikataba hii? Kuna uhamasisho miongoni mwa watu wa kawaida kuelewa? Je, viongozi wetu wamesafiri, wametia saini mikataba, mikopo inaingia, kuna umuhimu wa kuelimisha na kuwahusisha wa wananchi wa kawaida kuelewa masuala haya? Asante sana bwana Harison. Kwa maoni yangu, nadhani ni ya kwamba mwananchi wa kawaida huwa hawahamasishwi kuhusu mikutano hizi kwa undani. Huwa hawahamasishwi kuhusu yale yote ambayo yanahusu um, mambo ya kuomba pesa kutoka nje na ulipaji wake na kadhalika. Kwa hiyo kuna, kuna, kuna changamoto hapo, kwa sababu nikiona kama kule kwetu Kenya wanasiasa ama viongozi watasema tu kwamba wamealikwa mkutano na wanaenda kwa mkutano huo na watakuja na marupurupu na mabilioni ya madola lakini yale ya, ya, ya ndani katika hiyo mikataba huwa hawaelezwi, na hapo kunaweza kuwa kuna shida, kwa sababu ukiangalia kwa mfano kama nchini Kenya, utaanza kusikia viongozi wakisema tunataka kuongeza ushuru, kwa sababu tuko na haya madeni ya hapa na pale, lakini wakati ule wa kupata hizo ma, ma, ma, ma, milioni za madola kama vile ambavyo umetaja, uh, nchi ya Korea ime, imeahidi bilioni kumi kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini. Kuwa mambo hayaelezwi kwa uwazi na kwa undani kwa wananchi ambao mara nyingi huwa ni wenye kulipa uh, hayo madeni. Uh, kwa hakika kweli hili ni jambo ambalo linaweza likachukua muda mrefu katika kulijadilia na kidogo tu tunapokamilisha kuhusu mada hii ya uh, Korea Kusini, labda nikueleze tu kwamba mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Musa Faki, wakati wa kikao hicho alisema kwamba biashara kati ya mataifa ya Afrika na Korea Kusini ingali bado kubwa na kuna nafasi kubwa ya kuikuza. Nikiangalia Mfalme Mswati wa kule Swatini alisema kwamba Waafrika wako huru ama wana mikono ambayo wamekaribisha Korea Kusini mahali popote barani Afrika kuwekeza, wakati kiongozi wa Togo uh, naye akisema kwamba amekaribisha taifa hilo na kwamba taifa lake la Togo limefungua mikono yake kwa uwekezaji wa Korea Kusini, huku rais wa Alasan Alasanaitara naye akasema kwamba mkutano huo umebadili mwelekeo na mtazamo wa kibiashara kati ya Afrika na Korea Kusini. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika kipindi ni Kwa Undani, ikiwa ni meza ya waandishi wa habari, tunapoendelea kuzungumza na wageni wetu waandishi wa habari Halifa Said, mwandishi na mwanahabari kutoka kule Tanzania akiwa Dar es Salaam, bwana Eric Kadenge akiwa hapa Marekani, mwanahabari wa siku nyingi kutoka Kenya, naye Kamau Wanderi, pia mwanahabari kutoka Nairobi. Na moja na kwa moja tutaelekea kwenye mada ya pili, ambapo tunaangalia uh, mkataba wa sitisho la mapigano huko Gaza. Kumekuwa na mazungumzo mengi tangu vita vilivyoanza mwaka uliopita kati ya Israeli na Gaza na kumekuwa na mazungumzo mengi na majaribio ya mazungumzo ya ya kusitisha amani, ya kusitisha amani mapigano, na baadhi yamefaulu kwa siku chache tu. Sasa hivi kuna mkataba ambao unazungumziwa ambao unaongozwa ama kuidhinishwa na rais wa Marekani Joe Biden, na kwenye mstari wa mbele miongoni mwa wale ambao ni wapatanishi ni Qatar na vilevile vile, kuna Israeli yenyewe na Hamas, lakini kufikia sasa bado kuna tatizo kwa sababu Uh, masharti ya Israeli hayakubaliki kwa ku Hamas Hamas nayo na pia haikubaliani na Israel. Mmojawapo, Israeli inasema kwamba sitisho la mapigano halita kamwe halitakuwepo kwa sababu uh, mazungumzo yakiendelea, wao wataendelea na mashambulizi yao, kwa sababu lengo lao ni kuhakikisha kwamba wameangamiza kundi la Hamas, kwa kuwa hawatambui utawala Hamas. Hamas kwa upande wao wanasema lazima kuwe na sitisho la mapigano tunapozungumza, lakini na Israeli inasema kwamba lazima mateka wote waachiliwe wawe hai au wawe wamekufa, lazima wote waachiliwe kama mojawapo ya masharti ya kusitisha mapigano. Lakini je, hili lote likiendelea ama haya yote yakiendelea, vita bado vingali vinaendelea. A, kwako Kadenge, nikianza na wewe, hali ya kuvuta ni kuvute kati ya Israel na Hamas na sitisho la mapigano, kwako unaona hali ikiwa vipi sasa hivi? Kwangu naona kama mambo yataendelea kuwa ni magumu kwa sababu ya misimamo hiyo mikali ya pande hizo mbili, yani Israeli na Hamas. Jambo la kwanza ambalo linanishangaza na pengine linashangaza wengi ni kwa kuwa tamko hili ya sitisho la mapigano limetoka kwa kwake Biden wa Marekani badala ya kutoka kwake Netanyahu wa Israel. Kwa hivyo hata hilo tu peke yake ukit, ukilitazama kwa undani linakuacha na maswali mengi. Kwa nini ni Biden anaongea badala ya Netanyahu. Mtu anaweza kosa kuamini nia ya Israel ikiwa wenyewe hata hawafungui mdomo wao kutamka ya kwamba tungependa kuwa na masitisho uh, ya vita hivi. La pili uh, Biden anajipata katika hali ngumu ambapo huu ni mwaka wa, huu ni mwaka wa, wa kupigaji kura uh, hapa nchini Marekani na lazima anatafuta njia ya kuwafurahisha pande zote mbili katika uh, uania, uaniaji wake wa urahisi ili aweze kupata uh, hatami ingine ya pili. Na kwa sasa, maoni ya watu kuhusu uongozi wa Biden yameshuka kabisa hapa Marekani. Kwa hivyo kuna hilo changamoto, naye uh, Netanyahu changamoto yake ni kwamba akikubali kusitisha vita hivi, kuna baadhi ya viongozi katika serikali yake ambao wamemwambia ya kwamba hawataendelea kufanya kazi naye kwa sababu wana mtazamo ule mkali wa kusema ya kwamba hakuna kuongea na Hamas na hakutakuwa na sitisho hili. Kwa hivyo, viongozi hawa wawili wana shida na wana shida ya kujaribu kuangalia suala hili kwa pande nyingi, ikiwa ni kisiasa, ikiwa ni katika hudumisha amani au uelewano na mataifa majir, uh, jirani. Kwa hivyo hayo ndio maoni yangu, lakini inaona ya kwamba bado kuna changamoto kwa viongozi hawa wawili. Asante. Aha, tukija kwako Bwana Said ni kwamba kuna hali ya kufikiria kwamba labda pengine Gaza, vita vya Gaza vitakapomalizika, uh, vita utawala utakaopewa pale ni utawala wa Palestina na Israeli imesema kabisa kwamba haitambui uh, Hamas, na kwamba nia yao ni kuangamiza kabisa kundi la Hamas. Je, unapotazama kwa mtazamo wako wewe tu kama mwanahabari, unaona kama sitisho la mapigano lingejadiliwa kwa kuzingatia kwamba Hamas bado itaendelea kubaki hata baada ya mapigano, ama labda pengine inakuwa vigumu kumaliza vita hivi kwa kuwa Israeli inasema kwamba lengo lake ni kumaliza au kuangamiza kundi la Hamas kabisa na kuleta utawala wa Kipalestina? Hapo nao utasemaje? Kusema kweli, Israel haiko katika vita na Hamas. Israel ipo katika vita na Wapalestina. Unajua hata Mwingereza hakuwa katika vita na Maumau. Mwingereza alikuwa katika vita na Wakenya. Eh, Mkaburu hakuwa na vita na Umkhonto we Sizwe. Eh, Mkaburu alikuwa na vita dhidi ya Uh, wa Afrika Kusini. Kwa nadhani hilo ni jambo muhimu sana la kuliweka wazi kwanza, na hapa, kama ambavyo umezungumza kwenye utangulizi wako, tunaona kabisa kwamba Israel wenyewe, eh, ndio ambao na na na na na na, na, na inashangaza kwa sababu wao hili u, ni ni, ni pendekezo lao ni mkataba wao waliotengeneza wao wenyewe, na in, uh, inadhihirisha nia yao kwamba Uh, licha ya kwamba wao ndio walioutengeneza, lakini wao ndio wanaokataa. Na tunaona Hamas ambao Israel pamoja na washirika wake, ambao pamoja na Marekani na Rais Biden yeye mwenyewe na mataifa mengine ya Magharibi, wamekuwa wakijaribu kuonyesha kama wao ndio uh, washenzi, yaani sio wastaarabu, hawakubali mazungumzo wao wanakubali mazungumzo lakini Israel inakataa kufanya mazungumzo na Israel inakataa kufanya mazungumzo kwa sababu lengo lake liko wazi kabisa, kwa sababu wanataka kuwamaliza wa Palestina waliopo katika eneo la Gaza ili waigeuze Gaza kama ilivyo West Bank, eh, wajenge makazi pale ya kilowezi eh, wa, wa, wa ya, wa, wa, wa Zayuni, waende pale wakajenge waka makazi wakakae pale kama tu ambavyo inafanyika West Bank. Kwa hiyo lengo Lengo la Israel wala sio kusitisha mapigano wala sio kusitisha uh, kusitisha vita lengo ni kuhakikisha kwamba inaondosha kila mtu kwenye eneo la Gaza au kwenye ukanda wa Gaza wa Palestina wote wanaondoka kama wanaenda Egypt au kama wanaenda Jordan au kama wanaenda Qatar au kama wana wanaenda nchi nyingine za za, za za za Kiarabu ili Gaza ibaki tupu na tayari kuna mipango wana, wana fikiria kujenga villas, bungalows, mahoteli kulifanya kuwa eneo la kilowezi. Kwa nadhani hilo ni ni muhimu sana tuka- mm -hmm. uh, tukalifahamu kwamba uh, uh, hilo ndio lengo la Israel. Israel hana lengo la kusitisha mapigano hana lengo la kusit, la kufanya mazungumzo na Hamas. Wao lengo lao ni kuhakikisha kwamba wanaua, wanaondosha kila mtu ambaye yupo kwenye eneo la ukanda wa Gaza na kutekeleza malengo yao ya kilowezi kupanua makazi ya kilowezi ili uh, eneo la, la, la Gaza Strip liwe kama uh, chini ya utawala wao kama ilivyo tu West Bank na maeneo mengine A, Kamau. Kwa kifupi Rais wa Misri Fattah el-Sisi hivi karibuni alisema kwamba hata kama kutakuwepo na sitisho la mapigano yeye kama rais wa taifa jirani, angependa kuona wale wa Palestina walioko Gaza wakibaki kwenye makao wao na kamwe wasiondolewe, akisema kwamba hata baada ya mapigano wana haki ya kubaki kule ambako wanaita nyumbani. Lakini ukitazama, je, unaona kama jamii au jumuia ya kimataifa ina lengo la kuhakikisha kwamba Hamas hata baada ya mapigano itaendelea kubaki, Gaza itaendelea kubaki kama ilivyo? Na iwapo itaendelea kubaki, je, hata baada ya sitisho la mapigano Hamas watatambuliwa kimataifa kama mamlaka inayohitaji ama inaweza kuwa Uh, inaweza kuaminika na uongozi wa, wa eneo lao la ukanda wa Gaza. Jambo la kwanza ni kwamba kauli ya rais wa, wa Misri ni kwamba kwanza eh, wanamgambo wa, wa Hamas ndio wame, wamekuwa wakilaumiwa. Kuna hili kundi la Muslim Brotherhood ambalo kwa kweli ndilo limekuwa likilaumiwa kwa kutekeleza ma mashambulio ya uh, ya kigaidi baadhi ya vitendo vya kigaidi nchini Misri na hao wanamgambo kwa namna moja wamekuwa wakihusishwa wanamgambo wana, wana wa Hamas na makundi ya kigaidi yaliyo katika ya, ya, yaliyo katika ukanda wa Gaza. Kwa hivyo hiyo ni jambo la kwanza ambalo linaonyesha kwamba Misri haiko tayari. Msimamo wa Misri ni kwamba Wapalestina waendelee waendelee kubaki katika ukanda wa Gaza. Uh, pili ni kwamba mataifa baadhi ya mataifa ambayo yalikuwa shirika wa uh, ama ambayo yamekuwa yakionekana kama ni washirika wa Israel kwa mfano Kenya na baadhi ya mataifa uh, barani Afrika yameonyesha msimamo uh, hata ikiwa baadhi ya viongozi uh, kwa mfano rais uh, William Ruto amekuwa akitoa kauli uh, kwamba Kenya haiegemei upande wote na ime, i, inataka ku, inataka hali ya amani idumishwe, uh, ukweli ni kwamba baadhi ya ma, uh, mataifa hayo bado ni washirika uh, kiundani bado ni washirika wa wa Israel keza kwake hakujajitokeza haku, wazi wazi ni kama vile ma, marekani Marekani ina, ni wazi kwamba ni mshirika wa karibu sana wa Israel na hata eh, rais Biden kusema uh, kuonyesha ku, ama kuongoza uh, ama kutia saini mkataba wa, wa amani wa kuanzisha mchakato wa, wa kutafuta amani eh, katika uh, ukanda wa Gaza eh, ikiwa eh, waziri mkuu wa Israel mwenyewe eh, Benjamin Netanyahu hajajitokeza wazi. Eh, ni kusema kwamba bado ni kama kuna hali ya ati ati na kwa, kwa hivyo zile juhudi hazitafaulu ah, Tena hii si mara ya kwanza ambapo tunaona juhudi ah, za kumaliza eh, hivi vita Uh, kuna mkataba ambao nadhani uliwahitiwa uli, saini kuna mkataba ambao uliopo eh, na unatambuliwa na umoja wa kimataifa ukitambua kwamba Palestina ni taifa huru, lakini licha ya mkataba mingi eh, licha ya mkataba huo na mikataba mingi ambayo imekuwa ikitiwa saini kila eh, wakati eh, mapigano yanapozuka bai, baina wa, eh, wa Palestina na Israel eh, ni kwamba Uh, ile mikataba imekuwa ikidumu tu kwa muda alafu baadaye pande zote mbili zina zinavuruga zina eh, yale masharti ambayo yanapitishwa. Kwa hivyo uh, hata ikiwa eh, kutakuwa na huu mkataba ambao unaongozwa na Biden bado kitakuwa kibarua kigumu eh, cha jamii ya kimataifa eh, ku, kuendesha na nadhani uh, kile ambacho kimesukuma kime baadhi ya nchi kuonyesha kama ni kama zimeanza ku Uh, kuona vile hali ilivyo uh, ukanda wa Gaza ni hali ya kibinadamu vile ilivyo no. Maanake kuna picha ambazo zimekuwa zikiwekwa ziki, ziki, ziki mitandaoni, zinaonyesha kwamba eh, hata makundi ya kutoa misaada ya, ya kibinadamu hayawafikii wale waathiriwa wa, wa, wa mashambulio ambayo yamekuwa yakitekelezwa na ndege za kivita za no. Israel, za Israel no. eh, kwa hivyo uh, kifupi ni kwamba eh, itachukua ita, ita juhudi za pande zote Ku, kuondoa zile tashwishi zilizo nazo ili kuhakikisha kwamba e, hali ya kibinadamu e, iliyo e, katika Gaza imesuluhishwa, ime ime na kuna m, ile mipaka ambayo iliyopo baina ya Israel na o, taifa, taifa huru la Palestina imetambuliwa. Ime asanti sana na shukuru. Naona muda wetu umekimbia mno, huenda hata tusiweze kumaliza yote tuliyopanga kujadiliana, lakini nawashukuru sana Alifa Said mwanahabari kutoka Tanzania. Uh, Eric Kadenge mwanahabari wa siku nyingi kutoka Kenya, aliyeko hapa Marekani, na vile vile mwanahabari Kamau Wanderi akiwa Nairobi. Jina langu Harrison Kamau na leo hii tumekuwa kwenye meza ya waandishi tukizungumzia ziara ya viongozi wa Afrika huko Korea Kusini ambayo imemalizika ama imekuwepo wiki hii, na vilevile vile tunazungumzia kuhusu mashauriano ya kuleta sitisho la mapigano huko Gaza, lini kifanyike, nini matarajio, labda pengine itakuwaje katika siku za nyuma. Nawashukuru wenzangu kwa kushiriki kwenye meza ya waandishi, na hadi wakati mwingine, kutoka hapa Washington DC nasema kwaheri ya kuona.