Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni siku nyingine tunayokualika katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo tunaangazia maadhimisho ya siku ya mazingira duniani, na katika sehemu ya pili tunaangazia siasa za Afrika Kusini, wakati huu chama cha ANC kinatafuta ushirika wa kuunda serikali. Jina langu ni Huba Abdi, karibu. Leo tunaanzia kuangalia maadhimisho ya siku ya mazingira duniani na pamoja na siku ya bahari duniani. Sherehe hizi zinafanyika mataifa mengi ulimwengu yakishuhudia athari za mabadiliko ya hali ya hewa na maafa kadha wa kadha. Colin Sadede na Amina Chombo wanaangazia siku hizi muhimu katika kitengo hiki cha kwa undani kutoka studio zetu za Mombasa. Ulimwengu unaungana wiki hii kuadhimisha siku ya mazingira duniani pamoja na siku ya bahari duniani. Sherehe hizi ambazo mojawapo imefanyika hivi leo, na ya pili kufanyika tarehe nane mwezi huu Juni, zinalenga kuangazia mazingira na kuyaweka safi na kuyaweka katika hali nzuri na bora kwa matumizi ya binadamu. Kwa maadhimisho ya mwaka huu ya siku ya mazingira imekuwa chini ya kauli mbiu kwamba kurejesha hali ya awali ya ardhi kukabiliana na jangwa na pia ukame, hii ikiwa ni jitihada kubwa zaidi kwa sehemu mbalimbali nchini Kenya. Kando na hayo, sherehe za bahari duniani kufanyika siku ya Jumamosi tarehe nane itakuwa chini ya kauli mbiu kuzidisha juhudi za kuimarisha hali ya bahari na mazingira, yote haya yakiwa yanalenga cha kwa kuhakikisha kwamba dunia inabakia salama na mazingira yake yakiwa safi kwa binadamu. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira UNEP, wanasema kwamba uharibifu wa ardhi, ukame, pamoja na majangwa mengine umesababisha hatari kwa afya ya binadamu, ambapo haya yote ya kuunganishwa yamesababisha uhaba wa chakula, mabadiliko ya tabianchi na vilevile vile uharibifu wa bioanuwai. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa linasema kwamba uwepo wa majanga umeathiri mabilioni ya watu kote duniani ambapo wanasema takriban watu bilioni tatu wameathirika uwepo wa ukame wa muda mrefu, mvua zisizo za kawaida na vilevile vile mafuriko ambayo yameshuhudiwa katika maeneo mbalimbali ya dunia. Mkurugenzi wa shirika la UNEP anasema kwamba endapo kauli mbiu hii itazingatiwa na mataifa, e, kote duniani basi itakuwa rahisi kuweza kurudisha bayanuae ambayo imepotea kufikia mwaka 2030. Anasema wakati ambapo ulimwengu unakaribia joto ambalo si la kawaida, ambalo linaendelea kuongezeka katika maeneo mbalimbali, itakuwa vizuri zaidi ikiwa mataifa ambayo yalitoa ahadi ya kurudisha kilomita laki tatu ya mito na vilevile vile hekari milioni mia tatu za maeneo nyevunyevu, itakuwa vizuri zaidi ambapo itapunguza viwango vya umaskini na kupatikana kwa wa chakula hii ikiwa inaambatana na malengo endelevu ya SDG mwaka 2030 huku dunia ikiyo inaendelea kushuhudia mambo mbalimbali mbali kutokana na hali ya mazingira kule nchini india kaskazini magharibi mwa india zaidi ya watu sabini na saba wamepoteza maisha kutokana na joto kali linaloshuhudiwa ni hivi majuzi tu kenya imepoteza takriban watu mia tatu baada ya mvua kunyesha katika eneo la Nairobi, mvua kubwa iliyosababisha mafuriko. Mataifa mengi yamekuwa yakijukumika kujaribu kushughulikia hali ya kuzuia jangwa kupanuka, wakijaribu kutumia kilimo cha kunyunyuzia maji pamoja na kupanda miti. Kenya ikiwa inaendeleza programu ya kupanda zaidi ya miti bilioni 15 katika kipindi cha miaka kumi kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini kwa nia la kuhakikisha kwamba asilimia thelathini ya ardhi nchini Kenya inakuwa iko chini ya miti, kukabiliana na hewa kaa na kuhakikisha mazingira yako sawa. Kote duniani maadhimisho yamefanyika kule Saudi Arabia, ambapo taifa hilo la Saudi Arabia linaadhimisha siku hii ikiwa linakabiliwa na changamoto ya jangwa, na wanatumia fursa hiyo kuweza kurejesha tena ardhi ambayo imebadilika na kuwa jangwa kwa ukubwa zaidi. Nchini Kenya, maadhimisho yakifanyika katika eneo la Embu, wito ikiwa ni upanzi wa miti. Shughuli za upanzi wa miti zikishuhudiwa katika majimbo mbalimbali mbali kote nchini Kenya, huku Pwani ya Kenya ikishuhudia upanzi wa miti ya mikoko katika fukwe za bahari, usafishaji wa fukwe za bahari ili kuondoa mifuko ya plastiki ambayo ni hatari kwa viumbe wa baharini. Daktari Muhamed Pakea ni afisa wa miradi katika shirika la WWF, shirika ambalo linajihusisha na uhifadhi wa mazingira. Hapa anaangazia hali ya mazingira. Mazingira Ha, hayaja kuwa ya kiangaliwa vizuri, na athari zake tunaziona waziwazi kwamba sasa hivi ile mabadiliko tabia nchi ama tunaita climate change imejitokelezea kikamilifu kabisa. Hizi zote zinasababisha maafa makubwa sana. Tuko na sehemu za baharini ambako uh, bahari imeanza kuongeza na kuvunja kingo zake. Hii pia imesababisha kwamba maeneo ambayo yako kando kando ya bahari yameweza kuathirika tangu miji mpaka vijiji. Je, jitihada ambazo zinafanyika, kila siku tunasikia mikutano inaandaliwa, mashirika mbalimbali yanafanya mbali, kazi. Je, imekuwa na faida yoyote? Tunaweza sema ndiyo, kuna kiwango fulani ambacho kinasaidia. Kimeonyesha kwamba athari hizi tunaweza kuzikabili, lakini lazima tuongeze bidii na pia tubadili mifumo yingine ambayo tunaitumia ili tuweze kuwa kufaulu kikamilifu. Kwa sasa bado tuko na pengo ambalo linahitaji kuzibwa kitaalam, kiutendaji. Ukiwa mtaalam katika masuala haya ya mazingira, nini hasa zaidi ambacho kinastahili kufanyika? kwa sababu tumeona kumekuwa na msukumo wa upanzi wa miti uh, na kuna pia vile vile kusafisha fukwe za bahari. Kwanza tunahitaji kushikamana kama wadau katika hii sekta ya mazingira, kwamba tufanye kazi kwa pamoja zaidi na jitihada zetu ziwe zimeongozwa na utafiti ama science, kwa sababu ukiangalia yale tunayoyafanya, mengine yanafanyika bila ya kuwa na udhibiti kiutaalamu. Upandaji wa miti ni kitu kizuri na kinahimizwa sana lakini, upandaji wa miti peke yake hakitasaidia pakubwa. Lazima tufahamu sehemu ambazo hazina miti, labda ni sababu gani zilizoafikia uh, hapo na tuangalie zile sababu, kama tunaweza zisuluhisha utekelezaji na kuhifadhi mazingira. Wakati mwingine tukisema tutaiangalia tu kwa upandaji wa miti peke yake, ina maana tutahitaji wingi wa pesa na wakati, lakini kufaulu hakutakuwa kikamilifu. Kwa hivyo kwanza, tuangazie sababu ambazo zinaharibu mazingira. Kwa hivyo itakuwa si jambo jema kwamba tunaenda kupanda miti kwa msitu, lakini jamii iliyozunguka ule msitu haijaangaziwa kujua kwamba mahitaji yake pale kwa msitu yako namna gani na wapate uh, mambo mbadala ya kufanya na kuacha kutegemea ule msitu ama kuharibu ule msitu. Na pia tukiangalia katika fukwe za bahari kwamba tunazisafisha ni sawa lakini haitakuwa jambo jema kwamba kila mwaka tunapanga kwenda kusafisha kingo za bahari bila ya kujua zile chafu zinatoka wapi na tunaweza kuzishughulikia kinamna gani. Shukrani sana eh, Daktari Muhammad Pakia. Mbali na kuangazia mazingira ya nchi kavu, vilevile ulimwengu pia unaangazia mazingira ya baharini, ambapo bahari hunyonya asilimia thelathini ya hewa ya carbon ambayo inatolewa na binadamu. Zaidi ya watu bilioni tatu wanategemea bahari kwa maisha yao ya kila siku, hii ikiwa ni pamoja na uvuvi, kilimo cha mwani, upanzi wa mikoko, uvunaji asali mikokoni. Licha ya juhudi hizo, bahari imekuwa miongoni mwa maeneo ambayo yamechafuliwa zaidi katika mazingira kote duniani. Joel Oenga ni mwanakijiji katika pwani ya Kenya ambaye amejihusisha na shughuli mbalimbali za kusafisha bahari, japo kwake yeye anahisi kwamba juhudi zao ama juhudi za wanakijiji hazijatambuliwa na mikutano ambayo inaandaliwa katika maeneo mbalimbali kote duniani, ikiwa haina faida, ikiwa jamii haitahusishwa kikamilifu. Bahari iko chafu, uzuri wa bahari. Unajua bahari vile nimeona, iweki kitu kwa bahari, lazima itoe nje. So every kila mawakati maji ikienda, tukianza kuokota tutaokota tans. So hata tukitoa hapo bila kutafutia stili, itakuwa ni, ni chalenji. Ukiwekwa hapa nje bila kutafutia Unajua, lazima tuitafutie kazi ya kufanya hiyo west. Ukiangalia kwa utafute utafuta, watu ni kama ska, watu wamekaa chini ni kuchora mi, bila wanapata pesa, sio kuimplement ile kitu. Wanaweka mtu anaonasikia, anaanza kumradi kama huu, that's why I'm doing it alone because staki yule. Ataingia aingia, nisaidie niweke duka niandike watu, lakini sio ku, kuniambia nifanye hizo. Pesa haitaingia kwa chini. Kuna mazingira na, yeah, na yeah, wanalipa pesa ya, ya, ya serikali bure. Because at the end of the day kuimplimenti ni nani? Kuna raisi utamuona babarini kuja kuokota ni, ni si so, sisi locals so hii kitu inatakikana sisi tupewe, tupewe jukumu, tupewe nafasi, tupewe uwezo. Kama ni kuokota, tuwe tunaokota, tufanye kazi kama hii, lakini sio watu huko on the top wakienda wanangia huko na mandege hakuna mtu wa chini, sisi tunawaona wa TV wanaenda huko, lakini change ni sisi wenyewe. Tunataka kama ni kuokota plastics, sisi sisi locals, so tunatakana pia vi, tuangaliwe. Lakini sasa utasikia wako Paris, sijui climate what na sijawahi kuona any change. Lakini sasa saa hii hakuna mtu anaweza shughuli, hata uende kwa ofisi ya serikali utaulizwa maswali mengi, wengine wakuambia lete nyanya yako. Sasa hiyo ndio inakuwa shida kwa hii dunia. Joy Lowenga ni mkazi wa pwani ya Kenya ambaye anajihusisha sana kuweka mazingira ya bahari kuwa safi na kutumia taka anazoziokota baharini kutengeneza fenicha mbalimbali mbali ambazo wanaziuza kutengeneza kipato. Mazingira ya hewa ni miongoni pia wa maeneo ambayo yamechafuliwa zaidi, takwimu zikionyesha kwamba hewa kaboni na hewa ya mithen ikiwa ni miongoni mwa hewa zinazochafua mazingira katika kiwango kikubwa. Daktari John Reiche ni mwanasayansi na mtafiti katika maswala ya mabadiliko ya tabia nchi. Mazingira ya hewa yamechafuliwa kupitia kwa shughuli za binadamu, hasa kutokana na uchukuzi, ndege, magari, hata vyombo majini kule, kazi za ujenzi zinazoendelea pamoja na kukata misitu kiholela, ambapo unachangia kwa kiasi kikubwa kuweka hizo gesi joto za methane, nitrous oxide pamoja na carbon dioxide katika anga, na hizi gesi joto zimechangia kwa kiasi kikubwa ongezeko la joto duniani zaidi ya nyuzi moja. Kwa mfano, kuanzia mwaka elfu moja mia tisa hadi mwaka elfu mbili na kuanzia mwaka elfu mbili mpaka sasa hivi naendelea kuongezeka na inakisiwa kuongezeka kwa nyuzi moja nukta tano kufikia mwaka elfu mbili na hamsini. Kwa hiyo ina maana ya kwamba hili ongezeko la joto duniani itasababisha kuweze kuwa na maafa zaidi kama Um, misimu ya mvua kuwa inabadilika, mvua inachelewa kuanza, inaisha mapema ule msimu, kunakuwa na mvua nyingi wakati wa msimu, kama ilivyofanyika hapa Kenya hivi karibuni, hivi majuzi, na hata ongezeko la vimbunga, na kama mvua haipo kunakuwa na ongezeko hali ya kuwa na ukame. Labda daktari, kumekuwa na shinikizo kwa mataifa ya Afrika ambayo yanadai kwamba hao hawachafui sana mazingira, kwamba wapewe ruzuku kidogo ya kifedha kutoka kwa mataifa yaliyoendelea. Je, unadhani hii ni msingi ambao utakuwa unaweza saidia dunia, utaweza kusaidia dunia, kwa sababu chochote unachokifanya uh, kwa ajili ya kuweza kutunza mazingira ni muhimu. Haba na haba hujaza kibaba. Kwa hiyo haya mataifa tajiri duniani yakitoa misaada ya, ya kifedha pamoja na hata kitaaluma, yani aeza kutoa wataalam, yatasaidia katika, kwa mfano, kuweza ku tengemeamiti ya kuweza kupanda miti kwa sababu miti hii inasaidia katika kuweza kutoa hizo gesi joto hasa kama kutoka angani na kuirudisha kwenye miti. Jambo la pili ni kwamba hii misala inasaidia katika kuweza kuweka miundo mbinu ya kutumia kawi ya sola jua pamoja na hata upepo wind power ili kupunguza hiyo uh, hali ya kutegemea uh, kwa mfano ajili ya kuweza kurejesha umeme. Daktari John Reche, mtafiti wa masuala ya mazingira na mabadiliko ya tabia. Katika sehemu ya pili, katika sehemu ya pili tunaangazia siasa za Afrika Kusini baada ya uchaguzi mkuu ambapo chama kikuu cha ANC kimepata kura chache za kuunda serikali na italazimika kuingia katika ushirika na vyama vingine. Edli Gongo ameangazia hili kwa kina nchini Afrika Kusini, ambapo Rais Cyril Ramaphosa wa taifa hilo ametoa mwito kwa vyama vya kisiasa kuweka kando tofauti zao na kufikia maridhiano ya kuunda serikali ya kwanza ya mseto katika taifa hilo lenye mfumo changa wa kidemokrasia. Kiongozi huyo alitoa mwito huo jana Jumapili mara tu baada ya tume ya uchaguzi kutangaza kwamba hakuna chama kilichopata wingi wa kura kuunda serikali peke yake, na hivyo kwa mara ya kwanza mazungumzo yanaanza kuhusu ukurasa mpya wa taifa lenye uchumi mkubwa barani Afrika. Abdu Shakur Abuda anasimulia zaidi juu ya hatua zitakazofuata baada ya matokeo hayo. Tume ya uchaguzi ya Afrika Kusini ilitangaza matokeo ya uchaguzi wa Mei 29 inaonyesha kwamba chama tawala cha, cha African National Congress kimepoteza ki wingi wake wa viti kwa mara ya kwanza baada ya miaka 30. Kulingana na matokeo hayo, chama hicho kimejipatia viti 159 kati ya viti 400 vya bunge kutokana na asilimia 40 za kura chama kimepata. Nafasi ya pili imechukuliwa na chama cha siasa za kati na kulia cha Democratic Alliance kilichopata viti 87 kutokana na asilimia 22 za kura. Nafasi ya tatu ilichukuliwa na chama kipya cha Umkhonto wa Sizwe MK kinachoongozwa na rais wa zamani Jacob Zuma. Kulingana na mfumo wa uchaguzi wa Afrika Kusini, vyama vinapata viti kulingana na asilimia za kura vinavyopata mara baada ya matokeo kutangazwa, rais Mafosa amesema wananchi wameamua, kwa hivyo ikiwa wanapenda au la, wameshatoa kauli yao na hivyo kuwahimiza viongozi kufanya kazi pamoja kwa maslahi ya wananchi. Kile ambacho uchaguzi huu umebaini wazi ni kwamba watu wa Afrika Kusini wanatarajia viongozi wao kufanya kazi pamoja kutekeleza mahitaji yao. Wanatarajia vyama ambazo wamevipigia kura kufikia maelewano, kutanzua tofauti zao, kuchukua hatua na kufanya kazi kwa pamoja kwa masilahi ya kila mtu. For the good of everyone. Kwa vile chama cha NC ndicho kilichopata wingi wa kura, kinalazimika hivi sasa kufikia makubaliano na chama au vyama vingine kuunda serikali ya mseto kwa mara ya kwanza na kutawala kwa pamoja na kumteua tena Rais Ramaphosa kwa mhula wa pili au mtu mwingine. Ramafosa alitoa wito huo akifahamu kwamba kuna kazi kubwa inayowasubiri kwa vile tayari kumejitokeza hoja juu ya ikiwa serikali ya muungano inaweza kufanya kazi. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Joseph Stenhuisen alirudia tena ahadi yake ya kufanya kazi na NC akisema, lakini sio vyama vitakavyosababisha uharibifu nchini kama MK na EFF. Ni vigumu sana kuunda muungano na vyama ambavyo hamna imani na misingi ya sawa. MK imefanya kampeni ya kubadilisha katiba, kuondolewa kwa mfumo wa mahakama nchini na nafasi kuchukuliwa na utawala wa sheria ambao Afrika Kusini itakuwa na bunge lenye uhuru kamili kama tuliokuwa nao chini ya utawala wa ubaguzi wa rangi. Sidhani hizo ni sera au mwelekeo unaofuatana na maoni ya D ya kuunda katiba yetu. Kwenye mwongozo wa chama, vyama vya MK na EFF vinataka kutaifisha mashamba watu binafsi na kufanya mageuzi katika mfumo wa sheria. Zuma anasema chama chake kiko tayari kufanya kazi na ANC lakini bila ya Ramafosa kuchaguliwa tena rais. Wabunge watakutana baada ya wiki mbili kuanza kazi zao, na kwanza kabisa watalazimika kumchagua rais atakayeunda serikali. Katibu mkuu wa ANC Fikile Mbalula amesema chama kimeanza mazungumzo juu ya uwezekano wa kuunda serikali pamoja na kuwa na mazungumzo na kila mtu. Asante sana Abdul Shakur kwa maelezo hayo. Baada ya kutangazwa kwa matokeo kamili Afrika Kusini, mjadala mkubwa umekuwa juu ya namna chama kikongwe cha African National Congress ANC, kitasonga mbele na hatima ya Rais Cyril Ramaphosa, kwa kuwa lazima afanye muungano na chama ama vyama vingine kuunda serikali. Na ametoa wito wa vyama kuafikiana ili kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Nimezungumza na Majidi Mjengwa ambaye ni mchambuzi wa siasa za Afrika na kwanza nikamuuliza kwa hivi sasa ANC ina wakati gani wa kisiasa. Ni wakati mgumu sana ili ligongo kwa chama cha ANC kilichokuwa <coughs> madarakani kwa miaka thelathini eh, sasa i eh, sasa tangu elfu moja mia tisa na tisini na nne ni kipindi ambacho hakijawahi kupitia. Ni kutokana na ANC sasa kuwa njia ya panda, wanakuchagua kati ya kwenda kushoto au kulia, na maana ya kiitikadi. Wanalazimika kuunda serikali wa kushirikiana na chama kimoja kikubwa au viwili, itakavyochanganya uh, asilimia zao, viti vyao, ili wapate hamsini uh, jumlisha moja, itakuendelea kuendelea, ndipo ambapo wanaweza wakaunda serikali sasa. Kushoto, uh, ina maana pia kiitikadi ni mrengo wa kushoto wenye vyama vya MK cha Jacob Zuma ambacho kimeshika nafasi ya tatu. Hawa wana maono au mrengo wa kijamaa zaidi, itikadi e, e, ambazo e, zinaelekeza kwenye utaifisha, lakini pia itikadi inayokuwa na mtazamo wa ardhi wenye kutaka kuhakikisha walio wengi wananufaika nayo. Kwa hiyo ukienda huko huko tena unakuta kushoto ya kushoto ya Zuma ndo unakikuta una chama cha Malema cha EFF. O, wao ndio zaidi kabisa ya ya ya, ya, ya MK e, kwa maana wana mtazamo hasi juu ya sekta binafsi na kadhalika. Raisi Cyril Ramaphosa amekiri kuwa chama chake cha ANC kimepata changamoto katika matokeo matokeo ya uchaguzi baada ya chama hicho kupoteza wingi wa kura kwa mara ya kwanza tangu utawala wa kibaguzi kumalizika miaka 30 iliyopita. Chama cha ANC ambacho kiliwahi kuongozwa na Nelson Mandela kilishinda viti 159 katika bunge lenye viti 400 katika uchaguzi wa Jumatano, chini kutoka 230 katika bunge lililopita. Rais Ramaphosa bado hajataja matokeo ya ushindi huo kama ni demokrasia, akitoa wito kwa vyama vinavyopingana kutafuta mwafaka; inaonekana kujiandaa kwa mazungumzo ya muungano. Swali lingine la msingi, je, Rais Ramaphosa atarejea madarakani? Majini Mjengwa anaeleza haya. Anarudi akiwa amezofika endapo ataamua kuto kujiuzuru abaki kuwa kiongozi wa ANC alafu aunde serikali na chama kingine ambacho hakitakuwa sasa cha MK cha Zuma, kwa sababu Zuma anaweza kukubali kuungana na ANC kwa dai moja kubwa kabisa. Ili afanye hivyo itakuwa ni sirio la Ramafosa aondoke. Sasa wameshaonyesha ANC watu wa Ramafosa kwamba yote afanyeni, lakini siku mgusu. Ramafosa. Kwa hiyo unaona, ndoa ya kisiasa kati ya ya ANC na Umkhonto we Sizwe inakuwa ngumu kwa uwepo wa Ramafosa. Lakini mwisho wa siku, vumbi likitulia, huenda hata ANC kwenye mkutano wao sasa wanaweza wakawa na vita vya ndani kwa ndani ili kutafuta namna kunusuru chama chao, na hiyo inaweza ikawa pia kumtoa kafara Ramafosa ili walau wawe pamoja na MK kuliko kuwa pamoja na EFF ambao wanatishio kubwa zaidi kwa wawekezaji kutokana na sera ambazo wamezitangaza wazi wazi juu ya ardhi na mengineyo yenye eh, kuhusiana na utaifishaji. Sasa ni wakati mgumu, na ni kwa sababu pia ni ajabu, matokeo ya ajabu hivi, kwa sababu ANC imeongoza kwa asilimia arobaini, lakini ANC imeshika pia nafasi ya tatu, kwa maana ya kwamba MK ni sehemu ya ANC. Le, Zuma ametokana na ANC, kwa hiyo ile nafasi ya tatu pia ni ya ANC. Kwa undani nakamilisha muda wake leo. Mlikuwa nami Huba Abdi, mwongozaji wa kipindi amekuwa ni Fiona wa Mai nam. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yaliyofanyika wiki hii, lakini kabla ya wa kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.