Sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Hapa Washington saa 8 mchana. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Sandei Shomari. Marekani imesema hii leo Alhamisi kuwa wao na wanachama wengine wa G7 wataipatia Kiev mkopo hadi dola bilioni 50 ambazo zitalipwa kwa washirika wa magharibi kwa kutumia mapato ya riba kutoka kwenye mali za Rusia zilizozuiliwa katika taasisi za kifedha za Magharibi. Tangazo hilo lilikuja wakati rais Joe Biden akikutana na viongozi wa kundi la nchi saba tajiri za demokrasia Alhamisi katika hoteli ya kifahari ya Borgo Egnazia huko Puglia, Italia, katika siku ya kwanza ya mkutano wao. Biden amekuwa akiwashinikiza viongozi wa G7 kukabiliana na mpango wake kwa washirika wa magharibi kutoa fedha mapema kwa Ukraine na kulipwa kwa kutumia mapato ya riba kutoka kwenye dola bilioni 280, za mali zisizohamishika za Rusia. Shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR linasema wakimbizi duniani kote waliongezeka hadi kufikia viwango vipya vya kihistoria mwaka jana, kwa kuchochewa na migogoro mateso, ukiukwaji wa haki za binadamu, migogoro ya hali ya hewa na matukio mengine ya kutatanisha. Katika ripoti yake ya Global Trends ya mwaka 2024, UNHCR inasema watu wapatao milioni 117.3 walilazimika kuyahama makazi yao kwa lazima duniani kote kufikia mwaka 2023. Takriban watu milioni 68 waliondolewa kwenye makazi yao kutokana na migogoro na kubaki katika nchi zao. Wengine milioni thelathini na moja walikuwa walikuwa wakimbizi, wakati mamilioni zaidi walikuwa wanatafuta hifadhi, waliorejea makwao au watu wasio na utaifa. Ripoti hiyo iliotolewa Alhamisi imegundua kuwa idadi ya watu waliopoteza makazi yao imeendelea kuongezeka mwaka huu na kwamba idadi ya sasa ni milioni unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM na Nairobi, Kenya. Mtu wa pili amefariki dunia huko Afrika kusini wiki hii kutokana na maambukizi ya virusi vya monkeypox. Wizara ya fedha ilisema hilo Alhamisi, ikiwa ni chini ya saa 24 baada ya kutangaza kifo cha kwanza. Mtu wa pili aliyefariki alikuwa mwanaume mwenye umri wa miaka 38. Alilazwa katika hospitali moja katika jimbo la KwaZulu Natal, akiwa na vidonda vingi, maumivu ya kichwa, uchovu, vidonda vya mdomoni na maumivu ya misuli na koo. Alipimwa na kukutwa na monkeypox siku ya Jumatano. Bahati mbaya mgonjwa huyo amefariki huko Kwa Zulu Natal siku hiyo, ambapo majibu ya vipimo vyake yalirudi yakionyesha anavyo virusi. Msemaji wa wizara ya afya ya taifa, Fosta Mohale, alisema idadi ya jumla ya kesi za monkeypox zilizothibitishwa kimaabara zimefikia sita na vifo viwili tangu kiso cha kwanza kurekodiwa wiki tano zilizopita. Monkeypox pia huenea kupitia kugusana kwa karibu kimwili, na kesi nyingi si za kutisha, lakini zinaweza kuua. Na wizara ya ulinzi ya Rusia iliripoti leo Alhamisi kuwa imeharibu ndege zisizo na rubani za Ukraine katika mikoa miwili ya Rusia mashariki na kaskazini mashariki mwa Moscow, maeneo ambayo si kawaida kulengwa na majeshi ya Ukraine. Wizara ya Rusia ilisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba ilitungua ndege tatu zisizo na rubani katika mkoa wa Yarosval. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari. Naendelea kusikiliza matangazo mengine katika lugha ya Kiingereza. Wa muda fupi ujao utasikiliza kipindi cha kwa undani. Kwa heri. ndani ya VOA Swahili leo, ni Juni 13 mwaka huu wa 2024. Sehemu ya kwanza tunaangazia Rais Kagame amefanya mabadiliko ya uongozi katika utawala wake, na sehemu ya pili tunamulika mizozo Afrika inachangia ushindani wa mataifa makubwa. Ninayekukaribisha naitwa Mkamiti Kibayasi. Nam, Rais Paul Kagame wa Rwanda amefanya mabadiliko katika baraza la mawaziri na katika mashirika ya serikali hapo Jumatano ya Juni 12 ambapo amemteua Olivia Nduhungirehe kuwa waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa akichukua nafasi ya Dr Vincent Biruta. Ili kufahamu haya yote kwa undani zaidi katika laini ya simu ninaye mchambuzi wa siasa za Rwanda Buhura Pasco, ambaye kwanza nimemuuliza na kutaka kujua nini hasa anadhani kwa mtazamo wake kimechochea Rais Paul Kagame kufanya mabadiliko haya katika wakati huu. Na mkamiti naweza nikasema kwamba ni mabadiliko kwa ambayo kawaida Rais Paul Kagame amekuwa akiyafanya katika serikali yake Uh, kulingana na nyakati, lakini pia tu, tukumbuke kwamba tunaingia katika kipindi ambacho ni cha uchaguzi mkuu ambao utakuwa ni katikati mwa mwezi ujao. Uh, kwa hiyo kuna kuna mengi uh, pengine watu hawakutarajia, lakini kuna mengi yanakuwa yanaendelea ya uh, lakini kwa ujumla kwamba, ni vigumu kusema kwamba ni kwa nini amechukua uamuzi huu kwa sababu Uh, ukiangalia utendaji wa Dkt. Vincent Viruta ambaye amba alichukua nafasi ya uh, Luizi Mushikiwabo ambaye aliondoka kwenye, uh, kwenye kwenye kwenye wizara hii akiwa amekaa kwa muda mrefu, naweza nikasema kwamba pengine pengine ni mabadiliko tu ambayo amehisi ame kwamba kutokana na wakati ambao Rwanda imo hasa kuingia katika kipindi cha uh, cha uchaguzi na na, na masuala mengine ya kimataifa ambayo uh, nafikiri unatambua masuala ya uhamiaji ama kupokea wa, wahamiaji kutoka Uingereza na pia mizozo ya, katika ukanda huu wa maziwa makuu uh, naweza nikasema kuna kunaweza kuchangia pia kufanyika kwa mabadiliko hayo, lakini hiyo ni kwa mtazamo wangu, kwa sababu naweza nikasema kwamba Olivier Nduhungirehe amekuwa katika uh, katika nafasi ya ubalozi katika nchi tofauti za barani Ulaya, ikiwa ni pamoja na Ubelgiji na kabla ya kurejea Rwanda na kuwa waziri wa nchi katika wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa na baadaye kurejea tena. Uh, Ulaya barani Ulaya akiwa ba, balozi wa, wa Rwanda nchini Uholanzi na mataifa mengine uh, lakini kwa ujumla, anaweza nikasema ni mtu ni ambaye ana ufahamu uh, wa kutosha katika uh, nyanja ya kidiplomasia hasa uh, katika masuala ya ya ya ya, ya, ku, ya, ya kudiri ama hu, uh, kufanya ama, ma, ma, mikataba ama kuzungumza, niseme mi tu kwamba ni mtu ambaye ana uzoefu wa kutosha katika ushirikiano na bara la Ulaya. Kwa hiyo ukiangalia hayo uh, uh, uh, uh, uh, masuala ambayo nimeyazungumzia yanaweza yakakupeleka katika sababu ambayo pengine uh, kwa nini oleviendu hungirehe amekuwa amekuwa chaguo lake kwa wakati huo pengine, lakini watu wanakuwa wamejiuliza mengi kwa sababu uh, ukiangalia uh, ukiangalia kaliba ya ya ya Dr. Biruta na na, na na huyu Nduhungirehe ni watu wawili tofauti kabisa, japo wote wanatoka chama kimoja cha PSB. Uh, kwa hiyo uh, naweza nikasema kwamba huyu Nduhungirehe ndu, ndu watu wamekuwa wakisema, so wakati mwingine kidogo ndiyo ni mwanadiplomasia, lakini hana hana hana ukomavu wa kutosha katika katika kushughulikia masuala ya kimataifa kama ilivyokuwa kwa Dr. Biruta ambaye yeye amekuwa na nafasi muhimu, ikiwa ni pamoja na kuwa spika wa Baraza la Seneti kwa kipindi kirefu uh, waziri wa elimu, waziri wa afya wa, wa wa, wa, wa huko nyuma. Kwa hiyo ni ninaweza nikasema watu wamejiuliza wa, wa mengi, lakini uh, tuseme tu itoshe tu kusema kwamba ni uamuzi wa rais, hasa ameona kwa nini labda ameweke Duhungirehe ambaye anafahamika na wengi kwamba ni mtu ambaye ni mzungumzaji sana, mzungumzaji sana, na ni mtu ambaye amekuwa akiingilia masuala ambayo wakati mwingine yamekuwa yame, ya yakizua tafrani miongoni mwa wananchi. Katika mada ambazo zimekuwa zikizungumziwa, amekuwa na misimamo ambayo wakati mwingine uh, katika masuala ya kijamii uh, yamekuwa yakileta mkanganyiko kidogo, lakini Uh, aliyemteua, tunaweza tukasema kwa pengine anajua uh, nafasi yake ama uwezo wake. Buhura, tutarejea tena kidogo kuzungumzia swala hilo. Tuangalie uh katika wizara ya fedha na mipango ya uchumi Yusuf Murangwa ameteuliwa kuwa waziri mpya akichukua nafasi ya Dr Oziel Ndajijimana. Na ifahamike kwamba mawaziri wa fedha wa ukanda wa Afrika Mashariki wamewasilisha bajeti zao uh, kwa mwaka wa fedha wa 2024 2025. Kutakuwa na changamoto zipi kwa waziri mpya kuendelea na bajeti iliyoandaliwa na mtu ambaye sasa hayupo katika wizara hiyo? Nadhani ni, ni chaguo sahihi kabisa uh, kuchukua nafasi hii japo uh, uh, hatujajua ambaye uh, alikuwa katika nafasi hii anaenda wapi Dkt Uzieri Ndagijimana, lakini uh, Yusufu Mrangwa ni, ni mtu ambaye anafahamika kwa haiba yake ya kuwa makini na na na, na, na na niseme amekuwa ni mtu ambaye anazungumza na, na, na machache, lakini watu wanamchukulia kama mtu ambaye ni, eh, ni mweredi katika masuala ambayo ni eh, ya kiuchumi. Kwa hiyo wengi katika nafasi hii hawajajiuliza mengi kutokana na wanavyomfahamu, kwa sababu uh, masuala ya takwimu yanaendana pia na bajeti yanaendana ya na mipango ya taifa. Kwa hiyo amekuwa mara nyingi sana Aa, akifanya kazi kwa ukaribu na wizara hii ya fedha na mipango. Kwa hiyo naweza nikasema kwamba uh, kuteuliwa kwake kuwa uh, ama kuchukua nafasi hii uh, ni nafasi ambayo watu wengi wamesema pengine inaenda kwa mtu sahihi na kwa upande wa upinzani PSD umezungumzia vipi uh, uteuzi huu tangu ulipotangazwa hiyo Jumatano usiku. PSD, PSD ni, ni, ni ni ni ni ni chama ni, ni chama cha, cha upinzani lakini ambacho uh, kwa namna moja ama nyingine kimekuwa na ushirikiano wa karibu na RPF uh, sawa na vyama vingine kama PL na, na vingine kama PDI Eh, lakini kuna, kuna, kuna, kuna vyama vingine pia ambavyo pengine vyenyewe kutokana na uchache wa nafasi walizonazo bungeni hawana wawakilishi katika baraza la mawaziri, lakini nao wana nafasi chache bungeni uh, na inaweza kusema kwamba mara nyingi sana yanapofanyika mabadiliko haya uh, ni kama yamezoeleka, kwa hiyo hakuna kitu ambacho huwa kina Uh, kinachukuliwa kama ni, ni, ni, ni, ni kitu ambacho kinaweza kuzua mtafaruku katika masuala ya kisiasa, na pengine pengine, uh, wa, wa, kuna maandalizi yanaweza akawa anafanyika pia kwa upande wa vyama wa vyenyewe wanaamua wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa kuchukua nafasi zao, kwa sababu wakati huu ni wakati ambapo uh, wao pia PSD wameingia wame katika kinyang'anyiro cha Uh, nafasi za ubunge wakiwa huru bila kushirikiana na, na RPF mara hii uh, hii ikimaanisha kwamba pia uwepo wao katika baraza la mawaziri uh, unategemea kwa sehemu kubwa sana na nafasi ambazo watakuwa nazo kwenye uh, ku, uh, kuwa nazo bungeni. Kwa hiyo hii wao wakati mwingine inachagiza pia nafasi zao kuwekwa katika baraza la mawaziri, japo kwa mfumo wa Rwanda Huwezi uh, kuwa mbunge na ukawa waziri kwa wakati mmoja. Kwa hiyo hii ina maana kwamba hata ukiteuliwa na ulikuwa ni mbunge, ina maana uachane na nafasi yako ya ubunge ili uweze kuingia katika nafasi ya, ya uwaziri katika majukumu mapya. Buhura, bila shaka utakubaliana nami kwamba mabadiliko haya pia yanaangaliwa katika mtazamo tofauti na raia wa kawaida. Ukimwangazia huyu mwendesha mashtaka mkuu wa zamani Aimabo havugi ya Remie, pia ametajwa kuwa katibu mkuu mpya wa idara ya ujasusi na usalama, ikiwa ni mara ya kwanza kwa raia kuongoza shirika hilo, na huyu Aimabo anachukua nafasi ya Meja Jenerali Joseph Nzabamwita, ambaye amehamishiwa ofisi ya rais kama mshauri mwandamizi wa usalama. Kwa mtazamo wako, ukiwa ni mmoja kati ya raia wa Rwanda, hali ya usalama iko vipi kwa wakati huu? Ha, Rwanda, Rwanda iko iko salama. Ni nchi ambayo nafikiri watu wengi sana wana, wana hata ma, katika masuala ya kimataifa, katika ripoti zilizopo, ni miongoni mwa nchi ambazo tunaweza tukasema kwamba zina usalama wa kutosha raia wake wa, uh, sio sio kwa sababu labda ninaongea nikiwa wa Kigali, lakini na, na hata mtu yeyote ambaye ametembelea Kigali ataku ataweza kuwa shuhuda wa hili ni nchi ambayo ina usalama wa kutosha, na licha ya mizozo na na kutokuelewana kati yake na na na majirani hasa upande wa magharibi na kusini, uh, bado Rwanda imeendelea kuwa imara kutokana na na, na, na hali na, ama tuseme mfumo wa kiusalama wa kiulinzi na usalama ambao umejengwa. Kwa hiyo uh, ni swala muhimu pia katika kipindi hichi kuwa na mtu ambaye ana uzoefu na usalama wa ndani. Ni Buhura Pasco, mchambuzi wa siasa za Rwanda, akizungumza na kipindi cha Kwa Undani kutoka mjini Kigali, nchini Rwanda. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. unaendelea kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington afrika imekumbwa na migogoro miaka ya hivi karibuni ikiwemo mapinduzi ya kijeshi ambayo yametokea sana magharibi mwa afrika vita vikali ambavyo vinaendelea nchini sudan na pia mgogoro wa muda mrefu nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc kinacholeta wasiwasi ni kwamba nchi zenye nguvu hasa Russia imekuwa ikitumia migogoro hii kupanua ushawishi wake barani Afrika huku ikiahidi kutoa huduma za ulinzi kwa baadhi ya nchi. Basi mwenzangu, Jason Nyakundi, anaangazia iwapo migogoro iliyoko Afrika inaweza kuchangia mataifa yenye nguvu kung'ang'ania na kutumia fursa hiyo kuongeza ushawishi wao Afrika malengo yao ni yapi na pia hali hii itakuwa na athari gani kwa nchi za Afrika siku zijazo? Vita nchini Sudan vimeipa Rasia fursa ya kufufua makubaliano ya kuanzisha kambi ya jeshi katika bahari ya Shamu, hatua ambayo itasaidia kupanua ushawishi wake katika eneo la pembe ya Afrika. Huku mzozo ukiendelea nchini Sudan, uongozi wa kijeshi una lengo la kujitambulisha kama utawala halali wa Sudan na kuwatenga wapinzani wa Rapid Support Forces, RSF. Jumanne wiki iliyopita, Malik Agar, naibu kiongozi wa baraza la mpito la Sudan inaloongozwa na Abdel Fattah al Burhan, alitembelea Moscow ambapo ujumbe wa serikali ulionyesha kwamba ilikuwa ziara ya kujadili ushirikiano wa ulinzi. Maafisa walisema hii ni hatua ya kusaidia jeshi la Sudani kupata silaha ambapo Rasia itanufaika na kambi ya wanamaji huko Port Sudan. Makubaliano hayo yanatarajiwa kuipa Rasia nafasi kubwa ya kuingia katika ukanda wa pwani wa pembe ya Afrika na kuiwezesha kuendesha shughuli zao ndani ya bara la Afrika na kushindana na wapinzani wake ambao tayari wana kambi za kijeshi huko Bahari ya Shamu. Hata hivyo, Russia kupitia kundi lake la mamluki la Wagna awali ilishirikiana na RSF kabla ya kuacha. Kwa kufanya urafiki na vikosi vya wanajeshi wa Sudan kunaweza kumaanisha umuhimu mkubwa zaidi wa kisiasa wakati Russia inajitahidi kushindana kimataifa licha vikwazo vya Magharibi. Ibrahim Rahabi ni mchambuzi wa masuala ya kimataifa Sudani. Kwa miaka mingi imekuwa kwenye njia yake. Unakumbuka tangu uh, mwanzo wa miaka ya tisini, wakati uh, utawala ulikuwa wa Omar al Bashir, wakati kina Osama bin Laden wako pale Sudan, Sudani ilitengwa na, na Magharibi kwa kiwango kikubwa, ilishatengwa na ikawekwa kwenye listi ya nchi ambazo Uh, nchi zikaitwa wafadhili wa ugaidi duniani au zinafadhili makundi yenye silaha wakati huko, kwaiyo ikaishi, ikaishi kwenye vikwazo kwa muda mrefu mpaka mwaka elfu mbili kumi na tisa alivyo alivyopindwa Omar al-Bashir mwaka uliofuata wakati kwenye ule mkataba wa Abraham ambao uli, ulizifanya Imarati Bahreini na, na, na, na, na, na, na Moroko kuitambua Israel na Sudani aliingia kwa mlango wa nyuma kupitia hapo. Utakumbuka kuwa ndio Marekani alimtoa kwenye listi ya nchi ambazo zinafadhili ugaidi, kipindi hicho mwaka elfu mbili na ishirini sasa Sudani katika kipindi kirefu wameishi wakiwa wanatazama upande wa pili. Wamekuwa na uhusiano na Urusi kwa miaka mingi, ambao haukuwahi uhusiano ule wa, wa nguvu sana kifedha na nini, lakini walikuwa na uhusiano toka wakati wa Albashiri. Lakini mwaka elfu mbili kumi na tisa, pia baada ya Albashiri kupinduliwa, uh, serikali ilikuwepo ya kiraia ambayo ilikuwa inaongozwa na Abdalla Hamdok na chini ya jeshi pamoja na waliingia makubaliano ya Urusi ku kujenga uh, nevi hapo uh, kwenye Bahari Nyekundu ya Sudani, lengo hasa likiwa ni kukaa karibu na Marekani, hasa kwa upande wa, wa Saudi Arabia. Unajua Sudani uh, kwa upande wa bahari kwa bahari zinatizamana na Saudi Arabia, lakini pia wanataka kuangalia kile kinachofanywa na Marekani kwenye pembe ya Afrika kwenye upande wa Jibuti kwa hiyo walikuwa tayari wana mkataba wa, wa kujenga pale e, nevi kubwa ya kijeshi ambayo itakuwa ikifanya kazi kutokea Khartoum. Kwa hiyo e, Afrika bado ni ng'ombe mwenye maziwa, bado anatoa maziwa kwa kiwango kikubwa. Ukitazama Urusi kueleke, u, u, kuelekea labda Sudani au kuelekea magharibi mwa Afrika ambako kuwa Ufaransa amekuwa akiondolewa, lakini si hao tu, ni nchi hadi kila nchi sasa duniani inaitazama Afrika. Juzi viongozi wa kiafrika baadhi walikuwa kule Korea, lakini tumeshuhudia mkutano ambao viongozi wa Afrika na China, tumeshuhudia mkutano wa viongozi wa Afrika na Urusi, tumeona hata na Uturuki, wote wanazungumza kuhusu, lakini Marekani pia tumeona kuwa bado, vio, vio, bado dunia inaitazama Afrika kwa jicho tofauti kabisa, kwa sababu uh, bado Afrika ina hazina ya kutosha na mahitaji ya kutosha ya kuendesha dunia. Kwa hiyo ni kubadilisha tu staili ya kuja kila mmoja kama vile anakuja na ofa yake, mi nitakupa hiki ukinipa hiki nitakupa hiki tutagawana hiki. Kwao ni, ni, ni waafrika wenyewe kuangalia wanataka kuelekea wapi, lakini kusema kuwa Afrika itaachwa sio rahisi, kwa sababu hata mali za Afrika haziwezi kuisha kwa miaka mia mbili, mia tatu ijayo. Maanake kuwa kutoka kuchukua mali zetu kwa nguvu wakati huo, sasa wanakuja kuchukua kwa kupitia makaratasi na kupitia mikataba na kuturudishia kile ambacho wanahisi wanatupa kama mkopo ambacho walikichukua kutoka kwetu. Kwa hiyo hili halitobadilika kuona kuwa dunia inarudi Afrika kwa kiwango chake, na itarudi na itaendelea kuwepo. Rasia tayari ina nguvu katika kambi nyingine zinazoongozwa na jeshi zikiwemo Mali na Niger, lakini nchi hizo zote hazijapakana na bahari. Mabadiliko haya yanatia wasiwasi Marekani ambayo ilijaribu kupatanisha mzozo wa Sudan na ambayo imejaribu kuzuia ushawishi wa Rasia barani Afrika. Mwezi uliopita, Yaser Al-Ata, mjumbe wa baraza kuu la Sudan na msaidizi wa kamanda mkuu wa jeshi la Sudan, alisema Khartoum itasaini makubaliano na serikali ya Rusia baada ya Moscow kuomba kuanzisha kituo huko Port Sudan. Kwa upande wake, Moscow iliahidi silaha za kutosha kama malipo ya msingi pamoja na madini kutoka kwa serikali ya Sudan, kulingana na gazeti la Nation nchini Kenya, ni kwamba mpango huo ulikuwa tayari umekubaliwa, na Russia ilikuwa tayari imeanza kuheshimu sehemu ya makubaliano. Kila ambacho maafisa walipaswa kufanya wiki iliyopita ni kuongeza ratiba na uhakikisho juu yake. Wao ndio wanaianzisha hiyo migogoro, kwa sababu Uh, tukisubiri nyinyi mwanzishe migogoro, kuna wakati hamna cha kuanzisha migogoro. Maanake kuendesha vita ni gharama, fedha, silaha ni ghali, na ukiangalia kiasi kikubwa, Afrika haina viwanda vya silaha, silaha nyingi zinatoka nje. Kuna wakati na unashangaa unaona kuwa kama mgogoro wa Sudani ambao tunaujadili hapa, huwezi kusikia wale wapiganaji wameishiwa silaha, lakini chakula kinakosekana na madawa yanakosekana na huduma zinakosekana, lakini Sudani hakuna kiwanda kinachotengeneza silaha, maanake kuwa zinatoka kwao. Angalia mgogoro unaoendelea no kule Kongo Hauwezi kusikia ni miaka leo mashariki mwa Kongo uh, kila mwaka unaona kama vikundi vimeadvance kuwa na silaha kali zaidi, wanatumia mpaka droni sasa, wanatumia helikopta, wanatumia nini, sote wanaletewa yani kadri miaka inavyokwenda wanapata silaha bora zaidi. Like, sasa hawa wenyewe huwa hawasubiri migogoro ya Afrika ianze, uh, au itokee, okay, ndio waji wao, ni wapishi wa hiyo migogoro. Wao ndio wanakuja kupachika iwe kwenye serikali iwe pembeni, kuhakikisha kuwa moto unalipuka. Ukishalipuka moto wanakaa wana upande wa kushoto na kulia, wanamwagia mafuta sasa, ili mweze kumalizana vizuri. Na wakati nyinyi mnamalizana, wao wanafyonza yale maziwa, au wanafyonza zile mali vizuri sana. Wanakwenda angalia kinachofanyika Libya, huoni kama wanataka suluhu ya moja kwa moja. Wanafurahishwa na mgawanyo wa nchi, nchi ya mashariki na upande wa Tripoli, kwa nchi imegawika. Kwa hiyo vizuri sana kwa kontrol, hawa tunawafata hawa huku, tunawafata hawa huku, mambo yanaenda. Hilo ndio wao wanalitaka, hawataki utulivu wa kisiasa wala hawataki nyinyi muwe na amani na mfikirie kuhusu kuweka rasilimali zenu kwenye bei halisi za, ku, za kuziweka sokoni. Hilo hawalitaki, wanataka kuwa wakifika wachote, wapate zaidi ukienda kuangalia OAU, msimamo wake ulivyokuwa kwa Afrika bado utaona ulikuwa una afadhali sana, kwa sababu nchi zilikuwa zinaongea kwa kauli moja, likuwa linaongea shirikisho jumla la pamoja, kusikia hiki tunakizungumza na misimamo inakuwepo, na, na hata mmoja aliyekuwa akitengwa, wote wanaweza kuingilia kati wakaonyesha kuwa hawaridhishwi na hilo. Lakini kwa sasa hali imebadilika sana, yani ile divide and rule imefanya kazi vizuri kabisa, wagawanye na watawale. Kwa hivi sasa karibu nchi zote zinajitazama kwenye nafasi yao, na yaani hakuna kipindi ambacho wakoloni baada ya kuondoka wanafurahia kwetu sisi kama kipindi hiki, kwa sababu hakuna nchi inaenda kuwakilisha nchi nyingine wanapokwenda kwenye mazungumzo, wala hakuna nchi inaitetea nchi nyingine. Kila nchi inakwenda kwa mahitaji yake kule, kila mtu anakwenda, kwa hiyo huyu atasaini cha kwake na ndio maana unaona kuwa mgawanyiko kwa Afrika umekuwa mkubwa sana. Tumebaki kuwa tunashirikisho tu la kisiasa ambalo linaonekana kama AU, lakini ndani yake halina meno, halifanyi chochote, halina umoja, halizungumzi kwa kauli moja. Yale yaliyotokea magharibi mwa Afrika, umeona juzi tu mapinduzi yaliyotokea nchi tatu nne. Afrika kurudi kwenye njia, tunahitaji muda mrefu sana kwa sababu tumejikwana, tumejikwana tukaenda mbele sana. Tulitakiwa turudi nyuma sana kuangalia pale tulipojikwaa ndio tuanzie kutokea pale, lakini kwa sasa kwangu mimi ni tumeshafika mbali sana na tunaweza tukavurugika zaidi huko mbele, anaweza naweza kusema kama vile tunajikatia tamaa. Mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tisa Russia na Sudan walitia saini makubaliano juu ya kuanzishwa kwa kituo cha usaidizi wa vifaa kwa jeshi la wanamaji la Russia huko Port Sudan, na kituo hicho kinapaswa kuwa na wanajeshi mia tatu kikitumiwa pia kujaza mafuta meli zake. Waziri wa mambo ya nje wa Russia, Sergei Lavrov alifanya ziara nyingine ya mataifa mane ya magharibi mwa Afrika na Afrika ya kati katika muda wa siku tatu, kati ya Juni tatu hadi tano mwezi huu, ziara ya hivi punde zaidi katika msururu wa safari barani Afrika katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Wachambuzi wanasema Rusia inatamani sana kuinua ushawishi wake katika eneo hilo huku nguvu za nchi za Magharibi zikipungua haswa katika nchi ambazo mapinduzi ya kijeshi na utawala mbaya chini ya sheria za kiraia zinazoungwa mkono na magharibi zimesababisha kuongezeka kwa hisia dhidi ya magharibi. Martin Oloni, wakili na mtaalam wa diplomasia: Jamani, usipoweka usipofunga mlango wako uh, basi ukilala na mlango wazi, ina maana ya kwamba unakubali chochote kiingie pale. Ni sisi ndio tunawapa nafasi ya wao kuingia. Tusingelikuwa tus, tus na fujo, tusingelikuwa na ukosefu wa amani, tusingelikuwa na migogoro yetu ya kindani. Hamna mtu angekuwa na haja na sisi. Wao wanataka kuja mahali ambapo tumeshindwa, ili kwamba watuambia kwamba endeleni kuzana, sisi huku tukipora mali yenu. Ni jukumu letu sisi wenyewe kuhakikisha ya kwamba tumechukua nafasi ya kujitegemea, tumechukua nafasi ya kujenga amani, kujenga taifa letu tukitafuta marafiki, tutafute marafiki ambao wanakuja kutusaidia sio wanaokuja kutupora ama wanaokuja kutenganisha zaidi. Geni ilikuwa ya kwanza kwenye ziara hii ya hivi punde ya Lavrov ambayo pia ilimpeleka hadi Burkina Faso, jamhuri ya Congo na Chad. Mnamo tarehe tatu mwezi huu mjini Conakry, Bwana Lavrov alikutana na kiongozi wa kijeshi Mamadi Dumbuya na waziri wake wa mambo ya nje kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa wizara ya mambo ya nje ya Russia. Mikutano hiyo ilitawaliwa na matamshi yaliyotungwa kwa uangalifu ili kukuza hisia za heshima kwa umoja wa Afrika kama vile suluhu za kiafrika kwa matatizo ya Afrika, maslahi ya pande zote na desturi za ukoloni mambo leo. Afrika ya kati na magharibi imechukuliwa kuwa nyanja ya ushawishi ya Ufaransa kwa miongo kadhaa, na matukio katika maeneo haya katika miaka michache iliyopita yamechangia ushawishi wa Ufaransa kutikisika hata wakati mwingine kupunguzwa kabisa. Shukrani sana Jason Nyakundi kutoka Kenya kwa maandalizi haya ya sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika kipindi hiki, shukrani kwa kusikiliza VOA Swahili kutoka Washington, matangazo ambayo pia unaweza ukafuatilia kupitia redio zetu shirika, hali kadhalika kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com.