Ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa nane mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji wako Sandei Shumari. Kwa mara ya kwanza ndani ya miaka 30 wabunge wa Afrika Kusini wanamchagua raisi bila kuwa na wingi wa chama tawala cha ANC, swala ambalo imepelekea mashauriano na muungano na vyama kabla ya bunge jipya kuanza shughuli zake hivi leo. Rais Cyril Ramaphosa anawania muhula wa pili kama kiongozi wa taifa hilo lililoendelea zaidi kiviwanda barani Afrika, lakini chama chake cha ANC kimekuwa dhaifu baada ya kushindwa kupata wingi wa viti bungeni kwenye uchaguzi wa mwezi uliopita. Hilo lina maana kwamba atahitaji uungaji mkono wa vyama vingine ili kushinda kiti cha urais kwa mara nyingine. ANC kinatumai kuwa ushirikiano na vyama vingine na hasa kile cha Democratic Alliance DA kitampa ushindi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, ANC Alhamisi jioni kilitangaza kukubaliana na Democratic Alliance pamoja na vyama vingine vidogo, wakati katibu wake Fikile Mabalula akisema kuwa walikuwa karibu kukamilisha mazungumzo hayo. DA ambacho kilishika nafasi ya pili kwenye uchaguzi huo kimesema kuwa mashauriano yaliendelea hadi saa za usiku kabla ya bunge ya kukutana leo saa nne za asubuhi kwa saa za huko. Jeshi la Sudan limesema hii leo Ijumaa kwamba limeua Ali Yagub Gibril, kamanda ya wa ngazi ya juu wa kundi la kijeshi la Rapid Support Services RSF ambaye alikuwa amewekewa vikwazo na Marekani wakati wa mapigano kwenye mji uliozingirwa wa Alfashir, kaskazini mwa Dafur. Gibriel alikuwa kamanda mkuu RSF huko Alfashir, mji mkubwa wa mwisho katika mkoa wa Dafur nchini Sudan ambao haudhibitiwi na RSF. Jeshi la Sudan limesema katika taarifa kuwa Yakub ameuliwa wakati shambulizi la RSF lilipozimwa mapema leo na wanajeshi wake na wale wa ushirika waliokuwa katika mapigano sambamba na wao katika makundi yaliyokuwa ya waasi yasiyo ya Kiarabu kutoka Dafur. RSF limekuwa likiuzingira mji wa Al Fashir, mji wenye wakazi milioni 1.8 kwa wiki kadhaa sasa, wakati maafisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa wakionya kuwa ghasia hizo huenda zikapelekea kusambaa kwa ghasia za kijamii unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america voa ikitangaza kutoka washington dc rais wa rusia vladimir putin hii leo ijumaa ameahidi kuamuru sitisho la haraka la mapigano nchini ukraine na kuanza mashauriano iwapo kiev itaanza kuondoa wanajeshi wake kutoka kwenye mikoa minne iliyochukuliwa na Moscow elfu mbili na ishirini na mbili na kusitisha mpango wa kujiunga na NATO. Masharti hayo hata hivyo huenda yakawa magumu kwa Kiev, ambayo inataka kujiunga kwenye muungano wa kijeshi huku ikiomba Russia kuondoa vikosi vyake ndani ya Ukraine. Ukraine bado haijajibu mapendekezo ya Putin. Matamshi yake yamekuja wakati viongozi kutoka mataifa saba yaliyoendelea wakikutana huko Italy huku Swisi ikijiandaa kuwa mwenyeji wa viongozi kadhaa wa dunia mwishoni mwa wiki isipokuwa wale kutoka Moscow, ili kujadili hatua za kwanza za kuelekea amani nchini Ukraine. Marekani na Ukraine wiki hii wametia saini mkataba wa kiusalama wa miaka kumi ambao wamehusifu wakisema ni hatua kubwa kwenye ushirikiano wao naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Maafisa wa Rusia na Ukraine wamesema hii leo Ijumaa kwamba Kiev na Mosco wamefanya zaidi ya mashambulizi ya ndege zisizo na rubani na makombora usiku kucha. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao utasikiliza meza ya waandishi wa habari. Karibu katika meza ya waandishi wa habari, maoni ya waandishi wa habari kuhusu maswala ambayo yametokea wiki hii. Kutoka Bungoma, Kenya, ninaye Peter Mukabi mwandishi wa kituo cha Sesa Redio kutoka Lilongwe, Malawi, ninaye Ifraim Kalibanda, mwandishi huru. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa Sauti Amerika, VOA Washington DC. Msikilizaji kumbuka pia kwamba kipindi hiki sasa kinasikika moja kwa moja kupitia KBC redio taifa nchini Kenya. Masuala mengi yametokea wiki hii wangwana, lakini ya muhimu zaidi, tutaangazia tu yale ambayo tunaweza kuyangazia kwa kifupi, kwa sababu ya muda. Tuanze na siasa za Afrika Kusini ambazo zimerindima zaidi. Kila mtu ametaka kufuatilia nini kinaendelea nchini Afrika Kusini, hasa baada ya chama cha ANC kushindwa kupata idadi ya wabunge wanaostahili ili kiunde serikali bila kutegemea vyama vingine. Sasa ANC kufikia leo Ijumaa kipo katika mazungumzo na chama e, cha upinzani DA pamoja na chama kingine cha upinzani IFP. Nianze na wewe Peter Mkabi, hizi siasa za Afrika kusini unazitazama vipi? Ndio mwanzo wa zogo eh, msukumo kusumbuana, namna ilivyo ilivyokuwa hapo Kenya, tuseme wakati wa Mwai Kibaki na Raila Odinga, ama ndio utulivu, ama ni siasa ngeni sana kwa Afrika kusini? Watatulia waseme wacha tuone kinaendaje hapa? Uh, asante Kenneth, eh, kwanza kabisa wacha niseme siasa ya Afrika kusini, ikizingatiwa kwamba tuangazie kwa muktadha wa chama, unapata kwamba chama ambacho kiko mamlakani kimetawala kwa muda mrefu sana, ambayo ni chama eh, ambacho kilisaidia taifa hilo eh, kuweza eh, kutoka kwa minyororo ya ukoloni ama tuseme ubaguzi pia wa rangi na hapa kidogo tutasema ya kwamba hii pia, unajua kumekuwa na wale vijana ama wanasiasa chipukizi ambao wamekuwa wanaibukia, na hivyo basi ni kama wengi wao wakati walikuwa wanaendelea ku- e, kuchanuka ama kuzinduka katika usingizi, wanatoka kwa chama na wanaenda kutengeneza e, vyama ambavyo labda vitawapatia uhuru wa kufanya mambo waziwazi na kujiondoa katika chama cha ANC ambacho kimekuwa ni chama tawala. Kwa hivyo basi, unapata ya kwamba katika chama tawala ambayo ni ANC, unapata kwamba uongozi labda, tuangalie kwa mkutano huu kwamba kulikuwa na ule ukongwe, yaani vijana hawako tayari kukubali kuongozwa katika na, na, na, na, uongozi wa wale wazee ama wale ambao wamedumu kwa chama kwa miaka mingi sana, miaka a miaka rudi, na wako na mawazo yao tofauti ya udijitali. Kwa hivyo natumai hii kuyumba yumba na kufanya kwamba chama cha MC kukosa umaarufu, na hivyo basi e, kupoteza aswa uungwaji e, mkono ama wabunge wengi katika e, kura hii ambayo imepita, ni kwamba hiyo inaonyesha w <laughs> awa a, viongozi chipukizi ambao wamejitokeza, wananchi wame, wameweza wana kuona labda ile mwangaza kutoka kwa wao chipukizi, kwa hivyo wamesababisha kwamba sasa waanze kuyumbayumba na kuosa maarufu, hiyo ni chama cha ANC. Kwa hivyo basi kidogo, licha kwamba unasema kwamba ama vile ambavyo e, chama cha ANC kinajaribu kuwavuta e, na vyama vingine vya kiupinzani kuunda serikali ya kimuungano, bado kutakuwa na shida, maanake baada ya muda huenda ikaharibika, maneno haitaenda mbali sana, itaharibika tu bado. Kwa hivyo kidogo wacha tuseme E, kwamba hali hiyo kidogo itasumbua, huenda chama hiki kikakosa kumaliza miaka yake ya uchaguzi, huenda utaona msambaratiko na usawa uta kuwepo. Kwa hivyo mimi naona kidogo italeta shida bado bado. Hey, matatizo hayo anavyotabiri Pita Mkabi mkali. Um, kutoka Malawi kwenda Afrika Kusini ni kilomita chache tu, kama elfu moja mia tatu hivi, kama sijakosea, endapo unasafiri kwa, kwa, kwa gari kwa ndege, ni, ni, ni masaa machache tu. Nadhani labda unafahamu sana yanayoendelea mle ndani, unapoangalia chama ambacho mrengo, mrengo yani vyama viwili havikubaliani kwa sera kabisa. DA chama ambacho Waafrika Kusini wanakitazama ni kama chama cha wazungu. Uh, ANC ni kama chama ambacho kinaleta uh, Waafrika Kusini pamoja yani hivi vyama viwili kama vinafanya mazungumzo kuja pamoja, unaionaje Afrika Kusini baada ya kuunda serikali? Ramafosa atafanikiwa? Ramafosa itabidi awang'atuke, kwa sababu yeye nsi nacho kina historia ya kung'atua ng'atua viongozi wake tu. Uh, ni kweli kabisa, sitakwenda mbali uh, na alivyozungumza mwenzangu kutoka huko Kenya uh, kusema kwamba uh, mazungumzo haya ambayo yanayofanyika na, hapa nilikuwa naangalia taarifa zingine ambazo Uh, zinaonyesha kusema kwamba tayari hawa watu wameshafikia mwafaka wa makubaliano uh, kwamba wataunda serikali hii ya pamoja. Um, ni kweli kabisa kusema kwamba uh, kinachoendelea Afrika Kusini kwa sasa kitabadilisha au kimebadilisha sura ya siasa za Afrika Kusini, uh, kutokana na matokeo jinsi yalivyotoka, na hii imeonyesha dhahiri kabisa kwamba Afrika Kusini chama cha ANC kinakwenda kusambaratika zaidi na kimesambaratika kufikia hapa. Uh, tusiseme kwamba kinakwenda kusambaratika, tayari kimesambaratishwa kabisa na wenyewe ndani ya chama hicho uh, baada ya aliyewahi kuwa rais wa nchi hiyo uh, kuunda chama chake pia tena ambacho kili eh, ni chama ambacho mimi nachoona kwamba kimemfanya uh, Siro Ramaposa au chama hiki cha ANC ja, uh, kupoteza mwelekeo na kupoteza kabisa kabisa uh, ili kuunda serikali yake kwa chama hiki kwa kenyewe kwa namna hiyo. Hata wakiungana na chama hiki ja, ja DA kutakuwa shida kubwa sana, kwa sababu kama ulivyosema kwamba uh, wananchi wa Afrika Kusini wanaichukua wanakichukua hiki chama cha DA kama chama, chama ambacho ni cha wazungu. Pengine sasa mawazo yao wanayokuwa nayo wananchi wa Afrika Kusini ni kusema kwamba wakitawaliwa pia tena na wazungu, ina maana bado wanarejea kule kule kwenye ukoroni. Sasa hawahitaji kabisa chama cha uh, Ramaposa sasa hivi cha rais huyu chama hiki kwa sasa hivi inakwenda kusambaratika kabisa, na huu ndio mwisho wa utawara wa muda mrefu wa chama cha ja ANC kwa huko Afrika, mm, Afrika Kusini. Vyombo vya habari ndani ya Afrika Kusini ikiongozwa na shirika la habari la SABC. Hili ni shirika la serikali. Inasema kwamba uh, DA kimekubaliana na ANC waunde serikali ya pamoja, Ramaphosa achaguliwe kuwa rais. Halafu chama um, tawala kiwe na spika lakini naibu spika awe ni chama kutoka awe ni kutoka chama cha DA. Siasa ambazo ni ngeni zaidi. Hapo Malawi, Mkali, kumetokea ajali ya ambapo makamu wa rais alifariki. Hebu tupatie siasa zinavyoendelea kwa sasa kwa kifupi tu baada ya hii ajali. E, kwa kweli kabisa ni ajali ambayo imekonga nyoyo za watu sana hapa nchini Malawi. Hii ajali iliyotokea na kwa mwelekeo wa kisiasa sasa. Sasa jinsi ilivyo kwa sasa hivi ni kwamba a, watu wanazungumza mbalimbali. Tumeona hata majina mengine ya watu yanajitokeza kusema kwamba pengine huenda rais akamchagua mtu fulani akamchagua mtu fulani kuwa makamu wake, kwa sababu a, kutokana na sheria za nchi ya Malawi a, ambayo ni ibara ya themanini na nne kifungu kidogo cha pili inampatia ma, mamlaka rais wa nchi ya Malawi kusema kwamba achague makamu wake baada ya siku saba. Hivi sasa kwenye tarehe kumi na tisa hapa tunasubiria kusema kwamba ndio siku ambayo rais Lazarus Chakwera atatangaza kwamba ni nani makamu wake, lakini hii hi, pengine inaweza pia tena ikawa mwisho wa utawala wa wa serikali hii ya chama cha Malawi Congress Party, chama ambacho kilikuwa chama cha Kamuzu Banda, ambacho pia tena kilikaa muda mrefu sana bila kuingia serikalini, na hapa chama hiki kilikuja kuingia kutokana na, na kwamba uh, unakumbuka wenzangu usema kwamba kulikuwa na kesi zilizokuwa zinanguruma hapa mahakamani ambazo zilisababisha kwamba kufutwa kwa matokeo na uchaguzi upya ukafanywa na ndipo ambapo tukaona chama hii cha MCP kikaungana na chama cha UTM, ambapo uh, makamu wa rais huyo ambaye amefariki alikuwa anatoka kwenye chama cha UTM, na ndio wakaiondoa serikali ya Profesa Peter Mutarika kwa namna hii. Na jinsi utata ulivyo kwenye kifo cha huyu uh, kwenye hii ajali ya ndege iliyotokea uh, na uona kwamba uh, huu ndio unaweza ukawa mwisho wa utawala wa chama hiki ambacho kilichopo kwa sasa hivi. E, kumbuke kuwa kwamba mwakani kunakuwa na uchaguzi hapa nchini Malawi. Sasa hii ajali iliyotokea hii, ambayo watu wengine wanasadikia wanasema kusema kwamba sio ajali sana, wengine wanasema kwa namna hiyo, lakini sisi tunachukulia taarifa ambazo a, tunapewa na serikali kusema kwamba ilikuwa ajali kwa namna hivyo. Sasa serikali hii iliyopo kwa sasa hivi, watu wengi sana wameshapoteza nayo imani kutokana na kwamba vitu uh, viko vizuri sana kwa hapa nchini Malawi, bei ya vitu inakwenda kupanda juu kwa namna hiyo. Uh, naweza nikasema kwamba uh, kuna msukosuko mkubwa mm. Na akishatangazwa tu makamu wa rais, akishatangaza tu makamu wa rais mm. Utakuwa msukosuko mkubwa zaidi Uh, kuliko msukusuku huo ambao tumeona hapa kwa sasa. Na sasa, Banda, uh, Saulos Klaus Chilima alikuwa na ushawishi gani katika hii serikali? Je, alitazamiwa kwamba angechukua nafasi ya rais ama siasa zilikuwa zinakwendaje? Kifupi tu kabisa, ni kwamba uh, kutokana na makubaliano yao ambayo walikuwa nayo uh, ni kwamba mwakani, Saulos uh, uh, Chilima alitakiwa ndio asimame uh, uh, uh, uh, kama rais wa muungano wao wa vyama hivyo, jinsi walivyofanya kwa namna hivi hapa kwa sasa. Aa, ni alikuwa mtu mwenye ushawishi mkubwa sana Aa, popote pale ambapo akitembea. Nikumbuke pia tena kwamba alikuwa kijana e, miaka tu arobaini, miaka hamsini na mbili ambayo alikuwa na, sasa alikuwa kijana, sasa alikuwa na ushawishi mkubwa sana na ati, alikuwa mtu ambaye kwamba akizungumza hivi wananchi walikuwa wanamwelewa kuliko hata raisi aliyopo kwa sasa. Unasikiliza kwa undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Tuje kwako, kwa Peter Mkabi, bajeti imesomwa katika nchi zote za Jumuia ya Afrika Mashariki. Hapo Kenya wanasemaje akina yahe ani watu wa kawaida kuhusiana na hiyo bajeti? Kwanza, kwanza kabisa uh, niseme bwana Kenes kwamba kwa uh, vile ambavyo mambo yalivyo Eh, kwa sasa ndio, jana eh, tumeshuhudia ikisomwa ile bajeti, lakini bajeti yenyewe vile ambavyo inaonekana, ina msukumo wa aina yake kwamba hela ambazo zimewekwa pale ni eh, ni nyingi, ni sana, na inaonyesha kwamba iko pale kumfinya sana mwananchi wa kawaida, na wale ambao nimezungumza na wao hapa na pale katika pitapita pita zangu Eh, maeneo mbalimbali eh, nimepata picha kamili kwamba wengi wanataka ya kwamba kitu ya kwanza eh, kwa sababu tungali na ile ambayo mswada ambao unaenda kupitishwa na kupigiwa msasa ambao tunaita financial bill 2024 ambayo eh, inaonekana kwamba ni ya kumfinya sasa mwananchi. Unajua sasa financial bill, eh, andio itasaidia eh, kuhakikisha kwamba ile pesa ambayo inatafutwa na serikali kupitia bajeti hii ina uh, ina-, ina, inafaulu kwa hivyo eh, ni kwamba wananchi wengi vile ambavyo sahizi wanajaribu kufanya ile tunasema eh, mobilization kupitia mitandao mbalimbali ya kijamii, wanajaribu juu chini kuhakisha kwamba wana washawishi eh, wabunge wao waweze kuipinga ule uh, mswada wa kifedha wa elfu mbili ishirini na nne ili isije ikam, ikam, ikamfinya huyo mwananchi wa kawaida, kwa sababu iwapo hiyo financial bill kwanza itapita. Basi kuna uwezekano mkubwa hii bajeti ambayo imesomwa itakuwa tu ndio mwanzo, kwamba ya mwananchi sasa kutoa chochote alicho alichonacho kwa sababu. Ukiangalia picha kamili ni kwamba uh, uh, trilioni nne ya bajeti ambayo imesomwa jana ni kubwa sana katika historia ya Kenya, na kwa hivyo wengi ambao saa hizi hawana kazi, wengi maisha inayumbayumba, alafu ukiangalia mfumuko wa bidhaa muhimu ni kwamba hiyo tayari inaweka vitu katika njia panda, na Wakenya wana hasira nyingi. Na labda kama ulifuatilia ama ulitazama jana, wakati yule bwana Ndung'u akiwa pamoja na wenzake katika idara ya fedha walipokuwa wanachukua ile picha e, kuna huyu mwananchi mmoja ambaye alijitokeza akitaka kumpokonya ile stakabadhi ambayo e, alikuwa anaenda nayo bungeni lakini akashikwa na maafisa wa polisi na korokoroni saizi. O, ishara kwamba anawakilisha wakenya wengi. Peter, je, hawa wakenya wengi wanajua kwamba katika muda wa miaka kumi iliyopita nchi ilikopa kiasi kikubwa cha pesa na kwamba IMF imewekea Kenya masharti namna ya kurudisha hizo pesa, ikiwemo mbinu kadhaa wa kadha za ushuru. Hata matumizi ya barabara ni mojawapo ya mapendekezo ambayo yalikuwa yamewekwa, kwamba ushuru utozwe; ni kwamba nchi ina madeni ilipe, na kukulipa lazima ushuru utolewe kwa kila njia. Wanafahamu hilo nam ni, ni ukweli, wakenya wengi wanafahamu hayo, lakini sasa shida ni wakenya ambao wamepitia tu katika eh, mitandao mbalimbali mbali kujua hii ni masharti ambayo yamewekwa na IMF lakini serikali yenyewe haijajitokeza wazi wazi na kuelezea Mkenya ya kwamba tunapitia haya kwa sababu eh, ile idara inayokopesha pesa ya kimataifa ki imetuwekea haya masharti, ndiposa itupatie hili. Kwa hivyo ni sharti tufanye hili na hili na hilo, lakini sasa serikali eh, haijakuwa wazi kwa hayo. Kwa hivyo inafanya mambo ikiweka wananchi katika giza. Hilo ndio jambo ambalo unapata kwamba Wakenya wengi, iwapo kungekuwa na ile tunasema kuhusishwa kwa umma katika kujadili mambo haya kiwaziwazi katika maeneo yao wanamotoka basi, moja kwa moja, kungekuwa na uwezekano mkubwa kwamba tungekuwa ama wangekuwa na ule utulivu, lakini kwa sababu ya wanatembelea katika giza, unapata kwamba utulivu huo haupo, ndiposa unapata picha hii inajitokeza. Unaona kuna wale wana wanaandamana wakisema e, e, mswada wa kifedha unaumiza watu e, kuhusu mambo ya ushuru kwa kila kitu inawaumiza, maanake ni yeye yule mwananchi ndiye anaenda kutozwa zaidi, na yeye ndiye anayetumia ile bidhaa ata kwa hiyo picha ndio inajitokeza kwa hivyo hivyo picha kwa sababu hawajapata picha kamili ile tunasema kutoka kwa serikali kutupatia ili kwamba mm -hmm. Hivi ndivyo hali ilivyo. Maanake tunahitaji fedha mm -hmm. kutoka IMF. Kwa hivyo lazima mm -hmm. ndio tupate hii kilio, kama hicho kipo Tanzania pamoja na Uganda ambapo raia wamepiga nduru sana, wamepiga kelele sana, wamesema hapana, bajeti inatufinya mkali. Twende Rwanda. Imesalia mwezi mmoja tu. Rwanda inaelekea uchaguzi mkuu hapo Julai kumi na tano, siku moja kabla ya bajeti kusomwa. Hata Rais Paul Kagame alimfuta huyo waziri wa fedha na kumweka mtu mwingine akasome hiyo bajeti, hata kama alikuwa hajaiandaa <laughs> lakini kando na hayo, mabadiliko mengine ya serikali yametokea. Rais Kagame alimwondoa brigedia mwenye nguvu sana, Brigedia General Joseph Nzamba Mwita kutoka katika nafasi ya katibu mkuu wa ile idara ya kufanya ujasusi, akampeleka yeye akuwe tu mshauri wa rais. Aliyekuwa msemaji wa jeshi Nzamba Mwita ali, nafasi yake ilichukuliwa na mtu mwingine ye, akaambiwa kati hapa, kazi yako itakuwa ni kufanya kazi chini yangu katika hii ofisi ya rais. Mabadiliko mengine yametokea hata katika wizara ya mambo ya nje na mabadiliko ambayo hayajaelezewa kwa nini lakini je, kwa jicho la mwandishi wa habari, siasa za Rwanda, diplomasia ya Rwanda na majirani ambayo imevurugika, sifa mbaya kati yake na Burundi, sifa mbaya kati yake na DRC, sifa ambayo inajaribu kutengenezwa na Uganda, unadhani Kagame anafanya mabadiliko haya katika baraza lake la mawaziri kwa nia gani? Uh, kwanza ni kwamba uh, uh, siasa za za Rwanda ni siasa zingine ambazo kwa kweli ambazo watu wamekuwa wakizipigia yowe kusema kwamba zinaonekana kama ni siasa ambazo zina udictate. Ni siasa ambazo zina utawala uh, ambao sio ule wa kufurahisha watu uh, unajua mwenzangu, ni kwamba popote pale ambapo unapotaka kutengeneza kitu uh, serikali yoyote ile, mabadiliko hayo ambayo Kagame anayafanya, anafanya mabadiliko hayo kutaka kuweka watu wake ambao yeye amewashawaona kutokana na taarifa zake zi, na taarifa ambazo anazo. Ndio maana kwenye hizo sehemu nyeti, hizo ni sehemu nyeti sana, ambazo yeye anataka aweke watu ambao yeye akisema kitu watamuelewa. Kwa namna hivyo, inaonekana kwamba watu hawa, watu ambao anawaondoa hawa kwenye hizo nafasi zao na kuwaweka kwenye nafasi zingine, inamaanisha kusema kwamba pengine yeye amewatazama watu hao, ameona kwamba kuna kitu kingine ambacho watu hao wanaweza wakafanya ambacho kinaweza kikamsababisha yeye kutoendelea kuwa rais wa nchi hiyo. Aa, na ndio maana anawaondoa watu wa namna hao. Ni mpango tu wa kisiasa, ni mpango tu wa kuji, kujiwekea yeye sehemu au wa kusafisha njia zake, kusema kwamba asafishe njia ili sasa kwenye uchaguzi unaokuja huo aje apate ushindi. Hata hivyo, ni kweli kabisa kusema kwamba uhusiano uh, na majirani umevurugika sana sana sana sana, kitendo ambacho uh, sio kizuri zaidi. Lakini kwa mwisho, mm, kwa hili naweza nikasema kwamba uh, anachokifanya yeye ni kusafisha tu njia yake ya, ya, ya, ya, ya kuelekea uchaguzi, ili sasa aweke watu ambao yeye anaweza akawafanya control anaweza kuamudu kwa njia ambayo yeye anahitaji. Tumalizie na uh, masuala ambayo yamekuwa katika vyombo vya habari kwa muda mrefu kutoka Oktoba saba pale wanamgambo wa Hamas waliposhambulia Israeli. Peter, juhudi zimefanywa nyingi sana kutafuta namna ya kumaliza hivi vita na Biden, Joe Biden rais wa Marekani ana matumaini kwamba kuna, mat... kuna makubaliano yatapatikana hivi karibuni baada ya yeye kutoa mapendekezo yake namna kumaliza hivi vita. Kwa kifupi kabisa, makubaliano nadhani yapo njiani kwamba vita vya Israel ndani ya Gaza vinakoma. Uh, kwa, kwanza kabisa tu, eh, labda nitatumia dakika moja kama ni nyingi sana kwamba uh, vita <laughs> vya Hamas na Israel Wacha niseme ya kwamba mimi nilianza kusikia nikijiunga na shule ya chekechea. Kwa hivyo kwa sasa naona ni kama bado ni pinyu sana, ni kama hivi vita kuipata chanzo haswa ni nini, ni ni ni kwanza kabisa kufuatilia historia haswa ilianzia wapi, iwapo ni kundi ambacho kinataka kujitenga yaani kama Wapalestina vile wamekuwa wanataka kujitenga, ieleweke. Kama Israeli wanataka nini, ieleweke. Ama labda e, ni namna ya njia ya labda tuseme mambo na na kuabudu, ama tuseme Israel labda ni Wakristo na hao wengine ni Waislamu, tuweze kujua ni kwa sababu ya hiyo, labda zinaleta huu mvutano katikati, ama ni nini, ama kuna rasilimali gani ambayo inapiganiwa. Kwa hivyo suluhu ni kwanza kuenda chini kutafuta historia ya chanzo lakini bure hii itakuwa kwa ni kama kupunguza kutumia peini kila ile kuzuia tu maumivu, alafu baadaye itaibuka tena. Kwa hivyo kwangu mimi, watu wacha niseme ni asilimia kama arobaini thelathini hivi inaweza kupeana kwamba suluhi inawezapatikana, lakini sio rahisi na sio karibu hivi, hivi karibuni huende ikachukua muda sana. Tumekamilisha meza ya waandishi wa habari kutoka Sauti ya Amerika VOA. Ifrahim Mkali Banda ni mwandishi wa kujitegemea, yupo Lilongwe, Malawi. Peter Mkabi ni mwandishi wa siasa na masuala mengine ya kijamii yanafanya na shirika la habari la sasa, Redio Bungoma, Kenya. Asante msikilizaji kwa muda wako. Mimi naitwa Kenneth Bwire, uwe na wakati mwema.