Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu, 97.7 Kisangani nchini DRC na 143 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia zifuatazo. Ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Umati mkubwa wa maujaji leo Jumapili wamefanya ibada kumpiga vijiwe shetani nchini Saudi Arabia, huku joto likiwa kali sana. Hatua hii inaadhimisha siku ya mwisho ya hija kwa Waislamu na mwanzo wa sherehe za Eid al Haj kwa Waislamu kote duniani. Kurusha vijiwe ni miongoni mwa hatua za mwisho za hija, ambao ni moja ya nguzo tano muhimu za Kiislamu. Imekuja siku moja baada ya mahujaji takriban milioni moja nukta nane kukusanyika katika mlima mtakatifu unaojulikana kama Mlima Arafat nji kidogo tu ya mji mtakatifu wa Maka ambako mahujaji wa Kiislamu wanakwenda kufanya ibada ya siku tano ya hija. Mahujaji waliondoka Mlima Arafat Jumamosi mosi jioni na kuenda kukaa karibu na eneo linalojulikana kama Muzdalifa ambako walikusanya, walikusanya vijiwe na kuvitumia katika kumpiga shetani. Nguzo za kurusha vijiwe ziko katika sehemu nyingine takatifu huko Maka kunakoitwa Mina, ambako Waislamu wanaamini amani imani ya Nabii Ibrahim ilijaribiwa wakati Mwenyezi Mungu alipoamuru kumtoa mtoto wake wa kipekee wa kiume Ismaili. Ibrahim alikuwa tayari kutimiza amri ya Mwenyezi Mungu, lakini Mungu alizuia hilo lisifanyike. Jeshi la Israeli leo Jumapili limetangaza kuwa litasitisha mapigano wakati wa mchana kwenye barabara moja kusini mwa Gaza ili kutoa nafasi ya upelekaji wa misaada ya kibinadamu iliyokwama kwa Wapalestina wanaopitia hali ngumu ya kibinadamu iliyosababishwa na vita vilivyo katika mwezi wa tisa sasa. Sitisho hilo la kimikakati litaadhiri takriban kilomita 7.4 za barabara kwenye eneo la Rafa, ingawa sio sitisho kamili la mapigano ambalo limekuwa likiitishwa na jumuia ya kimataifa ikiwemo Marekani. Jeshi la Israel limeongeza kusema kuwa sitisho hilo ni kuanzia saa mbili asubuhi hadi saa moja jioni kwa saa za huko, na kwamba litafanyika kila siku hadi pale kutakapotolewa amri tofauti. Hatua hiyo inalenga kuruhusu upelekaji misaada kwenye eneo la mpaka linalodhibitiwa na Israel la Karem Shalom, pamoja na usafiri salama kwenye barabara kuu ya Salah Aldin inayoanzia upande wa kusini kuelekea kaskazini. Ukirejea huko Saudi Arabia, ni kwamba takriban mahujaji 19 kutoka Jordan na Iran wamekufa wakati wakihudhuria hija Saudi Arabia, serikali zao zimesema mapema leo, huku hali ya joto nchini humo ikisemekana kuongezeka kwa viwango hatari. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, wizara ya mambo ya kigeni ya Jordan imesema kuwa mahujaji 14 wamekufa huku wengine 17 wakiwa hawajulikani walipo wakati walipokuwa wakifanya hija. Hata hivyo taarifa kuhusu kilichosababisha vifo vyao hazijatolewa. Mkuu wa kundi la kutoa msaada la Hilali Nyekundu, Fison Covivabt, amesema kuwa mahujaji watano kutoka Iran wamepoteza maisha yao wa wakiwa Maka na Medina bila kutoa maelezo zaidi. Hija ni mojawapo ya nguzo tano muhimu katika imani ya Kiislamu na wale wenye uwezo ni lazima wahudhurie japo mara moja katika maisha yao hata hivyo mwaka huu hali ya joto saudi arabia inasemekana kupita nyuzi 40 vipimo vya celsius wakati ambapo mamilioni wa ya waislamu wanaendelea kuhudhuria hafla hiyo unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc Mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis leo ametoa wito wa kusitishwa kwa kasia na mauaji ya raia kwenye jimbo la Kivu kaskazini mashariki mwa Kongo. Takriban watu saba waliuawa Ijumaa na Jumamosi, wakati wananchi walipokuwa wakiandamana ili kulalamikia mauaji mabaya kutoka kwa watu wanaoshukiwa kuwa waasi wa Kiislamu. Wakati akihutubia umati kwenye bustani ya St Peter mjini Vatican, Papa Francis amesema taarifa za kuhusunisha zinaendelea kutufikia kuhusu mashambulizi na mauaji mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo naomba mamlaka za kitaifa pamoja na jumuiya ya kimataifa kufanya kila liwezalo ili kuomesha kasia hizo na kulinda maisha ya raia, ameongeza kusema. Pia ametoa wito wa amani huko Ukraine, Israel, Palestine, Sudan na Myanmar, pamoja na sehemu nyingine ambako watu wanaendelea kuteseka. Na Thailand imewasilisha ombi lake la kujiunga na muungano wa mataifa yanayoendelea wa BRICS unaojumuisha Brazil, Rusia, India, Afrika Kusini, ingawa wataalam wanaeleza kuwa wasiwasi wao ni mkubwa kuhusu hatua hiyo. Nchi wanye chama wa BRICS zina, zinataka kuwepo na sarafu mbadala kwa dola ya Marekani inayotumika kwenye mfumo ya kifedha wa kimataifa. Tayari wamebuni taasisi kama Benki Mpya ya Maendeleo, inaonekana kuwa mshindani mkubwa wa Benki ya Dunia pamoja na Shirika la Kimataifa la Fedha. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Sasa basi, na kukaribisha kusikiza salamu na mziki. Jina langu Harrison Kamau. Ujambo, msikilizaji wa voi Swahili, mahala popote pale unaponisikiliza. Jina langu ni mkamiti Kibayasi. Ninaanza kusoma ujumbe unaosema idi njema kwa ndugu zangu wote. Unatoka kwake waziri wa shida na mipango ya ghafla sali bunzali sali wakashishi bulige Kahama, Tanzania. Salamu zake za idi anasema ziende kwa mwalimu Kennedy Mpemba, mzee Josef Sindano. Salam ziende, kwa Fikiri Dario Ngakala. Salamu ziende kwa lenga chapa Mashaka Sube, Mkonole Machenji, Lupembe, Kasim Kishuka, Kasole Luhindukira, nyote nyinyi mmesalimiwa siku ya leo na waziri wa mipango ya ghafla Sali Bunzali Sali akiwa Kahama na kamata kadi yako ya salamu. Zaidi ni Pascalina Lucas Chambi waunapatikana pia huko Kahama nchini Tanzania. Salamu zako za Id al Adha unasema ziende kwa marafiki zako wafuatao Aledi Herman tano Peter Vincent JJ Kaji Mzungu Feki Faraja AK Mabeni. Salamu ziende kwa Zakaria Nyerere Zabuloni Mayongezo kijana mkongwe Moses Edward Mndela Richard Kambale Kasim Bakari Mudi Katalai Chelsea Joseph Jila Wilfred Tambwe Malimao Ramadhani Shija Shija Benjamin Poka. Ujumbe unasema jamani, na wasalimu salamu za Idi El Adha ni Pascalina Lucas Chambi. Sasa nasoma salamu hizi, zimfikie, huyu si mwingine, anaitwa Kayuni Rashid Kaisi Musa Kaisi, Benald Orina Ombega, Fojei Mwamloka Mwankunga Kiwira, Jonius John Dion, Baraka Tito Mbise, Daudi Nkuba Shagembe, Maneti Magongo Kione Ochieng, George Musa Mjengi, Frenki Shayo, nyote nyinyi mmesalimiwa na Demikius Oyo Baba Dev katika salamu za Eid el Adha kutoka studio 15 hapa, upo nami mkamiti Kibayasi, naendelea kusoma salamu hizi ambapo sasa nasoma hawa wafuatao, wapokee salamu zao, zimetoka moja kwa moja kwa mazoea na Mpanga. Mazoea na Mpanga, yeye anataka salamu hizi ziende kwa Bahati Kibelenge. Salamu ziende kwa Ngalama Maluta, Fojei Mwamloka Salamu pia ziende kwa Bashiru Mnalima. Nyote nyinyi mmesalimiwa katika siku hii ya Idi kutoka kwa Mazoea na Mpanga. Shaibu Mkonge, unapatikana wewe Mtwara nchini Tanzania. Salamu zako za, za Id al Adha unasema ziende kwa Masudi Ali wa Magomeni Mtwara, Joni Atongo, Chidi Boy wa Igurusi Mbea. Salamu ziende kwa Amiri Mdiminyula wa Igurusi Mbeya na wale wote wanaosikiliza Kipindi hiki kwa wakati huu pamoja na watangazaji. Shukrani sana Shaibu Mkonge ukiwa kule Mtwara, Tanzania. Baada ya kusoma salamu hizi, sasa basi tusindikize na muziki wa salamu zaidi. Ni Ustadh Juma Faki. Idi mubaraka, ndio mambo mazuri unayoyapata katika siku hii ya salamu za idi kutoka studio 15 za VOA Swahili hapa mjini Washington na kuita wewe mzungu Feki unasema salamu zako ziende kwa Sadat Robert Van popote pale alipo. Salamu ziende kwa Rabaka Baraka. Salamu pia ziende kwa Simon Shauri Baba Ombeni apokee salamu. Salamu ziende kwa Esita Sahani vilevile vile. unasema pia salamu ziende kwa wasikilizaji wote wanaosikiliza kipindi cha salamu na muziki. Wakati huu ni mzungu Feki Faraja ndiye aliowatumia salamu za iidi kwa siku ya leo. Paulo wa Pita Tendwa unapatikana Ugunga Kaliua Tabora, salamu zako unasema ziende kwa fundi Jumanne, salamu ziende kwa Joni fundi, salamu ziende kwa Mwandu Nyembe, salamu ziende kwa mtu pesa Mwanambuke pamoja na Mkankule wa Mkankule pokeni. Okay, salamu nyote mmesalimiwa na Paulo Pita Tendwa wa huko Tabora, Tanzania. Nasoma salamu zaidi siku ya leo ziende kwake huyu mzee Chelo Shabani, Baraka Tito, Mbise Bundala, Tabu Budole, Moses Edward Mdela, Maria B Kamara, Loto Mahona na Mala Joas Junior, Maria Bura, Simon Shori Baba Ombeni, nyote mmesalimiwa na Samson Juma Ngedele katika salamu za Idel Adha kwa Jumapili hii ya leo. Hivi sasa basi, nasoma salamu za Idi ambazo zinatoka kwake Ros Malima, anapatikana Kibaha, Tanzania. Amesema anamsalimia Kayuni Rashi Masanja, Deusi Benjamini Puka Mudi Katalai, Joshua Turuka Dito Majina Malimao Ramadhani Simoni Shauri Mawazo Malema Sayenda Mabula aibu Mkonge, ali ramtu, salehe mchami. Ujumbe wanasema nawatakia, anawatakia id el adha njema. Salehe Mchami, wewe ujasema unapatikana wapi, lakini upo Tanzania na kutakia id mubaraka, na salamu zako anasema ziende kwa Waislamu wote wanaosherekea Idi, na washerekee kwa amani na upendo bila kuwasahau maskini. Ni salamu kutoka kwa salehe mchami. Sasa anakamata kadi hii ya Sayenda, yeye hajasema anapatikana wapi, lakini anataka salamu ziende kwa Ali Kimanta, salamu ziende kwa Ali Kijanga, salamu zaidi ziende kwa Haruna Kijanga, Masweti, Tokoyo, Juma Likonga, Fasulak Gugai, salamu ziende kwa Fadhili Hasan Msikai, Zulfa Hasan, Ramadhan Adam, Shabani Matembe, Selemani Kajore, Khalid Saidi, Saidi Kachuru. Ujumbe unasema anawatakieni sikukuu njema ya Idi Mubaraka. Ni Sayenda Magesha ametuma salamu za Idi kwa wapendwa wake siku hii ya leo ya Idi Mubaraka. Maneti Magongo Kione wanapatikana Iringa, Tanzania. Salamu zako anasema ziende kwa Sadat Robert Van Tos, Benson Kagine, Gideon Pascal Lukas. Salamu ziende kwa Jose Mahola, Emmanuel Mipata, Fezi Felix pamoja na msomaji wa kadi hii aliyepo studio. Shukrani sana Maneti Magongo Kione ni mkamiti Kibayasi, nasema shukrani sana kwa kutuma salamu hizi leo, siku ya Idi, kwa wapendwa wako. Basi tupate muziki kutoka kwa Mesut akishirikiana na Maher Zain wanakuambia Edom Sayid Ya Rabbana, Edom Sayid, let's enjoy this happy day Edom eduni saidi, kibao kizuri kabisa siku ya leo ya Eid mubaraka mambo yanakuwa mazuri hapa studio, ambapo sasa anakamata kadi yako wewe Farahan. Unasema unapatikana kule Morogoro. Salamu zako unasema ziende kwa kipenzi dada lito s popote pale anaposikiliza salamu za Idi. Salamu ziende kwa baba na mama yako wapendwa, wakiwa hapo Morogoro. Salamu unasema pia, unawasalimia marafiki zako wote wanaosikiliza kipindi cha salamu kwa wakati huu. Sasa salamu za Idi zinakwenda kwa nani? Huyu anajiita Miraji mwana wa Kibinda akiwa Morogoro, Tanzania. Amesema salamu zake, anasema za Idi ziende kwa Bakari, Bakari Saria, Bakari Saria, B Boy Bashiru, Mnalima, Andre Silius Zombe, Mwina Kalonda na Mala Joas Junior, Hais Musa Zigne kwa Isaya Sambo, Mpenda Amani akiwa Tanzania, Amina Mlacha, Juma Dunga, Salum Nyoha, Inyasi Kastuli, Rose. Nyote mmesalimiwa na Miraji Mwana wa Kibinda akiwa Morogoro, Tanzania. Jonius waunapatikana kule Kyerwa, salamu zako unasema ziende kwa Justin Blasius Kayuni, Rashid Pascalin Lucas, salamu unasema ziende kwa Dawson John pamoja na Joas John wakiwa Tanzania. Emmanuel Malia unapatikana Muheza Tanga, duka la wafugaji, unasema salamu za Id ziende kwa Waislamu wote duniani. Salamu za Idi unasema ziende kwa wafugaji wote Tanzania wanaotumia vyakula bora vya mifugo kutoka Joshi Feed. Ni salamu hizo zimeandikwa na Emmanuel Malia, kuandika mengi ni hayo tu, alikuwa anataka afikishe ujumbe wa salamu za Idi kwa wapendwa wake hawa. Sasa salamu za idi na zisoma zinatoka kwa Elisha Mlima. Elisha Mlima anasema salamu za idi el adha, anasema ziende kwa Jisandu Daga, mtu pesa, Mwanambuke. Salamu ziende kwa Zamoyoni Haonga. Salamu zinasema ziende kwa Makeja Lutandula, Mpelo Sekela pamoja na Charles Mhangwa. Hapa mkononi bado nina salamu nyingi za wasikilizaji. Haya, sasa nasoma salamu zako wewe, si mwingine, unajiita ni Elia Maritine Majengo Tanzania ndipo unapopatikana. Salamu zako anasema ziende kwa Simon Shori, salamu ziende kwa Habiba binti Swed, salamu ziende kwa Hilibert Jonathan, salamu ziende kwa Leticia Shilogile. Vilevile pia umesalimia wasikilizaji wote wanaosikiliza kipindi cha salamu kwa wakati huu. Huud wewe salamu zako anasema ziende kwa Franco Robert Ibinga, Jovinus Kashangaki, Ravius Rokaza na salamu zako anasema ziende kwa Gudela Mr Demiki popote pale alipo. Aliyewatumia salamu anaitwa Demikius Oyo baba Dev ajasema anapatikana wapi, na kuita wewe Doto Mahona, Tabitha Yohana na kuita pia Mashaka Juma Kayungilo. Salamu zenu hizi zote mmepatiwa siku ya leo kutoka kwa Furaha James Njile, anapatikana Morogoro, Tanzania. Basi baada ya kusoma salamu hizi, sasa nakamilisha kipindi cha salamu za Idi kutoka hapa studio 15 za VOA Swahili mjini Washington. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukrani sana kwa kusikiliza VOA Swahili, na kwa wewe ambaye unasheherekea sikukuu ya Idi l adha siku ya leo, ninakutakia Idi mubaraka. Hali kadhalika kwa lizaji wote wa VOA Swahili, pia nawatakieni siku njema, usikilizaji mwema, amani na utulivu. Idi kwetu ni halali kutoka kwake kadiria Asante sana Mkamiti Kibayasi kwa salamu hizo za hija. Kutoka hapa studio pia nawatakia wote ah, sherehe zilizo na amani na mfurahia popote mlipo. Kabla ya kumaliza matangazo ya leo, basi huu hapa muktasari wa habari. Umati wa mahujaji leo Jumapili wamefanya ibada ya kumpiga majiwe shetani nchini Saudi Arabia, huku joto likiwa kali sana hatua hii inaadhimisha siku ya mwisho ya hija kwa Waislamu na mwanzo wa sherehe za Id al Haj kwa Waislamu kote duniani. Kurusha vijue ni miongoni mwa hatua za mwisho za hija, ambao ni moja ya nguzo tano za Kiislamu. Imekuja siku moja baada ya mahujaji takriban milioni moja nukta nane kukusanyika katika mlima mtakatifu unaojulikana kama Mlima Arafat, nje kidogo tu ya mji mtakatifu wa Maka, ambako mahujaji wa Kiislamu wanakwenda kufanya ibada ya siku tano za hija. Mahujaji waliondoka mlima Arafat Jumamosi jioni na kuenda kukaa karibu na eneo linalojulikana kama Muzalifa, ambako walikusanya vijiwe na kuvitumia katika kumpiga Shetani. Nguzo za kurusha vijiwe ziko katika sehemu nyingine takatifu huko Maka kunakoitwa Mina, ambako Waislamu wanaamini imani ya nabii Ibrahim ilijaribiwa wakati Mwenyezi Mungu alipomwamuru kutoa mtoto wake wa pekee wa kiume Ismaili. Wakati huo huo, takriban mahujaji 19 kutoka Jordan na Iran wamekufa wakati wakihudhuria hija Saudi Arabia, serikali zao zimesema mapema leo, huku hali ya joto nchini humo ikisemekana kuongezeka kwa viwango hatari kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Wizara ya mambo ya kigeni ya Jordan imesema kuwa mahujaji 14 wamekufa huku wengine 17 wakiwa hawajulikani walipo wakati walipokuwa wakifanya hija. Hata hivyo hivyo taarifa kuhusu kilichosababisha vifo hivyo haijatolewa, huku mkuu wa kundi la kutoa msaada la Hilali Nyekundu Fahosein Covibald akisema kuwa mahujaji watano kutoka Iran wamepoteza maisha yao wakiwa Maka na Medina bila kutoa maelezo zaidi. Mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis leo ametoa wito wa kusitishwa kwa kasia na mauaji ya raia kwenye jimbo la Kivu kaskazini mashariki mwa Kongo takriban watu saba wameuawa Ijumaa na Jumamosi wakati wananchi walipokuwa wakiandamana kulalamikia mauaji mabaya kutoka kwa watu walioshukiwa kuwa waasi wa Kiislamu. Wakati akihutubia umati kwenye bustani ya St Peters mjini Vatican, Papa Francis amesema taarifa za kuhuzunisha zinaendelea kutufikia kuhusu mashambulizi na mauaji mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Naomba mamlaka za kitaifa pamoja na jumuiya ya kimataifa kufanya kila iwezalo ili kukomesha kasia hizo na kulinda maisha ya raia ameongeza kusema pia. Ametoa wito wa amani huko Ukraine, Israel, Palestina, Sudan na Myanmar pamoja na sehemu nyingi ambako watu wanateseka kutokana na vita. Na jeshi la Israeli mapema leo limetangaza kuwa litasitisha mapigano wakati wa mchana kwenye barabara moja kusini mwa Gaza ili kutoa nafasi ya upelekaji wa misaada ya kibinadamu iliyokwama kwa wapalestina wanaopitia hali ngumu ya kibinadamu iliyosababishwa na vita vilivyo katika mwezi wa tisa sasa. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau kutoka hapa Washington DC na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.