safi kabisa msikilizaji tuko hapa studio nambari 15 tayari kabisa kukuendesha mpango huu wa voa express ni jumatatu nyingine ikiwa ni tarehe 17 mwezi juni mwaka 2024 mimi naitwa bmj murithi na mimi ni Sunday Shomari, msikilizaji nikiwa standby kuangusha vitu vizito kama bmj anavyopenda kusema. Msikilizaji, niko tayari ndani ya nyumba hii ya studio kukuletea vitu kwa ajili yako wewe, msikilizaji, kwendi jumatatu nyingine murwat safi, wengine wakiwa nasherekea nini, Id al Adha. Aha. <laughs> DMJ anajitahidi <laughs> kweli kweli kuleta mambo mazito katika hii sherehe ya Idi katika maeneo mengi ya Afrika Mashariki na duniani kwa ujumla. Mbuzi zimechinjwa, ng'ombe zimechinjwa, mambo ni mengi karamu zinaendelea kila mahala. Mambo ni mazuri kweli kweli. Na sisi hapa studio msikilizaji tuko pamoja na wewe kukupa vitu vizito katika Jumatatu hii safi kabisa na so dakta langu jina naitwa Sunday Shomari. Na ni wakati ambapo kama alivyosema Sunday Shomari baadhi ya maeneo katika maeneo ambapo wasikilizaji wapo leo ni sikukuu yani ni, um, ni sikukuu kwa e, kwa njia ambayo imetangazwa na serikali huko e, kwamba ni rasmi e, siku, lakini hapa Marekani sio sikukuu rasmi, lakini watu wanaendelea. Sasa katika VOA Express hii leo, kati ya mengine, tutakuwa kama ilivyo ada Uh, tunakuwa na barazani ambapo tunakuuliza, je, una mwenzi una mwenzi vipi, una mwenzi vipi baba yako, wakati ukijua kwamba hapo jana ilikuwa ni siku maalum ya kuwakumbuka baba zetu, kukumbuka baba zetu duniani kote. Tuna nini kingine, Sunday? Bila shaka BMJ, tuna vitu vingi vizito, kama alivyosema pawali awali, michuano ya fisu. Unaijua hii BMJ, sio tu kucheki akili Aha. lakini kupambana katika utaalamu wa kiakili vitu ambavyo wanafunzi wanashindana Aha. sasa hivi sio tu vinafanyika Afrika Mashariki, mm -hmm. lakini vinafanyika nchini Afrika Mashariki, nchini Uganda kwa mara ya kwanza, yani michezo ambayo ya inakufanya utumia akili zaidi. Hapo umekwenda safi <laughs> kabisa, kutumia akili zaidi <laughs> katika wanafunzi wa chuo kikuu duniani kote wanakutana pale Kampala, Uganda, kuanzia Juni 25 mambo yatakuwa mazito kweli kweli, nchi nyingi zikiwemo Kenya, ikiwemo Poland, Marekani mm -hmm. E, nchi chungu mzima zitashindana pale Ufaransa, Utaliya, na kadhalika, utayazungumzia baadaye yeah, lakini shaka. kwa sasa sante, Shomari, twende moja kwa moja mpaka nchini Rwanda, ambapo nchi hiyo inasema kwamba maelfu ya vijana ambao awali walikuwa hawana kazi wanafaidika na uzalishaji wa samaki katika eh, maziwa kadhaa ikiwa ni pamoja na ziwa Cyohoha eh, katika wilaya ya Bugesera pamoja pia na ziwa la Kibare lililo eh, katika wilaya ya Kayonza ambao yani, uzalishaji huo wa samaki umeongezeka kwa kiasi kikubwa kufuatia juhudi kubwa za urejeshaji, Kiingereza wanasema restoration ya maziwa hayo. Mradi huo una gharimu franka za uh, Rwanda milioni 103, kwa mujibu wa serikali. Na mbali na hayo yote, ni kwamba wakazi pia wameunda mashirika ya wavuvi yenye wanachama 350 kila kundi ili kuhakikisha kwamba uzalishaji endelevu unaendelea katika maziwa hayo ambayo hapo awali yalikuwa yamekauka kutokana na kile kinachoelezwa kwamba ni mabadiliko ya hali ya hewa. Na uchunguzi wa hivi karibuni uliofanywa na mamlaka ya ubora wa mazingira nchini Rwanda, REMA, unaibaini kwamba ujenzi kilimo na vilevile vile utupaji taka unaendelea kuchafua maziwa makuu nchini Rwanda. Na katika juhudi ambazo sasa zinaendelea kurejesha maziwa hayo ni kwamba zinalenga kupunguza athari hizi na pia kuhakikisha kwamba kuna uendelevu wa mifumo hii ambayo inaelezwa kuwa ni muhimu ya ekolojia. Michael Gurunziza, mwandishi wa gazeti la Rwanda The New Times. Eh, tulikuwa tunamtafuta, hatukufanikiwa maanake ndiye ameandika hii story. Lakini tumempata Tom Dahiro, mwanaharakati wa kutetea haki za vijana tumataarakauttaana eh. Moja kwa moja Tom, mbali na kwamba mchakato ambao nimeuelezea hapo unanuia kuwasaidia vijana kupata ajira, unadhani ni umuhimu gani mwingine ambao umepelekea serikali eh, kulipatia kipaumbele suala hili? Kuna, kuna sababu nadhani tatu. Ya kwanza ni kuboresha mazingira Unajua, ziwa linapokauka linaleta athari fulani kwa majirani, kwa sababu uh, ni sehemu yenye ukame, ikipata ukianza kuongezeka unyevu mazingira ya pembeni pale yanaongezeka. Kitu cha pili ni kile cha unapoanzisha ufugaji wa samaki, inatoa ajira, unaboresha lishe. Unajua, una kunapopatikana protein sources zaidi inawasaidia, ina watu kwa sababu ya chakula. Kwangu mimi, nadhani ni vitu vitatu hivyo na ni kwa nini maziwa hayo ndiyo ambayo amelengwa kwa sasa? Ni kumaanisha maziwa mengine yako sawa kwingineko nchini? maziwa gi mengine hayana tatizo kwa sasa. Ukiangalia ku, kuna choo ambayo ilikuwa ndani ya Rwanda, wakati ilikuwa iko sawa, lakini kuna ile ambayo iko katikati ya Rwanda na Burundi e, wakati fulani ilikauka na ilikauka kwa sababu vyanzo vya maji vyake vilikuwa vinaathirika, vina uh, uh, sasa utaratibu ulianzishwa uh, kwamba maziwa yote na hata na mito huruhusiwi kujenga uh, mita hamsini Ka, uh, mita hamsini, kutoka kwenye mto au ziwa, hakuna kitu ambacho kinaweza kusababisha Uh, mwenyeko wa ardhi kujaza kujaza ziwa uh, hilo, na baada yake viumbe uh, hayo waliomo kuasiliwa pia. Kwa hiyo hiyo sheria imesaidia sana uh, ku, ku, kufanya maziwa mengi yasikauke na kujawa na tope, ambayo likikauka baadaye nakuwa kama ziwa limekufa na Tom, kabla hujaondoka, kitu ambacho nimekiona kinavuta hisia za watu, wanauliza ni kwa nini makundi yanaundwa ya zaidi ya watu 350 kila kundi katika mashirika haya ya wa wavuvi. Je, umuhimu wa hatua hii hasa ni upi? E, umoja ni nguvu, utengano ni udhaifu. Baadhi ya vijana hawa kwanza, wengine si wazoefu katika uvuvi, lakini kuna kuwepo na kuangalia kuwa uvuvi usiwe wa holela, kuwe na uvuvi wa mpangilio. Ukiacha uvuvi wa holela wa uh, ukaendelea wa yeah, watavua hata vifaranga wale wa, wa, wa samaki ambao hawajakuwa. Kwa hiyo niisho ni alikwenda kwenye mamazia kama mawili, ambapo unakuta kuwa hizo cooperatives uh, zenyewe zinakubaliana kuwa uh, mwezi huu au miezi miwili hakutakuwepo na uvuvi ili kuruhusu samaki kukua na waki- wanapokwenda kuvua kama wanavuna, kwa hiyo yale mapato yanawasaidia uh, kama makundi. Ni kushukuru sana Tom Dahiro kwa maelezo yako hayo, uh, bila shaka ni suala ambalo linawafaidi vijana na labda katika siku za usoni pia maziwa mengine yataangaziwa, kwa sababu uh, Rwanda ina maziwa mengi tu ambayo yamekuwa yamerudi ya nyuma kidogo, kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya hewa. Sasa tupate ngoma hii yake Kiss Daniel, wanasema Barnabas, twende kazi. Asante sana msikilizaji, ni mwanamuziki huyo mkongwe Kizz Daniel akifanya vitu vyake na gali chake. Barnabas anakuambia e God Barnabas, mambo ni mazito kweli kweli, msikilizaji, katika VOA Express siku hii ya Id natumai unapata vitu vizito kutoka Washington DC. Basi kutoka huko msikilizaji, tunaruka hadi kule nchini Uganda. E, kama nilivyowaambia hapo awali, Uganda mwaka huu wamekuwa ndio wenyeji wa michuano ya mind games wanaita michuano hii, ni michuano ya mashindano ya kutumia akili. Hii michuano inafanyika kule Uganda, na michuano hii basi, msikilizaji, kwa mara ya kwanza ambayo inahusisha nchi nyingi kwelikweli, inafanyika kule nchini ya Uganda, na tayari kule nchi hiyo uh, wanafunzi wa vyuo vikuu wanajiandaa uh, kuweza kushiriki michuano hii kwa mara ya kwanza kabisa kwa nchi hiyo ikiwa mwenyeji, ambayo itaanza pale Juni ishirini na tano hadi thelathini katika jiji la Entebbe. Moja kwa moja basi, kutaka kujua zaidi kwenye mashindano haya, nimepata kuzungumza na mwanafunzi wa chuo kikuu cha St Augustine e, kule nchini Uganda, maeneo wa ya Wakiso. Huyu anaitwa Rebeka Riziki. Je, Rebeka, mashindano haya kwa upande wako, unaona na faida gani kwa wanafunzi wa Uganda kushiriki, kifatana na wanafunzi pisi wanasoma wanafanya mind games kama scrabble, kama chess inawasaidia ku, kugena kutofauti zengine zengine ku, kuboost akili zao, wanaanza fikiria uh, vitu vingi una, unaanza kuwa na ma, mind yenye develop vitu vingi, acha ku nchi yetu inasaidia kuleta pesa ya kigeni. Nam, moja kwa moja basi, kuna faida kama hizo umezitaja, lakini vilevile vile, kwa timu Uganda ungependa kuona kitu gani? Sawa kabisa na pengine uh, ungependa kuona Uganda kwa sababu Uganda inashiriki mashindano haya na ni makubwa. Ungependa kuona nini kutoka katika mashindano hayo kwa timu ya Uganda? Uh, kuhusu Uganda nimependa kuiona gisi imeendelea in, kushindana na wengine ma, ma nchi akisha Uganda mi nataka iendelee mpaka kwenye inapasha iendelee kujuu kushindana na na kushindana na pesa yenye kitapata ya kigeni, na mind games siko nacheza, itasaidia sana. yes and... Sawa kabisa Rebeka Riziki, msikilizaji huyo, uh, mwanafunzi wa chuo kikuu cha St Augustine kule Wakiso, Uganda, akielezea kile ambacho angependa kuona timu ya Uganda inafanya kwa michano hii, ambapo C2 atakuwa wakishindana kwenye michano kama chase, kama alivyotaja vilevile. Kuna mengine kama vile kucheza karata za aina ya kipekee kabisa, ambayo itashirikisha nchi mbalimbali pamoja na Marekani, Slovakia, Kenya, Uturuki, Ufaransa, Poland na nyinginezo kwa michano hii mikubwa kabisa ya vyuo vikuu. Na kila la heri kwa nchi za Afrika, Kenya, Uganda na nyinginezo ambazo zitashiriki katika mashindano haya. Basi msikilizaji, baada ya hayo moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Nam, katika habari za dunia, mwanajeshi wa Marekani Gordon Black leo Jumatatu amekana na mashitaka ya kwenye mahakama ya Rusia kwa shutuma za kutishia kumuua mpenzi wake wa kike, lakini alikiri kumwibia fedha. Kulingana na chombo cha habari cha serikali ya Rusia, Black alikamatwa mwezi uliopita katika mji wa mashariki wa Vladivostok akiwa mmoja wa dazeni ya Wamarekani wanaoshikiliwa na Rusia wakikabiliwa na mashtaka ya uhaini wakati ukiwa na mgogoro kati ya Moscow na Washington juu ya vita vya Ukraine. Chombo cha habari cha RIA kimesema kuwa mwanajeshi huyo ambaye amezungumza kupitia mkalimani alikiri kumwibia mpenzi wake Aleksandra Vushik rabo elfu kumi za Rusia ambazo ni sawa na dola 113 za Marekani bila ya kuwa na nia yoyote ya, ya kumdhuru. Katika shtaka la pili, Black amekanusha kumkaba na kusababisha kuhofia maisha yake. Treni ya mizigo imegongana nyingine ya abiria kwenye jimbo la mashariki mwa India la West Bengal leo Jumatatu na kuwa takriban watu wanane na wengine kadhaa wakijeruhiwa. Waziri kiongozi wa jimbo hilo Mamata Banerjee, katika ujumbe wake kwenye mtandao wa X, amesema madaktari, timu za uokozi pamoja na magari ya kubeba wagonjwa wako katika shughuli za uokozi kwenye eneo la tukio ambao ni karibu na wilaya ya Dajeling, eneo la kitalii karibu na milima ya Himalaya. Msemaji wa kampuni ya reli Northeast Frontier Sabayashed amesema kuwa watu watatu miongoni mwa wanane waliouwawa ni wafanyakazi wa reli. Wa China leo Jumatatu imetoa majibu makali baada ya viongozi wa kundi la mataifa yaliyoendelea la G7 kuonya kwamba Beijing dhidi ya kupelekea vifaa vya silaha kwa Rusia, ikisema kuwa taarifa iliyotolewa mwishoni mwa kongamano lao ilijawa na kiburi, ubaguzi na uongo. Wakati wa kaucha G7 nchini Italia wiki iliyopita masuala ya uhusiano ya kibiashara na China pamoja na migogoro kutokana na Ukraine na bahari ya South China yalipewa kipaumbele kwenye mazungumzo yao. Taarifa ya pamoja ilitoliwa Ijumaa ilihusia China kwenye mengi ya maswala yaliyojadiliwa na afisa mmoja wa Israeli amesema kuwa waziri mkuu Benjamin Netanyahu leo Jumaatatu amevunja baraza lake la vita, uamuzi ambao ulitarajiwa baada ya mkuu wake jenerali Benny Gantz mwenye msimamo wa kati kushoto kujiuzulu wiki iliyopita. Gantz alijiunga na serikali ya muungano ya Netanyahu Oktoba mwaka jana, wakati vita vya Gaza vikianza, na mara moja akaitisha kuundwa kwa baraza maalum la vita. Jumaapili Jeshi la Israeli limetangaza kuwa litaanza sitisho la mapigano la saa 11 wakati wa mchana kusini mwa Gaza. Eh, siitna mm, wanakuwa wanafanya makolabo chungu nzima chungu msikilizaji. Wimbo huo unatuingiza katika ile sehemu ambayo najua unaipenda sana. Najua hivyo kwa sababu kila tunapoandika mada yetu ya barazani, unaingia pale, unachangia. Leo tunauliza, je, ilikuwa ni siku ya kuadimisha au kuwasherehekea kina baba hapo jana? Sande, sio kweli? Kabisa kabisa, hiyo ndio siku ambayo wengi wamezungumza wakizungumzia na kuitambia na wazazi wakifurahi kina baba na familia zao. E, wengi tumeona picha mbalimbali kwenye mitandao ya kijamii wakitoa picha za wazazi wao wakiwashukuru baba zao na e, wengine wakieleza wanawakumbuka na jinsi wanavyowakumbuka katika mengi. Lakini basi wewe msikilizaji, amekushatuma maoni yako hapa, na wengine tutakuwa nao kwa njia ya simu. Safi kabisa, tayari tuna mmoja eh, kwa njia ya simu. Eh, karibu msikilizaji, jina lako, uko wapi? Alafu tueleze vipi mambo hapo, umeadhimisha vipi siku hii na hasa kumuenzi, e, baba yako a, kama baba yupo, tueleze uko wapi na jina lako. Eh, tayari mimi ni edit ofire Mgabo, niko njini DRC mtaani Masisi. Endelea ambapo, tuna wafu tano kwa tano Acha e, kwanza ni msalimu baba mzazi tayari, yeye yupo e, ni furahi na amenihudumia kiwango, nimekomaa na mimi napata unyumba kwangu, e, anifanyizia kizuri sana, ndiyo maana nimetanguliza kabisa kwa kumsalimu na kumpendekeza endelee shughulikia na wengine watoto isipokuwa wake binafsi, hata na wa, wa majirani, kwani mzazi ni mzazi kabisa. Safi safi kabisa. na kwa wale ambao Eh, labda kidogo wanakuwa kwa njia moja au nyingine, baba yao hayupo, wengine ya baba zao wameondoka labda kwa sababu za kazi, wengine wamewatelekeza tu kwa sababu mbalimbali mbali, na wengine labda kawa kwamba wameaga dunia. Ungekuwa na ujumbe gani kwa watu kama hao? uh... Seme hivi kwa ule ambayo wameweka tayari dunia ile, ni mambo kwa winadamu tayari, tunajua huko basi, ni kuwapongeza e, na waendelee kuwa na wababa wengine ambao ni wa marafiki baba amewaachia e, pia nao ni wazazi wanaweza wahudumia bila shaka, si kusema mtu e, apende mzazi ambaye amemzaa yeye binafsi na mwingine ambayo iko na umri sasa baba naye ni mzuisia. Alafu wale ambao wameondoka wameenda tayari kazini, nao vile vile wawasubiri, ambao wakishatoka kazini watafurahi nao wawapende bila tatizo, waombe ambacho wanastahili kuomba, mbaba watawahudumia tayari. Tukushukuru sana msikilizaji Sandey Shomari, naona unaendelea kupekuapekua nini kingine wanachokisema kwenye mitandao ya kijamii. Asante sana msikilizaji, tuendelee kuwasiliana kupitia VOA. Bila shaka. Haya basi, huyu mwingine namwona mi kwenye Facebook wengi wameandika BMJ kama walivyosema yuko hmm, hapa fishal George jicha George, uh, George nasema kwangu mimi sikuweza kumwona mtu ambaye ningemwita baba, lakini cha muhimu nataka niwe baba bora kwa wanangu katika siku zijazo. Namuona Filipo Memba anasema, ninavyo uh, nionavyo mimi sio kuwaenzi akina baba, pia mimi ni baba, kuhusu malezi na vilevile vile ya familia zetu. Inatupasa akina baba tusimame kwenye nafasi zetu kama baba, kusimamia maadili mazuri kwa watoto. Wapo akina wa baba wengi walio ovyo na wanawabaka hata na watoto. Eh, hii haikubaliki. Haya, mi namwona huyu Ndilana Lamek anasema, nampenda sana baba yangu mzee Lamek Masai Gumada, yeye ni mwalimu wangu, pia ni rafiki yangu sana, na ni baba mwenye upendo mkubwa sana kwetu sisi watoto wake. Geoffrey Mburu hakusema yu wapi, lakini anasema namuenzi sana marehemu babangu Ali, uh ailaze pema peponi. E, e, roho yake alikuwa mwelekezi wangu, kamwe nitafuata nyayo zake, anasema. Sasa basi, ndio anasema, yeye yuko wapi? Anasema, mimi naitwa Mburu kutoka Kenya. Hongera kwa njia ya barazani bila shaka basi, BMJ, mambo ni mengi, ma watu wengi sana wametuma maoni yao. Ni washukuru sana Mark uh, Pikasi Richard Kambale, Justin Ocodel uh, Osmondi Ofis Grace Opgc na vilevile uh, Kipto Hilary na wengine wengi, asanteni sana lakini tupate kibao cha muziki kwa sababu kama tunavyosema BMJ, hapa kwenye Express mm -hmm. bila muziki namwona kwa mbali Zuchu. mm -hmm. Uh, huyu mwanamuziki tajika kutoka kule Bongo akishirikiana na Tosi. <laughs> <Hey>. wanasema siji, twende kazi. Vitu vizito hivyo, msikilizaji, vitu vizito BMJ. Hebu niambie, ukisikia vitu kama hivi vya mapiano, unasikia raha ya aina gani? Kwanza inaangusha hata, nimeona umesimama hapa kucheza kucheza. <laughs> <laughs> Hii ngoma ambayo <laughs> <laughs> imetoka takriban wiki mbili hivi zimepita, e, -he. hey, lakini wanaonekana ma, imepata umaarufu sana sana, e, -he. Watu wamependa ngoma ya mapiano hiyo, eh? E, safi kabisa, msikilizaji, ndivyo mambo yalivyo hapa VOA Express, mwanamuziki Zuchu wakishirikiana na Tosi Tos, tunaingia sasa katika kitu kinaitwa ushauri. Unajua Sandi Shomari, kuna wakati bimbo wanafunzi ya, na walimu, saa zingine ni ngumu kujua nani ni nani. Siku hizi, hasa vijana wadogo wanaingia mm -hmm. darasani, unaona kama wao ni wanafunzi, kumbe ndo cool, walimu <laughs> <laughs> <laughs> Leo, eh, yeah. Na ndio manake leo mwenzetu hili ligongo kazungumza na mwalimu Castro David ambaye anashauri vijana ambao wanaingia katika fani hiyo ya ualimu, kwamba licha ya umri wao wa ujana mm -hmm. wanapaswa kutambua wao ni waalimu na kutodhani kwamba wapo katika rika moja na wanafunzi wao. Tumsikilize. Urekebishe uh, namna yaani mitaala yetu upande wa vyuo turekebishe kwamba tunapomwandaa mwalimu Yani kweli tunamwanda mwalimu na mwalimu, anapoenda anapoenda kazini, kweli anatakiwa awe na ile misingi ya ufundishaji, yani kwamba awe na maadili na ajue pale anakiendeleza kizazi, na asijione au kujilinganisha yeye na wale wanafanana nao, hata kama wanalika moja, lakini bado yeye ni mwalimu anaelewa. Kwa hiyo ni vyema mitala yetu tuirekebishe, ni iendane na namna mafunzi tunayotoka wanafunzi wetu na mwanafunzi awe kijana awe mtu mzima atakiwa afuate misingi ya maadili ya kazi yake, na kuwe na hatua kali za kuchukuliwa endapo mwalimu yule atakuwa anakiuka misingi ya ufundishaji, kwa sababu e, tukiacha hivi kama hivi ilivyo, mtu atakuwa naona kama vile tuliko na mtu ambaye walikanake, na hivyo kukiuka maadili ya ufundishaji. Safi kabisa mwalimu Castro David hapo na ushauri kabisa safi kabisa ushauri huo eh, Sandi Shomari ushauri muktada mwa, mwa, wanasema mwafaka kabisa mwafaka kabisa au wanasema tajika kabisa. <laughs> <laughs> La, labda mwalimu mwenyewe Castro David ni mwalimu tajika e, e, na ametoa ushauri na saha. <laughs> Msikilizaji tulikuwa na mengi tuliyokuwa tumekupangia lakini muda hauturuhusu. Tulikuwa tuangalie e, swali tulilouliza lakini unaweza endelea kuchangia pale kwa tunauliza kule Afrika Kusini baada ya yale ambayo yamefanyika weekendi. Je, yes, siasa zitakuwa zinaendeleaje sasa katika e, hali ilivyo huko hivyo kwa muktadha huo huo. Na ni hayo tu kwa sasa kutoka hapa studio nambari 15, upande wa pili tumekuwa naye Aida Isa, pamoja pia na Mr. TZ alikuwa fundi mitambo hapa studio. Nimeshirikiana na Sandy Shomari, mimi naitwa BMJ Murithi. Tuonane kesho inshallah. Usipomkuta kwangu sasa, kwa nani takuwa, kwa nani siri sio siri tena, mambo hadharani, usipomkuta na mimi sasa, tatamba na nani?