Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kwa mkuu wa msikilizaji, popote pale ulipo, mimi naitwa BMJ Murithi na mimi jina langu ni Harizon Kamahau. Tunawakaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni ya leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe 17 mwezi wa Juni mwaka 2024. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika mashariki na kati, ikiwa ni pamoja na Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Basi andamana nasi hadi mwisho <mucho> Katika matangazo yetu hii leo, vuta nikuvute yaibuka kati ya jaji mkuu wa Kenya Martha Koome na wafanyakazi wengine wa idara ya mahakama ambao wanashutumiwa kuwataka wenzao wasifanye kazi wiki hii hadi pale watakapohakikishiwa usalama wao. Wachambuzi wanaionaje hatua hiyo? Kuchukua hatua hiyo ya dharura bila kuweza kuongelesha vitengo mu, muhimu sana za usalama itakuwa ni kuhujumu Swala, uh, la haki kwa mwananchi wa kawaida ambaye hana makosa katika swala hili. Na katika habari nyingine, polisi wa Zimbabwe wamkamata kiongozi wa upinzani Jameson Timba na vijana 80 kwa kufanya mkutano wa kisiasa ambao serikali imesema haukuwa umeidhinishwa. Ni kati tu ya yale utakayosikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30, kutoka hapa Washington DC. Kabla ya kusikiliza yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Harison Kamau. Polisi wa Zimbabwe leo wamekamata na kumfungulia mashtaka kiongozi wa upinzani Jameson Timbe na watu wengine zaidi ya sabini kwa tuhuma za kuvuruga amani wakati wa mkutano wa faragha uliofanyika mwishoni mwa wiki, wakili wake wa amesema, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Timbe aliyechukua hatamu za uongozi wa chama rasmi cha upinzani cha Citizens Coalition for Change CCC kufuatia kujiuzulu kwa Nelson Chamisa Januari mwaka huu, amekamatwa pamoja na mwanaye wa kiume wote wamefunguliwa mashtaka ya utovu wa nidhamu na kushiriki kwenye mkutano kinyume cha sheria na watafikishwa mahakamani kesho Jumanne. Wakili wake Agency Gumbo ameambia AFP. Polisi wamedai kuwa Timba na wafuasi wake waliwarushia mawe polisi katika mkutano huo uliokuwa haujaidhinishwa. Shirika la habari la Korea Kaskazini limesema kuwa rais wa Rusia Vladimir Putin atawasili nchini humo kwa ziara ya siku mbili. Wakati wa ziara yake Putin atakutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kwa mazungumzo yatakaolenga kupanua ushirikiano wa kijeshi pamoja na uhusiano wao wanapokabiliana na migogoro na Washington. Ziara hiyo ya kwanza ya Putin baada ya miaka 24 inakuja wakati kukiwa na ongezeko la wasiwasi wa kimataifa wa utoaji wa silaha kutoka Pyongyang kwenda Moscow ambazo zinahitajika sana ili kumsaidia Putin kuendeleza vita vyake vya Ukraine. Korea Kaskazini, kwa upande wake, itanufaika kifedha na kiteknolojia kutoka Rasia, hatua ambayo huenda ikaongeza tishio la programu ya nyuklia ya Kim. Ushirikiano wa kijeshi na kifedha kati ya Korea Kaskazini na Rasia umeongezeka maradufu tangu Kim alipoitembelea Rasia Septemba mwaka uliopita na kukutana na Putin kwa mara ya kwanza tangu 2019. Marekani na Korea Kusini wamelaumu Korea Kaskazini kwa kutoa silaha kwa Rasia pamoja na vifaa vingine vya kivita ili kuendeleza vita vya Ukraine kwa matumaini ya kunufaika na teknolojia ya kijeshi pamoja na misaada mingine. China leo Jumatatu imejibu makali baada ya viongozi wa kundi la G7 kuionya Beijing dhidi ya kupeleka vifaa vya silaha kwa Rasia, ikisema kuwa taarifa iliyotolewa mwishoni mwa mkutano wao ilijaa na kiburi, ubaguzi na uongo. Wakati wa kikao cha viongozi wa G7 nchini Italia wiki iliyopita, maswala ya uhusiano wa kibiashara na China pamoja na mivutano juu ya Ukraine na bahari ya South China Sea yalipewa kipaumbele katika majadiliano hayo. Taarifa iliyotolewa mwishoni mwa mkutano siku ya Ijumaa ilikosoa China kwenye mengi ya maswala yaliyojadiliwa. Miongoni mwa tuhuma dhidi ya Beijing ni upelekaji wa vifaa vinavyoweza kutumika kwa zaidi ya mara moja kwa Rusia, hatua inasemekana kusaidia kwenye vita dhidi ya Ukraine. Leo Jumatatu, waziri wa mambo ya nje wa China Lin Jiang amesema kuwa taarifa hiyo ni ya kusingizia na yenye kushambulia China. Kundi la G7 linalojumuisha Marekani, Japan, Ufaransa, Ujerumani, Kanada, Uingereza na Itali pia ilielezea kuhusu kile ilichokiita uingiliaji hatari sana unaofanywa na China kwenye bahari ya South China Sea. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu leo Jumatatu amevunja baraza la mawaziri la vita, uamuzi ambao ulitarajiwa baada ya jenerali wake wa zamani Benny Gantz mwenye msimamo mkali kuondoka katika baraza hilo wiki iliyopita. Gantz alijiunga na serikali ya muungano wa Netanyahu Oktoba mwaka jana, wakati vita vya Gaza vilipoanza na kutaka kuundwa kwa baraza la mawaziri la vita. Jumapili, jeshi la Israel limetangaza kuwa litaanza sitisho la mapigano la saa kumi na moja wakati wa mchana kusini mwa Gaza ili kuongeza viwango vya misaada inayofikia Wapalestina wenye shida. Hapo Jumatatu limeonekana kuwa uamuzi huo unafanya kazi, licha ya mapigano ya hapa na pale, kulingana na shirika la habari la AFP. Israel imesema imesitisha mashambulizi yake kusini mwa Gaza kwa sasa ili kuruhusu malori ya misaada kufika kwenye eneo linalodhibitiwa na Israel la Kelem Sharum, ambako ni kituo kikuu kwa misaada inayoingia huko Gaza. Na chama cha Afrika Kusini cha National Congress, ANC, leo Jumatatu kilieleza kuwa serikali mpya ya taifa hilo ina hadi sasa vyama vitano vinavyowakilisha zaidi ya theluthi mbili ya viti vya bunge la kitaifa, na kwamba majadiliano bado yanaendelea kufuatia uchaguzi wa mwezi uliopita ambao ulilazimisha chama hicho kuungana na vyama vingine baada ya kushindwa kupata wingi katika bunge tangu uchaguzi wa mwaka 1994 uliohitimisha enzi ya ubaguzi wa rangi. bmj Murithi anatuarifu zaidi. Kiongozi wa chama cha ANC Cyril Ramaphosa alichaguliwa tena kama rais na bunge hapo siku ya Ijumaa wiki jana, pale chama chake kilipopata uungwaji mkono kutoka kwa wapinzani wakuu wa ANC chama kinachoongozwa na wazungu cha Democratic Alliance, na kadhalika vyama vingine viwili vya Inkatha Freedom Party na vilevile vile chama cha mrengo wa kulia cha Patriotic Alliance. ANC ilisema Jumatatu kwamba chama kingine kidogo kiitwacho Good pia kitajiunga na serikali hiyo ya muungano. Kwa ujumla, mpango huo unawasilisha takriban viti 273 vya bunge au takriban asilimia 68, ilisema ANC. Bunge la Afrika Kusini lina ujumla wa takriban viti 400 ambapo chama cha ANC kilishinda viti 159 huku chama cha Democratic Alliance DA kikipata viti 87 chama cha IFP nacho kilipata viti 17 na Patriotic Alliance PA kikajinyakulia viti 9 wakati kile cha Good hakikupata kiti haki chochote. Chama cha ANC kimesema kwamba serikali ya muungano itahakikisha ujumulishaji kamili katika serikali kwa vyama vyote husika, na kwamba vyama hivyo vitafanya maamuzi kwa pamoja. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Kiongozi wa Taliban wa Afghanistan Habitulah Akuzada leo ametohadharisha watu wa Afghanistan dhidi ya kujipatia fedha au sifa za kidunia wakati taifa hilo linapokabiliwa na mizozo ya kibinadamu na kutengwa kwenye jukwaa la kimataifa. Kiongozi huyo ametoa onyo hilo wakati alipokuwa akihubiri wakati wa maadhimisho ya Aid al Adha kwenye msikiti mmoja katika jimbo la kusini la Kandahar, wiki kadhaa kabla ya ujumbe wa Afghanistan kuelekea Doha, Qatar, kwa mazungumzo yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa kuhusu taifa lake. Hii itakuwa duru ya kwanza ya mazungumzo ambayo Taliban itahudhuria tangu kuchukua madaraka Agasti 2021. Hakuna serikali inayotambua utawala wa Taliban ni halali wa Afghanistan, ambapo uchumi wa taifa hilo unaotegemea misaada ulitumbukia katika mtikisiko baada ya kundi hilo kuchukua madaraka. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephane Dujarik amesema kuwa mwaliko wa ujumbe wa Taliban kwenye mazungumzo ya Doha mwishoni mwa mwezi huu haumaanishi kuwa Taliban imetambuliwa kimataifa. Wakati wa hotuba yake iliyochukua dakika ishirini na tatu Akuzada aliwakumbusha watu wa Afghanistan kuhusu wajibu wao kama Waislamu, pia akihimiza umuhimu wa kuwa na umoja. Iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, msikilizaji, matangazo ni ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC, Marekani. Wakazi wa maeneo yaliyoathiriwa na wimbi jipya la mashambulizi yaliyolenga vijiji katika jimbo la Kivu Kaskazini nchini DRC wanataka Umoja wa Mataifa pamoja na serikali ya Rais Felix Tshisekedi kutoa maelezo ya kina zaidi kuhusu ni kwa nini mashambulizi hayo yanafanyika, huku ujumbe wa MONUSCO pamoja na jeshi la FARDC likiwa na maafisa wake katika maeneo hayo. Kwa mengi zaidi tuungane na mwandishi wetu Ostel Malivika akiwa mjini Goma. Samuel Lekoken ni mmoja wa waratibu wa mashirika ya kiraia katika mji wa Mangurujipa wilayani Lubero, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Amekuwa miongoni mwa watu wanaoomba serikali ama bunge kuwaelezea wakaazi wa Beni na Lubero na sehemu moja ya Ituri sababu kubwa ya kuendelea kwa mauaji katika uangalizi wa Umoja wa Mataifa na serikali yenyewe. Government inaweza iongee kwa sababu ni ni jukumu ya government kuelezea watu nini naendeka na kulinda watu, lakini kwa ngambo ya MONUSCO kuongelesha watu na kuja katika manjiji, vijiji hiyo kabisa kwa mtazamo wa raia na wataji wote, hata Simangurejipa ama Vutembo pengine ni mahali pote ambapo inaleta shaka. Hii ni baada ya watu zaidi ya mia mbili kuuawa katika wiki mbili katika vijiji mbalimbali mbali. Kandine na sehemu nyingine wilayani Beni na wengine wilayani Luberu, watu hao wakiuawa na watu wanaozaniwa kuwa ni ADF. Mafungula ni mbunge wa Beni kandine, ndani ya Masala, na huku kwenye kipori ambapo vijana bado wanaendelea kuungana na jeshi na kutafutisha mili ya watu. Mili inaendelea kuonekana mamoja mamoja, na nyingine mili inaonekana tayari imeshaharibika sana, hauwezi kutambua huyu ni nani na huyu ni nani. Maelfu ya wakaazi kwa sasa wakilazimika kuhama vijiji vyao na kukimbilia mjini Butembo na wengine Beni kuhufia usalama wao. Diedonelosa De Cana ni washirika la kiraia mkoani Ituri, akiwa mjini Bunia. Tumeona masiku hizi ADF wanaendelea kuendesha mauaji makali katika sehemu za mashariki ya Congo, hasa Ituri, Benini, ngambo za Butembo. Imejulikana ya kwamba gavumenti imeweka mafikiri yake sana ngambo ya m ishirini na tatu. Hii ndiyo inaacha eh, ADF, wanaongeza mauaji kwa sababu hakuna mwenyewe anaweza kuwakataza wasiendeshe mauaji. Kuhusiana na mauaji hayo kushika kasi, nimezungumza naye Cosmas Bahali kutoka taasisi ya IPCS akiwa Dar es Salaam, Tanzania. ni kweli kwamba kuna mauaji yakifanywa sana mashariki mwa Kongo eh... Kama nilivyosema ni hiyo, kwamba ADF nimeua watu sana, raia, wanawake, watoto wanauawa na wana familia. Sasa hii lazima tuelewe kwamba ADF ni miongoni mwa vikundi ambavyo uh, vinafuata mlengo ule wa itikadi ya kuua ambayo inaongozwa na Al-Qaeda au ISIS duniani, na wengi vijana wamekuwa wa wakirubuniwa, uh, wakiahidiwa ma, maisha bora au fursa bora ndio maana wanatoka taifa moja kwenda taifa lingine, hadi sasa vijana wakiomba kushirikiana na serikali katika usalama wa vijiji vyao, kwani jeshi pamoja na Monisco wameshindwa kulinda usalama wa wazazi wao. Oser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Shukran sana, Hostel Malivika. Twende nchini Kenya, ambako Jaji Mkuu wa taifa hilo Martha Koome leo amewaagiza maafisa wa mahakama kurejea kazini siku ya Jumatano, siku moja baada ya chama cha mahakimu na majaji katika taifa hilo kuwataka wanachama wake kutotoa huduma zao hadi wahakikishiwe wa usalama wao. Kome alisema kwamba e, inspekta wa polisi amemhakikishia usalama kuimarishwa katika majengo yote ya mahakama na kwa majaji na maafisa wa mahakama kote nchini kufuatia kupi, kufuatia kupigwa risasi na kuuawa kwa hakimu mkuu wa mahakama moja mjini Nairobi. Kuhusu hayo, nimezungumza na wakili na pia mchambuzi wa maswala ya usalama nchini Kenya, Javas Bigambo. Kwanza nimemuuliza amepokeaje mpango huo wa chama hicho. Ni suala ambalo pia linaibua masuala uh, muhimu sana katika suala la usalama wa kitaifa, usalama wa majaji na mahakimu, lakini ningekuwa ni bora sana kama wangeachukua hatua ya kwanza kumwandikia Inspector General wa polisi kwamba wanastahili ama wanaomba kuwa usalama katika mahakama uweze kuongezwa. Lakini kuchukua hatua hiyo ya dharura bila kuweza kuongelesha vitengo mu muhimu sana za usalama itakuwa ni kuhujumu uh, suala la haki kwa mwananchi wa kawaida ambaye hana makosa katika swala hili. Pili ni kuwa kama ni swala hilo ambalo ni gumu sana, ingetakikana kwamba jaji mkuu aweze, kwa sababu yeye ndio mkubwa wa maswala ya mahakama nchini, aweze pia kutoa mwongozo, kuliko kuwa hatua hii ichukuliwe hivyo tu kwa dharura, dhidi ya misingi muhimu ambayo inafaa ichukuliwe, ili kwamba masuala ya ama tunajua kwamba mzozo huu umeibuka baada ya yale yaliyotokea katika mahakama moja hapo Makadara mjini Nairobi. Lakini kwa ujumla wake, unaweza kusema hali ikoje kuhusiana na usalama kote nchini katika maeneo ambapo wafanyakazi wa idara ya mahakama wanafanya shughuli zao? Kwa kawaida mazingira ya mahakama huwa yako hayana, hayana upotovu wa usalama kwa sababu kawaida huwa tunakuwepo na askari ama polisi katika mahakama ambao wanapeana wana ulinzi, na pili kwamba yule ambaye alitekeleza mauaji ya hakimu hakukuwa mwananchi wa kawaida, alikuwa ni uh, mtu mwenye ngazi za juu katika idara ya polisi. Kwa hivyo ingekuwa ni jema sana kama Kenya Magistrates and Judges Association wangeweza tafuta kikao pamoja pamoja na Inspector General of Police na vitengo vingine vya usalama hata pamoja na za jela, kwamba masuala ya usalama iweze kudhibitishwa katika mahakama. Lakini ingekuwa kwamba usalama huo ama maafa hayo yalitokana na mtu wa kawaida ambaye ni mhalifu, basi tungesema kwamba kila mtu yupo hatarini, lakini kwa sababu maafa haya yalitokana na silaha ya OCS ambaye ni mtu mwenye ngazi za juu katika polisi basi inastahili kwamba vitengo vya serikali ambavyo vinahusiana na, na usalama viweze kushughulikia jambo hili. Kwa kawaida usalama huwa katika mahakama. Ni kushukuru sana Javaz Bigambo kuzungumza na Sauti ya Amerika kwa leo. Asante sana sanak Kwingineko, jeshi la Israeli limetangaza kusitishwa kwa mapigano katika kile kinachoelezwa kama hatua ya kimkakati majira ya mchana kwenye barabara muhimu katika upelekazi wa misaada katika ukanda wa Gaza. Ni mpango ambao ni tofauti na usitishwaji kamili kama alivyopendekeza rais wa Marekani, Joe Biden. Arash Arabasadi wa VOA anayo ripoti kamili ambayo inasimuliwa hapa na Hadija Riami. Jeshi la ulinzi la Israel limetoa kanda ya video mwishoni mwa wiki kidaiwa kuonyesha kitengo maalum kikifanya uvamizi katika kile kilichoelezewa miundo mbinu ya kigaidi huko Gaza, kukiwemo na idadi kubwa ya silaha. VOA na AP hawakuweza kupata uthibitisho huru kuhusu hili au maelezo mengine ya IDF. Uvamizi huo wa IDF ni tukio la karibuni katika mzozo wa Israel na Hamas ambao hivi sasa umeingia mwezi wa tisa kufuatia mashambulizi ya kigaidi ya Hamas ya Oktoba 7 kwa Israel. Kundi hilo ambalo limetajwa na Magharibi kuwa la kigaidi lilivuka mpaka na kuingia Israel na kuuwa watu 1200 na kuwateka kiasi cha 250 tangu wakati huo israel imejibu kwa mashambulizi makali sana kwenye maeneo ya wapalestina na kuua zaidi ya watu elfu thelathini na saba wengi wao wakiwa raia kwa mujibu wa wizara ya afya inayoendeshwa na hamas umoja wa mataifa kwa miezi kadhaa umeonya juu ya janga na njaa huko gaza wakati israel ikiziba njia zote muhimu za kupitisha chakula maji mafuta na dawa ambazo kwa kawaida ndio zilizokuwa zikitumika lakini hadi jana jumapili idf ilitangaza sitisho la kimkakati la wakati wa mchana katika mashambulizi yake ya kijeshi kusini mwa ukanda wa gaza kuanzia saa kumi na moja asubuhi mpaka saa kumi alasiri mpaka itakapotangazwa tena sitisho hilo nalenga kutoa njia salama kwa magari ya misaada ambayo yanafikisha mahitaji muhimu sana yanayohitajika huko Gaza. Ni habari njema kwa makundi ya misaada ambayo yanajitahidi kwa miezi kadhaa kufikisha bidhaa za kuokoa maisha. Here we have really a hapa kwa kweli tuna janga la usalama na ukosefu wa maji na hali ya usafi wa vyoo ni hatari. Kama unavyojua, watu wameweka kambi mitaani, kwenye ufukwe, wengine labda aina fulani ya kujihifadhi, lakini unajua, tunaendesha kupitia kwenye mito yenye maji machafu. Habari ya sitisho la kimkakati limekuja wakati serikali ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu imetangaza kufariki kwa wanajeshi wake wanane katika mapigano huko Rafah, eneo la ukanda wa Gaza, katika kile ambacho kimetajwa kwa shambulizi baya sana kufanywa na Hamas katika miezi kadhaa. Netanyahu amelaumu vifo hivyo na bomu la kutegwa kando ya barabara au kombora. Wakati huohuo huo wa Israel waliendelea na maandamano yao ya kila wiki dhidi ya serikali ya Netanyahu, wakiwataka wote kumaliza vita na kuachia huru mateka waliochukuliwa na Hamas. Habari za kuweka muda maalum kwa misaada wa ya kibinadamu inayofika huko wakati wa Islamu wakisherekea sikukuu ya Eid na funga maalum inaleta maana mpya mwaka huu kufuatia miezi kadhaa ya vita, ambako badala ya kusherehekea katika majumba yao, Wapalestina wengi wanasali juu ya milima ya mawe au vifusi. Khadija Riami, VOA, Washington. Karibu katika kona ya michezo, msikilizaji, moja kwa moja nikiwa ndani ya studio. Naitwa Sandey Shomari na moja kwa moja basi, tuanzie na michuano huko nchini Tanzania, ambapo kutokana na kufanya vibaya kwenye msimu wa ligi kuu ya soka Tanzania Bara, timu ya Simba Sports Club wana Lunyasi wameanza kujipanga upya, kulenga kurejesha enzi zao katika msimu ambao unakuja hivi sasa, na michezo ya kimataifa. Mwanamichezo wetu wa Dar es Salaam George Njogopa anayo taarifa zaidi. Tayari mfadhili mkuu wa timu hiyo Mohammed Dewji ametangaza safu yake viongozi wanaounda bodi ya timu, na moja ya majukumu yao kuanza sasa ni kusuka mipango ya kusaka wachezaji wapya pamoja na kuweka mikakati kuelekea katika msimu unaokuja. Simba yetu kwa moyo mmoja na nguvu moja, ili tukidhi matamanio ya Wanasimba ambayo wameyakosa kwa miaka hii ya karibuni. Katika msimu uliomalizika mwaka huu, Simba iliambulia kuondoka katika nafasi ya tatu ya ligi kuu soka Tanzania Bara na hivyo kukosa nafasi ya kushiriki katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika, ikiangukia katika michuano ya kombe la shirikisho. Kwa maana hiyo, wajumbe wapya wa timu hiyo wanalo jukumu la kuisafisha timu hiyo na kuweka vipaumbele vipya vipa vitakavyoing'arisha timu hiyo katika msimu unaokuja na katika hatua nyingine ya timu ya Tabora United imefanikia kubaki katika ligi kuu ya soka Tanzania bara baada ya kuondoka na ushindi katika mchezo wake wa mwisho dhidi ya Biashara United ya Musoma kwa mabao mawili kwa sifuri. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni Jo Chinjogopa. Asante sana Jo Chinjogopa kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na moja kwa moja basi turuke hadi kule nchini Kenya ambapo shirikisho la riadha nchini humo AK limetaja kikosi chake cha wanariadha 35 watakaoshiriki katika mashindano ya Olimpiki mwezi ujao. Miongoni mwao ni pamoja na tineja Faithi Cherotich mwenye umri wa miaka 19. Na tukisalia nchini Kenya ni kwamba timu ya taifa ya soka ya nchi hiyo ya kinadada wasiozidi umri wa miaka 17 almaarufu kama Junior Starlets imetinga fainali ya kombe la dunia kwa chipukizi hao baada ya kuwacharaza wenzao magoli mawili kwa nunge. Denis Wanyonyi Anayo taarifa kamili kutoka Kenya. ndizoshangu Shangwe, vifijo na nderemo zilizotanda nje na ndani ya uga ya ulinzi kompleks siku ya Jumapili baada ya timu ya taifa ya soka akina dada ya wasiozidi umri wa miaka kumi na saba almaarufu The Junior Starlet kuwacharaza wenzao wa Burundi magoli mawili kwa bila na hivyo kutinga fainali ya kombe la dunia kwa chipukizi hao zitakazofanyika katika taifa la jamhuri ya Dominica mwezi wa Oktoba. Magoli mawili kutoka kwa Marion Serengena Valar Nekesa siku ya Jumapili ugani complex mechi ya mkondo wa pili nyumbani iliwezesha vipusa hao kutinga fainali hizo kwa jumla ya magoli tano kwa bila. Kuhitimisha ni kwamba tineja Faith Cherotich mwenye umri wa miaka 19 ni miongoni mwa wanariadha 35 walioteuliwa na shirikisho la riadha nchini Kenya ak kupeperushwa bendera ya Kenya kwenye mashindano ya Olimpiki yatakayofanyika baadaye mwaka huu jijini Paris, Ufaransa. Bigo huyu wa dunia kwa chipukizi asiozidi umri wa miaka 18 ambayo watashirikiana na wamagwiji Beatrice Chepkoech na Jackline Chepkoech katika mbio za mita elfu tano kuruka viunzi na maji, abelezia furaha yake ya kuwakilisha Kenya kwenye makala ya mwaka huu kwa mara ya kwanza, huku wakiahidi kutoa medali kwenye mashindano hayo kwa niaba ya Sauti Amerika, meza ya michezo me kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi yarwa Denis Wanyonyi. Asante sana Denis Wanyonyi kutoka Nairobi Kenya. Na kutoka huko basi, turuke hadi kule Kigali Rwanda, ambapo uwanja wa taifa wa Amahoro jijini Kigali umezinduliwa mwishoni mwa juma. Mwana mchezo wetu Christopher Karenzi akiwa Kigali alikuwapo uwanjani hapo wakati wa uzinduzi wa uwanja huo. Lete mambo ni historia kwa soka la Rwanda, hasa kwa mashabiki wa soka. Uwanja wa taifa wa Mahoro umekarabatiwa kwa muda wa miaka miwili iliyopita, umegharimu kitita cha milioni 165 dola za Kimarekani. Sio tu mapambo Uwanja wa Mahoro ni wa kisasa zaidi. Miongoni mwa mengi mazuri, unaweza kuona matangazo ya biashara yakirushwa moja kwa moja, kama ilivyo kwenye viwanja vya kimataifa. Waandishi wa habari wana sehemu yao mahususi huko. Eneo la watu mashuhuri au VIP likiwekewa viti vikubwa na maalum zaidi kwa eneo hilo. Uwanja huu pia umewekwa kamera za siri huku teknolojia itakayotumika ikiimarishwa zaidi kulingana na shirikisho la soka duniani, FIFA, na shirikisho la soka barani Afrika, CAF. Uwanja huu sasa unakidhi viwango vyote vya kimataifa. Wameidhinisha kuwa uwanja mpya wa Mahoro uliofanyiwa ukarabati unaweza kuandaa mashindano ya kimataifa ya soka. Mbali na soka, utatumiwa kwa michezo ya kitaifa na kimataifa ya raga na riadha. Kutoka Sauti ya Amerika Kigali, ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi. Asante sana, kutoka kule Kigali, Rwanda. Na kufikia hapo basi, msikilizaji, ndio tunakamilisha kona ya michezo kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni mwanaspoti wako Sunday Shomari, kwa heri kwa sasa. Na mimi kutoka hapa Washington DC, naitwa BMJ Muridhi, kwa heri kwa sasa. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Hatua chanya zimeshuhudiwa katika miezi sita iliyopita eneo la Afrika ya Kati. Nchi kadhaa zilirejea kwenye utawala wa kikatiba. Kwa mfano, Chad ilipitisha katiba mpya mwezi Disemba na kufanya uchaguzi wa rais tarehe sita Mei. Saotome na Prenchipe ilipitisha mageuzi ya sheria na usalama, huku Gabon ikifanya majadiliano ya kitaifa mwezi Aprili na kuunda kamati ya kitaifa ya katiba kuandika katiba na sheria ya uchaguzi. Hali hiyo ilipelekea jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya Kati, ECCAS, kuiondolea vikwazo Gabon na kuikubalia tena kuwa mwanachama wa jumuiya hiyo. Hili ni muhimu kwa sababu kurahisisha biashara kati ya nchi wanachama kutachangia sana kwa kuimarisha uthabiti na kuzuia mizozo katika kanda hiyo, kulingana na umoja wa Mataifa. Pamoja na hivyo, eneo hilo linakabiliwa na changamoto kubwa, ikiwemo vita na ghasia Marekani inasikitishwa hasa na athari za mzozo wa Sudan kwa Chad na Jamhuri ya Afrika ya Kati, huku nchi hizo mbili kwa pamoja zikiwahifadhi zaidi ya wakimbizi wapya laki sita, alisema mwakilishi wa Marekani anayehusika na masuala maalum ya kisiasa kwenye Umoja wa Mataifa Robert Wood. Marekani inaendelea kutoa msaada mwingi wa kibinadamu ili kusaidia kuhakikisha mahitaji ya wa wakimbizi, jamii zinazowahifadhi na wengine yanatimizwa. Tutaendelea kufanya kazi na washirika wakuu, hasa wale walio ndani ya kanda hiyo, kushinikiza pande zinazopigana kuweka chini silaha zao, kuhakikisha msaada wa kibinadamu unatolewa bila pingamizi na kuanzisha tena mazungumzo ya amani. Wakati huo huo, Marekani inapongeza hatua kuelekea uthabiti wa kuziwia mizozo nchini Chad. Tunapongeza uchaguzi wa rais wa Mei sita uliofanyika kwa amani, balozi Wood alisema. Msaada wa Marekani unategemea sana kuona Gabon ikielekea kwenye uchaguzi huru na wa haki na michakato ya uchaguzi inayojumuisha pande zote na kuundwa kwa wakati unaofaa kwa serikali ya kidemokrasia iliyochaguliwa na ambayo inawakilisha wananchi wa Gabon. Nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, Marekani inatoa wito kwa serikali na upinzani kushirikiana kwa nia nzuri na kwa uwazi kabla ya uchaguzi wa kwanza wa serikali za mitaa na mikoa tangu mwaka 1988, alisema Balozi Wood. Uchaguzi huu ni kipengele muhimu cha ugatuzi na kujenga taasisi za mitaa zinazojali mahitaji ya wa wananchi. Marekani inaamini ni muhimu kuunga mkono matarajio ya kidemokrasia na amani ya wananchi wa Afrika ya Kati, alisema Balozi Wood. Marekani iko tayari kuendelea kutoa msaada wake kwa matarajio ya kidemokrasia na amani ya wananchi wa Afrika ya Kati. Hiyo ilikuwa tahariri, inaelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.