Hujambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza, ni siku ya Jumanne ambapo ni Juni 18 mwaka huu wa 2024, katika studio namba 15 naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi jina langu ni Harrison Kamau ambapo tuko ndani ya VOA Express, hapa studio 15. Leo tukizungumzia mambo mengi tu na baadhi tunayozungumzia leo kama mwenzangu ambavyo yametaja ni tarehe 18 Juni, ni siku ya kimataifa inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa ya kuwapa vijana uwezo wa kukataa na kupinga chuki au matamshi yenye chuki. Hali kadhalika pia tutakuletea ripoti kuhusiana na hali ya unyenyasaji au mauaji ya watu wenye ualbino huko nchini Tanzania. Vilevile tutaangazia kuhusu swali la barazani, ambapo tunakushirikisha wewe msikilizaji kutoa maoni yako na kukusomea kile ambacho umetuandikia kupitia mtandao wetu wa Facebook, ambapo barazani tumekuuliza: je, unaridhika na huduma ya maji katika eneo lako? Maoni yako lukuki na tutasoma kadri tutakavyoweza. Hali kadhalika VOA Express huwa inaambatana na burudani ya muziki. Baadhi ya nyimbo tutakazo kupigia ni Bozi Boziana, hali kadhalika Rayvan akishirikiana na Dayo anakwambia ni tambe. Ni baadhi tu ya vibao utakavyosikia vikiambatana pia na habari muhimu za dunia. Kumbuka pia VOA Express tunakuletea swali la leo na tulikuuliza, dunia inaadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na kauli za chuki. Je, vijana wanafanyaje kukabiliana na hali hiyo? Tutakusomea maoni ambayo wewe msikilizaji umeandika kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Basi bila ya kupoteza wakati, muda nao ndio unakimbia kweli kweli, tushuke huko nchini Tanzania. Sawa, ambapo uh, siku kadhaa zilizopita ilitokea ripoti kwamba kuna mtoto mdogo wa miaka miwili anayeishi uh, na ualbino alipotea na hatimaye, uh, kulingana na ripoti ni kwamba amepatikana jana akiwa amekufa na kutolewa baadhi ya viungo vyake vya mwili. Harrison, unajua vituko kama hivi huwa no, vinatokea Tanzania na nchi kama nyingine jirani na Tanzania, mm. eh, ambapo uh, kuna kuwa na hizi uh, uchaguzi uchaguzi mdogo, uchaguzi mkuu, ni vitu ambavyo uh, kulingana na ripoti na taarifa ambazo awali tulikuwa tukizungumza na watu wanaoishi na ualbino uh, na hata wale ambao wana harakati wa masuala ya ualbino wanasema, vinaambatana na imani za ushirikina. Sasa basi Leo bungeni huko nchini uh, Tanzania mmoja, uh, kati ya wabunge ambaye pia anaishi na ualbino Khadija, amekemea swala hili na kusema kwamba uh, hatua mbadala zinatakiwa kuchukuliwa ili kuwalinda watu wa albino, ili uh, kufahamu kwa kina namna gani watu wenye ualbino wamepokea Uh, tukio hili na wanajihisi vipi? Katika laini ya simu tunaye eh, Clara Maliwa, yeye ye, ni mtu anaishi na ualbino, ni mwanamke, ni mama wa watoto watatu. Habari za wakati huu Clara. Habari ni nzuri sana dada hapo studio, na wapata vyema kabisa kutokea hapa Dar es Salaam. Shukrani sana kwa kuwa nasi katika kipindi hiki cha VOA Express. Uh, kama nilivyoeleza Mm-hmm. kuhusiana na ripoti hii ya uh, kijana huyu wa uh, miaka miwili ambaye anaitwa Asimwe Novath aliyepatikana amekufa na kunyofolewa uh, viungo vyake vya mwili, ni mtoto aliyezaliwa na ualbino. Wewe ukiwa ni mtu naishi uh, katika hali hii tukio hili limekugusa vipi, na hofu yako katika maisha yako ya kila siku yako vipi? Ah, habari tumezipokea kwa masikitiko, naweza nikasema hivyo. Kwa sisi watu ambao tunaishi na ualbino, tukio hili limetuathiri moja kwa moja, kuanzia ya kisaikolojia na hata pia namna ya, namna tunavyotenda, kwa sababu ukiangalia, unafikiria hapa sasa ni nani anayefuata baada ya huyu mtoto kwa sababu kumbuka, kuna leo na kuna kesho pia, lakini pia tunatamani uh, ili suala kama lingefanyiwa jitihada za makusudi na serikali ya Tanzania, kwa sababu tunaamini uwezo wa kutulinda wanao, lakini bado tunaendelea kushuhudia haya matukio yakiendelea kutokea kila inapokaribia uh, miaka ya uchaguzi ni matukio ambayo yanatuathiri kisaikolojia, yanaweza nikasema na mara nyingi yanatuachia na aina nyingine tena ya ulemavu, tunaweza tukasema ulemavu wa akili, ama wenzetu huku kuna majina wanayaita ambayo si mazuri. Unakuta unatembea unasema peke yako au unazungumza peke yako barabarani, ni kwa sababu ya matukio kama haya. Mbunge wa viti maalum aa, kupitia chama cha CCM huko Tanzania, Khadija Taya eh, ambaye naye pia ni, aa, anaishi na ualbino ameomba mwongozo kwa spika wa bunge akitaka swala hili lijadili usalama wa albino. Unadhani kujadiliwa tu usalama wa albino inatosha, au ni njia zipi nyingine mbadala ambazo mnadhani zinaweza zikachukuliwa kwa haraka wakati huu ambapo matukio haya yameanza kujitokeza tena? Ha, kujadili peke yake haitatosha, lakini kujadili ndio mwanzo wa kuzalisha hayo mengine. Kwa mfano tunaposema tunaomba labda mkakati maalum kwa ajili ya kuwalinda watu ni wenye ualbino, huu mkakati utaanzia basi kwenye hayo majadiliano, kwa sababu kila mtu ama kila mbunge atatoa mawazo yake ni namna gani ya kuweza kuwalinda watu wenye ualbino. Tunaamini kama wameweza kuwalinda tembo, kama wameweza kuwalinda vifaru, basi hata sisi binadamu wanaweza wakatulinda vile vile tukaishi sawa na wengine. Kwa hiyo kuna vitu vingine kama kuwepo na mkakati maalum wa namna gani watu wenye ualbino wanaweza wakaishi kwa uhuru na amani katika nchi yao, kwa sababu sasa tumekuwa kama wakimbizi katika nchi yetu wenyewe. Hiyo ni kitu ambayo inatuumiza sana kwa kweli. Shukrani sana uh, Clara Maliwa, uh, kwa kushirikiana nasi katika VOA Express wakati huu uh, kujadili suala hili la mauaji ya watu wenye ualbino ambayo yameanza kujitokeza tena nchini Tanzania katika kipindi hiki ambacho kuna uchaguzi Jini. haya tupate buru burudani ya muziki kutoka mm -hmm. kwa J Melody anasema wiki yangu ah. mpaka damu nasikia inavyopita kwenye moyo mbio kwenye mishipa au tuseme ndo kashanishika. VOA Express ya jiji kuu la Marekani, Washington DC. J Melody akiondoka anasema wekei yangu ambapo tunaenda kwenye stori ya pili. Amesema pale peke yangu. Uh, kumradhi, na tunaelekea kwenye stori ya pili ambapo nilitaja pale kwamba leo ni siku ya kimataifa ambayo imetambuliwa na Umoja wa Mataifa ya kuwawezesha vijana kuamka na kupinga kauli zenye chuki au matamshi yenye chuki. Na Umoja wa Mataifa wanasema kwamba katika ikiwa ni, ikiwa ni maadhimisho ya mwaka watatu, anasema yani, kwamba mambo yamebadilika kwa sababu ulimwengu umepanuka zaidi kutokana na teknolojia. Mawasiliano yana kasi kubwa sana ya kuenea kote ulimwenguni, kwa hivyo matamshi yanaokwenda kwenye mitandao ya kijamii au yawe ni ya moja kwa moja yana athari zake, akisema baadhi ya athari ni ukosefu wa haki za binadamu, kuzua migogoro na kuleta taharuki katika jamii. Basi wanasema vijana ndio wenye jukumu kubwa zaidi la kuzuia hali hiyo kuendelea, na tunapoadhimisha siku hiyo au mwaka watatu wa kuadhimisha vijana kuwezeshwa katika kupinga kauli zenye chuki au matamshi yenye chuki. Kwenye laini ya simu ninaye Grace Nduti kutoka kule Uganda. Yeye ni kijana na ninataka tu tueleze, Grace, kwenye maoni yako, basi vijana wana nafasi gani katika kuzuia a, chuki hii inayoenea? Aidha, kwenye mitandao ya kijamii au moja kwa moja. Kama ni sehemu ya kupinga matamshi au matendo yenye chuki katika jamii, yanawezekana kupitia vijana. Tunaona vijana hawa hawa ndio watapiga picha mitandaoni, kama wakutana barabarani, wenye picha ambayo italeta vichekesho. Labda ni mdada ambaye yuko nusu uchi, basi watu watafuatilia na pia kusambaza. Kwa hiyo tunaona kijana huyu akichukua jambo jema na kuliweka mtandaoni. Vilevile tunaangalia pia kijana huyu ambaye kwa sasa ni kioo cha jamii. Mitandao ya jamii, tumeona vijana ndio wanashika nafasi kubwa uh, kwa followers na kuweka content ambazo watu wanafuatilia. Kwa hiyo basi hawa content creators, basi wafanye content ambazo zinalenga hasa katika kuhamasisha vijana wenzao kutoa hii uh, namna ya kuwa... Na sasa tukiulizana, labda kuna matamshi yenye chuki sana sana, labda yanatoka kwenye viongozi hata wa kisiasa, unaona kama vijana wana nafasi gani kukomesha na kusema kwamba imetosha, viongozi wasitumie matamshi yenye chuki mbele ya umma tena? Vijana, unaona wana nafasi gani kwa sababu Umoja wa Mataifa unasema kwamba vijana wanahitaji kupewa uwezo wa kukomesha matamshi yenye chuki. Asante sana. Kwa upande wangu, naona kijana ana uwezo huu. Kwanza kabisa, huyu kijana kama bado katika umri mdogo, basi baada ya miaka mitatu atafikia hatua ama umri wa kuwa yeye kiongozi. Kwa hiyo tunapomwona yule mtu mzima ama kiongozi ambaye ana maneno ya chuki katika jamii na ambayo umeenda labda kwenye mtandao na wengine wakaweza kuiona, basi huyu kijana anaweza kukanya kwa kusema miaka ijayo sisi ni viongozi, basi tufanye tupate kioo chema, ama tupate mfano mzuri wa kubadilisha viongozi wenye maneno ya chuki ama maneno yasiyofaa katika jamii. Kwa hiyo huyo kijana ataweka mfano wa ile um, namna ambayo ile kiongozi alifanya ambayo ni kinyume ambayo inaleta chuki na kila kitu ili kwa kuhamasisha wa wale vijana ambao ni viongozi wa kesho kuja kwa namna nyingine na pia kufanya huyu aliyoko madarakani kubadilika. Asanti sana Grace, ukiwa huko Uganda. Kukweli, kwa kweli tumeona kwamba vijana wana nafasi kubwa sana na uwezo mkubwa pia wa kuweza kukomesha kauli zenye chuki au matamshi yenye chuki ni kutoka kwa viongozi au kwingineko. Ni VOA Express. Sasa tunaelekea kwenye habari za kimataifa. Maafisa wa Rasia wamesema kuwa matenki ya kuhifadhi mafuta yamewaka moto usiku kucha baada ya kushambuliwa na dron, wakati wanajeshi wa Ukrain wakiripotiwa kuangusha droni kumi zilizorushwa na Rasia usiku kucha. Ukrain kwa upande wake haijakiri kuhusika kwenye shambulizi la matenki hayo kwenye mji wa Azov uliopo kwenye jimbo la kusini mwa Rasia la Rostov. Hapo awali Kiev imefanya mashambulizi sawa na hilo ikisema kuwa kushambulia miundo mbinu msingi ya nishati ya Russia, kuna dumaza juhudi za vita vya Mosko. Takriban wagonjwa tisa wamekufa mapema leo Jumanne baada ya moto kuzuka kwenye hospitali iliyopo kwenye mji wa kaskazini mwa Iran Warast. Chombo cha habari cha serikali kimeripoti. Moto kwenye hospitali ya Ghaem ulizuka saa saba na nusu za usiku, chombo cha habari cha IRIB kimesema kikiongeza kuwa ulidhibitiwa na wachunguzi wanafanya kazi kufahamu chanzo chake. Kwa bahati mbaya tumepoteza watu tisa kwenye mkasa huo, amesema Mohamed Taghi Ashobi, rais wa chuo kikuu cha Gilan cha sayansi na matibabu. Amesema wagonjwa wengi waliokufa walikuwa wamelazwa katika wadi ya wagonjwa mahututi. Ripoti zinasema kwamba hospitali yenye vitanda 250 ilikuwa na wagonjwa 142 waliokuwa wamelazwa wakati wa tukio hilo. Baraza la Seneti la Thailand leo Jumanne limepiga kura kwa wingi kuidhinisha msaada utakaohalalisha ndoa za wapenzi wa jinsia moja ikiwa hatua ya mwisho kuelekea taifa hilo kuwa la kwanza mashariki mwa Asia kupitisha sheria hiyo. Thailand ina sifa ya kukumbatia kila mmoja, lakini kwa miongo kadhaa imekuwa na changamoto za kupitisha sheria za ndoa ya jinsia moja. Jamii ya Thailand kwa kawaida hushikilia imani za kihafidhina, wakati watu wa jamii ya LGBTQ wakidai kuwa chaguliwa katika maisha ya kila siku. Serikali pamoja na wanaharakati wa haki za kijinsia kwa muda mrefu wamekuwa na kibarua wa kigumu cha kuwashawishi wabunge pamoja na wafanyakazi wa serikali kukumbatia maadili mabadiliko hayo. Na Korea Kusini imesema leo kuwa darzeni ya wanajeshi wa Korea Kaskazini wamevuka mpaka wenye ulinzi mkali, lakini wakarejea baada ya risasi za onyo kupigwa likiwa tukio la pili la aina hiyo ndani ya wiki mbili, wakati Pyongyang ikiendelea kuimarisha ulinzi wake kwenye mipaka yake na kusini. Milipuko ya mabomu ya kutegwa ardhini karibu na mpaka huo pia imejeruhi wanajeshi kadhaa wa Korea Kaskazini, mkuu wa majeshi wa kusini amesema, akiongeza kwamba Pyongyang hivi karibuni ilituma wanajeshi wake kwenye eneo hilo ili kufanya usafi na kuweka mabomu ya ardhini. Wakati uhusiano kati ya mataifa yote mawili ukiendelea kudorora, mataifa hayo yamebaki katika hali ya vita baada ya migogoro ya miaka 1950. Mambo hayo unayasikia ya boziboziana, miondoko ya Kikongo nayo inavyoteremka hapa kwenye studio. Na unajua uzuri inavyopendea nyimbo hizi ni kwamba hazitoki kabisa fasheni, yaani kila siku ziko tu, unasikia mm. ni nzuri, zinakubalika na kila kizazi ha, hmm? Mm -hmm. alafu ladha ya Afrika pale hivo amiondoko awesome. ya Kiafrika ndio mambo mazuri <laughs> msikilizaji, unayoyapata ndani ya VOA Express kutoka studio namba 15 hapa Washington. Basi sasa uh, katika barazani: je, unaridhika na huduma ya maji katika eneo lako? Majibu yako mengi na hali kadhalika, wewe msikilizaji, tutakushirikisha kupitia simu yetu hapa studio, wakati ambapo tunakaribisha simu yako na hivi sasa ninakusomea maelezo kutoka kwa Magi Bahari. Anasema ya yani, siridhiki nayo kabisa. Cha ajabu, ziwa Victoria lipo ubavuni kwetu, ila maji yamepita kwenye ardhi yetu na yamepelekwa sehemu nyingine. Sisi tumeacha tuendelee kutumia maji ya visima ambayo tunachangia kunywa na wanyama kama vile fisi, ng'ombe, mbwa na yanatuletea wakati mwingine maradhi ya kuharisha. Baada ya kusoma ujumbe huu, sasa tupate maelezo maone maoni ya msikilizaji katika laini ya simu. Karibu msikilizaji, habari za wapi? Jina lako, na tunahitaji maoni yako kwa sababu upatikanaji wa maji safi. Naona kuna uh, changamoto hapo ya mawasiliano uh, Magesha sija kupata vyema uh, nadhani tutajaribu kupigia tena ili tujue kile ambacho unakizungumza. Kumekuwa na hitilafu, lakini nimemsikia akisema kwamba kuna changamoto ya upatikanaji wa maji. Hata hivyo ambapo, labda tusome mawili matatu tuondoke tu, kwa sababu nao muda naona unakimbia. Namwona Seleman Sambai Mahona, yuko kule Siginda, anasema sawa, maji Victoria ya ziwa Victoria yamevutwa mpaka huku ila ugawaji bado ni changamoto. Mkongu, Dodoma, Tanzania. Um, yeye ni Jeni Simkoko akitokea maeneo ya mkoa wa Dodoma, anasema hapana, sijaridhika kabisa na huduma ya maji katika eneo langu, kwa sababu maji yanatoka mara moja tu kwa wiki, yani Ijumaa kuanzia ya saa nane mpaka saa kumi na mbili yani saa nne tu Aa, na mara nne kwa mwezi, lakini bili ya maji inakuja elfu ishirini na tano. Swali analouliza Jenis Mkoko: je, hayo maji mita inasoma kuanzia kwenye chanzo cha maji hadi tunapoishia? Colman Tarimo yuko kule Moshi anasema hali ya huduma ya maji ni mbaya sana. O, wako watu wameunganishiwa maji saa 24, wengine wanapewa maji baada ya wiki mbili, tena kwa muda mfupi. Yaani hilo anasema ni baya sana. Jospin Kavaka yeye anapatikana Butembo huko DRC ameandika haridhiki kabisa kutokana na maji kupatikana. Kwa nini shida iwapo, uh, unakaa mabondeni na tena ikionekana sio safi maji hayo kwa kunywa, ila sababu hawana maji na njia nyingine, inabidi watumie maji hayo hayo kwa kunywa na kutumia katika ma, uh, mahitaji mengine ya kibinadamu. Hivyo hajaridhika kabisa na swala hili, shukran kwako Honest Kweka, ambaye unapatikana huko upande wa Muluma, ukisema pia hujaridhika sayenda, shukran kwa mchango wako. Kolnius Mwendo hali kadhalika, Farida Akaoneka, tunakushukuru kwa mchango wako na Faridi Kaoneka pia, tunakushukuru kwa mchango wako katika barazani hii leo. Basi safi sana. Hapa namuona Rivani wakiwa naye wanasema nitambe mambo ndo hayo <mulia> ya kitu hicho ni nicambi kimepangwa kikapangika. mm -hmm. Tena napenda sana flow yake kweli, nanichangamsha mimi mwenyewe nikiwa hapa <laughs> lakini, jamaa nasema pale apewe hela inayaishi vizuri na pate mengi yanayo yatamani ndio kila ombi la kila mmoja, kila mmoja tu <laughs> lakini, asante sana Rivani, mkiwa na Dayu, asema ni tambe, ni mambo yanayotukaribisha kwenye sehemu nyingine ambapo vijana uh, wakati mwingine katika hiyo hali ya kutafuta hela inakuwa changamoto kubwa ni kupata ajira, lakini namna gani ya kujituma basi uh, hapa kuna Faith Mwende ambaye ni mwanzilishi wa kampuni ya Sea Ventures katika kaunti ya Mombasa, ambayo inakusanya magamba ya samaki na kuyatumia kwa kutengeneza chakula cha mifugo. Anaeleza jinsi kampuni hiyo imetoa ajira kwa vijana, akiwa amezungumza na mwenzetu Patrick Nduimana kwenye kipengele cha kama huna kazi. Hebu tusikie anavyosema. Sea Ventures uh, ni kampuni ambayo imeanzishwa na imeanza hivi karibuni, na tunatengeneza chakula cha kuku, samaki na za nguruwe na za pet kutoka kwa mabakio ya samaki which we call fish west. Tukibadilish hizi fish west ama mabakio ya samaki uh, kama tani kumi kwa mwezi, na ambapo tumekuwa tukifanya na na wanabaharia ambapo ni kama wavuvi fish uh, fish processing companies fish vendors, na pia mamakaranga kwa wingi kukusanya hiyo mabakio na kutengeneza hii chakula ya kuku, kuku samaki na hizo zinginezo zenye zine nimesema. Na katika hii tumesaidiana na wao na pia bado kama si ventures, kama sisi shirika tunajaribu kuzingatia mbali na kutengeneza pesa ama kuuza hii chakula ya kuku na kubadilisha hii mabakio ya samaki. Mbali na hiyo, tunajaribu kukuza jamii kupitia kufanya trainings ama kufunza jamii ama wakulima walio katika hii sekta ama value chain ya agriculture na tuna try ku, ama tunafunza mafunzo ya kufanya sustainable farming. Katika kufika hapo tumeajiri vijana kadhaa katika kwa hiyo kampuni letu lenye tuna produce hizo animal feeds, na pia tunajaribu sana pia kufanya biashara ama kufanya hii kazi yetu na wa, wanawake wenye tunazingatia sana katika upande wa kukusanya zile ingredients zingine zenye zinatumika kutengeneza hizi chakula za kuku, samaki na hizo zingineyo. Sasa nikuulize Faith, mlijuaje kwamba magamba ya samaki mkiyatengeneza yanaweza ka- mkaweza kupata chakula cha mifugo? Imekuwaje sababu? Hii ni teknolojia, hii ni kupitia ubunifu tulioanza 2022, ama ama innovation yenye tumejaribu hii, ni kuwa mbali na hiyo kutengeneza tu ama kupitia kujua, tulikuja kugundua kuwa uh, katika ile uvuvi wavuvi wanaofanya na pia fish processing company, kuna mabakio mengi ama maganda zinabaki za samaki zenye hazitumiki sana, zinabaki kurushwa na kubaki kama hazijakuwa hazijakuwa targeted sasa tafisi tukaona kama ni vizuri tuweze kutarget hiyo, ni kama huna kazi. Kama ulivyosikia, msikilizaji, haya yote unayapata katika uh, voa Express ya VOA Swahili. Ni sasa wakati wa kusomia swali la leo. Dunia yaadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na kauli za chuki. Je, vijana wanafanyaje kukabiliana na hali hiyo? Anajiita journalist Patrick anatokea na rock Kenya amesema kwamba anawaomba vijana wenzake, wewe wasitumie kueneza jumbe za chuki, bali wawe watu wenye maadili mema tajiri katika jamii ya kesho. Zabroni mayongezo kijana mkongwe anasema kutoka kule Beni, anasema hilo swala limekuwa dona ndugu, uh, kwa baadhi ya vijana, labda inatokana na ukosefu wa ajira. DDR sahani anasema, anatokea Lubero, Kivu Kaskazini, anasema kauli za chuki zinazidi kuonekana ulimwenguni. Anadhani ye, kwamba vijana au tu wasiwe kwanza wa kuonekana kwenye janga hilo. Pia redio zina jukumu la kuongeza elimu kuhusu kauli za chuki. Seleman Sambai Mahona yuko kule Singida, Iramba mseko, Tanzania, anasema maadhimisho yafanywe na yalenge pande zote, kwa vijana na wazee. Maana kauli za chuki zipo kila upande, upande wa vijana na vilevile wa wazee. Basi, Anirwa Thembo yeye anatoka huko DRC, anasema kwa kweli vijana hawana chuki na wanaishi tu kama maisha ya kawaida. Shukran sana Marco Nyanda pamoja na Shukuru Musai ambaye anatokea Butembo, amesema kwa kweli vijana uh, wengi wamekuwa na chuki sana, na chuki hiyo inatokana na vijana kutokuwa na ajira za kazi. Safi sana, naona mambo yanakwenda kukamilika hapa VOA Express. Jina langu Harizon Kamau, na tumekuwa naye Mkamiti Kibayasi upande wa pili, tukiwa naye Aida Isa msimamizi wetu, akiwa Meri Mgawe. Popote ulipofurahia, napokuacha naye bozi boziana hadi wakati mwingine, kwaheri ya kuonana.