And this is VOA One The Hits. Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, studio 15, mambo yakiwa sawa kabisa, leo ikiwa ni tarehe 19 mwaka wa mwezi nao ni wa Juni, ambapo hapa tulipo Washington DC ni siku ya sikukuu, na sikukuu yenye nitakueleza kwa kina tunapoendelea na show yetu ya leo ya VOA Express, lakini inachohusisha inahusiana na utumwa kumalizika hapa Marekani za kingono katika maeneo ya vita. Basi kuna mengine mengi kando na habari za kimataifa, vilevile tutakuwa na baadhi yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii, swali la leo barazani na muziki kama ilivyo ada ndani ya VOA Express, lakini bila kupoteza muda, mara moja nampisha Miri Mgawe, mwenzangu atueleze zaidi kuhusu aliyodokeza ya siku ya Kuangamiza nini Maria? Ni kweli kabisa kama dunia inaadhimisha siku ya kutokomeza gasa za kingono katika maeneo ya vita mm -hmm. Kauli mbiu ya mwaka huu ikiwa ni usalama wa hospitali kuwa ni muhimu katika kusaidia manusura wa gasa za kingono ili kuweza kupona. Kama ambavyo unajua kuna nchi mbalimbali sasa hivi yeah, zimejikuta katika vita na watu wanajikuta wakiwa wahanga wa kivita. Sasa, Umoja wa Mataifa unasema hivi sasa dunia inashuhudia idadi kubwa ya mizozo na migogoro tangu vita vya pili vya dunia ambavyo vimepelekea wa haki za wanawake uh, yuko katika laini ya simu anatokea DRC. Karibu Paulette, na moja kwa moja. Je, DRC kwa upande wake, unaona waathiriwa wa ghasia za kingono wanapata huduma wanazostahili? Asante sana, na mi nasalimia kila mtu anayetufata kwa hii wakati, na mi nasema kama kwenye DRC kuna mambo kadhalika, lakini kwenye kukomesha ngono tunakuwa na tatizo kufatana na usalama ndogo inaonekana katika ma ukimbizi na watu kuikala katika makambi ya wakimbizi, ile inaacha kila mtu kutoka kwake, na hakuna hakuna jeshi katika kando kando za kambi ya kuangalia mambo ya siasa na mambo ya ya, ya ya ya security enye ile yote inaleta inaleta shida kidogo kwenye uh, ma, maisha ya, ya kila siku kwenye watu wanakuwa wakikusanyika na hakuna hakuna usalama kandukandu kandu. Unaona, kauli mbiu ya mwaka huu ni usalama wa hospitali, ukuwa ni muhimu katika kusaidia manusura wa gasia za kingono kupona. Je, DRC ambako kumeshuhudiwa na vitu hivi kwa muda mrefu sasa, miundombinu yake ni msingi, ipo hospitali zipo zinazoweza kusaidia watu wa namna hii, hata kama hospitali zinaweza kuwa lakini idadi ya watu wenye wanaekala katika makambi wanakimbia, tunahesabia makambi kusini zaidi ya mia moja na kila kambi zaidi ya mia moja watu wanakuwa wa milioni ndani ya ile makambi. Ingekuwa inge, se, ma, makituo ma, ma, cha afya iko mingi lakini, uh, utibabu hailingane hai, na, na uwingi wa watu Utibabu unaweza kuwa, lakini watu wakushughulikia wa, wa, wa wa, wa wao wagonjwa eh, wao magonjwa ma, madawa zinaweza kosa vile ile, yote inaleta sitani tatizo kwa ajili ya afya ya watu unaona kama kuna umuhimu wote wa dunia kusherehekea siku hii wakati vita bado vinaendelea. Moja ama kuadhimisha pengine inakuwa naikala katika uh, because watu wa mingi wanaikala wako nakosa uh, kuingia kupata afya afya nzuri kupata madawa. Hata watu wa uh, ukimwi wanakosa ma uh, ARV ya kukunya, lakini moja wa ma mataifa inakuwa inasherekea inasherekea kupitia uh, uh, matem mbalimbali lakini kwa, kwa, kwa ukweli watu hawako napata matibabu kamili gizina, ina, saba, naikala, biko, na kinakamilika ile inakuwa sa banaekala viko na sherekee ya mateso ya watu kufatana na DRC. Mi napasha kusemea huku eh, eh, uh, DRC eh, watu hawana matibabu kamili wamekuya sawa uh, Umoja wa Mataifa wanakia sherekea kwenye kuko shida Hapana kusherekea Marekani, hapana kusherekea Ufaransa, lakini wanashuka kwenye huko tatizo ya ile usalama, tatizo ya ile afya, wanashukia pale, wanaiwa ni nini watu wanatesekea, na wanaleta solution uh, par rapport na ile mambo yote. Mwisho kabisa, Paulet, wewe ni mtetezi wa haki za wanawake huko DRC, ungependa kuona nini kwa upande wa wanawake ambao ndio wahanga wakubwa ama waathirika wakubwa wa ghasia za kingono? Wanawake ya kitu ya kwanza wanalomba usalama, lakini kwa leo kisa tunazungumzia afya. Tunasema kama mbele yao kushirikia afya wanapaswa kutatua kwanza, ni nini? shida ni nini? wanawake wanawa, wana, wana, wana, wako na nao, lazima wana wanaangalia wana ili yote wanaitatua yote, wanafanya kaneva, wako kifaransa wanasema kaneva, kisha wanayua kwa hii mwaka tutasherekea, uh, mambo kama iki, iki na tunaleta solutions bila ku, ku, kutatua mbele mambo na kukua naleta mamada ma, ma kila mwaka kila mwaka itakuwa kama zoezi lakini hakuna akuna solution, eh, kufatana na itaji ya, ya wanawake na wakimbizi na watoto wenyewe wanalala nje chini ya kula na wanagonjwa wanakosa matibabu kamili. Shukrani sana Paulette kwa nasi katika matangazo ya VOA Express. Kama ulivyosikia ulivosikia, no, hali ndio ilivyo huko DRC Sijui kwingineko hali bado ni hiyo hiyo, lakini nashukuru kwamba kuna watu wanaochukua juhudi za kuweza kubadili hali. Basi, ni VOA Express. Otile Brown akisema sunina sunina unanibamba, so kitoto, fanya haraka Safi sana, sunina Otile Brown kutoka kule nchini Kenya, akitufungulia tu ukurasa mwingine, ambapo kama nilivyosema hapo awali ni kwamba leo ni sikukuu hapa Marekani, na sikukuu yenyewe inajulikana hapa Marekani kama Juneteenth ama ya Juni 19. Basi kidogo nikurudisha katika historia ya Marekani uh, na hasa katika historia ya utumwa ni kwamba mwaka 1863 Januari Mosi, rais wa wakati huo Abraham Lincoln usiku saa sita alitia saini ya kumaliza au kuhu, uh, kusema kwamba uh, watumwa wote wako huru, na sasa watumwa kote Marekani, hasa katika majimbo ya upande wa kusini, walisubiri wakiwa makanisani na nyumbani ili kusheherekea siku ya kwanza yao ya kuondoka kati utumwa. Hata hivyo, hali hiyo haikuenda na haikuadhiri na haikuchukuliwa hai kwenye majimbo yote ya Marekani. Wakati huo majimbo mengi yakiwa kwamba yalikuwa amekataa kumaliza utumwa, basi miaka miwili na nusu baadaye Juni 19 mwaka 1865 ndipo kulifanyika uh, tangazo sasa la kuachilia wafungwa wote au watumwa uh, wote kutoka majimbo yote ya Marekani, jimbo la mwisho likiwa ni kule Texas. Na hapo sasa ndio sikukuu hii ambaye iliratibishwa juzi tu mwaka 2021 na Rais Joe Biden na kuwa rasmi sikukuu ya kitaifa. Kukawa sasa watumwa wote wako huru. Kwenye laini ya simu ninaye Profesa David Monda akiwa kule new York. Uh, Profesa, hebu tueleze sikukuu hii inapoadhimishwa, inaguza watu weusi hasa wenye historia ya utumwa. Unaweza ukasema ni hatua gani zimepigwa na watu weusi Marekani sasa hivi tunapozungumza, miaka mia kadhaa baada ya siku hiyo kutangazwa? Ni hatua nyingi uh nikiangazia pengine mawili matatu hapa ni kwamba ya kwanza eh, ugugugu zile za ah, haki za kibinadamu na usawa kwa wote ah, ya, ya miaka ya, ya sitini ah, yani ah, na pia kile kipengele cha ah, sheria ya upigaji kura kwa wote ah, yani Civil Rights Act kwa uhuru ya watu wote na Voting Rights Act, uh, ule upigaji kura kwa weusi. Tukija hivi karibuni, kulikuwa na rais wa kwanza mweusi uh, hapa Marekani. Tumekuwa na wajumbe na maseneta wengi tu, lakini pia kiuchumi, weusi wameweza kufanikiwa na kujiendeleza, lakini pia bado kuna changamoto nyingi. Pato la weusi bado ni ndogo ukilinganisha na weupe eh, pia fursa za weusi kupiga kura kwa majimbo yote hamsini bado kwa majimbo mengine uh, inapigwa kalamu au uh, inapunguzwa. Kwa hivyo bado kuna njia imebaki uh, ya kuweza kufanya usawa kwa wote na Monda, tunapozungumza sasa hivi leo, mwaka wa elfu mbili ishirini na nne, kunasemekana kuna, kuna utumwa mambo leo, kando na ule utumwa uliokuwa zamani. Je, unaona kama kuna utumwa mambo leo ambao bado unakandamiza labda watu weusi? Utumwa mambo leo upo uh, kwa njia nyingi, kwa njia ya uh, usawa wa pato au uajiri Tunaona uh, kwa miaka hii bado wanawake eh, wa jamii zilizotengwa weusi, kwa ujum, ujumwa ujumla wanalipwa pato la chini ukilinganisha na weupe eh, vile niliangazia kule nyuma kwa majimbo mengine hususan majimbo ya Republican, majimbo ya kule kusini eh, sheria za, za jimbo tofauti zinabana Eh, ule uwezekano wa weusi uh, na wahamiaji kupiga kura na pia kwa hili jambo la uh, wafungwa, idadi ya watu weusi uh, ni zaidi ya mara tatu uh, wa, wa, wa wale wa, waliofungwa kwenye jela uh, kwa makosa fulani fulani ambayo uh, yanatiliwa yana shaka, ukijumuisha na idadi ya weusi ikiwa asilimia kumi na tatu, mm -hmm. Wafungwa zaidi ya mara tatu ya hayo kwa hivyo ni kama bado kuna, kuna njia inabaki kuleta usawa na uhuru kwa wote. Asanti sana Profesa David Monda, ukiwa New York. Mimi kwangu hapa ni kukutakia sikukuu njema hii ya Juneteenth, na sisi pia tukiendelea kuisherekea upande huu wa Express hapa Marekani, hapa upande wa Washington DC. Ni vizuri kwa sababu na, tamani najua kwamba wasikilizaji wetu wamepata kufahamu zaidi kuhusu sikukuu hii. Asante sana uh, naendelea kushiriki katika kuchangia mambo mbalimbali mbali hapa uh, VOA. Asante sana profesa. Basi namwona David Lutalo, kabla tujaenda kwa David Lutalo. barabara kabisa basi, tukiwa tunaendelea na VOA Express moja kwa moja, msikilizaji, tukipeleke kupata habari za dunia kidogo. Tunaanza na kwamba rais wa Rusia Vladimir Putin leo Jumatano amepewa mapokezi rasmi ya kitaifa mjini Pyongyang wakati akikaribishwa na mwenyeji wake kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, huku wakiahidi kushirikiana katika kukabiliana na mataifa magharibi. Kim na Putin pia wametia saini mkataba wa kuimarisha ushirikiano wao wakati wa sherehe hizo kwenye bustani ya Kim uh, Kim wa pili sang wakati Korea Kaskazini wakiwa wamevalia mavazi yenye rangi za kitaifa, nyekundu, nyeupe na shati za bluu, walipeperusha mashada maua huku bendi za kijeshi ikicheza nyimbo za kizalendo. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema kuwa mashambulizi ya anga ya Gaza huenda kwa mara nyingi yalikiuka sheria za kimsingi za vita. Ripoti iliyotolewa leo Jumatano imechunguza mashambulizi sita ya anga yaliyofanywa na jeshi la Israeli kati ya Oktoba na Disemba mwaka huu mwaka jana, wakati wa wiki za kwanza za vita vya Gaza. Zaidi ya watu mia mbili wadhibitishwa kufa na ofisi ya haki za binadamu kutokana na mashambulizi hayo yaliyolenga makazi ya watu, shule, soko pamoja na kambi za wakimbizi. Kamishna wa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa Volker Turk amesema kuwa inaonekana kuwa Israel haikufanya juhudi zozote za kutofautisha raia wa Kipalestina na wapiganaji wa Hamas. Wakati huo huo shambulizi la drone la Rusia kwenye mji wa Ukraine la Lviv limejeruhi mtu mmoja, wakati zimamoto kwenye mji wa Rusia wa Avov wakiendelea kuzima moto kwenye hifadhi ya mafuta kwa siku ya pili. Meya ya mji wa Liev uliopo magharibi mwa Ukraine karibu na mpaka wa Poland, Adriv Sadovi amesema kuwa shambulizi kwenye kijiji cha Malekeva liliharibu jengo la makazi lenye ghorofa kadhaa pamoja na kuvunja madirisha majengo yaliyokuwa karibu. Afisa wa Ukrain ameambia vyombo vya habari kuwa shambulizi hilo lilikuwa operesheni maalumu, ambapo Ukrain imekuwa ikilenga miundo msingi ya nishati na Rusia katika siku za karibuni. na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kuwa Misri imewakamata maelfu ya wa wahamiaji na kuwarejesha makwao. Wengi wa wahamiaji wao ni wali wale waliotoroka vita vya Sudan. Shirika hilo limesema kuwa limeorodhesha visa kumi na viwili ambapo serikali ya Misri ilirejea irejesha jumla ya raia 800 wa Sudan kati ya Januari na Machi mwaka huu bila kuwapa nafasi ya kuomba hifadhi au kujitetea dhidi ya kurejeshwa. Ripoti zimeongeza kusema kuwa pia limeorodhesha kesi 27 za wakimbizi wa Sudan waliokamatwa kati ya Oktoba 2023 na Machi 2024 26 elfu wakiwa miongoni mwa wale waliofukuzwa nchini baada ya kuzuiliwa kwenye mazingira magumu. na wakati huo huo Harrison Kamau, ni kwamba kule Afrika Kusini, habari kubwa ni kwamba rais Cyril Ramaphosa mm -hmm. ameapishwa leo kwa muhula mwingine kuwa rais wa nchi hiyo, na katika hotuba yake akitoa maelezo kwamba kuitaka nchi na watu kwa ujumla kusonga mbele katika mshikamano, kuendeleza taifa hilo mm -hmm. yeah. wawa mambo, safi safi safi sana. David Rutaro, yani miondoko ya Uganda kule, anasema Gondera. Umesikia mambo yalivyo ndani ya Gondera, si leo maana yake, lakini kibao kinaonekana kiko fiti, kinavutia, lazima kiwe kina mapenzi ndani yake, kinavyoenda. Lakini ndio hivyo basi, tunafungua barazani ambapo kwenye barazani mambo yalikuwaji, Maria uh? Katika barazani tuliuliza swali: Je, kuna haja ya kuweka onyo dhidi ya matumizi ya mitandao ya kijamii kupita kiasi ili kuepuka matatizo ya afya ya akili kwa vijana? Tukawambia watu waandike maoni yao, lakini watoe namba zao za simu. Richard Kambale, huyo anatokea Beni DRC, anasema haja ipo, kwani kila jambo likipitiliza kiasi kuna madhara yanatokea. Ah, kweli kabisa na kabla ya kusoma maoni mengine mengi ya ambayo yameendelea kumiminika kwenye ukurasa wa Facebook. Kwenye laini ya simu tuna mmoja wa wasikilizaji. Karibu sana jitambulishe, ulipo jina lako na kisha utoe ah, mchango wako. Asante sana kwa majina Muhammad Salim Binya kutoka Kondoa, Daura, Dodoma, chini Tanzania. Kwanza kabisa nawashukuru sana idhaa ya Kiswahili sauti ya Amerika kwa mada zenu jinsi mnavyozidadavua. Yes, hapo studio kusema yes, ukweli hili wimbi la la athari za kimitandao kwa vijana, tusema kwa jamii, hili limeshakuwa ni wimbi kubwa. Kwa hiyo ni lazima sheria ziwekwe za kudhibiti matumizi ya mitandao kupitiliza maana utakuta sasa hivi mitandaoni kunaibuka mambo mengi sana mpaka yanayopitiliza. Mi naishauri kwa mfano, serikali ya Tanzania ingeweza kuweka sheria na na, kama mtu akifanya kosa, faini iweze kuwa juu, kwa sababu pindi mtu mmoja mojawapo akishabainika ameshafanya kosa, akishapigwa faini kubwa yule mwenzie awezi akarudia, ili iweze kuwa fundishwa kwa wengine ambao wanaotaka kufanya vitendo kama hivyo. Asante sana Muhamed, labda kwa kifupi, wewe ni baadhi ya athari gani ambazo unaona mitandao imeleta kwa vijana? Athari zipo ni nyingi, kwa mfano mambo hata ya uchochezi. Uchochezi ambao uchochezi ambao yaani kitu kinaibuka kina kinakuwa na mijadala mingi, ukifuatilia kiundani zaidi, kumbe sio basi. Asanti sana Muhammad, endelea kusikiliza Vue Express. Alafu Maria, naona pia kuna baadhi wameandika kwa njia ya maandishi, kama huyu Simon Mashimba Malimi akiwa kule Songwe, Tanzania. Anasema ndio itolewe onyo kwa matumizi ya mitandao, inawapelekea vijana uh, kuadhirika katika sehemu kubwa na Sevasi Kihanga yeye anasema, anatoka Mara boda ya sirali, anasema sioni haja sana ya kuwepo onyo, kikubwa ni kutoa elimu ya kutosha, ili watu watumie kwa kiasi na kwa manufaa zaidi, na sio kutumia mitandao ya kijamii ili mradi tu. Onabo Justin Mauti anasema kuna haja, lakini kwa watoto walio chini ya umri, muda hauruhusu. Lakini nawashukuru Banaba vilevile, Golikodha George Muhamedi na miongoni mwa wengine wengi kwa kuchangia mada ya barazani VOA Express. Basi ukiniruhusu mimi, tunaingia kwenye kibao kama nilivyokuahidi, ndani ya VOA Express haiendi bila muziki, ambapo mb data nakuambia, habibi Habibi mara nyingi nani anapenda uh, mwenzetu, nani anapenda kutumia sana habibi? Uh, Aida. Aida, siku nyingi nasikia kama anasalimia watu, habari habibi, habibi, lakini mimi haniiti ya bibi, lakini naona sana sana kiita wanawake wenzake <laughs> habibi. Sasa nafikiri ni ya mapenzi ni, hey, ni, ni kitu ya eh, e, kwa sababu ya bibi limezili, lakini vizuri kuuliza, kwa sababu huenda nikaanza kuita watu wote habibi na sijui maana nzuri, lakini anyway, wimbo mzuri sana wa MB Data habibi ndani ya VOX Express umenifurahisha <laughs> kama kabisa, ambapo tunafungua, tuna tech, tunaendelea kwenye maneno ya teknolojia hapa, naye BMJ Muridi amejiandaa kweli kweli, anasema watafiti katika Jimbo la California hapa Marekani, wamejitahidi sana kuhakikisha kwamba magari yanayojiendesha yenyewe yako salama zaidi kwa kutumia teknolojia ya kuwezesha kuona kila kona hata zaidi ya binadamu. Ah, basi katika makala haya ya log on wiki hii, hebu tusikie tulivyoandaliwa na mwandishi wetu wa VOA Matt Dibble na inavyosimuliwa na BMJ Muridhi. Uwezo wa kuona kupitia kuta na vizuizi vingine, katika siku za nyuma, ulikuwa tu ni wa mashujaa katika filamu maarufu superheroes. Sasa timu ya watafiti katika chuo kikuu cha Stanford California, inatumia miale ya leza ili kuviona vitu ambavyo havionekani kwa kamera za kawaida. Vitu vinavyolizunguka gari kama vile kuta, vinasaidia kutawanya mwangaza ili kuona kilichojificha. Profesa Gordon Wetstey neni mhadhiri wa chuo kikuu cha Stanford. A light source, a laser, it emits em Kuna chanzo cha mwanga, kuna leza na hutoa miale ambayo husafiri kwenye eneo la tukio, inagonga sehemu inayoonekana ya ukuta hapa, inatawanyika nyuma ya ukuta. Kwa hivyo sensa haiwezi kuona kitu moja kwa moja, lakini baadhi ya miale inagonga kitu kilichofichwa na baadhi hutawanyika na kusafiri hadi kwenye kamera. Westein anasema, kwa kupima muda ambao leza huchukua kurudi kwenye kamera, mfumo huu unaweza kubaini umbo la kitu kilichojificha. Teknolojia hii inaweza kutumika kuboresha mifumo ya picha iitwayo lidar imaging ya magari yanayojiendesha, ili kuyawezesha kuona mazingira yao kwa njia ya bora zaidi inaweza kuona mbele zaidi, inaweza kufanya maamuzi bora. Na zaidi, hatutaki gari lione tu kile tunachokiona kama wanadamu, tunataka magari yawe salama zaidi. Shughuli za utafutaji na uokoaji ni mambo mengine ambayo yanaweza kufanyika kutokana na teknolojia hii. Fikiria kuhusu tetemeko la ardhi, unajua watu wamezikwa chini ya vifusi. Ikiwa kuna mwanya wowote na tunaweza tu kurusha leza ndani. Tunaweza kukagua kwa haraka mazingira ya 3D SM ya sehemu ya tukio iliyofichwa na kuona kama kuna watu wanaohitaji usaidizi. Changamoto kubwa inayokabili timu hiyo ilikuwa ni kuchuja miale inayofikia kamera ili kuunda upya picha ya kitu. Mafanikio yalikuja na mfumo huu wa algorithm lakini kutumia mfumo wenyewe katika mazingira ya kawaida itategemea mafanikio ya kiufundi ambayo bado kubainika wazi. Bado kuna changamoto chache huko mbele, lakini nadhani tulichoweza kufanya ni kuonyesha uwezekano wa wazo hili. Mustakabali wa hilo huenda uko karibu. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, Bmj Muridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Asante BMJ. Hapo tumeona kwamba kuna raha kweli kwa magari hao, teknolojia inaona zaidi ya binadamu na kuzuia hata ajali. Basi twende kwa swali la leo haraka tu, tumeuliza pamoiza. Je, unadhani waathirika wa ngono katika maeneo ya vita wanapata huduma inayostahili? mm -hmm. Na, Juma Hassan Jaka yeye anasema huo muda wa kupewa hizo huduma wenyewe upo wapi? Hata kinga hapo haitumiki, wanateseka sana kwa kweli, Mungu awasimamie tu. Richard Kambale anasema hapana kabisa, kwani kwanza kabisa wanaowabaka tena huwa wanawaua na Didie sahani anasema toka ye anatoka Lubero, Kivu, DRC. Kwa kweli waathiriwa wa wa, wa hawa wanaumia sana na mateso nchini DRC. Asanti sana kwa wote walioshiriki kwenye swali la leo. Muda hauruhusu tukasoma zote, lakini wote tunaosoma ujumbe wenyu, asanti. Hapo ndio tunafika mwisho wa VOA Express. Jina langu Harrison Kamau, nimekuwa naye Mary Mgawe upande wa pili, tukawa naye Aida Issa. Popote ulipo, kwa heri ya kuonana <mucho>