Kwa Undani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC, kipindi ambacho huangalia maswala tofauti kwa kina zaidi na kukuletea kwa undani zaidi kuliko ilivyo kawaida. Jina langu Harison Kamau. kwa kina kuhusu sheria inayoratibiwa nchini Tanzania ili kushughulikia ukatili wa kijinsia katika jamii. Huko nchini Tanzania, mbunge mmoja wa viti maalum Tamim Haji Abbas hivi karibuni alihoji kuwa ni lini serikali ya nchi hiyo itatunga sheria mahsusi kwa ajili ya makosa ya ukatili wa kijinsia. Lakini wakati huo huo mjadala kwa wadau wanasema nchini humo tayari kuna sheria za kanuni ya adhabu, sheria ya ndoa, sheria ya mtoto sheria ya makosa ya mtandao na sheria ya kuzuia usafirishaji haramu wa binadamu ambazo zina vifungu vinavyozuia makosa ya ukatili wa kijinsia. Hivi karibuni nchini humo kumekuwa na matukio mengi sana ya ukatili wa kijinsia. Je, kuna muhimu wa kutunga sheria hiyo? Na wadau wanasema, wana maoni kuhusu jambo hilo. Wakili Fulgens Masawe anasema, jambo linapokithiri ndiyo sheria inapotungwa. Mara nyingi sheria kunapokuwepo na ombi la kutunga sheria yoyote, inakuwa ni mitikio ya matatizo mbalimbali jamii inayopitia. Kwa hiyo sheria inatungwa kwa ajili ya kwenda kuzuia au kwenda kuliadres lile jambo ambalo linaonekana ni kero au linasababisha madhara kwenye jamii. Sasa ukiangalia kwa siku za karibuni, ukatili wa kijinsia umekuwa umeongezeka sana, na hata taarifa zinazotoka kwenye vyombo mbalimbali vile vya kiserikali au vile vya taasisi binafsi zinaashiria kuongezeka kwa ukatili huo kwa hali ya juu. Mwaka elfu mbili na eh, ishirini na mbili jukwaa la bunge la wabunge wa sadek nchi za sadek huko Namibia walitengenezea sheria ya mfano kwa ajili ya nchi wanachama wa SADC waweze kutengeneza sheria ambayo itakuwa mahususi kwa ajili ya kupambana ukatili wa kijinsia sasa kwa bahati mbaya, sasa hizi sheria tulizo nazo zinatoa adhabu badala ya kuzuia. Inaonekana kana kwamba sheria zilizopo zina mapungufu kwa sababu hazizuii swala hilo. Je, hiyo ni kwa nini? Wakati tatizo limeshatokea ndio sheria hizo zinaingia. Kwa mfano ukiangalia sheria zetu za mwenendo wa makosa ya jinai zanazi na kanuni za makosa ya jinai yale, unakuta sasa zinaadhibu kwa pale oushayotokea. Sasa sisi nia yetu na wanaharakati wengi ambao wanatenga ukatili wa kijinsia ni kuwepo na sheria mahususi itakayozuia na itakayokuangalia vya sheria na namna gani nzuri ya kuzuia ukatili usitokee na unapotokea ni hatua gani zichukuliwe? Sasa kwa, sasa hii kuzuia haipo kwenye sheria tulizonazo sasa hivi, na pia hata sheria zilizopo sasa hivi hakuna uelewa mpana wa watu namna namna gani nzuri ya kupambana na ukatili wa kijinsia na ndio maana hata ukiangalia wakati Tanzania tumeenda mbele, tumetunga tumekuwa na na dawati la jinsia kwenye vituo vya polisi, na changamoto za awali polisi kuto kujua namna gani ya kufanyia kazi uhalifu wa kawaida na kufanyia kazi haya mengine yanayokuja kama eh, mambo ya ukatili wa kijinsia. Kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi nchini Tanzania, wizara ya Katiba na Sheria ya Tanzania kwa kushirikiana na wizara nyingine na asasi za kiraia zinafanya tathmini kubaini iwapo ipo haja ya kuwa na sheria mahsusi ya ukatili wa kijinsia au waboreshe sheria walizo nazo. Lakini wadau wanasema hali ikoje? Kuna umuhimu wa hili? Florence Majani ni mwandishi wa habari mwandamizi na mwanaharakati wa chama cha waandishi wa habari wanawake nchini Tanzania, TAMWA. Binafsi nadhani kama niseme, naamini kwamba kukiwa na sheria mahususi kwa ajili ya ukatili wa kijinsia ni jambo la busara sana, kwa sababu sheria nyingine zote zilizopo zinagusagusa tu, ni kama zimeingia katikati ya sheria nyingine na haziingii kwa undani hasa katika kuainisha makosa ya ukatili wa kijinsia kwa mfano katika sheria na katiba nchini Tanzania. Jumanne Sagini amesema tathmini hiyo ikikamilika itasaidia serikali kufanya uamuzi sahihi kuhusu suala la kutunga sheria makhususi kwa masuala hayo ya makosa ya ukatili wa kijinsia au kuboresha sheria zilizopo nchini humo. Lakini Florence Majani anasema takwimu zinatisha nchini humo. Takwimu kwa kweli ni zinatisha, tunaweza kusema hivyo, hata kama suala hili tunaweza tukaliita mianga ni janga, yaani kimsingi ukatili wa kijinsia ni janga, hata pale linapokuja suala la ubakaji na ulawiti. Watoto wetu wanabakwa, wanalawitiwa, mara nyingi sheria yenyewe imejificha huko ndani ya sheria nyingine. Kwa nini tusiwe na sheria mahususi kwa ajili ya ukatili wa kijinsia? Akizungumzia swala hili, mwanarakati huyu anaongeza kusema kwamba kumekuwa na kusuasua katika jambo hili kwa muda mrefu, na huu ni wakati sahihi kwa jambo hili. Kumekuwa na kwa baadhi ya viongozi kuwa na maamuzi, niseme ni mwamko wa matako ya kisiasa, bado hayakuwa na nia na kuwepo sheria nyingine ambazo zinatarajiwa kuwa na vifungu vya sheria ya kupambana na ukatili wa kijinsia. Wakili Fulgens Masawe anasema hiyo haitoshi. Vifungu hivi vyote na sheria ulizozitaja zinakuja kufanya kazi baada ya tukio kutokea, kwa hiyo unakuta hazizuii tukio kutokea na pia hakuna utaratibu mahususi wa kusaidia pale anapotokea mhanga wa hivi vitendo. Kwa hiyo, kwa mfano, sheria hizi, kwa vile sheria hizi na adhibu zaidi kuliko kuzuia kisitokee, ndio maana tunahitaji sheria mahususi ambayo itaangalia njia bora ya kuzuia haya yasitokee e, uh, na pale inapotokea njia nzuri zaidi ambayo itaweza kusaidia ku, ku, ku, kuifunza jamii na kujua nini kifanyike kile kitendo kisitokee tena. Mfano mwingine mzuri nikikuambia, ni tumekuwa na changamoto sana ya kupata taarifa hata za pale ukatili unapotokea. Kuna sehemu nyingine, vituo vya polisi, inapotokea ukatili ambao unahusishwa na ukatili wa kijinsia na mambo mengine, yanarekodiwa kama matukio mengine ya kawaida ya ukatili, au hata kama ni mauaji, mauaji kama mengine ya, ka, ya, ya, ya kawaida ya, kama ma, mengine kwao, unakuta hata taarifa tulizonazo ambao tunasema matukio yamezidi sana huenda pia hayana uhalisia ule ambao unatakiwa kuwepo, kwa sababu pia mengine yanachukuliwa matukio ya kawaida na, na yana, yanafanyiwa kazi kama matukio ya kawaida, unakuta hata taarifa mahususi hakuna. Lakini pia kuna ngazi ya familia, na tunaona makosa mengi haya yanapotokea, au katili inavyofanyika, mara nyingi mambo yanazimwa kwenye ngazi ya familia na kwenye mambo kama hayo, na kuna koo, nguvu nyingi sana inayotumika huko chini kuzuia hili mambo ili hatua za kisheria zisichukuliwe. Wakati visa vya ukatili wa kijinsia vikionekana kuongezeka nchini Tanzania, mwanasaikolojia Bupe Mwabenga anasema kuna umuhimu wa kuanza kumulika nyumbani. Um, tafiti sio rasmi, ni uzoefu unaonyesha changamoto nyingi sana zinaanzia nyumbani. Nimepita kwenye shule kadhaa kwa ajili ya kuongea na watoto ambao wanasoma kwa namna ya kuwasaidia namna ya kujilinda na ukatili wa kijinsia na unaona, baadhi ya shule ziko very serious na hili jambo, wanawalinda watoto, wanawaangalia watoto, na hata wanawatafutia wataalamu wa kuongea na watoto. Lakini je, nyumbani ambako huyu mtoto ndiko anaishi, mahali ambako huyu mtoto amezaliwa, mahali ambako huyu mtoto analelewa kuna mchango gani mkubwa wa kuzuia ukatili ama kwa mtoto ama kwa makundi mengine? Kwa mimi ninafikiri, uh, changamoto nyingi sana za ukatili zinaanzia nyumbani, ama mume na mke, ama baba na mama, ama ndugu, ama watoto kwa watoto kwao. Mimi naomba tuanze nyumbani, tuanze kwenye families, mume mke, baba mama watoto na kwa wale wazazi ambao wamepata watoto pamoja, tunawaita wazazi wenza, ambao hawaishi pamoja, watafute namna ya kuboresha mahusiano yao kwa ajili ya ustawi wa mtoto. Katika jambo hili, wadau wa sheria na wana saikolojia wanataka serikali ya nchi hiyo kuja na sheria mahsusi, swala ambalo wanaamini ndio marubaini wa matatizo yaliyokithiri ya unyanyasaji wa kijinsia nchini Tanzania basi hapo ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kwa undani asante sana sande shomari tunapojiandaa kuingia kwenye sehemu yetu ya pili karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc basi shughuli za mahakama nchini kenya zimetatizika baada ya tukio la kupigwa risasi kwa hakimu mmoja katika mahakama ya Makadara jijini Nairobi. Suala hili limeibua maswali kuhusu usalama wa majaji na mahakimu na ikiwa sheria za kumiliki silaha mahakamani au sehemu za umma zinafaa kuzingatiwa. Wenzetu kutoka Mombasa wameangalia suala hili kwa kina. Asante. Mauaji ya hakimu ndani ya jengo la mahakama mwishoni mwa wiki jana, yaliyotekelezwa na afisa polisi mwandamizi aliyejihami kwa bunduki, yametikisa Kenya, haswa ikizingatiwa maafisa wa polisi wameruhusiwa kubeba silaha mahali popote. Sasa kuna msukumo kwamba sera ibadilishwe kuhusu kumiliki silaha katika sehemu ama maeneo ya umma na taasisi za serikali na pia kutekelezwa kila mara uasisi wa afya ya kiakili kwa kila afisa wa polisi. Jana Jumanne, shughuli katika mahakama nchini Kenya zilisimamishwa, huku mahakimu na maafisa wengine katika idara ya mahakama wakiomboleza mwenzao Monica Kivuti aliyekufa baada ya shambulizi hilo la afisa wa polisi. Chama cha mawakili nchini Kenya, LSK kikieleza wasiwasi wake kuhusiana na maafisa wa polisi wanaoingia katika idara mahakama bila kuangaliwa. Chama hicho kiongozwa na rais wa LSK Faith Odhiambo alisema kwamba kuna haja ya kuangalia upya sheria hizo na kwamba hakuna kuachilia maafisa wa polisi kuingia tu kiholela na silaha mahali popote. Anasema kwamba kuna haki ya kila mmoja kuweza kufanya kazi yake bila kushurutishwa na wala kutolewa vitisho ambavyo huenda vikaathiri utendakazi. Jaji mkuu nchini Kenya Martha Koome aliongoza taifa kuomboleza kifo cha hakimu Monica Kivuti. Akitoa maelezo, alisema kwamba vikao vilikuwa vikiendelea alasiri Alhamisi ya Juni kumi na tatu, wakati ambapo afisa mwandamizi wa Londiani Samson Kipchirchir alipomshambulia hakimu Kivuti wakati alipokuwa akiendelea na kazi yake, kwa lile alilosema kwamba mkewe alinyimwa dhamana. Afisa huyo mwenye umri wa miaka 55 ambaye pia aliuawa papo hapo, alikerwa na amri ya mahakama kumtaka mkewe kusalia ndani kutokana na kosa lake la kujipatia milioni 2.9 kwa udanganyifu akisema kwamba mkewe alikuwa mgonjwa na kwamba alikuwa na haki ya kupewa dhamana hiyo. Kwa undani tunazungumza na naibu rais wa chama cha mawakili nchini Kenya, LSK, Bwana Mwaura yes. Kabata. Je, katika mahakama nyinyi kama maafisa mnaohudumu huko mnahisi mko salama mnapofanya kazi zenu? Unajua, usalama kwanza unaanza kwako binafsi, sema kwamba una usalama, unadhihirisha kwamba kwa ubinafsi wako wewe mwenyewe una usalama, lakini kwa kusema kwa jumla, kama sisi kama wanasheria kama tuna usalama, kazi yetu sisi mwanasheria ni kutatua mizozo. Wakati mwingine unaweza kutatua mzozo ambao hujauelewa vizuri, na ukachukua mpindo mwingine ambao labda yule aliyekosewa ama kuhisi kwamba uh, uamuzi wa vile kesi iliendeshwa haikuwa sawa, alafu huende ikawa labda atachukua hisia hizo kwa chuki ama kwa hasira, itakuwa basi ni mambo mengine, yaani kageuza ikawa kesi ya mtu mwengine, basi wakili ndio atalipa. Lakini kwa ujumla kusema kama mawakili wana tunao usalama usalama wetu binafsi, na pia usalama wa wa kikazi. Kutokana na tukio la kupigwa risasi kwa hakimu hivi majuzi, je, unadhani sasa e, inafaa sheria za kumiliki silaha katika eneo la mahakama zinafaa kuangaziwa upya? Unajua, ni jambo la kusikitisha sana na pia na kutaajabisha kwa sababu usalama ule ama ukosefu wa usalama katika eneo lile la mahakama ya Makadara haukusababishwa na mhalifu ama na mtu ambaye alikiuka sheria, ulisababishwa na askari wa usalama yaani, yule aliyekabidhiwa mamlaka ya kutekeleza usalama ndio sasa akakiuka, akakuwa yeye sasa ndio mhalifu. Kwa kweli ni kwamba ni lazima tutazingatia, uh, kubadilisha zile kanuni ambazo zimewekwa mahakamani na sehemu zingine ambazo, uh, wale waliokusudiwa kutimiza usalama, uh, wanafeli katika kazi yao. Ni jambo la kusikitisha sana, ni jambo ambalo halingepaswa, uh, kutokea. Ni jambo ambalo linatukia huzuni. Tumejifunza mengi katika tukio hili, jaji mkuu na washikadau wengine ikiwemo mmojawapo, tubuni njia zingine za kuhakikisha kwamba usalama wa wale ambao wanatumia koti umeimarishwa, ikiwepo majaji, mahakimu, mawakili aa, sana sana, pia waendeshaji mashtaka na pia wanauma wale ambao huja kotini kutatua kesi zao. Je, nyinyi kama mawakili, hili la kufungwa kwa hizi uh, mahakama ambazo zinajulikana kama makeshift, yaani za muda Mmelichukuliaje? Unajua, hizi mahakama zilibuniwa wa kipindi cha COVID. hizi mahakama zilikuwa zinawekwa nje kwa minajili ya kuwezesha wale wanaotumia koti kupata hewa safi na pia haki uh, isisimamishwe lakini, kwa muda zikakuwa sasa, zikakuja kutumika na watu wakakuwa wako sawa nazo, na isipokuwa kwamba kitendo hichi kilitokea katika mahakama hizi hizi hizi, speciali, hizi za zilizobuniwa kukaa nje, ingetokea mahali popote huyu ni afisa wa polisi ambaye mm -hmm, alikuwa amebeba silaha aliyoikiwa na serikali ya Kenya, na angeingia nayo kwenye koti yoyote, koti kama ni ya nyumba ama kama koti ni ya, ya, ya tandarua kwangu, mm -hmm, mimi binafsi nasema jambo hili lingetokea mahali popote. Huyu hakuwa mhalifu, hakuwa jangili, hakuwa mwanachama wa shirika lolote la, la, la, la kigaidi. Alikuwa ni afisa wa polisi, na sote tunaelewa kwamba afisa wa polisi anaweza kuingia katika sehemu yoyote ile aliyo aliwa kisheria. Kwa hivyo tukiziondoa zile silaha, kuna njia moja tunaweza kuwa mbadala. Tumewasilisha uh, mapendekezo ambayo ni ya dhabiti kuliko kusema kwamba tutabadilisha sehemu ambayo kitendo kilitokea tuseme kwamba hatitatokea kwengine, kama kila mmoja ambaye anaingia kwenye mahakama hizi atakuwa akifanyiwa upelelezi, kuchunguzwa ku. ama umebeba ume silaha, basi unaamrishwa uiweke kando, ama unaisajilisha mahali, ili baada ya, ya, ya kutumia sehemu ile ya mahakama, basi unarudishiwa uende nayo kule ulikotoka nayo. So, manake pia silaha, kuna wale wenzetu wa umma ambao wame ni pia leseni ya kuzibeba na pia kisheria wanaruhusiwa wa kuzibeba, sio polisi peke yake. Kwa hivyo pia hawa ichunguze njia ambayo tunaweza ku, ku, ku, kuzichukua ama kuzihifadhi kwa kipindi kile ambacho mtu anatumia mahakama. Tukushukuru sana wakili eh, Kabati kwa kuzungumza na VOA. Karibu ndugu yangu, karibu. Rais William Ruto katika mtandao wake wa X maarufu Twitter zamani ameonya kwamba hakuna mashambulizi dhidi ya maafisa wa mahakama ambayo yatachukuliwa kirahisi, na kwamba tukio lilotokea halikufaa kutokea na ni la kusikitisha. Asema kwamba polisi wanafaa kuwa walinzi na sio wauaji na hivyo basi hatukionya kwamba hakuna ruhusa tukio kama hilo kutokea katika siku za usoni. Matukio ya maafisa wa polisi nchini Kenya kufyatuliana risasi au hata pia kujifyatulia risasi kutokana na matatizo mbalimbali yamekuwa yakiripotiwa nchini Kenya. Mwaka 2022 afisa wa polisi Caroline Kangogo aligonga vichwa vya habari baada ya kuwaua wanaume wawili na kisha baadaye kutumia bunduki ya serikali kujitoa uhai kwao nyumbani. Tukio lingine kama hilo lilihusisha maafisa wa polisi katika kituo cha polisi cha Kangemi, ambapo afisa wa polisi mmoja aliwaua wenzake sita kabla ya yeye pia kujitoa uhai. Kutokana na hatua hiyo, tumezungumza na mtaalamu wa masuala ya kiusalama, bwana Enoch Makanga. Ukiangalia katika mambo ya utaratibu wa usalama, napata ya kwamba kuna gaps ambazo zimeonekana waziwazi, ya kwamba lazima sasa ziangaliwe. Ipoangaliwa ina maanisha ya kwamba tumekuwa na mwanya ambao unaweza ukatumiwa na wale wale watu wakonasa na waweze kuingia na waweze kufanya madhara makubwa sana katika koti ile. Idara ya mahakama ni mojawapo wa sehemu ambazo zinatarajiwa kuwa zinalindwa sana kiserikali. Labda sheria zinasema nini katika kuhakikisha usalama wa majaji? Je, e, ni sehemu wanalindwa wana, wana vifaavyo? Siwezi kusema wanalindwa vifaavyo. Sheria inasema ya kwamba lazima mpaka jaji apewe mlinzi na julikane mahali anakaa ili wale ambao wanahusika na usalama wa kotini waweze kufanya ile tunaita security assessment ya judges wote, a justice na wale ambao wanahusikana na mambo ya usalama katika akaunti hizi. Hizi koti zimeenda mpaka, kuna ile district koti, kuna akaunti koti, tumeenda kule chini, si kusema ya kwamba kuna mafisa wa kutosha wa kuweza kupeana usalama kwa judges, lakini ni jambo la maana ya kwamba ni lazima judges wapewe usalama wa kutosha. Je, ipo sheria hasa ambayo uh, inamlinda huyu judge, kwamba wale wanaosema kwamba kuna haja ya kuangaliwa upya sheria ambazo zitaangalia kumlinda judge akiwa uh, katika shughuli zake, hasa wale wengi ambao pia huwa wamepokea vitisho kutokana na kazi wanazofanya. Unaweza kusema tu ya kwamba jaribu, tuongeze mambo ya usalama kwa wale ambao wanahusika na mambo ya kotini, ile ambayo tunasema ya kwamba security operating procedures ya kotini lazima ikazwe. Ukazwa na maanisha ya kwamba kama jaji anapeana uamuzi, hujua kwamba maisha yake iko hatarini, na kama maisha yake iko hatarini, inamaanisha ya kwamba lazima court ama kitengo cha judiciary wawe na mikakati ambayo wataweka pamoja na polisi kwa kisha ya kwamba judges, magistrates, wale wote ambao wanahusika na mambo ya kupeana hukumu kotini wamepewa usalama wa kutosha. Ah, japokuwa afisa alikuwa mume wa mshukiwa, ala, na pia alikuwa afisa mkuu kwa sababu alikuwa afisa mwandamizi OCS. Je, katika kuangalia wale wanaoingia katika a, mahakama huenda ikawa kuna ubaguzi Wani, nani anayeachwa na silaha akiingia kusikiza kesi? Kuna lazimu ya kwamba um, kile kitengo ambacho kinahusika na usalama katika mahakama waanze kuwa na kitu inaitwa security operating procedure, ambaye mtu yote ambaye ako na silaha lazima hiyo silaha ichukuliwe na isikuwe ni kwamba anakuja hivi hivi kotini. Ukienda katika high court uh, unapata ya kwamba watu wanaingia sana sana high court, na um, uh, kuna mlango ya kuingia na kuna mlango ya kutoka. Sasa inamaanisha ya kwamba kuanzia sasa hivi koti lazima mpaka ikuwe na clear procedures ya access control, wale watu wanaingia na wewe, kama ni polisi lazima uulize uko na kesi kotini. Kama uko na kesi ko kesi pande gani? Kama una kesi basi uruhusii kuja kuja kuingia kotini. na mwishowe, Bwana Makanga, je, ni muhimu kwa maafisa wa polisi pia kuangaziwa hali yao ya kiakili kabla ya kupewa hizi silaha? Mambo ya mental health ni mambo ambayo ni kizugumukuti katika jeshi la polisi e, ulimwengu na kuseme hapa katika Kenya. So, polisi tungependa hiyo, uh, kitengo kichukuliwe na kiweke wataalamu. Watu kama sisi tuko tayari kupeana, tumepitia hapo, tunajua tunajua tunajua ni nini kiini kubwa ambacho kiko kwa, na wakiongeleshwa, waonyeshwe uh, jinsi ya kuku, kutumia pesa. Kuna changamoto ambazo tunahusika na maisha ya dunia sasa hivi, ambazo wengi wameshindwa kukopa nazo, tukipiga hesabu utapata ya kwamba Officers karibu 60%, eh, 40% wako under serious stress. Tukushukuru sana Bwana Enok Makanga ambaye ni mtaalamu wa masuala ya usalama kwa mchango wako kwenye VOA. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa kwa undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington, DC, aliyekuwa akikuendeshea, jina langu Harrison Kamau. Hadi wakati mwingine kwa heri ya kuonana. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, hata kipande cha muziki.