isgaarsiinta iyo horumar badan baa socda laakiin ole waxaa kale Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Jina langu ni Kennes Bwire, na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Juni 26 mwaka 2024. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika za FM kwenye eneo zima la Afrika Mashariki na maziwa makuu ikiwemo Radio Citizen kote nchini Kenya na Redio Kaya ya pwani ya Kenya, pamoja na Redio Free Africa katika eneo la maziwa makuu. Pia tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kwenye matangazo yetu hivi leo, wafanya biashara kwenye soko la Kariakoo huko Dar es Salaam nchini Tanzania waendelea na mgomo wao huku wakieleza kuwa wana mashaka na kauli iliyotolewa na serikali. Baadhi yao wanasemaje? Mwanzo mwaka jana walisema hivyo hivyo kwamba haitoweza TRA kusumbua tena, lakini mwaka huu tena TRA wamekuja. Mwakani pia linaweza likaja likatokea kama hili, kwa sababu mwaka jana walisema watu, tukakubali na maduka wakafunguliwa. Katika habari nyingine, mahakama kijieshe, ya kijeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanza kusikiliza tena kesi dhidi ya watu 51 wanaodaiwa kuhusika kwenye jaribio la mapinduzi. Ni vidokezo tu vya baadhi ya tuliyokuandalia hivi leo, lakini kwanza, mwenzangu Kennis Bwire anakusomea habari za kimataifa. Rais wa Kenya Dk William Ruto amerudisha bungeni mswada wa fedha wa mwaka 2024 uliozusha utata na maandamano makubwa nchini humo na kusababisha vifo na uharibifu wa mali. Akihutubia taifa kutoka ikulu ya Nairobi, Ruto amesema anakubali kwamba wananchi wametoa kauli yao na amewasikia. Ili kukidhi mahitaji ya kifedha ya serikali Ruto ametangaza hatua mbalimbali mbali za kupunguza matumizi ya pesa ikiwemo kusitisha miradi mbalimbali mbali ya maendeleo, kupunguza bajeti katika ofisi ya rais, wizara mbalimbali, bajeti ya bunge na serikali za kaunti. Aidha, ameeleza kwamba kwa kila shilingi moja, kwa kila shilingi mia moja ya Kenya inayokusanywa, shilingi sitini na moja zinatumika kulipa madeni, na kwa hivyo itabidi wa Kenya kuishi kulingana na uwezo wao katika nchi hiyo yenye mzigo mkubwa wa madeni ambapo asilimia sitini ya bajeti inatumika kulipa madeni. Rais Ruto ameashiria kusitisha mipango ya kuajiri walimu, kuunganisha umeme, bima ya afya kwa kila raia, huku akisisitiza kwamba atalinda viwanda vya ndani dhidi ya uigizaji wa bidhaa ambazo Kenya ina uwezo wa kutengeneza. Wapiganaji wa kikosi cha RSF wamesonga mbele kusini mashariki mwa mji wa Sana katika juhudi za kudhibiti sehemu kadhaa za Sudan. Vita vya Sudan vimeingia mwezi wa kumi na nne sasa, RSF wakipigana na jeshi la serikali. Wakazi wa sehemu hiyo wamelazimika kutoroka makwao baada ya kusikia milio ya risasi Jumanne jioni. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yamesema kwamba karibu watu milioni kumi wametoroka makwao kote Sudan tangu jeshi na kikosi cha RSF walipoanza kupigana Aprili mwaka uliopita. Kikosi cha RSF kinadhibiti sehemu kubwa ya mji mkuu wa Khartum na jimbo la Gazira lenye shughuli za kilimo, sawa na sehemu kubwa ya jimbo la Darfur na sehemu nyingi za Kordofan kusini mwa Sudan. Mahakimu katika mahakama ya uhalifu ya kimataifa ICC wamempata na hatia mpiganaji mwenye kufuata itikadi kadi za kiislamu kutoka Mali Al Hassan Ag Abdullah Aziz na makosa ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadam. Mashtaka dhidi ya Abdul Aziz yanatokana na kwamba alikuwa mkuu wa kikosi cha polisi wa Timbuktu wakati waasi hao walipochukua udhibiti wa mji huo mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Jaji wa ICC wamesema kwamba Al Hassan Ag Abdul Aziz alikuwa na jukumu kubwa katika kikosi hicho cha kundi la Waislamu cha Ansar Dine kilicho dhibiti mji wa Timbuktu mwaka 2012 na kujaribu kutekeleza sheria ya Kiislamu. Wakazi wanaamini kwamba alikuwa miongoni mwa makamanda wakuu waliotoa amri, na maafisa wa polisi walikuwa wanatekeleza amri zake. Al Hassan amekana na mashtaka yote, lakini hajakataa kuwa mwanachama wa kundi la Alsan Dain. Mawakili wake wamedai kwamba alikuwa anajaribu kurejesha utulivu wakati waasi walipoingia mjini humo. Kiwanda cha kusafisha mafuta cha Dangote nchini Nigeria kimesema leo kuwa shughuli zake zinaendelea kama kawaida baada ya video kwenye mitandao ya kijamii kuonyesha moshi mwingi kutokana na moto uliotokea kwenye kiwanda hicho. Harison Kamau anaripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kiwanda hicho chenye uwezo wa kusafisha mapipa 650 kwa siku na kilichokwa karibu na mji wa Leki, takriban kilomita 80 mashariki mwa Lagos kilishika moto ambao haukuwa mkubwa bila kutolewa maelezo ya kina. Na msemaji wake Anthony Chijina ameongeza kusema kuwa kiwanda hicho kinafanya kazi kama kawaida na kwamba hakuna mfanyakazi yeyote aliyejeruhiwa kwenye tukio hilo. Kiwanda hicho kilijengwa na Aliko Dangote, mtu tajiri zaidi barani Afrika, kwa gharama ya dola bilioni 20 za Kimarekani. Kiwanda kili hicho kilianza kusafisha mafuta Januari na kitakuwa kikubwa zaidi Afrika na Ulaya pale kitakapokamilika kinatarajiwa kubadili biashara ya mafuta yenye fedha nyingi kati ya Ulaya na Afrika na kufanya Nigeria kuwa muuzaji mkubwa wa bidhaa hiyo kwenye mataifa ya nje. Hata hivyo, ripoti zinasema kuwa usafishaji wa mafuta kutoka kwenye kiwanda hicho umecheleweshwa hadi mwezi ujao. Unasikiliza habari za dunia kutoka Sauti Amerika, VOA. Taiwan imesema kwamba imefukuza meli za ulinzi wa pwani za China kutoka moja ya visiwa vya bahari yake cha Kinmen, huku ikikosoa China kwa kutumia mbinu mbaya za kutekeleza sheria na kuingia masuala ya Pacific. Kulingana na uongozi wa pwani ya Taiwan, meli nne za China zilikuwa zimeingia maji ya Taiwan karibu na kisiwa cha Kinmen mara mbili tofauti Jumanne asubuhi kabla ya kufukuzwa na meli za Taiwan. China ilianza kupiga doria karibu na kisiwa cha Kinmen kinachodhibitiwa na China kuanzia mapema mwaka huu na kuongeza shinikizo za kijeshi dhidi ya Taiwan. Mahakama ya kijeshi katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imeanza kusikiliza kesi dhidi ya watu 51 wanaodaiwa kuhusika na jaribio la mapinduzi. Mahakama hiyo imekataa ombi la mawakili wa washukiwa kutupilia mbali kesi hiyo. Mawakili wanataka mahakama hiyo ya kijeshi kujitangaza kwamba haina uwezo wa kusikiliza kesi dhidi ya washukiwa ambao ni raia kutokana na mapinduzi hayo yaliyofeli ya Mei ya 19 katika mji mkuu wa Kinshasa. Mahakama iliamua kwamba raia hao 51 hawajashtakiwa tu kwa makosa ya kushirikiana na wanajeshi kutenda uhalifu na vitendo vyao vinastahili kusikilizwa na mahakama ya kijeshi mpango huo unaodaiwa kuwa wa mapinduzi ulioongozwa na Christian Malang, mzaliwa wa Kongo mwenye uraia wa Marekani, ambaye aliuliwa na wanajeshi wa usalama. Kati ya wa washukiwa ni raia watatu wa Marekani akiwemo mtoto wa kiume wa Malang, Marcel Malanga. Kesi hiyo ilianza kusikilizwa Juni saba na kikao kingine kitafanyika Jumatatu. Wapiga kura nchini Iran watamchagua rais juma hii kutoka kwa wagombea sita, akiwemo mmoja mwenye sera za kuleta mabadiliko mwenye matumaini ya kushindana na wahafidhina wenye itikadi kali katika jamhuri hiyo ya Kiislamu. Wagombea hao sita wameendelea na kampeni zisizo za mikutano mikubwa ya kisiasa, ikiwemo mijadala ya televisheni na wameahidi kukabiliana na changamoto za kiuchumi huku akiwa na misimamo tofauti kuhusu uhusiano wa Iran na nchi za Magharibi. Uchaguzi wa urais ulikuwa umepangiwa kufanyika mwaka elfu mbili ishirini na tano lakini unafanyika kufuatia kifo cha Ibrahim rais aliyefariki katika ajali ya helikopta. Uchaguzi huo wa mapema utafanyika wakati Iran inakabiliwa na changamoto za kiuchumi kutokana na vikwazo vya kimataifa huku kukiwa na mvutano mkubwa kutokana na vita vya Gaza kati ya Israel na wanamgambo wa Hamas ambao ni washirika wa Iran. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba uh, Rais William Ruto wa Kenya amekubali kushindwa au kuheshimu shinikizo la umma la kuondoa kabisa mswada tata wa fedha wa 2024 uliokuwa umepitishwa na bunge Jumanne kufuatia siku kadhaa za maandamano nchini ambayo amesababisha watu kupoteza maisha au uharibifu wa mali na kushambuliwa kwa bunge. Kama na anavyotuarifu mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera, Ruto pia ametangaza hatua za kubana matumizi ya serikali pamoja na idara nyingine za serikali yake. Having reflected on the continuing conversation around the content of the Finance Bill 2024 and listening keenly to the people of Kenya who have said loudly that they want nothing to do with this Finance Bill 2024 msururu wa maandamano yanayoongozwa na vijana wa kizazi kipya ambao wamekuwa wakishinikiza wabunge kutupilia mbali mswada huo tata wa fedha ambao Rais William Ruto amesema unaiwezesha serikali yake kupata angalau shilingi bilioni mia tatu kufadhili shughuli za serikali na kupunguza mategemeo ya ukopaji wa kigeni yamemfanya Ruto kugairi kusaini mswada huo na hivyo kuuondoa kabisa I will not sign the 2024 ingawa Ruto hajasema sema atakatoa shilingi bilioni mia tatu ambayo ni mapato ya ziada kutokana na makato ya ushuru yaliyonuiwa kufadhili shughuli za serikali na kuimarisha makadirio ya bajeti ya mwaka ya shilingi trilioni 3.9, ameeleza kuwa inamlazimu kutangaza hatua za kubana matumizi ikiwa ni pamoja na upunguzaji wa matumizi ya ofisi ya rais, kama vile bajeti ya usafiri, ununuzi wa magari, ukarabati wa ofisi na na matumizi mengineyo, na vilevile idara za serikali. The entire presidency. Ruto, ambaye amewavutia Wakenya wengi wanaojaribu kuchunguza mwenendo wa utawala wake kutokana na vitendo vya maafisa wa polisi kutumia nguvu kupita kiasi na kuwashambulia vijana waandamanaji kwa risasi za moto na waandishi wa habari na kusababisha vifo na majeraha ya viwango tofauti, ameridhia kuandaa kikao na vijana ndani ya siku 14 zijazo ili kuyasikiliza matakwa yao na kukubaliana nao katika maeneo yao ya kipaumbele, hasa kwenye maswala yanayohusiana na maudhui ya mswada huo na masuala mengine yanayohusu hatua za kubana matumizi na kuimarisha mapambano dhidi ya ufisadi. Je, hali hii inamweka wapi Ruto na serikali yake kufadhili mapungufu ya bajeti ya shilingi trilioni tatu nukta tisa ya mwaka 2024 na 2025? Johnson Denge, mfuatiliaji wa uchumi nchini Kenya, anaeleza, kuna njia tu hasa rais anaweza tumia kuhakikisha kwamba anapata mapato haya. Kumbuka kwanza, hata mswada wa mwaka uliopita ambao unaisha mwezi huu haukuweza kutosheleza serikali kuchukua pesa ambazo walihitaji. Imaanishi kwa mfano, ukiwekwa msaada na uweke kodi kadhaa, inamaanisha kwamba pesa hizi zitapatikana. Lakini eh, muhimu ni kwamba kuna mambo kadhaa ambayo nimeona rais amezungumzia. La kwanza ni, hame, mzia, ni ile austerity measures kwamba Kuwe na upungufu katika mipango ambayo siyo essential. Kwa wiki mbili zilizopita jiji kuu la Kenya Nairobi, na miji kadhaa kama vile Mombasa, Kisumu, Eldoret, Nakuru na Kakamega yamekuwa vitovu vya ghasia na kulazimu polisi wa Kenya kutuliza ghasia kutumia gesi za kutoza machozi, maji ya kuwasha, kuwatawanya maelfu ya vijana waandamanaji wanaopinga mswada huo tata wa fedha kama hatua ya kutuliza ghasia baada ya waandamanaji hao kuvunja ua la bunge, kuwafukuza wabunge na kujipakulia chakula na vinywaji na kuchoma sehemu ya jengo la bunge jijini Nairobi Jumanne. Serikali ya Ruto imelazimika kutumia jeshi kutuliza hali. Idhini ya kulituma jeshi la Kenya kuleta utulivu imeidhinishwa na bunge la kitaifa Jumatano. Kennedy Wendera, sauti ya Amerika, Nairobi. Tukiondoka nchini Kenya, moja kwa moja tuelekee kwenye nchi jirani ya Tanzania ambapo Serikali imetoa kauli kuhusu baadhi ya madai ya wafanyabiashara wa soko la Kariakoo jijini Dar es Salaam, na baadhi ya wafanyabiashara hao wameonyesha wasiwasi kuhusu kauli hiyo. Baadhi yao wanaendelea kufunga maduka yao, ingawa uongozi wa wafanyabiashara umewataka kuwa na imani na serikali na kusubiri kushughulikiwa kwa madai yao. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani anayoripoti kamili. Wafanyabiashara hao wameonyesha wasiwasi juu ya kauli ya serikali ya kusitisha ukaguzi wa risiti za kielektroniki unaofanywa na mamlaka ya mapato Tanzania TRA, wakisema kauli hiyo ni ya kisiasa. Nasima Abdallah, mmoja wa wafanyabiashara hao, amesema wamekuwa wakiahidiwa na serikali tangu mwaka uliopita kwamba watasitisha ukaguzi wa risiti, lakini ahadi hizo hazijatekelezwa na ukaguzi umekuwa ukiendelea kufanyika mwaka jana walisema hivyo hivyo kwamba haitoweza TRA kusumbua tena, lakini mwaka huu tena TRA wamekuja. Ina maana tutakuwa tunapewa maneno, tunakubali, tunafungua maduka, tunafanya biashara, lakini mwakani pia linaweza likaja likatokea kama hili, kwa sababu mwaka jana walisema watu tukakubali na maduka yakafunguliwa. Mgomo huo wa wafanyabiashara wa Kariakoo umepelekea wafanyabiashara wa mikoa mingine ya Tanzania pia kufunga maduka yao ikiwemo mikoa ya Mwanza, Iringa, Arusha, Njombe, Mbeya, Geita pamoja na Halmashauri mji wa Tunduma. Nobet Mgeni, mfanyabiashara katika soko la Kariakoo, amesema wafanyabiashara wapo tayari kuendelea kulipa kodi, lakini wanaitaka serikali itengeneze mfumo mzuri wa ulipaji kodi utakaoelekeza kodi zote kulipwa bandarini wakati wa kupokea mizigo yao. Laiti ungewekwa mfumo mzuri ambao mfanyabiashara akipewa kama ni bidhaa zake, apewe bidhaa aende nazo sokoni akafanye biashara zake, mambo mengine yote yanakuwa yameshakuwa yamelipwa ya pale bandarini au kwenye vituo mbalimbali nia bidhaa ingetusaidia sisi huku. Mimi navyoondoka na mzigo wangu kuja huku sokoni, nifanye biashara kwa uhuru na kwa uwazi. kwa sababu gani? Kila kitu kimelipwa pale bandarini. Hata hivyo mwenyekiti wa jumuiya ya wafanyabiashara katika soko la Kariakoo Martin Mbwana amesema amezungumza na wafanyabiashara kuwasihi wafungue maduka yao kwa kuwa uongozi umekwisha fanya mazungumzo na serikali na imeshaanza kushughulikia madai yao. Walifunga ili wapaze sauti serikali iwasikie, na baada ya kufunga serikali Sikia kilio chao. Moja, wamezuia kamatakamata yote, lakini pili, wametoa mwelekeo na mwongozo wa kuwapanga wa machinga. Tatu, wanaboresha mfumo wa uthaminishaji mzigo bandarini. Sasa tumewaambia wafanyabiashara wote leo, na naamini wamenielewa na watafungua maduka. Abdalla amemalizia kwa kusisitiza kwamba ni muhimu kwa serikali kusikiliza madai ya wa wafanyabiashara na kuacha kutoa matamko ya kisiasa ambayo hayana utekelezaji. Ameongeza kuwa wafanyabiashara wanahitaji hatua za haraka na zamana ili kuweza kuendesha shughuli zao kwa amani na uhakika, na sio ahadi zisizotekelezwa ambazo zinawakatisha tamaa. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Bomba la mafuta linalofadhiliwa na China ambalo lingeifanya Niger muuzaji wa mafuta nje ya nchi linasitishwa na mzozo wa usalama wa ndani na ule wa kidiplomasia na nchi jirani ya Benin, yote mawili yakitokana na mapinduzi ya mwaka jana ambayo yaliangusha serikali ya kidemokrasia ya taifa hilo la Afrika Magharibi. Kennes Bwire anaisoma ripoti kamili. Bomba hilo lenye urefu wa kilomita 1930 linaanzia eneo la mafuta la Gadem lililojengwa na China nchini Niger hadi bandari ya Cotonou nchini Benin. Lilijengwa kusaidia Nijeri yenye utajiri wa mafuta lakini isiyo na bandari kufikia ongezeko la karibu mara tano ya uzalishaji wa mafuta kupitia mkataba wa dola milioni mia nne uliosainiwa mwezi Aprili na kampuni ya kitaifa ya petroli ya China, lakini limekabiliwa na changamoto kadhaa ikiwa ni pamoja na kutokubaliana kwa diplomasia na Benin ambako kulisababisha kufungwa kwa bomba hilo wiki iliyopita. Pia kumekuwa na shambulio wiki hii kutoka kwa kundi la waasi la Patriotic Liberation Front ambalo lilidai kulemaza sehemu ya bomba hilo na kutishia mashambulizi zaidi ikiwa mkataba wa dola milioni mia nne na China hautafutwa. le niger etant devenu producteur du pétrole en 2011 il n'y avait pas cette insécurité et les chinois avaient a cette époque mis assez d'argent pour construire la soraz qui est la société de raffinerie de zender qui est au centre du pays Nigeri ilipokuwa mzalishaji wa mafuta hapo awali, mnamo mwaka elfu mbili kumi na moja, hakukuwa na ukosefu wa usalama kama huo, na wachina wakati huo walikuwa wamewekeza pesa za kutosha kujenga Soraz, ambayo ni kampuni ya kusafisha ya Zainda katikati mwa nchi. Kwa hivyo wachina wanataka kurejesha pesa zao kutokana na uwekezaji walioufanya. Wachina pia wamewekeza katika ujenzi wa bomba ambalo linakwenda Benin, Uwekezaji wa karibu dola bilioni nne. Kwa hivyo hiki ni kiasi kikubwa cha fedha za Wachina. Ni muhimu kwamba mauzo ya mafuta yanaweza kuendelea kurejesha pesa zao walizowekeza. Ili kupata suluhu, serikali kuu ya Nijeri inafikiria kusambaza mafuta kupitia nchi jirani ya Chad na Cameron. Chaguo hili pamoja na lile la Nijeria tayari lilikuwa limezingatiwa mwanzoni mwa mradi kabla ya mamlaka iliyochaguliwa ya Nijeri kuchagua bomba la kwenda Benin kulingana na sedika aba chaguo la chad si rahisi na hakuna uhakika kwamba wachina watawekeza tena l'option de chad n'est pas une solution simple parce que elle veut dire qu'elle sous-entend qu'on construit un nouveau pipe il faut trouver un investisseur est ce que les chuma qui ont déjà investi dans le pipeline Chaguo uh, la Chad si suluhu rahisi, kwani linahusisha kujenga bomba jipya la mafuta. Tunahitaji kupata mwekezaji. Je, wa China ambao tayari wamewekeza kwenye bomba la kwenda Benin watawekeza tena kwenye bomba la kwenda Chad? Sidhani maswali haya yote kama yamejibiwa. Bomba la Chad ni chaguo linalowezekana, lakini linaibua changamoto nyingi. Sio chaguo rahisi kutekeleza. Wasiwasi mkubwa ni jinsi operesheni zilizokwama za bomba hilo zinaweza kuathiri ukuaji wa uchumi wa nijeri kwa ujumla. Benki ya Dunia ilikuwa imekadiria kuwa uchumi wa taifa hilo la Afrika Magharibi ungeimarika na kukua kwa kasi zaidi barani Afrika mwaka huu kwa kiwango cha asilimia 6.9 huku uuzaji wa mafuta nje ukiwa kichocheo kikubwa. Mvutano wa kidiplomasia na Benin ulianza Julai, wakati rais wa Niger Mahamud Bazum alipoondolewa madarakani kwa mapinduzi na kusababisha majirani wa Afrika Magharibi kufunga mipaka yao na Niger na kuunda kile kinachojulikana kama kikundi cha ukombozi wa ndani kinachotishia mashambulizi zaidi kwa mradi huo wa mafuta. Nchi zote mbili zinapata hasara kiuchumi, huku Benin pia ikipoteza mamilioni ya dola kama ada za usafirishaji wa bidhaa. Karibu msikilizaji katika kipindi cha makala ya afya hivi leo. Ni mimi Mary Mgawe na hapa studioni tunazungumza na Dr Hachie Heila kutoka Tanzania. Mada yetu ni kuhusu ugonjwa wa surua. Ugonjwa, ugonjwa wa surua unatokana na, unaenezwa na, na virusi vinavyoitwa paramyxovirus. virusi hawa huwa wanapatikana, wanaambukizwa kwa njia ya hewa na hukaa kwenye, wanapotolewa kwa njia ya chafya au kukohoa, hukawa kwa muda wa saa moja mpaka, yani wanasavazi kwa muda wa saa moja. Na dalili zake ni zipi? Aha, uh, dalili kubwa sana za kwanza nielezee kwanza kuhusu ugonjwa wa surua ambao kwa jina lingine wanaita mizozi. Ugonjwa huu ni ugonjwa hatari you know, na unasababisha virusi kama nilivyovieleza, na huwa ni hatari sana kwa watoto walio chini ya umri wa miaka mitano ambao hawajapata chanjo. Sasa dalili kubwa sana za surua huonekana baada ya siku nane baada ya mtu kupata maambukizi kwa njia hiyo ya hewa, lakini kuna dalili ambayo ni moja sana ambayo hutumika eh, sana kuonekana ni vidonda ambavyo viko chini ya pembeni mwa mashavu ya mtoto. Vidonda hivi vinajulikana kwa jina la Koplik, ambavyo mtoto akianza kupata baada ya siku mbili tatu nne, akishapata surua vidonda hivi huonekana pembeni mwa mashavu mama, ndani ya shavu lake, lakini pia kuna dalili ya vipele ambazo zinatokea sana usoni na baadaye na kinyuma ya tukio, lakini baadaye huenea mwili mzima, na hii huchukua muda wa wiki moja mpaka wiki mbili, na hupotea baada ya siku saba, na kuacha ngozi ambayo imebabuka. Sasa ulikuwa umeulizia kuhusu dalili za ugonjwa huu. Ugonjwa huu dalili yake kubwa sana ni homa kwa mtoto. Mtoto anapopata nani maambukizi haya anapata homa kali sana anakohoa, anapata mafua mepesi, macho kuwa mekundu hivyo mundi, na hivyo vipele vya mwili na vile ndivyo vielezea ambavyo vinatokea kwenye mashavu. Ugonjwa huu unakuwa unatokea katika maeneo gani na wakati gani? Kwa sababu umesema ni ugonjwa wa kuambukiza, lakini ni maeneo yapi zaidi ambayo yanaweza kuwa na ugonjwa huu? Ugonjwa huu hutokea sana maeneo, maeneo spesifiki, inatokea sehemu za joto, lakini ni kwamba ni virusi hawa ambao wanavyosambaa, kwa sababu wanapotokea kwenye sehemu fulani hivi basi, na maambukizi yanasambaa kwa haraka sana kwa watoto mbalimbali ambao wako chini ya umri wa miaka mitano. Na je, unaweza kuzuilika ugonjwa huu? Unazuilika kwa njia ya chanjo, mtu mtoto, ndio maana kunapea chanjo kwa watoto ambao wana umri unaoanzia kuanzia miezi tisa, wanapata chanjo hii ambayo chanjo hii inazuia kupata mtoto kupata maambukizi ya virusi vya migoaofurua kwa muda mwingi baada ya kupata. Zungumzia kuhusu tiba yake daktari. Aha, kwa, nani, nani, matibabu hasa, hakuna tibabu kama vile kumtibu virusi, lakini sana sana kwamba ni kumpata mgonjwa apate kupumzika vizuri apate maji ya kutosha ya kunywa, dawa za kutuliza homa kama alivyosema tayari. Ina maana kwamba tunatibu dalili, dawa za kutuliza homa kama zile paracetamol, lakini kuna dawa za vitamin A ambazo zinasaidia zaidi kupunguza vifo vya watoto pamoja na madhara na hapa ndio tunafika mwisho wa makala hii ya afya. Jina langu ni Meri Mgawe na hivi leo tulikuwa tunazungumza na Dkt Hachia Hela kutoka Tanzania na mada yetu ilikuwa kuhusu ugonjwa wa surua. Hadi wiki ijayo na kusi sana, usikose kutusikiliza. Asante sana, Meri Mgawe na maswala hayo ya afya ni vyema nikukumbushe kwamba saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki, basi itakuwa ndio wakati wa kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa hapa studio 15, na leo tunazungumzia mgomo na hali iliyokuwa nchini Kenya uh, wiki hii, na vilevile tutaangalia leo, ikiwa ni siku ya kimataifa ya kuzuia utumizi wa dawa za kulevya, naye Huba Abdi hapo baadaye. basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na kwa niaba watu walioshiriki katika matangazo ya leo produsa wetu Aida Issa, msimamizi ya DJ Riami kutoka Washington. Mimi jina langu Harrison Kamau nikikutakia kila la heri popote ulipo. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Ripoti ya usafirishaji haramu wa binadamu ya 2024 inatathmini kwa kina, bila upendeleo, juhudi za kupambana na usafirishaji haramu wa binadamu katika nchi na maeneo 188 pamoja na Marekani, alieleza waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken. Kwa zaidi ya miongo miwili, ripoti hii imerekodi mienendo inayoibuka kuangazia maeneo ya maendeleo na yale yanayorudisha nyuma juhudi hizo, na kubainisha mipango madhubuti ya kupambana na biashara haramu ya usafirishaji wa binadamu. Ingawa ulanguzi ni wa zamani kama binadamu wenyewe, wahalifu wanaendelea kubadilisha mbinu zao. Hakika ripoti ya 2024 Inachunguza kwa kina nafasi inayokuwa ya teknolojia ya dijitali katika usafirishaji haramu wa binadamu, alisema Waziri Blinken. Duniani kote mitandao ya usafirishaji haramu wa binadamu inalenga na kuandikisha waathiriwa mitandaoni kupitia ile ya kijamii ya kutafuta wenza na majukwaa ya michezo ya kubahatisha. Wahalifu hufanya miamala ya kifedha kwa fedha za kidijitali. Wanatumia njia hizo ili kufanya iwe vigumu kutambua shughuli zao au kubainisha nchi ambako wanafanyia kazi. Na zaidi, wafanyabiashara biashara haramu huwalazimisha waathirika wao kushiriki katika utapeli wa mtandaoni. Mitandao ya kijamii inaweza kusisitiza dhana potofu kuhusu nani anaweza kuwa mwathirika wa biashara haramu ya binadamu ikijumuisha jinsia, rangi, kabila na tabaka, alionya waziri Blinken. Kama dhana potofu lakini iliyoenea sana kwamba usafirishaji haramu wa binadamu unaathiri tu wanawake na wasichana, dhana hii potofu hupunguza uwezo wa jamii wa serikali na hata waathiriwa wenyewe kutambua unyanyasaji na jinsi unavyofanyika kwa wakati mmoja. Wakati huo huo, ripoti ya mwaka huu inaonyesha jinsi baadhi ya teknolojia hizo hizo, hizo zinavyoweza kutumiwa ili kufichua na kuzuia usafirishaji haramu wa binadamu na kuwawajibisha wahalifu, alisema waziri Blinken. Mashirika ya kiraia na sekta binafsi yameshirikiana kuunda na kutumia zana zilizowezeshwa na akili mnemba ama AI zinazotambua shughuli za usafirishaji haramu wa binadamu. Muungano wa kampuni kubwa za teknolojia na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali yanayopinga usafirishaji haramu wa binadamu yanatayarisha mipango ya kujifunza kwa mashine ambayo inaangazia mwelekeo na mbinu zinazoibuka za ulanguzi. Hii inaruhusu mawakili wa serikali kutambua na kushughulikia udhaifu mpya pamoja na kufuatilia kwa ufanisi zaidi na kushtaki mitandao ya usafirishaji haramu wa binadamu mashirika kijamii ya kijamii yanasambaza programu za simu ili kuwapa watu na vikundi vilivyo hatarini taarifa kuhusu haki zao pamoja na mishahara na masharti ya kazi yanayotolewa na waajiri watarajiwa. Nyenzo nyingine za kidijitali huwezesha wafanyakazi kuandika na kuripoti biashara haramu za binadamu. Usafirishaji haramu wa binadamu ndiyo maana halisi ya tatizo ambalo hakuna taifa moja linaweza kutatua peke yake, alisema waziri Blinken. Zaidi ya hapo, tunapaswa kufanya kazi sio tu na serikali, lakini pia sekta binafsi, mashirika ya kiraia na kimataifa, raia na ki na waathirika ambao wanaelewa changamoto kubwa iliyopo na jinsi ya kukabiliana nayo.