Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Jambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza, ni siku nyingine tena tunakutana ndani ya VOA Express ambapo tunakushirikisha wewe kijana, dada, mwanamke katika kipindi hiki cha VOA Express, hali kadhalika na jamii ambayo wakati huu ipo pembeni ya redio zao uh, ikisikiliza kile ambacho wanaletewa kutoka studio namba 15 hapa Washington. Naitwa mkamiti kibayasi na mimi naitwa BMJ Mridhi. Tumeungana pamoja hapa kukuendeshea mpango huu ambapo tutakuwa tukiangalia maswala chungu nzima, ikiwa ni pamoja na swali la leo ambapo tumeuliza, mbona ulipaji wa kodi unakuwa ni mjadala katika nchi za Afrika Mashariki baada ya yote yale ambayo tumeyashughulia katika siku za karibuni? Tutalizungumza hilo tena kwa kina nam ni kutokana na kwamba leo, unajua ni siku ya kimataifa ya biashara ndogo ndogo, uh -huh. za wastani na zile za kati. Ni siku ambayo imepewa umuhimu mkubwa hasa na Umoja wa Mataifa. Basi uh, siku hii, unajua BMJ Muridhi uh -huh. kauli mbiu yake mwaka huu inasema kwamba ustahamilivu na kujenga upya, ambapo inaangazia jukumu muhimu la makampuni madogo madogo E, na yale yanayochipukia kwa ajili ya kupona kwa haki na endelevu, na haya yote yalisababishwa kutokana na lile janga la COVID-19. Safi kabisa ni kati ya yale ambayo tutakuwa tukiyaangalia hapa kwa kina vilevile vile, kama ilivyoada, tutakuwa pia na barazani au vipi mkamiti haswa, na bila kusahau burudani ya muziki, na leo siku ya Alhamis tutakuletea masuala ya entertainment mengi yame tamba katika masuala ya burudani, kumbuka kibao cha muziki, baadhi ya wanamuziki tutakao kuchezea ni pamoja na Nandi anakuambia folo. Basi kaa tayari kusikiliza kibao hicho, vilevile tutakuchezea kibao cha Big Fizz anakuambia fine. Haya yote mambo mazuri unayepata ndani ya VOA Express katika dakika hizi 30 kipindi ambacho kinakujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kuanzia saa 1 jioni kwa saa za Afrika Mashariki ambapo poni saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya kati, bila kusahau redio zetu shirika kote Afrika mashariki na kati. Tupo pamoja nanyi uh, kuwasukumia uh, gurudumu hili la VOA Express. Basi moja kwa moja tuanze na mada yetu kuu hii ambayo ni siku ya kimataifa biashara ndogo ndogo za wastani na za kati. Eh, biashara ndogo ndogo hizi uh, BMJ mrithi ambazo zinaelezwa pia za wastani na za kati zinawakilisha takriban asilimia 90 ya biashara za kimataifa, ambapo zaidi ya asilimia 60 ya ajira na nusu ya pato la taifa GDP duniani kote ni kutokana na chumi hizi ndogo ndogo, ni kulingana na maelezo ya Umoja wa Mataifa. Sawa sawa kabisa, na tukizungumza kuhusu biashara ndogo ndogo o, nafikiri kama inawezekana mkamiti kuniruhusu nimlete mmoja wa wageni ambao tuko nao sasa hivi. Yeye e, ni mmoja wa wafanya biashara hizo hizo ndogo ndogo, na anatokea Kenya kule Mombasa nchi ambayo tunajua kwamba imekuwa ikishuhudia mambo chungu nzima katika siku za karibuni. Na wafanya biashara hasa vijana wamesemekana kwamba ni baadhi ya walioathirika na hali ilivyo, ingawa vijana hao hao ndio wanaohusika, eh, sana katika eh, mambo vurugu, au ah, ah, maandamano yanayoendelea. Lakini karibu eh, kwa VOA Express Mama Labna ukiwa hapo Mombasa, kwanza kabisa, uh, tupe taswira ya mambo kwa ujumla, kwa biashara ndogo ndogo hapo Kenya ziko vipi, kabla hatujazungumza kuhusu maandamano? Asante sana, kwanza na wasabahi yote na tumai mko wazima, na sisi tunamshukuru Mungu kwa hakika. Usalama kidogo uko na wasiwasi na hofu nyingi zimetanda hapa mjini kwetu Mombasa na Kenya kwa jumla, ila tu tunamwomba Mwenyezi Mungu atulinde. Naam, ni kwa kabla hatujazungumza kuhusu hali inayoendelea hapo ambayo imekuwa kigonga vichwa vya habari, lakini kwa ujumla wake unaweza kusema hata eh, kabla ya rapsha, rapsha, rapsha hizi ambazo zimetokea katika wiki moja mbili zimepita, hali ya uwekezaji katika biashara ndogo ndogo, hasa kwa vijana, iko vipi kwa ujumla wake, sio tu hapo Mombasa, lakini kwingineko ya pia? Yani kiujumla, hali ya hizi biashara ndogo ndogo, kumekuwa na changamoto nyingi sana, kwa sababu hali ya uchumi iko juu sana, bidhaa zimepanda juu sana, yani hata mtu akiwa ana matumaini ya kuanzisha biashara huwa ana changamoto nyingi sana, na wengi wa watu wanaonunua hizi biashara ndogo ndogo ni watu ambao ni walalahoi, watu ambao hali zao ni duni, hali zao ziko chini. Sasa hizi bidhaa zikiwa zitakuwa ni zenye kupandishwa bei juu, yaani huwa ni changamoto kwao na huwa ni ugumu kwao kuweza kununua hizo bidhaa na kuweza kukimu maisha. Sawa sawa kabisa. Uh, kabla hatujamleta mgeni mwingine ambaye tuko naye uh, labda uzungumze kidogo kuhusu nafasi ya serikali katika uh, kuhamasisha na vilevile kuwasaidia watu ambao wanataka kufanya hizi biashara ndogo ndogo hapo na kwa sababu ya muda pia, baada ya hapo zungumza kuhusu haya ambayo tumeyashuhudia yameathiri vipi hizi vurugu tunazoziona katika miji mbalimbali hapo Kenya, zimeathiri vipi biashara ndogo ndogo hasa kwa vijana. Yani, kwa upande wa serikali ahadi ni nyingi, lakini kutekeleza ahadi ndio kizungumfuti. Yani wanapewa ahadi nyingi, kwa kuwa watapewa miradi, watapewa pesa lakini mwishowe hakuna kitu. Sasa hii pia imezidi kuwatia uchoko ndani ya roho zao, yani wanaona tunapewa ahadi za uongo kila leo. Yani, badala ya kuenda mbele, siku zote wanasimama hapo hapo ama wanarudi nyuma. Ndio maana utaona vijana wengi sasa wameangukia kwenye mambo na mihadarati, kwenye miongokaa na mambo mengine mengine, mpaka kuzingilia mambo ya wahalifu kwa sababu imekuwa ni changamoto kwao kuweza kupata kitu cha ja kuweza kuendeleza maisha yao. Na tukitaja ama tukiongezea kuhusu hizi siku zilotufata ambao vurugu limeingia yaani, ndo kumezidi kuharibika kabisa, saa hii hata yule mwenye ile biashara anakuwa na hofu ya kutoka kwenda kujitafutia riziki, kuweza kwenda kuuza ile biashara yake, kwa sababu kumekuwa na vurugu la hapa na pale, hakueleweki, hakutambuliki, yani ni hofu tu imetanda ndani ya miji mm -hmm. yetu. Ni kushukuru sana mama Labna Naser maarufu kama Mama Bute, ukiwa hapo Mombasa, matumaini ni kwamba kwa kila mmoja, nadhani ni kwamba hali itatulia, alafu pia wale wana biashara ndogo ndogo hapo Kenya watakuwa sio eh, watu wa kuingia katika eh, hali ambayo imewakumba katika siku za karibuni. Asante sana. Shukran pia na nyinyi pia, tunaomba mutuombee sana, amani irudi katika miji yetu ili hali kama kawaida inshallah. Safi, ni VOA Express, tutarejea hivi punde, tusikie upande huo mwingine. Vipi, tupate ngoma kidogo. Poa kabisa na icheo ni fine, kutoka kwake big pizo, ndani ya VOA Express. Haya, ikiwa leo ni siku ya kimataifa ya biashara ndogo ndogo za wastani na za kati, katika laini ya simu tunaye msikilizaji ambaye tutazungumza naye kumsikia na yeye upande wake, maoni yake, anaielezea vipi siku hii kama kijana. Karibu sana, Ombega Benard ambaye unapatikana huko wapi? Naiv Naivasha, karibu sana. Habari za wakati huu? Eh, niko salama maeneo ya Naivasha, nakupata shwari kabisa sh na bila uh -huh. shaka naingia katika kipindi nikiwagilisha kama vijana katika nchi yetu ya Kenya. Asanteni eh, sana kwa kunipa nafasi Ombega. Uh, biashara ndogondogo uh, kwa vijana unaziona zimepewa zi, zime kipaumbele vya kutosha katika juhudi zao za kujikwamua kimaisha na pengine nini ungependa kifanyike katika hilo? Naam, naam, mimi naam. Eh, kwa upande wangu nasema ya kwamba hali ya maisha upande wa vijana imekuwa ngumu sana na katika hali ya biashara vijana wanajitahidi sana, wanajaribu kujiokoa ama kujisaidia katika kimaisha kwa kuanzisha biashara ndogo ndogo ili wakaweze kujimudu kimaisha, lakini wanaposidi ama wanaposatiti katika ile hali ya kujiinua kimaisha, kuna changamoto nyingi sana ambao zinawakumba hapa eh, uh, <coughs> na pale siku baada yingine inapotazama kama vijana ama wananchi wa Kenya kitu ya kwanza unapata serikali. Serikali ndio imekuwa ni kama changamoto kwa vijana kukiendeleza katika ya biashara so, kwa sababu unapata kwamba vijana ameanzisa kazi ndogo, amepata pesa kiasi na ameanzisha kibiashara mahali fulani, lakini unapata serikali hii kama serikali ya kaunti inaanza kuena kwamba kwamba una kitu fulani, ukikata hii wanakuambia una wana kitu fulani na mtu anakuja nakuambia hujakata hii na unapata ile kijana bado ndio ameasi ile biashara so, inakuwa ni ina changamoto kwa yule kijana kuna wili katika ile biashara. Kwa hivyo unapata ya kwamba usalama kwa zile biashara ambao kijana ameanzisha, ai, unapata ni kuna shida hapana, kwa changamoto mingi sana ambayo inafanya sometime anakuwa katika hali ya kuchendeza na kuwa ni ngumu sana. Shuk jambo la pili uh -huh. ni katika ile eh, unapata katika hali eh, kuna ule mshikamano katika kuchendeza katika ile biashara unapata bidhaa bei imeenda juu sana kwa katika ile hali ya kwamba ile hali unapata kwamba unakuwa ile stock ambao unataka kuweka unapata pesa ambao huku nao ulikuwa umepanga haitoshi kwa sababu ya nini? E, vitu zimeenda imekuwa gali, gali sana bei imeenda juu. Unapata hapa kuna ushuru imezidi, so unapata mahali pale inakuwa ni kazi ngumu kijana kuchimundu katika biashara ile ama kuchiendeza katika ile biashara. Shukran sana Umbega Orina Bernard ukitokea Naivasha, huko nchini Kenya. na bm unajua, wakati siku hii ya kimataifa inaadhimishwa uh, kwa mfano huko Tanzania uh, kuna mgomo wa wafanyabiashara dogodogo ambao unaendelea mm-hmm. ambapo ni siku muhimu kwao ya kuadhimisha kwa siku hii pengine wange, wangefanya jambo la kubwa uh, lakini imeshindikana. baadhi wame maduka wakifanya mgomo na baadhi wamefungua maduka yao wakiendelea aa, na biashara zao ili waweze aa, kupata riziki za kujikimu na maisha. Kuimarisha biashara ndogo ndogo kulingana na Umoja wa Mataifa anasema kunasaidia kupambana na umaskini, kuunda ajira na kulinda maisha, hasa kwa maskini wanaofanya kazi, wanawake na vijana, anasema na lazima sote tufanye zaidi ili kusaidia makampuni haya madogo madogo kwa kujenga jasiri uh, na kuweza kujiimarisha wenyewe katika siku za mbeleni. Na wakati huo basi, tukiangalia katika ukurasa wetu wa Facebook kuna maoni kadhaa kutoka kwa wasikilizaji. Ni ruhusu BMJ nianze kusoma ujumbe wa huu wa Faston Felix Francis, yeye anasema, anapatikana Singida Tanzania anasema, mabunge yamekuwa yakipitisha miswada bila kufikiria wananchi wao, hatimaye malengo hayatimii kutokana na hali duni za raia. Ni Faston Felix, anapatikana Singida, Mkalama, Tanzania. Abdalla Baka Singo wanasema serikali zetu zinaenda kukopa, alafu wanagawana na wanatunga kila aina ya tozo ili walipe madeni ambayo hayafurahishi wananchi. Saidi Hassan yeye anasema ni starehe, mbunge ananunua ndege. Ukiangalia biashara kwake, havilingani kabisa. Wanatuburuza wananchi tulio chini, tunakopa, tunalipa kwa riba ya juu zaidi. Ni maoni yake. Jeremy Kiarie Simons anasema tunalipa kodi, ndio, lakini wajumbe kwa wabunge wanajiongezea mishahara na marupurupu chungu nzima. Nasikia haya yote yanayozungumza hapa mkamiti, ni mambo ambayo tumeyasikia katika siku za nyuma eh, lakini wanaonekana wananchi wanakerwa kabisa. Focus Bahresa Democrat yeye, yeah, yeah, anasema tuna viongozi ambao hawajali maslahi ya wananchi waliowapigia kura, wanafikiri kupandisha kodi kila mwaka ni kuyatumia maslahi yao kwa faida zao za kiujanja. Safi kabisa. Sijui kama tuna muda tusome zaidi, lakini kama anaweza uh, kusoma yake huyu. Suleiman Balemba anasema Ulaya na Marekani kupunguza eh, kutuletea mikopo yenu ndio chanzo cha kodi kupanda, na zinapanda ovyo ili kurudisha mkopo na faida kwa sababu hiyo si hali nzuri, kwa kweli. Shukrani sana Doto Doto Kawagase, Suleiman Balambe, Njenga Francis, Elifuraha Mwandu, Matroba Mike Kuloba, kwa mchango wenu katika uh, ukurasa wetu wa Facebook kuhusiana na swali la leo tuliloliuliza, mbona ulipaji kodi unakuwa mjadala katika nchi za Afrika Mashariki, ambalo limeendana sambamba kabisa na siku hii ya leo ya kimataifa ya biashara ndogondogo za wastani na zakati. ka tayari kusikiliza habari za Wakenya wamejitokeza kwa maandamano zaidi katika mji mkuu wa Nairobi leo Alhamisi, licha ya tangazo la Rais William Ruto la kusitisha mswada wa kodi ambao haukupendwa na wengi na kupelekea kuzuka kwa hasia hizo. Mashahidi katika mji mkuu wa Nairobi waliripoti polisi waliweka vizuizi barabarani katika barabara zinazoelekea makazi ya rais. E, katika hotuba yake kwa taifa Jumatano, rais Ruto alitetea hatua ya kuongeza kodi bidhaa za msingi kama vile mkate na mafuta ya kupikia akisema ni muhimu kupunguza deni kubwa la nchi hiyo la karibu dola bilioni 80. Waziri wa zamani wa ulinzi wa China Li Shangfu amefukuzwa kutoka chama tawala cha kikomunisti, chombo cha habari cha serikali kimeeleza hii leo, baada ya kufutwa kazi ghafla mwaka jana katika mazingira ambayo hayakuelezewa. Politburo imeamuru kumfukuza kazi Li Shangfu kutoka katika chama, kufuta sifa zake kama mwakilishi wa bunge la ishirini la taifa na kupeleka masuala yake ya uhalifu kwa vyombo vya kijeshi kwa uchunguzi na mashtaka, kituo cha televisheni cha serikali CCTV kilieleza. Jeshi la Israeli limesema leo Alhamisi kwamba mmoja wa wanajeshi wake aliuawa na mwingine kujeruhiwa vibaya wakati wa operesheni ya Israeli katika eneo wanalolikalia kimabavu huko Ukingo wa Magharibi. Operesheni hiyo ilifanyika Jenini, ambapo mashahidi waliripoti kwamba vifaa ama kifaa cha mlipuko kililipuka. Wanajeshi wa Israeli walifanya mashambulizi ya mara kwa mara katika eneo la Jenin na maeneo mengine ya ukingo wa magharibi kama sehemu ya juhudi ambazo, ambazo jeshi linasema wanalenga kuvuruga harakati za kigaidi. Rais wa Mauritania, Mohamed Ould Sheikh El Ghazouani, alipanda jukwani akiwa na mavazi yaliyoonyesha azma yake katika mkutano wa kampeni huko kaskazini magharibi mwa taifa hilo kubwa la Afrika Magharibi, akitarajiwa kushinda muhula wa pili katika uchaguzi wa rais wa Jumamosi. Kiongozi huyo mwenye sura ya ukali alivalia vazi la kitamaduni huku akiwaahidi umati wa watu ushindi wa kushangaza. Mabango ya kampeni ya Ghazuni yanamtaja jenerali huyo wa zamani mwenye miaka 67 kama chaguo salama katika taifa hilo la jangwa ambalo kwa kiasi kikubwa limezuia wimbi la jihadi katika eneo lenye machafuko la Sahel. ya miondoko ya amapiano piano kutoka kwake Nandi anakwambia folo ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express hivi sasa. Basi tukiangalia masuala ya burudani katika burudani, basi aa, nashuka huko Kenya ambako maandamano yamekuwa yakiendelea wiki hii kama tunavyofahamu, mpaka hivi leo aa, na kuathiri takriban kila sekta ikiwemo burudani, na inaelezwa kulingana na shirika la habari la AP kwamba baadhi ya wasanii na watu wenye ushawishi mkubwa nchini humo wametangaza kusitisha uhusiano wao na kampuni kubwa ya mawasiliano ya simu ya Safaricom kwa dai kuwa ilikuwa na msimamo tofauti na wao walipokuwa wakipinga kupitishwa kwa mswada wa fedha uliozua utata, na wengi wao walitumia majukwaa yao ya kimitandao wakiilaumu kampuni hiyo ya Safaricom kwa kuunga mkono serikali wakati wao walipokuwa wakiandamana kuupinga mswada huo wenye utata. Mbali ya hayo basi, kinachozungumziwa kwenye masuala ya burudani ni mwanamuziki mashuhuri kutoka kule Nigeria, David Adekele, ambaye ni anakwenda kwa jina la Davido. Tunafahamu mwanzoni mwa wiki hii, siku ya Jumanne, amefunga ndoa na mpenzi wake wa muda mrefu aitwaye Chioma Roland, na akiitaja siku hiyo kwamba ni bora zaidi katika maisha yake. Hakika ni kweli, unafikiri usiposema siku ya kufunga ndoa ni siku bora katika maisha yako, siku gani tena? Utaisema Davido. Ni moja kati ya siku ambazo watu wengi wanapofanya tukio la kihistoria huwa wanasema ni siku bora au vipi BMJ? Kweli kabisa, kweli kabisa. Bila shaka ni moja ya siku eh, katika maisha ambazo zinahesabiwa siku muhimu sana katika maisha ya binadamu kama, mm, kama unaweza haswa, unaweza. basi Davido, ambaye ni nyota katika miondoko ya Afrobeat, kwenye video fupi iliyorushwa katika mitandao ya kijamii, alisikika akisema kuwa alijihisi vyema kutokana na uamuzi wake wa kumwoa mpenzi wake huyo wa muda mrefu Chioma Roland. Hakika ana haki ya kujisifia na vilevile vile, na picha mavazi waliovaa katika uh, video hiyo zinaonekana kwamba ni murwa hasa, ambaye Chioma pia naye ana, ana taito yake, mbali ya kuwa hivi sasa ni mke wa Davido. Chioma pia ni mwanamitindo, ni mwanahabari na mfanya biashara. Basi hapa VOA Express sisi tunawatakia Davido na Chioma maisha mema yenye baraka tele yasiyo na bugdha hasa na vilevile vile. Habari nyingine ambayo ni ya kusikitisha ni kutokana na kifo cha msanii mcheza filamu wa siku nyingi hapa nchini Marekani, Bill Cobbs ambaye amefariki akiwa na umri wa miaka 90 hapo siku ya Jumanne, na alifariki akiwa nyumbani kwake katika kitongoji cha Inland Empire huko California, hapa Marekani, akizungukwa na wanafamilia pamoja na marafiki wa karibu sana. Taarifa hizi zimeelezwa na msemaji wa Bill Cobbs ambaye ni Chuck I Jones, na aliongeza kusema kuwa Cobbs alifariki kutokana na sababu zinazoendana na umri wake huo wa miaka 90. Na Cobbs alizaliwa Cleveland, na ifahamike kwamba aliwahi pia kucheza filamu kama vile The Hudsucker Prox The Bodyguard na Night at the Museum. Na kando ya kuwa kwenye filamu, basi Cobs pia alionekana kwenye vipindi vya televisheni, ikiwemo The Sopranos, The West Wing, Sesame Street na Good Times. Haya basi, ndio haya niliyokuandalia katika burudani kwa siku ya leo. Tupate burudani ya muziki kusindikiza salam hizi, ama habari hizi za Forever. Ni remix ya Agiaki, sijui kama natamka jina lake vizuri, wakishirikiana na Omaley. Wanakuambia forever. Msikilizaji, ngoma safi kabisa. Mwelekezi wetu amechagua nyimbo tamu sana leo. Uh, nikisikiliza natulia hapa, karibu ni sahau kwamba tuko kwenye show, mkamiti kibayasi, kwa sababu wimbo huo ni safi tu kabisa. Na, msikilizaji tumesalia na dakika takriban mbili hivi, tuangalie yale ambayo yanavuma kwenye mitandao ya kijamii, na hatuwezi kuepuka kuhep, e, yale yanayoendelea ya Kenya ingawa tumeyazungumza sana Mkamiti, lakini ndivyo hivyo, naona kwenye vyombo vya habari mbalimbali e, swala hilo la maandamano <coughs> kumradhi, maandamano ambayo yamekuwepo matukio ya jana ambapo e, kama tunakumbuka, rais William Ruto alitangaza kwamba ata E, hata tia saini ule mswada ambao ulikuwa umewasilishwa kwa bunge e, kwa kwa um, katika ofisi yake e, kutoka bunge baada ya kupitishwa kwa wapiga, wale waliopiga kura kupitisha mia moja tisini na tano na wale waliopiga kupinga walikuwa ni mia moja na sita lakini akasema hatotia saini baada ya malalamishi, akasema anawasikiliza e, Wakenya, akasema Wakenya wamezungumza. Sasa hili suala limekuwa likizungumzwa sana kwenye mitandao ya kijamii, ikiwa ni pamoja pia na suala la kuwaweka wanajeshi e, kwenye barabara ama mitaa ya hasa mji wa Nairobi. E, ni suala ambalo pia limeibua gumzo sana kwenye mitandao. Lakini pia tukiangalia kimataifa, mdahalo ambao unatarajiwa hii leo mkamiti hapa Marekani kati ya raisi wa zamani eh, Donald Trump na rais wa sasa Joe Biden ni kati ya masuala ambayo yanavuma kimataifa, wengi wakizungumzia tu hapa na pale, wakitoa wa maoni yao kuhusu hali itakuwaje, eh, lakini itakuwa ni vigumu kwalo kusema ni nani ambaye la, labda ataibuka kwamba amefanya vizuri kwenye mdahalo huo mpaka watu watakapotazama. Kinachozungumzwa zaidi ni vile mdahalo waliokuwa nao mwaka 2019 eh, wakati ambapo walikuwa wanarushiana maneno na leo wanataka tukuangalia, msikilizaji. Ndiyo hayo Mkamiti, nafikiri tufunge shoo haswa. So, tunakamilisha VOA Express kutoka hapa Washington. Naitwa Mkamiti Kibayasi, imeshirikiana na BMJ Mridhi. Mzalishaji wa matangazo si mwingine, ni Aida Isa. Basi huwe na wakati mzuri popote pale unapotusikiliza.