Ni saa nane kamili hapa Washington DC, saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Habari kuu za dunia kutoka Sauti ya Amerika VOA. Jina langu ni Kennes Bwire. Maandamano ya gasi ambayo yalimlazimisha Rais wa Kenya Dr. William Ruto kuondoa mswada wa fedha amesababisha mashaka kwa nchi katika juhudi za kukidhi malengo ya shirika la kimataifa la fedha IMF na kufanya ukopaji kuwa wa gharama kubwa sana, wawekezaji na wachambuzi wamesema mswada huo ulijumuisha ushuru usiopendwa na umma kwenye mkate, mafuta ya kupikia, sukari, gharama ya uhamishaji wa pesa kwenye mitandao ya simu na baadhi ya uagizaji bidhaa kutoka nje. Ukusanyaji wa kukusudia kukusanya shilingi bilioni 346 za Kenya, sawa na dola bilioni 2.68 au asilimia 3 ya pato la jumla la taifa katika mapato ya ziada. Mogan Nevil Mandemika wa Stanley aliandika katika barua kuondolewa kwa mswada huo huenda kutasababisha Kenya kukosa asilimia nne nukta saba ya lengo la naksi mwaka huu na asilimia tatu nukta tano mwaka ujao kulingana na mpango wa IMF. IMF haikutoa tamko lolote mara moja iwapo itawezekana kubadilisha malengo yanayohitajika kwa Kenya. Lengo letu kuu katika kuisaidia Kenya ni kuisaidia kushinda changamoto za kiuchumi zinazowakabili na kuboresha matarajio ya kiuchumi na ustawi wa watu wake okay? Msemaji wa IMF Julie Kozak amesema katika taarifa Wagombea wa urais katika Mauritania walifanya mikutano yao ya mwisho kabla ya uchaguzi wa Jumamosi nchini humo, ambao unaonekana kama kwamba mwamba wa utulivu katika eneo ambalo limekumbwa na ghasia za kijihadi. Rais anayeondoka madarakani na kiongozi anayeungwa mkono katika uchaguzi wa Muhammad Ould Cheikh El Ghazouani aliapa kushinda uchaguzi wa marudio wakati alipokuwa akifanya mkutano wake wa mwisho katika mji mkuu wa Nouakchott. Alionya dhidi ya gasia zote siku za uchaguzi. Mamlaka ziko tayari kukabiliana jaribio lulote, umbele, umatu, umfaswa, na jaribio lolote litakalosababisha machafuko, kwani usalama ni kipaumbele cha Mauritania, alioambia umati wa wafuasi wanaopeperusha bendera. Kampeni za uchaguzi hili zilipita kwa mani, isipokuwa mikwaruzano kadha siku ya Jumatatu katika mji wa kaskazini wa Nobidu wakati mgombea wa upinzani Biranda Abeid alipokuwa akifunga kampeni zake. Chama cha Afrika Kusini cha National African Congress ANC na mshirika wake mkubwa wa muungano vinazozana kuhusu nafasi muhimu katika baraza jipya la mawaziri vyombo vya habari vinasema, takriban mwezi mmoja baada ya uchaguzi. Rais Cyril Ramaphosa ametoa wito wa kufunguliwa kwa bunge jipya Julai 18 ili kuwahutubia wabunge, serikali imesema Ijumaa, lakini hakuna ishara iliyotolewa kuhusu ni lini tangazo linalotarajiwa sana la baraza jipya la mawaziri litatolewa. Ramaphosa mwenye umri wa miaka 71, ambaye amechaguliwa tena kwa muhula kamili wa pili, ataongoza kile ambacho ANC inakiita serikali ya umoja wa kitaifa baada ya kupoteza wingi wake katika uchaguzi mkuu wa Mei 29 baada ya uchaguzi uliopita alitangaza baraza lake la mawaziri chini ya wiki moja baada ya kuapishwa. Jeshi la Israeli leo Ijumaa limesema lilifanya mashambulizi yaliyosaidiwa na mashambulizi ya anga katika kaskazini mwa Gaza na kuua darzeni ya wanamgambo katika eneo ambalo lilitangaza kuharibu muundo wa uongozi wa Hamas miezi kadhaa iliyopita. Operesheni hiyo ya Shujaiya pembezoni mwa Gaza City limesababisha vifo vingi, mashahidi na madaktari wamesema Alhamisi wakati operesheni ilipoanza. Mapigano mapya upande wa kaskazini mwa Gaza yanafuatia matamshi ya waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu ya Jumapili, ambapo alisema kuwa awamu ya vita vikali inapungua baada ya karibu miezi tisa. Wataalamu wanasema wanatabiri kuwa kuna uwezekano wa muda mrefu wa awamu ijayo. Omar Dostri, mtaalamu wa kijeshi katika taasisi ya mkakati na usalama wa Jerusalem, amesema anatarajia jeshi kupunguza uwepo wake wa ardhini na kuongeza matumizi ya ndege zisizo na rubani na ndege za vita ili kuliangamiza zaidi kundi la Hamas. Leo Ijumaa, katika eneo la Shujaia, mwandishi wa shirika la habari la FP alishuhudia shambulio la anga na kushuhudia moshi ukiongezeka. Ufyatuliaji makombora ulisikika. Nakomea hapo kwa sasa na kumpisha BMJ Muridhi kukuletea kipindi cha Kwa Undani. kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida leo ikiwa ni ijumaa tunakuwa na meza ya waandishi tukiangalia maswala mbalimbali yaliyogonga vichwa vya habari wiki hii ni kwa undani mi naitwa bmj Na, msikilizaji, kama ambavyo nilikuelezea kwenye vidokezo vyetu, tutaangazia maswala baadhi ya maswala yaliyogonga vichwa vya habari wiki hii, ikiwa ni pamoja na maandamano yaliyofanyika nchini Kenya na ni nini ambacho kilifuatia baada ya hapo, mgomo wa wafanyabiashara katika maeneo mbalimbali mbali nchini Tanzania, ikiwa ni pamoja na soko la Kariakoo mjini Dar es Salaam na vilevile vile masoko mengine katika maeneo kama Mtwara, Mbeya na vilevile vile kule Arusha. Vilevile vile tutaangazia mdahalo ambao ulikuwa umedhaminiwa na kusimamiwa na shirika la habari la CNN hapa Marekani, kati ya rais wa zamani Donald Trump na rais wa sasa Joe Biden, wawili hao wakiwania nafasi ya kuwa raisi katika e uchaguzi baada ya uchaguzi wa mwezi Novemba mwaka huu. Wageni wetu ni pamoja na Geoffrey Mwamburi kutoka Radio Citizen nchini Kenya. Deodatus Balile ni mwandishi wa kujitegemea lakini pia ni mhariri na vilevile mwenyekiti wa, wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania na mwenyekiti wa jumuiya ya wahariri Afrika Mashariki. Hali kadhalika baadaye kidogo tutakuwa naye Sami Musita, huyu ni mwandishi wa kujitegemea akiwa katika jimbo la Washington hapa Marekani. E, katika mji wa Seattle. Nianze nawe Jeffrey Mwamburi. E, kwanza taarifa kuhusu yale ambayo yameendelea nchini Kenya zimekuwa kila pembe, kila pahari, tuseme kote duniani kupitia vyombo mbalimbali vya habari, na tumeshuhudia maandamano, kisha mengi tu yalitokea. Labda kwa ujumla wake, kwa wale wanasikia haya kwa mara ya kwanza tupe tu kifupi chake, kabla hatujazungumzia nini ambacho kinaelezwa kama litakuwa ni suluhisho. Nini kilichoendelea wiki hii hasa hapo Kenya? Uh, nam, asante sana uh, DMJ Moridi, kwa kweli nimekupokea kwa vizuri tu na uh, ni kweli maandamano aliweza kushuhudiwa hapa nchini Kenya na kini cha maandamano hayo Eh, ni kuweza kupinga ushuru ama ile uh, financial bill unasema, ambayo uh, kwamba ilikuwa ina, inajadiliwa pale bungeni na ikaweza kupigiwa kura na kwa wingi wa wabunge na ikaweza kupitishwa. Lakini uh, kuna kikundi ambacho kinajulikana kama Gen Z uh, ni kikundi ambacho kinajumuisha uh, hawa wananchi ambao ni wachanga, manake ukiangalia pia pamoja na milimia e, wale ambao kwamba waliweza kuzaliwa mwaka wa elfu mbili na vilevile pia ambao kwamba unaweza kutangulia kwa michangamano hapa, lakini wengi kilikuwa ni kikundi cha Gen Z, lakini kini ilikuwa ni kuweza kupinga baadhi ya, ya vipengele ambavyo vipo katika ile financial bill na mojawapo ilikuwa ni eh, ongezo la baadhi eh, ya zile commodities ambazo kwamba mkenya inatumia moja kwa moja kwa mfano uh, kulikuwa na ongezeko la uh, ile ambayo wanasema kwamba ni tax katika uh, mfumo ule wa kulipa uh, moja kwa moja ambao anajulikana kama mpesa ambapo Wakenya walikuwa wanafaa kuingia mfukoni zaidi, alafu hali kadhalika pia kuweza kununua muda wa maongezi na pia masuala mazima kuhusiana na usambazaji fedha na zile bank transfers uh, kulikuwa na ongezeko pia kwa uh, sigara. Kwa wale waraibu kulikuwa na ongezeko pia na eh, kwa mkati ambao kwamba, ukiangalia bidhaa kama mkati ni bidhaa ambayo kwamba inatumika na Wakenya wengi sana, lakini wakati mkati labda unapandishwa ushuru, basi unakuta kuna kwamba kwa kidogo inaumiza Wakenya. Okay, kiufupi ilikuwa ni, ni katika ile financial bill ilikuwa ni kima cha bilioni mia tatu ishirini na tatu ambacho eh, kwamba ki kwa kinafaa kuweza kuanzishwa ama kuweza kuanza katika mwaka wa kifedha ambao kwamba eh, uliweza kuanza mwezi ama utakuwa unaanza rasmi mwezi ambao kwamba na wa Julai, lakini sasa kuhusiana na hilo, vijana wakaweza ku tungililo la Gen Z likaweza kujiunga likatengeneza vuguvugu ambao ni kwamba liweza kuingia uh, kwenye uh, niseme street za Nairobi, Nairobi kake, likuwa, semo, mbari mbari, na sipo Nairobi peke yake, bali ilikuwa ni katika sehemu mbalimbali ambao kwamba ilishuhudiwa na wakaingia. Maanake walikuwa wakizungumza katika mitandao wakitishia kwamba siku ya Jumanne juma hili basi, uh, wangeingia pale kwenye uh, barabara za miji tofauti tofauti na ilishuhudiwa na kwa kweli naweza sema kwamba siku ya Jumanne ndiyo kulikuwa kubaya zaidi. Maanake ukiangalia hususan katika jiji la Nairobi, maandamano yaliweza ku, uh, yaliweza kutatiza sana, maanake uh, ili abidi polisi kuweza kutumia vituo machozi uh, na watu waliweza kulazimika kuweza kufunga biashara zao, na uh, kulikuwa vilevile pia, pia na maafa ambao kwamba pia aliweza kushuhudiwa. Maanake takwimu zinasema takriban watu ishirini waliweza kupoteza maisha yao kufikia sasa hivi, na wengi wakaweza kulazwa mm uh, hospitalini. Ni, ni na na mali ikaweza kuharibiwa. Kumbuka pia ni maandamano kwamba walikuwa mitangazo ile kundi kwamba watakuwa nayaendeleza uh, mpaka siku ya Alhamisi kwamba tulishuhudia, japo kwa Alhamisi hayakuwa makali vile kama siku ya Jumanne. Nilitaka nikuulize hapo eh, kuhusu sasa kile ambacho kilifuatia. Tulimwona Rais William Ruto akizungumza tena akionekana kama mwenye kadabu pia, akizungumza siku ya Nadhani siku ya Jumanne wakati alisema, uh, yale ambayo yamefanyika pamoja na kuchomwa baadhi ya maeneo ikiwa ni pamoja na Bunge la Kitaifa, majengo mo, mo, ma, mo, moja hapo, na, na, na, na ma, na mahali kwingine kwamba halito, halitovumiliwa. Lakini pia tukamwona labda siku iliyofuatia Jumatano, uh, sasa akizungumza akisema kwamba amehatotia saini yule mswada baada ya kupitishwa na bunge tuanzie hapo. Nini kilichofuatia na ni kauli zake zilichukuliwa zili vipi? Ni kweli uh, BMJ, kama alivyosema ndio uh, alizungumza Rais uh, wa Kenya uh, Daktari William Samuel Ruto baada tu ya uh, maandamano ya siku ya Jumanne na alizungumza kwa kifupi sana, sidhani kama hotuba yake iliweza kupita muda wa dakika tano na alikuwa uh, ni uh, mwingi wa labda kujawa na hofu, akisema ya kwamba jukumu lake kubwa kama rais ni kuhakikisha kwamba analinda uh, mali na maisha ya wa Wakenya akisema kwamba Wakenya wasiwe na hofu yoyote, na akizungumza akisema kwamba labda baadhi ya wale uh, lile vuguvugu vugu la kuweza kuandamana pale, wengine walikuwa ni anasema kwamba likeli na spale lakini alizungumza tena uh, siku ya Jumatano. Kumbuka Jumatano ilikuwa uh, kulikuwa na hofu ambayo imetanda, kwa sababu siku ya Jumanne vuguvugu la jenzi likuwa limetangaza kwamba itakuwa inaendeleza uh, ilikuwa ataingia pale kwenye street kama kawaida yao, wakishinikiza kuweza kufutiliwa mbali, manake na wao walikuwa wanataka wa walikuwa wana makundi yao kwenye mitandao wanaweka hashtag ambazo zinasema nat zengine pale tmagoma wengine kwanza namkashifu rais moja kwa moja, na ndio maana akazungumza majira yakiwa ni ya jioni, majira ya saa kumi hivi unusu majira ya afrika mashariki. Na wakweli, kwa kweli alizungumza akisema ya kwamba amesikia e, wito wa wakenya na kwamba uh, bila shaka ataondolea mbali kile maanake, alisema kwamba ameamua kwamba hatatia mswada. Maanake ilivyo sheria ni kwamba mswada unapopitishwa bungeni kwa wingi wa kura za wabunge, basi unawasilishwa kwa rais ili aweze ku-assent, katika lugha ya Kiingereza aweze kutia kidole na kuweza kuwa sheria. Lakini kwa yale ambayo kwamba ilifanyika, nafikiri vile, uh, vilevile pia baadhi ya uh, uh, wale washauri wake waliweza kumshauri kwa kumwambia kwamba labda ni mswada ambao kwamba ukitia saiba utakua unaleta shida kubwa zaidi kuhusiana na ambao kwamba aliweza kufanyika. Kwa hiyo akatangaza kwamba ule mswada ameuondoa na utakuwa unarudishwa bungeni eh, ukiwa na madhumuni ya kuona kwamba wabunge wanauondoa kabisa, wanaondoa vipengele vyote. Na katika mtandao wake wa Twitter, katika mtandao wake wa Twitter aliweza kutwit pale jioni no. Eh, katika mtandao wake wa Twitter aliweza kutwit pale jioni akisema ya kwamba yale maneno ambayo kwamba aliyazungumza akaweza kuya nakini sasa, katika pita akisema, manake nakumbuka ilikuwa ni ile wanasema presidential memorandum of referral, akisema ya kwamba katika nguvu uh, ambazo kama wamepewa kikatiba article moja moja tano ibara ya kwanza, ba basi ile katiba inamruhusu kuweza Uh, kukataa kuweza kutia mswada ule na bila shaka kuweza kama alivyotaja pale kurejesha bungeni, lakini kilichochipuka ni kwamba baada ya hapo uh, kumekuwa makundi akisema ya kwamba bado sitarudi kwenye uh, street na, na kulikuwa na, kulikuwa na kikundi ama jeshi la Kenya, kumbuka kuna Uh, wakati wa maandamano uh, ya Jumanne jioni jioni uh, yake rais aliweza kutangaza kwamba uh, jeshi la Kenya basi litakuwa linasaidia polisi uh, kuweza kutuliza hali, lakini ni hali ambayo ilileta msh, kuweza mshike, mshike; ikabidi kufika mahakamani tena, uh, ili mahakama iweze kuidhinisha kama ni kweli mm -hmm, kwamba jeshi uh, limeidhinishwa kuweza kusaidia polisi katika kuleta ule utulivu, na nakumbuka vizuri sana uh, mahakama baadaye iliweza kukubali hayo na basi tukawaona uh, wanajeshi wakiweza uh -huh. kushika doria siku ya Alhamisi. Naam na, najua umezungumza kuhusu siku ya Alhamisi na hapo ndipo swali langu la mwisho litakuwa kwako, kwamba eh, maandamano yalionekana kuendelea licha makuba, kama, eh, ya kwamba hayakuwa makubwa kama au hayakuwa na joto jingi. Sasa inaelezwa ni kwa nini watu waliendelea na maandamano licha ya raisi ku, kuondoa E, au kusema kwamba hatakubali yale ambayo yalikuwa ni madai ya waliokuwa wanaandamana hapo awali, na nini kilichofuata, Mwamburi? Uh, asante BMJ. Uh, maandamano kama alivyotaja ni kwamba alishuhudiwa siklami sijapiakuwa makali zaidi na kundi la vijana. Kumbuka vikao uh, vyao vingi sana huko kivifanya katika uh, vile spaces za uh, mitandao kama vile Twitter na wao walionyesha labda kurudisha kwa asilimia chache na hatua ya rais kuweza kuondoa kabisa. Eh, na kufutilia mbali ule mswada wa wa wa wa wa wa, wa ile financial bill, lakini kuna uh, memorandum ama makubaliano ma ambayo kwamba uh, ni development ambayo kwamba imekuwa ile ambayo iliweza kutiwa saini na makundi mbalimbali. Kulikuwa na power 254 kulikuwa na kundi lile, um, la place, na siasa players, kulikuwa na kutaja tu baadhi, kulikuwa na activists, kulikuwa na Badili Afrika uh, kulikuwa na Africa Youth Leadership Forum, kulikuwa na run for office na baadhi ya makundi uh, na halikadhalika eh, pia um, IBC Youth Coordinating, eh, Coordinating Committee na walitia saini, wakisemaji maanake, wanasema ya kwamba wanataka sasa hivi kuwe na eh, mabadiliko ya mfumo wa tume huru ya uchaguzi anaipaka kwa maana ya IBC wakisema ya kwamba wanataka kisheria IBC iweze, uh, kufanyiwa marekebisho zaidi, ili kuona ya kwamba inawaruhusu wale wapiga kura ambao kwamba wana uwezo wa kuweza kupiga kura, kuweza kutekeleza haki yao ya kikatiba. Na pia uh, wanadai kwamba uh, katika ile memoranda wa ama makubaliano, wanadai ya kwamba kuna vile eh, vyeo ama zile nafasi za CS si yes, ambazo kwamba kumbuka, zilikuwa zimeundwa zime pale awali kusema kwamba ni nafasi ambazo kwamba zinamgharimu mlipa ushuru uh, hela zaidi kuweza kukidhi gharama uh, ya kuweza kuendesha nafasi kama zile, wakidai kwamba zinafaa kuweza uh, kuondolewa. Eh, kuna mengi ambayo kwamba yalijitokeza pale. Eh, kwa hiyo ni baadhi tu ya yale malalamishi ambayo kwamba lile vuguvugu linadai ya kwamba li lazima eh, mm -hmm. Hatuwezi koma kuona kwamba tunapigania hilo, lazima ili tuweze kuhakikisha kwamba vile vipengee vina eh, ama ma, ma, matako ambayo kwamba tunayataka yanashughulikiwa, yana na ndio maana unakuta kuona kwamba uh, eh, bado hatujasikia hata tamko lolote kutoka kwa, uh, eh, kwa, kwa, kwa, kwa, upande wa serikali kuhusiana na ah, ile memoranda ambayo kwamba imeweza ku ukiwa sahihi na makundi mbalimbali ambayo mm, kwamba nimeweza kuyataja pale. Kwa hiyo ndiopata kuona ya kwamba bado hatujajua uh, mwafaka ni upi, lakini uka tunasubiri tuweze kujua mm, lakini utulivu umerejea kusema kweli. Leo hatujashuhudia uh, maandamano, hakujaripotiwa la mno zaidi, ila tunasubiri kuweza kuona kitakachojiri. Kwako unaona vipi ambavyo taarifa hizi kutoka Kenya zimeangaziwa hapo na vyombo vya habari? Vyombo vya habari vimeiangazia namna gani hali inayoendelea Kenya? Zimepewa kipaumbele, kwa maana ya kwamba Kenya, Kenya ni jirani zetu, Wakenya ni ndugu zetu, na kila kinachoigusa Kenya, Tanzania pia inakiona kama kinakuwa ni kwa jirani, ni mlangoni. Kwa hio, katika hali hiyo zimekuwa zikipewa kipaumbele habari zilikuwa zinaandikwa kwa kiasi kikubwa kwenye magazeti, TV zinatangazwa redio. Eh, ukiangalia mitandao ya kijamii zipo nyingi sana, na pengine kwa jinsi ambavyo zimetangazwa nje ya mipaka ya Kenya imeifanya hata serikali ya Kenya kuona kwamba aa, bora irudi nyuma, na Rais Ruto ndio hakusaini sasa ule mswada wa, wa, wa sheria ya fedha, hali ambayo kidogo naona imerejesha amani nchini Kenya. Umefuatilia yale ambayo yameendelea hapo Tanzania hususa ni kuhusiana na, na mgomo huu uh, wa mgomo wa wafanyabiashara uh, tukianzia uh, hapo Kariakoo uh, mjini Dar es Salaam, nini kilichosababisha na vipi ambavyo hali hii imeripotiwa? Labda twende tu moja kwa moja uzungumzie maswala ambayo aliibuka halafu E, unaambia suluhisho limekuwa ni nini au kama bado au, au, hakuna e, suluhisho lakini, nini ambacho kinapendekezwa? Kimsingi, tatizo lilianzia katika mfumo wa kukagua e, risiti like za kielektroniki zinaitwa EFB kwa maana ya kwamba kila wafanyabiashara wakiuza, kuna watu wanapita mtaani ambao maeneo ya Kariakoo wanakamata mtu ambaye ana bidhaa Alafu anamwambia onesha risiti ya EFD. Asipokuwa nayo katika huo ukaguzi, ndio sasa anakamatwa na kutozwa faini, yeye aliyenunua na muuzaji. Hapo ndipo tatizo lilipoanzia, na tatizo hilo sasa likazalisha matatizo mengine mengi, ambapo wafanyabiashara wakaanza kuzungumzia kodi mbalimbali mbali, ikiwamo kwa sababu ilikuwa kwanza mtu akikamatwa, anapigwa faini ya shilingi milioni tatu kwa kwa kwa kwa, kwa, kwa, kwa kwa kwa kwa kukwepa kwa maelezo yao kwamba anapigwa shilingi milioni tatu kwa kukwepa, eh, kuchukua ya yafd. Lakini ikaonekana hili tatizo eh, limekwenda linakuwa, walianza hapa Dar es Salaam, lakini baadaye tukaona imekwenda Njombe, tukaona imekwenda Mtwara, imekwenda Songwe na wenyewe wanafunga, baadaye Mbea yenyewe, Mwanza. Sasa tukaona Waziri Mkuu ikabidi aingilie kati akazungumza na viongozi wao, na kati ya mambo aliyoyazungumza ni utitiri wa kodi katika biashara, kwamba hata kama ungekuwa una pesa nyingi kiasi gani e, pesa ambayo idadi ya kodi ambazo zinatozwa ni nyingi kuliko mtaji wenyewe. Kwa mfano mimi nimezungumza na wafanyabiashara wawili watatu, wanazungumzia hii kodi ya huduma, inaitwa service levy kwa Kiingereza kodi hii ni 0.3% ya turnover yaani mauzo ghafi asilimia thelathini unapaswa kuyalipa kama kodi ya huduma. Sasa hakuna biashara, kwa maelezo ya wafanyabiashara, hakuna biashara ambayo inaweza kuzalisha faida ya zaidi ya asilimia tisa mpaka asilimia kumi na mbili Nam umegusia kuhusu historia na kuna wale wanaangalia mzozo huu wanakumbuka na nafikiri umetaja hapo uh, kumekuwa na migomo katika siku za mbeleni. Labda kwa maoni yako kama mwandishi, nini ambacho ni tofauti ambacho wanataka kifanyike sasa kusuluhisha e, tatizo hili ama kuleta suluhisho ambapo haitajirudia hali hii haitajirudia tena? Mimi nikiwasikiliza katika mijadala yao kwa sasa, wanasema kwamba kodi ni nyingi mno kiasi kwamba hazifahamiki ni ngapi unaweza kuwepo leo, akaja mtu wataka ukaondoka, akaja ushuru wafili wa jiji, akaja nani. Wamesema kodi zipunguzwe, ziunganishwe, zibaki kodi mbili, kwamba mtu akianzisha biashara ajue duka lake anapaswa kulipa kodi ipi na kodi ipi, mbili au moja, kama ambavyo inafanyika one stop, stop center kwenye biashara kwenye nani hizi, kwenye, kwenye nani, biashara za kimataifa kama jumuia ya Afrika Mashariki, tuna kituo kimoja cha biashara ambapo akiingia pale mtu anataka kuanzisha biashara anapata watu wote wanaohusika, wizara zote zinazohusika. Sasa na wao wanasema kwamba utitili umekuwa mwingi, ili wajue ni nani anawadai nini, kodi hizi zote ziunganishwe alafu kama ni kugawana, watagawano wao huko, huko huko waliko, badala ya kila mtu anabisha hodi, huyu anabisha hodi yule, kiasi kwamba mwenye duka hajui ni nani mtoza kodi sahihi na ni nani mtoza kodi ambaye amekuja kubambikia na sasa katika utatuzi umetaja hapo e, waziri mkuu, na vilevile tukuwa tumeona waziri mwingine amezungumza e, na kuzungumzia huo utitiri ambao umegusia hapo. Wao wenyewe wanaona kwamba wamefanya vya kutosha au inazungumzwaje hapo? Shida linayoiona wengi, wanasema kwamba kwa muda mrefu sana wamekuwa likitokea suala, wanakuja wanazungumza alafu utekelezaji wa uhakika unakuwa haupo. Kwa hiyo kitu ambacho wanasema, wanasema kwamba kama watakubaliana kwamba jambo fulani linatekelezeka basi kusiwepo upande ambao unakuwa ukiwategeshea ukiutegeshea mwingine, wakikubaliana, wakubaliane sasa. Hii ambayo inaweza kutaja nyingine kwamba wengine wanasema, wanapiga mpaka faini milioni kumi na tano. Unakaa unaona kabisa kwamba E, hakuna utaratibu maalum na pengine e, kitu ambacho wanazungumza, e, mamlaka ya mapato Tanzania inapaswa kuhakikisha mameneja wake wanarudi chini kidogo, wanakuwa karibu na wateja wao ambao ni wafanyabiashara. Msikilizaji, naona muda unakimbia kweli. Kipindi ni kwa undani kutoka idhaa so, ya Kiswahili ya sauti ya Amerika leo, ikiwa ni Ijumaa, tunakuwa na meza ya waandishi tukielekea ukingoni, rais wa Marekani Joe Biden na rais wa zamani wa Marekani na mgombea urais kwa tikiti ya chama cha Republican Donald Trump, wakati naye rais wa sasa Joe Biden akigombea kwa tikiti ya chama cha Democratic, walishiriki katika mdahalo ulioandaliwa na CNN, shirika la habari la hapa Marekani, na wao wote walikuwa ni katika harakati za kutafuta kura zaidi au ku wahamasisha wapiga kura kuwapigia kura, na ni mudahalo uliofanyika katika studio za kituo hicho cha televisheni huko Atlanta, Georgia. Na ilikuwa ni fursa kwa wagombea wote wawili kujaribu kutengeneza tena maelezo ya kisiasa na kuwashawishi wapiga kura waliokuwa hawana uamuzi wampanani kura zao. Biden mdemokrati aliyeko madarakani, ana fursa ya kuwahakikishia wapiga kura tena kwamba yeye akiwa na umri wa miaka 81 ana uwezo wa kuiongoza tena Marekani kukabiliana na changamoto kadhaa zilizopo. Wakati huo huo, Trump naye mwenye umri wa miaka 78, anaweza ama alitumia fursa hiyo kujaribu kuonyesha kukutwa na hatia ya uhalifu huko New York sio jambo kubwa, na kwamba angependa kuwashawishi mamilioni ya watu kuwa ana sifa za kuweza kurejea tena Ikulu kuongoza nchi. Mdahalo wa Alhamisi e, katika jiji la Atlanta, kama tulivyosema, umeweka rekodi kwa kuongoza kwa mara ya kwanza, na haijawahi kutokea kwamba katika siku za nyuma kwamba wagombea wawili wanaowania kuingia Whitehouse wanakabiliana katika umri mkubwa, na kabla ya hapo pia haijawahi kutokea kwamba CNN akawa mwenyeji wa mdahalo wakati kama huu, wakati uchaguzi hukuwa takriban miezi mitano e, kutoka sasa. Tukimalizia diodatos balile, e, hebu tupe vipi ambavyo mdahalo huu umetazamwa hapo Tanzania na Afrika Mashariki kwa jumla. Je, e, hapo Tanzania watu waliupa umuhimu mdahalo huu au wanasubiri tu mpaka uchaguzi ufanyike mwezi Novemba wajue nani kashinda nani kashindwa? Wananchi wamefuatilia, hata mimi mwenyewe nimefuatilia, nikafuatilia mdahalo ulivyokwenda. Na ukiangalia, sio kwamba kwa kusoma kinachoendelea, lakini Trump aligusia suala la kodi, kwamba kodi zikipungua, ina maana fedha nyingi zinakuwa mikononi mwa wale wanaofanya biashara, na wakifanya biashara wakiwa na pesa nyingi ina maana mzunguko wa fedha unaongezeka, watafanya biashara kubwa zaidi, maisha yatakuwa rahisi zaidi. E, kuna wale wanaosema kwamba naye uh, Trump rais wa zamani Donald Trump haku, hakujibu maswali mengi aliyoulizwa, alizunguka, akaanza kujibu yale ya baadaye. Sijui hapo utasemaje? Baadhi ya maswali yaliyokuwa yanaelekezwa kwa, kwa Trump ni maswali ambayo yanamuhusu yeye kama yeye kama yeye yaani watu walitaka kuona integrity ya Trump katika yale maswali, lakini ukiangalia maswala ya, ya msingi ambayo yanagusa ya uchumi wa ya dunia ameyazungumza kwa kina. Amezungumza juu ya idadi ya weusi wanaouawa nchini Marekani au kupoteza kazi na hizi kazi kwamba zinachukuliwa na wageni kutoka nje ya Marekani. Sasa mimi hilo ni siasa zao za ndani, lakini ukiangalia jinsi alivyojenga hoja ni swala ambalo unaweza kumwelewa na hadi hapo msikilizaji, ndipo tunafika mwisho wa kipindi Kwa Undani kwa leo. Leo ilikuwa ni meza ya waandishi, ambapo tumekuwa na waandishi Deodatus Balile, mwandishi wa habari na vilevile mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania, na pia tulikuwa pia naye Jeffrey Mwamburi kutoka Radio Citizen nchini Kenya. Na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi alikuwa ni Fiona wa Maji, msimamizi Mary Mgawe, mimi naitwa BMJ Mridi