Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni siku nyingine tunayokualika katika matangazo haya kwa Undani, ambapo tunaangazia maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kupambana na matumizi mabaya ya dawa za kulevya na usafirishaji haramu, na katika sehemu ya pili tutaangazia maandamano makubwa yaliyoongozwa na vijana ambayo yameshuhudiwa nchini Kenya kutokana na shinikizo la kukataa mswada mpya wa fedha unaolenga kuwatoza Wakenya ushuru wa juu. Jina langu ni Huba Abdi, karibu. Ni siku ya kimataifa ya kupambana na matumizi mabaya ya dawa za kulevya na usafirishaji haramu ambayo huadhimishwa kila mwaka ya tarehe 26 mwezi Juni. Madhumuni yake ni kuongeza uelewa kuhusu hatari za dawa za kulevya na kuhamasisha hatua za kupambana na tatizo hili. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia maswala ya dawa za kulevya na uhalifu, UNODC linaloratibu maadhimisho haya, na hutoa taarifa, takwimu na mipango mbalimbali mbali ya kusaidia katika mapambano haya. Katika taarifa za kiulimwengu, Papa Francis leo Jumatano aliwashutumu walanguzi wa dawa za kulevya kama wauaji, na akashutumu kulegeza sheria ya dawa za kulevya, matokeo yake ni kuongeza matumizi. Papa Francis alitumia somo lake lote la kila wiki la kuzungumzia juu ya, ya, ya, ya matumizi mabaya ya dawa za kulevya kuadhimisha siku ya kimataifa ya Umoja wa Mataifa dhidi ya matumizi mabaya ya dawa za kulevya na usafirishaji haramu. Alitoa wito kuongezwa kwa juhudi za kuzuia na kuwatunza waraibu akisema tatizo la ulanguzi wa dawa za kulevya linahitaji kitendo cha ujasiri kutoka kwa jamii yetu kwa ujumla. Na basi katika kujadili swala hili kwa undani zaidi, naungana na, na Bonifas Dirangu, mtaalamu wa maswala ya dawa za kulevya, na ambaye anahifadhi vijana ambao wamekuwa wakitumia dawa za kulevya na kujaribu kuwarekebisha. Karibu sana Dirangu, na labda kwa kuanza Je, unaweza kuelezea umuhimu wa siku ya kimataifa ya kupambana na matumizi mabaya ya dawa ya kulevya? ya, leo ni siku muhimu sana katika eh, siku zote za, za, za, za kalenda na kwetu sisi ambao tunahusika katika mambo haya ya uzuiaji na kurekebisha tabia za watu ambao wanatumia madawa ya kulevya na ulevi na uraibu wa aina yoyote, leo ni siku ya muhimu. Haswa kwa sababu dunia mzima, watu wote wanaangazia ni yapi ambayo tumefika wapi katika eh, katika kampeni hizi za kuds watu ambao wana- wanaingilia mihadarati. Kwa wale ambao wameingilia, wangapi wanapata eh, manufaa katika, katika nchi Ma ambao wanasaidiwa na uh, wanarekebishwa tabia na wale ambao walo, wamewacha wangapi ambao wanasaidia wale wengine. So leo ni siku muhimu sana, na tunafurahia kwamba dunia mzima watu wote wanahusika sana katika hali hii ya ku kutang changamoto hii ya ulevi wa madawa ya kulevya. Na, na labda tu kwa undani zaidi, ni takwimu gani za hivi karibuni zinazohusiana na matumizi mabaya ya da dawa za kulevya ambazo zinaonekana kwa kwa sasa? Statistics zinaonyesha kwamba eh, watu wengi especially wale ambao wako katika eh, bottom end of the society, wameingilia taa tena, Kenya wameingilia ile dawa ambayo inaitwa muguka muguka hapa Kenya ni ni amfetamine, ambayo ni kama amfetamine ambayo ina ina grow eh, mahali panaitwa Meru Meru County no. So, so, so, so, kwa sasa kwa sababu ya bei rahisi inatumiwa na vijana wengi vijana wengi ambao au watu wote pamoja kwa pamoja karibu milioni kadhaa ambao wana, wana abuse drugs hapa Kenya namna, na, na kama ulivyoweza kuzungumza. Naam, Bonifas, katika swala hilo la muguka, tumeona kaunti nyingi zinajaribu kuzima au kuwazuia na kuwakataza vijana kutotumia muguka. Tumejipata vipi katika nchi ambayo imekuwa mstari wa mbele katika kuhakikisha kwamba madawa za kulevya au mihadarati inapunguzwa na kuondolewa kabisa? Swali vizuri sana, watu wengi sana ambao vijana wiki hii Kumekuwa na misuko misuko Kenya na vijana wengi wamejitokeza kwa wingi sana, wameshtua sana kujiingiza katika hali ya siasa, na hiyo inakuonyesha kwamba hawa vijana na hiyo hiyo grupu ya watu ambao wanaandamana sana, wengi wao pia walikuwa wamepoteza na kupo, kupo, kupoteza maisha yao katika hali hii na kuingilia mihadarati na kuingilia mihadarati wengi wao so inakuonyesha kwamba hawa vijana ambao uh, wanaingilia madawa ya kulevya sana sana. Kuna changamoto kupitia labda kukosa kazi, kukosa matumaini ya maisha kuwa na uh, eh, no hope kwa sababu ya job, ma maisha amekuwa makubu sana. Wengi wao wanataka kuilisha zile wana, wana katika uh, kwa maisha yao, ndio unaona wengi wao wanaingilia katika wanaingilia mihadarati na zile za bei rahisi sana katika hiyo hiyo spectrum yote utapata bangi. Sasa ukikompea haya mambo yanaandamana kwa sababu, kama mimi kwangu uba karibu mwaka wa uth mimi nilipata kuanza kuwa mii, mwenyewe nilikuwa mtumiaji wa 2000, wakaribu Kenya na wakati wa misuko misuko hii ya 2003 walipobadilisha well, eh, na wakaleta hope. It, uh, um, mimi nilipata hiyo uh, kupitia kwa mambo kama haya ambayo yanaendelea. Sasa vijana eh, wameungana pamoja na badala ya kutumia madawa ya kulevya badala ya kukula mugoka na kuta bangi mm. na kunywa pombe naam no. E, eh, wamejiingiza na kuki. Katika management ya country yao na affairs za country yao. Sasa hii ni jambo la maana sana, mi nataka ku, kuwapongeza na kuwapatia ongeo vijana ambao wamejitokeza kusuluhisha chanzo cha mambo ambayo yanayofanya nchi yao iwe ni nchi ambayo wengi wao wanapotelea katika eh, maisha na kujaribu kubadilisha vile wanafili kwa sababu maisha imekuwa magumu sana hakuna kazi eh, pesa ni kidogo eh, familia zinaumia sana sasa utapata eh, au vijana ambao sasa wanajishughulisha na mambo kama haya ya kubadilisha nchi na wanachangia vikubwa sana na Bonifas, yeah. Labda ni mikakati gani inayofaa zaidi katika kuzuia matumizi mabaya ya dawa za kulevya au mihadarati? aati nzuri kabisa ina, inaanza na hivi kuzuia kama sasa ni very very good, kushikana na vijana kama hawa vile Rais leo amesema eh, kushikana na vijana kama hawa na kuwasupport katika mambo ambayo itapunguza uh, uh, na itawapatia hope ya maisha eh? Kuonyesha kwamba wanaweza jishughulisha eh, na mambo ambayo yataleta productive life na watakuwa na hope kwa maisha yao. Yane, ma, e, ma, ma, ma, ma, ma, ma, jambo lolote ambalo linachangia wema ya kuleta wema, hiyo ndiyo jambo ambalo tunaonelea inaweza sapo sana kupunguza akati kama na. Kwa mtazamo wako, je, unadhani yeah. Umma uh, inaelewa vya kutosha kuhusu hatari ya matumizi ya dawa za kulevya katika jamii zetu. Uh, uh, uh, community wengi wanajua kweli, jambo hili liko na problem, iko kubwa na pia kuna mikakati kupitia kwa ofisi hii ya Dr. Rigazi, huyu ndio bidi yake naibu wa rais no. Amefanya mengi katika hali ya ku, kuleta, kuleta changamoto hili juu na kuleta suluhisho na kupeleka watu wengi katika rehabilitation. Mwaka huu wameweka watu wengi zaidi kuliko hapo awali Nchi ki nzima tujawahi ona watu wengi sana karibu elfu na ambao wamepelekwa na kulipiwa na gavana. Hiyo ni jambo la maana, lakini pia kunafaa kuwa na namboo, sababu kuna wengi ambao wameshaadhirika na madawa ya kulevya ambao, ambao, ambao, ambao wanafaa ha, wana ku-, ku, ku kuingizwa kwenye programu, na sana kwanza ni kwamba tunafaa kuwa na rehabilitation fund. Hizi fund zote, kuna rehabilitation fund ambayo ziko kwa sheria. Wangekuwa wameshafuatilia hiyo rehabilitation fund ikuwe activated, kwa sababu pesa mingi na taxes mingi ambazo zinatumika nchini katika maendeleo mengine yana ambayo inatokana na madawa ambayo ni ya kulivya. Unaona madawa za chemistry ambazo zinaleta ulezi e, watu ambao wameshikwa kotini kachukua mali yao kwa sababu wanatumia na dawa za kulevya ee, pombe na taxis ambazo zinaambatana na pombe ambazo hizo hiyo pesa inafaa kuenda katika hali ya ya kurekebisha tabia za wale ambao wameadhiriwa. na Boniface, labda ni changamoto zipi kubwa mnazokutana nazo katika kupambana na hili swala la dawa za kulevya au miadarati? Changamoto kubwa sana ni ni e, capacity na training ya watu ambao wala wanahusika na, usi, wana na kutasaidia hawa ambao wako na pro problem. Problem ni kubwa, watu ni wengi ambao wanahitajika capacity ya kusaidia. Kama for example, tuko na Kenya eh, addicts na alcoholic ambao wamefika ile kiwango ya mwisho ambao wanafaa kuingia wamepitisha elfu mia nne eh, ambao wako last stages za addiction utapata mingi iko open kwa sababu watu wengi sasa <laughs> unaona hapo. Hii changamoto kubwa. Basi kuna karibu 400,000 ambao wanahitaji uko na only capacity for 10,000, na hata hiyo 10,000 capacity bado hawawezi. So lazima kuna mpangilio wa kumake sure na Capacity. Asante. Wale watu ambao asante sana Boniface Dirangu kwa mchango wako kuhusiana na, na mada ya leo. Msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili. Maandamano makubwa yaliyoongozwa na vijana yameshuhudiwa nchini Kenya kutokana na shinikizo la kukataa mswada mpya wa fedha ambao ulilenga kuwatoza wakenya ushuru wa juu. Maandamano yalianza wiki jana na kuendelea mapema wiki hii, wakati vijana hawa wakitegemea mitandao ya kijamii kuungana na kufanikiwa. Kwa undani inamulika mwamko mpya wa kuleta mageuzi ulioletwa na vijana wa Kenya. Na hapa tunaungana na Salma Mohamed na Josphat Kioko wakiwa katika kaunti ya Mombasa nchini Kenya. Kwa wiki ya pili mfulizo, maelfu ya vijana nchini Kenya waliingia barabarani kudhihirisha wazi kwamba wako tayari kuandamana ya kuipinga serikali kupitia mswada wa sheria uliotajwa kwamba unakwenda kuwaumiza kiuchumi kwa kuwatoza ushuru unaotajwa kwa wajuu zaidi. Maandamano hayo yametisha nchi, maandamano hayo yametisha usalama, yametikisa viongozi, yametikisa bunge. Rais mwenyewe akazungumza kwamba anakubali vijana waandamane, lakini hamna kiongozi aliyefikiria au kudhani kwamba maandamano ya vijana yangefikia kiwango alichofikia hata kuingia katika jengo la bunge hata kutaka kuingia katika ikulu ya rais, sehemu mbalimbali nchini Kenya. Hayo yameshuhudiwa; ni mwamko mpya katika hisia za wanaharakati wa masuala ya utawala, masuala ya kisiasa na uongozi wa nchi kwa jumla. Vijana nchini Kenya waliungana kwa sauti mmoja, si vijijini, si mijini, kila pahali umetikiza nchi kwanza. Kufikia jana Jumanne, ilikuwa nchi imesema vijana hawa hawarudi nyuma na kile wanachotaka lazima watakiafikia. Kwa kuungana, wameunganishwa basi na ini mitandao ya kijamii, teknolojia mpya imebadilisha mengi kupitia vijana wa Kenya. Vyombo vya habari nchini Kenya viliripoti kwamba wanafunzi wa vyuo vikuu na vijana wataalam walihusika pakubwa katika kupanga na kutekeleza maandamano hayo. Bila ya kufahamu ficha ya upangaji makini wa vijana hao, vyombo vya usalama vilishindwa kutabiri yaliyofuata. Mwishoni mwa juma lilopita, maelfu ya vijana waliungana na wenzao wa jiji kuu Nairobi, wakijitokeza katika miji mikubwa nchini Kenya, jiji la Nairobi likiwa mstari wa mbele. Vijana hawa wakijitokeza katikati mwa jiji na kupaza sauti yao kupinga mswada tata wa fedha wa mwaka elfu mbili ishirini na nne. Maandamano hayo yalibua maelfu ya vijana wengi ambao walijitambulisha kama generation z yani kizazi kipya na walitoka kuandamana kupinga mswada tata ambao walikuwa wanasema ulikuwa unawakandamiza. Katika mahojiano ya kipekee na VOA idhaa ya Kiswahili, wengi wamezungumza kimasomaso. Umekasirika kwa sababu ya uchumi venye iko. Yani, mtu kama mimi ni mtu wa biashara, hata ile lisensi ya duka tunashindwa kulipa juu imepanda tayari, hiyo fainanio vizuri pekeake naenda kupandiwa faini kama vijana. Hii ni generation yetu, wale wamepita yao, zaini yetu watu kutuumiza sisi kama wenye upcoming generation, inaenda kutuumiza. Punguza mishahara ya wabunge, punguza mshahara wako, usimamie nchi. Naitwa Charles. kwa sababu tuko hapa su tunairaapa kwa sababu hapa kwa sababu sisi tunaumia. Kuna watu ambao wanaweza kuja kuandamana na sisi, sawa, wao ki wamekuwa iefanya nini lakini wamekuwa ki na tunataka waachiliwe kwa majira. Anaitwa Brenda. Tunataka Ruto ashukishe Ni baadhi ya vijana ambao walijitokeza kwa maandamano hayo ya kupinga mswada tata wa fedha nchini Kenya mwaka elfu mbili ishirini na nne. Ni maandamano ambayo yaliwashangaza Wakenya wengi, wengi wakizungumzia hisia zao kupitia mitandao ya kijamii kwa jinsi vipi vijana hao walijitokeza kwa wingi na kuungana na wenzao wa jijini Nairobi. Tumezungumza na Mathias Shipeta ambaye ni afisa kutoka shirika la Haki Afrika. Kwa miaka sita nimefanya kazi ya human rights, sijawahi kuona maandamano na umati wa vijana wakijitokeza kwa maandamano kama ilivyo sasa. Ni vijana watoto wadogo, miaka ishirini, ishirini na mbili kuendelea, ambao wamejitokeza kupigania haki zao. Kwa hakika, kuweza kufika parliament na kufanya vurugu na kuvunja vitu kama walivyofanya ni jambo ambalo halijawahi kutokea. Vijana ambao wamechoka, nafikiri wengi wamekosa. Vijana walikuwa peaceful, walipopata habari kwamba bili hili imepita wakawa na mori zaidi, na mnajua, wengi wako vijana hao wako na mitandao, every time wanafanya maandamano, wanaangalia wengine wanarekodi, wakituma, lakini the process ya kuangalia, wakaingiwa na mori zaidi walipoona ya kwamba eh, watu wameanza kuuliwa na magari kuchomwa ikawa wamezidisha sasa. Ni kama maoni yao hayakusikizwa na wabunge, kiasi cha kwamba mpaka wakapitisha bili hile. Sijawahi kushuhudia maandamano ya kiasi cha aina hii. Hawajapewa pesa na mtu yoyote, haijachochewa na mwanasiasa yoyote, hawana shirika lolote, hawana pesa za kufanya maandamano hayo. Kusema kweli ni vijana, na wajua, wengine ni vijana wa mtaani. Umejifunza nini, pengine ukilinganisha na nyinyi mnavyokuwa, um, mkijikusanya? Na sasa hivi umeona kwamba hawa wameweza kufanya maandamano makubwa yakaweza kufaana, na wameonekana pale kwamba wana wana jambo ambalo likuwa wanataka lisikike. Umejifunza nini na mambo gani ambayo utakuwa watofautisha kati ya nyinyi mashirika mkiandaa na wa vijana? Unajua, kazi yetu ya human rights mara nyingi yale tunayopigania mara nyingi huwa yanapuuzwa, lakini tunatafuta avenues zingine za kuenda kotini. Vijana walikuwa hawana nia nyingine, ila sasa tu ni kuonyesha ama kutoa funzo kwa serikali. Tofauti yetu na wao ni kuwa sisi ni mashirika ambayo yamekuwa registered katika nchi kiasi cha kwamba sometimes mashirika yetu yamefungwa yamefungiwa, uh, accounts zetu zimekuwa frozen na kutuacha katika hali tata, hakuna resources za marasilimali za kusaidia kufanya shughuli zetu, lakini hawa tofauti ya kuwa ni kuwa hawana mashirika yoyote, hawaja rejista mahali yoyote, hawaogopi chochote. Wamekuja kutake part katika hii historical time, wamekuja kuonyesha solidarity ya wenzao, ili wakumbukwe katika kumbukumbu ya nchi hii kwamba walipatisipeti katika vuguvugu hili, na kunao wengine walikuja for fun, walikuja pia kujienjoy. E, nimeona walikuwa wanakula ngoma sana, hawana e, la kupoteza lolote, wamelazimika kufanya jambo hili. Mathias Chipeta alikuwa miongoni mwa wanaharakati walioandamana na baadhi yao wakakamatwa na polisi katika miji ya Kisumu, Mombasa na Nairobi. Wengi tayari wameachiwa huru. Wakati maandamano hayo yalipokuwa yakitekelezwa, kuna baadhi ya watu walio na ushawishi mkubwa katika mitandao ya kijamii, yaani influencers, ambao pia walikamatwa kwa kusemekana wanapanga na kuelekeza maelfu ya vijana kuunganisha kupitia mitandao ya kijamii. Sasa mwamko huu mpya unatazamwa vipi na jamii nzima, na jamii pana nchini Kenya? Sebastian Owino ni mtaalamu wa masuala ya teknolojia na unaofahamu zaidi kuhusu uhalifu mitandaoni, anasema vijana hao walichofanya ni tukio la kihistoria. Hey, hawa watoto siku hizi wanatumia TikTok, wanatumia WhatsApp, wanatumia Facebook pale kwa hizo zote, since ya social media sites wana share data pale kujoin WhatsApp group ni kitu daka moja. Wengi wao tayari wana simu, wamepewa simu na wazazi wao, wahitaji simu na wifi tu tosha. Alafu wengi wao unapata wako college ambapo wamesoma mambo na IT, sasa wamejua mambo na social media vizuri. Kumbuka agenzi wote wako na simu, in fact wako na simu nzuri kutuliko sisi, wako na iPhones zina mbio na wako na access to wifi, inakuwa rahisi waweze ku-communicate pale kwa social media. Kumbuka kuna TikTok, TikTok pia ina hii kitu ya ya followers. Ukiwa na followers wengi kwanza unalipwa, hiyo ikafanya motivated wengi wao kujoin TikTok. Pia wakienda college wako na access kwa wifi, hata wakitembea town. Tana sana sana WhatsApp na TikTok nimewasaidia. Alafu pia kuna ile ya kisiri siri inaitwa Telegram. Kwa Telegram wakiwa na, na siri fulani kama hii. Sasa wako na group, wanataka kuorganize maandamano watatumia Telegram kwa vile iko na siri Ukisema kwamba unataka kufanya kitu kama andamano, lakini tunataka tupite barabara fulani, hatutaki wa polisi wajue. Ehe, tutafanyaje? Tutatengeza linki yetu, alafu tukisha tumiana tu hivi tuna ili mtu yote mwingine asiweze kwa kusesi tena hii data ambayo tumepeana. Owino, lazima umehudumia wateja wengi kupitia taaluma hii yako na hmm, hawa vijana ni miongoni mwa wale wanaokuja kuwa wateja wenu. Ni mwelekeo gani ulimwengu unaenda kuchukua kupitia teknolojia, kama inaweza kufaulu kwa maswala kama haya ya nchi? Sasa hivi maandamano lazima tuje in person. lakini in the future mambo yatabadilika kidogo, itakuwa maandamano si lazima tena tuje kostayari, sauti yetu inasikika on social media. Ile pati yenye inaweza kuwa dangerous sana ni kwamba hawa vijana in case wapate access to system zetu to za government. Sasa e badala ya maandamano hiyo ya kuja kutembea, atakuwa nazima e citizen, akizima anaambiwa basi fanyie vile vinasema. Kitambo kulikuwa na watu walihak za CNN alafu wakawa wamezima, anasema tulipe pesa fulani ndio tufungue. Hasa in future unapata mambo tukiendele, tusipochunga itakuwa kwamba hawa watakuwa na ile teknolojia, wanajua kuhack systems za government, msipokubali sijui nini sifanyike, hatuwashi atu, atu, tena mpaka mkubali. Wakikubali ndio sasa tuna hivyo mm. Tutakuwa maandamano ya, ya kule mbele na wengine pia walikuwa wana, wanafuatiliwa na polisi kupitia mitandao. uzungumzia kuhusu swala la usalama wa mitandao, mtu anaweza kujilinda vipi, haswa kama matukio haya yametokea? Kwanza kitu kibaya sana ni hivyo ya watu kufuata nyumbani, haitakani hiyo hivyo, because kila mtu hapa ana right yaku, ya kusema maoni yake. Watu wanatumia namba zao za simu kushare information. na hiyo namba ya simu unapata kama government imetumia hivi huyu analala pale fulani saa sita kila siku, watakuja wampate pale. Hivyo ndio amekuwa akitumia. Ukitaka kujikinga ili nawe usipatikane na hiyo location, basi usitumie namba ya simu, haitaonyesha location yako, kwamba ah uko nai hilain pale fulani. Sebastian Owino huyo akiwa ndo anatufikishia kikomo, na tunawarudisha kwa wenzetu Washington. Undani nakamilisha muda wake leo, umekuwa na Mihuba Abdi, mwongozaji wa kipindi amekuwa ni Aida Isa. Kwa heri. nam hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa Undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.