Undani tunaangazia siasa za Kenya. Maandamano yanaendelea licha ya rais William Ruto kuondoa mswada wa, wa fedha. Maandamano yana lengo gani? Tutaangazia pia miradi ya maendeleo katika nchi za Afrika na gharama yake. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Karibu. Maandamano yameendelea nchini Kenya licha ya kwamba rais Dkt William Ruto ameondoa mswada wa fedha na kuahidi kubana matumizi ya fedha. Polisi wakisaidiwa na wanajeshi wameshika doria katika miji tofauti ya Kenya kuwadhibiti waandamanaji na idadi ya watu wasiojulikana wamekamatwa. Vyombo vya habari vya Kenya vimeripoti kwamba polisi wametumia vitoa machozi kuwatawanya baadhi ya waandamanaji waliokuwa wanajikusanya hasa katika jiji la Nairobi kwenye laini ya simu kutoka Nairobi, Kenya, ni Profesa Peter Kagwanja, mchambuzi wa siasa na mtaalamu wa uhusiano wa kimataifa. Profesa Kagwanja, kuna mawakili na wachambuzi kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari wenye uchambuzi kwamba rais hana uwezo wa kufuta au kuondoa mswada na kwamba alichofanya ni kuwahadaa Wakenya. Uongo au ni ukweli? Um, wakati mswada unaingia mbunge na unajua unatoka kwa serikali, kwa hivyo serikali ndiyo kwanza inaanzisha uh, ilo mswada ambao unawasilishwa kwa mbunge na kiongozi wa upande wa wengi ambayo ni upande wa serikali. Sasa sasa, ikishaingia huko sasa, uh, inajadiliwa kwa awamu um, ya kwanza, ya pili na ya, awamu ya tatu, ndio wanaita ile kamiti. Sasa kutoka hapo inapelekwa kwa rais. Ikipelekwa kwa rais, kuna matokeo tatu. Ya kwanza ni kwamba anaweza kataa hiyo kabisa, aseme yeye hata saini, na airudishe kwa bunge na barua akisema kwa nini na sabu, sababu zake. Sasa bunge itaiangalia ita tena. Ya pili ni niyanyamaze, na akinyamaza, anapewa siku kumi na nne, hiyo mswada vile ili kutoka kwa bunge inakuwa sheria. Ya tatu ni kwamba anarudisha kwa bunge akiwa aki na maelezo yake, yaani ile matakwa yake, mimi ningetaka kifungu hiki na hiki na hiki siangaliwe kwa njia hii hii. Financial Bill 2024 imekataliwa na amesema, vifungu zote anakatana nazo. Lakini kuna kitu kingine alifanya na watu hawakuona. Alileta wabunge wale wa ambao walikuwa wamepiga yes, sasa wakati ana An, anahutubia nchi, alikuwa anahutubia nchi wakiwa hapo nyuma wana musikiza, na wanamsikiza, na akasema wote wamekubaliana ya kwamba watupie mbali huo mswada, kwa hivyo hakuna mtu wa kusponsa huku. Sasa vijana wameandamana wakisema wanataka hivi, huo mswada uondolewe, hawataki kabisa. Rais amesema nimewasikia na nimekubali, mswada nimeuondoa, na tuna nafursa ni na fursa ya kuzungumza na hawa vijana ni wasikilize na wanisikie. Lakini hawa vijana walipokuwa wakiandamana, haikufahamika nani atawaongoza. Kama rais anawaita tufanye mazungumzo, tangu Jumapili hakukuwepo yeyote ambaye anajulikana anaweza kuwaongoza. Atafanyaje vijana? Vijana, rais ndio awafikie vijana ama vijana watafanyaje ndio wamfikie rais? Hakuna maongezo itakuwako, kwa sababu hakukuwa na mswada wa kuongea. Sio kama vile tunasema tunazungumza uh, katiba ndio tupitishe katiba ama tusipitishe katiba. Unajua, kulingana na mpangilio wa serikali ya Kenya na jinsi za kuhusisha uh, watu wamenaiaa ile tunaita kizungu public participation, tu- tunakuwa na, na jia mbili ama tatu ya of course, ya kwanza ni kwamba tuna tu, um, mswada unaweza jadiliwa na raia na unapelekwa bunge, unapitishwa unakuwa sheria ukiingia kwa bunge. Lakini kunayo mswada ambayo iko na uzito, ambayo lazima iende referendum. Hakuna mswada kwa sasa ambao unajadiliwa, kwa hivyo maongezo ya rais ya kusema ataongea na vijana, hiyo ni siasa tu, hiyo ni siasa, kwa sababu hakuna hata forodha for ambayo imepangwa ime kisheria, ambayo watu wataongea. Kwa hivyo tutaendelea pia kuongea kwa mjadala a tuseme kwa, kwa, kwa uh, kila platforms ambazo ziko kama ni hii mitandao mi mitandaoni ama ni kwa redio ama ni kwa matv tutaendelea kuongea kitu, kitu muhimu sana ni mambo ya yeah, World Bank International, I mean, uh, International Monetary Fund na nchi za nje kuingia sana ndani ya Kenya hawa vijana wamekataa, na, na sio vijana peke yao. Sisi kama nchi ya Kenya tungetaka kukua na mrengo wa katikati, hatuna nguvu yoyote ya kushawishi um Marekani ama uchina ama Uropa. Kwa hivyo sisi mahitaji yetu kama nchi ndio yatatulinda ya, Rais mwenyewe akasema kwamba alipoingia madarakani miezi ishirini iliyopita alipata nchi katika matatizo ya kiuchumi. Bei ya bidhaa muhimu hasa matumizi ya nyumbani, unga na vingine, ilikuwa imepanda shilingi, thamani yake ilikuwa imeanguka, deni la taifa ilikuwa linapanda kwa kasi zaidi. Lakini kwa sasa mambo yametuliza, na ya Kenya imeingia katika baadhi ya nchi ishirini na saba ambazo ukuaji wake unakua kwa haraka, thamani ya sarafu iko vizuri ni rais mwenye nia njema kwa taifa lakini hajaeleweka, ama sera zake ni mbovu za kiuchumi. Uh, perception ya kwamba watu uh, wame, wamekuwa hamwamini rais kidogo. Hiyo ndio tatizo, sio rais wa zamani Uhuru Kenyatta ama yeye William Ruto ambaye ameipeleka Kenya pale imekuwa madeni tulikopa hapo zamani na tunaona ni nini imefanya, tusema barabara, tuko na highways, tuko na kila kitu kama nchi ya Afrika. Sasa ukiangalia sisi tuko nambari nne kwa Afrika kwa infrastructure, barabara nzuri, reli, sisi tuko namba nne Kiafrika na tukisema namba nne unataja, una Moroko ambayo iko na speed train na vitu kama hizo, nchi matajiri sana zile za sanazile za North Africa ambazo zilikuwa na mafuta na kila kitu sisi nchi ya Kenya tuko agrarian yani, tunategemea kwa uchumi wetu uh, kilimo tu na viwanda uh, chache hapa na pale na pale na services. Kwa hivyo uh, viongozi wetu watatu kutoka pande ya mwanzo wa Kibaki, Uhuru na Ruto mwenyewe wote wamejaribu vile wana, wanaweza na wanafa- na wanafanya vile wanafanya. Tabu ni kwamba wao ni kama wanashidana ni nani anafanya vizuri kuliko mwingine, na historia ndio ita, ita, ita, itaamua di, historia ndio itaamua. Ukweli ni kwamba sisi kama Wanakenya tumepitia mazito sana. Kwanza tulianzia na sijui kama unakumbuka, nzige zinakula chakula zote zikamaliza nchi, ukakuja ukame wa miaka nne, ukame mzito ambao hatujapata karibu kwa kanero mzima. Halafu kukakuja COVID-19 ikatupiga, kukakuja, kukakuja uh, Ukraine, vita ya Ukraine na sisi uchumi wetu ulikuwa sana ume, unategemea Urusi na Ukraine pamoja, um, bei ya mafuta, bei ya ya ya chakula, bei ya fertilizer zote zikaenda juu, dola ikaporomoka. Kwa hivyo kutoka hapo sisi wenyewe kama nchi tukaingia uchaguzi na uchaguzi ulikuwa wa hali ya juu na bei, na, na bei kubwa. Kwa hivyo kama nchi tulikuwa tumebeba mazito. Kwa hivyo Ruto yenyewe kama kiongozi wa Kenya ambaye anafuata viongozi wengine wanne alikuwa na jukumu kali, na nafikiri alijua hivyo, alikuwa na jukumu kali ya kutoa nchi kutoka kwa hizo janga kama COVID 19 na zingine na hapo ndio anasema tumefaulu, na unaweza kubariana na yeye ya kwamba sisi kama nchi tumefaulu. Tumekuwa na madeni, tumekuwa na hizo changamoto uh, nimezungumzia nime, amejaribu, uchumi wetu umeenda vizuri. Basi shida ile iko, ni kwamba huu utajiri ambao tunazungumza juu yake haufiki chini, vile tu wakati wa uhuru Kenyatta, watu walikuwa anasema ni wale watu wa juu, upper class ndio wanasaidika watu wa chini wale, Bwana Ruto mwenyewe anaita mahasla, hawasaidiki. Utajiri ambao unasababisisha una watu ama unafikia kila mtu ha, hauonekani unaingia ule mkondo wa ubepari mkali sana ambao sasa tuko toto control ya World Bank. Na hiyo ndio inaleta tabu. Sasa profesa, nasema asante, asante sana. Ni profesa Peter Kagwanja, msomi mchambuzi wa siasa na mtaalamu wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa. Tuungane sasa na mchambuzi wa uchumi Martin Chomba, naye yupo Nairobi, Kenya. Martin, kwa kuangazia hotuba ya rais William Ruto alipokuwa akifuta mswada kutoka pale ambapo amesema kupunguza madeni kulipa eurobond ambayo imesumbua Kenya tangu mwaka elfu mbili kumi na nne kuangazia masuala ya kilimo, kuangazia namna mipango aliyokuwa nayo kuajiri waalimu, maelfu ya walimu, je, ni rais ambaye damira yake kwa Kenya ni nzuri lakini mikakati yake ya uchumi ni mibovu, ama hajaeleweka na raia wa Kenya? Rais William Ruto ako na na matumaini ama malengo mema ya uchumi wa Kenya, kwa sababu kutoka wakati alianza kufanya uh, alishika hatamu za uongozi wa nchi, tumeona mambo kadha wa kadha yakibadilika na yanakuwa nafuu kama vile Uh, bei ya mafuta, bei ya unga, bei ya bidhaa nyingi tu za ndani kwa ndani zimekuwa bora kuliko vile zilikuwa hapo mbeleni, na ni kusema kweli, uh, ni kwa kwamba hata uh, dhamani kwa, ya shilingi dhidi ya dola imeimarika pakubwa, lakini uh, itakumbukwa kwamba mwanadamu sisi wa Afrika kuna tunasema kwamba mwanadamu uhesabu vile vitu amenyimwa si zile amepewa na kwa hivyo, Bwana Ruto amejipata magumu kwa kwamba uchumi utu, wa Kenya na hasa uchumi chumi za Afrika Mashariki ziko katika mahali ya recovery kutoka zile shida tulikuwa nazo za COVID 19 na tukiendelea kukua, ni kwamba matarajio ya ya rais ya, ya, ya, ya kukuza uchumi na vile mambo ilivyo kabisa kabisa ni kwamba zimefika mahali kwamba hafikiani, zimekuwa ni kama ziko na tatushi kidogo, kwamba rahisi hapo na matarajio kwamba anakifanya hili na lile na lile, uchumi utakuwa na kwa haraka, lakini unapata kwamba nao wananchi wako mahali wanasikia kwamba kuongeza kwa uchumi kwa, kwa ushuru, ili hali mapato hayaongezeki inapelekea kufanya kwamba wengi wanajihisi kwamba hawawezi kujibudi. Mbinu mbili za kiuchumi za kukuza uchumi wa taifa: uongeze kodi au ubane matumizi. Kuongeza kodi ni mswada umekataliwa, Rais amesema tabana matumizi. Katika kubana matumizi, maanake kwamba kuna miradi ya serikali haitafanyika, labda kuajiri watu haitafanyika. Aa, madeni lazima yatalipwa, hilo lazima, halina mjadala. Usipofanya hivyo unajiingiza katika matatizo makubwa ulimwenguni. Inamaanisha kwamba pesa ambazo zinabaki ndani ya nchi zinakuwa ni kidogo. Kila mtu, si kwamba kila mtu atazifikia zaidi, kwa sababu kwa mfano wa Kenya asilimia sitini ya kodi inayokusanywa lazima ende kwa madeni. Unayaona wapi matatizo mbeleni? Uh, kwa kweli yapo matatizo hapa mbele; ni kwa sababu uh, kama ulivyotaja ni kwamba Kenya tuna madeni makubwa tu ya nje ya nchi na ya ndani ya nchi, kwa imefikia kiwango kwamba asilimia as, as, sitini ya zile pesa zenye serikali inakusanya zinaenda kulipa madeni ya, ya nje na tusipolipa madeni kama vile ulivyosema, tajipata makubwa kwa sababu zitakuwa baadhi ya vile uh, pamoja pa na hayo ni kwamba utapata nchi ya Kenya na haswa rais William Ruto ako mahali pa, pa nafasi nzuri sana ya kuonyesha ile tunaita goodwill na hii goodwill ni kwamba as, ikafika kwamba tubane matumizi ama tubane ile tunasema uh, matumizi ya serikali tubane matumizi ya inapelekea ina, ina, ina kuonyesha ni kama kuna ubadhirifu wa fedha kwa sababu ile shida kubwa tuko nayo si shida ya ya ya, ya, ya, ya, ya sana sana pesa tuko na ile tunaita budgeted corruption. Tunasema kwamba utapata kwamba viongozi, baadhi ya viongozi na wa serikali na wabunge, wanaishi maisha yenye inaonyesha uraibu ama inaonyesha uh, a lot of opulence na ina inaendelea ina, ina kufanya wananchi wanaghadhabika, ni kwa sababu wanajihisi ni kama hatuko pamoja kwa zile shida tunasema. Wakati wananchi wanasema tuko na shida ya kiuchumi, na ilihali wengine wanaishi maisha ya ki, ya kistarehe wakionyesha kwa mitandao ya kijamii kwamba wanaishi kwa maisha ya kistarehe. Inapelekea kwamba wananchi wanakuwa na ghadhabu, wanaona ni kama hatuko pamoja. Amtuonyeshe tuko pamoja, ingawaje tunajua kabisa serikali na rais wako na nia nzuri ya kuendeleza uchumi wa Kenya. Kwa hivyo ndo Kenya ijimudi, itabidi kwamba tubane matumizi ya kihobelahobela hobela ya kiserikali ya ki na tuangalie, kama tukifanya ubadilifu wa fedha unakuwa mchache zile fedha tutafanya edi zinaweza enda kufanya zile program zenye rais anataka kufanya. Lakini la ya msingi ni kwamba Kenya yuka, di, lazima iendelee mbele, na la lazima rais William Ruto aangalie vile atafanya ndio nchi iendelee. Tusipofanya hivyo wananchi tena watarudi tena kulalamika, kwa sababu wengi wao walikuwa waajiriwe kama waalimu, waajiriwe kama madaktari, wafanyie hizo miradi zote serikali ilikuwa inataka kufanya. Na mswada ume umerudishwa, kama mswada umeondolewa, haya maandamano mengine yana lengo gani? Unajua, panapo huwa tunasema unapoona kitu kuna kitu original, unapata tena kuna ile tunaita, katikati ya maandamano, ingawaje pia maandamano yalikuwa ya msingi na kuna watu walikuwa na haja kabisa na kwamba mswada usikizwe, na rais akawasikiza. Kumetokea tena, ni kama kuna kundi lingine lenye malengo yake hasa ma, iaa wa, wana wana na wanachukua ile tunaita wanafanya ile tunasema they are riding the wave, wanachukua hiyo nafasi kwamba kuna taharuki hapa na pale, wachukue nafasi kuendeleza ajenda zingine lenye yakkua mpango ilikuwa hapo mbeleni ya wanadamani wale tuna wadamanaji wale tunasema peaceful protesters. Martin Chomba ni mtaalamu wa masuala ya uchumi pia ni msomi kuhusu masuala ya uhusiano wa kimataifa na vilevile uongozi bora na maendeleo. Nashukuru Chomba, asante sana bwana. Nakamilisha na sehemu ya kwanza ya kwa undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda usiokuwa mrefu. Hii ni sauti ya Amerika, VOA. Unasikiliza kwa undani kutoka sauti ya Amerika VOA. Hii ni sehemu ya pili ambapo mwandishi wetu wa Nairobi Jason Nyakundi anaangazia miradi ya maendeleo katika baadhi ya nchi za Afrika, baadhi yake ikiwa imekwama. Uchumi wa nchi nyingi za Afrika unaendelea kukabiliwa na kipindi kigumu kutokana na kuendelea kuongezeka madeni ya kuanzia miaka ya 1980 na 90. Wakati huu China ni mhusika mkuu na kushuka kwa kiasi kikubwa ukopeshaji wa China kumeongezea changamoto zilizotokana na uvamizi wa Russia nchini Ukraine. Kuanzia mwaka 2001 hadi 2022 taasisi za kifedha za China zilitoa zaidi ya dola bilioni 170 za mkopo na ruzuku kwa mataifa ya Afrika, hasa kufadhili miradi ya miundombinu inayofungamana na mpango wake wa Belt and Road Initiative. Lakini mikopo mipya ya China kwa serikali za Afrika ilishuka kutoka dola bilioni 28.4 mwaka wa 2016 hadi chini ya dola bilioni 2 mwaka wa 2020 na imeendelea kupungua. Serikali za kiafrika zimegundua ukweli kwamba mbinu za ukopeshaji za china zisizokuwa na uwazi na masharti ya mikopo yamechangia kuyumba kwa uchumi na hatari kubwa ya kushindwa kulipa mikopo. Miradi kadhaa katika nchi za afrika iliyokuwa ikifadhiliwa na kampuni za china imekwama baada ya masharti yaliyokuwa kwenye mikataba kutotimizwa na hivyo kukoma kufadhili miradi hiyo. James Shikwati ni mwanauchumi, na kwanza nimemuuliza tatizo la mikopo mara nyingi huwa linaanzia wapi. Changamoto kubwa ni vile sisi waafrika tunavyotumia hiyo mikopo, na tofauti sasa ni kwamba Uh, Wachina hawajaanza kuweka ile tunaita conditions kwenye mikopo zao, tukilinganisha na tuseme wenzetu kutoka nchi za magharibi, ambao huwa wanasema tukikupatia mkopo, ufisadi ukiingia, basi tunakomesha. Wachina bado wameweka kama ile soko huru quote unquote, ya kusema bora kazi imefanyika. sasa Eh, hapo ndio tunapata changamoto kama Afrika. Matatizo ya madeni ya wakati huu yana baadhi ya mizizi katika mikataba ya mikopo iliyotiwa saini wakati China ilikuwa na nia ya kuweka akiba yake ya ziada kwa mikopo ya nje. Mara nyingi mikopo ilikuwa ilipwe kwa kipindi cha miaka kumi tu ikilinganishwa na hadi miaka thelathini na tano kwa mikopo inayotolewa na Benki ya Dunia. Viwango vya riba mara nyingi huwa juu pia. Kwa mfano Benki ya Export, Import ya China ilitoza Jibuti riba ya juu kwa mkopo wa kujenga reli kati ya Ethiopia na Jibuti zaidi kuliko riba ya wakopeshaji wa kimataifa kama vile Benki ya Dunia ilivyotoza mikopo. China ndiyo mkopeshaji mkuu wa Jibuti, wakati ikiwa na deni la takriban dola bilioni moja nukta nne sawa na takriban asilimia 45 ya pato la taifa la nchi, mnamo Januari Mwaka 2023, Jibuti ilisitisha malipo ya deni kwa China na kuifanya kuwa taifa la pili la Afrika baada ya Zambia kufanya hivyo. Mara nyingi pia mikataba hii huhitaji wakopaji kuwapa biashara wanakandarasi wa China bila ushindani. Mkataba wa benki ya export na import ya China na Kenya wa kufadhili reli ya kisasa ya SGR inayounganisha mji wa bandari wa Mombasa na bonde la Ufa ilieleza kuwa vifaa vingi vya ujenzi vitanunuliwa kutoka China mradi huo uliishia kuwa wa gharama kubwa zaidi kuliko ilivyotarajiwa ukiongezeka kutoka shilingi bilioni mia mbili na ishirini hadi shilingi bilioni mia tatu ishirini na saba za Kenya katika kipindi cha miaka mitatu. Na Bendo wa Moto ni mchambuzi wa siasa nchini Uganda. Kuhama kutoka upande wa magharibi Afrika na viongozi wao wanahama kwenda Uchina, hawakuhama kwa roho safi, sio kwa roho nzuri wanahama kwa sababu wazungu wana masharti, wanawapatia mikopo na ama wanapewa usaidizi, lakini wazungu wa uko magharibi wanao masharti ambayo wanayaweka. Sharti la kwanza ni haki za binadamu, ambayo viongozi wa Afrika hawapendi na sharti la pili ni lile la demokrasia kwa hivyo hayo ma, mawili ndiye iliwafanya viongozi wa afrika wengi kutaka kuonyesha ubabe wa kuhamia uchina ili waonekana kama kwamba wamepata rafiki mpya shupavu ambaye ni china benki ya the industrial and commercial ya china nayo na ilifadhili mradi wa bwawa nchini angola huku ikipuuza tahadhari zilizokuwepo ikiwa ni pamoja na kuhusika kwa binti ya Rais wa Angola Jose Eduardo dos Santos, Isabel dos Santos alipewa kandarasi ya dola bilioni 4.5 ya kujenga bwawa na serikali ya babake mwaka wa 2015. Kufikia mwaka 2023, Angola ina madeni mengi zaidi ya China kuliko nchi nyingine yoyote barani Afrika, na benki ya Dunia iliyorodhesha Angola kama moja ya nchi saba za Kiafrika ambazo iliziona kuwa katika hatari kubwa ya kukumbwa na matatizo ya madeni. Hata hivyo, kipindi hiki kigumu kinaweza kuwa na matokeo mazuri kwa mataifa ya Afrika. Kupungua kwa mikopo ya China kunatoa fursa kwa nchi za Afrika kubadilika kwa kuzingatia ubia mpya wa kiuchumi kwa masharti mazuri zaidi, kwa uwazi zaidi na utawala bora. Mikopo ya kisiri ama mikopo ambayo wanasiasa wetu wanachukua bila kutaka sisi kuelewa ni ni hela ngapi na walipokea wapi na kampuni gani ambayo imefanya kazi? Serikali yetu imeanza ku, kutoa ushuru kila mahali. Umeona wenzetu Zambia kule eh, wenzetu kule Ghana, wenzetu kule Nigeria, eh, kwa hivyo itabidi tuweze ku, ku, kuweka uwazi kwenye uh, hii hali ya kuchukua mikopo. Mataifa ya Afrika yanaweza kutumia mazungumzo ya pande nyingi kutafuta wakopeshaji ambao wanaweza kuwasaidia kujenga nguvu za kiuchumi za ndani na uthabiti wa siku zijazo. Nchini Kenya, mradi wa SGR kati ya mji wa Bonde la Ufa wa Naivasha na Malaba kwenye mpaka wa Kenya na Uganda ulisimama mnamo mwaka 2018 wakati Uchina, mfadhili wa sehemu ya mradi wa kwanza wa SGR kutoka Mombasa na Naivasha, ilisitisha mikopo zaidi ilikuwa ni jambo la kushangaza kwa kuwa kenya na kampuni ya ujenzi ya china walikuwa wamefikia makubaliano mwezi mmoja kabla ya kujenga reli hiyo kwa sasa kenya inatafuta ufadhili zaidi ili iweze kuendelea na mradi wa reli ya kisasa kutoka naivasha hadi malaba katika jitihada za kufungua uwezo kamili wa reli hiyo taarifa yake jason nyakundi inakamilisha kwa undani kutoka sauti amerika voa mimi ni kenneth bwira asante kwa muda wako kusikiliza nikutakie wakati mwema Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki. <tune> <tune>