kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika msikilizaji katika matangazo yetu alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo, na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, tarehe mosi Julai mwaka elfu mbili ishirini na nne. Tunasikika kupitia redio shirika Afrika mashariki na kati na maziwa makuu, lakini vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, wakazi wa mji wa Butembo, Beni na Lubero watoa onyo kali kwa viongozi na wanajeshi kutokimbia mapigano dhidi ya M23. Raisi aamke, uh, na angalie namna gani kupitia jeshi letu anaweza kurejesha usalama kwa Kongo. Na katika taarifa nyingine, shirika la kimataifa la fedha IMF limeiomba Zimbabwe kudhibiti ufisadi. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Lakini kwanza kabisa, tunaanza na habari za dunia hapa zinasomwa na Patrick Nduwimana. Wapiga kura wa Ufaransa wamekipa ushindi chama cha mrengo mkali wa kulia cha National Rally katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa bunge Jumapili na kuiweka nchi katika hali isiyo na uhakika kulingana na makadirio ya matokeo ya uchaguzi. Rais Emmanuel Macron ambaye aliitisha uchaguzi wa kushtukiza wiki tatu zilizopita, aliwataka wapiga kura kuungana dhidi ya chama hicho cha mrengo mkali wa kulia katika duru ya pili ya uchaguzi. Kiongozi wa chama hicho, Marine Le Pen, aliwaomba wapiga kura kukipa chama chake cha National Rally wengi wa viti katika bunge Alisema chama chake kikiwa na wabunge wengi kitakuwa na uwezo wa kuunda serikali mpya pamoja na mwenyekiti wa chama hicho Jordan Bardella kama waziri mkuu, ili kufanya kazi kuiimarisha Ufaransa. Makadirio ya taasisi za kura ya maoni yanaonyesha National Rally kina nafasi nzuri ya kushinda wingi wa viti katika bunge kwa mara ya kwanza na wastani wa theluthi moja ya kura za duru ya kwanza, karibu maradufu ya asilimia 18 ya kura kilizopata katika duru ya kwanza mwaka 2022. Chama hicho kimeimarisha mafanikio yake katika uchaguzi wa Ulaya ambao ulisababisha Macron kulivunja bunge na kuitisha uchaguzi huo wa kushtukiza. Duru ya pili itakuwa ya maamuzi, lakini inaacha wazi maswali makubwa kuhusu jinsi Macron atashirikiana madaraka na waziri mkuu ambaye anapinga sera zake nyingi. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alitangaza serikali yake mpya Jumapili, huku upinzani ukipata wizara 12 kati ya 32 kufuatia mazungumzo magumu ya kuunda serikali ya ushirika baada ya chama tawala cha African National Congress kupoteza wingi wa viti bungeni. ANC ambacho kimeiongoza nchi tangu ujio wa demokrasia mwaka 1994 kimepata wizara ishirini kati ya 32, zikiwemo wizara ya mambo ya nje, fedha, ulinzi, sheria na polisi. Mshirika mkuu Democratic Alliance, DA, kitakuwa na wizara sita, zikiwemo mambo ya ndani, mazingira na ujenzi. Kiongozi wa DA John Sten Wilson ameteuliwa kuwa waziri wa kilimo. Chama cha Wazulu cha Inkata Freedom, IFP, na vyama vingine vidogo ilipata jumla ya wizara sita zikiwemo wizara ya mageuzi ya ardhi, huduma za magereza, michezo, utalii na utumishi wa umma. Uunduaji wa serikali ya umoja wa kitaifa katika hali yake ya sasa ni mfano ambao hujawahi kushuhudiwa katika historia ya demokrasia yetu, Ramaphosa alisema akizungumza kutoka mjini Pretoria katika hotuba kwa njia ya televisheni. Alichaguliwa kwa muhula wa pili wiki iliyopita kuongoza kile chama chake kimetaja kuwa serikali ya umoja wa kitaifa baada ya ANC kupoteza wingi wa kura katika uchaguzi mkuu wa tarehe 29 Mei. Serikali inayokuja italipa kipaumbele swala la ukuaji wa uchumi wa haraka, shirikishi na endelevu, na kuunda jamii yenye uadilifu zaidi, ili kukabiliana na umaskini na ukosefu wa usawa pamoja na ukosefu wa ajira, alisema. Waasi wa M23 wameuteka mji mwingine katika eneo lenye vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku kundi hilo likizidi kupata nguvu vyanzo vimeiambia AFP Jumapili. Kinchasa inashtumu Rwanda kwa kuunga mkono kundi la wasi hawa M23 ambao wameteka maeneo ya mashariki mwa Congo katika mashambulizi yanayoendelea yaliyoanza mwaka wa 2021 lakini Kigali inakanusha madai hayo. Jidi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Siku ya Jumapili, kundi la M23 lilihamia katika mji wa Kirumba, katika jimbo la Kivu Kaskazini ambalo limekumbwa na ghasia toka 2021 wakati kundi hilo lilipoanzisha tena harakati zake kwa silaha katika eneo hilo. Kirumba ni mji mkubwa zaidi kusini mwa eneo la Lubero ambapo kundi hilo limekuwa likielekea na kituo kikubwa cha biashara chenye wakazi zaidi ya laki moja na elfu ishirini. Tunasikitika kwamba eneo kubwa la toka jana jioni limekuwa mikononi mwa M23, afisa mmoja wa eneo hilo ambaye hakutaka kutambulishwa ameiambia AFP Jumapili, alisema kundi hilo sasa linaelekea kaskazini kutoka mjini. Ni wengi, wengine walifika kwa miguu na wengine kwa magari, kiongozi wa mashirika ya kiraia ambaye aliomba kutotajwa ameiambia AFP wakati wa mkutano na wakazi Jumapili. M 23 wamesema wanakwenda Butembo na Beni, kisha Kinshasa, mji mkuu wa DRC. Mshiriki wa mkutano huo ameiambia AFP kwa njia ya simu, waambieni wakazi wa Butembo kwamba tuko njiani, tutafika kila mahali. Jenerali wa M 23 Gaseri Justin ameongea wakati wa mkutano huo, kwa mujibu wa sauti iliyorekodiwa wakati wa mkutano na kusikilizwa na AFP unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambia ya watu waliandamana Jumapili katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, kuwaenzi wale waliofariki katika maandamano ya kuipinga serikali wiki iliyopita, huku Rais William Ruto akisisitiza kwamba na hapa nina mnukuu, sihusiki katika umwagaji damu. Makundi ya haki za binadamu yanasema watu 30 walifariki katika maandamano yaliyochochewa na hatua ya serikali ya kuongeza ushuru katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Kufuatia ghasia hizo Ruto alitangaza kubadili msimamo mapema wiki iliyopita akisema atawasikiliza wananchi na hata saini mswada wa fedha kuwa sheria. Katika mahojiano na televisheni, Ruto alisema watu 19 walikufa ikiwa idadi ya kwanza kutolewa na mamlaka na kuahidi uchunguzi kamili kuhusu vifo hivyo. Rusia Jumapili iliushambulia kwa bomu la kuongozwa mji wa mjiwa Kharkiv, mji wa pili mkubwa wa Ukraine, na kuua mtu mmoja na kuwajeruhi wanane, maafisa walisema. Meya Ihor Tarkov akiandika kwenye mtandao wa Telegram alisema bomu hilo lilianguka karibu na mjini kati na kusababisha moto ambao uliharibu majengo na magari. Alisema mtoto mchanga wa miezi 8 ni miongoni mwa waliojeruhiwa. Mji wa Karkiv upo umbali wa kilomita 30 kutoka kwenye mpaka wa Rusia na umekuwa ukilengwa mara kwa mara na mashambulizi ya Rusia katika vita vya miezi 28. Wanajeshi wa Rusia wamekuwa wakitumia mabomu ya kuongozwa katika mashambulizi yao. Jeshi la Russia lilianzisha uvamizi wa mpakani katika mkoa wa Kharkiv mwezi uliopita na kudhibiti vijiji kadhaa, lakini maafisa wa Ukraine wanasema hali karibu na mpaka imetulia. <mulia> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, mara baada ya kusikiliza habari hizo za dunia kutoka kwa Patrick Nduwimana ambaye tutamrejisha tena moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu. Wakazi wa mji wa Butembo na Beni na Lubero watoa onyo kali kwa viongozi na wanajeshi kutokimbia mapigano yanayoendelea dhidi ya m 23 na jeshi la serikali kusini mwa wilayani Lubero, Kivu Kaskazini Mashariki mwa Kongo na ripoti kamili. Wakati ambapo mapigano kati ya jeshi la serikali FARDC na waasi wa m23 yaendelea kuwa makali na vijiji vingi wilaani Lubero, Kivu Kaskazini kuendelea kutekwa na waasi wa m23 ambao serikali ya Kinjasa inasema wanaungwa mkono na taifa la Rwanda. Wakaazi wa muji wa Butembo hasa vijana wameonya wanajeshi kulinda taifa. Mumbere Mituo Gilbert yuko katika mji wa Butembo. Wakati wa Butembo wanasira kubwa, wakati wanaona serikali inawatilia haiwahailina usalama, hata wanajeshi wanaacha mijimijisawa mjit, kanyabayonga mikononi mwa waasi. hata Butembo, bahia wanasema watachi wana sky, mjitra, hapa Butembo raia wanasema wataki waone hata sikari moja afike hapa, nio nakimbia. Vijana wazee wakifunga barabara na kuomba jeshi kuendelea na mapigano dhidi ya m ishirini na tatu wilayani Lubero. Hiyo ni kweli, vijana wa baba wote wanalala nje, hawataki waone hata askari mmoja akipita barabarani. Wanasema kaja askari sahii ni kule fasi mapambano iko, uende wachukue ukinya Kirumba ule kase kenye bayongo warudishe a wa wa kule paye fasi walitoka, wapende waone askari mwenyewe nakimbia vio, wanapenda arudia huku kwenye uwanja wa mapambano, wakazi wakithibitisha kuwaona waasi wa m ishirini na tatu kwenye miji na vijiji vyao vya Kanyabayonga, Kirumba, Mihovwe na Kasee. Kwa sasa katahu hamiliki gou kaiayonga nomba kaina kate indobwe vii hivyo vimekwisha angukia nikenia mabandia wa elfu ishirini na tatu. Wabunge kwa upande wao wakiomba serikali kuu ya Kinchasa kuwajibika. Claude Musare mgomberwa ni mbunge wa Uvira Kivu Kusini. Raisi aamke naangalie namna gani kupitia jeshi letu anaweza kurejesha usalama kwa este ya Kongo. Kama anaangalia kwesi ambazo alizipata, ni kwa sababu meseji yake kubwa ilikuwa kurejesha usalama na amani kwa este ya Congo. Sasa watu wanajiuliza rais naye ameenda wapi? Kwa sababu ameonekana ya kwamba amesahau populasion ya ya este, ndio vijiji vikiendelea kuchukuliwa na waasi katika uangalizi wa SADEK pamoja na MONUSCO. Tuelewi namna gani Kanyabayonga imekamatwa ime ijapokuwa kuna kikosi kikubwa cha MONUSCO ambacho kinakuwa pale, hatujui wanafanya wa anafanya kazi gani? bwana Bwana mtangazaji, vile vilevile tumejiuliza, sadeke Sadeke ilikuja kugomboa eh, force ya East Africa Community. Sasa hivi wanabaki kimya, hatujui kama wangali Kongo ama wamesharejea wa rejea kwao. Waasi wa M23 wakiendelea kuwahutubia wakaazi kwenye vijiji wanavyodhibiti wilayani Lubero, kaskazini mwa mji wa Goma. Sadek na Monusco wakikaa kimya, sababu ikiwa haijulikani. Oser Malivika, kumekucha Afrika, Goma. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc na sasa tunamwalika tena patrick nduwimana kwa ajili ya habari zaidi za dunia Korea Kaskazini Jumatatu imerusha kombora la masafa mafupi kuelekea maji ya kaskazini mashariki, jeshi la Korea Kusini limesema. Mkuu wa jeshi amesema kombora hilo limerushwa Jumatatu asubuhi, lakini hakutoa maelezo zaidi ikiwemo umbali wa masafa ya zana hiyo. Kombora hilo limerushwa siku mbili baada ya Korea Kusini, Marekani na Japan kumaliza mazoezi yao ya kijeshi ya nchi tatu ambayo Korea Kaskazini imeyataja kuwa uchokozi. Ni kombora la kwanza kurushwa na Korea Kaskazini katika kipindi cha siku tano. Jumatano iliyopita, Korea Kaskazini ilirusha kile ambacho ilikiita kombora linalotumiwa katika vita vya aina mbalimbali, zana ya kijeshi iliyosindikwa inayoweza kutumiwa dhidi ya makombora ya ulinzi ya Marekani na Korea Kusini. Pakistani ilisema Jumapili kwamba majadiliano na Shirika la Kimataifa la Fedha kupata mkopo mpya wa mabilioni ya dola yamepiga hatua na mpango huo unaendelea vizuri. Waziri wa fedha Orang Zeb alithibitisha wakati wa mkutano na waandishi wa habari. Amesema Islamabad inafanya mazungumzo na IMF kuhusu mpango wa mkopo wa miaka mitatu wenye thamani ya kati ya dola bilioni sita na dola bilioni nane ili kuepuka kushindwa kulipa madeni. Alisisitiza kwamba serikali inaendelea kutekeleza mpango wa kurahisisha utoaji wa mkopo ili kuimarisha uthabiti wa uchumi na sarafu, kuongeza akiba ya fedha za kigeni na kuvutia uwekezaji wa moja kwa moja wa kigeni kwa Pakistan inayokabiliwa na ukosefu wa pesa. Mpango wa IMF ni tegemeo letu katika suala la uthabiti wa uchumi tunaoendeleza mbele kwa uhakika, ni jambo lisiloepukika. Bila mpango huu, hatuwezi kusonga mbele, alisema. Leo unasikiliza ni Kumekucha Afrika katika matangazo ya alfajiri. Rais wa Marekani Joe Biden Ijumaa alizungumzia kuhusu kile kilichoonekana kama kutofanya vizuri katika mdahalo wa kwanza uliofanyika Alhamisi usiku. Baadhi ya wafuasi wake sasa wanamtaka ajiondoe katika kinyang'anyiro cha urais, lakini wachambuzi wanasema mgombea huyo bado anaelekea kuteuliwa na chama chake. Veronica Balderas Iglesias wa Sauti ya Amerika na ripoti na Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Siku moja baada ya kushiriki mdahalo na mpinzani wake wa kiti cha uraisi wa chama cha Republican, Donald Trump, rais wa Marekani Joe Biden alifanya kampeni mjini rali North Carolina. Alishangiliwa wakati alipozungumzia wasiwasi kuhusu umri wake na jinsi alivyofanya katika mdahalo Debate, debate as well as, siongei kwa utaratibu kama nilivyokuwa nazungumza hapo awali, sifanyi mdahalo kama nilivyokuwa nafanya. Najua jinsi ya kufanya kazi hii, ninajua jinsi ya kuifanya kazi hii. Ninajua kile mamilioni ya wa Wamarekani wanajua, unapoangushwa unanyanyuka tena kwenye jukwaa la mdahalo kusitasita na wakati mwingine kama vile kusahau kwa Biden kulionekana sana. Uh, jambo muhimu zaidi ilikuwa sauti ya Biden ambayo ilikuwa ikiyumba na sio kali. Ilikuwa ni uwezo wake wa kupata majibu yaliyoeleweka kwa haraka yenye kushabiana na maswali, na alifanya hivyo nusu ya muda, lakini nusu nyingine hakufanya hivyo. Mara kadhaa alionekana kupoteza hoja zake. Mgombea huyo Mdemokrat mwenye umri wa miaka 81 amesema alikuwa akiumwa koo, lakini wasiwasi kuhusu umri wa rais umezidi baada ya mdahalo huo. Seneta wa Republican Marco Rubio ametilia mashaka uwezo wa Biden kuongoza. lazima ujiulize ni nani hasa anafanya maamuzi kila siku katika ikulu ya Marekani, kwa sababu sidhani kama mtu tuliyemwona usiku wa leo anaweza kushiriki kikamilifu katika masuala ya utawala kwa wakati huu. Sauti mashuhuri za kidemokrat ziliingia kwenye mitandao ya kijamii kuelezea ya masikitiko yao. Maria Shriver aliandika kwenye X, kuna hofu katika chama cha Demokrat. Bodi ya wahariri ya gazeti la New York Times imeandika kwamba ili kutumikia nchi yake, rais Biden anapaswa kujiondoa katika kinyanganyiro. Isipokuwa rais ajiondoe katika kinyang'anyiro hicho kwa hiari, bado yuko njiani kutoa uteuzi wa chama chake katika kongamano la kitaifa la Wademokrat mwezi Agosti. Ikiwa Biden atatangaza kujiondoa, kati ya wale waliopendekezwa kuchukua nafasi yake ni gavana wa California, Gavin Newsom. Sifa zake kwa raisi, hata hivyo, hazikuyumba baada ya mdahalo wa Alhamisi. Hii si kuhusu mtindo, ni kuhusu kutoa matokeo kwa watu wa Marekani, na nadhani Joe Biden hakujidai tu, aliwakumbusha watu mafanikio na maono yake ya siku zijazo. Biden anaweza kurejea. Wachambuzi wanasema kawaida maraisi walio madarakani hawafanyi vizuri raundi ya kwanza ya midahalo kwa sababu hawajazoea kuzungumza katika kampeni, wakati Trump amezoea kuzungumza kwenye mikutano. Tusubiri tuone, kama Biden anaweza kufanya kampeni. Kisha Biden atarejea kushindana na matumaini katika mdahalo ambao utakuwa ni wa mwezi Septemba. Atafanya vizuri, lakini kufikia wakati huo, Wademokrat watakuwa wamechelewa kuchagua mgombea mpya. Mdahalo ujao wa uraisi umepangwa kufanyika Septemba 10 na utaandaliwa na ABC news. <muchasana> Unaendelea kusikiliza matangazo yetu haya ya Kumekucha Afrika yakitangaza kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba shirika la kimataifa la fedha, IMF, limeiomba Zimbabwe kudhibiti ufisadi unaodaiwa kugharimu uchumi kwa mabilioni ya dola kila mwaka, huku likisifia katika hatua ya nadra sarafu mpya ya nchi hiyo ambayo ndiyo madhubuti zaidi kushuhudiwa nchini humo baada ya kipindi cha miaka mingi. Columbus Mavunga na ripoti kutoka mjini Harare, na Edi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Kufuatia ujumbe wa karibuni nchini Zimbabwe, shirika la fedha la kimataifa linasema sarafu mpya ya Zimbabwe ya dhahabu au ZiG imemaliza msukosuko mkuu wa kiuchumi ambao ulisababisha sarafu iliyotangulia dola ya Zimbabwe kudhoofika kwa kiwango kikubwa na kusababisha bei kupanda maradufu. IMF imesema kama uimarishaji wa jumla utadumishwa, mfumuko wa bei kwa kipindi cha mwaka kilichosalia utakuwa karibu asilimia 7, kiwango ambacho Zimbabwe haijawahi kufikia kwa miaka mingi. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika, persistence Gwanyanya mjumbe wa bodi ya Benki Kuu ya Zimbabwe alifurahia ripoti ya IMF kwa kutambua kwamba sarafu mpya ya nchi hiyo imeimarisha uchumi is... Tunafikiri kumekuwa na maboresho makubwa kuhusiana na utawala, usimamizi na uwajibikaji wa fedha, ingawa kuna matukio ya rushwa tunayoyatambua. Picha ya jumla ni kwamba kumekuwa na uboreshaji mkubwa katika usimamizi wa fedha. Tunaendelea kuboresha ili kufikia matarajio kwa kupunguza uvujaji na kuboresha uwajibikaji zaidi katika uchumi. Katika ripoti hiyo IMF imesema usimamizi wa uchumi wa Zimbabwe bado una udhaifu mkubwa na kusema rushwa inahatarisha uchumi ambao unahitaji kushughulikiwa. Mwezi uliopita yeah, mwendesha mashtaka mkuu wa Zimbabwe Loisi Matanda Moyo ambaye ni mkuu wa zamani wa tume ya kupambana <tiple> na rushwa alisema rushwa inagharimu nchi hiyo karibu dola bilioni mbili kila mwaka na kuharibu uchumi huku ikiwataabisha raia wa kawaida. Tume ya kupambana na rushwa ya Zimbabwe inasema inachunguza kesi ya mwaka jana ambapo tume ya uchaguzi inaripotiwa kulipa dola milioni 1.2 kwa ajili ya mfumo wa kuhifadhi taarifa ambao ungeweza kununua kwa soko la wazi mwazjiwa, wa chini ya dola za Marekani elfu ishirini na tano. Pesa hizo zilienda kwa kampuni inayomilikiwa na mshirika wa Rais Emerson Mnangagwa wa Zimbabwe. Godfrey Kanyenze ni mchumi na mkurugenzi mwanzilishi wa Taasisi ya Utafiti wa Maendeleo ya Kazi na Uchumi ya Zimbabwe. Anasema kupunguza rushwa ni muhimu ili uchumi uimarike. Uh, uh, rushwa ni saratani ambayo inapaswa kushughulikiwa. Tunahitaji utashi wa kisiasa kushughulikia swala hili na kuwe na adhabu kali kwa ufisadi. Utamaduni wa kutojali lazima ubadilishwe na kutovumilia kabisa ufisadi kama ilivyo katika nchi nyingine ambapo serikali imekuwa na jukumu la uongozi. Stephen Dlamini ni profesa wa uchumi katika Chuo Kikuu cha Taifa cha Sayansi na Teknolojia. Anasema IMF ilishughulikia masuala yote ambayo Zimbabwe inahitaji kupata mwelekeo positive... kwa ujumla ni ripoti nzuri sana, inathibitisha kwamba mwelekeo wa sera yetu uko kwenye njia sahihi, na tunatumai serikali itaendelea kutekeleza juhudi hizi na sera ambazo zimeanza tangu mwaka jana. Katika ripoti yake IMF imesema uchumi wa Zimbabwe unaonyesha ustahamilivu licha ya athari za ukame wa Elnino zilizoonekana. Uchumi unatarajiwa kukua kwa asilimia 2 mwaka elfu mbili na ishirini na nne kutoka asilimia 5.3 mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Leo katika makala ya jamii na maendeleo tunaangazia mafanikio yaliyopatikana kutokana na uwepo wa kampuni moja ya mafuta nchini Uganda. Wakazi wa wilaya ya Hoima, magharibi mwa Uganda, wanafaidika na miradi mbalimbali ya kampuni ya kichina ya kuchimba mafuta iliyopewa leseni ya kuendesha miradi katika eneo hilo. Miundombinu mbalimbali kama ujenzi wa barabara, hospitali, shule na kadhalika imekuwa ikiendelea katika eneo hilo tangu mafuta kugunduliwa. Sadam Mubale na ripoti kamili kutoka Uganda. We have started benefiting before the oil. Takriban kilomita 238 kutoka jiji kuu la Kampala. Hapa ni Hoima ambapo mradi wa ujenzi wa bomba la mafuta ghafi la Afrika Mashariki unaendelea. Kabla ya kugunduliwa kwa mafuta, wilaya hii ilikuwa ngome ya wahalifu kutoka sehemu mbalimbali Uganda na nchi jirani ya DRC ambayo inapakana nayo Dismas Babimaiso, kiongozi katika kijiji cha Nsonga, anasema mradi huo umeleta mabadiliko mengi, kama ujenzi wa hospitali, maji safi na huduma nyingi ambazo hazikuwepo hapo awali. We have started benefiting before the oil is... Tumeanza kuona mabadiliko, shule zimejengwa, hospitali pia, barabara zimejengwa. Kama kiongozi naweza sema tumefaidika na mradi huu. Ukosefu wa maji safi hapa ilikuwa chanzo cha maradhi na hata kusababisha vifo, lakini baada ya kampuni ya Kichina ya kuchimba mafuta ya Sinok kuchukua mradi huo, zaidi ya watu elfu kumi wanafaidika na tenki kubwa la maji lililojengwa na kampuni hiyo. Mapex ni mkurugenzi msaidizi kutoka shirika la uchimbaji mafuta la Kichina la Sinok. Tangu tulipoanza mradi huu, shughuli zetu zimenufaisha jamii. Miradi ya maji, nyumba na umeme ni baadhi ya miradi ambayo tumefanya. Lengo letu halisi ni kutoa faida halisi for. Hata kabla ya usafirishaji mafuta kuanza, wakazi wa eneo hilo wameshaanza kuvuna matunda. Sinok Uganda ambayo ni tawi la kampuni ya taifa ya China ya kuzalisha mafuta na gesi asilia ilipewa leseni ya kuendeleza mradi wa kuzalisha mafuta mwaka 2013. Mradi huu wa ujenzi wa bomba la mafuta ghafi kutoka Uganda hadi Mwanza, Tanzania, wenye thamani ya dola bilioni tano umesababisha wakazi wengi kuhamishwa makwao. Zaidi ya watu elfu kumi na tatu wamepata fidia. Akuguzibwe Muhereza ni mwathirika wa mradi huu ambaye amefaidika kwa kujengewa nyumba mbili mpya, yeye na bibi zake wawili. Aba pipeline bakaija, ba... watu hao walipokuja na kunisini hami mimi na wenzangu waliniahidi kwamba watanijengea nyumba mbili, hivyo nilikubali. Sasa wamejenga nyumba mbili, moja ya bibi yangu mdogo na pia mkubwa. Jambo hilo lilinifurahisha sana. Nyumba yangu ilikuwa ya nyasi, lakini sasa wamenijengea hadi choo na kuniwekea sola ambayo nilikuwa sina. Zaidi ya makazi elfu moja yamejengwa na kukabidhiwa kwa waathirika wa mradi huu. Kwa mujibu wa Fred Bazara, afisa wa mahusiano ya jamii, malipo ya fidia ni asilimia 98 ya watu walioathirika na mradi huu. Kwa hiyo tumebaki na watu wachache sana. Kuanzia sasa hadi mwaka ujao, tunajaribu kushawishi wale ambao bado hawajasaini mkataba kufanya hivyo. Kituo hicho cha kuzalisha mafuta kitakuwa na uwezo wa kuzalisha mapipa elfu arobaini ya mafuta kwa siku. Kampuni ya uchimbaji mafuta ya Sinok inahisa takriban asilimia 28.4. Kampuni ya Total Energies inahisa asilimia 56.6 ambapo Uganda ina asilimia 15. Sada Mubale, Sauti Amerika, Kampala. Na sasa nakusomea muktasari wa habari za dunia. Wapiga kura wa Ufaransa wamekipa ushindi chama cha mrengo mkali wa kulia cha National Rally katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa bunge Jumapili na kuiweka nchi katika hali isiyo isiyo na uhakika, kulingana na makadirio ya matokeo ya uchaguzi. Rais Emmanuel Macron, ambaye aliitisha uchaguzi wa kushtukiza wiki tatu zilizopita, aliwataka wapiga kura kuungana dhidi ya chama hicho cha mrengo mkali wa kulia katika duru ya pili ya uchaguzi. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alitangaza serikali yake ya mpya Jumapili, huku upinzani ukipata wizara 12 kati ya 32 kufuatia mazungumzo magumu ya kuunda serikali ya ushirika baada ya chama tawala cha Africa National Congress kupoteza wingi wa viti bungeni. Na waasi wa M23 wameuteka mji mwingine katika eneo lenye vita mashariki mwa Congo, huku kundi hilo likizidi kupata nguvu, vyanzo vimeiambia AFP Jumapili. Kinchasa anayeshitumu Rwanda kwa kuunga mkono kundi la wasi hao M23 ambao wameteka maeneo ya mashariki mwa DRC katika mashambulizi yanayoendelea yaliyoanza mwaka wa 2021, lakini Kigali imekanusha madai hayo. Na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu ni Patrick Nduwimana, mwelekezi wetu ni Idadi Balawe. Kutoka Washington DC tunasema shukrani kwa kuwa nasi na asubuhi njema.