Wuxuu ku barbaaray xeryaha qaxootiga ee dhadhaab. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, inatangaza kutoka hapa Washington. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington ni saa sita na nusu mchana. Inayekukaribisha katika matangazo haya yanaitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Karibu kwenye matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni Jumatatu Julai mosi mwaka 2024. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na kwenye eneo la maziwa makuu kupitia masafa mafupi vilevile, Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, Redio Ngoma ya Amani nchini Fizi huko Kivu Kusini DRC na vilevile kupitia mtandao wetu wa www VOA swahili com. Karibuni. Baadhi ya ripoti tulizokuandalia, Kenya na EU zimetangaza rasmi mkataba wa makubaliano ya ushirikiano wa kiuchumi kwa misingi ya kukuza biashara na kufungua ukurasa mpya wa kiuchumi. Na katika ripoti nyingine, mapigano kati ya jeshi la serikali ya DRC na waasi wa M23 yanaendelea kuwa makali na kusababisha vifo pamoja na maradhi ya moyo kwa watoto na wanawake kaskazini mashariki mwa taifa hilo. Ni baadhi ya habari utakazosikia kwa kina katika dakika 30 za matangazo haya. Kwanza namkaribisha Harrison Kamau ambaye anakusomea habari za dunia. Mahakama ya Juu ya Marekani leo Jumatatu imeamua kuwa kesi dhidi ya rais wa zamani wa Marekani kwamba ana kinga ya mashtaka dhidi ya kujaribu kuingilia uchunguzi wa elfu mbili na ishirini alipokuwa ofisini, lakini hana kinga dhidi ya mashtaka kutokana na matendo aliyofanya akiwa nje ya ofisi. Mahakama hiyo imeachia mahakama za chini kufanya maamuzi ya misingi ambayo Trump anaweza kufunguliwa mashtaka. Uamuzi huo wa majaji sita dhidi ya watatu kwenye siku ya mwisho ya mhula wa sasa wa mahakama unahakikishia Trump kuwa huenda asifanye kesi kabla ya uchaguzi wa Novemba tano, ambapo inaaminika kwamba atakuwa mgombea wa chama cha Republican o wakati akimenyana kwa mara ya pili na rais wa sasa wa Marekani Joe Biden aliyemshinda kwenye uchaguzi wa elfu mbili na ishirini. Trump amekanusha hatia za kuingilia matokeo ya uchaguzi huo, ingawa amedai kuwa kulikuwa na dosari katika kuhesabu kura na kwa hivyo kumnyima nafasi ya kuongoza Marekani kwa mhula mwingine. Israeli leo Jumatatu imemwachilia kiongozi wa hospitali kuu ya Gaza kama sehemu ya kuachilia darzeni ya Wapalestina waliorejeshwa Gaza ili kupata matibabu. Mohamed Ab Selmia ambaye alikuwa kiongozi wa hospitali ya Shifa ya Gaza alikuwa ameshikiliwa tangu Novemba, mwezi ambao vikosi vya Israeli vilishambulia hospitali hiyo kwa madai kuwa wanamgambo wa Hamas walikuwa wakiitumia kama kituo cha kamani. Hata hivyo, maafisa wa hospitali hiyo wamekanusha madai hayo na badala yake kuilaumu Israel kwa kuhatarisha maisha ya wagonjwa pamoja na wapalestina waliochukua hifadhi huko. Waziri wa usalama wa taifa wa Israel mwenye msimamo wa kulia Itamar Ben Gvir, amekosoa kuachiliwa kwa, kwa Salmia akisema kupitia ujumbe wa X kwamba hatua hiyo ina dosari ya kiusalama. Wakati huo huo, jeshi la Israeli limeripoti kufanya mashambulizi kama majibu kutokana na mashambulizi ya wanamgambo ya kurusha makombora ishirini kutoka kwenye mji wa kusini mwa Gaza wa Khan Yunis kuelekea kwenye maeneo yaliyo karibu na mpaka. Jeshi limesema pia kuwa limenasa baadhi ya makombora hayo wakati baadhi yakiangukia kusini mwa Israeli. Mashambulizi ya anga ya Israel pia yanasemekana kulenga wanamgambo wa Hezbollah kwenye vijiji kadhaa kusini mwa Lebanon. Waziri wa usalama wa ndani wa Libya mjini Tripoli amesema kuwa mpaka muhimu wa Tunisia wa Ras Idi umefunguliwa tena leo miezi mitatu baada ya kufungwa kutokana na mapambano ya silaha, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, baada ya hali ya utulivu kurejea, mpaka huo ulifunguliwa kwa kiasi kati ya mwezi Juni kwa ajili ya upelekaji wa huduma za kibinadamu pamoja na kesi za kimatibabu, pamoja na zenye vibali maalum kutoka kwa wizara za usalama za Tunisia na Algeria magari kadhaa ya dharura ya kubeba wagonjwa kutoka Libya yameonekana akiingia Tunisia wakati wa uvunguzi uliohudhuriwa na waziri wa usalama wa ndani wa serikali ya Umoja wa Kitaifa yenye makao yake Tripoli, Emad Trabulsi na mwenzake wa Tunisia Khalid Nori. Saa mbili baada ya hafla hii watu wa Libya wataweza kuingia Tunisia, Trabulsi ameambia wanahabari, akiongeza kuwa mpaka huo umefunguliwa kwa ajili ya shughuli zote isipokuwa ulanguzi na rais wa Mauritania, Mohamed Ould Cheikh El Ghazouani ameshinda uchaguzi kwa asilimia 56.12 ya kura. Tume huru ya kitaifa ya seni imesema mapema leo. Mkamiti Kibasi anatuarifu zaidi. Ghazouani angekabiliwa na duru ya pili kama asingepata zaidi ya nusu ya kura katika uchaguzi wa Jumamosi. Kama ilivyotarajiwa, alikuwa mbele ya mpinzani wake mkuu mwanaharakati anayepinga utumwa Biram Da Abeid ambaye alishinda kwa asilimia ni kulingana na matokeo yaliyotangazwa na mkuu wa SENI Da Old Abdel Jilil. Abeid alisema Jumapili kuwa hatautambua matokeo ya SENI ambayo aliyashutumu yameshawishiwa na serikali. Mpinzani mwingine mkuu wa Ghazuni Hamadi Old Sikh El Moktar ambaye anaongoza chama cha Islamisti Tewasol alishika nafasi ya tatu kwa asilimia 12.78, kwa mujibu wa Seni. tulifanya kila tuwezalo kuandaa mazingira kwa uchaguzi mzuri na tulifanikiwa kwa kiasi fulani, alisema mkuu wa tume ya uchaguzi. Uchaguzi wa mwaka 2019 ulimweka Ghazuni madarakani na kuashiria kipindi cha mpito cha kwanza kati ya marais wawili waliochaguliwa tangu kupatikana uhuru kutoka Ufaransa mwaka 1960 na na mfululizo wa mapinduzi kutoka mwaka 1978 na hadi mwaka 2008. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Vyama vya Ufaransa vya mrengo wa kulia ambavyo havijawahi kukaribia kukamata madaraka vimepata ushindi kwenye duru ya kwanza ya uchaguzi wa bunge Jumapili hatua hiyo huenda ikapelekea kuchukua udhibiti wa serikali pamoja na waziri mkuu mwenye msimamo wa mrengo wa kulia kabla ya michezo ya Olimpiki, iwapo ushindi huo utapatikana kwenye duru ya pili ya uchaguzi wa julai saba. Vyama vya mrengo wa kushoto na kati sasa vinajitahidi kuunda muungano dhidi ya misimamo mikali ya kulia kwenye moja ya mataifa muhimu ya Ulaya. Chama cha mrengo wa kulia cha National Rally pamoja na kiongozi wake Marine Le Pen wanaendelea kusherekea ushindi huo. Le Pen ametumia miaka mingi kusafisha sura ya chama hicho kinachopinga uhamiaji kutoka kwenye mwonekano wa kuwa kundi la kibaguzi hadi kuwa chama cha kisiasa kinachokubalika. Juhudi zake Jumapili zimeonekana kufua dafu baada ya chama chake kupata theluthi moja ya kura zilizopigwa mbele ya kile cha rais Emmanuel Macron cha mrengo wa kati na washirika wake kilichopata nafasi ya tatu kikipata juu kidogo ya asilimia ishirini ya kura zilizopigwa. Muungano wa kushoto New Popular Front ulishika nafasi ya pili kwa kujipatia asilimia 28 ya kura zilizopigwa. Kimbunga kilichopewa jina Beryl kilikuwa kinakaribia kusini mashariki mwa Caribbean wakati maafisa wa serikali wakiwasihi wakazi Jumapili jioni kuchukua hifadhi ili kuepuka hatari zake, kikitarajiwa kuwa kwenye kiwango hatari cha tatu kimbunga hicho kinatarajiwa kufika kwenye kisiwa cha Windward hivi leo Jumatatu, wakati ilani ikitolewa Barbados, St. Lucia, Grenada, Tobago na St. Vincent na vilevile vile kure Grenadines. Kituo cha kitaifa cha vibunga cha Marekani chenye makao yake makuu kwa Miami kimetoa tahadhari kuwa kimbunga hicho ni hatari na chenye kutishia maisha. Beryl asubuhi ya Jumatatu kimeripotiwa kuwa umbali wa kilomita 175 kusini na kusini mashariki mwa Barbados, kikiwa na kasi ya upepo ya kilomita 195 kwa saa. Kimbunga hicho kinatarajiwa kupita kusini mwa Barbados Jumatatu, kikielekea kwenye bahari ya Caribbean na kisha Jamaica. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington. Habari tuliyoipatia uzito wa juu inatupeleka mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, DRC, huko Kasege katika wilaya ya Lubero ambako mapigano makali yameripotiwa kati ya waasi wa M23 na jeshi la serikali ya DRC tangu asubuhi, na hivyo basi kusababisha wakazi kukimbilia katika misitu, hasa wanawake na watoto. Kutoka Goma, mwandishi wetu Auster Malivika anayoripoti ifuatayo. Wakaazi kutoka vijiji mbalimbali wilayani mbali, Lubero Kivu Kaskazini, wanaoshuhudia mapigano makali inayoendelea kati ya jeshi la serikali FARDC, na waasi wa M23, waomba jumuiya ya kimataifa kuingilia kwa haraka, hali ya mateso wanaopitia wananchi kaskazini mashariki mwa Kongo. Kaniki Salomo ni mkaazi wa Kirumba, Lubero. Wamama watoto wanatupwa nje wale ambao wako barabarani kwa sasa ni masasi ndio iko na rindima kwa maeneo haya ya Kase, watu wako ndani ya pori, hawajua wamudilie nani. Ni jeshi, jeshi ndilo wanapambana na na na na M23. Vita haraka iwezekanavyo iweze, iweze kusimama, lakini kwa maeneo haya tumejua ya kama inayosemeka kwa ulimwengu ni uongo mtupu. Ulimwengu na watawaliwa na magaidi, watu wenye roho mbaya Kwani kungekuwa watu wenye roho wangeweza kusimamisha vipi ambako wananchi waendelea kupitia hali mbaya kutokana na mapigano makali kati ya m M23 na jeshi la serikali Fardese akishuhudia Biaveni, ambaye yuko katika mji wa Kase, Lubero. Bumu njito njito zimesikika kwenye barabara Kase ambako kunaitwa Lukuka Matembe, eneo ilipatikana kwa kilometa tano na mji wa Kase, na bumu hizo zimeweza zikitua tena mioyo ya wakaji ambao likuwa wamejipenyeza kwenye pori. Watoto wako napotea ovyoovyo na wengine wengi wame shikwa na magonjwa juu ya bomu kama na hizo, na wanajua kama na wanakosa kama wafanye nini. M23 ikiendelea kuchukua vijiji, wanawake na watoto wakiendelea kufanya safari ndefu, wakitembea na miguu, wakikimbia mapigano kuelekea katika mji wa Butembo, mapigano inayosababisha watu kufariki dunia kwa kupigwa risasi kwenye miji ya Kirumba, Kaina, Kase wakati wa mapigano, akisema mkazi huyu, na kunaonekana mili mbili mbayo inalala hapo hatujajua kama ni wanani, lakini wamoja aeza kusema kama ni ile ya waaskari, lakini katoa kuhakikisha habari hii hatujajua kama ni ile ya wanani. Na mpaka sasa ni waasi wenye ishirini na tatu ndio wana jibiki wa wapake mnyogwe, shirika zenye kutetea haki za binadamu wilayani Lubero zikisema katika wiki moja watu zaidi ya kumi wote wameuawa na miili ya watu wanaodhaniwa kuwa ni wanajeshi na wazalendo ikionekana barabarani, wasiwasi ikiendelea katika miji ya Lubero, Butembo na Beni, kuona M23 inazidi kusonga mbele Kusini mwa Luberu, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akiomba vyombo vya usalama na ulinzi kuzuia waasi wa M23 kuendelea kuteka vijiji na kufanya jitihada zote za kuchukua kwa mara nyingine vijiji ambavyo vimetekwa na M23, hasa miji ya Kanyabayonga na Kirumba wilayani Luberu. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Na katika ripoti nyingine ni kwamba mkataba wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Kenya na Umoja wa Ulaya umeanza kutekelezwa rasmi hii leo na kuiwezesha Kenya kuongeza mauzo yake ya nje kwenye soko la Ulaya na kuweka kasi ya ufanyaji biashara. Nafasi ya ufikiaji wa bidhaa za Kenya kwenye nchi za Umoja wa Ulaya bila kutozwa ushuru wa forodha wala kuwekewa ukomo wa kiasi cha kuuza. Kutoka Nairobi, mwandishi wetu Kenneth Wandera anayo ripoti ya kina. Jumatatu, Kenya na Umoja wa Ulaya zimetangaza kuwa zimeanza kutekeleza rasmi mkataba wa makubaliano ya ushirikiano wa kiuchumi kwa misingi ya kukuza biashara ya bidhaa na kufungua ukurasa mpya wa ushirikiano wa kiuchumi kuwezesha Kenya kupanua mauzo yake ya nje kwenye soko la Ulaya, kuongeza mtiririko wa uwekezaji na kuchangia ukuaji endelevu wa uchumi kwa matarajio ya kuzalisha ajira kwa raia wa Kenya. Utekelezaji huo unafuatia kukamilishwa kwa utiaji saini mkataba huo kati ya rais wa Kenya William Ruto na rais wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen Desemba mwaka jana jijini Nairobi na kuweka wazi hatua za utekelezaji kamilifu. Serikali ya Kenya inasema kuwa mkataba huo unaweka kasi ya ufanyikaji wa biashara na nafasi ya ufikiaji wa bidhaa za Kenya kwenye soko la nchi la Umoja wa Ulaya lenye thamani ya dola trilioni 18 za Kimarekani bila kutozwa ushuru wa forodha wala kuwekewa ukomo wa kiasi cha kuuza au kuwekewa tozo ndogo za ushuru wa forodha. Kenya na mshirika wa pili wa kibiashara kwa ukubwa baada ya benki ya dunia, ni fursa katika mojawapo wa ya masoko makubwa ya nje ya Kenya ambayo inachangia asilimia 21.1 ya jumla ya mauzo ya nje ya nchi ya Kenya yenye thamani ya dola bilioni 1.4 za Kimarekani. Kwa sasa wanachama 27 wa EU wanachangia asilimia 17 ya pato la taifa na mauzo yake katika soko la Kenya kwa sasa yanafikia dola bilioni 2.1 za Kimarekani. Charles Karisa, mtaalamu wa biashara, uchumi na uwekezaji nchini Kenya anaeleza kuwa sasa ni bidii ya Kenya kuhakikisha inaongeza ujazo wa bidhaa zake kwenye soko la Ulaya, kuongeza ujasiriamali na uwekezaji unaotabirika kujiendeleza. Kenya ina nafasi nzuri sana, kwa sababu kwa miaka mingi Kenya ina uhusiano mwema na mataifa ya nje. Kwa hivyo mkataba huu, kwa maoni yangu, nadhani kwamba huenda jambo la kwanza kupanua masoko letu na bidhaa zetu kuuzwa kwa wingi katika nchi hizi za Europe. Manufaa yalipo ni kwamba mapato yatazidi ku, kuongezeka, uhusiano utazidi kuongezeka, na hili tunasema kwamba economic GDP pia huenda ikaongezeka. Kwa hivyo uh, watu wanaweza pata fursa ya kupata mapato yao tofautitofauti. Uh, kwa mfano wale ambao wanakuza wana, wana bidhaa hizi Kwa... Aidha, Bwana Karisa anaeleza kuwa Kenya inastahili kutumia mkataba huo kuimarisha ushindani wa soko lake la mauzo ya nje na kuacha mategemeo ya chai, kahawa, maua, nguo na chuma ambazo ndizo bidhaa zake muhimu kwenye soko la nje. Ni kitu gani ambacho sisi tunaweza kueksport ambacho hatuna ama tusema kwamba kuna Uh, katika nchi hizi sisi ambacho hatuna, kwa hivyo like, kama kuna gap yoyote, kwa mfano bidhaa zile ambazo sisi tunaweza kuzikuza kuzi, kuzi, katika nchi yetu lazima tupeane hizo hizo incentives katika nchi yetu, hususan tukuze bidhaa zile ambazo zinahitajika katika masoko yale mapya ambao sisi sasa hivi hatuna hizo bidhaa hizi. Mauzo ya kiasi kikubwa ya Kenya kwa soko la umoja wa Ulaya ni bidhaa za kilimo kama vile mboga, matunda, chai na kahawa. Zaidi ya asilimia sabini ya maua yaliyokatwa nchini Kenya yanapelekwa kwenye soko la Ulaya. Kupitia mkataba huu, wakulima wa Kenya wataongeza uwezo wa kipato na kupata uendelevu wa upanuzi wa soko linalotabirika, hasa kwa samaki, mboga, matunda, maua, chai na kahawa. Aidha, mkataba huu unahimiza sekta binafsi za umoja wa Ulaya kuwekeza nchini Kenya na kuchochea uzalishaji wa ajira katika sekta mbalimbali. Kenned Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na kwingineko, raia wa Ufaransa leo walishuhudia ushindi wa kihistoria wa vyama vya mrengo wa kulia kwenye duru ya kwanza ya uchaguzi wa bunge uliofanyika Jumapili. Chama cha National Rally kinachoongozwa na Marie Le Pen kilipata asilimia thelathini na tatu ya kura kikifuatiwa na cha mrengo wa kushoto kilichopata asilimia 28 na kile cha rais Emmanuel Macron kimepata asilimia ishirini ya kura. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa siasa za Ufaransa Mohamed Saleh akiwa Paris na kwanza akamuuliza hatua ipi itafuata baada ya uchaguzi huu. Uh, kinachoshuhudiwa sasa hivi ni uh, mazungumzo uh, baina vya ya vyama mbalimbali, namna gani ya kuweza kufanya mikakati ya kuweza kuwabana hiki chama cha Rassemblement National ambacho ni chama cha, cha mrengo wa kulia wenye siasa kali uh, ambacho kina moja katika sera zake muhimu na kubwa ambazo wanazipigia upatu ni swala la uhamiaji na swala la la usalama wanavyozungumza. Kwa hivyo sasa hivi wa vyama vinazungumza namna gani utaweza kuwabana ili wasiweze kuwa na wingi katika bunge. Ilikuwa inategemewa inatarajiwa na baadhi ya watu kwamba huenda Rais Emmanuel Macron chama chake kisifanye vizuri sana, lakini eh, kuwa katika nambari ya tatu nafasi ya tatu kuna wengi wanauliza, je, alitarajia hilo hilo linaweza kutokea? Utasemaje? Ah, hakutegemea hakutegemea. Unajua, Macron ni mtu ambaye anapenda kucheza karata, karata za mrambo. Huu mrambo maanake una ni kupata au kupatwa. Kwa hivyo yeye amejaribu akitegemea, labda kutokana na uoga ambao watu watakuwa nao kuhusu hiki chama cha mrengo wa kulia chenye siasa kali uh, kwa hivyo labda angeweza watu wakam, wakamchukua waka, wakakitilia kura chama chake ili kupunguza kasi za hichi chama cha mrengo wa kulia wenye siasa kali. Vyombo vingi vya habari ndani na nchi ya Ufaransa vinaripoti kwamba kuna uwezekano wa nchi hiyo kurejea katika hali iliyokuwa kisiasa mnamo miaka ya arobaini. Ni kwa nini? Uh, kwa kweli Ufaransa, uh, chama cha mrengo wa kulia wenye siasa kali, asili ya hichi chama ukiangalia sera zake ndo zile zile kama zile za wakati ule wa miaka arobaini. Na Ufaransa kwa muda mrefu sana haikutawaliwa na chama ambacho kina siasa kali kama hizi wakati huo wa vita vikuu vya pili. Uh, kulikuwa na utawala ambao ulikuwa na sera hizi, lakini utawala ule ulikuwa umewekwa na Wajerumani. Sasa safari hii kwa mara ya kwanza itakuwa kwamba ni utawala ambao, uh, watu wengine wanauangalia kama ni utawala wa kifasisti ambao ambao una sera ambazo zinaonekana kama za kifashisi ambayo ambacho kitaweza kuja kika, kikaunda serikali na kuwa, kuongoza ni ni muhamedi saleh mchambuzi wa siasa za ufaransa akizungumza na sauti amerika kutoka paris ufaransa nam na sasa, karibu katika meza ya michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya South America na Hodha Abdu Shakur Abud. Tunaelekea moja kwa moja huko Kenya, ambapo shirikisho la riadha AK limetaja kikosi cha wanariadha 19 watakaopeperusha bendera ya Kenya kwenye mashindano ya dunia nchini Peru mwezi Agosti. Tukisalia huko huko Kenya, klabu ya Polisi FC ndio mabingwa kombe la Mozart Cup baada ya kucharaza wana benki KCB magoli tisa kwa nane kupitia matatu ya penalti, hii ikiwapa fursa ya kuwakilisha Kenya katika kombe la mashirikisho la bara Afrika, CAF, msimu ujao. Denis Wanyonyi na taarifa kamili kutoka Nairobi. Kilabu cha polisi FC ambao sasa ni rasmi kuwa watawakilisha Kenya kwenye kombe la mashirikisho barani Afrika kafu msimu ujao wametakiwa kujiandaa vyema ikiwemo kushiriki mechi kadhaa za kirafiki na moja wapo ya vilabu vilivyostawi barani Afrika. Ndio kauli ya mlinda lango mlindalango chaguo la kwanza wa timu hiyo Patrick Matasi baada ya kuisaidia timu hiyo kuicharaza timu ya wanabenki KCB magoli tisa kwa nane kwa kupitia matuto ya penalti baada ya timu zote mbili kutoka sara ya sufuri bin sufuri kwenye fainali ya kukatana shoka ya kombe la Mozart Cup iliyogaragazwa siku ya Jumamosi katika uga wa Ulinzi Complex jijini Nairobi vizuri kama nairobivizur Kuhitimisha ni kwamba yamkini wanariadha 19 wametauliwa kuwakilisha Kenya kwenye mashindano ya dunia ya riadha kwa chipukizi wasiozidi umri wa miaka 19 zitakazofanyika katika mji wa Lima nchini Peru mwezi wa Agosti. Sauti Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi, nirwa Denis Wanyonyi. Tukitoka huko Kenya, basi tunaendelea huko Tanzania, ambapo watani wa jadi nchini Tanzania, timu za Simba na Yanga zimeendeleza uhasama wa kuchukuliana wachezaji baada ya leo Yanga kumsajili kiungo nyota wa wapinzani wao Clatous Chota Chama kwa mkataba wa mwaka mmoja. Hatua hiyo imepokelewa kwa shangwe kubwa na mashabiki wa Yanga wanaamini kuwa mchezaji huyo atasaidia kuongeza mafanikio ya timu yao katika msimu huu. Mwanamchezo, Jeorge Jogopa na habari zaidi. Wakati huu ambako wa timu zote ziko katika hekaheka kusajili a wachezaji wapya, Yanga wametangaza kulamba dume kwa kunasa saini ya mchezaji huyo raia wa Zambia na hivyo kutunisha safu yake kuelekea kuanza kwa msimu mpya wa ligi kuu soka Tanzania Bara, pamoja na michuano ya kimataifa. Chama aliyekuwa kipenzi kikubwa cha mashabiki wengi wa Simba, mkataba wake ulimalizika jana ndani ya Simba na kuacha uvumi kwamba kama angesaini mkataba mwingine ndani ya klabu hiyo au la. Sasa ni rasmi, anaanza kuvaa uzi mpya wa Wanajangwani hao, hatua ambayo imeleta furaha kubwa kwa mashabiki wake wa huko Jangwani. Paka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Daressalam ni Sauti Amerika. Na mwisho tunaelekea huko DRC. Timu ya taifa ya Zambia ilipata ushindi mkubwa jana dhidi ya Leopard ya DRC, wakati makala ya 15 ya kombe la taifa soka la kandanda yaingia awamu ya pili mjini Lubumbashi. Kaozi Kosha na maelezo zaidi kutoka DRC na tuanze na matukio ya makala ya 15 ya soka ya taifa ya kandanda ya wakinadada hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo inaendelea kutifua vumbi mjini Lubumbashi. Jana bingwa mtetezi Tipi Mazembe ya wakinadada iliitundika timu ya Tosepela ya muji wa Ituri goli 12 kwa yai, na hivi kushika nafasi ya kwanza kwenye kundi A, wakati timu ya Bikira ya muji wa Kinchasa ilipata ushindi wa jasho dhidi ya timu ya Bwerimana ya North Kivu kwa goli tatu kwa mbili. Mshindi wa kwanza wa makala ya 15 atawakilisha msimu ujao Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye mchuano wa ligi ya mabingwa mchezo wa kandanda ya wanawake barani Afrika. Meza ya michezo, Sauti ya Amerika. Jina langu Kaozi Kosha. Ni hayo tu kutoka meza ya michezo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi hapa ni Abdishakur Abud. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika VOA hapa Washington. Kumbuka matangazo haya pia unaweza ukayafuatilia kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Step redio ya Mbale huko Uganda, redio Citizen na redio Kaya huko Kenya, RFA na UFM redio nchini Tanzania, redio Mwangaza na redio jambo Isiro huko DRC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya Nimeshirikiana na Harrison Kamau, mwongozaji wa matangazo, Aida Isa anaitwa mkamiti kibayasi. Uwe na wakati mzuri kutoka Washington. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Maendeleo ya kidijitali, kwa wakati mmoja, ni mafanikio makubwa kwa watu na jamii kila mahali, ni moja ya changamoto kubwa za usalama wa wakati wetu. Kulingana taarifa ya pamoja zaidi ya nchi 60 wanachama wa umoja mataifa na Umoja wa Ulaya, udukuzi mbaya wa mitandao ni changamoto kubwa katika ulimwengu wa kisasa ulioungana, kwani mataifa yanategemea sana miundombinu ya kidijitali kwa mawasiliano, biashara na uongozi Usalama wa mitandao unawezesha mifumo yetu ya msingi kufanya kazi, uchumi wetu na taasisi za kidemokrasia, alisema Linda Thomas Greenfield, balozi wa Marekani kwenye umoja wa Mataifa. Na bado wadau wengi wa serikali na wadau wasio wa serikali wamechukua hatua wa tofauti ulimwenguni kote, wametumia mtandao wa kidijitali kuwaomba waathirika kulipa fidia, kuiba pesa na taarifa kutoka kwa serikali na mashirika ya kibinafsi wanalenga wanaharakati na watetezi wa haki za binadamu, kupanga mizozo ya siku zijazo na kutishia miundombinu yetu muhimu, ikiwemo na hapa kwenye Umoja wa Mataifa. Mifumo ya mitandao inayowekwa na serikali zinazowajibika inayoidhinishwa mara kwa mara kwa makubaliano inaweka wazi kwamba sheria ya kimataifa inatumika katika sekta ya mitandao na kwamba mataifa yanatarajiwa kuzingatia kanuni za hiari za serikali zinazowajibika katika kipindi cha amani alisema Balozi Thomas Greenfield. Na bado baadhi waliounga mkono mifumo hiyo wameamua kupuuza, na mbaya zaidi, kuwaimarisha wadukuzi. Hii inajumuisha operesheni za udukuzi zinazodhuru za Korea Kaskazini ambazo zinatumiwa kufadhili silaha zake za uharibifu mkubwa na mipango ya makombora, na inajumuisha shughuli za udukuzi za Rusia nchini Ukraine, Ujerumani, Chek, Lituania, Poland, Slovenia na Sweden ambako kati ya shughuli nyingine, idara kuu ya ujasusi ya Russia ililenga vyama vya kisiasa na taasisi za kidemokrasia. Sio tu kwamba serikali ya Russia imetumika kama eneo salama kwa wadukuzi ambao katika miaka hivi karibuni wamesababisha hasara ya mabilioni ya dola na uharibifu mkubwa kwa hospitali na miundombinu mingine muhimu. Tunatoa wito kwa serikali kuwajibika kwa kutekeleza mifumo hiyo na kudumisha amani na uthabiti katika sekta ya mitandao, alisema balozi Thomas Greenfield. Ikiwa inazingatiwa jinsi operesheni za kulinda amani zinaweza kudumisha mazingira mazuri ya mtandao, kupunguza hatari au kuwa na uelewa bora jinsi usalama wa mitandao unaweza kuimarisha juhudi za kukabiliana na kusambaa kwa udukuzi, baraza hili linapaswa kuendelea kuangazia changamoto kupitia mifumo ya usalama wa mitandao. Acha tuthibitishe tuthibitishe utekelezaji wa sheria ya kimataifa kwa kila serikali inayowajibika, alisema balozi Thomas Greenfield. Hacha tudumishe uzingatiaji wa kanuni za hiari za serikali inayowajibika katika kipindi cha amani na kupunguza hatari ya mizozo inayosababishwa na matukio ya mtandao, na tudumishe utaratibu wa kimataifa unaozingatia sheria na kuhakikisha kuwa ulimwengu wa kidijitali unafanya usalama wa ulimwengu kuwa bora zaidi. Hiyo ilikuwa tahariri inaelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.