Not a dollar in my pocket and it kind of looks just like you. Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Assalamu alaykum msikilizaji, popote ulipo, karibu kwa matangazo yetu ya VOA Express kutoka hapa studio nambari 15 tumejaajaa hapa tayari kukuendesha mpango huu. Mimi naitwa BMJ Murithi, na hapa studio niko na wewe BMJ Abdu Shakur Abud kutoka idhaa ya Kiswahili. Hapa tunazungumzia hii leo, siku muhimu kwa Waswahili, siku ya Kiswahili, angawa ni siku ya Jumapili, lakini rasmi watu wameanza kusherehekea kuanzia hii leo na hivyo ni siku ya kuadhimisha siku ya Kiswahili kimataifa ambapo watu wote wanaozungumza Kiswahili na kila mtu ambaye anaweza kusherekea anasherekea siku hii kukuza lugha hii muhimu ya dunia. E, tutazungumza kidogo kuhusu mada ya, sio mada, kauli mbiu ya mwaka huu baadaye kidogo, lakini pia katika VOA Express, kama ilivyo desturi siku ya Ijumaa, msikilizaji, huwa tunakwenda mpaka e, kule pwani ya Kenya ambako naambiwa mwenzetu Josphat Kioko naye yuko standby kutuajuza nini kinachoendelea kwa upande wa burudani na vile vile spoti e, katika wikendi hii ambayo tunaingia sasa hivi. Lakini kabla ya hapo, vilevile vile tutaangalia a, nini ambacho kinaendelea duniani kote, utapata habari za dunia e, lakini kwanza, kama alivyosema mwenzetu mwenzangu Abdushakur Abud, siku muhimu Jumapili, nini ambayo ni kauli mbiu mwaka huu elimu na utamaduni wa amani wa lugha ya Kiswahili ni kauli mbiu ambayo bila shaka siku hii inasherekewa zaidi na shirika la Umoja wa Mataifa la sayansi na elimu UNESCO. Ni siku ambayo watu wanajaribu kuuza. Ni mwaka wa tatu sasa tangu kuanza sherehe hizi ambazo zinafanyika katika maeneo mbalimbali mbali ya dunia, na watu hukusanyika katika hafla mbalimbali ikiwa ni utamaduni, maonyesho ya utamaduni, kunakuwa na mazungumzo, kunakuwa mikutano kuzungumzia namna ya kuendeleza lugha ya Kiswahili. Na mwaka huu anaangalia zaidi uh, Kiswahili katika elimu, Kiswahili katika amani. Amani inaweza kuchangiwa vipi katika swala la Kiswahili? kwa hivyo siku hii ni muhimu, na huko Afrika Mashariki sherehe zinafanyika kuanzia leo mpaka siku ya Jumapili kilele chake. Kwa hivyo ni maonyesho ya kitamaduni, vyakula mm -hmm. vya Kiswahili mm -hmm. na zaidi, kuna kuwa na warsha na mazungumzo kama walivyosema juu ya kiswahili ni kitu gani, na kama ulivyosema Abdu Shakur Abudi, uh, maadhimisho ni kote kote barani Afrika na duniani kote, ambako eh, wanaipa uh, lugha hii wanaienzi lugha hii na tunamtafuta sasa Maimuna Mwidau ambaye yuko kule Mombasa, Kenya, lakini kabla ya hapo, hebu tusikilize mambo yalivyo kule nchini e, Misri, ambako mwandishi wetu am, uh, mwandishi wetu Shafii Mbinda amekuwa akizungumza na baadhi ya wadau na kuona vipi ambavyo pia wanajiandaa huko ili kwenda sawa na maadhimisho ya siku ya Kiswahili duniani, tayari timu ya maandalizi ya sherehe hizi hapa Cairo imeshajipanga kwa shughuli mbalimbali ambazo tarehe saba mwezi huu zitahudhuriwa na wahadhiri wa Kiswahili, wanafunzi wa Kiswahili, waandishi na viongozi wa kiserikali kutoka ndani na nje ya Misri. Nikizungumza na Angelula Patrick, mmoja wa washiriki katika kamati ya maandalizi, anaeleza eh, kwa kweli maandalizi kwa ajili ya kuelekea siku ya Kiswahili duniani ni mazuri tumejipanga vya kutosha ili kuhakikisha e, tukio zima la Kiswahili siku hiyo inakuwa tukio la kipekee na aina yake na itapendeza zaidi kulingana na maandalizi yetu. Bi Zaituni Nasoro anatupatia fikra namna kamati ya maandalizi haya ilivyoundika ili kufanikisha sherehe za maadhimisho ya siku hiyo muhimu kwa wazungumzaji wa Kiswahili. Katika kamati kuna vikundi vya Kitanzania ambavyo wamechukuliwa viongozi wa vikundi hivyo kuja kuingia kwenye kamati kwa mfano, kuna Victoria Culture Group. Hiki ni kikundi cha utamaduni ambacho kina kipo katika kamati ya maandalizi, na tumeshafikia hatua nzuri ambayo inaleta matumaini kwamba tukio litafanyika vizuri kama tunavyotarajia ipasavyo. Licha ya mavazi na kucheza ngoma za asili kama ilivyozoeleka kushuhudiwa katika matukio kama haya, safari hii ni zaidi ya hayo. Violet Nyanda anagusia miongoni mwa mambo watakayowaletea wahudhuriaji wa kwenye sherehe za maadhimisho haya ya siku ya Kiswahili duniani. Ikiwa ni sehemu ya utamaduni wa Mswahili, pia kutakuwa na vyakula vya Kitanzania. Uh, kutakuwa kuna uh, kuna ushairi, kuna ngonjera, kuna um, kuimba nam. Hii ni Ijumaa ya nne mfululizo katika kuandaa shughuli za maadhimisho haya itakayofanyika pia hapa Misri, chini ya kauli mbiu isemayo Kiswahili na fursa za maendeleo duniani. Kutoka Kairo, Shafii Mbinda, Sauti America. Kiswahili kitukuzwe, ndiyo lugha ya taifa, papa mama na vijana kitukuzwe Kiswahili. Bila shaka Kiswahili kitukuzwe, lakini nafikiri hatua zaidi kuliko kutukuza peke yake inahitajika kuhamasisha watu kuzungumza Kiswahili katika maeneo mbalimbali ya mbali Afrika, lakini zaidi vile vile kuongeza vitabu vya elimu kwa Kiswahili kuweza kuendeleza masuala mbalimbali mbali ya Kiswahili kuweza kuzungumza kidogo zaidi juu ya swala la Kiswahili na kitukuzwe. Kwenye simu, tuko pamoja na Maimuna Mwidau, mwanaharakati wa maswala wanawake, mchambuzi wa maswala ya kisiasa kule Mombasa. Karibu Bi Maimuna. Asante sana, nimeshukuru. Nafurahi kwamba uko pamoja nasi leo. Kama tumesema, sasa, leo ni siku ya Kiswahili, unafikiri nini hii? Huu ni mwaka wa tatu, nini muhimu kinabidi kiendelezwe kuhakikisha kwamba Kiswahili kinaendelea? Maanake kuna swala kwamba Kiswahili kinachotumika katika vyombo vya habari kinapotosha kile Kiswahili sanifu. Wewe maoni yako, unasemaje? Asante ah, kwa swali lako ni limekuja kwa wakati mzuri, kwa sababu kiswahili ni ni lugha yetu ya taifa Kenya pamoja na Tanzania na pia, na nchi kadhaa hapa Afrika Mashariki. Lakini kiswahili pia ni lugha ina wenyeji katika maeneo ya pwani ya Afrika Mashariki. Mimi mmoja wao hapo, nikizungumza kiswahili na nazungumza kiswahili cha lafizi mbali mbalimbali Uh, bali ya hichi Kiswahili kinachozungumzwa kwenye maredio na kwenye matv ambacho tunakielewa na mara nyingi tunakizungumzia tukiwa tumekisomea kutoka shuleni. Kwa hiyo kuna wazungumzaji wa Kiswahili aina mbalimbali, kama Kiingereza vile kina wazungumzaji wa Uingereza, um, wazungumzaji wa Marekani. Kwa hiyo aghlabu ukimpata, uh, mtu anazungumza Kiswahili awe anazungumza Kiswahili cha mama, ni watu wachache, lakini bado kinazungumzwa na kama kina sisi na kuendeleza lugha kama hii ni kuanza kuwazungumzisha watoto tangu udogo, kwa sababu kuna tabia kwamba mtoto akianza kwenda shule anaanza na Kiingereza kwa so hiyo, ukiwa mtoto nyumbani hatapata fursa ya kuongea Kiswahili, basi ule msingi wake wa lugha utapotea. Na kwa upande mwingine, tukichukulia mada vizuri sana kabisa, ni kuanza kutoka utoto. Lakini mada ya pili ni kwamba utamaduni wa amani katika Kiswahili, unafikiri Kiswahili kinaweza kutumika vipi katika kukuza amani, hasa katika eneo letu la Afrika Mashariki ambapo tunajua kuna ghasia chungu nzima, wengine wanasema kutokana na lugha mbalimbali au kabila mbalimbali. Je, Kiswahili kinaweza kuleta watu pamoja? Kiswahili kwa hakika kinaweza kuleta watu pamoja. Kwanza ni ni lugha ambayo ikizungumzwa ina amani. Ni lugha ambayo kwa utaratibu wa mazungumzo yake inaweza kuleta watu wa lugha mbalimbali pamoja, na haina ugumu sana katika kuelewa na utaangalia katika maeneo mbalimbali katika nchi zetu za afrika Mashariki, watu wengi wanaoelewa japo kwa uchache wanaelewa Kiswahili na wanaelewa yanayozungumzwa kwenye matelevisheni ma, ma, ma ama kwenye maredio wanaelewa. Kwa hiyo lugha ya Kiswahili imepita mipaka mingi ambapo tunaweza kuelewana katika lugha tofauti tofauti tukaweza kuleta msimamo mmoja, tukaweza kuleta utaratibu wa maelewano na bila ya kupoteza zile lugha zingine za, za, za Kiafrika. Kwa hiyo Kiswahili uh, nafikiri wazungu wanasema ni lingua franca. Kwa hiyo inaleta inaweza kuleta watu wengi kwa umoja na inaweza kufika mbali zaidi. Nafikiri nchi zingine za nje pia wana utaratibu wa kufundisha lugha na kuelewa uzuri uh, wa ile lugha na namna inavyoweza kueneza kila habari njema kila pahali na swala jingine hapa muhimu vilevile vile ni jukumu la serikali. Unafikiri serikali za Afrika Mashariki zinafanya vya kutosha kukuza na kuendeleza Kiswahili? Kuna wengine wanasema kwamba utakuta Tanzania au Kenya lugha rasmi ni Kiswahili, lakini sheria na mazungumzo katika kiwango cha serikali ni Kiingereza. Na utaona Uganda amesema watatumia mabilioni ya dola ya shilingi kuweza kuweza kukuza Kiswahili. Unafikiri serikali zinafanya za kutosha? Na je serikali ifanye nini kuweza kuendeleza Kiswahili katika mat Hey, mataifa mengine serikali imejaribu ime, kwa kiasi fulani, na kama sijakosea, Tanzania walianza mapema zaidi. Uh, kukuza Kiswahili kupitia miswada um, tofauti tofauti ya serikali ya kuhakikisha kwamba elimu ya ya watoto kwanza imeanza na Kiswahili, na marejio ni yamekuwa a ya Kiswahili na kuendeleza mila um, na dasturi zote kwa Kiswahili. Hata nyimbo za Tanzania nyingi kwao ni Kiswahili na zinaeleweka na zinasifika kila mahali ulimwenguni. Kwa hiyo serikali zinaweza kuanza mikakati um, tofauti tofauti ya elimu ya, na kuhakikisha kwamba watu wanajivunia kuzungumza ile lugha, kwa sababu mara nyingine inachukulikana kwamba ukiwa ni mzungumzaji wa Kiswahili labda pengine huja kuenda shule. Kwa hiyo saa hii ionekane kwamba ukizungumza Kiswahili ni sawasawa na kuzungumza lugha yoyote mingine ambayo inaweza kujifundisha. Lakini kwa sisi Afrika hapa, nafikiri serikali zote zimefanya bidii juu sana kuona kwamba kiwango kikubwa tunaweza kuzungumza Kiswahili. Najua Kenya kidogo kuna utaratibu unaendelea Sio wengi ambao wanaweza kuzungumza Kiswahili katika pengine maeneo ya bunge, maeneo ya senet, lakini wenzetu Tanzania wameweza kufikia mbali. Kwa hiyo ni jambo ambalo litaweza kuendelea uh, mziri, shiria, kwa utaratibu mzuri wa kuweka sheria kwamba uh, hata tukiwa nje kwenye mikutano tunaweza kuzungumza Kiswahili kama vile Mrusi anavyoweza kuzungumza Kirusi na ikawa kuna mtu ambaye anaweza kuwa mkalimani As... ni sisi wenyewe pia tujifurahikie kwamba sisi ni Waafrika na lugha yetu aika tunaweza kuendeleza. Asante sana Maimuna Mwidau kwa maelezo yako. Tutakuwa pamoja nawe katika DL, katika televisheni punde, katika matangazo yetu ya hii leo. Basi BMJ, ni hapo tumefikia kwa lugha ya Kiswahili. Tuendelee sasa na habari za dunia. Katika habari za dunia, Uingereza ina waziri mkuu mpya Keir Starmer. Anakuwa waziri mkuu wa hamsini na nane wa taifa hilo baada ya chama chake cha Leba kurejea tena mamlakani baada ya zaidi ya muongo mmoja kama upinzani, kufuatia ushindi mkubwa katika uchaguzi uliofanyika jana Alhamisi nchini humo, licha ya wapiga kura kuonyesha uchovu wa kisiasa. Chama hicho sasa kina kibarua kigumu cha kufufua uchumi uliodumaa katika taifa ambalo limevunjika moyo. Kiongozi wa chama hicho, uh, Keima ambaye pia ni kiongozi wa chama hicho anakuwa waziri mkuu mpya akiongoza akikiongoza uh, katika kurejea madarakani takriban miaka mitano baada ya kupata pigo kubwa zaidi la kisiasa katika kipindi cha takriban karne moja. Aliyekuwa waziri mkuu Rishi Sunak, wakati akizungumza kwa mara ya mwisho katika hotuba yake nje ya makazi ya 10 Downing Street, amesema kwamba anawajibika kwa chama chake kushindwa katika uchaguzi huo. Rais wa Kenya William Ruto amesema leo Ijumaa kwamba hivi karibuni atafanya mabadiliko katika serikali yake kufuatia wiki kadhaa za maandamano yaliyoanza kama kadhabu za mitandaoni kupinga ongezeko la kodi na ambayo yaligeuka na kuwa hasia na hata kupelekea shambulizi katika bunge la kitaifa. Ruto amesema serikali yake itapunguza matumizi kwa shilingi bilioni 177 katika mwaka huu wa fedha, huku fedha za zaidi au fedha za ziada zinazohitajika zikitoka kwa mikopo. Hayo yote yanajiri huku taifa hilo, hayo yote yanajiri huku taarifa zikiibuka kwamba rais huyu alizungumza kwa njia ya simu na mkuu wa shirika la fedha duniani, IMF Kristalina Georgieva, siku chache baada ya kukataa kutia saini mswada huo wa fedha wa mwaka 2024. IMF imekuwa ikishutumiwa na hasa vijana wengi wamekuwa wanashiriki maandamano wakiona shirika hilo kama ambalo linashinikiza serikali ya Kenya kuongeza kodi. Kwingineko, Marekani inapongeza usitishwaji wa muda wa wiki mbili kwa mapigano mashariki mwa DRC kwa sababu za kibinadamu. White House imesema mapigano makali yamekuwa yakiendelea kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wa kundi la M 23 wanaoungwa mkono na Rwanda. Mapigano hayo katika Uh, eneo jimbo la Kivu Kaskazini yamepelekea takriban watu milioni 1.7 kutoroka makwao na kufanya idadi ya watu waliofurushwa makwao nchini humo kufikia milioni 7.2 kwa mujibu wa makadirio ya Umoja wa Mataifa na serikali ya Israeli imeidhinisha ujenzi wa makazi mapya ya walowezi ya pataye 5,300 katika ukingo wa magharibi uliokaliwa kwa nguvu, kundi moja la uangalizi limesema, katika hatua za hivi karibuni za kampeni za kupanua makazi ya walowezi, hatua ambayo inanuiwa kuongeza udhibiti wa Israeli katika eneo hilo na kuhakikisha kwamba hakutaanzishwa taifa la Palestina katika siku za usoni. mm -hmm. hizo msikilizaji, unaweza kuzisikia hapa VOA Express. Wimboni ni Modekai akisema uh, pray maana yake omba, ingawa hatusikii, eh, ama baadhi yetu hatuelewi lugha yenyewe, nafikiri Ujumbe ni mwafaka kabisa, Abdu Shakur Abud. Nam, bila shaka ujumbe wa kuomba Mwenyezi Mungu wakati wote ni jambo muhimu kabisa. Sasa tukiangalia katika jicho letu, tunaelekea katika eneo la ukulima ambapo changamoto zinawakumba vijana walioingia katika sekta ya kilimo na vilevile vile ushauri au mawazo yao wanaotoa kwa mamlaka husika kuchukua hatua zinazohitajika zina. Lucy Patrick anatuletea taarifa kamili. Kwa majina anaitwa Fadi Ngasa. Mi nafanya kilimo biashara na dili zaidi na zao la mpunga. Kazi yoyote haikosi changamoto. Changamoto ya kwanza kabisa ni aina za mbegu hizi. Aina za mbegu mara nyingi tunalima, tunatumia mbegu ambazo hazijaboreshwa, hazija, yani hazijatiwa viuatilifu ambavyo vinaongeza labda ubora wa mbegu kubwa. Po nje, tunajilimia tu zile mbegu ambazo unakuta tunarisishana, au mbegu fulani ni tamu, kumbe imedumaa, ina ubora punje yake si sio kubwa, ingejikita inge kabisa kwenye uzalishaji wa, wa, mbegu bora na ambazo zina soko sokoni. Changamoto nyingine ambayo unaiona ni pale ambapo mazao yamefika, wanunuzi wengi huwa wanatupangia bei, yaani mnunuzi anakuja na bei yake. Uh, kwa majina anaitwa Vedatus Mwidete, mkulima wa zao la viazi. Changamoto ya kwanza kabisa ambao sisi kama wakulima wa viazi tunakutana nayo, masoko kwa mimi kama mkulima, kwanza ni kuyumba kwa bei. Mfano, naweza kulima kwa gharama kubwa na wakati wa mavuno bei ikawa chini, kwa hiyo ni lazima nipate hasara. Nawekeza kikubwa shambani, lakini mwisho wa siku wa mavuno soko linakuja kuyumba, kwa hivyo napata hasara. Changamoto ya pili uh, wanunuzi yaani wanunuzi wa hili zao sasa la viazi huwa wanakuja na bei zao mashambani Yaani, mnunuzi anakuja na bei yake kwamba mimi nanunua kwa kiasi kadhaa. Kwa hiyo ili sasa kiazi kisiharibike, unajikuta unamuuzia, kwa hiyo bei ambayo yeye ameweza kuja nayo. Na ukiwa umechimba viazi tayari unalazimika kukubali kuuza, maana wanunuzi wanataka. Lakini pia changamoto ya mipaka kufungwa. Mara nyingi mipaka ikifungwa, watu naathirika kwa sababu unakosa masoko ya nje. Hivyo basi serikali inachoweza kutusaidia, kwanza kabisa ni kuhakikisha mipaka inakuwa wazi kwa ajili ya wakulima, lakini sisi kama vijana na wakulima wa zao la viazi pewe mitaji kwenye ile mikopo ya vijana, ila kubwa zaidi elimu ya kilimo izidi kutolewa, ili vijana wengi waje kwenye kilimo, kwa sababu hela nyingi zipo huku kwenye kilimo. Nam basi, ni maoni ya kijana mfanya biashara wa kilimo akieleza kuhusu changamoto anazokabiliana nazo hmm. katika jicho letu hapa bila shaka BMJ nam, na kama ilivyo ada, inakuwa expressi wa haiwezienda bila mziki bila muziki. Tunakuwa yaani, tumetenga sehemu hii kwa mziki safi kabisa. Namsikia kwa mbali King Paluta wakishirikiana na Samini wanakuambia aha akie Utafikiri anasema acha tuache ahachi, ulikuwa ukiuliza sijui lugha gani hiyo lakini, mm -hmm, unamsikia kama anasema Kiswahili, kukuza Kiswahili vile vile. Aidha anadokeza ana ana kwamba ni mwanamuziki ambaye amepata sifa nyingi kule Afrika Magharibi. Ana, akitokea kule nchini Ghana. Ah, bila shaka nilifikiria sauti ya King Paluta kutoka Ghana. Hivi sasa basi tuelekee moja kwa moja hadi Mombasa ambapo nafikiri Kioko yuko tayari kutuletea burudani. Kioko, karibu katika Vio Express. Asante, niko nanyi hapa kwa sababu kuna maswala ya kandanda tunazungumzia hapa na pia festival kubwa inaandaliwa katika mji wa Mombasa. Natume na tume na nyinyi mko poa? Tuko poa kabisa. Festival mimi na shu mimi na shaka, bila shaka <laughs> ni ya siku ya Kiswahili <laughs> Asante sana e, timu za Afrika zimewekwa katika makundi kumi na mawili kuelekea Afcon itaandaliwa mwishoni mwa mwaka ujao katika nchi ya Morocco, na wawakilishi kutoka eneo ya Afrika Mashariki, karibu kila timu imeshabaini wapinzani katika makundi hayo. Timu zote ni arobaini na nane na hivyo anajiuliza nani kweli ataelekea Morocco katika ile Afcon baada ya Ivory Coast kushinda mwaka jana. Sasa katika makundi hayo ya timu za Afrika Mashariki, Rwanda imo kundi moja na Nigeria katika kundi la D pamoja na Benin na Libya. Wawakilishi wengine kutoka kandai yetu ya Afrika Mashariki ambao wameorodheshwa katika michuano hii ni pamoja na Sudan, imo kundi la F yenye Black Stars ya Ghana, kisha Tanzania pamoja na Jamhuri ya Kongo DR Kongo wamo kundi H na watakuwa pamoja na Ethiopia na Guinea. Wakilishi wengine wa hapa kwetu, Harambe Stars ya Kenya itakuwa kundi J pamoja na Cameroon, Zimbabwe na Namibia. Kisha Uganda Cranes itakuwa na Afrika Kusini katika kundi K pamoja na Kongo na South Sudan. Kila kundi itakuwa inawakilisha ina, inatoa timu mbili kuelekea Afcon ya mwaka ujao ikiandaliwa na Morocco, ambao kwenye Atlas Lions watakuwa wanakaribisha timu zote. Kumbuka Atlas Lions za Morocco walifika kombe la dunia nusu fainali. Nasikia Kioko, kuna pia, tukiachana na spoti, e, kuna tamasha linaitwa Changamuka na lila kununua bidhaa na sijui na kula na kufanya nini e, hilo linazungumzwaje hapo Mombasa? katika Changamuka Festival ambayo inaitwa Changamuka Kenya Shopping Festival imefungua milango yake ya Mombasa jana tarehe nne na itaendelea mpaka tarehe saba. Na hii ni kuhusiana na bidhaa za nyumbani nyingi ambazo zinapelekwa katika mataifa ya kigeni. Sasa katika miongoni mwa wale ambao wanataka kushirikishwa ni pamoja na wasanii wa Kenya. Wamesema kwa sababu kauli mbiu ni buy Kenya jenga Kenya. Sasa wanazungumzia taaluma ya usanii kupitia ile digital space, mambo ya mitandao na muziki, wanawasema nao pia watahusishwa kwa sababu ya kutengeneza kitu kipya na kukiuza katika nchi za kigeni. Hivi ni kwa nini wameiita Changamka? Unajua ni neno la na Kiswahili hili ambalo, eh, tangu festival hizi zianze kuandaliwa nchini Kenya zimechukua miaka kadhaa na zinavutia hata watalii wa kigeni wanaokuja kuonyesha bidhaa wa mashirika na kampuni mbalimbali mbali ambazo zinafanya kazi nchini Kenya ama Afrika Mashariki, wakitumia neno hili la Kiswahili ni kwamba inawavuta karibu zaidi na wale wenyeji wa nyumbani Kenya, kwamba kuhusiana na bidhaa na kazi zote ambazo zinafanywa hapa, kama vile tumezungumzia digital space na content ya wanamziki. Tukushukuru sana mwenzetu Josphat Kioko, ukiwa hapo pwani ya Kenya, endelea kukusanya yale yanayojiri, halafu ukuwa ukitujuza hapa VOA Express. Asante sana Kioko, shukran. Safi, msikilizaji, ni VOA Express. Tumesalia na dakika moja na nusu hivi, uh, nafikiri uh, Abdu Shakur Abud, tuangalie yale ambayo yanavuma kwenye mitandao. Nikuwa na pekua pekua hapa mm. Hii story kutoka kule Uingereza naona imesambaa kila mahali. Bila shaka ni pigo kubwa sana kuona kwamba chama cha the Conservative kimeondoka. Chama cha Leba kilikuwa kisubiri kwa muda mrefu, na na kulikuwa na wasiwasi kwamba kuna chama cha tatu ambacho kingeweza kuleta haba matatizo kwa chama hicho, lakini leba kimerudi kwa nguvu. Kwa hivyo siasa za Uingereza zinaweza kubadilika na ni muhimu sana mm-hmm. kuona kwamba watafanya vipi kuhusu hasa swala la uhamiaji, swala la migomo inayoendelea huko Uingereza, hasa migomo ya afya na kadhalika. Kwa hivyo ni swala muhimu sana na nimeona wengine wakiandika kwamba E, ni kama ni historia, sio historia kwa upande huo, lakini wao wakiangalia jinsi kama mfano uh, aliyekuwa waziri mkuu ambaye anaondoka, Rishi Sunak, katika hotuba yake anasema mimi nawajibika kabisa kwa kushindwa huko. Yani anacho, anachukua wajibu huo, lakini ndo kawaida nchi za Ulaya wanakuwa hivo si? Hivo akiwa shashindwa nakubali kwamba mimi ndo niliowajibika nilifanya makosa, kwa hivyo mi nachukua jukumu hilo lote kule. Lakini kule mitandaoni wanachosema ni kwamba kule barani Afrika kumpata mtu anasema, lakini Rais Ruto amechukua hatua hiyo juzi. Mambo yanabadilika, unaona amesikiliza wito ah, wa watu amefanya mabadiliko, na hiyo mi nafikiri leo hii itatanda kweli kweli kuhusu mabadiliko aliofanya, anakiri kwamba amefanya makosa. Msikilizaji, ndio muda tuliokuwa nao leo. Ifra, Frahide eh, hapa VOA Express upande wa pili, mwelekezi wetu ambaye ametupatia ngoma chungu nzima Aida Isa eh, hapa studio, ameshirikiana na, na mwenzangu Abdu Shakur Abud. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Kuwa na wikendi njema.