Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ni siku nyingine tunayokualika katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo tunaangazia juhudi za Umoja wa Afrika au kujaribu kuzindua azma nyingine ya kuinusuru Sudan kutokana na vita, huku vikosi vinavyopigana vikiripotiwa kusonga mbele kuelekea mashariki, hasa katika vituo muhimu vya kuwasaidia waliokimbia vita. Na katika sehemu ya pili tunaangazia jinsi taifa la Kenya imeanza shughuli za kutekeleza mfumo mpya wa bima ya afya ya jamii, lakini bado kuna utata kuhusu mfumo huu ambao unachukua nafasi ya ule wa NHIF, wadau mbalimbali wakiupinga. Karibu. Jina langu ni Huba Abdi. Umoja wa Afrika AU umekuwa ukijihusisha kikamilifu katika kushughulikia mzozo na janga la kibinadamu nchini Sudan. Juhudi zao kwa kawaida ni pamoja na upatanishi wa kidiplomasia, misheni za kulinda amani na utoaji wa misaada ya kibinadamu. AU inalenga kuwaleta pamoja pande zinazopigana kwenye meza ya mazungumzo, kuhakikisha usitishaji wa mapigano na kusaidia utekelezaji wa makubaliano ya amani. Mara nyingi hufanya kazi kwa ushirikiano na mashirika mengine ya kimataifa kama vile Umoja wa Mataifa na vyombo vya kikanda ili kudumisha hali ya utulivu na kuwezesha amani ya kudumu na maendeleo nchini Sudan. Hata hivyo, juhudi za kuleta amani na kuzima mzozo unaoendelea Sudan huenda likakumbwa na changamoto kubwa, kwani makundi yanayopigana yanaendelea kusonga mbele katika mzozo wa Sudan. Hatua za hivi karibuni za kijeshi zinaweza kuwa na athari kubwa kwa hali ya usalama na kisiasa nchini Sudan. Mabadiliko ya hali hii yanahitaji hatua za haraka za kidiplomasia na ushirikiano wa kimataifa ili kuzuia kuzorota kwa hali ya kibinadamu na kuimarisha juhudi za amani. Umoja wa Afrika na mashirika mengine ya kimataifa yanapaswa kuongeza juhudi zao za upatanishi na msaada wa kibinadamu ili kushughulikia mgogoro huu. Na katika kujadili swala hili zima kuhusiana na mzozo wa Sudan na jinsi ambavyo Umoja wa Afrika AU unavyojaribu kutatua swala hili, tunaungana na mchambuzi wa masuala ya siasa na hali ya kibinadamu, Abdulahi Boru, akiwa hapa Marekani kujadili swala hili kwa undani. Abdulahi, karibu sana katika kipindi cha Kwa Undani Moja kwa Moja. Ni hatua gani AU imechukua hadi sasa kusaidia kutatua mzozo wa Sudan? Baadhi ya hatua ambazo muungano um, wa Afrika umechukua ni pamoja na kuwa na mikutano ya kujaribu kuitafutia suluhu tatizo hili la Sudan, lakini changamoto kubwa ya shirika hilo ni kwamba haina uwezo au ushawishi mkubwa, na penginepo, ningependa kuongezea kuwa pia haina utashi mkubwa wa kisiasa katika kusukuma baadhi ya maazimio wanayokubaliana nayo. Kwa hiyo tunavyozungumza hivi sasa ni kwamba muungano wa Afrika umefeli ume, ume, ume katika kuitafutia uvumbuzi endelevu kwa suala hili la Sudan, vita ambayo kwa sasa imeendelea kwa zaidi ya miezi kumi na minne. Naam Abdullahi, umezungumzia kwamba limeonekana kufeli katika kulitafutia suluhu taifa la Sudan ambalo limekuwa kwa mgogoro kwa muda mrefu, labda ni changamoto gani au changamoto gani kubwa ambayo, au inakabiliana nayo katika juhudi zake za kulinda amani au kuleta amani nchini Sudan? Tatizo kubwa ni kwamba Muungano wa Afrika hauna uwezo, hauna uwezo wa kushinikiza makundi mawili ambayo yanayopigana katika vita hii ya, na, ya na teka, e, Sudan, jeshi la nchi hiyo na kundi la RSF, yani ukipenda Rapid Support Forces, kwa kuwa haina uwezo. Na kingine ambacho ningependa kuongezea ni kwamba hili si suala ambalo muungano huo haujawahi kuishughulikia hili ni suala ambalo katika miaka ya hivi nyuma, miaka ya hivi nyuma, shirika hilo limekuwa katika mstari wa mbele kuhakikisha kuwa, wakati ule wa mapigano katika eneo la la la, la Darfur, muungano wa Afrika ulikuwa katika mstari wa mbele, uliwatuma viongozi kwenye ushawishi mkubwa no, ikiwemo ni pamoja na rais wa zamani wa Afrika Kusini katika kuhakikisha kuwa mchakato wa kutafutia amani, uh, suala hilo lilikuwa li, li, limepatikana, lakini sasa ungano huo sidhani kama inaonyesha utashi sawia sa na hiyo katika kuhakikisha kwamba swala hili linashughulikiwa vizuri. Katika tafiti zako umeangazia sana pia taifa hili la Sudan na vilevile wakimbizi wanapo, wanavyoendelea kupata matatizo ambayo yanaonekana kuwa ni mateso makubwa sana. Labda nini kifanyike, ili kusaidia taifa hili la Sudan maanake au eh, ikionekana kushindwa, nani wataweza kufanikiwa kulikomboa taifa hili? kuna baadhi ya shi, ma, mashirika na mataifa ya jirani ambayo ya yanaweza kufanya juhudi ambazo zinazohitajika, lakini kabla ya wataja wale ningependa tu kutolea mfano baadhi ya vitu ambavyo vinavyohitajika hivi sasa. Ni mwanzo kuwepo na usitishwaji wa mapigano. Kingine ni kuhakikisha kwamba misaada yanaweza kuingia pasi na kuwa na vizuizi kutokana na makundi haya na makundi ambayo yanayohusiana na wao. Na kingine ni kuhakikisha kwamba watu ha, watu ambao wanaodaiwa kushiriki katika vitendo vya kinyama Uh, ya uvunjaji wa uh, wa sheria ya kivita na sheria ya haki za kibinadamu wanachukuliwa hatua za kutosha na kuhakikisha kwamba wanawajibika. Lakini uki, ukiangalia haya yote matatu, kuna baadhi ya mataifa ambayo yametajwa kushiriki katika vitendo hivi. Kwa mfano, nchi ya milki ya Kiarabu ni mojawapo ya, ya mshirika wa karibu wa kundi la RSF, upande ule mwingine Misri na mataifa mengine ikiwa ni pamoja na Iran yametajwa kuwa yanaiunga mkono jeshi la nchi hiyo. Kwa hiyo Muungano wa Afrika yanaweza yanaweza kutoa kauli kuhakikisha kwamba ha, wale ambao mataifa ambayo yanayochangia katika mapigano hayo yanachukuliwa hatua madhubuti katika Muungano wa Afrika na katika, um, na katika Umoja wa Mataifa. Kingine katika suala la kuhakikisha kwamba wale ambao wamefurushwa makwao na wakimbizi wanapata misaada, ni pamoja na kuhakikisha kwamba watu hao wanapata misaada hiyo kwa kuwaambia makundi ambayo yanayopigana tiken, yanayo pamoja na jeshi na kundi la RSF kwamba kunyima kwa kunyima watu ambao wanahitaji vyakula vya kimisaada hiyo inaweza kuwa ni hatua inayopelekea mtu kuchukuliwa hatua za kisheria katika mahakama ya kimataifa pamoja na mahakama ya kiafrika penginepo, shirika la IGAD pia kupitia kwa mchakato ambao unaongozwa na rais wa Kenya William Ruto. Yote hayo lakini yanahitaji kujumuishwa ili kuweza kuhakikisha kuwa suala hili linatatuliwa. Nam katika kulitafutia suluhu taifa hili, Abdullahi, nini nafasi ya nchi jirani katika mzozo wa Sudani? Nafasi ni kubwa sana. Mwanzo ni kuhakikisha kwamba wale ambao wanatafuta hifadhi ya wakimbizi wanapewa fursa hiyo mataifa no. yasifunge milango yao, na kingine ni kwamba ni kuhakikisha kwamba ile rasilimali mali zinazohitajika pamoja na pesa katika kushughulikia suala hili linapatikana. lina, lina, lina ukiangalia kwamba mpango wa kupambana na hali hii hadi sasa haijaweza kufadhiliwa hata nusu. Tunaelekea katikati ya mwaka, lakini bado haijapata rasilimali zinazohitajika. Na la msingi ni kwamba mataifa ambayo yanayojisaidia kusafirisha, mataifa ambayo yanayosaidia katika kupeana um, uh, uh, uh, um, silaha yanahitaji kuchukuliwa hatua, hiyo ni pamoja na kuindikea vikwazo mataifa hayo. Tuzungumzie mkataba wa hivi karibuni wa amani na labda unahusisha nini na umefanikiwa kwa kiasi gani? Ah, nam tuzungumzie mkataba wa hivi karibuni wa amani na unahusisha nini na umefanikiwa kwa kiasi gani? Haujafanikiwa na unahusisha vita hivi viweze kusitishwa na baadhi ya wale ambao wanahusika kuliwajibishwa. Kwa hiyo mkataba huu haujafanikiwa, na kumekuwa na hatua za chungu nzima tu katika kuhakikisha kwa kwamba vita au bunduki, uh, yanasimamishwa katika ukanda mzima wa bara hilo, lakini kufikia sasa hilo halijafanyika na sio tu katika nchi ya Sudan, bali katika mataifa mengine ya jirani ambayo yamekumbwa na vita na mapigano. Naam, Abdullahi, uh, ipi hatari kubwa hasa makundi ya kisonga hadi maeneo ambayo waliokimbia vita wanajaribu kupata msaada, kwa sababu yapo ripoti ambayo tunasoma kwamba makundi yanajaribu kusonga katika maeneo watu wamepatiwa hifadhi na ma, mashirika ambayo wanajaribu kuwasaidia wakimbizi. Ipi hatari yanaposonga karibu na watu kubwa sana. Hii kama, kama iwapo tutakuwa wa kweli sisi wenyewe katika kutathmini vita hivi, hatuoni dalili yoyote ya kuonyesha kwamba vita hivi vinapungua, lakini tuna dalili chungu nzima ikiwemo ni pamoja na vita hivi kuendelea kuelekea maeneo ambayo Uh, yamekuwa salama kufikia sasa eneo la alfasha na kwa hiyo inaonekana kwamba vita hivi vinazidi kuongezeka na kadri inavyozidi kuongezeka ndipo sio tu itasalia nchini sudan bali itaelekea katika mataifa ya jirani nikitolea mfano tu katika mpaka wa nchi ya sudan na ethiopia kundi hili la RSF linazidi kupiga hatua katika kufikia eneo hilo jambo ambalo litaweza kufanya nchi ya ethiopia ingilia pengine katika kujaribu kujilinda kwa kuwa mataifa haya mawili yamekuwa ya, ya yakipigania eneo la mpakani ya ardhi ya ambapo nchi ya Somali nchi ya Ethiopia yanasema ni eneo lake na nchi ya Sudan. Kwa hiyo hayo yote, kama hayatazimwa, kama hayatapatiwa ufumbuzi, basi vita hivyo vya Sudan havitasalia Sudan bali yataelekea katika mataifa jirani. Naam, shukran za dhati Abdulahi Boru, ambaye anaungana na sisi kwa njia ya simu akiwa hapa Marekani. Tumezungumzia swala la Sudan na vilevile vile jinsi muungano wa AU unavyojaribu kwa awamu nyingine tena kujaribu kuleta suluhu katika taifa la Sudani. Msikilizaji popote ulipo, tunaingia katika awamu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani Karibu katika sehemu ya pili. Taifa la Kenya limeanza shughuli za kutekeleza mfumo mpya wa bima ya afya ya jamii, lakini bado kuna utata kuhusu mfumo huu ambao unachukua nafasi ya ule wa NHIF, wadau mbalimbali wakiupinga. Hapa tunaungana na Amina chombo na Colin Sadede kutoka Mombasa kwa undani zaidi. Serikali ya Kenya imeanzisha usajili wa Wakenya katika mfumo mpya wa bima ya afya ya jamii ambayo inatarajiwa kuanza rasmi mwezi Oktoba. Mfumo huu utachukua nafasi ya bima ya kitaifa ya afya NHIF, ambayo imewahudumia Wakenya kwa miaka 57 sasa. Katika mfumo huu, serikali inalenga kuhakikisha kila Mkenya anachangia kwa bima hiyo, ili kuhakikisha wanapata huduma za matibabu bure katika taasisi ama hospitali na pia zahanati zote kote nchini ingawa mfumo huu tayari umekumbwa na utata na kulazimu uahirishwe, e, kuanza kutekelezwa mwezi huu Julai na hadi kutekelezwa mwezi Oktoba. Umekuwa ni mradi ambao umesukumwa sana na Rais William Ruto. Kulingana na kamati ya Senate kuhusu afya, wanasema kwamba mfumo huu wa afya ya jamii unapaswa kuangaliwa upya kwa sababu kuna baadhi ya vipengee vya sheria ambavyo havijazingatiwa, ikiwemo swala la, la kukusanya data za wakenya wakisema kwamba bado haijaangaliwa usalama wa data hizo katika sheria hiyo mpya. Hata hivyo, waziri wa afya Susan Nakumicha anasema kwamba NHIF ilikumbwa na kasoro nyingi za kimsingi. Kwa sasa inalazimisha kila Mkenya aliye na zaidi ya umri wa miaka 18 kujisajili, usajili huo ukifanyika mtandaoni. Anasema kwamba kwa wale ambao wamekuwa wakitaja kwamba kutakuwa na makato ya asilimia 2.75 ya mishahara, anasema hili litakuwa linafanyika kulingana na mapato ya mtu, ambapo yule ambaye hana mapato kabisa atakatwa 300 kinyume na ilivyokuwa katika uh, hazina ya NHIF. Kwa wale ambao hawana uwezo kabisa, ambao wamesajiliwa katika taasisi ya huduma za jamii, serikali itakuwa inawalipia shilingi elfu kumi na tatu mia tatu kila mwaka kwa wale watakaokuwa wanahitaji uh, huduma hizo, ikiwemo wazee na wajane na pia mayatima mfumo huu wa hazina afya ya jamii unajiri ikiwa moja kati ya ajenda kuu za serikali kuhakikisha wakenya wote wanapata huduma sawa za afya na wakati wa kampeni ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili 22, Rais William Ruto alikuwa akizunguka na kuzungumzia kwa kina kuhusiana na mfumo huu. Ukisikia mtu wenu ako na mgonjwa wa kansa, unajua sasa shamba itauzwa, sindio? Kwa sababu kutibu kansa ni balaa. Mara inapelekwa India, mara inapelekwa wapi. Lakini katika hii mpango sasa, tutakuwa na fund ambayo inaitwa critical illness fund ambayo itasaidia kila mmoja wetu, kwa sababu hakuna mtu anapanga kuwa mgonjwa, hakuna mtu anapenda kuwa mgonjwa. Na maisha ya rais na maisha ya mama mboga ni maisha ya Mkenya. Ile ya rais, hiyo ya maana kuliko ya mama mboga? Hapana, we are the same. Na kwa hivyo lazima tuwe na mpango ambayo itahakikisha maisha ya mama mboga ikiwa hatarini pia anashughulikiwa. Na tunataka kubadilisha sheria na tupangilishe mfumo ili tuhakikisha kwamba sisi wote tunabeba mzigo wa kutoshana na kila mtu kwa mambo yetu ya afya, ili watu wa chini zaidi tutawapunguzia gharama ya NHIF kutoka shilingi mia tano munalipa saa hizi, tutateremusha ikuje mia tatu hapo, na tunapanga saa hizi na sisi ambao tunapata mshahara yetu iko juu kidogo, tutaongeza sisi tulipe, eh, kiwango ya juu kidogo, ndio tuhakikisha kwamba we can carry the majority of Kenyans. Sauti yake Rais wa Kenya William Ruto. Bima hii mpya inalenga kutoa huduma kwa wanawake kujifungua na hata matibabu baada ya kujifungua, matibabu ya saratani, matibabu ya figo yani dialysis matibabu ya afya ya akili, matibabu kwa wagonjwa wanaokuja hospitalini na kurejea nyumbani, kando na mengine mengi. Mamlaka ya afya ya jamii ya yaani SHA inasema kwamba huduma za SHIF zitakuwa zinatolewa katika vituo vyote vya afya, ikiwemo vile vya umma, vile ambavyo vinamilikiwa na madhehebu ya kidini na pamoja na za kibinafsi. Mwenyekiti wa SHA Timoth Olweni akisema kwamba SHIF itakuwa inatoa Uh, fedha katika vituo vyote hivyo vya afya, wakisema kwamba watu watakuwa na uhuru kuchagua kituo cha afya ambacho anahitaji kupata huduma kwa sababu huduma zitakuwa sawia, zitakuwa hazitofautiani kutoka zile za umma hadi zile za kibinafsi. Lakini akasema kwamba kwa wale ambao watakuwa wanahitaji huduma za hali ya juu watahitajika kuongeza fedha zaidi ama kutumia bima za kibinafsi. Anasema kwamba hili ni kuhakikisha kwamba kipengee cha 43 ibara ya kwamba kila Mkenya anahitaji huduma bora ya afya kwa zile za msingi wakati wa dharura na hata akiwa mgonjwa mahututi anasaidika. Magavana pia nao wamekuwa na pingamizi kwa mfumo huu wakisema kwamba hawajahusishwa kikamilifu huku fedha zinazotolewa na, na serikali kuelekea afya iliyogatuliwa hazitoshi, akiwemo gavana wa jimbo la Kwale Pwani ya Kenya Fatma Achani na mwenyekiti wa kamati ya masuala ya afya katika majimbo e, gavana Mudhomi Njuki lakini VOA imezungumza na George Gibore ambaye ni katibu mkuu wa chama cha matabibu nchini Kenya. mtizamo wako gani kuhusiana na bima hii licha ya kwamba serikali imeahirisha kuitekeleza baada ya seneti na watu wengine kuipinga? Kwa sasa kuna utata, na utata ule ni kwa sababu mabadiliko yale ambayo yalikuwa yanatarajiwa, ambayo yanakuja chini ya hii inaitwa social health insurance, watu wamekuwa na taswishi nayo kwa sababu hawaja, wana mabadiliko yale ambayo tulielezwa sana, kwa mfano tulikuwa na matatizo ambayo yalikuwa yanaikumba ile bima ya kitambo ya NHF, wizi wa pesa. Hawajaweza kuweka mikakati ambayo itaweza kueleza wakenya kwamba kweli hatutapoteza hela zozote. Pili, hela ambazo zilikuwa zinachangishwa chini ya hiyo NHF pia haikui nawasaidia wale ambayo wanahitaji kusaidika. Hatukuwa na vipengee muhimu zile ambazo zinasaidia pia mkenya kupata huduma ya afya. Kwa wale ambayo walikuwa na magonjwa ya kutoambukizana, kwa mfano kama ugonjwa wa moyo, ugonjwa wa sukari, so hizo hatukuwa nazo mwafaka na sheria zile ambazo zinawaruhusu zina Wakenya ambayo wako na hiyo bima kusaidika. Pia hatukuwa na bima uh, mwafaka ama sheria ambayo ilikuwa inairuhusu bima under NHF kusaidia mgonjwa kupata uh, huduma za kinga ile primary health, healthcare, ambayo inahusiana na masuala ya kinga. So serikali ilipokuja mwaka uliopita wameanzisha na wakalete mchakato wa kubadilisha hiyo bima na wakalete pia act nne zile ambazo ni sheria mpya nne ambazo zinahusiana, ambazo kuboresha shughuli za afya, zikumbuka, zinaitwa primary health care bill act, kuna social health insurance act, kuna ile facility improvement act na kuna ile digital health act. Basi moja ile ambayo tuko nayo transition ni hii ya social health insurance act. Tulielezwa kwamba itakuwa na mihimili minne moja ni ile inahusiana na magonjwa uh, I mean, ina primary health care uh, services, na ingine inahusiana na emergency and critical care, bima ambayo inahusiana na hayo magonjwa, na ingine ambayo inakuwa social health uh, uh, fund ambayo sasa itakuwa inapeana huduma kwa vitengo ya level 4 na kwenda juu, na hii ingine inahusiana na vitengo vya chini. Hii primary health itakuwa inahusiana uh, na level 2 3, na ile emergency ni kila mahali. So kwa sasa tulipoona inakuja kutekelezwa watu hawajaweza kuandikishwa chini ya hiyo bima. La pili, mfumo ule tulisema kwamba tunataka kuja kubadilisha, tumeona kwamba wamekandamiza bila kutumia actuarial study, watueleze kwamba kwa mfano ukiona yale ambayo tulikuwa tunapata mtu ambaye amegonjeka na na kansa ile kupata first line chemotherapy alikuwa anatumia elfu ishirini na tano wameipunguza kwa sasa wanasema shilingi elfu kumi na moja na hawajaweza kuonyesha ni chinzi gani Mtu atapunguza kutoka elfu ishirini na tano, ni ulete shilingi elfu kumi. Mwenye ambaye alikuwa anafanyiwa kama e, masuala ya seserin section, wameipunguza sasa, wanasema kila mahali utatumia shilingi elfu thelathini na tano. Hatuna hofu na hiyo, lakini hujue kwamba vile vifaa vyote ambavyo vinatumia bado vinakata ushuru na kumaanisha kwamba mhospitali hazita kuwa na uwezo wa kupeana hii huduma ya afya. Kwa hivyo tukaona kwamba hii inasukumwa, Mkenya yoyote ataweza kutoa bado gharama kwa mfuko kujilipia. Ndio maana tunaipinga. Wengi husema pia pesa ambazo tunakatwa ziliongezwa, na mi nasema si tatizo pesa kuongezwa, tatizo ni kwamba tutapata huduma ile ambayo wakenya wanahitaji. Tusiende katika mifuko yetu tena kwa ajili ya, ku, ya kuongeza kupata huduma ya afya. Tusipoteze pesa yoyote tena, na corruption kumekwepo na tatizo kwamba malipo kwa hospitali ambazo zinatoa huduma imekuwa na ndio inatumika kufuja ama kuiba fedha ambazo ziko katika hazina hii. Je, katika mfumo huu hayo yameangaziwa? The Digital Health Act ilikuwa inatakiwa kuhakikisha kwamba nikienda kwa hospitali mimi ambaye nimerejestiwa ama nahitaji huduma nikishatumia vitambulishi, nijitambulishe. Mtu mwingine ako mahali kwingine, kando na mahali ambapo anatafuta sevis, anaweza ona. Kwa sasa hiyo digital systems zenye zilikuwa inatakiwa kuwekwa in place haziko, na ndio maana tunasema kama haziko mfumo huu tumeurejelea ule wa kitambo, bado uwizi huu ambao ulikuwa unatumika katika uh, overpayment ama false claim hizo zote zitaendelea kwa sababu bado hakuna mfumo wowote. Ukiwa mshikadau mkuu katika haya, kwa sababu tumesikia kwamba maafisa wa matibabu wanasema wanakwenda hospitalini na wanakosa huduma za afya muhimu ambazo wanahitaji. Kama ulivyotangulia kusema, nini hasa ungekuwa pendekezo lako kubwa ambalo serikali wangefanya ili kuhakikisha kwamba mfumo huu mpya wa afya unamfaidi kila Mkenya kama wanavyozungumzia? tulitoa walalama hizi kwamba watu wetu wanaenda katika hudum, kutafuta huduma ya afya na wako chini ya hiyo bima na hawapati huduma. Hospitali nyingi zilikataa kupeana huduma hiyo, kwa sababu zilikuwa na shuku kwamba zitapeana huduma na haitalipwa. Na kwa sasa bado ile ambayo tunaita transitional committee hawaku wamesema chinzi gani watafanya hiyo huduma. Wameendelea ku communicate kwa mdomo, lakini hakuja kuwepo na maandishi haswa, ile ambayo inaonyesha kwamba hii itakuwa hivi itakuwa hivi. Kuhamazisha mfumo ule wa kitambo kwenda huu mpya, sio kitu rahisi. Wale ambao walipewa pia nafikiri, walikuwa wageni, hawana tajriba ya kuweza kufanya ile kazi, na utaona wanafanya bado makosa, kwa sababu kama CEO aliyopo kwa sasa ana act kama CEO wa SHA, na bado yeye ndio CEO wa NHF. Lakini kama vile ambavyo pia tumesikia hawa watu wajenzi wanasema, tunataka serikali usikize watu, watu wana maoni mazuri na wana maoni ile ambayo bado tukisikiza kama serikali tutaweza kutusaidia ili kufanya mchango na itusaidie kufikia kilele ya ile matarajio tuko nayo. Kwa mfano, nimesema hivi nchi yoyote ambayo inataka kuendelea kupeana huduma ya afya ambayo imenufaishwa vizuri ama, ama imeboreshwa, lazima waone vile ambavyo watazuia magonjwa ya kuzuilika. George Gibore ni katibu wa chama cha matabibu nchini Kenya. Msikilizaji, kwa undani inakamilisha muda wake leo. Mlikuwa nami Hoba Abdi, mwongozaji mahiri wa kipindi amekuwa ni Aida Isa. Nawatakia usiku mtulivu. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.