Hizi ni habari kuu za dunia kutoka Sauti ya Amerika VOA. Jina langu ni Kenneth Bwire. Rais wa Kenya Dr. William Ruto amesema kwamba mpango kwa wa kuajiri walimu zaidi mwaka huu kama ilivyopangwa umesitishwa. Ruto amesema kwamba hatua hiyo inatokana na ukosefu wa pesa baada ya kuondolewa kwa mswada wa fedha wa mwaka 2024. Amesema kwamba alikuwa na mpango wa kuajiri walimu wa kawaida elfu ishirini mwaka huu, lakini analazimika kusitisha mpango huo hadi mwaka ujao baada ya kutathmini namna uchumi utakavyokuwa wakati huo. Hata hivyo, walimu elfu arobaini na sita wa shule za upili kiwango cha chini wanatarajiwa kuajiriwa namna alivyokuwa amepanga. Bajeti ya Kenya inakabiliwa na upungufu wa shilingi bilioni 346 baada ya kuondolewa kwa mswada wa fedha ambao ungewezesha serikali kukusanya ushuru zaidi. Hata hivyo, Ruto amesema serikali italazimika kukopa shilingi bilioni 169 pekee. Hayo yanajiri siku moja baada ya shirika la Moody kusema kwamba Kenya imeingia katika hatari kubwa ya kunyimwa mikopo kutokana na ukosefu wa uhakika wa kulipa madeni yake baada ya mswada wa fedha kuondolewa. Viongozi wa kundi mojawapo la kutetea haki za kiraia wanaopinga utawala wa kijeshi nchini Guini wamekamatwa. Omar Sila na Mamadu Biloba walikamatwa Jumanne na kundi la wanajeshi waliokuwa wamefunika nyuso zao, wengine wakiwa hawana sare za kazi na kujihami kwa silaha nzito kundi la National Front for the Defense of the Constitution FNDC limesema kupitia mitandao ya kijamii kwamba viongozi hao wametekwa nyara. Kukamatwa kwao ni mojawapo ya matukio ya hivi karibuni ya kuwakamata wapinzani wa utawala tangu kutokea mapinduzi ya kijeshi Septemba mwaka elfu mbili ishirini na moja, yakiongozwa na Kanali Mamadi Domboya ambaye aliapishwa kuwa rais na kupandishwa cheo kuwa jenerali. Kundi la FNDC limesema kwamba sila anayejulikana kama Fonike Mengo na ba wanazuiliwa katika idara ya upelelezi. Wizara ya haki imekataa kutoa ripoti yoyote kuhusu ripoti hiyo. Kundi la FNDC lilikuwa mstari wa mbele katika maandamano yaliyopelekea kuondolewa madarakani rais Alpha Konde mwaka elfu mbili ishirini na moja. Watoto kumi na wawili wamefariki katika ajali ya basi dogo nchini Afrika Kusini, wakati basi hilo lililokuwa linapeleka watoto shuleni kupinduka karibu na mji wa Johannesburg na kuwaka moto baada ya kugongana na gari lingine. Kulingana na maafisa wa mkoa wa Gauteng, dereva wa basi hilo naye amefariki dunia na watoto saba wamepelekwa hospitali. Picha zilizoonyeshwa kwenye televisheni zinaonyesha tu mabaki ya gari hilo kudhihirisha kwamba basi hilo liliharibika vibaya kabisa katika ajali hiyo ya mapema asubuhi, umbali wa kilomita 70 magharibi mwa mji wa Marafon. Taarifa ya mkoa wa Guateng imethibitisha kutokea ajali hiyo bila kutoa umri wa watoto waliofariki, lakini imesema kwamba walikuwa wanafunzi wa shule ya msingi ambao kwa kawaida wana umri wa kati ya miaka sita na kumi na tatu. Polisi wanafanya uchunguzi kutathmini kilichopelekea ajali hiyo. Wanamgambo wa kihudhi wa Yemen wameshambulia meli ya kubeba mizigo yenye bendera ya Marekani iliyokuwa inapita bahari ya Arabia jana Jumanne. Wasimamizi wa shughuli za baharini wa Uingereza wamesema kwamba nahoda wa Mars Santosa ameripoti mlipuko karibu na meli, karibu na pwani ya Nishtam huko Yemen. Msemaji wa kundi la Wahuthi ametoa taarifa akisema wamehusika na shambulizi dhidi ya Mares Santosa sawa na dhidi ya meli zingine zinazopita Ghuba ya Aden. Hakuna uharibifu umetokea kwenye meli hiyo na mabaharia wake wako salama na wanachama wa NATO wanakutana hapa Washington DC wakati wakitafuta mikakati ya kuongeza msaada wa NATO kwa Ukraine na kuimarisha ulinzi wa nchi wanachama. Mazungumzo yamekuwa yakiendelea kwa miezi kadhaa katika ngazi ya chini ikiwemo katika mikutano ya mawaziri wa mambo wa neto, makahuu, ya nje wa NATO mapema mwaka huu, lakini ni jukumu la viongozi kufikia makubaliano ya mwisho. Rais wa Marekani Joe Biden amesema ni muhimu kwamba muungano huo upo imara na kwamba hali ilivyo kwa sasa ulimwenguni inahitaji ushirikiano wa dhati. Biden amesema kwamba viongozi wenye utawala wa kimla wanataka kuvuruga dunia na makundi ya kigaidi yanaendelea kupanga maovu ili kuleta fujo na mateso. Akitoa mfano wa uvamizi wa rais wa Rusia Vladimir Putin nchini Ukraine, amesema Putin analenga kuharibu demokrasia ya Ukraine na kuharibu kabisa Ukraine, akionya kwamba lengo la Putin sio tu kuangamiza Ukraine, lakini akaeleza matumaini kwamba Ukraine itamkomesha. Nakomea hapo kwa sasa, mimi ni Kenzo. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi cha leo tutaangazia mkutano mkuu wa nato ambao unaendelea hapa washington dc katika e, kongamano linaloadhimisha miaka 75 ya muungano huo, kulikoni? Kuna ile hali ya kusherehekea yale ambayo NATO imeyachangia kwa usalama wa Marekani na washirika wake, lakini pia kuangazia mbele na, uchagu, na uchokozi huu wa Urusi kwa, kwa, kwa Ukraine. Kwenye sehemu ya pili tutaangazia mchakato ambao umeanza nchini Kenya kuteua makamishina wapya wa tume ya uchaguzi ya IEBC kuelekea kwa uchaguzi mkuu wa mwaka 2027. Ni kwa undani mimi naitwa BMJ Mrithi nikiwa hapa Washington. nam wakuu wa nchi wanachama wa NATO wanaendelea na vikao Jumaatano hapa Washington DC, wakati wa kongamano ambalo linaadhimisha miaka 75 ya muungano huo wakitafuta kuongeza uungaji mkono kwa Ukraine na kuongeza pia juhudi za kiulinzi na usalama wa mataifa yao. Mazungumzo hayo yamekuwa yakiendelea kwa miezi kadhaa sasa katika ngazi za chini ikiwa ni pamoja na katika mikutano ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa NATO ambayo ilifanyika mapema mwaka huu, lakini sasa ni juu ya viongozi hao kupata makubaliano ambayo yanaelezwa kwamba yatakuwa ni ya mwisho kuhusu masuala mbali mbali. Ratiba ya Jumatano itamalizika kwa rais Joe Biden kuwa mwenyeji wa washirika wa NATO katika chakula cha jioni katika e ikulu White House hapa Washington huku NATO ikikabiliwa na mtihani mkubwa zaidi katika historia yake ya miaka sabini na tano. Rais Biden jana aliwasilisha hoja kali ya kutafuta amani kwa kutumia nguvu kupitia nguvu ya nchi husika Biden, mwenye umri wa miaka 81, ambaye kwa siku takriban na kumi na tatu, karibu wiki mbili sasa, amekuwa akikabiliwa na maswali magumu kuhusu kufaa kwake kushika wadhifa huo baada ya kuonekana kama hakufanya vizuri katika mdahalo wa kwanza wa uraisi msimu huu kati yake na rais Donald Trump, ambao mdahalo wenyewe ulifanyika mwezi Juni tarehe 27, anatumai kwamba hafla hii ya kimataifa itamsaidia kurejesha imani kwa wafuasi wake na pia kwa wapiga kura watarajiwa ambao hawajaamua ni nani watakayemchagua. Baada ya kuuita umoja wa wanachama thelathini na mbili wa usalama kuwa ni nguvu kuliko hapo awali katika hotuba yake Jumanne, Biden na viongozi wengine wa Neto sasa wanageukia kazi yao ambayo ni ngumu. Ajenda ambayo inaongoza ni mzozo wa miaka miwili ime e, mzozo ambao umekuwa ukiendelea kati ya magharibi na rasia e, kuhusu nchi ya Ukraine. Lakini ni mkutano huu ambao unawapa pia viongozi nafasi ya kushughulikia masala mengine ya kiusalama yanayosumbua, ikiwa ni pamoja na vita vya Israeli na Gaza na vilevile vile uhusiano wa rasia e, Iran, China na hata na Korea Kaskazini. Moja ya maswala ambayo yanahusiana na NATO hata ingawa ni ya siasa za ndani za Marekani ni uchaguzi wa nchi hii ambao unafanyika mwezi Novemba, ambao unaweza kuashiria mabadiliko makubwa katika uungaji mkono wa Washington kwa Ukraini na NATO kwa jumla. Mgombea wa chama cha Republican, Donald Trump, mwenye umri wa miaka 78, na ameanza kutilia shaka na kwa muda mrefu kwa kweli, sio kwamba ameanza, lakini amekuwa akitilia shaka kwa kiasi kikubwa kuhusu kiasi cha misaada inayotolewa kwa nchi kama Ukraine katika vita vyake dhidi ya uvamizi uliofanywa na Russia pamoja pia na uungaji mkono wa Marekani kwa washirika wa, wa NATO kwa ujumla. Kama nilivyosema, Biden pia ataandaa chakula cha jioni kwa wakuu wa nchi e, na serikali wa NATO, na ni hafla ambayo kwa kawaida haingevutia umakini lakini inaangaziwa hata zaidi kutoka hata nje kutokana na wasiwasi juu ya kama rais huyo anaweza kuendelea kutekeleza majukumu ya uraisi kwa miaka mingine minne. Sasa basi, kuhusu yote hayo na mengine, hebu tumkaribishe mchambuzi wa siasa za kimataifa Profesa David Monda. Kwanza profesa, hebu waeleze wasikilizaji eh, kwa maoni yako ama tathmini yako kama mchambuzi wa siku nyingi ni kwa nini Ukraini kwa kweli inapewa kipaumbele kikubwa katika kongamano la NATO mwaka huu? Eh, ni kwa sababu za siasa za ndani za Marekani na pia siasa za nje. Eh, tukiangazia sera za Marekani za nje, Marekani ni, ni mshirika mkuu wa NATO. Bila Marekani hakuna NATO, manake uh, Marekani ni, ni dola muhimu uh, kwenye muungano huo. Pia tunaadhimisha miaka sabini na tano uh, tangu NATO iundwe, kwa hivyo kuna ile hali ya kusherekea uh, yale ambayo NATO imeyachangia kwa usalama wa Marekani na washirika wake, lakini pia kuangazia mbele na uchagu uh, na uchokozi huu wa Urusi kwa kwa kwa Ukraine. Lakini kwa sera za ndani za Marekani pia Joe Biden lazima ajionyeshe eh, kama kiongozi anayeweza anayeweza kudhibiti majukumu mazito ya kuwa rais sio tu wa Marekani, lakini rais wa uh, kama kiongozi wa dola muhimu muungano huu. Si, lakini kwa upande mwingine rais wa zamani eh, Donald Trump wa Marekani ambaye kama unavyojua ni mmoja wa wawaniaji wa, wa a, kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka huu amekuwa akitilia shaka michango ambayo inaelekezwa kwa nchi kama Ukraine na muungano huo, na, na pia kueleza mambo mengi tu ambayo anasema atayabadilisha iwapo ataingia madarakani katika kuangazia siasa za Marekani na muungano wa NATO, unaona Ukrain itasimama wapi endapo labda rais wa zamani Donald Trump atapata ushindi? Uh, kuna hofu ya kwamba uh, Donald Trump akipata ushindi kwa uchaguzi ujao mwezi wa Novemba, pengine huenda akaitoa Marekani uh, kwenye muungano huu wa NATO pengine akailazimisha Ukraine kwenda kwenye meza ya diplomasia na kukubali sehemu yake kubwa irejelee kwa kwa Urusi, na ya kwamba Trump hata kuwa na uh, ile imani eh, ya dhati ya kufuatana na kufuatilia na kutilia mkazo NATO kwa sababu na ukaribu wa Donald Trump na Rais Vladimir Putin, kwa hivyo kuna hofu uh, kwenye washirika wa Ulaya wa NATO ya kwamba Trump akija, uh, ya kwamba itabadilisha msimamo wa NATO uh, kwa maneno mengi, na ya kwamba mataifa ya Ulaya, Trump akishinda uchaguzi, itabidi yawe pia na msimamo wao mbadala ili kuweza kudhibiti hali au vuguvugu vugu za siasa na masuala ya usalama. Trump akijaribu kugeuza msimamo wa Marekani kwenye shirika hili la NATO, kumekuwa na msukumo wa kuitaka Ukraini ijiunge yu, na NATO hasa wakati huu ambapo kama unavyojua, vita vinaendelea kati yake na Russia, na katibu mkuu wa muungano huu Yen Stoltenberg. E, hata katika hotuba yake amesema kwamba hatua zimepigwa e, katika kuhakikisha kwamba nchi hiyo e, itapata nafasi hiyo. Na kuna ripoti hivi tunavyozungumza kwamba e, NATO inafungua ama ishaanza kufungua ofisi yake e, kule Ukraine. Swali hapa ni kwa nchi ambazo sio wanachama wa NATO. Kauli kama hizi zinamaanisha nini? Changamoto iliyopo ni kwamba eh, Ukraine ikikaribishwa kuwa mwanachama wa NATO itazidisha ule mvutano kati ya Urusi na Ukraine na Urusi na mataifa ya Europa Mashariki eh, kwa hivyo ni donda ndugu ah, ni upanga ah, mkali wa pande mbili ya, ya kwamba NATO ikiendelea kuongeza washirika uh, hiyo itaongeza umaarufu wa NATO na ni jambo ambalo uh, Vladimir Putin amesisitiza kwamba uh, ni nyeti sana kwa usalama wa Urusi. Na Urusi haitakaa tu pale ikiona NATO ikipanuka na Urusi nayo imenyamaza, itazidisha uhasama NATO ikipanuka Uh, kwa uh, sera za siasa na za usalama uh, kwa Uropa na kwa NATO kwa ujumla. Wakati viongozi walianza kuingia hapa Washington mapema wiki hii ndio kumeshuhudiwa tena mashambulizi ambayo yanaelezwa kwamba yalilenga raia moja kwa hospitali ya watoto kule Ukraine. Wakati ambapo inaelezwa na baadhi ya wachambuzi kwamba Putin mwenyewe anaangalia NATO kama ambayo ndiyo inayopigana na kutumia kisingizio cha Ukraine eh, kupata nafasi ya kupigana na Russia. Hapa pana ukweli wowote? Eh, kwa maoni ya Urusi, Urusi inaona vita hivi eh, havishinikizwi na Ukraine bali vinashinikizwa na NATO na washirika wake, lakini lazima nisisitize ya kwamba Eh, mataifa yanayoendelea sana sana hayataki mbarika hii iendelee, kwa sababu wao wanaona ya kwamba NATO na Urusi yanagawanya dunia pande mbili, ya kwamba mataifa yanayoendelea tuseme ya Afrika, lazima yachague, uwe upande wa NATO au uwe upande wa, wa Urusi. Na mataifa mengi yanayoendelea yanaona ya, ya kwamba hii inaendeleza au kusambaratisha hali ya uwiano, hali ya usalama, hali ya upatanishi kati ya mataifa na na, inabidi ya kwamba vita hivi vya Ukraine vitatuliwe kwa njia za kidiplomasia. Kwa muktadha huo huo, tukimalizia, umetaja mataifa yanayoendelea na nikakumbuka kwamba wakati Rais wa Kenya William Ruto alipofanya ziara hapa Washington ilitangazwa kwamba Kenya itakuwa ni mshirika wa karibu e, na ni moja ya nchi chache tu ambazo zimepewa hadhi hiyo uh, wa karibu wa NATO, mshirika wa karibu wa NATO. Katika yale yanayoendelea sasa hivi, nafasi za mataifa kama hayo ni zipi sasa, e, kwenda mbele? Uh, hatari iliyopo hapo ni kwamba Kenya na mataifa yanayoendelea yaliyo na hali kama hii huenda tena yakaleta uhasama kati yao na Urusi. Shukrani sana Profesa David Monda kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika kwa leo. Asante kunialika kuchangia mada hii muhimu. Na hadi hapo msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke, kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili. Nawaona wenzetu Josphat Kioko na Salma Muhammed wako standby. Tukutane katika sehemu ya pili hapa hapa kwa undani. na karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc mimi naitwa bmj mridhi kenya imeanza mchakato wa kuteua makamishna wapya wa tume ya uchaguzi na mipaka iebc kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2027 ni kati ya maswala yaliyoibua utata wakati wa maandamano ambayo yameshuhudiwa hivi karibuni katika taifa hilo la afrika mashariki na jana Jumanne, Rais William Ruto akiwa pamoja na kiongozi wa upinzani Raila Odinga walitia alitia saini mswada wa marekebisho ya sheria za uchaguzi. Sehemu hii ya pili ya kwa undani kutoka huko Mombasa, Kenya, Salma Mohamed na Josphat Kioko wanatuarifu zaidi. Karibu Kioko. Shukran. Kuhusu tume ya uchaguzi nchini Kenya, mabadiliko yanazidi kutekelezwa na viongozi mbalimbali mbali, na hii inafanyika kila baada ya uchaguzi unaokuwa na utata nchini Kenya. Sasa mabadiliko ya sheria yameidhinishwa na bunge la kitaifa mwezi uliopita wa sita, na pia bunge la seneti likaidhinisha tena mabadiliko yaliyokuwa yamependekezwa kutoka eh, mazungumzo yanayotajwa kuwa ya umma na maridhiano yaliyozungumzwa na kamati maalum iliyochaguliwa na wanasiasa wenyewe viongozi wa chama cha Kenya Kwanza na wale wa upinzani wa Azimio walizungumza mwaka jana baada ya uchaguzi uliokumbwa na utata, na wakasema kamati hiyo itapata mapendekezo ya umma, na baadhi ya haya mapendekezo sasa ndio yakapelekwa katika bunge na kutengeneza mswada ambao sasa umekuwa ni sheria. Kwa sababu jana Jumanne, rais William Ruto amekutana na viongozi mbalimbali mbali na wakatia saini mswada huo na kuwa sheria iliyofanyiwa mabadiliko kuhusiana na tume ya uchaguzi nchini Kenya. Hili litaanza kutekelezwa, na sasa mchakato unakwenda kuanza rasmi. Kenya itakuwa na makamishna tofauti na wapya wanaosimamia uchaguzi. Je, uchaguzi unaokuja utakuwaje? Mchakato huu unatarajiwa kuanza hivi karibuni, lakini wanaohusika ni serikali, wapinzani, viongozi mbalimbali wa vyama nchini Kenya na raia wanavyosema. Kupitia msaada huo, tutasikia pia kauli ya mwanasheria, hili limetekelezwa vipi? Wanasheria baadhi yao wanasema hizi ni siasa tu. Hafla ya kutia saini mkataba huo ulifanyika katika kituo cha kimataifa cha mikutano cha Kenyatta KCC jijini Nairobi. Ruto alielezea kujitolea kwake kutekeleza kikamilifu sheria mpya ya uchaguzi kufuatia mapendekezo ya ripoti ya NADCO. Hatua hii ya kihistoria inafungua njia kuteua jopo la uteuzi litakaloajiri makamishna wapya wa IBC. Zaidi ya hayo, kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga alimtaka Ruto kutekeleza kikamilifu ripoti tianadko akisisitiza umuhimu wa kurekebisha IBC na kushughulikia dhulma za uchaguzi nchini. Mswada wa marekebisho ya IBC mwaka 2024 unaleta mabadiliko kadhaa muhimu kwa tume huru ya uchaguzi na mipaka ya IBC na masharti yake. Muhimu ni kwamba mswada huo unarekebisha muundo wa IBC kwa kuongeza idadi ya makamishna kutoka saba hadi tisa. Mabadiliko haya yanalenga kuongeza uwakilishi na ufanisi katika michakato ya uchaguzi. Mswada huo unaanzisha jopo la uteuzi lenye jukumu la kuajiri makamishna wapya litaundwa na wawakilishi kutoka kwa wadau mbalimbali vikiwemo vyama vya kisiasa, asasi za kiraia na mashirika ya kitaaluma. Mswada unaoanisha sifa mahususi za makamishna ukisistiza uadilifu, uwezo na uzoefu. Makamishna hao watatumikia muhula mmoja usioweza kurejeshwa kwa miaka sita. Utoaji huu unalenga kuzuia kukaa kwa muda mrefu na kukuza mtazamo mpya. Mswada unasistiza usawa wa kijinsia kwa kutaka kwamba angalau makamishna wanne kati ya tisa wawe wa jinsia moja. Uhuru wa kiutendaji katika tume hii ya IBC utaimarishwa na no kuhakikisha kuwa unaweza kutekeleza majukumu yake bila ushawishi usiofaa. Teknolojia ya uchaguzi unashughulikia na pia ukijumuisha matumizi ya usajili wa wapiga kura kwa njia kielektroniki na mifumo ya kielektroniki ya utumiaji matokeo. Mbinu za utatuzi wa migogoro Uh, pia utashughulikiwa hapa kwa kuanzisha mbinu za kusuluhisha mizozo inayohusiana na michakato ya uchaguzi. Mabadiliko haya yanalenga kuimarisha mfumo wa uchaguzi wa Kenya na kuimarisha uwazi na kukuza imani ya umma kwa IEBC. Ekuru Okot ni mwanasheria na pia ameshawahi kusimamia chama cha kisiasa nchini Kenya na fauka hayo amewahi kugombea urais. Akuru Okot, kwa nini unasema kuhusisha wanasiasa katika mchakato huu wa tume ya uchaguzi ni kama mchezaji kuteua rifari wa mpira. Jambo la mwanzo ni kusema kwamba hii In sheria inaturejesha sisi katika ile IPPG ya 1997, wakati ambao wachezaji wa mpira ndio wanawachagua rifari. Ndio sababu limeona pale Raila Odinga, Kalonzo Msioka, Etangulo, all the party leaders there Maanake ni ile NADCO report ambayo BBI ambayo Wakenya walireject, mahakama ya kipeo, the Supreme Court ilifutilia mbali kusema kwamba ilikuwa unconstitutional. Sasa hiyo ndio ndio wao wameregesha kupitia sheria mpya. Rais sasa ni kama amechukua usukani yeye, tayari ndio at atateua atate, uh, selection panel select ambao nani, commissioners wa IBC wanataka kuweka watu ambao watawapatia instructions kwamba sisi tunataka mtu fulani, mtu fulani. Wameongeza ile experience ya kusema miaka kumi. Hii ni kumaanisha kwamba tayari umelock out a certain generation ya Wakenya ambao hawakuparticipate in our public affairs. Kwa hivyo commissioners wale ni wale watu ambao wao wenyewe watawachagua, na ye haitabadilisha chochote. Matokeo yenye mabishano ya uchaguzi. Mara nyingi matokeo ya uchaguzi wa rais yamekuwa yakipingwa katika mahakama ya juu, na hivyo kuzua maswali kuhusu utoshelevu wa sheria na utaratibu za uchaguzi. Changamoto hizi zinasisitiza haja ya mageuzi thabiti ya uchaguzi na utekelezaji pasavyo wa sheria zilizopo. Lakini swala kuu ni je, tatizo la uchaguzi wa Kenya ni ukosefu wa sheria thabiti au ukosefu wa utekelezaji? Wakili Okuru Okot ana mengi kuhusiana na hilo. Ni ukosefu wa utekelezaji lakini pia kuna watu ambao wako na ile tunaita kwa kimombo self entitled, kwamba kama sio wao hakuna mtu mwingine angekuwa kiongozi. Ni commercialization ya siasa ya Kenya, ni wale tu mabwenyenye ambao wamekuwa kwa serikali miaka nena miaka rudi. Uh, ndio wanataka kuwa bado kwa, kwa serikali, wanataka ku control institution. Problem sio tu kwa Wakenya kupiga kura. Wakenya wanaenda kupiga kura, sasa inafika pali kuna ule mvutano kwamba nani atachukua usukani, nani atachukua serikali, ataunga serikali hapo ndio kuna shida. Shida sio sheria, tuko na sheria nyingi sana katika nchi hii na hatuhitaji kupitisha sheria zaidi. Kwa mfano, kwa hii mambo ya IBC, tatizo sio kupiga kura, tatizo ni kwamba wale mabumuni ambao wako interested kuunda serikali wa wanataka kukontrol hiyo system. Ni kauli yake wakili kuru au court, kwa sababu mchakato huu unaanza hivi karibuni. Mashirika au taasisi zilizotwikwa jukumu la kupendekeza majina ya makamishna watawasilisha majina hayo mbele ya tume ya huduma za bunge. Tume hiyo itakuwa na muda wa wiki mbili kuwasilisha majina hayo kwa rais wa jamhuri ya Kenya. Naye rais atakuwa na muda wa wiki nzima kuidhinisha au kutangaza rasmi lile jopo la kuteua makamishina hao. Kisha jopo litakuwa na muda wa miezi mitatu kuteua mwenyekiti wa tume ya uchaguzi pamoja na makamishina wenzake, na hilo lazima watekeleze ndani ya siku tisini. Wakili Hekuru Okot anasema hakuna alichofurahia juu ya mchakato huu kwa hiyo IBC. Kwa kusema kweli, hakuna kitu yote niona kizuri na hii amendment act because yote ni political manipulation because hawakutuambia kasoro ya IBC act ambayo tuko nayo sasa hivi ni nini. Hiyo hatujaambiwa. Kwa hivyo William Ruto japo alikuwa anajifanya kwamba kati anaipinga, tayari ana implement proposals za BBI. Mswada huu ambao sasa ni sheria mpya una baadhi ya vipengee, na kimoja, wadhifa wa mwenyekiti usiingiliwe au kazi yake isifanya naibu wake wala kamishina mwingine yeyote. Sheria hii mpya pia inahitaji jopo ambalo linafanya uteuzi lipewe fedha kutoka serikalini, na kwa vile sheria hii pia inampa rais mamlaka ya kuteua au kuidhinisha wakili wa korti anasema hilo alistahili kabisa. By the way, story ya IEBC kwa kusema kweli imekuwa exaggerated because kwa sasa tunavyozungumzia IEBC sio commissioners pekee, kuna the institution of the IEBC kwenye katiba ya Kenya. Tayari kuna kuna secretariat wanatekeleza kazi, commissioners hawafanyi kazi ambayo secretariat inafanya. Kwa hivyo baada ya hii story yote, nini wangekuwa wameappointiwa? Sababu swali moja ambayo tunafaa tujiulize Mbona wamesubiri tangu 2022 wakati uh, kura ilipoamuliwa? Mbona wamesubiri mpaka leo hii ndio wanateua? Au si election panel, ni utateli wa kisiasa. Hapo ndio kuna shida. Nimeona ni umekosoa euh, wakuu wa vyama kuitwa katika ule mchakato wa kuzindua yale mabadiliko. Wewe binafsi ushakuwa mwenye chama na mkuu wa chama unastahili unapendekeza kungeitwa nani? Kwa sababu yule mchakato kama si viongozi wa vyama, Kenya iko na vyama takriban nafikiri tisini not wrong. Kwa hivyo kama ni viongozi wa vyama ita viongozi wote vyao vyama, lakini mimi singependa viongozi wa vyama washughulike na mambo ya kuchagua IBC, maanake wao ni wachezaji. Sasa <laughs> so, vivi mchezaji atachagua rifarii huyo alikuwa ni wakili yacuroot akitukamilishia kitengo hichi, na tunawarudisha kwa wenzetu Washington. Hadi hapo msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki, msimamizi Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, mimi naitwa BMJ Mridhi. Kwa heri ya kuonana.