Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekuapekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi cha leo, tutaangazia mkutano mkuu wa NATO ambao unaendelea hapa Washington DC, katika e kongamano linaloadhimisha miaka 75 ya muungano huo. Kulikoni, kuna ile hali ya kusherekea yale ambayo NATO imeyachangia kwa usalama wa Marekani na washirika wake, lakini pia kuangazia mbele na uchagu, na uchokozi huu wa Urusi kwa, kwa, kwa Ukraine. Kwenye sehemu ya pili tutaangazia mchakato ambao umeanza nchini Kenya kuteua makamishina wapya wa tume ya uchaguzi ya IEBC kuelekea kwa uchaguzi mkuu wa mwaka 2027. Ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Mrithi nikiwa hapa Washington. Wakuu wa nchi wanachama wa NATO wanaendelea na vikao Jumatano hapa Washington DC wakati wa kongamano ambalo linaadhimisha miaka 75 ya muungano huo wakitafuta kuongeza uungaji mkono kwa Ukraine na kuongeza pia juhudi za kiulinzi na usalama wa mataifa yao. Mazungumzo hayo yamekuwa yakiendelea kwa miezi kadhaa sasa katika ngazi za chini, ikiwa ni pamoja na katika mikutano ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa NATO ambayo ilifanyika mapema mwaka huu, lakini sasa ni juu ya viongozi hao kupata makubaliano ambayo yanaelezwa kwa kwamba yatakuwa ni ya mwisho kuhusu masuala mbalimbali. Ratiba ya Jumatano itamalizika kwa Rais Joe Biden kuwa mwenyeji wa washirika wa NATO katika chakula cha jioni katika ikulu White House hapa Washington, huku NATO ikikabiliwa na mtihani mkubwa zaidi katika historia yake ya miaka sabini na tano. Rais Biden jana aliwasilisha hoja kali ya kutafuta amani kwa kutumia nguvu kupitia nguvu ya nchi husika. Biden mwenye umri wa miaka themanini na moja ambaye kwa siku takriban kumi na tatu karibu wiki mbili sasa, amekuwa akikabiliwa na maswali magumu kuhusu kufaa kwake kushika wadifa huo baada ya kuonekana kama hakufanya vizuri katika mdahalo wa kwanza uraisi msimu huu kati yake na Rais Donald Trump ambao mudahalo wenyewe ulifanyika mwezi Juni tarehe ishirini na saba anatumai kwamba hafla hii ya kimataifa itamsaidia kurejesha imani kwa wafuasi wake na pia kwa wapiga kura watarajiwa ambao hawajaamua ni nani watakayemchagua. Baada ya kuuita umoja wa wanachama thelathini na mbili wa usalama kuwa ni nguvu kuliko hapo awali katika hotuba yake Jumanne, Baideni na viongozi wengine wa Neto sasa wanageukia kazi yao ambayo ni ngumu. Ajenda ambayo inaongoza ni mzozo wa miaka miwili ime e, mzozo ambao umekuwa ukiendelea kati ya Magharibi na Russia e, kuhusu nchi ya Ukraine. Lakini ni mkutano huu ambao unawapa pia viongozi nafasi ya kushughulikia masuala mengine ya kiusalama yanayosumbua, ikiwa ni pamoja na vita vya Israeli na Gaza na vilevile vile uhusiano wa Russia e, Iran, China na hata na Korea Kaskazini. Moja ya maswala ambayo yanahusiana na NATO hata ingawa ni ya siasa za ndani za Marekani ni uchaguzi wa nchi hii ambao unafanyika mwezi Novemba ambao unaweza kuashiria mabadiliko makubwa katika uungaji mkono wa Washington kwa Ukraini na NATO kwa jumla. Mgombea wa chama cha Republican Donald Trump mwenye umri wa miaka 78 ameanza kutilia shaka, na kwa muda mrefu kwa kweli sio kwamba ameanza, lakini amekuwa akitilia shaka kwa kiasi kikubwa kuhusu kiasi cha misaada inayotolewa kwa nchi kama Ukraine katika vita vyake eh, dhidi ya uvamizi uliofanywa na Russia, pamoja pia na uungwaji mkono wa Marekani kwa washirika wa, wa NATO kwa ujumla. Kama nilivyosema, Biden pia ataandaa chakula cha jioni kwa wakuu wa nchi na serikali wa NATO, eh, na ni hafla ambayo kwa kawaida haingevutia umakini lakini inaangaziwa hata zaidi kutoka hata nje kutokana na wasiwasi juu ya kama rais huyo anaweza kuendelea kutekeleza majukumu ya uraisi kwa miaka mingine minne. Sasa basi, kuhusu yote hayo na mengine, hebu tumkaribishe mchambuzi wa siasa za kimataifa Profesa David Monda. Kwanza profesa, hebu waeleze wasikilizaji kwa maoni yako ama tathmini yako kama mchambuzi wa siku nyingi ni kwa nini Ukraini kwa kweli inapewa kipaumbele kikubwa katika kongamano la NATO mwaka huu? Eh, ni kwa sababu za siasa nda, za ndani za Marekani na pia siasa za nje eh, tukiangazia uh, sera za Marekani za nje. Marekani ni, ni mshirika mkuu wa NATO. Bila Marekani hakuna NATO, manake uh, Marekani ni, ni dola muhimu uh, kwenye muungano huo. Pia tunaadhimisha miaka sabini na tano uh, tangu NATO iundwe. Kwa hivyo kuna ile hali ya kusherekea uh, yale ambayo NATO imeyachangia kwa usalama wa Marekani na washirika wake, lakini pia kuangazia mbele na uchagu- na uchokozi huu wa Urusi kwa kwa kwa Ukraine. Lakini kwa sera za ndani za Marekani pia Joe Biden lazima ajionyeshe eh, kama kiongozi anayeweza anayeweza kudhibiti majukumu mazito ya kuwa rais sio tu wa Marekani lakini rais wa uh, kama kiongozi wa dola muhimu kwenye muungano huo si kundadi, lakini kwa upande mwingine rais wa zamani eh, Donald Trump wa Marekani ambaye kama unavyojua ni mmoja wa wawaniaji wa, wa uh, kiti cha uraisi katika uchaguzi wa mwaka huu, amekuwa akitilia shaka michango ambayo inaelekezwa kwa nchi kama Ukraine na muungano huo na na pia kueleza mambo mengi tu ambayo anasema atayabadilisha iwapo ataingia madarakani. E, katika kuangazia siasa za Marekani na muungano wa NATO, unaona Ukraine itasimama wapi endapo labda rais wa zamani Donald Trump atapata ushindi? Uh, kuna hofu ya kwamba uh, Donald Trump akipata ushindi kwa uchaguzi ujao mwezi wa Novemba pengine huenda akaitoa Marekani eh, kwenye muungano huu wa NATO, pengine akailazimisha Ukraine kwenda kwenye meza ya diplomasia na kukubali sehemu yake kubwa irejelee kwa, kwa Urusi eh, na ya kwamba ha, eh, Trump hata kuwa na eh, ile imani eh, ya dhati ya fatana na kufuatilia na kutilia mkazo NATO kwa sababu na ukaribu wa Donald Trump na Rais Vladimir Putin. Kwa hivyo kuna hofu uh, kwenye washirika wa Ulaya wa NATO ya kwamba Trump akija, uh, ya kwamba itabadilisha msimamo wa NATO uh, kwa maneno mengi na ya kwamba mataifa ya Ulaya Trump akishinda uchaguzi, itabidi yawe pia na msimamo wao mbadala, ili kuweza kudhibiti hali au vuguvugu za siasa na masuala ya usalama, Trump akijaribu kugeuza msimamo wa Marekani kwenye shirika hili la NATO. Kumekuwa na msukumo wa kuitaka Ukraini ijiunge yu, na NATO hasa wakati huu ambapo kama unavyojua vita vinaendelea kati yake na Rusia na katibu mkuu wa muungano huu Jens Stoltenberg eh, hata katika hotuba yake amesema ah, kwamba hatua zimepigwa eh, katika kuhakikisha kwamba nchi hiyo eh, itapata nafasi hiyo. Na kuna ripoti hivi tunavyozungumza kwamba eh, NATO ina fungua ama isha aanza kufungua ofisi yake kule Ukraine. Swali hapa ni kwa nchi ambazo sio wanachama wa NATO. Kauli kama hizi zinamaanisha nini? Changamoto iliyopo ni kwamba eh, Ukraine ikikaribishwa kuwa mwanachama wa NATO itazidisha ule mvutano kati ya Urusi na Ukraine na Urusi na mataifa ya uh, Uropa Mashariki uh, kwa hivyo ni donda ndugu uh, ni upanga uh, mkali wa pande mbili ya, ya kwamba NATO ikiendelea kuongeza washirika uh, hiyo itaongeza umaarufu wa NATO na ni jambo ambalo uh, Vladimir Putin amesisitiza kwamba Uh, ni nyeti sana kwa usalama wa Urusi. Na Urusi haitakaa tu pale ikiona NATO ikipanuka, na Urusi nayo imenyamaza, itazidisha uhasama NATO ikipanuka uh, kwa uh, sera za siasa na za usalama uh, kwa Uropa na kwa NATO kwa ujumla. Wakati viongozi walianza kuingia hapa Washington mapema wiki hii ndio kumeshuhudiwa tena mashambulizi ambayo yanaelezwa kwamba yalilenga raia moja kwa hospitali ya watoto kule ukraine wakati ambapo inaelezwa na baadhi ya wachambuzi kwamba putin mwenyewe anaangalia neto kama ambayo ndiyo inayopigana na kutumia kisingizio cha ukraine e, kupata nafasi ya kupigana na russia hapa pana ukweli wowote kwa maoni ya Urusi, Urusi naona vita hivi eh, havishinikizwi na Ukraine bali vinashinikizwa na NATO na washirika wake. Lakini lazima nisisitize ya kwamba eh, mataifa yanayoendelea sana sana hayataki mbarika hii yaendelee, kwa sababu wao wanaona ya kwamba NATO na Urusi yanagawanya dunia pande mbili ya kwamba mataifa yanayoendelea tuseme ya Afrika lazima yachague uwe upande wa NATO au uwe upande wa, wa Urusi. Na mataifa mengi yanayoendelea yanaona ya, ya kwamba hii inaendeleza au kusambaratisha hali ya uwiano, hali ya usalama, hali ya upatanishi kati ya mataifa, na inabidi ya kwamba vita hivi vya Ukraine vitatuliwe kwa njia za kidiplomasia. Kwa muktadha huo huo, tukimalizia, umetaja mataifa yanayoendelea, na nikakumbuka kwamba wakati Rais wa Kenya William Ruto alipofanya ziara hapa Washington, ilitangazwa kwamba Kenya itakuwa ni mshirika wa karibu na ni moja ya nchi chache tu ambazo zimepewa hadhi hiyo, wa karibu wa NATO, mshirika wa karibu wa NATO. Katika yale yanayoendelea sasa hivi nafasi za mataifa kama hayo ni zipi sasa e, kwenda mbele? Uh, hatari iliyopo hapo ni kwamba Kenya na mataifa yanayoendelea yaliyo na hali kama hii huenda tena yakaleta uhasama kati yao na Urusi. Shukran sana Profesa David Monda kuzungumza na Sauti Amerika kwa leo. Asante uh, kunialika kuchangia mada hii muhimu. Na hadi hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke, kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili. Nawaona wenzetu Josphat Kioko na Salma Muhamed wako standby. Tukutane katika sehemu ya pili hapa hapa, Kwa Undani. nam karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc mimi naitwa bmj murithi kenya imeanza mchakato wa kuteua makamishina wapya wa tume ya uchaguzi na mipaka iebc kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2027 ni kati ya maswala yaliyoibua utata wakati wa maandamano ambayo yameshuhudiwa hivi karibuni katika taifa hilo la afrika mashariki na jana Jumanne, Rais William Ruto akiwa pamoja na kiongozi wa upinzani Raila Odinga walitia, alitia saini mswada wa marekebisho ya sheria za uchaguzi. Sehemu hii ya pili ya Kwa Undani kutoka huko Mombasa, Kenya, Salma Mohammed na Josphat Kioko wanatuarifu zaidi. Karibu Kioko. Shukran. Kuhusu tume ya uchaguzi nchini Kenya. Mabadiliko yanazidi kutekelezwa na viongozi mbalimbali mbali, na hii inafanyika kila baada ya uchaguzi unaokuwa na utata nchini Kenya. Sasa mabadiliko ya sheria yameidhinishwa na bunge la kitaifa mwezi uliopita wa sita, na pia bunge la seneti likaidhinisha tena mabadiliko yaliyokuwa yamependekezwa kutoka eh, mazungumzo yanayotajwa kuwa ya umma na maridhiano yaliyozungumzwa na kamati maalum iliyochaguliwa na wanasiasa wenyewe. Viongozi wa chama cha Kenya Kwanza na wale wa upinzani wa Azimio walizungumza mwaka jana, baada ya uchaguzi uliokumbwa na utata, na wakasema kamati hiyo itapata mapendekezo ya umma, na baadhi ya haya mapendekezo sasa ndio yakapelekwa katika bunge na kutengeneza mswada ambao sasa umekuwa ni sheria, kwa sababu jana Jumanne, Rais William Ruto amekutana na viongozi mbalimbali mbali, na wakatia saini mswada huo na kuwa sheria iliyofanyiwa mabadiliko kuhusiana na tume ya uchaguzi nchini Kenya. Hili litaanza kutekelezwa, na sasa mchakato unakwenda kuanza rasmi. Kenya itakuwa na makamishina tofauti na wapya wanaosimamia uchaguzi. Je, uchaguzi unaokuja utakuwaji Mchakato huu unatarajiwa kuanza hivi karibuni, lakini wanaohusika ni serikali, wapinzani, viongozi mbalimbali mbali, wa vyama nchini Kenya na raia wanavyosema kupitia mswada huo. Tutasikia pia kauli ya mwanasheria hili limetekelezwa vipi. Wanasheria baadhi yao wanasema hizi ni siasa tu. Hafla ya kutia saini mkataba huo ulifanyika katika kituo cha kimataifa cha mikutano cha Kenyatta KCC, jijini Nairobi. Ruto alielezea kujitolea kwake kutekeleza kikamilifu sheria mpya ya uchaguzi kufuatia mapendekezo ya ripoti ya NADCO. Hatua hii ya kihistoria inafungua njia kuteua jopo la uteuzi litakaloajiri makamishna wapya wa IBC. Zaidi ya hayo, kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga alimtaka Ruto kutekeleza kikamilifu ripoti sauti ya NADKO, akisisitiza umuhimu wa kurekebisha IBC na kushughulikia dhulma za uchaguzi nchini. Mswada wa marekebisho ya IBC mwaka elfu mbili ishirini na nne unaleta mabadiliko kadhaa muhimu kwa tume huru ya uchaguzi na mipaka ya IBC. Na masharti yake muhimu ni kwamba mswada huo unarekebisha muundo wa IBC kwa kuongeza idadi ya makamishna kutoka saba hadi tisa. Mabadiliko haya yanalenga kuongeza uwakilishi na ufanisi katika michakato ya uchaguzi. Mswada huo unaanzisha jopo la uteuzi lenye jukumu la kuajiri makamishina wapya litaundwa na wawakilishi kutoka kwa wadau mbalimbali vikiwemo vyama vya kisiasa, asasi za kiraia na mashirika ya kitaaluma. Mswada unaoanisha sifa mahususi za makamishna, ukisisitiza uadilifu, uwezo na uzoefu. Makamishna hao watatumikia muhula mmoja usioweza kurejeshwa kwa miaka sita. Utoaji huu unalenga kuzuia kukaa kwa muda mrefu na kukuza mtazamo mpya. Mswada unasisitiza usawa wa kijinsia kwa kutaka kwamba angalau makamishna wanne kati ya tisa wawe wa jinsia moja. Uhuru wa kiutendaji katika tume hii ya IBC utaimarishwa na kuhakikisha kuwa unaweza kutekeleza majukumu yake bila ushawishi usiofaa. Teknolojia ya uchaguzi unashughulikia na pia ukijumuisha matumizi ya usajili wa wapiga kura kwa njia kielektroniki na mifumo ya kielektroniki ya utumiaji matokeo. Mbinu za utatuzi wa migogoro Uh, pia utashughulikiwa hapa kwa kuanzisha mbinu za kusuluhisha mizozo inayohusiana na michakato ya uchaguzi. Mabadiliko haya yanalenga kuimarisha mfumo wa uchaguzi wa Kenya na kuimarisha uwazi na kukuza imani ya umma kwa IEBC. Ekuru Okot ni mwanasheria na pia ameshawahi kusimamia chama cha kisiasa nchini Kenya. Nafauka hayo amewahi kugombea urais. Akuru Okot, kwa nini unasema kuhusisha wanasiasa katika mchakato huu wa tume ya uchaguzi ni kama mchezaji kuteua rifari wa mpira. Jambo la mwanzo ni kusema kwamba hii sheria inaturegesha zizi katika ile IPPG ya 1997 wakati ambao wachezaji wa mpira ndio wanawachagua rifari. Hii ndio sababu limeona pale Raila Odinga, Kalonzo Musyoka etangulo all the party leaders there maanake ni ile report ambayo BBI ambayo wakenya wali reject mahakama ya kipeo, the Supreme Court ilifutilia mbali kusema kwamba ilikuwa unconstitutional. Sasa hiyo ndio wameregesha kupitia sheria mpya. Rais sasa ni kama amechukua usukani, niye tayari ndio atateua selection panel ambao wataselect nani commissioners wa IBC wanataka kuweka watu ambao watawapatia instructions kwamba si tunataka mtu fulani mtu fulani. Wameongeza ile experience ya kusema miaka kumi hii ni kumaanisha kwamba tayari imelock out a certain generation ya Wakenya ambao wawezi kuparticipate in our public affairs. Kwa hivyo kamishonas wale ni wale watu ambao wao wenyewe watawachagua, na hiyo haitabadilisha chochote. Matokeo yenye mabishano ya uchaguzi. Mara nyingi, matokeo ya uchaguzi wa rais yamekuwa yakipingwa katika mahakama ya juu, na hivyo kuzua maswali kuhusu utoshelevu wa sheria na utaratibu za uchaguzi. Changamoto hizi zinasisitiza haja ya mageuzi thabiti ya uchaguzi na utekelezwaji pasavo wa sheria zilizopo. Lakini swala kuu ni je, tatizo la uchaguzi wa Kenya ni ukosefu wa sheria thabiti au ukosefu wa utekelezaji? Wakili Okuru Okot ana mengi kuhusiana na hilo. Ni ukosefu wa utekelezaji lakini pia kuna watu ambao wako na naweka kwa kimombo self entitled, kwamba kama sio wao hakuna mtu mwingine anakuwa kiongozi. Ni commercialization ya siasa ya Kenya, ni wale tu mabenyeni ambao wamekuwa kwa serikali miaka nena miaka rudi. Uh, ndio wanataka kuwa bado kwa, kwa serikali wanataka control institution. Problem sio tu kwa Wakenya kupiga kura. Wakenya wanaenda kupiga kura, sasa inafika pahali kuna ile mvutano kwamba nani atachukua usukani, nani atachukua serikali, ataunga serikali Apo ndio kuna shida. Shida sio sheria, tuko na sheria nyingi sana katika nchi hii na hatuhitaji kupitisha sheria zaidi. Kwa mfano, kwa namba ya IBC, tatizo sio kupiga kura, tatizo ni kwamba wale magunini ambao wa ako kuunda serikali wanataka kukontrol hiyo system. Ni kauli yake wakili kuru au court, kwa sababu mchakato huu unaanza hivi karibuni. Mashirika au taasisi zilizotwikwa jukumu la kupendekeza majina ya makamishina watawasilisha majina hayo mbele ya tume ya huduma za Bunge. Tume hiyo itakuwa na muda wa wiki mbili kuwasilisha majina hayo kwa rais wa Jamhuri ya Kenya, naye rais atakuwa na muda wa wiki nzima kuidhinisha au kutangaza rasmi lile jopo la kuteua makamishina hao. Kisha jopo litakuwa na muda wa miezi mitatu kuteua mwenyekiti wa tume ya uchaguzi pamoja na makamishina wenzake na hilo lazima watekeleze ndani ya siku tisini. Wakili Hekur Aukot anasema hakuna alichofurahia juu ya mchakato huu. Kwa hiyo IBC kwa kusema kweli hakuna kitutenna kizuri na hiyo amendment act because yote ni political manipulation because hawakutuambia kasoro ya IBC act ambayo tuko nayo sasa hivi ni nini. Hiyo hatujaambiwa. Kwa hivyo William Ruto japo alikuwa anajifanya kwamba wakati anaipinga tayari anaimplement proposal ya BBI. Mswada huu ambao sasa ni sheria mpya una baadhi ya vipengee, na kimoja, wadhifa wa mwenyekiti usiingiliwe au kazi yake isifanya naibu wake wala kamishna mwingine yeyote. Sheria hii mpya pia inahitaji jopo ambalo linafanya uteuzi lipewe fedha kutoka serikalini, na kwa vile sheria hii pia inampa rais mamlaka ya kuteua au kuidhinisha wakili ya koro wa court anasema hilo alistahili kabisa. Kwa kusema kweli, kwa sasa tunavyozungumzia IBC siyo commissioners pekee kwenye katiba ya Kenya mbona wamesubiri tangu 2022 wakati uh, kura ilipoamuliwa? Mbona wamesubiri mpaka leo hii? So, ni anateuani wa kisiasa. Hapo ndio kuna shida. Nimeona ni umekosoa, eh, wakuu wa vyama kuitwa katika ule mchakato wa kuzindua yale mabadiliko. Wewe binafsi ushakuwa mwenye chama na mkuu wa chama Unastahili, unapendekeza kungeitwa nani? Kwa sababu yule mchakato, kama si viongozi wa vyama? Kenya iko na vyama takriban, nafikiri nafikiri, tisini if I'm not wrong. Kwa hivyo kama ni viongozi wa vyama, ita viongozi wote vya vyama. Lakini mimi singependa viongozi wa vyama washughulike na mambo ya kuchagua IBC, maanake wao ni wachezaji. Sasa <laughs> so, vipi mchezaji atachagua rifari? huyo alikuwa ni wakili ya kuro kort akitukamilishia kitengo hichi, na tunawarudisha kwa wenzetu Washington. Hadi hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki, msimamizi Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, mimi naitwa BMJ Mridhi. Kwa heri ya kuonana. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliyofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki <muchasimu>