Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi naitwa Patrick Ndwimana, nakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne tarehe 16 Julai mwaka 2024 tunasikia kupitia redio shirika Afrika mashariki na kati na eneo la maziwa makuu, vilevile kupitia mtandao wetu wa VOASwahili.com. Karibuni katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo. Chama cha Republican kimeanza mkutano wake mkuu wa kumteua Donald Trump kuwa mgombea urais. Kubwa ni lipi mpaka sasa? Kikubwa ambacho kimejitokeza ni kuona kwamba JD Vance, seneta wa Ohio, amechaguliwa kuwa ndiye mgombea mwenza. Na katika taarifa nyingine, baadhi ya raia wa mashariki mwa DRC wameitaka jumuia ya kimataifa kusimamisha misaada kwa kundi la M23. Sisi tunaandamana leo kukataa M23 huku kwetu Kutembo, na ya pili ni kuambia kominotende nasionale, ambayo imekuwa ikisapoti hao wana wasi wa M23 waache hayo mambo. Hizo ni baadhi ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya leo ya asubuhi, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa hapa na Patrick Nduwimana. Rais wa Rwanda Paul Kagame ameshinda muhula wa nne wa uraisi katika uchaguzi wa uraisi na bunge uliofanyika jana tarehe kumi na tatu wapiga kura walikuwa milioni tisa na katika kura milioni saba zilizokwisha hesabiwa rais paul kagame amepata asilimia tisini na tisa nukta kumi na tano ya kura zote frank habineza wa chama cha green party amepata asilimia sufuri nukta hamsini na tatu ya kura zilizokwisha hesabiwa huku mgombea huru filipe mhaimana akipata asilimia sufuri nukta thelathini na mbili ya kura zilizokwisha hesabiwa Akitangaza matokeo ya uchaguzi huo, mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi Oda Gasinzigwa amesema kwamba zoezi la kuhesabu kura linaendelea leo Jumanne na yatatangazwa matokeo ya muda ya uchaguzi wa Bunge. Mara baada ya kutangazwa matokeo haya, rais Paul Kagame amewapongeza wananchi wote walioshiriki zoezi la uchaguzi, lakini pia akawapongeza kwa namna ya kipekee wakuu wa vyama vya siasa vilivyojiunga na chama tawala cha RPF. Kiongozi wa chama cha Green Party Frank Abineza mara baada ya kutangazwa matokeo hayo alimpongeza Rais Paul Kagame kwa ushindi huo, huku Philipe Maimana akisema hata kama hesabu zinaonyesha ameshindwa, lakini bado anaimani kwamba atafanya vizuri siku za usoni. Waziri wa usalama wa ndani wa Marekani Jumatatu amesema jaribio la mauaji dhidi ya rais wa zamani Donald Trump wakati wa mkutano wa kampeni yake mwishoni mwa juma lilionyesha uzembe katika usalama ambao hauwezi kukubalika kutokea tena. Ninaposema kwamba jambo kama hili haliwezi kutokea, tunazungumzia uzembe. Waziri wa usalama wa ndani Alejandro Mayorkas alikiambia kituo cha televisheni cha CNN, tutachunguza kupitia ukaguzi huru jinsi jambo hilo lilitokea na kutoa mapendekezo na matokeo ili kuhakikisha kuwa halijirudii hali tena. nimeliweka wazi zaidi, Mayorkas alikiambia kituo cha televisheni cha ABC News katika mahojiano mengine kwamba haingewezekana mshambuliaji aliyetambulishwa kwa jina la Thomas Matthew mwenye umri wa miaka ishirini amfyatulia risasi nyingi Trump kwa kutumia silaha nzito kama alivyofanya akiwa kwenye paa ya nyumba ya jengo lilokuwa karibu. Mshambuliaji alifyatua risasi akiwa umbali wa mita 150 na na mahali ambapo rais wa zamani alikuwa akihutubia wafuasi wake Jumamosi jioni katika mji mdogo wa Pennsylvania wa Butler. Maafisa sita wa kikosi cha zimamoto wamefariki dunia walipokuwa wakipambana na moto katika jimbo la KwaZulu Natal, mashariki mwa Afrika Kusini, na wengine wawili wako katika hali mbaya, kwa mujibu wa taarifa ya Jumatatu ya idara ya huduma za dharura. Mamlaka zimesema zinashuku kuwa wanaojaribu kuwanasa wanyama na kuwaua ndio walihusika na ajali hiyo. Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. Maafisa watatu wa kikosi cha zimamoto wamefariki dunia katika eneo la moto karibu na mji wa Boston uliopo kilomita 130 kutoka pwani ya mashariki ya jiji la Daban. Msemaji wa huduma za dharura Ronald Robertson amesema. Ameongeza kuwa maafisa wengine watatu walitibiwa na kuwekewa mashine za kupumulia lakini wote walifariki dunia mara baada ya kufikishwa hospitalini hapo. Afisa mmoja bado yuko kwenye mashine ya kupumulia hospitalini na wengine pia yuko katika hali mbaya amesema. Robertson amesema baadhi ya majangili pia wanasadikiwa kujeruhiwa katika moto huo karibu na mashamba ya watu binafsi kutokana na upepo na ardhi kavu kuwafanya kuteketea bila ya kudhibitiwa. Hakuna ripoti za kukamatwa kwa washukiwa wa ujangili. Moto wa misituni umewaka katika maeneo mengi ya KwaZulu Natal wiki iliyopita kutokana na joto na upepo, ambao umesababisha vifo vya watu wengi saba katika maeneo mbalimbali ya jimbo hilo, serikali ya eneo hilo imesema moto huo umetokea wakati upande mwingine wa Afrika Kusini ukikumbwa na dhoruba nyingi na kuleta upepo mkali wa mafuriko. Mfululizo wa hali ya baridi kutoka bahari Atlantic imesababisha uharibifu mkubwa mjini Cape Town na maeneo ya jirani katika ncha ya kusini magharibi mwa nchi. Kwa muda wa siku kumi zilizopita, takriban watu 15,000 wameathirika na maelfu ya nyumba na majengo mengine yameharibiwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Wabunge wa Gambia Jumatatu waliidhinisha marufuku ya mwaka 2015 dhidi ya ukeketaji licha ya shinikizo kutoka kwa watu wenye mila za kidini katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi, wakitupilia mbali mswada huo wenye utata unaotaka kubatilisha sheria hiyo baada ya miezi kadhaa ya mjadala mkali. Makundi ya kimataifa ya haki za binadamu na Umoja wa Mataifa waliwaomba wabunge kutupilia mbali mswada huo, wakisema unatishia mafanikio ya miaka kadhaa na ungeifanya Gambia kuwa nchi ya kwanza kubatilisha marufuku ya ukeketaji wa wanawake. Wabunge walitupilia mbali rasimu ya sheria hiyo kwa kupiga kura dhidi ya vifungu vyake vyote vilivyopendekezwa. Mswada wa marekebisho ya sheria ya wanawake ya mwaka 2024 baada ya kupitia hatua ya kuzingatiwa na vifungu vyote kupigiwa kura Umekataliwa, alisema Fabakari Tombong Jata, spika wa bunge la Gambia, akiongeza kuwa mchakato wa kutunga sheria umekwisha. Wanaharakati wanaopinga ukeketaji walicheza na kuimba nje ya bunge baada ya mswada huo kukataliwa. Mwanaharakati Apsa Samba aliiambia AFP kwa njia ya simu. Umoja wa Ulaya Jumatatu ulitangaza vikwazo dhidi ya Waisraeli watano na mashirika matatu ukiwaelezea kuwa ni wahusika wa ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu dhidi ya Wapalestina katika ukingo wa magharibi na Jerusalem Mashariki. Orodha hiyo inajumuisha kundi la Tsav 9 ambalo EU imesema lilizuia malori kusambaza misaada ya chakula, maji na mafuta katika ukanda wa Gaza. Pia kwenye orodha hiyo kuna Ben Zion Gopstein, mwanzilishi na kiongozi wa kundi la Lehava na Isk isashar mane ambao umoja wa Ulaya umewelezea kama waanzilishi wa makazi haramu katika ukingo wa magharibi wanaokaliwa kimabavu na Israel. Wote wawili waliwekewa pia vikwazo na Marekani, kadhalika Sav9 ambalo Washington ilisema wiki iliyopita linapinga udugu wa Wayahudi na wasio Wayahudi na kuwachukia Waarabu kwa sababu za kidini na usalama. Waziri wa fedha wa Israel Bezalel Smotrich mtetezi wa makazi ya walowezi alivitaja vikwazo hivyo kuwa hatua isiyofaa na yasiyokubalika kati ya marafiki. Unasikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Donald Trump amekuwa mgombea rasmi wa urais wa chama cha Republican baada ya kupata kura za wajumbe wa kutosha katika kongamano la kitaifa la Republican. Mwenzangu Huba Abdi yupo katika mji wa Milwaki, Wisconsin, ambako kunafanyika kongamano hilo, anaanza kuelezea kikubwa ambacho kimejitokeza hapo jana. Chama cha Republican kimeanzisha mkutano wao, umeanza rasmi wa kumteua Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, kuwa ndiye mgombea rasmi wa chama hicho. Lakini kikubwa ambacho kimejitokeza ni kuona kwamba JD Vance, seneta wa Ohio, amechaguliwa kuwa ndiye mgombea mwenza. Baadhi ya mashabiki ama wafuasi na vile vile wajumbe ambao tulizungumza nao walipongeza hatua ya Trump na hasa kwa kumchagua kijana ambaye ana miaka thelathini na tisa kuwa atakuwa ni mgombea mwenza. Wengi wametaja kwamba ni hatua itatoa nafasi bora na, na kuto kuonyesha ile kwamba vijana pia wanaweza kushikilia nafasi kama hizo, hasa katika ngazi ya juu hapa Marekani. Mazingira halisi ya ulinzi yakoje, ukichukulia kwamba rais mstaafu um, Donald Trump alikoswakoswa na risasi siku kadhaa zilizopita? Kwa kweli matukio yaliyofanyika siku ya Jumamosi yaliipa mji um, wa Miwoki kuwa na uangalizi wa hali ya juu. Maanake kila sehemu tuliyokuwa tunapita, sehemu tunatembelea, ilikuwa na maafisa ambao wanakagua watu, mbwa vilevile wa kunusa sehemu ambayo pia ukumbi wenyewe ambapo rais Donald Trump wa Marekani, ambaye alikuwa ni rais wa zamani, pia umekuwa na ulinzi mkali, ila tu watu waliokuwa wanaruhusiwa pale ndani ni watu ambao wana vibali maalum, ishara kwamba ulinzi umeimarishwa. Matukio ya Jumamosi yaliweka taifa katika hali ya tahadhari na vilevile mji wa Milwaukee, huku maafisa wakiwa katika kila sehemu, na ni tukio ambalo kwa wengi wamesema limeonyesha kwamba hali huenda ikawa sio nzuri hata kwa wagombea, baadhi ya wafuasi wakisema kwamba wagombea wote wana haki ya kulindwa na kuhakikisha kwamba usalama wao unalindwa, sio tu kwa rais wa zamani, vile vile kwa rais Joe Biden. Huba, utueleze kwa kile ambacho kinatarajiwa kujitokeza katika siku kadhaa zijazo katika mkutano huu. Naam, uh, na tayari chama cha ta Republican kama tulivyozungumza tumezungumza awali, mesha mchagua mgombea wenza, lakini sasa siku ambazo zinasalia, Jumanne, uh, Jumatano na hata Alhamisi itakuwa sasa ni nafasi ya chama cha Republican kuelezea ajenda yao kwa wapiga kura, ili kuwavutia wapiga kura kukubaliana na chama, kutokana na ajenda ambazo tutakazozungumzia, kuna masuala ya elimu, kuna masuala ya afya, lakini kikubwa zaidi watu wanataka kusikia je, chama cha Republican kinazungumzia nini ama ina mipango gani kuhusiana na swala la usalama na hasa uh, swala la uhamiaji hasa katika mipaka ya ya Marekani. Kwa hivyo kikubwa zaidi kinacholengwa na wengi, kwani tumezungumza na baadhi ya wafuasi, na wengi wanasema kwamba swala la ukuni wa swala la uhamiaji ambao uh, kumekuwa na idadi kubwa ya wale ambao wanaingia Marekani, ambao wao wenyewe wanataja kwamba katika njia ambazo sio halali kwa hivyo kikubwa zaidi ni suala la uhamiaji ambapo wengi wanatarajia rais atakuwa anapanga nini ikiwa atatoa ushindi katika uchaguzi wa Novemba mwishoni mwa mwaka huu. Ni Huba Abdi akizungumza na VOA kutokea Milwaukee, Wisconsin. Unasikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Vilevile matangazo haya unaweza kusikiliza kupitia redio zetu shirika nchini Kenya, Sayari Redio, Lulu FM, Redio Mitume, lakini kule DRC ni Redio Rulare Kanyabayonga, Redio Muungano, Redio Sango Malamu na Radio Progress. Patrick Nduwimana anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Dhoruba iliyosababisha mvua kubwa mashariki mwa Afghanistan iliua watu 35 Jumatatu, afisa wa Taliban alisema wengine wengi walijeruhiwa katika jimbo la Nangahar, kulingana Sedekila Kuraishi, mkurugenzi wa idara ya habari na utamaduni katika jimbo hilo. Miongoni mwa waliofariki ni watu watano kutoka familia moja ambao walikufa wakati paa ya nyumba yao ilipoanguka katika wilaya ya Sorkrod. Kuraishi alisema ndugu wengine wanne walijeruhiwa alisema wanawake na watoto ni miongoni mwa waliofariki na kujeruhiwa na kwamba hali mbaya ya hewa iliharibu nyumba nyingi na mazao katika sehemu tofauti za jimbo. Amin Lula Sharif, mkuu wa hospitali ya jimbo huko Nangaha, alisema watu mia mbili na saba waliojeruhiwa walipelekwa kupewa matibabu kutoka Jalalabad, mji mkuu wa jimbo na wilaya jirani. Ukraine inahitaji makombora 25 ya patriot ya mifumo ya ulinzi wa anga kulinda kikamilifu anga yake na nchi nzima dhidi ya mashambulizi ya makombora ya Rusia. Rais Volodimir Zelenski alisema Jumatatu, akiongeza kuwa anataka pia washirika wa, wa magharibi kutuma ndege za kivita aina F-16 zaidi ya zile ambazo tayari waliahidi kutoa. Katika mkutano wake wa kwanza na waandishi wa habari baada ya kurudi nyumbani akitokea ziarani nchini Marekani, Zelenski alisema yuko tayari kushirikiana na Donald Trump ikiwa atashinda uchaguzi wa Novemba. Sina wasiwasi na matarajio hayo Zelenski alisema, akiongeza kuwa anaamini warepublikani wengi wanaiunga mkono Ukraine katika vita vyake dhidi ya Rusia. Zelenski Jumapili alisema alishtushwa na jaribio la kumuua Trump na kumtakia afueni ya haraka salaam. Tukisonga mbele na Kumekucha Afrika, wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, hasa wale wa eneo la mashariki, wameiomba jumuiya ya kimataifa kusitisha msaada wake kwa M23 na washirika wake, kama njia mpya ya kumaliza vita mashariki mwa Kongo. Au Sere Malivika na ripoti kamili kutoka Goma. Anel Kamwanya ni mkazi wa mji wa Butembo, Kivu Kaskazini, ambako ujumbe wa serikali unaoongozwa na waziri wa mambo ya ndani Jackman Shabani, kutoka serikali kuu ya Kinjasa, umetembelea kufuatia malalamiko ya uhoga wa wafanyabiashara na wakazi kuhusu uasi wa M23 ambao unadhibiti baadhi ya miji na vijiji wilayani Lubero karibu na mji huo. Sisi tunaandamana leo kukataa M23 huku kwetu Butembo, na ya pili ni kuambia komunote internasionali ambayo imekuwa ikisupport hao wana waasi wa M23 waache hayo mambo. Kuna wakimbizi wengi ambao wamekuwa katika vile Mtembo, Butembo na migini mingi ambao wamekimbia vita. Hatujaona hata msaada wao moja, iyo komunote internasionali na wengine tunaita guverneme Kongole. Iache kuwa na denose, ifanye maofasivu kwa waasi. Sisi raia tuna hasira kubwa kabisa, hatutaki M23 huku kwetu, hatutaki magombano. Tu amani. Wakaazi wakisema kwa sasa watalazimika nao kujipigania iwapo uasi utawasili katika mji wao wa kibiashara unaokuwa karibu na vijiji vinavyoshambuliwa na wapiganaji kutoka kundi la ADF. Hatunaoga lolote, kwani tumekuwa kama watu ambao wamekufa. Kama hatujipiganie leo, tutakimbia nafasi mingi, hatutakuwa na nafasi, tutakuwa hatuka. Tunawaambia waache kabisa kuwasapoti, kwani wamekuwa kuwa kiwa watu, wakazi wa mji wa Butembo wakiandamana hadi mji mdogo wa Musienene wilayani Lubero, ambako jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limekuwa likipambana na wasi wa M23 kwa muda mrefu, ikiwa ni zaidi ya kilometa kumi na saba, wakitembea kwa miguu. Miongoni mwao Rose Kahambu Tuombeane, mwanaharakati wa kutetea haki za akina mama na watoto: Hatutaki M23 ingie hapa, hapana, kwa komplisite yote yenye iko katika gouvernement yenye iko kwa ngambo yote, Umoja wa Mataifa Butembo hatutaki M23 ifike hapa na tunapenda ijiondoshe haraka. Na lengo lingine ni kusapoti support wanajeshi wetu pamoja na vijana wetu sija, ambao wako wanapambana na kusema, tunawatia nguvu, tuko nyuma yao. Ni kusema Butembo, hapana M23, na hapana kwa wote wanao washiriki nao wengi Wakipinga uwasi wa M23 kuelekea eneo lao. Tunaandamana kusudi M23 ifike hapa. Hatutaki mauaji, tutaki mauaji hapa kwetu. Hatupendi M23 ifike hapa kwetu. Hatupendi tuachake watoto wetu muinji ya magombano. Tunakatala M23 ifike hapa. Sie mama batifike kwetu. Tunakatala. Maandamano haya yanafanyika kukiwa kuna baki siku tatu kabla ya kumalizika kwa muda ulioombwa na serikali ya Marekani kusimamisha mapigano kupisha misaada kwa waasirika wa vita vya M23 na jeshi la serikali FRDC se. kusermalivika Sauti Amerika Goma <muchas> Basi msikilizaji wetu, huu ni wimbo la femme de quelqu'un ulioimbwa na Singwila akishirikiana na Koffi Olomide. la femme de quelqu'un kwa wale wasioelewa uh, Kifaransa didi di ligongo, ni kwamba ni mke wa mwingine. Maana yake alikuwa ni mpenzi wake zamani, lakini sasa ameshakuwa mke wa mtu mwingine, la femme de quelqu'un. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, ni kwamba maafisa wa Chad wanasema msaada wa haraka wa kimataifa unahitajika kuokoa maisha zaidi ya watu milioni mbili waliokumbwa na janga kubwa la kibinadamu lililosababishwa na migogoro na majanga na hali ya hewa. chama Chad ni miongoni mwa mataifa maskini zaidi duniani, lakini imetoa hifadhi kwa zaidi ya watu milioni moja waliokimbia makazi yao wakiwemo wakimbizi laki sita kutoka nchi jirani ya Sudan na Jamhuri ya Afrika ya Kati, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Moki Edwin Kinzeka anaripoti kutoka Cameroon. Naidi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Chad inakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula kwa mwaka wa tano mfululizo. Jumatatu imetoa mwito kwa mpango wa kitaifa wa kukabiliana na dharura kusaidia mamilioni ya watu walio katika mazingira magumu. Maafisa wanasema kuna upungufu wa chakula kwa sasa, kwani njaa inaongezeka katika msimu wa Juni hadi Agosti wa mavuno. Abdul Majid Abdu Rahim ni waziri wa afya wa Chad. Anasema ana wasihi washirika wote wa kimataifa kusaidia Chad katika janga kubwa la kibinadam linaloathiri zaidi ya raia milioni mbili kati ya watu milioni 18 wa Chad. Abdirahim anasema mafuriko yasiyoisha, wimbi la wakimbizi kuongezeka kwa idadi ya watu waliokimbia makazi yao na migogoro ya silaha kati ya jamii inasababisha mateso kwa raia. Serikali ya Chad pekee, licha ya nia na dhamira yake kubwa, haiwezi kukidhi mahitaji yanayoongezeka ya watu wanaoteseka peke yao. Abdurahim akizungumza na televisheni ya taifa ya Chad Jumatatu ameelezea uhaba wa chakula na mzozo wa kibinadamu kuwa haujawahi kutokea. Chad ina wahifadhi zaidi ya wakimbizi laki sita kutoka Sudan na maelfu kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati, ambapo mahitaji ya kibinadamu yanaongezeka. Raia kadhaa waliokimbia makazi yao Chad na ugaidi wa Boko Haram pia wanahitaji msaada wa haraka wa kibinadamu. Wiki iliyopita Benki ya Dunia ilisema Chad inaomba msaada wa kuokoa maisha ya mamilioni ya watu wanaotishiwa na njaa pamoja na utapia mlo. Resisti, Pervert, ni mwakilishi wa Benki ya Dunia nchini Chad. Pevet anasema Benki ya Dunia inachangia dola milioni 60 kusaidia serikali ya Chadi kukabiliana na dharura ya chakula ambayo ilitangazwa katika eneo lake lote. Anasema ana matumaini mchango kutoka Benki ya Dunia utasaidia Chadi kukabiliana na majanga na kuokoa maisha. Benki ya Dunia inasema itakusanya dola milioni mia moja za ziada kusaidia mpango wa kukabiliana na janga hilo wa serikali. Wiki iliyopita shirika la Mpango wa Chakula Duniani, Benki ya Dunia, tume ya Ulaya, Japan na Marekani zilisema pia zinachangia kuisaidia Chad kusambaza chakula, mbegu na kugawa fedha taslimu kwa familia zilizoathirika zaidi na njaa walisema mpango huo utalenga majimbo yaliyoathirika zaidi ya Enedi Mashariki, Wadifira, Wodai, Sila, Logone Oriento, Lak, Kanem na Bahr el Ghazal kwenye mpaka na Sudan. Wafadhili wa kigeni hawakusema ni kiasi gani watatoa kusaidia Chad katika mpango wa kukabiliana na dharura. Pia unatazamia kutoa virutubisho vya lishe kwa watoto chini ya miaka miwili, wajawazito na akinamama wanaonyonyesha, ambao Umoja wa Mataifa unasema wameathiriwa zaidi na njaa na utapia mlo. Na kusomea muktasari wa habari za dunia, Rais Paul Kagame wa Rwanda ameshinda mhula wa nne wa urais katika uchaguzi wa urais na bunge uliofanyika jana Julai 15. Wapiga kura walikuwa milioni tisa na katika kura milioni saba zilizokwisha hesabiwa, rais Paul Kagame alipata asilimia 99.15 ya kura zote. Frank Habineza wa chama cha Green Party alipata asilimia 0.53 ya kura, huku mgombea huru Philip Mhaimana akipata asilimia 0.32 ya kura. Waziri wa usalama wa ndani wa Marekani Jumatatu amesema jaribio la mauaji dhidi ya rais wa zamani Donald Trump wakati wa mkutano wa kampeni yake mwishoni mwa Juma lilionyesha uzembe katika usalama ambao hauwezi kukubaliwa kutokea tena. Na maafisa sita wa kikosi cha zimamoto wamefariki dunia walipokuwa wakipambana na moto katika jimbo la KwaZulu Natal, mashariki mwa Afrika Kusini, na wengine wawili wako katika hali mbaya, kwa mujibu wa taarifa ya Jumatatu ya idara ya huduma za dharura. Mamlaka zimesema zinashuku kuwa moto huo wa Jumapili huenda uliwashwa na, na wawindaji haramu wanaojaribu kuwanasa wanyama na kuwaua. Na hapo ndo tunakamilisha Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu hapa ni Patrick Nduwimana, mwelekezi wetu ni Dadi Balawe. Kutoka Washington tunasema asubuhi njema na kila la heri. maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Kwa njia nyingi nchi duniani kote zinapunguza au hata kuondoa vikwazo vinavyorudisha nyuma maendeleo ya kimataifa kuelekea amani na ustawi, kama ilivyobainishwa katika malengo 17 vya ya maendeleo endelevu ya umoja Mataifa au SDGs. Kwa mujibu wa umoja Mataifa, serikali zinafanya kazi ili kuimarisha uthabiti wa kiuchumi, kuongeza njia kuu ya hatua za hali ya hewa na kupanua ulinzi wa kijamii. Hii ndiyo habari njema. Habari mbaya ni kwamba chini ya asilimia ishirini ya SDGs zinaendelea. Umasikini unabaki kuwa changamoto kuu ya wakati wetu, uhaba wa chakula umeenea sana na migogoro ya kibinadamu na kupoteza makazi kunaongezeka. Kwa upande wetu, Marekani inaendelea kujitolea kwa maono ya siku za usoni yenye mwanga zaidi, ambapo watu hawatalala njaa, kila mtu anaweza kupata huduma bora za afya na elimu na demokrasia kuleta jamii yenye nguvu na haki kwa wote, alisema Jonathan Shrier, naibu mwakilishi wa Marekani katika Baraza la Kiuchumi na Kijamii la Umoja wa Mataifa. Tunaonyesha dhamira hii ya kuendeleza maendeleo tukiwekeza zaidi ya dola bilioni 150 katika miaka mitatu ya kwanza ya utawala wa Biden pekee na kuhamasisha mabilioni zaidi katika uwekezaji wa sekta binafsi ili kuharakisha maendeleo kuelekea malengo ya maendeleo endelevu. Tunawekeza katika usalama wa chakula duniani kwa kuzisaidia nchi washirika kujenga mifumo thabiti na endelevu ya chakula, kuongeza uzalishaji wa chakula na kuimarisha uwezo wao wa kuhimili mshtuko ya siku zijazo, alisema Balozi Shiria. Hii ni pamoja na uwekezaji wa dola bilioni 48 katika afya ya kimataifa, ikiwa ni pamoja na karibu dola bilioni 16 ili kumaliza awamu ngumu ya janga la COVID-19 na kuimarisha uwezo wetu wa pamoja wa kuzuia, kuandaa na kukabiliana na matishio ya afya ya kimataifa . Marekani pia inasaidia kuwa mfadhili mkuu wa kimataifa wa misaada ya kibinadamu ya kuokoa maisha. Balozi Shea alisema Marekani itaendelea kutafuta njia mpya za kuongeza uwekezaji wetu ili kuhamasisha ufadhili wa ziada kwa maendeleo kutoka kwa vyanzo vyote vya umma na vya kibinafsi vya ndani na vya kimataifa jumuiya zinazoheshimu haki za binadamu na haki za wafanyakazi, zinazozingatia sheria na upatikanaji wa haki, zinazohimiza usawa wa kijinsia, kupambana na rushwa na fedha haramu, na zinazounga mkono utawala shirikishi unaowajibika kwa wananchi wote, zimeandaliwa vyema zaidi ili kuleta mafanikio ya kudumu ya maendeleo ya zaidi, na amani, ustawi na mustakabali shirikishi kwa raia wao, alisema balozi ya Shria. Hakuna nchi inayoweza kufanya hivi peke yake. Tunatafuta kupanua maeneo mbalimbali ya ubia kwa misingi ya kushikilia utu na haki asili za wanadamu wote na kutimiza ahadi yetu ya kutomwacha yeyote nyuma. Hiyo ilikuwa tahariri inayoangazia maoni na maon msimamo wa serikali ya Marekani.