undani. Katika sehemu ya kwanza, tunaangazia siasa za Kenya. Baraza la mawaziri lilivunjwa, na sasa kuna mjadala mkubwa, ni nani anastahili kuchukua nafasi katika baraza jipya la mawaziri lake Rais William Ruto. Vilevile tutaangazia juhudi za kukabiliana na majanga, ukataji miti na upanzi wa miti. Hii ni Sauti Amerika VOA. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Karibu. Mjadala umeanza nchini Kenya kuhusu nani anafaa kuhusishwa katika baraza jipya la mawaziri. Wadau mbalimbali katika taifa hilo la Afrika Mashariki wanatoa maoni ambayo wanataka Rais Dr. William Ruto kuzingatia anapoliandaa baraza jipya la mawaziri. Collins Adede na Amina Chombo wameangazia hili kwa undani zaidi na kuandaa ripoti ifuatayo. Siku kadhaa baada ya Rais William Ruto wa Kenya kuvunjilia mbali baraza la mawaziri baada ya misururu ya maandamano nchini Kenya, mjadala umeibuka kuhusu nani wanafaa kuteuliwa katika baraza jipya la mawaziri. Kuna baadhi ya Wakenya ambao wanapendekeza baadhi ya mawaziri katika baraza lililofutiliwa mbali kurejeshwa kutokana na utendakazi wao mwema, huku wengine wakisisitiza liteuliwe baraza jipya kabisa la maafisa wapya. Rais William Ruto ameahidi kubuni baraza ambalo litahusisha wote kujenga sura ya Kenya. Akizungumza katika mikutano hiyo, Rais Ruto alitetea kufuta mawaziri hao akisema kwamba ni moja ya mikakati yake ya kukabiliana na ufisadi uliokithiri nchini Kenya. Naibu Rais Rigathi Gachagua akipongeza hatua ya Rais kufutilia mbali mawaziri hao akisema wengi walifanya kazi kwa kiburi huku wakikosa kuwaheshimu wa Kenya na akimtaka rais kuteua mawaziri ambao watawahudumia wa Kenya na pia kutenda kazi ili kuimarisha uchumi wa taifa hili. Rais William Ruto akiwa katika eneo la bonde la Ufa, akizungumzia baadhi ya miradi ambayo anaitekeleza, alikuwa na haya kuhusiana na baraza la mawaziri. Si mimi nimefungua ukurasa mpya hii serikali iko hapa mbele eh, mniombe ndio nipange kabisa, nipate wafanyikazi watakao nisaidia kutimiza ahadi ambazo tuliwekeana mimi na nyinyi. Najua saa ya kuzaa mtoto si rahisi, ndio hii hii transformation ya Kenya tunajaribu kuizalisha, ndio mnaona iko msukosuko kidogo, lakini saa ile mtoto amepatikana, simambo inakuwa sawasawa na furaha inakuwa tele. Kwa hivyo msikue na wasiwasi, huyu mtoto wa Kenya, transformation ya Kenya tutaizalisha. Na Kenya itakuja kufurahi. Hatuwezi kuendelea kuwa ni nchi ambayo inakopa madeni kiholela. Hata nimeweka jopo maalum ichunguze hii madeni. Hii madeni ya Kenya ni kiasi gani? Hii madeni ya Kenya ilifanya kazi gani? Na hii madeni ya Kenya tutazuia isiharibu nchi yetu kwa njia gani? Ni sauti yake Rais wa Kenya Daktari William Ruto. Baraza la mawaziri lililofutwa hivi majuzi liliapishwa mnamo tarehe 21 mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Wito kwao kutoka kwa Rais Ruto ilikuwa kuhakikisha kwamba wanainua uchumi wa taifa na pia kuendeleza maadili kwa kuepuka maswala ya ufisadi. Hata hivyo, baraza hilo tangu kuteuliwa kwake limekuwa likikumbwa na misukosuko. Kuanzia mwaka jana mwezi Agosti, baraza hilo la mawaziri lilikabiliwa na kile ambacho Rais William Ruto alisema kwamba baadhi ya mawaziri walikuwa hawafahamu kazi zao na kufikia Aprili mwaka huu 2024, Rais William Ruto alisukumwa tena na baadhi ya wabunge wakitaka kuondoa mamlakani baadhi ya mawaziri ambao pia walitajwa kushindwa kutekeleza majukumu yao miongoni mwao akiwemo waziri wa uchukuzi Kipchumba Murkomen, kwa kile kilichotajwa kama ongezeko la ajali za barabarani pamoja na mafuriko yaliyoshuhudiwa katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta. Vilevile alikuwa ni waziri wa kawi Davis Chirchir kufuatia kupandishwa kwa mara kwa mara kwa bei za mafuta na hivyo kuongeza uchumi wa taifa. Mwingine ambaye alikuwa ametajwa wakati huo alikuwa ni waziri wa michezo Ababu Namwamba. Katika kusuluhisha hali hiyo, Rais William Ruto alipendekeza mazungumzo ya kitaifa, ambapo alilenga kuhusisha sekta mbalimbali mbali na wadau mbalimbali nchini Kenya. Miongoni mwa waliokaribishwa katika mazungumzo yao ni vyama vya kisiasa. Hata hivyo kuna mgawanyiko katika upande wa upinzani nchini Kenya, chama cha ODM kikiwa ni chama cha upinzani kikikubali kuhusishwa katika mjadala wa maafikiano, na hii huenda kuhusisha uongozi huo katika kuteua mawaziri wapya. Hata hivyo viongozi kama vile Kalonzo Musyoka, aliyekuwa naibu rais, Martha Karua na Eugene Wamalwa wamekataa kuhusishwa katika mjadala huo. Viongozi wa dini kupitia chama chao cha Ufungamano wamemtaka rais kuteua baraza la mawaziri lisilozidi kumi na sita ili kupunguza gharama za kiuchumi ambazo sasa hivi zinamkabili Mkenya, akisema kwamba mawaziri wanafaa kupunguziwa mshahara, pamoja na maafisa wengine wakuu serikalini, wakiwemo wabunge na magavana kwa asilimia 40. Kwa undani, tunapata fursa ya kuzungumza na mhadhiri ambaye ni profesa wa masuala ya sosiolojia na msimamizi wa masuala ya elimu katika chuo kikuu cha Pwani, Bwana Halimu Shauri. Mjadala umeibuka kuhusiana na ni nani watachukua nafasi ama kujaza nafasi katika baraza jipya ambalo litateuliwa. Nani wanafaa kuchukua nafasi? Kwa mtazamo wangu mimi, nataka kuangalia hili swala kwa muktadha wa mtafaruku ama wa mzozo, kwa sababu katika wakati wote ule wa mzozo kuna kundi mawili inayozozana e, na hapa ilikuwa ni serikali na wale vijana wanaojiita Gen Z. Katika kusuluhisha hili tatizo e, ni kuweza e, kutimiza yale matakwa ya hawa vijana wa Gen Z wa na wana matakwa yao yenye wameyaweka wazi, ambayo sasa hata kusuluhisha huu mzozo sioni kama ni swala gumu, lakini ni swala la kuangalia, je, haya matakwa tunaweza kuyafanya, na kama tunaweza kuyafanya tutayafanya namna gani? Na hii shida ilimwanzia tu punde pale alipotengeneza serikali yake, kwa sababu so, aliunda serikali kulingana na misingi ya urafiki na kulingana na misingi ya wale waliochangia katika kampeni yake, na msingi huo, nafikiri amejifunza funzo kwamba wakati unachaguliwa kuwa kiongozi wa nchi, urafiki na wale wote wanaokufadhili huwa unaisha punde tu unapoapishwa kuwa rais unakuwa kielelezo na nembo ya umoja katika nchi. Kwa maoni yangu, namsihi asiangalie maswala ya kisiasa, asiangalie wanasiasa wa zamani, aangalie muktadha mpya, ukurasa mpya. Amepata nafasi ya kuweza kuandika kitabu kipya cha nchi ya Kenya, atumie nafasi hiyo, alete watu wenye wana ujuzi, wenye wana tajiriba, wenye wana maono, wenye wana sifa za uongozi sifa za kufuata misingi ya utawala bora. Profesa, rais akirudi katika mikutano ya hadhara, amenukuliwa akisema kwamba anatengeza baraza la mawaziri ambalo litaangalia umoja wa taifa. Tuliona katika marais waliotangulia kwamba wakati ulikuwa kuna mtafaruku, baraza lile huunganishwa kutokana na wale ambao pia wako wenye upinzani, wakaingizwa huku. Je, unahisi kwamba kuleta baraza la mawaziri ambalo litakuwa na utaifa ndani yake italazimika ahusishe wanaotoka upande wa upinzani. Si ubora kwamba wataleta wanasiasa wa opposition katika baraza, kwa sababu nafikiri chenye jenzi wanatafuta ni mwanzo mpya, hawatafuti madoa madoa. Na kama basi wataletwa watu wa upinzani, waletwe watu wa upinzani wenye wana tajiriba ya hiyo kazi na wenye wana sifa za kwamba wao si watu wenye ni wafujaji wa mali na pesa za umma na kwamba wao sio wezi kwa hivyo lazima wawe na sifa fulani, lakini kupata hizi sifa hizi si rahisi kuzipata katika taaluma ya wanasiasa. Wanasiasa wengi wana madoa ya hapa na pale, na sasa hawa vijana hawataki kuona haya madoa, asimame kando kabisa na siasa. Gen Z walidai ama waliitisha kwamba baraza hilo lipunguzwe. Hili nalo unalioweka wapi? Nafikiri hilo ni jambo lenye liko sawa kabisa, na nafikiri Gen Z venye waliitisha kiupana wanaitisha kile kitu tunaitwa reform, marekebisho. Mambo mengi lazima yarekebishwe, yaambatanishe na katiba. Katiba ya Kenya 2010 iko wazi katika ukubwa wa baraza la mawaziri. Ili fagio ni fagio ambalo lazima lilete uwiano na, kusa, na na kusawazisha mambo katika ngazi zingine za, za kiserikali. Hata wale wanaitwa makatibu wa kudumu lazima pia wachujwe, waangaliwe na wapunguzwe waende katika, uh, kufata katiba inasema. Kwa hivyo kupunguza baraza la mawaziri ni sawa, kwa sababu bado ni kupunguza gharama. E, Profesa Halim Shauri ambaye ni mhadhiri na pia profesa wa maswala ya sosiolojia na msimamizi wa maswala ya elimu katika chuo kikuu cha Pwani kwa undani. Tunazungumza na Hamisa Zaja, kiongozi wa jamii na pia mwanaharakati wa maswala mengi. Hamisa, baraza jipya linatarajiwa kutajwa tayari kuna minong'ono na midahalo miongoni mwa wakenya kwamba ni nani anafaa kuteuliwa katika baraza la mawaziri jipya. Je, ni vigezo gani vinafaa kuzingatiwa? Lazima tuzingatie maswala ya professionalism. Baraza letu siku zote limekuwa lina reflect kisiasa lireflect, majimbo lireflect, dini lireflect, mirengo ya kisiasa lireflect, ni nani alinitafutia kura zile sehemu zake. Hiyo ndio imekuwa ni ni moja kati ya vile vigezo ambavyo viko lakini hi, huu ni wakati wa baraza lireflect mtu na kile kiwango chake cha elimu. Kwa mfano uchukue mdaktari ambaye amekuwa uzoefu na mahospitali yetu, Ndiye awe waziri wa afya. Tuangalie mtu ambaye amekuwa mwalimu, ameanza pale chini mpaka anajua uh, shule zetu vile zilivyo elimu il, yetu vile ilivyo na, na kuangalia yale maswala ambayo yana reflect masuala ya elimu. Kwa mfano masuala ya public service ndio yale yanaangalia watu wagani wanaandikwa kazi, watu gani kabla gani labda, ni ni kubwa zaidi eh, ambalo linapata zile uzo, uzo, zile kazi ili kuwekwe mtu ambaye atakuwa ana kiwango cha elimu ili apate kureflect, kuangalia kwa karibu sana ni maswala gani yale ambayo yataweza kuleta kila mtu, kwa sababu kuna watu wamesoma, lakini kabila zao si kubwa, kama tunaona vijana wengi ambao wanajitokeza uh, uh, hata wale ambao wamekufa, unasikia ni mwanafunzi wa university, ni mwanafunzi alimaliza, lakini hana kazi. Hiyo iwe itaangaliwa kwa karibu sana especially na hao watu ambao watakuwa wanasimamia public Tumemsikia rais akisema kwamba ataangalia baraza la mawaziri ambalo ni all inclusive, kwamba litajumuisha kila mtu. Baraza lililopita tulikuwa na mawaziri saba wanawake. Je, unahisi kwamba namba ile li, ni ya kutosha ama safari hii iongezwe iwe tofauti na baraza lile, tukiangalia masuala ya jinsia na watu wanaoishi na mahitaji maalum? Baraza lililopita hata kiwango cha wanawake saba kilikuwa kimeshuka chini. Ahadi yake alipokuwa anazunguka, serikali yake itakuwa 50-50 tarajia wanawake kumi na mbili na wanaume kumi na mbili Uh, kwa upande huo huo wanawake, kwamba yeye atakuwa mtu wa kwanza atakaye implement the two third gender, haijafanyika mpaka sasa. Kwa hivyo all inclusive saa hizi akizungumza, si sote tuko na wasiwasi, hatujui kwamba ni wale wa upinzani ambao wamekuwa pale kwenye mamlaka ambao wana cases za corruption ambao tena watarejeshwa. kwa hivyo, all inclusive yake in fact saa hizi mwanzo wawe mkweli kisha atafute ambao watu wamesomea zile kazi wamekaa hawana kazi. Kisha hiyo all inclusive iwe na hiyo kwamba wanawake wawe wako na watu wa, walio na ulemavu. Kwa hivyo huu ndio wakati wa kuangalia e -e -e vijana wako ambao wamesoma, walemavu wako ambao wamesoma, wana tajriba, wanaweza ku, kuimplement kazi hii. Wanawake wako ambao wana tajriba, sio kuchagua watu ambao ni kisiasa. Hamisa Zaja, kiongozi wa jamii Mombasa na pia mwanaharakati wa maswala mengi, tukushukuru sana kwa mchango wako kwenye kwa undani, asanteni sana. Ripoti yake Colins Adede na Amina Chombo kuhusiana na siasa za Kenya inakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani sehemu ya pili ni baada ya mapumziko mafupi. Hii ni sauti ya Amerika, VOA. Sehemu ya pili ya Kwa Undani. Msikilizaji, kumbuka kwamba matangazo haya pia yanasikika kupitia KBC Redio Taifa, redio ambayo inasikika kote nchini Kenya na katika nchi jirani; ni stesheni ya serikali ya Kenya. Katika Kwa Undani sehemu hii, tunaangazia athari za ukataji miti kote duniani, hali ambayo imepelekea kuenea kwa janga ongezeko la joto duniani kushuka kwa thamani ya ardhi na ukame miongoni mwa changamoto nyingi za kimazingira katika miaka ya hivi karibuni, wakati takwimu za Umoja wa Mataifa zikionyesha kuwa takriban asilimia 40 ya ardhi imeathiriwa kote duniani. Harrison Kamau anaripoti kamili. Ongezeko kubwa la watu duniani pamoja na mifumo isiyotegemewa ya uzalishaji na matumizi ya rasilimali zilizopo zimepelekea kutumika zaidi kwa ardhi yenye rutuba kiasi cha kupelekea ukame. Miongoni mwa wakazi bilioni nane ulimwenguni, zaidi kidogo ya bilioni moja ni vijana waliopo chini ya umri wa miaka ishirini na tano na wanaishi kwenye mataifa yanayoendelea na hasa kwenye maeneo yanayotegemea ardhi na mali asili moja kwa moja. Ili kuangazia kwa undani kuhusu hatua za kurekebisha hali, tunaangalia miti ambayo ni kiungo muhimu cha mazingira katika kutoa chakula na hewa ya oksijeni, wakati pia ikiondoa hewa chafu ya kaboni kwenye mazingira. Miti pia inapunguza joto, kujenga mazingira yanayovutia na tulivu, pamoja na kuhakikisha uhai wa wanyama na wadudu wanaovutia macho. Miti katika historia ya dunia imekuwa na umuhimu wa kitamaduni kama kutoa dawa za kienyeji pamoja na maeneo ya misitu yanayochukuliwa kuwa matakatifu na baadhi ya jamii. Hata hivyo, katika miaka ya karibuni kumekuwa na uharibifu mkubwa wa miti na misitu kote ulimwenguni, hatua ambayo imepelekea juhudi nyingi kutoka kwa watu, serikali na mashirika ya kimataifa za kurekebisha hali. Kwa mujibu wa mtandao wa National Geographic, takriban miaka elfu mbili iliyopita asilimia 80 ya magharibi mwa Ulaya ilikuwa yenye misitu, lakini leo hii ni asilimia 88 pekee iliyobaki. Hapa Marekani takriban nusu ya misitu upande wa mashariki imekatwa katika karne kadhaa zilizopita kwa ajili ya mbao na kilimo. China isemekana kubakisha asilimia 20 pekee ya misitu yake iliyokuwepo miaka elfu nne iliyopita. Barani Afrika, misitu inaripotiwa kutoweka kwa kiasi mara mbili kulinganishwa na sehemu nyingine duniani. Miongoni mwa sababu ni uchimbaji wa madini na pia kilimo na makazi ya watu. Kando na hayo, wanasayansi wameonya kuwa upanzi wa miti kwenye sehemu zilizofaa huenda kukaadhiri mazingira na wametoa mfano wa mradi wa Africa Forest Landscape Restoration Initiative ambao unapanga kupanda miti kwenye jumla ya ekari milioni 247 kote ulimwenguni kufikia mwaka 2030. Wanasema kuwa hata hivyo, kupanda miti kwenye sehemu ambazo ni za nyasi au kavu kiasilia huenda kukaadhiri mifumo asilia ya maisha. Wakulima wadogo barani Afrika wanajitahidi kupanda miti kwenye mashamba yao, huku pia mashirika yakijitahidi kupanda miti kwenye maeneo ya jangwa. Abdikadir Hussein ni mkurugenzi wa shirika la mazingira la Garissa Million Trees upande wa kaskazini mashariki mwa Kenya, ambako kwa kawaida ni eneo lenye ukame. Je, anadhani ukataji miti umechangia ongezeko la joto duniani na ni hatua gani wanazochukua kama shirika? Kwa sababu ya matumizi mingi ya miti na hali ya uchumi duniani huwa inachangia watu kutegemea rasilimali za miti, so hiyo ina, inachangia idadi ya miti kupungua, na inavyopungua ndio utapata pia joto unazidi kuwa mwingi. E, kila mahali unapata ukame unaongezeka, joto inakuwa kali, maradhi ya msimu wa ukame unaongezeka na mabadiliko mengi ya hali ya anga hasa kwa sababu ya wa ukosefu wa, kwa sababu ya wa ukosefu wa hewa safi. Pia watu pia kuchangia moshi, tunasema gesi ambayo inaharibu hewa uh, sana sana huwa inatoka kwa viwanda na pia unapata kuna maradhi ya kifua siku hizi huwa yanaongezeka sana, kwa sababu watu hawapati hewa safi inavyopaswa. Si hewa kama zamani, kutakuwa na homa kunakuwa na maradhi tofauti tofauti ya kifua, lakini siku hizi unapata kila saa kuna homa inatokezea, watu wanakohoa, wanakuwa na shida ya kifua. Unaangalia, kumekuwa na COVID ambayo pia imesababisha watu kuwekwa oxygen kwa wingi, ukienda kwa hospitali. So shida zimekuwa mingi. E, kwanza ni kuhakikisha kwamba tunapozungumzia upanzi wa miti lazima kuwa ile miti inapandwa kutoka mbegu hadi unakuwa mche, kutoka kwa mche unakuwa mti mkubwa. Ni kuhakikisha kwamba tunaongeza idadi ya miti, na pia sio idadi peke yake, miti ambazo pia zina manufaa kwa maisha ya wa wafugaji na manufaa pia eh, kwa binadamu wanapata chakula, na pia ambayo inafanya vizuri hasa katika sehemu kame ya upande huu wa kaskazini mashariki mwa Kenya na sehemu zingine mwa Afrika. Kitu muhimu ni kuhakikisha kwamba Eh, watu kupanda miti wanapata umuhimu na mafunzo, na pia sio miti peke yake, ni kupanda miti ikiwa na manufaa eh, watu wakiona kwamba ina manufaa si ya kimazingira peke yake, pia ina manufaa ya kiuchumi, kwa sababu eh, tunapozungumzia umaskini, lazima pia utaona kwamba watu wengi sana wanategemea E, miti wanategemea makaa wanategemea kuni wanategemea pia, miti inakatwa kwa sababu ya ujenzi, hawana nyumba za kutosha. E, hali ya umaskini pia iko juu, hasa katika bara la Afrika. So tunapopanda miti, lazima kwanza tunazungumzia watu waweze kupata maisha yao ya kila siku, ndio waweze kuhifadhi miti kuhakikisha kwamba kupitia unapata vijana wanapata ajira, akina mama wanapata pia ajira, wanaweza jisaidia, wanapanda miti za matunda, wanapata chakula na manufaa tofauti tofauti. Upandaji miti ni hatua moja tu, lakini kutoa elimu na uhamasisho kwa jamii ni muhimu pia. Kama anavyosema Abdikader mbeleni, uh, hawakuwa wanafahamu umuhimu wa uh, kupanda miti, kwa sababu walikuwa na hizi miti wameona tangu utotoni, wamekuwa walikuwa wanaziona, lakini hawajaamini kwamba ni miti pia imewezwa kupanda imepandwa na watu na kwa hivyo pia wao lazima wajihusishe. Tumekuwa pia na mali mengi duniani zilizoko, sasa huwa zinatokana hasa na mabadiliko mengi, hiyo yanatokana na mambo ya mazingira, na inamaanisha kwamba tunapohifadhi mazingira pia tunaweza kupambana na shida ambazo zinatokana na hali hii eh, hasa ya mabadiliko ya tabia nchi, na ikabidi kila mtu lazima awajibike eh, kutoka nyumbani kazini na pande zote, kwamba waweze kujihusisha katika masuala ya upanzi wa miti na kuhifadhi mazingira, kwa sababu hayo ndio wanaona kwamba kumekuwa na maradhi mengi duniani, hasa saa hizi yanatokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Wakati juhudi za kuhakikisha kuwa miti mingi zaidi inapandwa tena, ili kuzuia athari za ukame na mabadiliko ya hali ya hewa, kuna changamoto kadhaa zinazoadhiri zoezi hilo, miongoni zikiwa ni kifedha, kisiasa, kasia, ubora wa miche inayopandwa pamoja na kupanda wakati wa msimu usiofaa. Kulingana na jarida la Science, dunia ina nafasi ya takriban hektari bilioni 2.2, za kupanda miti, wakati takriban vyombo vya habari elfu eh, mia sita kote ulimwenguni vikisisitiza umuhimu wa upandaji miti, kulingana na utafiti wa 2019. Lakini juhudi hizo zinapoendelea, Abdi Kadir anasemaje kuhusu muda utakaochukuliwa kubadili mazingira ya maeneo kame kama Garissa alipo yeye kupitia upandaji wa miti? E, takribani ikienda sana itachukua muda wa miaka kumi kwa sababu hii safari tumekuwa nayo kwa muda wa miaka kumi na tumeweza kuona pia kumekuwa na mabadiliko e, idadi ya miti kuongezeka, e, taslimu yake ikiwa ni miti karibu milioni moja na idadi tunayochangia itakuwa ni hadi miti eh, milioni mia moja. Utakuwa na manufaa mengi hasa eh, kwa jamii. So huo muda unaonekana kwamba unaweza kubadilisha mengi katika eneo hili la kaskazini mashariki. Hata hivyo, watafiti wanasema kuwa kuna athari ambazo zimetokana na kupandwa kwa mamilioni ya miti duniani. Kwa mfano, kwa mujibu wa mtandao wa Vox, watafiti wa Pakistan wamehusisha kampeni ya serikali ya upandaji miti iliyoanza 2014 kwa jina Billion Tree Tsunami na kuvuruga kwa tamaduni pamoja na kuadhiriwa kwa jamii za watu wa kuhamahama wajulikanao kama Gujar. Wanasema kuwa kwa kawaida watu hao ambao ni wafugaji hukodi ardhi kutoka kwenye mashamba wa Pakistan wakati wa msimu wa baridi, lakini kutokana na programu za upanzi miti sasa hawapati mlisho malisho au hata malisho ya mifugo yao. Watafiti wa China na Brazil pia wameongeza kusema kuwa upandaji miti umevuruga maeneo yanayohitajika kuwa yenye nyasi na ambayo kiasilia yanahifadhi gesi nyingi ya kaboni ardhini. Kwa kweli itachukua muda kurekebisha hali ulimwenguni kupitia upandaji wa miti, lakini lililodhahiri ni kwamba ni hatua muhimu katika kuokoa mazingira kwa ajili ya siku za baadaye. Ripoti hiyo ya Harison Kamau inayoangazia mazingira inakamilisha Kwa Undani. Mimi ni Kennes Bwire, asante kwa kusikiliza, uwe na wakati mwema. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani Yalofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki. <muchas> <muchas>