Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tuna pekua, pekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutamulika hatua iliyochukuliwa na rais wa Kenya William Ruto alipovunja baraza lake la mawaziri na kuwafukuza mawaziri wote kazi isipokuwa aliyekuwa msimamizi wa mawaziri hao Musalia Mudavadi. Kulikoni? Ni ile hali ya kusema kwamba nikimwondoa mmoja, kwa mfano uh, kunawezekana ya kwamba watu wakasema mbona mmemwondoa huyu na sio ile mwingine? Katika sehemu ya pili tutamulika jinsi nchi nyingi barani ya Afrika zinabeba mzigo mkubwa wa madeni ambayo yamekuwa yakirundikana kwa miaka mingi ambayo sehemu kubwa yake hutolewa na mataifa ya kigeni na mashirika ya fedha ya kimataifa na kuwafanya wananchi wa nchi hizo kubeba mzigo huo. Ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Muridhi nikiwa hapa Washington. Aaji ni kwamba rais wa Kenya William Ruto Alhamisi alivunja baraza lake la mawaziri na kusema kwamba ataendelea kufanya mashauriano na wadau mbalimbali kuhusu maswala kadhaa yaliyoibua utata nchini humo katika siku za karibuni. Wakati akihutubia taifa kutoka ikulu mjini Nairobi, Ruto alisema ofisi ya makamu wake pamoja na ile ya mkuu wa mawaziri hazitaathiriwa na hatua hiyo ya hivi punde. Alitumia ibara ya mia moja hamsini na mbili moja na ibara ya mia moja hamsini na mbili tano b ya katiba ya Kenya kifungu cha kumi na mbili cha sheria ya ofisi ya mwanasheria mkuu wa serikali, na akasema kwamba ameamua eh, kufuta mara moja mawaziri hao na vilevile mwanasheria mkuu wa serikali eh, kutoka baraza la mawaziri la Jamhuri ya Kenya isipokuwa, eh, kama tulivyosema hapo, katibu mkuu wa baraza la mawaziri na waziri pia wa maswala ya kigeni na diaspora, Musalia Mudavadi. Ruto alitangaza hayo wakati ambapo utawala wake umekuwa chini ya shinikizo la kumtaka ajiuzulu kufuatia maandamano ambayo yalijumuisha hususan vijana wa kizazi kipya maarufu kama Gen Z. Shughuli za serikali zitaendelea kama kawaida chini ya uangalizi au usimamizi wa makatibu wakuu wa wizara kwa mujibu wa Rais Ruto na akasema pia ataendelea E, kufanya mabadiliko ya hapa na pale katika utawala wake. Aliahidi kwamba ataunda timu mpya ambayo itamsaidia katika kuharakisha utekelezaji ambao alisema kwamba utakuwa ni walazima na waharaka wa mipango ya kushughulikia mzigo wa madeni, kuongeza rasilimali za ndani kupanua nafasi za kazi, alisema, na pia kukabiliana na jinamizi la ufisadi. Namwona mchambuzi wetu Dr. Edgar Gidua tayari yuko standby kwenye laini ya simu akitokea Nairobi, lakini kabla sijaenda kwake Dr. Gidua, kuangalia suala hili kwa undani zaidi, tupate ripoti hii ambayo iliandaliwa mapema leo na mwenzetu Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Even with the That this Rais Ruto ambaye amekuwa chini ya shinikizo kubwa kufuatia siku kadhaa za msururu wa maandamano yanayoongozwa na vijana wa kizazi kipya ambayo yamesababisha watu kupoteza maisha, uharibifu wa mali na kushambuliwa kwa Bunge, hatimaye amelazimika kuwafuta mawaziri wake wote mara moja, kama jaribio la kuleta imani ya raia wa Kenya katika utawala wake decided to dismiss with immediate effect Is not affected in any way. Ruto amesema kuwa ameanza mashauriano ya mara moja na sekta mbalimbali za kiuchumi na vyama vya kisiasa kwa lengo la kuunda serikali yenye uwiano na msingi thabiti wa kitaifa kumsaidia kuharakisha utekelezaji wa vipaumbele vya serikali yake na mipango ya lazima ya haraka na isiyoweza kutenduliwa ili kukabiliana na mzigo wa madeni, kuinua uchumi, kupanua nafasi za kazi, kuondoa upotevu wa urudufishaji usio wa lazima, mashirika mengi ya serikali na kukabili rushwa na kuifanya serikali yake kuwa ndogo, yenye gharama nafuu, yenye ufanisi na utendakazi wa juu kufikia matarajio ya raia wa Kenya. Kwa siku zijazo, vyanzo vya ikulu ya Nairobi vinaarifu kuwa Ruto vilevile anatarajiwa vile, uh, kufanya mageuzi makubwa katika usimamizi wa asasi kadhaa za serikali, wasimamizi wa mashirika ya kiserikali na idara zinazojenga mihimili ya serikali yake. Ruto aliwateua mawaziri 21 kufuatia kuchaguliwa kwake kuwa rais mwaka 2022 na baadhi yao wameshtumiwa kwa kuonyesha peupe utajiri usioelezeka, utepetevu wa kiwango cha juu, madharau na majivuno, kiburi na kujihusisha na ufisadi wakati Wakenya wasioweza kumudu ufikiaji wa bidhaa za kimsingi wakiendelea kukabiliwa na makato ya ushuru yaliyoongeza gharama ya maisha. Wafuatiaji wa siasa nchini Kenya wanaeleza kuwa Rais Ruto anajipata na kibarua cha kusawazisha uwiano wa masilahi ya kisiasa na vipaumbele vya taifa anavyoeleza Mark Bichache, mfuatiliaji wa siasa za Kenya. Kwa hivyo shida ambayo Rais William Ruto atakuwa nayo baada ya hapa ni kutafuta ile nafasi ya kuonyesha kwamba ameinganisha yale mawazo ya jenzi, wakati huo huo akiweza kufanya siasa ambazo bado zitaendelea. Hicho ni cha kwanza. Cha pili ni kwamba uh, rais itabidi baada ya hapa kuonyesha pia wale ambao wamewatoua wa si wafisadi. Alex Manyasi, mfuatiliaji wa sera na utendakazi wa serikali, anaeleza kuwa Ruto anahitaji kuunda serikali mpya itakayowezesha ufikiaji wa malengo ya raia wa Kenya. ile presha imesukumwa sana katika Uh, nchi nzima ama serikali nzima. Kila wazo ambalo amekuwa nalo watu wamepiga kelele sana uh, kwa hivyo ni ile hali ya kusema kwamba nikimwondoa mmoja kwa mfano Uh, kunawezekana ya kwamba watu wakasema mbona mmemwondoa huyu na sio mwingine? Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Asante sana Kennedy Wandera. Naam, baada ya ripoti hiyo, tuungane sasa kama nilivyokuahidi na na Edgar Gidua, Dr. Edgar Gidua, mchambuzi wa siasa akitokea nchini Kenya; ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Strathmore mjini Nairobi. Edgar, karibu kwanza, tupe tathmini yako, unadhani ni kwa nini rais William Ruto amechukua hatua hiyo? Kwa sasa hivi, asante sana kwa mwaliko wako kwa uh, so maoni yangu naona kuwa amechukua huu mwelekeo ama huu uamuzi kwa sababu, kitu cha kwanza, alikuwa anaangalia kabisa njia ambayo anaweza kujaribu kusafisha jina la serikali yake. Kumbuka ako katika awamu yake ya kwanza, na mambo ambayo watu wa Kenya wamekuwa wakiongelea ni mambo ambayo ni mazito. Kitu cha kwanza kusema, kuna baadhi ya mawaziri ambao wanahusika na ufisadi. Baadhi yao wanasemekana kuwa hawafanyi kazi vizuri, hawapatiani mwongozo mwema. Na rais mwenyewe alikiri katika mahojiano aliyokuwa nayo na na vituo vitatu vya televishon mbele ya taifa nzima, alisema kuwa baraza lake la mawaziri kuna mahali hawakumpatia mawaidha mema, hawakutoa mwongozo mwema. Kwa hivyo hata yeye alikuwa amefika mahali akaona kuwa labda hawafanyi kazi vizuri ama hawawezi kutekeleza maono ambayo alikuwa nao alipowaandika kazi. Bila shaka kuna taswira hiyo, lakini wengine watauliza kuwafuta wote kazi ni maanake kwamba wote wanahusika katika e, sakata ambazo zimetajwa na ni mawaziri peke yao? Sasa hapa itatofautishwaje na wale ambao labda wanaona wengine huenda wanaatishwa kazi pasina haki? Nikoni, swali yako ni nzuri na ni kitu ni jambo la kufikiria, lakini kwa maoni yangu nafikiria vile amesema. Unajua, angetoa ba, angetoa wengine na awache wengine, kungekuwa na tashwishi. Alafu kumbuka kama rais, kile kiti chake ni, ni cha siasa. Kuna vikundi, kuna makabila, kuna vikundi ambavyo vilimpigia kura, na labda huwa wanaangalia kuna waziri ambao a, anasimamia labda jamii seme wa Kikuyu, jamii ya Wakalenjin, jamii ya Wamasai, jamii yoyote ambayo utawepaka kuyataja. Kama angetoa wengine na abakishe wengine, angeingia katika mtego wa kisiasa ambao ungeleta uh, matatizo mengi sana. Kwa maoni yangu, amefanya vizuri, kwa maana sasa atawatoa wote. Hata akisema tena, ataliunga lile baraza tena la mawaziri ataleta watu wapya, labda kuna wale atawaweza rudisha ambao ameuhakika kuwa ni wachapakazi watenda, ni, ni watendakazi mm, na hawana mambo ya ufisadi. Wengine anaweza warudisha, lakini nafikiria sasa amepata nafasi mpya mm, ya kuweza, uh, kutafuta watu wapya ambao hawajahusika na ufisadi, watu ambao wana jina nzuri kule nje, kwa maana saa hizi rais anajaribu kusafisha jina la serikali yake. Kilichopelekea hatua hizi ambazo anachukua za hivi karibuni kabisa, rais Ruto ni shinikizo kutoka kwa uh, vijana wa Gen Z na wengine ambao hawajaridhika na mambo yanayoendelea hapo Kenya. Je, sasa Gen Z wataridhia hatua hii? Asante kwa swali lako A. Kwa maoni yangu hii hatua itari, itawaridhisha unajua. Uh, rais kuna kitu yeye ni mwepesi na yeye ni mwerevu, ni mwepesi wa kugeuka, ni mwepesi, ni mwerevu katika mambo ya kisiasa. Kwa kizungu tunasema ni politically, ni shrewd, ni mwerevu, anajua njia ya kupunguza pressure. Moja ya mambo ambayo Ogenzi na wengine ambao walikuwa wanaandamana walitaka ni kupunguza matumizi katika serikali, na vilevile vile kupambana na ufisadi na hilo uh, ni, mo, ni, ni swala kubwa ambalo pia Rais Ruto amelizungumzia katika siku za karibuni eh, lakini wewe unaona kwamba hatua zinazochukuliwa zinaweza kupelekea kuwepo kwa fedha za kutosha kugharamia bajeti eh, ambayo inakuja mwaka huu eh, kwa sababu sasa hakuna ule mswada umesha tupwa nje. Nakuelewa, nakuelewa hakika. Hapo lipa, lipa ni pahali pagumu, ni kitu kigumu. Kwa maana kitu cha kwanza itabidi serikali ikaze kamba. Kwa mfano, maagizo ambayo alitoa akasema, um, baraza la mawaziri na hata makatibu wakuu wasikuwa wanatembea ovyoovyo, safari za kutoka nje ya nchi. Kumbuka kama Rais anaelewa mahali matumizi serikali yake inatumia hela mbaya Shukran sana Dr Edgar Gidua kuzungumza na Sauti ya Amerika. Na hadi hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke, nitarejea hivi punde na sehemu ya msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Nchi nyingi barani Afrika wakati huu zimebeba mzigo mkubwa wa madeni ambayo yamekuwa yakirundikana kwa miaka mingi, madeni ambayo pia kwa sehemu kubwa hutolewa na mataifa ya kigeni na mashirika ya fedha ya kimataifa. Sasa baadhi ya nchi hizo hizo za Afrika zimejikuta katika hali ambayo hazina chaguo lingine ila kuwatwika mzigo huo wa madeni raia wake na hususan eh, kwa njia ya kulipa kodi. Kwa undani hivi leo katika sehemu hii ya pili, mwandishi wetu wa Nairobi Jason Nyakundi anaangazia namna mzigo huo wa madeni unaweza kuathiri ukuaji, maamuzi huru, utulivu na hata demokrasia barani Afrika. Karibu Nyakundi. deni kubwa la Afrika limekuwa moja ya sababu zinazozuia ukuaji wa maendeleo pia kuna baadhi ya matatizo ya msingi ambayo nchi nyingi za Afrika zinapitia yakiwemo utawala mbovu, rushwa na sera duni za kisiasa zinazozuia ukuaji na hivyo kuchangia matatizo ya kiuchumi yanayodhoofisha. Mgogoro ulioshuhudiwa nchini Kenya hivi majuzi wa maandamano yaliyofanywa na vijana unaweza kuishia kuwa jambo zuri kwa Afrika ikiwa viongozi wanaweza kuchunguza kwa kina hali katika nchi zao na kupata suluhisho la kudumu. Hata Umoja wa Mataifa umeonya dunia nzima kwamba hali ya madeni ya Afrika sasa haiko hali nzuri. Kwa sasa ni chini ya nchi tano ambazo hazikabiliwe na matatizo ya madeni barani Afrika. Kati ya nchi hizo ni Somalia, mwanachama mpya zaidi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Somalia hivi karibuni imefutiwa deni lake lote la nje kwa sababu ya changamoto ambazo imekuwa ikikabiliana nazo kwa takriban miongo minne. Waltanguma ni, ni mtaalamu wa uchumi nchini Tanzania na kwanza nimemuuliza kuhusu hali ya Afrika wakati huu inaposongwa na madeni. Kwa kweli, uh, nchi za Afrika ziko katika wakati mgumu hasa kwenye masuala ya madeni, na ukiangalia hivi sasa, uh, tumeendelea kuwa kwenye kwenye kwenye hatua kubwa kwenye masuala ya madeni, kwa sababu imepelekea baadhi ya, ya, ya mambo sasa hayakwendi, na tunakoelekea kuna dalili kubwa sana kwamba Eh, baadhi ya nchi za Afrika zikaanza kukosa rasilimali zake kwa maana ya kwamba, eh, zile ambazo walikuwa wameziweka rehani kwa ajili ya kupata mikopo mbalimbali mbali, inaonekana sasa, uh, wale wakopeshaji kwa maana ya kwamba taasisi za kifedha pamoja na mataifa mbalimbali mbali, eh, watakuja sasa na kuanza kuendesha rasilimali hizo kwa sababu tumeshindwa kufanya marejesho ya mikopo hii kwa wakati ambao mikataba yetu ya mikopo hii ina, ina, ina, ina, ina inataka tufanye hivyo, na ukiangalia, ni kwamba hiki kinachoendelea kinapelekea nchi za Afrika sasa kuenda kuwa ni bara ambalo huoni namna ambavyo linaweza likaunganika kwa sababu limevunjika vunjika vipande vipande kwa sababu ya mambo haya ya madeni. Huko awali eh, viongozi au waasisi wa mataifa haya, ukizungumzia kina Gaddafi, akina Nyerere na kadhalika wote hawa walikuwa wanazungumza au walikuwa na ndoto ya kutaka kuiona Afrika ikija kuwa taifa moja, lakini kwa hali ilivyo na hususan kwa madeni haya ya jinsi yalivyo, huoni kama kuna dalili yoyote ile ambayo inaweza ikapelekea uh, mataifa haya kuweza kuunganika na kuwa tena kitu kimoja, kwa maana ya kwamba kuwa na siasa moja, kuwa na uchumi wa aina moja kuwa na huduma mbalimbali za kijamii za aina moja, lakini vilevile katika namna ya kuwa na sarafu moja, huoni hilo tukiwa tunalifikia? Kwa sababu sasa hivi takriban mataifa mengi kwa asilimia eh, tisini ya mataifa ya Afrika yamejifika kitanzi eh, cha, cha, cha madeni, kwa hiyo kila mmoja a ya juu juu na ya namna ambavyo anaweza yakalipa madeni haya, kwa sababu kuna mengine hayalipiki, mengine eh, wanamaliza wa, wa, wa vile vipindi vya vya tunasema grace period eh, wenyewe wanamaliza hivi sasa na w wameshindwa kulipa. Kwa hiyo kwa kweli tunaenda kwenye uchumi ambao ni mgumu, uchumi tegemezi, uchumi ambao kile kinachozalishwa ndani ya mataifa haya kitakuwa kihudumii tena taifa, kitakuwa kinahudumia madeni ya taifa. Kwa hiyo eh, kwa kweli ni, ni, ni, ni, ni shida kubwa na ni kazi kubwa sana. Kwa hiyo vurugu ni nyingi kiasi kwamba kwa kweli eh, eh, maisha ya watu wa nchi zetu hizi za Afrika ziko katika, katika jakati ngumu sana. Kufutiwa deni kunaweza kuwa na umuhimu mkubwa, kwa sababu madeni ndiyo silaha bora zaidi ya wakoloni mambo leo. Katika ngazi ya serikali, serikali zimepoteza amri juu ya taasisi zao kwa sababu ya madeni. Usimamizi wa mabadiliko ya kiuchumi barani Afrika, kama inavyoweza kuafikiwa kwa pamoja na viongozi wa bara, unahitaji kutekelezwa na mwanachama asiye na deni la nje, ili wasipate maagizo kutoka mahali pengine. Tishio lingine linalokumba mataifa ya Afrika ni mizozo ya silaha, mara nyingi ya ndani, yasiyo kati ya nchi. Somalia imekuwa ikipitia haya kwa miongo kadhaa na ni kwa uingiliaji kati wa Afrika kwamba serikali ilirejeshwa nchini humo. Ukiangalia nchi za Afrika, kwanza utasikia uchumi unakuwa, uchumi unakuwa katika makaratasi, katika magrafu, lakini huoni uchumi huo ukikua katika mifuko ya watu, katika maisha ya watu. Matokeo yake ni kwamba wananchi wanahamaki, kwa sababu hawaoni ajira zikiwa zinatangazwa hawaoni ajira zikiwa zinawafikia zina na wao kuweza kujikwamua kiuchumi. Kwa hiyo maisha yao ya, ya, ya wananchi katika nchi hizi eh, za Afrika zinakuwa katika wakati mgumu. Angalia kwa mfano kilichotokea Kenya, eh, watu wananamana kwa sababu gani? Maisha ni magumu, eh, kwa sababu watu maisha yanakuwa magumu kwa sababu watu hawana ajira, hawana kipato, na hata wale wenye ajira kile wanachokipata hakitoshelezi, na yote ni kwa sababu pia Pomo, ni kwa sababu pia fedha nyingi ambazo eh, zinakusanywa katika haya mataifa hazihudumii tena nchi zetu. Fedha nyingi tunazibeba sasa hivi kulipa madeni. Ukienda ukiangalia hata bajeti kwa mfano ya Tanzania, karibia ya asilimia sitini ya fedha yake inakwenda kutumikia deni la taifa. Kwa hiyo unaweza ukaona sasa matokeo ya haya yote ambayo eh, yanaendelea kwamba sasa kujisimamia wenyewe sasa hivi ni ngumu kwa hiyo unalipa deni na huku bado unaendelea kukopa e, kwayo, kwa hiyo kwa vyovyote vile hakuna namna ambavyo mwananchi huyu anaweza kutu, ana, ana, ana, anaweza e, aka survive na walio kwenye nafasi huko bado tena wengine wanafanya ufisadi wanafanya wizi. e, e, ukiangalia Tanzania hapa tumesikia e, kwamba e, kuna mfanyakazi wa, wa, wa serikali kwenye makusanyo amejichukulia zaidi ya bilioni tisa, yuko nazo nyumbani, yani zimekamatwa nyumbani kwake. Kwa hiyo unaona, pamoja na madhila haya yote, eh, bado eh, kuna watu bado wanaendelea kuiba fedha za umma wanaendelea kufanya hivyo. Kwayo, kwa hiyo maisha yanaendelea kuwa magumu. Mwisho wa siku ndio watu wataingia kwenye machafuko, maandamano, watagawana nchi hizi za Afrika, wengine watasema tunaingia msituni na mambo mengine kama hayo. Yote hiyo ni kwa sababu ya, ya, ya, ya, ya hali ngumu ya kiuchumi ambayo inasababishwa na na, na, na viongozi ambao hawakutaka kuona kwamba wanatoka jasho, hawakutaka kuona kwamba wanajifunga mkanda katika kusaidia mataifa yetu haya katika uchumi. Na mpaka leo kinachoendelea ndicho hicho hicho, kwamba huone hata hawa ambao wanakuja, wanabadilika kwa maana ya kwamba wanaweza kutumia rasilimali watu waliopo katika mataifa yetu na kuweza kusaidia nchi hizi. Serikali ya Somalia ndiyo tuzo kubwa zaidi ambayo Afrika imeshinda tangu iliposhinda ukoloni zaidi ya miaka 60 iliyopita. Matokeo yake ni Somalia mpya, na ili kurejesha matumaini ya nchi nyingine zote, Somalia mpya inapaswa kuwa na jukumu kubwa katika kueneza utulivu na imani kote Afrika. Kile ambacho kimekuwa kikitokea Kenya kinaweza kutokea katika nchi nyingine yoyote ya, ya Afrika, na hali hii inaweza kuwa mbaya zaidi. Tumeona nchi zilizowahi kuwa na uchumi na majeshi yenye nguvu kama vile Libya zikiharibiwa kwa muda mfupi. Kukabiliana na uasi wa kiraia wa muda mrefu au unaorudiwa unaweza kudhoofisha uchumi moja kwa moja katika kupeleka vikosi vya usalama na pia kwa kulemaza shughuli za kiuchumi. na Bendo wa Moto ndiye mchambuzi wa siasa nchini Uganda. Nchi zetu, Mungu alitupa rasilimali nyingi, akatupa maji, akatupa madini, akatupa misitu, akatupa kila kitu lakini hii yote tunasema inatufanyia nini? Wazungu ambao hawana haya yote walikuja Afrika miaka mia moja na, na zaidi hapo nyuma, wakapora, hawa nitatumia neno hili, wakapora nguvu kazi, wakabeba waafrika wenye nguvu, wakachukua kwao, wakawafanyia kazi, wakajenga chumi zao na hizi chumi ndizo sasa sisi Waafrika tunasema chumi zilizoendelea. Tukiwa tuna nguvu kazi, tukiwa na Waafrika ambao wanafanya kazi sana kwa bidii, kwa nini tunaendelea kuwa maskini? Nitashukuru vijana wa Kenya, isipokuwa nitawaomba kwa leo wasiendeleze maandamano, kwani wamesikizwa Viongozi, hili ni la viongozi. Somo umelipata Kenya wiki chache zilizopita. Musikaribishe masomo haya ya yaje nchini mwenu, munaweza kuvutia mbali maandamano kama ya vijana ambao ni vijana hawakuwa kwa kweli na viongozi maalum, viongozi wao walikuwa teknolojia ya mitandaoni na hilo ni hatari sana, kwani mkiyakaribisha haya kwenye nchi zetu bara lote litakuwa kwenye moto na kila nchi itakosa na hata kuwa na serikali. Nchi za Afrika pia zinahitaji kuwa bima ya kiuchumi ya kila mmoja, kwa kusimamia kwa pamoja njia za kibiashara na miundo mbinu yao ya usafiri, vyanzo vya nishati na gridi za usambazaji wa umeme na kwa ujumla kufuata mikakati iliyoratibiwa ya uanzishaji wa viwanda kwa kuzingatia faida za kikanda na kitaifa. Mungu aliijalia Afrika ardhi na pia utajiri wa madini adimu yanayohitajika kubadilisha usafiri wa dunia kutoka kwa mafuta hadi nishati safi ya umeme. Mahitaji ya madini haya sasa ni dharura. Afrika ina nafasi kubwa ya kuratibu usindikaji au utajiri huu utachukuliwa bila ya kulipiwa kama vile imekuwa hapo awali. Asante sana Jason Nyakundi. Msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi Kwa Undani kwa leo, kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi Mary Mgawe, mimi naitwa BMJ Muridhi, na mwelekezi wetu alikuwa ni Fiona wa Maji. Kutoka kwangu nasema kwa heri ya kuonana. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliyofanyika wiki hii. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.