Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni tarehe 25 mwezi wa 7, mwaka 2024, nikiwa nimechangamka kwelikweli na kufurahi kuwa nawe tena. Nalo jina langu Harizon Kamau na mimi naitwa Sanday Shomari msikilizaji, ikiwa ni siku nyingine ambayo ni nzuri kabisa. Saa tatu na nusu za asubuhi hapa Washington, kumi na nusu Afrika ya Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. E, Kamau, mambo ni mazito kwelikweli hii leo, ikiwa ni siku ya Alhamisi siku ya ya ya Julai 25 hivi. Uh, sasa mambo mambo tunaangalia ni ni mengi mengi mengi kweli kweli kweli kweli kweli, tukiamulika yanayoendelea hapa Washington, hali kadhalika tukiangalia yanayoendelea kule maeneo mengi duniani. Na Kamao, kama ulivyosema, mimi namulika michuano hii Olympic ambayo imepamba moto kweli kweli, ingawa tarehe ya ufunguzi ufunguzi au siku ya ufunguzi rasmi itakuwa ni kesho kin, tayari mechi zimekwishaanza kupigwa, vitu vimekwishaanza kuonekana, mambo mengi yanayotokea viwanjani <laughs> kuyasikia yanayokuja bila shaka kweli kabisa, na vile vile tutaangalia kuhusu tatizo la wasanii na mikopo huko nchini Tanzania, ambapo wizara husika imesema kwamba itawashughulikia wale ambao wamekataa kulipa mikopo yeah, serikali ya serikali. Vilevile tunaangalia baadhi yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii, tukiangalia pia burudani leo, ikiwa ni Alhamisi na muziki kama ilivyo ana ndani ya VOA Express, bila kusahau habari za kimataifa, lakini sitaki kupoteza muda, maanake nataka tuingie kule Paris mara mmoja na Sande Shomari. Hebu tueleze mambo yamekuaje kule Paris, yani kule Ufaransa. Bila shaka, bila shaka kama mambo ni mengi kweli kweli, lakini muda ni mchache kama ulivyojionea mambo yalivyokuwa hapo jana, eh, katika michuano ya wanaume upande wa mpira wa miguu kabumbu ilipigwa kweli kweli, na hatimaye timu ya Afrika Morocco, vijana wa Morocco walitoka na ushindi Eh, mbele. Hongera sana ya Argentina mm, sio kitu cha kidogo hata kidogo, lakini kamao, kutokana na mechi hiyo si tu iliishia uwanjani, lakini ilileta eh, mtafaruku kidogo baada ya dakika ya mwisho ya nyongeza uliisha dakika tisini zikaja kumi na tano za nyongeza, na dakika ya mwisho ya nyongeza uh, wale Argentina walisawazisha bao ambao lilisababisha washabiki kuvamia uwanja wa Moroko na kurusha vyupa na mchezo huo ukasimamishwa. Lakini baada ya kusimamishwa, wakakaa ukifikiri kwamba mchezo umeisha kwa sare ya mbili kwa mbili lakini la hasha, baadaye walikaa wakaenda kwenye VAR. Mtanangi wa VAR umeanza kuleta maneno kama au. Viara wakasema wameangalia na goli mm -hmm. la Spain likaonekana si halali kwa, kwa hiyo wa wakaamua ushindi unakwenda kwa Moroko mm. Hivi sasa kama unavyosema, naona hapa Argentina wanafanya nini, wanataka kupeleka kama malalamiko FIFA kutokana na hali hiyo ya kuambiwa kwamba goli lao lilikuwa la offside na ikiwa ni sanzima baada ya mechi kusimamishwa, ingawa oh. mechi hiyo wanasema dakika tisini zilikuwa hazija zile za nyongeza zilikuwa hazijakwisha bado, ni kama mm. vile walisema, mchezo mpira umesitishwa mm. Lakini sasa maamuzi yamekuja na sivi sasa, katika kundi lao tayari Moroko wanaongoza kundi hilo wakiwa na pointi zao tatu na magoli mawili dhidi ya moja katika mechi ambayo hiyo ilikamilika hapo jana. Kwa hiyo tutaendelea kuangalia hayo malalamiko yaliyopelekwa na Argentina, nini kinazungumzwa E, wakongwe wa soka vile Leonel Messi tayari kama pia ametoa malalamiko yake akialamikia hiyo mechi. Shughuli imekuwa ni nzito <laughs> ah, hmm, yeah, bila shaka lakini mechi mbazo zinaendelea, kwa hiyo pengine watapata fursa nyingine. Tuendelee kufuatilia vilevile, vile mechi nyingine kama ya jana ni Marekani walipambana na USA, Marekani walipambana na Ufaransa, eh, wapamana... <laughs> <laughs> Ufaransa. Mbape hakuwa hapo kwa sababu timu yake haikukubali kumwachia aende kucheza kwenye Olympics. Najua kwenye Olympics kamao, mburi, unavyojua, umri hupo chini ya miaka 23 lakini indio, pia wanaruhusiwa waliozidi 23, kama vile Morocco anacheza Hakimi yupo na miaka 25, lakini wanakuruhusu wenao wachezaji watatu wanaozidi umri huo. Sasa Mbappe timu yake iligoma na vile oh, vile wanasema, wanaziomba timu zikikubali, sawa; zikataa, hawezi kulazimisha. Sheria ya FIFA ilazimisha wachezaji kutoa kwenye timu zao za wakubwa sio za mm, vijana za wakubwa kwenda kucheza kwenye Olympics, kwa hiyo hakuepo, lakini hata hivyo Faransa imeshinda mabao hayo matatu kwa bila Marekani jana, ilikuwa ni siku ngumu sana kwao. Hali kadhalika vijana wa New Zealand, New Zealand wamepata ushindi wa goli mbili kwa moja dhidi ya Guini, timu nyingine ya Afrika ilianguka Guini hapo jana, lakini haikuishia hapo. Uh, kamao mambo yalikuwa ni mengi sana huku kwenye soka, ambapo timu ya Japan, samurai wa Japan, walitwanga Paraguay magoli hayo mkono matano kwa bila. Hali kadhalika baada ya hiyo timu ya samurai mali wawakilishi wengine wa Afrika waitoka sare ya moja kwa moja na Waisraeli moja kwa moja katika mechi yao nyingine. E, kazi ilikuwa ni nzito kwelikweli. E, Mali walipambana wasitoke bila point, lakini hatimaye wakapata point moja. Wakilishi wengine wa Afrika Misri, Mafarao wa Misri Egypt walicheza na Dominican Republic wakatoka sare ya bila kwa bila hapo <laughs> utajuliza Mosala vipi? Mosala akuwepo, ndugu yako Mosala yuko Liverpool, anaendelea na mazoezi ya kujiandaa na ligi wakati huo huo vijana wa spain spain ni hatari kama walitoka na ushindi wa goli mbili kwa moja dhidi ya uzbekistan, uzbekistan eh, ilikuwa eh, mechi nzuri sana wakatoka na ushindi kwa hiyo spain wanaongoza kundi lao wakifuatiwa na misri kwenye kundi hilo kundi b moroko wanaongoza kwa pointi tatu wakifuatiwa na iraq iraq nao walipata ushindi jana lakini vilevile vile, vile kamau kuna michezo mingine ambayo nakanigusia hapa harakaharaka Ufaransa, Sonkumba Sila, wanasema yeye amezuiliwa kushiriki kwenye siku ya ufunguzi Ijumaa ya kesho kwa sababu ya sheria ya secularism law ya kule Ufaransa ambayo inazuia watu kuvaa hijabu mbele ya umma. Kwa hiyo kutokana na hilo mkimbiaji huyu hataweza kushiriki kwenye hiyo siku ya ufunguzi, akitokana na kwamba yeye kwa, ye, kwa imani yake anavaa hijabu. Sasa hiyo ni moja habari ambayo inazungumza sana huko Ufaransa, lakini Ufaransa lakini vilevile Kamau, mm -hmm. E, usisahau kwamba kuna michezo mingi ambayo inaendelea hivi sasa, na leo timu ya wasichana inarudi uwanjani na tutashuhudia e, michuano hii ya soka kwa upande wa wanawake ikiendelea, na mechi nyingi zinachezwa hivi leo, mojawapo ikiwa ni ya wasichana wa Zambia. Hawa leo wataingia ulingoni kupambana. Kwa hiyo Kamau, tuwaangalie Wazambia e, wakipambana na wasichana wa Marekani. Sasa Wamarekani wa wasichana wa watalipiza kisasi cha wavulana wao kupigwa jana goli tatu hatujui, lakini hicho ndi kitu ambacho tusubiri kukiona. Wakati Wafaransa kwa upande wa wasichana nao watacheza na Kolombia. Kolombia nao ni moto kwelikweli, Kamao. Basi eh, sande. Mambo ya Olimpiki yameanza kushika kasi na ni vizuri kueleza msikilizaji wetu kwamba sasa hapo kesho mm-hmm. Ijumaa kwenye kwenye live talk tutakuwa, mm -hmm. na shughuli nzima ya ufunguzi pale. Wewe utapata fursa kupitia ukurasa wa Facebook kuchangia kuhusu olimpiki ya mwaka huu. Tutakuwa na mazungumzo ya moja kwa moja na wewe msikilizaji na wageni wetu. Kwa hivyo, kesho live talk, saa moja na nusu jioni, mambo yatakuwa hapa hapa studioni tukizungumzia kwa kina zaidi kuhusiana na olimpiki. Basi ni VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC bn hapa wakiwa naye Ririvani wanasema harakata Rakata bien wakiwa na ereipani, mambo yanakwenda vizuri kabisa. Basi tunaelekea sasa nchini Tanzania, kuna nini huko kama au tuambie sasa, unafuatilia huko kutokana na baadhi ya wasanii kutolipa madeni ya mikopo waliopewa na Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo, naibu waziri wa wizara hiyo Hamisi Mwinjuma amesema kwamba asilimia 45 ya wasanii wanadaiwa, hivyo wanatakiwa kulipa haraka iwezekanavyo kwa muda waliokubaliana. Basi ao amezungumza wakati akiwa kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa huko Dar es Salaam, na anasema kama yeye kama kiongozi atahakikisha kwamba wanatimiza ahadi ya kurejesha pesa fedha walizopewa na serikali. Basi, kuhusu suala hilo, hapa ninaye Mgunga Mnyenyelwa, ambaye yeye mwenyewe ni msanii na pia mwanzilishi wa kundi lisilo la kiserikali la Baba Watoto. Baba Watoto, basi Mnyenyelwa, hebu tueleze kuhusu hali hii ya mikopo kwa wasanii na inakuwaje? Asante ndugu Kamau. wow. Moja moja ya, ya, ya, ya mambo mazuri sana ambayo serikali yetu, uh, ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inafanya ni kutoa mikopo kwa ajili ya kuwezesha wasanii sisi tufanye biashara, tujiendeleze katika sekta yetu ya sanaa na na wizara uh, uh, uh, ina mikopo hii inatolewa kwa kupitia mfuko maalumu ambao ulianzishwa, ulihasisiwa miaka kadhaa ivyopita unaitwa mfuko wa utamaduni kwa hiyo uh, mfuko wa utamaduni umeshirikisha una, uh, una mabenki uh, katika mchakato laazwaji mikopo, lakini lengo kusema kweli kama Kamau ni kuinua tasnia ya wasanii baada wa ya Mheshimiwa Rais na serikali yake kuona kwamba wasanii tunafanya vizuri sana lakini kuna changamoto ya mitaji ili kufanya shughuli zetu na biashara sanaa vizuri zaidi, ndio kisa cha kuagisha hii programu ya mikopo awasanii, na kwa kweli wasanii wengi sana wamechukua mikopo. Unafikiri kwamba wizara itatumia mikakati ipi kuweza kupata hizo fedha kutoka kwa wale wasanii ambao wamekataa kulipa mikopo yao? Sasa uh, bahatimbayo sio msemaji wa wizara, lakini najua kwamba katika ile mikopo eh, kulikuwa kuna mikataba ya kusaini na na na kuto kulipa ni kosa, ni, ni, ni, kisheria ni kuto kulipa deni. Kwa hiyo ninataka kuamini mimi sija, bahati mbaya sana sija, hii taarifa sijaisoma kwenye gazeti. Euh, eh, lakini uh, kama hivyo ndivyo, hakuna mkopo ambao umetolewa pasipo kupata utaratibu, pasipo kupata kuwa na mkataba. Kwa hiyo mkataba ndio unaonyesha kwamba mtu kama asikolipa, maanake atafikishwa katika vyombo ambavyo vinahusika, maanake ukizungumzia vyombo, maanake unazungumzia vyombo vya sheria. Mimi na ninaamini hisimani kitu iliko hivo, kama umekopa, hujalipa, basi na uonyeshi ushirikiano, uh, kwa sababu yote inayofanyika sasa hivi ni kuendelea tu serikali kujaribu kuwahamasisha ili kusudi wazinduke, kama wanaona mambo haya ni rahisi Jicho wazinduke, waone kama ni serious. Lakini kama mtu hawezi kulipa, ni dhahiri kabisa kwamba mfumo wa sheria lazima utatumika. Mimi kwa maoni yangu, hiyo ni mantiki ya kawaida kia kimkataba. Asanti sana Mnyenyelo, kwa taarifa hiyo. Ni vyema tu kufahamu, kwa sababu na, najua sande, labda kuna watu hawakufahamu kabisa, wengine labda kulikuwa na mikopo kama hiyo, na kama walijua, basi ndio hivyo, serikali imeshazungumza kwamba watafanya mikakati ya kuhakikisha fedha hizo zimelipwa. Ni VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa tupate habari za kimataifa. Rais wa Rusia Vladimir Putin Jumatano amekutana na mwenzake wa Siria Bashar al Assad huku Kremlin. Kulingana na video iliotolewa na Kremlin hii leo Alhamisi, Putin alimweleza Asadi kuwa ana wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa mzozo wa mashariki ya kati, bila kutoa taarifa zaidi na mazungumzo yao. Rusia imekuwa akifanya kampeni ya kijeshi nchini Siria tangu mwaka 2015 wakati ikishirikiana na Iran ili kusaidia serikali ya Assad kukabiliana na makundi ya upinzani yenye silaha na kuchukua tena udhibiti wa sehemu kubwa ya taifa hilo. Ingawa kwa sasa rasilimali nyingi za kijeshi za Rusia zinaelekezwa kwenye vita vya Ukrain, bado inaendelea kuwepo na wanajeshi wake nchini Siria. Maafisa kutoka mkoa wa Odesa, Ukrain, wamesema leo Alhamisi kwamba droni za Rasia zimeshambulia mji wa bandari wa kusini wa Ismail kwa usiku wa pili mfululizo na kuharibu jengo la utawala huku watu wawili wakijeruhiwa waliokuwa ndani ya nyumba. Mashambulizi yao ni sehemu ya droni 38 zilizorushwa na Rasia usiku kucha. Jeshi la anga la Ukraini limeongeza kusema ripoti zinasema kwamba droni tatu ziliingia kwenye nchi jirani ya Romania na kufuatia tukio hilo, wizara ya ulinzi wa kitaifa ya Romania imesema kuwa imeongeza uangalizi wake wa anga, ikiwemo kutumia ndege mbili za kivita aina ya f16 kushika doria. Jeshi la Ukraini limesema kwamba mfumo wake wa ulinzi wa anga umeangusha droni 25 kati ya 38 zilizorushwa na Russia, nyingi zikiingiliwa kati kwenye anga ya Chakasi Kason na na mawaziri wa mambo ya nje kutoka mataifa Asia kusini mashariki pamoja na wadiplomasia wa juu kutoka washirika muhimu ikiwemo Marekani na China wanakutana kwenye mji mkuu wa Laos hii leo Alhamisi, wakati wa kwanza kwa mazungumzo ya siku tatu yakilenga kuongezea kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Myanmar, kuongezea kwa mivutano kwenye bahari ya South China miongoni mwa masuala mengine ya kikanda. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi wanatarajiwa kufanya mazungumzo ya moja kwa moja pembeni wa mkutano huo wa ASEAN mjini Venetian, unaofanyika wakati Beijing na Washington wakijitahidi kuongeza ushawishi wao kwenye eneo hilo. na Israeli imesema leo kwamba imepata miili ya mateka watano waliouaa wakati wa shambulizi la Hamas la Oktoba 7 mwaka uliopita. Jeshi hilo limemtambulisha mmoja wao kama Maya Goren, aliyeuawa huko Kibuts Nil Oz, kusini mwa Israeli. Wengine wanne ni wanajeshi wa Israel waliouawa katika mapambano, ripoti zimeongeza. Wengine wametajwa kama, kama sajenti Oren Godlin, staff sajenti Toma Ahimes, sajenti Ayakats na sajenti Kiril Broski. Hamas walibeba mili yote na kuipeleka huko Gaza, ambako vikosi vya Israel vimefanya operesheni ya kuisaka kwenye mji wa kusini wa Khan Yunis. Ripoti za jeshi zimeendelea kusema Hamas waliwaua takriban watu 1200 huku wakishikilia mateka wengine 250 wakati wa shambulizi hilo. Oh, oh, oh, oh. yeah. Msikilizaji, Calvin Mbanda nakukubali kweli kweli, lakini kwanza basi tuangalie swala la barazani ambapo tuliuliza, je, maoni yako ni yapi kuhusiana na michezo ya Olimpiki huko Paris, Ufaransa, ambayo itafunguliwa rasmi hapo kesho Ijumaa. Na maoni unasema ni, ni rukuki. maoni ni mengi sana hiyo rukuki <laughs> maana yake ni mengi mno yameingia, na tuna yako ndani ya Facebook, ambapo namwona DJ shukuru msai ya yuko kule mjini Butembo, anasema ni kule Katwa, DRC. Anasema mimi binafsi nawatakia Mungu awapatie mbele kwenye michezo hiyo na tena timu zote ambazo zitashiriki kwenye michezo hiyo tumbu tumbeni kwamba mpira sio adui, mpira ni kufurahisha tu. Kwa hivyo watengeneze au wajenge urafiki. Haya, Masanja Deus yuko wapi? Anasema niko Tanzania. Hasa kubwa zaidi ni kwamba timu zetu za kiafrika zinakuja kushiriki na kupata ushindi mnono, bila shaka. Lakini mpaka sasa timu za mpira iliopata ushindi ni Morocco, zingine kwenye rugby, Kenya imepata kupigwa vibaya kule na Samoa, lakini tuendelee kuangalia Maneti Magongo anasema yuko Iringa, anasema kwa upande wake yeye anawaombea washiriki wote wamalize salama. Huyu Priscus Anaela Sambaya anasema maoni yangu kwa mchezo utakuwa mzuri na tutafurahi pia kuweza kuangalia michezo hiyo. Didia Sahani yuko kule Kilubero, upande wa Kivu kaskazini DRC. Anasema kwake anawatakia kila la heri, na ni jambo la kupendeza kuandaa michezo kama hiyo, maana kuna watu wanafaidika na ku, kuwa maarufu kupitia michezo hiyo la... wametuma maoni hapa kama oh yeah, love your own Kenyan soka. Anasema yeye anatakia kila timu kila la heri Zabron Mayongezo anasema sisi kama Waafrika ni jambo njema tukisikia timu zetu zinafanya vizuri katika michezo hii ya Olimpiki. mm-hmm. Bila shaka, muda nao unakimbia kama. Kwa upande mwingine, nitaje tu majina hao wengine ambao wametuma maoni yao, tunaona hapa Malimao Ramadhani Shija hali kadhalika mpelo wa alan keita na wengine wengi asanteni kwa kutuma maoni tafadhali endeleni kutuma haya maoni kwenye mtandao wetu wa facebook kwa sababu hapo maoni hayaishi yanaendelea kumiminika moja kwa moja basi kama au tunasema express bila muziki huwezi sikuma mambo ya yendi tunaona kwenye ngoma mara moja tukimkaribisha leo hasa ni nani zuchu wakiwa na etos wanasema siji haya sikia vitu msikilizaji <muchilis> sema wimbo ni wa Zuchu, lakini samahani nimsikia mtu mwingine yeah. Wimbo ni Calvin Mbanda Mpa owe, kwa hivyo usiseme kwamba Zuchu ukaimba, uh, sauti tofauti <laughs> wimbo. <laughs> wimbo ni wa Calvin Mbanda Mpa <laughs> owe. Wazuchu labda baadaye ndio tutaupiga, lakini yeah, ndio mambo yalivyo ndani ya VOA VO, express kiashiria kamili kwamba wakati sasa ni wa kujuza tu kuhusiana na burudani. Ikiwa Alhamisi, yapi yanayojiri sana? bila shaka mambo mengi yanajiri, sio machache, mengi sana yanajiri kwenye upande wa burudani. Ni kwamba unawafahamu wale kampuni ya muziki ya Universal, hii kampuni kubwa yeah, ah, mm -hmm. sasa lebo hii inawakilisha na muziki wa Taylor Swift, BTS, Drake wako kwenye hii kampuni wiki, basi inasema imerekodi mauzo yake ya juu kuliko ilivyotarajiwa katika robo ya pili ya mwaka ambapo mapato ya usajili wa muziki uliorekodiwa umependa kwa asilimia 4.1 kamao, na hii inalinganisha na ukuaji wa asilimia 13 mwaka uliopita, wamesema. Fedha fedha ikitaja utakimbia, wamekupa asilimia 4.1, lakini pesa ikitaja unaeza ukashtua. Haya, kwingineko, unafahamu hii tamasha la Venice uh, nyota kadhaa wameminika mm. kwenye tamasha hili la Venice uh, la filamu hili eh, ambalo linaanza Agosti ishirini na nane uh -huh. hadi Septemba saba, unaona eh? litakuwa na orodha yake ya kikawaida ya wanafilamu ambapo filamu, filamu kali zinatajwa, wasanii chungu mzima wanatajwa, na wengi wanatarajiwa kujionea mambo katika msimu huu wa tuzo unaokuja. Nafikiri unaweza kwenda huko. Huko pale e, si wanakaribishwa kwa boti yeah, tamasha la Venice wanakaribishwa hmm, kwa boti sio, wanafika mjini pale na kupitia boti, na unajua mchezo wa Olimpiki itakuwa hivyo hivyo pia yeah. Kutakuwa na ukaribisho wa boti mm. Wakati huu mambo ni tofauti, paredi inafanyiwa kwenye mto mto, sio mchezo sasa. Watazamaji watatazama kwenye mto ule, wanasema... ambao mea wa paria aliamua kwenda kuogelea pale, na wanasema kutakuwa na zaidi mm. ya boti tisini ambazo zitakuwa kwenye paredi ile ya Paris. Kwa hivyo mambo yatakuwa mazito kesho kwenye yeah. Yeah. Live, watu wasikose basi, sio mchezo na vitu vingi vya kuapa hatari sana, bila shaka vilevile vile tuzo ya dembago inaitwa hii kule Hollywood, ambayo hii kama umesikia, huwa inapelekwa zaidi kwenye michango ya kisiasa. Sasa wanasema tuzo hii imemalizika, huku wachangishaji wakuu na watu mashuhuri rapa kutokuanzia Cardi B hadi mshindi wa Oscar Jamie Lee Curtis na mtayarishaji wa televisheni Shanda Rhimes walimwidhinisha Kamala Harris kama mgombea anayefuata wa chama cha Democratic kuteuliwa kuwa gombea nafasi ya uraishi wa Marekani, na wanasema kwamba Unajua, tena kule ndio California. Kama na California kama unafahamu, huko ndiko alikotokea eh, mgombe huyu wa chama cha Democrat, Kamala Harris, alikuwa seneta kule wa California. Sasa basi wanasema starehe zilikuwa nyingi na msisimko ulikuwa mkubwa sana kote katika jiji la Los Angeles, na huu kama unavyojua ndio mji mkuu wa filamu na televisheni duniani na vilevile vile, kama ni mji mkuu wa filamu manake ni kwamba chanzo cha nini kamao cha hela eh, chanzo kikubwa cha pesa kwa, kwa maana hiyo <laughs> mgombea huyu sasa akatumia fursa hii pia mm. hukupata uchangishaji zaidi na wao pia wakaamua kumchangia hela, zimeingia e, hela zimeingia sana mm. kama unafahamu, wanasema yeye, katika usiku mmoja alichangisha zaidi ya milioni dola kasikasa saa 24 kwa hiyo akapiga rekodi ambayo sio tu kwamba labda tunaweza kusema ni Kalifornia la hasha, lakini naweza kuzungumza kwamba kamao, wanazungumza tu kwa ujumla e, michango ambayo aliipata Kamala Harris baada ya baada ni kujitangaza kujiondoa, iliingia kwa kiasi kikubwa sana. Sasa unasema kwamba pengine hawa watu Hollywood nao kwa upande wao wanazungumza kwamba walikuwa wamehamasika na kupeleka michango kule kamao. Safi sana Sande Shomari, naona muda unakimbia sasa, labda kidogo tuangalie mawili matatu kuhusiana na swali ambalo Shaka tuliuliza. Unajua, kuna kikosi cha umoja wa mataifa MONUSCO kule DRC, ambapo tuliuliza kwa sababu walikuwa waondoke, lakini jana wametoa ripoti wakasema hawatuondoki hadi usalama urejeshwe mashariki mwa Kongo. Sasa kuna maoni mengi tu kuhusiana uh, kauli ya MONUSCO kutoondoka kule DRC. Sasa pale tukauliza, je, maoni yako ni yapi? Kutokana na tangazo kwamba MONUSCO hawaondoki DRC kama ilivyotarajiwa, namwona Joki Mkaimbo Mfalme anasema hakuna mabadiliko yoyote, na hatarajii chochote mema tarajii chochote ambao kinaweza kutokea kwa msaada wa MONUSCO. Wako nchini Congo zaidi ya miaka ishirini, ila hali ya usalama inaendelea kuchafuka kila siku. Kubaki kwa MONUSCO Congo inamaanisha wamegundua mgodi mpya wa kutoa madini mengi, ambao hawawezi kwenda bila kuzalisha madini wanayotaka. DJ Shukuru Musai wa Butembo anasema kubaki kwao Kongo ni kuendelea kuleta machafuko. Anasema nawashukuru vio hili, swahili kuendelea kufuatilia swala hili bila shaka tunaendelea kufuatilia. Naye Jeremi Wangaya akiwa Luhanga Butembo anasema Mwanusu, kazi yenu hai ionekane DRC kwa sababu wananchi walio wengi bado wanalalamika. Hamwangalii wa haya kamao, muda nao unakimbia. Eh, tukamilishe kutoka upande huu wa pili sasa. Kama ulivyosema mwanzo, sasa tunasikia kibao chake nani Zuchu, kikiwa kinafunga matangazo haya, msikilizaji. Upande wa pili ni Aida Isa, hapa studio ni Sunday Shomani, mshikana mwenzangu Harrison Kamau. Tutakieni wote siku njema, usikose matangazo yetu ya jioni, mambo ni mengi kweli kweli. Hii leo tupate ngoma hiyo yake Zuchu. Eti,