Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Ijumaa Julai 26, mwaka ni wa 2024. Jina langu ni Patrick Ndwimani. Na mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa makuu ikiwemo 255 Global Radio Dar es Salaam, Storm FM Geita, Radio Rakom Bunagana, Life HD radio, radio, radio Kolwezi DRC, Radio Mitume Kitale, Sayare radio Eldoret na UBC radio Uganda kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com karibuni. Katika ripoti zetu leo, wakazi wa Mombasa wanahisia mseto kuhusu serikali mpya ya rais William Ruto inayoshirikisha mawaziri kutoka kambi ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga, akiwemo gavana wa zamani wa Mombasa. Kwa maoni yangu, naona kwamba Joho amepata nafasi kubwa kuleta maendeleo katika wizara hiyo, kwa sababu anaelewa uchumi wa pwani. Anatarajia na nafasi za kazi zitokee kwa vijana zaidi wa hapa kwetu pwani na katika taarifa nyingine, Burundi imegundua visa vitatu vya kwanza vya virusi vya monkeypox. Ni baadhi ya vidokezo ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa. Lakini kwanza, Idi Ligongo anakusomea habari za dunia. Wanadiplomasia wa Marekani na maafisa wa kijeshi wamepinga kwamba wasiwasi wa mabadiliko ya hivi karibuni na hafla ya mazingira ya kisiasa ya Marekani kuwa ni ishara ya uhalifu, wakiwaonya wapinzani wa Marekani Alhamisi kutojaribu kunufaika na hali yoyote ile. Wanapaswa kufikiria tena, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Matthew Miller aliwaeleza waandishi wa habari, wanapaswa kukemea kwa dhana ya kwamba sisi si chochote kwa kuzingatia changamoto za usalama wa kitaifa ambazo nchi inakabiliwa nazo, aliongeza kusema. Ndani ya Pentagon maafisa wa kijeshi walisisitiza kwamba changamoto zozote ambazo maadui wa Marekani wanaweza kuzitumia, basi jeshi la Marekani liko tayari kuwakabili. Waendesha mashtaka wa serikali kuu wamemfungulia mashtaka afisa wa ujasusi wa kijeshi wa Korea Kaskazini kwa kula njama ya kupandikiza programu ya masuala ya kifedha kwenye mitandao ya watu wa huduma za afya wa Marekani pamoja na NASA, kambi za jeshi za Marekani na makampuni ya kimataifa, kwa mashambulizi ya kuvuruga upelelezi wa mtandaoni. Wizara ya sheria ya Marekani Alhamisi ilimtambulisha raia wa Korea Kaskazini Rim Jong Hyok kama afisa wa kitengo cha Andario cha ofisi ya mkuu wa upelelezi ya Korea Kaskazini, ambayo maafisa wanasema inadhibitiwa na shirika la kijasusi la Korea Kaskazini. Waendesha mashtaka wa serikali kuu wanasema ara ililenga vyombo 17 katika majimbo 11 ya Marekani, ikiwa ni pamoja na watoa wa huduma watano wa afya, wakandarasi wa ulinzi wa Michigan na California, kambi za jeshi na NASA. Burundi imegundua visa vya virusi vya monkeypox, wizara ya afya ilisema Alhamisi na kuzua hofu kwamba mlipuko mbaya wa virusi ulivuka mpaka. Patrick Nduwimana na ripoti kamili. Ugonjwa huo unaojulikana kama monkeypox au mpox ni ugonjwa unaoambukiza unaosababishwa na virusi vinavyoambukizwa na binadamu kutoka kwa wanyama walioambukizwa, na pia vinaweza kuambukizwa kutoka kwa binadamu hadi kwa binadamu mwingine kwa kukaribiana kimwili. Mamlaka za Burundi zilitahadharishwa tarehe 22 Julai kuhusu visa vitatu katika hospitali mbili, kisa kimoja katika wilaya moja ya mji mkuu Bujumbura na kisa kingine katika vitongoji vya mji huo, taarifa ya wizara ya afya ilisema. Sampuli hizo tatu ziligundulika kuwa ni monkeypox, wizara hiyo ilisema, ikiongeza kuwa wagonjwa hao watatu wanaendelea vizuri, na orodha ya watu waliowasiliana na wagonjwa hao wa tayari imeundwa na inafuatiliwa. Tarehe 11 Julai, shirika la afya duniani WHO lilionya juu ya mlipuko wa aina mpya ya virusi vibaya nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inayopakana na Burundi. wakati huo WHO iliripoti visa elfu kumi na moja ikiwemo vifo 445 huku watoto wakiathirika zaidi. Rosamond Lewis, mtaalamu wa ugonjwa wa mpox kwenye WHO alisema, shirika hilo la afya la Umoja Mataifa lilikuwa na wasiwasi mkubwa na lilionya kwamba virusi hivyo vinaweza kuvuka mpaka, kwa sababu mipaka ina njia nyingi za uchochoroni na nchi jirani katika eneo hilo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa wa Israel Alhamisi wametoa maelezo walivyopata miili ya mateka watano waliouawa wakati wa shambulizi la Oktoba la Hamas dhidi ya Israel, huku jeshi la Israel likiendelea na mashambulizi yake huko Gaza. Katika mkutano na wanahabari mjini Tel Aviv, msemaji wa jeshi Daniel Hagari amesema miili ya mateka hao imeshikiliwa na Hamas kwenye mahandaki ya mita 20 chini ya mitaa ya mji wa kusini mwa Canyonis. Amesema miili hiyo ilipatikana Jumatano chini ya eneo ambalo hapo awali lilitengwa kama eneo la masuala ya kibinadamu na jeshi la Israel, eneo la raia wa Gaza kuhama kutoka uwanja wa vita na kupokea misaada ya kibinadamu na makazi. Agari amesema Hamasi ilitumia vibaya eneo la juhudi za kibinadamu na kulitumia kuwashikilia mateka. Na wiki hii Taiwan ilipokuwa ikijiandaa kwa ajili ya kuanza mazoezi yake kijeshi ya Han Kuang, mfumo wake wa ulinzi wa anga uligundua ndege isiyo na rubani ya China ikizunguka e, kisiwa hicho. Hii ilikuwa mara ya sita kwa China kutuma ndege isiyo na rubani kufanya operesheni karibu na Taiwan toka elfu mbili na ishirini na tatu ndege zisizo na rubani kama zile zilizosafiri kuzunguka Taiwan ambazo zina jukumu la kufanya upelelezi wa pande mbili na vitisho, ni sehemu ndogo tu ya mwelekeo mpana ambao unagonga vichwa vya habari kutoka Ukraine hadi mashariki ya kati na mlango wa bahari wa Taiwan, mwenendo ambao unabadili sura ya vita, jukumu linaloongezeka ambalo ndege zisizo na rubani huleta. Wasiwasi unaongezeka kuhusu uvamizi wa China nchini Taiwan inayotawaliwa kidemokrasia na unaisukuma Washington, Beijing na Taipei kuboresha ustaarabu, uwezo wa kubadilika na gharama ya teknolojia ya ndege zisizo na rubani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Habari kuu leo inatupeleka kule Mombasa, Kenya. Wiki moja baada ya kuvunja baraza lake la mawaziri, Rais wa Kenya William Ruto amefanya uteuzi wa baraza lake kwa awamu mbili. Sasa jumla ya majina 18 yalitangazwa kujiunga na serikali ya rais Ruto kufikia sasa. Uteuzi huo ambao umejumuisha mawaziri kutoka kambi ya upinzani umezua maoni mseto, kama anavyoripoti Amina Chombo kutoka Mombasa. Awamu ya pili ya uteuzi wa baraza hilo la mawaziri umejumuisha majina ya maafisa wakuu kutoka mrengo wa upinzani kwenye nyadhifa muhimu. Rais William Ruto aliwataja waliokuwa magavana Hassan Joho, Wycliffe Oparanya na wabunge Opio Wandai na John Badi kwenye baraza la mawaziri, wanne hao wakiteuliwa kusimamia wizara za madini, usimamizi wa mashirika ya umma, nishati na hazina ya fedha mtawalia. VOA imezungumza na raia wa Mombasa kuhusu uteuzi wa baraza hilo, hasa kujumuishwa kwa gavana wao wa zamani Hassan Ali Joho kusimamia wizara madini, masuala ya bahari na uchumi wa bluu. Kwa maoni yangu, naona kwamba Joho amepata nafasi kubwa kuleta maendeleo katika wizara hiyo, kwa sababu anaelewa uchumi wa pwani. Natarajia nafasi za kazi zitokee kwa vijana zaidi wa hapa kwetu pwani. hata hivyo matarajio hayo yatafanikiwa tu kama kutakuwa na mabadiliko ya utendakazi tuliokuwa tukishinikiza, hasa katika kumaliza ufisadi. Kwa hivyo rais, kuteua kwake si kwamba anateua tu, anaangalia, je, huyu nikimweka hapa anaweza ama hawezani? Kwa hivyo Joho naona amewekwa kwenye docket nzuri, na nitasema iko katika mikono salama, na sisi kama vijana wa pwani, kama wanawake wa pwani tuna imani kubwa kwamba tutapata mengi mazuri. Ni usaliti wa Raila na usaliti wa rais kwa kuwa hakufuata mapendekezo ya Gen Z. Gen Z walikuwa na maono makubwa ya kwamba mtu yoyote ambaye atachaguliwa kwenye wizara yoyote awe ni mtu ambaye ana tajriba, ana uzoefu na ni mtu ambaye ame practice ama amefanya kwa muda mrefu katika ile wizara ambayo amechaguliwa, lakini tunaona ni swala zima la uteuzi wa kisiasa kwa sababu joni wa ODM tumeona hivi juzi rais aki akihandshake na Raila. So hii ni pigo kwa vijana wa Gen Z. Hii wizara ambayo amepewa ina mahusiano makubwa sana na pwani yetu. Uh, yaani kuna ile attachment uh, kama vile uchumi wa bahari madini tuko nayo tu sana. Maritime affairs ndio kabisa. Hivyo basi hii wizara ilikuwa inastahili kupewa mtu wa pwani, na alhamdulillah ilitoka kwa mtu wa pwani na imerudi tena kwa mtu wa pwani. Katika taarifa kwa vyombo vya habari kinara wa Azimio Raila Odinga amesema kuwa mrengo wa Azimio hauna mkataba wowote na chama tawala cha Kenya Kwanza, na uteuzi wa Rais Ruto ni wa watu binafsi. Raila ameongeza kuwa kama upinzani bado wanashinikiza serikali kuachilia waliokamatwa kufidia familia ambazo watoto wao waliuawa na kufunguliwa kwa mashtaka kwa polisi waliojeruhi ama kuwaua vijana wa maandamano. Naye mchanganuzi wa masuala ya kisiasa mar Bwana Maka alikuwa na haya kuhusiana na uteuzi wa baraza la mawaziri. Na tatizo kubwa Kenya tuko nalo ni kwamba ni kana kwamba inadhihirika wazi kuna wezi halali na wezi haramu, wale ambao Wakenya wanaridhia kwamba wafaa kuwepo katika nyadhifa zile, nazo ndio zile zile ambao Mheshimiwa Rais ameweza kuwapatia nafasi wapatie wale watu wao wafanye vile ambavyo wanaona wao ni sawa. Amina Chombo, VOA Mombasa. i unasikiliza, ni Sauti ya Amerika katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Muda mfupi baadaye Idi Ligongo anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Vyanzo vya haki za binadamu vinasema serikali ya Iran imemnyonga Karman Sheikhem mfungwa wa kikurdi na kisuni na mshtakiwa wa mwisho kati ya saba aliyehukumiwa kifo kwa mauaji ya 2008 ya mhubiri wa Kiislam. Taarifa zinasema Sheikhem alinyongwa mapema Alhamisi katika gereza la Urmia kaskazini magharibi mwa Iran. Katika miezi ya karibuni washtakiwa wengine sita, Kasim Abiste, Ayub Karimi, Fahad Salim, Davud Abdullahi Anvar Kari na Kroso Basharat wote walinyongwa kwa kuhusika kwao katika kifo cha Abdurrahim Tina, imamu wa msikiti wa Ukhalifa wa Rashidin mjini Mahabad. Ripoti ya shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kwamba walihukumiwa kifo katika kesi zisizo za haki kabisa, zilizogubikwa na shutuma za kuteswa kwao ili wakiri makosa kwa mujibu wa Radio Free Europe na Radio Libert, wote saba walikanusha mashtaka dhidi yao katika barua ya wazi. Na nija iko kwenye maandamano yasiyoepukika kuelekea uhuru, kiongozi wa kijeshi wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi amesema Alhamisi katika hotuba ya kuadhimisha mwaka wa kwanza wa mapinduzi yaliyomwingiza madarakani. Abdurrahmani Tiani aliingia madarakani Julai 26 2023, baada ya kumpindua rais mteule mohamed Bazoum. Maandamano yetu kuelekea mamlaka kamili hayawezi kuepukika, Tiani alisema, siku mbili baada ya mkoloni wa zamani Ufaransa kutaka Bazoum kuachiliwa mara moja, bila ya masharti kutoka kizuizini. Katika hotuba kupitia televisheni ya taifa, Tiani aliongeza kusema kwamba hakuna serikali, shirika la kimataifa litakalotuambia jinsi ya kuishi, wala mpango gani wa ushirikiano wa kimkakati au kidiplomasia wa kufuata. Ufaransa ilizungumzia dhidi ya kuzuiliwa kwa Bazoum, kufuatia uamuzi wa kuondoa kinga yake ya kushtakiwa. Baada ya kuzifuata habari za dunia, naidi Ligongo. Sasa tuangalie ripoti kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Mamlaka ya ulinzi wa mazingira nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo inaonya kuhusu hatari zinazokabili mbuga ya wanyama ya Kahuzi Biega na hifadhi nyingine katika jimbo la Kivu Kusini, kufuatia uwepo wa magenge yenye silaha kutoka jimbo jirani la Kivu ya Kaskazini, ukataji miti kiholela na uchimbaji madini ndani ya mbuga hiyo. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Chance ametuandalia ripoti ifuatayo. Taasisi ya ulinzi wa mazingira kwa kifupi ICCN inatahadharisha juu ya udharura na haja ya serikali ya Kongo kuingilia kati ili kuepusha mbuga hiyo na mabaya na hatari zote katika siku zijazo. ICCN inadai kujaribu kuamsha dhamira ya kitaifa na kimataifa kwa vile mbuga ya wanyama ya Kahuzi Biega ni turathi ya dunia yenye umuhimu kwa binadamu wote. Honore Malingane ni msimamizi wa taasisi ya ulinzi wa mazingira ICCN Kivu Kusini, anaonya mamlaka ya Kongo kuzingatia swala hili katika jimbo la Kivu unaweza kutokea katika maeneo zenye kulindwa kama vile mazingira inavamiwa siku hizi na shida mbalimbali mbali zaidi za makundi za wenye silaha na wenye kuharibu kukata miti kuchoma makala kiolela kwa nia ya kutafuta kuharibu parki nasionali ya Kauzi Biega. Ili kusisimua dhamira kuhusu hali ya mambo katika mbuga hiyo na uhifadhi wa mazingira kwa ujumla, muungano wa takriban mashirika thelathini ya ulinzi wa mazingira uliundwa nchini Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo unaoitwa ushiriki kwa lengo la uhifadhi hifadhi bora wa mazingira. Kamati ya kiufundi ya muungano huu ilikutana mjini Bukavu ili kukagua hali ya mambo na baadaye kutoa mapendekezo kwa serikali ya Kongo na washirika wake kwa ajili ya ulinzi wa mbuga ya kitaifa ya Kahuzi Biega pia mkutano huo wa Bukavu ulikuwa fursa ya majadiliano kati ya wataalamu wa uhifadhi wa mazingira waliogundua kwamba mbuga hiyo ya wanyama ya Kahuzi-Biega imegeuzwa kuwa moja ya lango na kimbilio la watu wenye silaha, kupotea kwa nyani wakubwa, kukauka kwa baadhi ya vijito na mito kufuatia uharibifu wa msitu, migogoro kati ya jamii zinazoishi ndani na kando ya mbuga hiyo ikisababisha hasara kwa maisha ya binadamu na wanyama, kuongezeka kwa magonjwa yanayotokana na wanyama kama vile monkeypox na kadhalika. Jose Aruna ni msimamizi wa asasi ya kiraia husika na mazingira katika jimbo la Kivu Kusini. Anatoa onyo hili kuambia serikali akamate jukumu lake, na inabidi waondoe warugaruga ambao wanapatikana ndani ya mbuga ya wa wanyama, sababu hairuhusiwe warugaruga washika silaha wa kubakia ndani ya mbuga ya wa wanyama, na leo wanachimba madini, wanaokata miti katika mbuga wa ya wanyama ya Kahuzi Biega ni wengi sana, na siwezi kusema kama maaskari hawako ndani, inaleta shida sana na italeta uharibifu mkubwa. Pia taasisi hiyo ya ulinzi wa mazingira imetangaza nia yake kushirikiana na jeshi la Kongo FARDC na huduma za upelelezi katika ulinzi wa msitu, kuimarisha mifumo ya ulinzi wa mbuga na hifadhi za kitaifa, kushirikiana na kuhamasisha wakazi wanaopakana na mbuga ya wanyama, ikiwa ni pamoja na watu wa kiasili wa, wa mbilikimo kuhusu ulinzi bora wa mazingira. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Naam, huyo ni Tos akishirikiana na Zuchu katika wimbo wao Siji. Ni Kumekucha Afrika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Idi Ligongo, tunaelekea wapi sasa? Naam, na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea. Unajua, leo ndiyo michezo ya Olimpiki inaanza rasmi huku zaidi ya wanariadha elfu kumi wanakusanyika katika jiji la Paris, wakiwa na ndoto ya kushinda midali ya dhahabu, ya fedha na shaba. Miongoni mwao ni wanawake kadhaa kutoka nchi za Afrika. Wengi wao wameshinda changamoto kubwa za kiuchumi na kijamii kufika mjini Paris. Mohamed Yusuf ameandaa ripoti ifuatayo, inayosomwa hapa na Patrick Nduwimana. Wanariadha wanawake ambao hapo awali walikuwa sawa na asilimia mbili tu ya washindani wa Olympic sasa leo wako katika idadi sawa na wanaume. Walikuwa ni asilimia 48 ya wanariadha wanawake katika michezo ya olimpiki huko Tokyo miaka mitatu iliyopita, ambayo iliahirishwa kwa mwaka mmoja kutokana na virusi vya COVID. Wanawake kadhaa kutoka Afrika ni miongoni mwa watakaoshindana. St Oliver akiwa mpiga makasia katika timu ya mitumbwi kutoka Afrika Kusini anashiriki michezo ya olimpiki kwa mara ya kwanza baada ya kutoshiriki michezo ya Tokyo kutokana na matatizo ya afya kimwili na kiakili. It's about just keeping focused now and not being overwhelmed by... sasa ni kujikita kwenye mashindano, sio kuzidiwa na shauku kubwa inayosababishwa na Olympic, lakini kufurahia mafanikio madogo kwa kila hatua nitakayopiga. Zimebaki wiki mbili kabla ya kushindana, na ninahakika muda wote mashindano yanavyokaribia wasiwasi utaongezeka, lakini kwa sasa ni kufurahia kufika Paris. Kuendesha mitumbwi kwa kasia siyo mchezo maarufu barani Afrika. Hata hivyo, timu za mitumbwi kutoka Angola, Misri, Moroko, Nigeria, Afrika kusini na Tunisia zitawakilisha bara hilo kwenye michezo ya Olympic. Olivier anasema mazoezi ya mchezo huo ni magumu kwa wanawake. Nimefanya safari hii peke yangu kwa kiasi kikubwa na kwa sababu kuna wanawake wachache wanaoshiriki katika mbio za mitumbwi nchini Afrika kusini Siku zote imenilazimu kufanya mazoezi kati ya wanaume. Kwa hakika, hiyo ni changamoto. Ukosefu wa msaada ni changamoto, na kuhangaika tu na maisha binafsi na michezo. Unajua, kwa sababu huwezi kuzingatia tu kwa mwanariadha, lazima pia niwe mke. Um, licha ya hatua iliyopigwa na wanariadha wanawake, changamoto nyingi zinazokwamisha maendeleo ya wanawake katika michezo bado zipo, ikiwemo kutolipwa mshahara sawa na wanaume ubaguzi na mazingira duni ya mazoezi. Mwanariadha wa mbio za kati mwenye umri wa miaka 25, Lilian Odira kutoka Kenya, ambaye anashiriki katika mbio za mita 800, anasema ilikuwa ni safari ndefu kufika Paris, lakini muhimu zaidi ilikuwa bidii. Michezo ilinifungulia milango mingi, imenipa ujasiri wa kuwa hivi nilivyo, imenipa ujasiri wa kukemea udhalimu ninaoweza kuushuhudia wakati wowote, imenipa fursa ya kuwa mfano mzuri kwa wasichana wanaotaka kufikia kitu muhimu katika maisha yao, kuwaonyesha kwa, kwa hata kwamba ni swala tete katika wakati mgumu au majukumu mbali ambayo unapaswa kutekeleza, bado inawezekana kufikia ndoto yako ukijituma, inawezekana. Really it, kando na kushinda medali, Odira anataka kuvunja rekodi ya muda wake bora wa dakika 1 sekundi 59. Kenya amepeleka wanariadha wanawake 20 mjini Paris, inakuja nafasi ya pili baada ya Afrika Kusini ambayo ilipeleka wanawake 24 wanne. Wanariadha wanawake walishinda medali 17 huko Tokyo miaka mitatu iliyopita na wanatumai kupata medali zaidi nchini Ufaransa. Katika VOA Mitaani leo, tunaelekea nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ambako wanawake wanaoishi katika kambi za wakimbizi wanaelezea changamoto wanazokabiliana nazo na hali ngumu ya maisha wanayopitia kutokana na mapigano mashariki mwa nchi. Oster Malevika alikutana na baadhi yao katika kambi mbalimbali mbali. Rudie kwetu sawa. Kwa juu kusumbuka, hapa tuko nasumbuka sana. Tuko nasumbuka, tuko muhali mubaya. Hali ya maisha tunateseka sana. Hatulale, hatusinzie. Juu tu masasi, tulikimbia masasi. Na kwetu mekimbilia masasi. Tuko na hali ya mubaya sana. Tunaomba omwe bakubwa wa inji, wasikilizane, omwe turudie kunyumba tunateseka sana. Kisha nipata himakuni, njo tunakula, tunatafuta himboga. Ibunga tunataka turudi kasonga. Ah, hiyo chakula tukisha ikula manake tunapenda. Giju, tulikuwa penda enda mshamba sana, njo maana wamingi wako wapenda warudie kunyumba, nalikimbiaga vita ah. <laughs> Ile manyumba yenye tuliwachaga tuko tunakimbia, wakaibomora mumasasi. Ah, tukakuwa kama tunakuwa huku nzale nataka kutuua, na kulala hamubaya, tunalala kwa hii majivu tu, na viruru vya majivu ni viko vinaturuma, hatuna kitanda, hatuna nini, kulala vile tu, na ndio nataka kutuua. Na manguo hakuna, na kanguo kenye tuko nako hakuna, na karingiti kenye tuko nako. Mimi niko na shida omwe, vita viishe tuturulie kwetu, wanaona hii msaada kuko sahii, iko na kuya sahii ingine haitakuya kuko, kufia nanjala, kuko, seka, kuko wako na kufia umu na njala, kuko wenye banateseka, kuko we wanapokea na venye abapokee magonjwa. Ni ya mingi umu, tuko tunakufa sana juu ya, ma, ya magonjwa na nzara pamoya byote. Niko na miaka makumi munane na batoto wa sita alienda kufutafuta tuyani twakupika kama watatupata siyo, na tukuni tuko vite. Sasa kama Mungu anatusaidia, tuishe kwetu, vita viishe atupatie na chakula tukule. Sasa siku inalia mingi ya imefetua sasa, tunaona mas... na, na hakuna kitu chenye tulitoshaga mu nyumba, tulikimbiaga vile tu, nguo, sahani, chungu hakuna tulikimbiaga vile, hakuna mtu mwenye alikamata kitu mu nyumba. Nikusikia kama mimi nasikia vile, nikusikia uhuru kama mturudisha kwetu kwetu tufike, tunateseka sa vile mie niko mama wa watoto munani, Mungu alinibahatishaka nikezala babiana, nilishakosa kama babiana, niko nabalalisha pembeni, nami na pembeni, nilishakosa kama ni ae, tunateseka watoto havasome, bamoya balishakwa bamai bobo, vengine juu ya kukosa maisha banaingia mukisoda chenye havataweza Omwe batusaidie tuone, kama tunaweza rudia kwa nyumba hiyo. Ah, chakula tukisha ikula manake tunapenda juu, tulikuwa tunapenda enda mshamba sana njoo maana wa mingi wako wapenda warudie kunyumba nyumba, wanaona hii msaada kuko sai iko na kuya, sai nyingine haita kuya, kuko wako kufia umu na njala, kuko wenye banateseka, kuko wanapokea we na wenye hawapokei. Si tunaomba amani, tunaomba amani ya kurudia kumungu hii ni mara ngapi wewe kukimbia vita? tangia sene senetepelikwaga tu tulikuwa tunatuko tunakimbia. na nini gani kitu gani kimebadilika katika maisha yako kutokana na hii vita? na hii vita na ni mpaka tu nini kusikia kama vinapiga roho inaruka. sina chungu sina nguvu na ile chakula yenyeikinakuya hapana, turudie kwetu tunaomba semu tusemeye turudie kwetu, kwa juu hapa tuko na sumbuka sana, njala kulala mubaya, kulala mubaya mubaya, ile tu hali ya maisha tunateseka sana, hatulale hatusinzie juu tu masasi. Tulikimbia masasi na kwetu mekimbilia masasi, tuko na hali ya mubaya sana. Tunaomba omwe wakubwa wa inji wasikilizane, omwe turudie kunyumba, tunateseka sana. Na ufuatao ni mukhtasari wa habari. Wanadiplomasia wa Marekani na maafisa wa kijeshi wamepinga kwamba wasiwasi wa mabadiliko ya hivi karibuni na hafla ya mazingira ya kisiasa ya Marekani kuwa ni ishara ya uadilifu, wakiwaonya wapinzani wa, wa, wa Marekani Alhamisi kutojaribu kutafuta kunufaika na hali yoyote ile. Waendesha mashtaka wa serikali kuu wamemfungulia mashtaka afisa wa ujasusi wa kijeshi wa Korea Kaskazini kwa kula njama ya kupandikiza programu ya masuala ya kifedha kwenye mitandao ya watoa wa huduma za afya wa Marekani pamoja na NASA kambi za jeshi za Marekani na makampuni ya kimataifa kwa mashambulizi ya kuvuruga upelelezi wa mitandaoni. Burundi imegundua visa vya virusi vya monkeypox, wizara ya afya ilisema Alhamisi, na kuzua hofu kwamba mlipuko mbaya wa virusi ulivuka mpaka. Maafisa wa Israel Alhamisi wametoa maelezo ya jinsi walivyopata miili ya mateka wao watano waliouawa wa mwezi Oktoba. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riami, mwelekezi wetu Dadi Balawe. Naitwa Patrick Nduimana, hewani limeshirikiana Idi Ligongo. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema na ijumaa karimu.