Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu msikilizaji, popote paye unapotusikiliza, ambao tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida. Na leo, katika sehemu ya kwanza, tunamulika mfumo wa reli ya kisasa nchini Tanzania, SGR, uliozunduliwa nchini humo hii leo, na katika sehemu ya pili tutamulika uwepo wa watawala wa miaka mingi umeathiri vipi ukuaji wa demokrasia katika nchi za Afrika inayokaribisha. Jina langu ni Sandey Shomari. Nchini Tanzania, reli ya Standard Gauge Railway SGR, ambao ni reli ya mfumo unaotumia umeme ambao kwa sasa unaendelea kujengwa na unafanya kazi kwa baadhi ya sehemu, ni mpango mkuu wa reli ya Afrika ya Mashariki, ambao unakusudiwa kuchukua nafasi ya mfumo wa reli ya zamani nchini humo. SGR itaunganisha Tanzania na nchi jirani za Rwanda, Uganda na Burundi, na pia kupitia nchi hizo mpaka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alizindua rasmi huduma hiyo ya usafiri wa treni ya kisasa nchini humo kutoka mji mkuu wa kibiashara wa Dar es Salaam hadi makao makuu ya nchi hiyo Dodoma. Rais Samia amesema huduma hiyo itafungua shughuli mbalimbali za maendeleo pamoja na uchumi, akiwataka wakulima nchini humo kutumia kikamilifu huduma ya treni hiyo ya kisasa katika usafirishaji wa bidhaa zao za kilimo kutoka mahali walipo mashambani hadi katika nchi jirani za Burundi, Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwanza tuungane na mwandishi wetu Amri Ramadhan kwa taarifa hiyo kamili. Mradi huo uliogharimu serikali zaidi ya dola bilioni 3.138 za Marekani, wenye jumla ya kilomita 722 kutoka Dar es Salaam, Morogoro mpaka Makutopora, Dodoma, umezinduliwa hii leo, huku wananchi na wadau mbalimbali wakitarajia mengi kutoka katika mradi huo. Akizungumza wakati wa uzinduzi huo, Rais Samia Suluhu Hassan amewataka Watanzania kutumia fursa zitakazoletwa na mradi huo kwa kuwa lengo la mradi huo ni kukuza biashara, huku akisisitiza kulima zaidi kutumia fursa hiyo kwa kuzalisha mazao ya kutosha yatakayoweza kuuzwa nje ya nchi. Reli hii inakwenda kutukomboa sana kwenye biashara yetu, kwa hiyo ni waombe watanzania kutumia fursa hiyo, wanaolima walime mazao mengi sana, soko ni kubwa sana. DRC kule, kila unachopeleka kinachukuliwa kwao. Niwaombe sana, tutumie fursa hiyo. Wakati rais Samia akizindua safari hizo rasmi, baadhi ya wa wachambuzi wameonyesha wasiwasi juu ya hitilafu ya umeme iliyojitokeza wakati wa safari za majaribio iliyopelekea treni kusimama kwa muda wa masaa mawili, na baadaye shirika la reli Tanzania wakatoa ripoti ya awali kuwa hitilafu hiyo ilisababishwa na ngedere na ndege aina ya bundi, suala ambalo Dr. tuiponshen muhadhiri kutoka chuo kikuu cha mtakatifu Agostini Mwanza amesema shirika la reli la Tanzania linapaswa kujiepusha na utoaji wa kauli kama hizo, kwa kuwa kauli hizo zinaweza kupelekea wateja na wananchi kupoteza imani na huduma za na shirika hilo TRC wanapaswa wajiepushe sana na kauli kama zile, kwa sababu zinaleta taswira kwa watu wengine kutaka kujiuliza kwamba wakati tunaandaa mradi huu, tunaweka nyaya za umeme hivi, hatukuona tumbili au hatukuona bundi au ndege wengine? Pengine taswira kwa watumiaji wanaweza wakaona kwamba ah, kumbe hapa hakuna uhakika kama unaweza ukakaa masaa mawili porini kwa sababu ya tumbili tu au bundi tu. Je, kikitokea kingine, si unaweza ukakaa siku nzima porini. Hata hivyo Tito Magoti, mchambuzi wa masuala ya kijamii kutoka Dar es Salaam, amesema mradi huo unaonyesha hatua ambazo nchi ya Tanzania inaendelea kupiga katika huduma za kijamii vilevile, utakwenda kurahisisha ufanyaji wa biashara. Ni hatua nzuri kwetu kama taifa kwamba tunapiga hatua kidogo kidogo kuelekea maboresho ya huduma za kijamii lakini vilevile, nadhani hatua hii pia itarahisisha kazi na biashara kwa sehemu kubwa, kwa sababu watu watakuwa na uwezo wa kufanya biashara Dodoma na Dar es Salam. Rais Samia amesema kuwa lengo la serikali ya Tanzania ni kukamilisha mradi huo mpaka Kigoma, ambako watakwenda kuunganisha reli hiyo na nchi za Burundi na DRC. Amri Ramadhani, sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Shukran sana Amri Ramadhani kutoka Dar es Salaam. Rais Samia Suluhu pia alisema SGR itafungua nafasi za ajira kwa vijana na wakati umefika kwa kila mmoja kuchangamkia fursa hii muhimu. Pamoja na ujenzi wa treni hii kugharimu dola bilioni 3.1 katika ujenzi wake wa kilomita zipatazo 722 kutoka Dar es Salaam kupitia Morogoro hadi Dodoma. Wakati huohuo, balozi wa Tanzania nchini DRC Saidi Juma Mshana, akizungumza na Sauti Amerika hii leo amesema reli ya SGR itafungua milango ya mahusiano ya kibiashara ya uwekezaji kati ya Tanzania, Burundi na DRC na tayari mazungumzo, anasema yamekusha fanyika na utafiti unaendelea kuhusu ujenzi wa reli kutoka Burundi hadi Kindu nchini DRC. Balozi Mshana pia amesema manufaa makubwa yatakuwa katika nyanja za uwekezaji na biashara na kufungua masoko katika mataifa hayo matatu ya maziwa makuu na kusaidia kuongeza uzalishaji wa kilimo pamoja na kufungua viwanda. Amesema hatua hii ya maendeleo itafungua nafasi nyingi za ajira kwa vijana na kuwaondoa mitaani. Treni hii ina faida mbalimbali ikiwemo usafirishaji wa watu wengi kwa wakati mmoja, watu elfu tisa hadi elfu moja. Pia ina uwezo wa kusafirisha mizigo mingi, kwa hiyo kupeleka kukuza biashara zaidi, lakini mradi huo hukuwa na gharama ndogo. Amezungumza mchambuzi wa siasa nchini Tanzania, Reeves Cecilia Mwenga juu ya gharama hii kubwa na jinsi gani faida inaweza kuendelea kupatikana. Faida itakuja patikana, japo ziko faida kabla ujahesabu fedha ulizowekeza, ziko faida za moja kwa moja zinazowagusa wanajamii katika maisha yao ya kila siku. Lakini tunapozungumzia fedha yenyewe iliyowekezwa, nataka kuamini kama misingi ya ya biashara itazingatiwa, mahusiano yetu ya kibiashara kikanda yatazidi kuheshimiwa na kuenziwa basi fursa za kutengeneza fedha ya kurejesha mtaji na baadaye faida zitapatikana kwa hakika kabisa. Wewe binafsi, ndiyo, e, ukiwa kama mchambuzi, kile ambacho unakiona kitakuwa ki ni mpango kazi wa kupata faida kwa kipindi cha muda mfupi ni zipi, na pengine zile ambazo itabidi zisubiri muda mrefu itakuwa ni zipi? Sawa, kwa muda mfupi sana, kwanza kama ambavyo Mheshimiwa Rais amewaelekeza, ameelekeza wizara pamoja na shirika lenyewe, e, ametoa maelekezo, kwanza kuhakikisha uunganishwaji e, wa huduma yenyewe ya, ya SGR na wateja wale muhimu wote, e, ndani ya nchi naweza nikasema na, na nje ya nchi. Unajua SGR, na labda hata tutakapoizungumzia baada itakapo ita, itakapokuwa imekamilika ita, ita, ita, kufikia kule, kule Kigoma na itakapokuwa imekamilika kufikia Mwanza Umeyasikia maelekezo ya Mheshimiwa Rais namna ambavyo sasa SGR iwe link na miundo mbinu ya ya kubeba mizigo kutoka sasa pale reli inapoishia kwenda kwa nchi za wenzetu. Hayo yote yafanyike upande wa Mwanza na yafanyike upande wa Kigoma, lakini kwa upande wa Dar es Salaam, unaona namna ambavyo Mheshimiwa Rais ameelekeza angalau hata hapo uwanja wa ndege kuwe na kawin, kanatoka uwanja wa ndege kanaunganisha na SGR kwa sababu kuna uwezekano mkubwa wa kupata mizigo kwa njia ya ndege na unafahamu shirika letu la ndege ilivyoimarishwa, na kuna ndege ya mizigo, basi mizigo mingine inaweza ikashuka kwa ndege, na yamkini, kama ni ya mikoani ama ya nchi jirani kabisa, eh, ambako wako mbali labda na viwanja vikubwa, basi inaweza kuingia kwenye train ya SGR na ika- ika- ikaunganishwa ika, ika moja kwa moja pale na uwanja na kumfikia mteja kwa wakati. Lakini kikubwa zaidi sasa ni kutengeneza mahusiano ya kibiashara. Tanzania ina inazungukwa na nchi karibu nane, na hilo linafahamika wazi. Kwa hiyo ni nafasi ya kimkakati kabisa ya kuhakikisha kwamba kama tutaendelea kujenga mahusiano mazuri ya kibiashara hapa, anahitaji mkakati pia wa kipekee, kwa sababu tunao washindani majirani. Tunazo bandari kama za Mombasa, lakini ziko bandari kama za kule Msumbiji, lakini pia unafahamu Afrika ya Kati pale Kongo, wakati mwingine wameendelea kutumia bandari hata ya Durban, South Africa. Kwa maana hiyo sasa, lazima kuwe na mkakati wa mahusiano ya kibiashara na hizi nchi zinazozunguka ili waone umuhimu wa kutake advantage ya ukaribu kijiografia, kwa sababu bandari ya Dar es Salaam unapoiunganisha na SGR, wanakuwa wamefaidika, wanapata mzigo kwa haraka kwa karibu na pengine kwa gharama nafuu. Lakini nafuu ama unafuu huo wa umbali kama hakuna mahusiano mazuri ya kimkakati ya kibiashara e, nalo linaweza kuwa tatizo. Kwa hiyo katika mipango ya haraka ni kuhakikisha haraka, kwamba kuna kuwa na mkakati wa kimahusiano ili biashara na majirani zetu ziweze kufanyika vizuri lakini pamoja na haya kumeripotiwa changamoto za wanyama kuingia kwenye nyaya za umeme na kusababisha treni hiyo kuchelewa wiki hii kwenye majaribio kwa saa mbili, kwa mujibu wa shirika la reli nchini humo. Reeves anaeleza zaidi juu ya changamoto hizi. Kwanza niseme uh, ndiyo ndiyo, kwanza projekti imeanza, yako mambo yataonekana sasa hivi na yanapaswa kufanyiwa kazi kwa haraka. Mimi ninachoamini wakati mheshimiwa Rais yuko pale Dar es Salaam, wakimwonyesha mifumo ya ya, ya usimamizi uendeshaji na usimamizi wa, wa, wa laini nzima ile, nachokiona mbele ya safari kidogo, baada ya kila kitu kukaa sawa, kutakuwa na uwezekano mkubwa sana wa kuelewa kila kinachoendelea kwenye kipande kifupi kifupi cha ruti nzima. Kwa hiyo nina uhakika wakiongeza umakini wa teknolojia kwa maana ya kutumia jicho la teknolojia lakini wakiongeza umakini kwa maana ya hata watendaji walioko maeneo yale maanake pia hata physical inspection nayo ni muhimu sana haya matatizo yanaweza yasiendelee kujitokeza tena lakini kwa kuwa tunaanza basi wacha tuseme imekuwa ndiyo faida ya ku, ya ku, ya ku, ya ku, ya ku test. na naamini haya yataweza kufanywa kazi yasiweze kujitokeza tena shukrani sana mchambuzi wa siasa reeves sisila mwenga kutoka nchini tanzania na kufikia hapo tumekarilisha sehemu ya kwanza. Turekeni tureke, ture. Katika sehemu ya pili Fili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunamulika demokrasia katika baadhi ya nchi za Afrika bado inaendelea kutiliwa shaka katika kipindi hiki, kwani kuna viongozi ambao wamekaa madarakani kati ya miongo miwili hadi mitano, na ambao bado hawaonyeshi dalili kwamba wana mpango wa kumwachia mtu mwingine uongozi. Kwa sasa Afrika inashikilia rekodi ya kuwa na kiongozi aliyekaa madarakani kwa miaka mingi zaidi duniani rais Theodore Obiang Wema. Mwandishi wa Sauti Amerika nchini Kenya, Jason Nyakundi anaangazia namna uwepo wa watawala wa miaka mingi umeathiri ukuaji wa demokrasia katika nchi za Afrika. Wakati Kameruni itakapofanya uchaguzi ujao wa urais, rais Paul Biya atakuwa na umri wa miaka 93. Lakini Biya alithibitisha mapema mwezi uliopita kwamba atagombea kwa tiketi ya chama chake tawala kama alivyofanya huko nyuma. Maamuzi ya kuchelewesha uchaguzi kwa mwaka mmoja na kumruhusu kugombea licha ya umri wake yamewakasirisha wanasiasa wa upinzani nchini Cameroon, lakini hata wapinzani hawa wanaweza wasiruhusiwa kugombea na kumwachia Biya fursa kubwa ya kushinda tena. Mapema mwezi uliopita bunge la Cameroon liliidhinisha ombi la rais Biya la kuahirisha uchaguzi wa bunge na manispaa nchini humo hadi mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Wapinzani walio wachache walipinga hatua hiyo, lakini bunge la nchi hiyo lenye wabunge 180 lina wafuasi wengi wa chama tawala cha Biya cha Cameroon People's Democratic Movement CPDM chenye viti 152. Wabunge wa CPDM walipiga kura kuunga mkono mswada huo wa kuongeza muda wa mamlaka ya wanachama wao kwa miezi 12 zaidi kuanzia utakapoisha mwezi Machi mwaka 2025. Viongozi wengi wa kiafrika wamefanikiwa kukaa madarakani kwa muda wa kuanzia miongo miwili hadi mitano kwa kutumia nguvu, kuvunja sheria au kubadilisha katiba. na Bendo wa Moto ni mchambuzi wa siasa nchini Uganda. Ukipiga darubini vizuri, wazee ambao hawataki kuondoka madarakani kwa wakati huu. Mmoja wao ni huyo wa Kamerun ambaye amezua mazungumzo haya kwa wakati huu, na nafikiri ni yule mwingine anayemfuatilia ni yule wa Ekwatoria Gini, alafu wa hapa Jamhuri ya Uganda, Jenerali Yoweri Museveni hajafikisha arobaini, anakaribia kufikisha arobaini mwenzake wa huko Rwanda. Wengi wao ukipika darubini vizuri, wana sana doa la kuingia madarakani kwa upande mmoja au mwingine, wakitumia mdudu wa bunduki. Sio wote lakini wengi wao kwa njia moja au wengine walitumia mdudu wa bunduki, na watu wakitumia mdudu wa bunduki kuingia madarakani hawaoni sasa na hasa umuhimu wa demokrasia demokrasia, huwa wanashurutishwa tu na wenzao wa huko Ulaya na upande wa huko Uingereza na Amerika, lakini ukiangalia vizuri, sababu yenye imejifika zaidi ni viongozi ambao wamezingirwa, wako mategani wanashikiliwa na wale waliowasaidia kuingia madarakani. Kila mara wakisema wanataka kuondoka, au vibaraka wao huwa wanawaambia, wanajiona bado hawajakuwa tayari bado. Kwa hivyo hiyo inafinya demokrasia ya bara Afrika. Kwa hivyo demokrasia hao ni mbali sana, mademokrasia wako nao mdomoni lakini kwenye roho zao demokrasia haipo. Kati ya viongozi hawa waliokaa madarakani kwa miaka mingi ni Teodoro Obiang Nguema, ambaye ndiye rais aliyeongoza kwa muda mrefu zaidi duniani kwa sasa akiwa ameitawala Equitorio Guini kwa miaka 45. Kwa kunyakua mamlaka kupitia mapinduzi, alirudisha Equitorio Guini kwenye utawala wa kiraia mwaka 1982. Chini ya utawala wake haki za binadamu hazipo, na hii ni dhahiri katika hali ya kiuchumi iliyopo ambapo watu wengi katika nchi hiyo ndogo yenye utajiri wa mafuta wanaishi katika hali ya umaskini. Mtawala mwingine ni rais wa Kongo Denis Sassou Nguesso ambaye ameitawala nchi kwa miaka arobaini baada ya uchaguzi wake wa kwanza kama rais, ambapo alishinda tena uchaguzi bila kupingwa mara mbili. Mkutano wa kitaifa ulisababisha kuwepo uchaguzi wa vyama vingi ambapo Sassou Nguesso alishika nafasi ya tatu katika kupinga matokeo hayo alitumbukiza nchi katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyogharimu maisha ya maelfu ya watu, na aliporejea vita vya pili vya wenyewe kwa wenyewe vikatokea. Mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tano, mabadiliko ya katiba yalirekebisha mihula ya urais kutoka miaka saba hadi mitano, lakini pia ilifuta ukomo wa mihula. Rais huyo mwenye umri wa miaka themanini bila shaka atakuwa akigombea muda wa nyongeza ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Hakuna uwazi katika uchaguzi nchini Congo Brazzaville, kwani mitandao huzimwa mara kwa mara na waangalizi wa kimataifa huzuiwa. Ukipiga darubini vizuri, wazee ambao hawataki kuondoka madarakani kwa wakati huu, mmoja wao ni huyo wa Kamerun ambayo amezoea mazungumzo haya kwa wakati huu na nafikiri ni yule mwingine anayemfuatilia ni yule wa Ekuitoria Jini na alafu wa hapa jamhuri ya Uganda, Jenerali Yoweri Museveni hajafikisha arobaini, anakaribia kufikisha arobaini. Mwenzake wa huko Rwanda, wengi wao ukipika darubini vizuri, wana sana doa la kuingia madarakani kwa upande mmoja au mwingine, wakitumia mdudu wa bunduki. Sio wote lakini wengi wao na watu wakitumia mdudu wa bunduki kuingia madarakani, hawaoni sasa, na hasa umuhimu wa demokrasia. Viongozi wa Afrika wanakuja wakiahidi umma kwamba watawasaidia kufanya kazi. Mwaka ikipita, miaka miwili ikipita, tatu, nne, wakazingirwa na jamaa zao na marafiki zao na wao ambao wanafikiri waliwasaidia kuingia madarakani. Tamaa ya walio wanaowazingira, tamaa ya kupendelea kujirundikia utajiri usio wao, tamaa ya kuweza kupeana kila chochote kizuri kwa watu ambao wako karibu nao, na hofu ya kuchukuliwa mahakamani, na hofu ya labda kuangamizwa kwa njia ingine. Wengine ndio wanajikuta wanataka kusalia madarakani na hata labda wafe madarakani. Rais wa Uganda Yoweri Museveni aliingia baada ya vita vya msituni vya Uganda mnamo mwaka 1, 99, wa 1986, ambapo uchaguzi ukaanza kufanyika kuanzia ya mwaka 1996 kuelekea uchaguzi wa 2006. Katiba ilifanyiwa marekebisho ili kumruhusu Museveni kurejea madarakani baada ya kuhudumwa mihula miwili kama ilivyoruhusiwa na katiba ya mwaka 1, 99, Tangu wakati huo, upinzani na waangalizi wamesema kuwa uchaguzi nchini Uganda sio huru wala wa haki. Katika kura za maoni za mwaka 2021, mgombea mkuu wa upinzani Bobi Wine alipinga matokeo yaliyomtangaza Museveni kuwa mshindi na alinyanyaswa na vyombo vya usalama vya serikali. Ingawa rais Museveni amewania na kushinda kila uchaguzi wa urais katika kipindi cha miaka thelathini iliyopita, Uganda haionekani kama nchi yenye demokrasia. Kwa zaidi ya miaka thelathini tangu ilipopigania uhuru wake kutoka Ethiopia, Eritrea bado haijapata katiba inayofanya kazi kikamilifu. Uchaguzi mkuu haujawahi kufanyika, bajeti hazijawahi kuchapishwa na rais Isaias Afwerki anaendelea kutawala wa Eritrea akidaiwa kuwakandamiza wapinzani na kumekuwa na ripoti za ukiukaji wa haki za binadamu. Tulivyokuwa vijana na sisi ndipo, nawaambia wazee wenzangu hapa Uganda tulikuwa naitwa jenzi wa wakati huo, na tukapigana vita na Rais Yoweri Museveni wa hapa Uganda, akaingia madarakani akiwa mtoto kijana, chini ya miaka arobaini, akaahidi, tukaahidi watu kwamba ni kupangilia nchi yetu upya ili tuweze kupata uongozi wa kuogopa na kuheshimiana na hasa kuheshimu wenye nchi wananchi. Kwa hivyo la, la haraka sana ni kwamba vijana ambayo siku zao zimekomaa kwa wakati huu, uliwaona Kenya, uliwasikia hapa Uganda, tumewasikia sehemu nyingi, sasa hapo Bangladesh. Hawa wote ni wanafunzi wa vyuo vikuu na hata wana, wana, wanafunzi wa, wa sekondari na hayo yakitokea, mwondoko huo ni wa wazi sana. Viongozi wazee wajitayarishe kwamba wasipojitayarisha kuondoka madarakani, na hao ambao wanapanga kupenda kukaa madarakani kwa miaka yote, vijana watawaondoa kwa nguvu, kwani sasa nao wakati wao umefika. Kero zimewajaa na hasira zimejaa vijana, wasichana na waume. Kwa hivyo muondoko huu utaweza kuleta mabadiliko na wa, viongozi wazee, wazee wenzangu Afrika, nafikiri wasikie mwito huu, wajitayarishe. Hata ingama kuna taumaa, hata ingama kuna kuzingirwa, wajitayarishe kuwacha madaraka vijana wenye nguvu, vijana wenye ujuzi, vijana ambao wako na miondoko ya wakati huu waweze nao kutuongoza, na tuwape nafasi hiyo. Naye Ismael Omar Wele wa Jibuti ambaye aliingia madarakani mwaka elfu moja mia tisa na tisini na tisa bado hajaendesha uchaguzi huru na wa haki kulingana na vyama vya upinzani nchini humo. Mnamo mwaka elfu mbili na kumi alishawishi Bunge la Kitaifa kufanya marekebisho ya katiba Ilikumruhusu kuwania muhula wa tatu. Katika muda wa miaka miwili, anaweza kufikia muhula wake wa sita. Nam na, na, na kufikia hapo, tutakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Shukran sana kwa mwandishi wetu Jason Nyakundi kutoka nchini Kenya, mchambuzi wa siasa Reves Sesila Mwenga kutoka nchini Tanzania, upande wa pili Aida Isa, msimamizi wa matangazo Mary Mgawe na wote walaofanikisha matangazo haya. Jina langu ni Sandey Shomari na wambieni wote, alamsik kutoka Washington. Um, nam hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yalofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya pata kipande cha muziki.